Ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31 na tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 FM jijini Dar es Salaam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo tu yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako jioni ya leo ni mimi Mary Mgawe. Na shirika la kimataifa la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa, UNICEF, limeonya kuwa mlipuko wa ugonjwa wa Ebola huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unatishia afya ya watoto na huduma rasmi ni lazima zitolewe ili kuwanusuru watoto hao. Mwandishi wa Sauti ya Amerika anaripoti kwamba watoto katika maeneo yaliyoathiriwa na Ebola nchini DRC wako katika hatari nyingi moja ni huduma za msingi kuwawezesha kuishi. Ebola ni ugonjwa unaoambukiza kwa haraka sana, umeua zaidi ya watu thelathini na asilimia tisini ni waathiriwa wa ugonjwa huo. UNICEF inajihusisha na jumuia za ndani na nje katika kupambana na Ebola. Msemaji wa shirika hilo Christopher Bolirak anasema ni muhimu shule kuchukua hatua za haraka ili kuepusha hatari ya maambukizo ya ebola kwa watoto. Maafisa wa usalama huko Kashmir, India wanasema vikosi vya usalama vimeua takriban watuhumiwa wanne wanamgambo walioingia katika eneo lenye mzozo kutokea Pakistan. Maafisa wanasema wanajeshi walipambana na waasi leo Jumamosi katika eneo la mbali kaskazini magharibi mwa Tangdhar. Hakuna madai ya haraka ya nani yaliyohusika na shambulizi hilo kutoka kundi lolote la wanamgambo kashmir imekuwa kitovu cha ghasia za mauaji kati ya india na nchi jirani ya pakistan tangu kukamilika utawala wa mwingereza mwaka 1947 kundi la waislamu walio wengi katika eneo la himalaya limegawanyika na makundi yote yanagombea ya kashmir waasi wa kashmir wamepambana na vikosi vya india kwa miongo kadhaa sasa wakidai uhuru Unaendelea kusikiliza habari za kimataifa kutoka VOA Washington DC. Baadaye kidogo utasikia marudio ya kipindi cha Live Talk tulichorusha katika matangazo yetu hapo jana. Rais wa Colombia Juan Manuel Santos alitangaza jana Ijumaa kwamba nchi yake itakuwa ya kwanza kuingia katika ujumbe wa NATO kutoka nchi za Amerika ya kusini kuanzia wiki ijayo. Katika hotuba kwenye televisheni kutoka makazi ya rais, Santos alisema tutamalizia Brussels wiki ijayo, na hili ni jambo la muhimu sana, Kolumbia kuingia katika ushirika wa NATO. Santos aliyeshinda tuzo ya amani ya mwaka elfu mbili kumi na sita alisaidia kurejesha amani na waasi wa FARC amesema hatua hiyo itasaidia kubadilisha picha na mtazamo wa Kolumbia katika jumuia ya kimataifa. Kolombia na NATO zilifikia makubaliano mwaka elfu mbili kumi na saba. Na rais wa Korea kusini Moon Jae-in amekutana leo mchana na kiongozi wa Korea kaskazini Kim Jong Un karibu na mpaka wa Korea wenye ulinzi mkali. Viongozi hao wawili walibadilishana mawazo jinsi gani ya kujiandaa na mkutano na rais wa Marekani, Donald Trump, kama utakuwepo. Imesema hayo ofisi ya rais ya Korea Kusini. Maafisa wamesema Moon atatangaza matokeo ya mkutano wake na Kim hapo kesho Jumapili. Korea Kusini ilisema leo kwamba inafuatilia kwa makini mwendelezo wa baina ya Marekani na Korea Kaskazini baada ya rais Trump kufuta mkutano huo wiki hii uliotarajiwa kufanyika Juni kumi na mbili huko Singapore, ambapo wachambuzi wanasema ingekuwa ni tendo la like kihistoria. Hata hivyo, Ijumaa Korea Kaskazini ilisema kwamba bado ina matumaini ya kukutana na rais wa Marekani licha ya uamuzi wake kufuta mipangilio ya mkutano huo na Kim. Karibu katika marudio ya kipindi cha Live Talk tukijadili kuhusu miaka 55 ya Umoja wa Afrika, changamoto na mafanikio. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC na msikilizaji, kama kawaida mjadala wetu wa moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, na leo basi e, tunakumbuka au ambayo awali ilianzishwa ikiwa ni kama OAU na hivi sasa basi ilianzishwa kama mnakumbuka, mwaka 1963, e, siku kama leo, Mei 25 na mkutano wa kwanza wa chukuz wa afrika kabla ya hapo uliyofanyika Aprili 15, 58, huko Akra, Ghana kiongozwa na waziri mkuu wa kwanza wa Ghana Dr Kwame Nkruma kabla ya umoja huu kuanza rasmi. Kwa hiyo miaka mitano baadaye, karibu theluthi mbili ya nchi za Afrika zilikuwa zimekushapata uhuru wake, na hapo ndipo hatimaye mfalme wa Ethiopia Haile Selasie akawa mwenyeji wa nchi hizo katika mkutano waanzisha jumuiya hiyo Mei 25 mwaka 1963 huko Adis Ababa, Ethiopia na mpaka leo ndipo yalipo makao makuu ya Umoja wa Afrika. Jina lilibadilika Julai 9, elfu mbili na mbili likawa au huu ndi Umoja wa Afrika. Lakini basi lengo kuu la kuanzishwa lilikuwa nini? Kwani kuhakikisha kwamba nchi zote za Afrika zinakuwa huru, vilevile kulinda mipaka yake, kushirikiana katika mataifa hayo ya Afrika na hatimaye kuipa Afrika sauti moja, na mkutano huo uitaka pia kuwe na siku moja ya kukumbuka kumbukumbu kumbu ya nchi za Afrika kupata uhuru. Siku hii basi ya tarehe 25, inasherekewa duniani kote eh, kwa nchi za Afrika. Lakini je, umoja huu umejipambanua vipi katika uchumi wa dunia? Je, umeinua vipi Afrika? Na pengine basi tuone huko e, eh, katika maeneo mbalimbali mbali ya Afrika, viongozi wa bara la Afrika, ni nini ambacho wanazungumza kama maono ya bara la Afrika. Lengo tatu la sitini na tatu la kuanzisha umoja huu bado liko vilevile au limebadilika, na hali ikoje? Na je wanaoongoza mapambano ya mafanikio ya kujikwamua kiuchumi afrika wanafanya hivyo na wanafanyaje? Basi tutaungana na wachambuzi wetu kuweza kuzungumza haya, kuona haya mabadiliko katika nchi nyingi za Afrika na hatimaye umoja huu, kile ambacho imefanikiwa mafanikio yake ni yapi? changamoto zake ni zipi? Haya basi, tukiungana kwenye laini ya simu, tuelekea hadi kule Addis Ababa, Ethiopia. Moja kwa moja tunaungana naye Jenerali Ulimwengu e, ambaye yuko huko Ethiopia, ataungana nasi e, vilevile. Tutaelekea hadi New York kwake Profesa David Monda kuungana nasi kuzungumza haya. Karibuni sana kwenye LiveTalk ya Sauti ya Amerika. Asante sana Mwashumari. Asante sana. Basi moja kwa moja ni wakaribishe na niulize kwamba tumeona mabadiliko kadhaa katika nchi kadhaa za Afrika kama vile Zimbabwe, Angola, Afrika Kusini, Botswana, Kenya, Ethiopia, Tanzania, Msumbiji, Namibia. Pengine hapa kuna waviongozi walioingia wapya, wengine wakiwemo vijana, hawakuwepo wakati wa vita vya ukombozi wa Afrika. Pengine mtuambie tu hivi sasa, nikianza nayo Jenerali Ulimwengu, ambaye unafahamu zaidi hasa kuhusu masuala yote katika bara la Afrika, utuambie nini ambacho nakiona ni mafanikio makubwa katika huu muungano wa umoja wa Afrika? Mimi nadhani kwamba um, mafanikio unaweza kuyapima kwa kuangalia vigezo mbalimbali um, lakini kwanza tuseme tu, tu, kwamba umoja huu umeweza kuwapo. Uh, pamoja na misukosuko mingi iliyokuwepo tangu ulipoanzishwa uh, umoja wa nchi huru za Afrika mwaka sitini na tatu, kama ulivyosema OAU. Uh, ajenda kubwa ikiwa ni, ni ukombozi wa bara la Afrika. Hiyo iliweza kufanikiwa uh, had, hadi tulipofika mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne na Afrika ya kusini ikaondokana na, na utawala wa kibaguzi na apartheid. Haya yalikuwa ni mafanikio makubwa yaliyoletwa na OAU, au au umoja wa nchi huo za Kiafrika kama ulivyokuwa unajulikana wakati wakati huo. Umoja huu ambao umeanza mwaka elfu mbili na mbili mpya huu AU umekuwa umejipa malengo tofauti kidogo na umekuwa ukitafuta namna ya, ku, ya kuliendeleza bara la Afrika kiuchumi namna ya kuhakikisha kwamba migogoro na mapigano na vita vya e, ndani ya bara la Afrika yanamalizwa ya na u, u, kujenga ushirikiano mkubwa ambao utaleta hatimaye muungano wa nchi za Kiafrika katika bara ambalo limeungana sasa. Katika hilo bado, maanake ukiangalia tangu mwaka elfu mbili na mbili hadi leo juhudi zimekuwepo nyingi za kuanzisha mikataba mingi kuhusu masuala kama vile utawala bora, demokrasia na e, mwenendo wa chaguzi e, barani Afrika. Kumekuwepo na makubaliano mengi tu ambayo yamepitishwa hapa Addis Ababa, kuhusu kuhusu kuunganisha nguvu zetu kiuchumi, kuhusu, um, kuhusu, kuhusu kukomesha mapigano. Eh, kufanya silaha mako likuwa azimio moja ambao nasema kwamba tu, tuhakikishe kwamba bunduki zimekaa kimya ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini, ndio kusema miaka miwili ijayo, na hilo halijafanikiwa bado. Na tuseme ni kwamba kumekuwepo na ma, na maelezo mengi sana makubwa kuhusu njia ya kuleta maendeleo katika nyanja kama hizo eh, lakini kumekuwa na, na kasi ndogo sana katika utekelezaji wake, na kwa Afrika kujifunga kuji na kujiaminisha kuji, kuji kwamba hili lazima wafanye wao wenyewe, na wanapotia sahihi mikataba basi lazima wairidhie nyumbani kwao katika mabunge yao na wakishairidhia hiyo mikataba basi waanze kuitekeleza. Hapo kumekuwa tatizo kidogo kati ya maneno na matamko ambayo yanasemwa na viongozi wakuu wa Afrika na matendo wanayoyafanya baadaye katika utekelezaji wa hayo maazimio wa ambayo wameasikia me, wa kuna kuna tatizo kidogo hapo. Sawa, naomba nikushukuru profesa... kuwa... n... asante. Jenerali Mwengu, naomba usubiri wa hapo hapo, nimpe nafasi Profesa David Monda akiwa kule New York. Eh, Profesa David Monda, umefuatilia maswala haya, unafahamu kuhusu maswala yetu ya Afrika, pengine utuambie tu, hivi sasa kulikuwa kuna maono mengi katika kuanzisha E, umoja huu wa Afrika, pengine haya maono ambayo yameanzishwa na waanzilishi wale wa mwanzo kabisa kama kina Mwalimu Nyerere, Dkt. Patrice Lumumba e, kuifanya Afrika jitegemee na kufikia hapa ilipo na mengineyo, unayaona kwa viongozi wa sasa kwamba yanaendelezwa? Nafikiria yanaendelezwa kwa kiwango fulani, lakini pia kuna changamoto nyingi ambazo bado zinaikumba bara la Afrika. Nafikiria uh... Eh, kwa upande wa ukereketwa au zile hali ya kujaribu ku, kuleta uhuru Aa, na ku, ku, kuandamiza ukandamizaji wa uh, kibeberu wa kibeberu hususan kwenye mataifa ya Kiafrika uh, enzi za ukoloni uh, muungano wa Afrika umesaidia sana. Tunakumbuka kule Rhodesia, kule Afrika Kusini, kule Namibia, uh, na pia kuelekea mbele, nafikiria uh, umoja huu umejaribu sana upande wa kiuchumi kumekuwa na huu mkataba hivi karibuni wa Africa Continental Free Trade Area kujaribu kuhakikisha kwamba mataifa ya Afrika yanafanya biashara uh, na mataifa mengine ya bara, lakini pia kuna changamoto nyingi, na hususan kwenye upande wa wafadhili. Wafadhili wengi wa Umoja wa Afrika ni, wa, ni mataifa uh, ya ng'ambo uh, na hii ni changamoto kubwa, na jambo jingine ni hususan madola makubwa kuweza kujiingiza kwenye siasa za Kiafrika kuvuruga uh, uchumi za kiafrika hususan pande pengine Libya, Misri, Somalia. Kumekuwa na changamoto nyingi, na umoja wa, wa, wa Afrika lazima idhibiti uh, hali hii, maanake kuna madola makubwa ambayo bado yanajiingiza kwenye siasa za Afrika, na uh, umoja wa umoja wa Afrika uh, ipo kwenye naf nafsi duni kwenye changamoto kama hizi. Nam Jenerali Ulimwengu, tunafahamu kwamba vita vya wenyewe kwa wenyewe vinalikumba bara la Afrika, Sudani Kusini ikipigiwa mfano, kuna mapinduzi, Zimbabwe ikipigiwa mfano, na kuna vile changamoto za magaidi, ufisadi, wizi wa kura, uhuru wa kujieze, kujieleza. Lakini umoja wa Afrika umekuwa wakulaani wa kutoa tu maneno ya kulaani Je, uwezo haupo katika Umoja wa Afrika kuchukua hatua kuzisaidia hizi nchi na migogoro ambayo nimetaja zinazoikabili Afrika sasa hivi? zimekuwa ni tata zaidi kuliko changamoto kuu iliyoisema mwanzoni ambayo ilikuwa ni uhuru wa Afrika, uhuru wa kisiasa ambayo tumekamilisha mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne. Hizi nyingine kidogo ni tata, zina mambo mengi sana, zinawafanya e, wakuu wa Afrika, watawala wa nchi zetu katika Afrika waonekane kama hawana ha, ha, hawana ueledi wa kutosha, hawana uelewa wa kutosha, au hawana utashi wa kutosha kuzikabili, uh, matatizo kama vile uh, utawala bora. Tunaona kwamba nchi nyingi katika Afrika sasa hivi zinateleza zina, zina zikirejea nyuma katika suala la utawala bora. Um, kumekuwa na serikali za kiindwa zaidi kuliko vilizokuwa nazo labda miongo miwili na nusu iliyopita, ambapo tulikuwa na matamanio makubwa sana kwamba demokrasia itajengwa katika nchi zote za Kiafrika lakini nchi nyingi sana zinazidi kuteleza zikirejea nyuma badala ya ku, kwenda ku, mbele katika masuala hayo. Kwa hiyo utawala wa Afrika umekuwa ni mbovu zaidi sasa hivi, demokrasia imekuwa ikibinywa zaidi katika nchi zetu, na tumekuwa na watawala wengi wa, wakijitokeza wakiimla waki katika nchi ambazo zilikuwa zimepiga hatua kuelekea katika, eh, katika utawala bora na haya ni masuala ambayo tumeyaona katika nchi kama ukiangalia kama Burundi, sasa hivi ukiangalia Sudani ya, ya ya Kusini, ukiangalia mahala kama eh, kama eh, Jamhuri ya, ya Afrika ya Kati eh, na nchi nyingine ambazo zimekumbwa eh, eh, eh, na matatizo Mali, Somalia na, na nchi kama hizo. Kwa hiyo tunayo matatizo makubwa sana, kwa sababu tunashughulika na suala ambalo ni tata zaidi kuliko ile. Ilikuwa ni moja kwa moja, tunataka ukombozi kutokana na utawala wa wageni. Sasa hivi inabidi tujiangalie sisi wenyewe, ni Waafrika wenyewe ambao wanawatesa Waafrika wenzao wanawanyima haki, na kwa hiyo hiyo hali inaibua migogoro ambayo haiishi, hai, hai ni, ni, ni kubwa, ni, ni tata zaidi kuliko tulivyokuwa tukifanya kati ya sitini na tatu eh, mwaka sitini na tatu na mwaka tisini na nne. Huu, huu ni ni, ni, ni mtihani mgumu zaidi kwa viongozi wetu, watawala wetu wengine, si wala sio viongozi, ni watawala tu. Wamejikuta pale wana, wanaendesha serikali lakini uongozi hawawezi ku, ku, ku, kuipa Afrika uongozi, kwa sababu hawana maono ya kiuongozi ambayo yanataka sasa hivi kushughulika na masuala ambayo ni tata zaidi kuliko ile suala la kukomboa Afrika kutokana na mikono ya wakoloni ya wa na pengine nikiongeza hapo hapo, nirudi kwako Profesa uh, David Monda. Umegusia kuhusu mafanikio na mikataba mbalimbali mbali ambayo imesainiwa Afrika hivi sasa. Huko Afrika Kusini wanakutana, Rais Ramafosa ametoa ujumbe kwenye mkutano wa Africa Renaissance wa Cape Town kwamba sasa ni wakati wa Afrika kupambana na kuendelea mbele, hasa wakipinga maswala ya uh, rushwa. Lakini pengine kitu ambacho umetaja ni mafanikio sasa. Je, Mafanikio ya Afrika unayaona kwa sasa yanaenda vipi hasa ukizingatia misaada mingi inaonekana kutoka China kuingia barani Afrika? Nafikiria uh, ni jambo nyeti, ufisadi ni jambo linalolikera bara sana uh, lakini pia tusisahau ya kwamba haya makampuni makubwa makubwa makubwa, makubwa, makubwa. Pia huwa yanatoa rushwa, wakati mwingi hayapendi kulipa kodi na yanatoa rushwa kwa washiriki maafisa wa wa, wa, wa serikali kwenye mataifa tofauti tofauti. Kwa hivyo tunaweza kulaani serikali za Kiafrika, lakini pia lazima tukumbuke ya kwamba uh, ni muhimu kuweka mikakati ili uh, kodi makampuni haya makubwa yasiweze kukwepa kulipa kodi. Nafikiria kwenda mbele, jambo nyeti na muhimu ni kwamba Afrika lazima tuhimize demokrasia na kuheshimiwa kwa katiba na ile ile ile, ile haki ya kikatiba. Kwenye mataifa mengi ya Kiafrika kuna ile, kuna kule kupigwa kura, wana kuna kule kufanyiwa kwa upigaji kura, lakini hali ile ya kuheshimu katiba haipo. Kwa mfano kule Uganda, kwa mfano Burundi, hawa marais kwenye mataifa mengi, kwa mfano Burundi, Uganda, wamekuwa ni kama ni, ni, ni, ni wafalme. ni, ni kwamba wameshika mamlaka na maofisi ya urais ni kama kwa, ni kwa ubwanyenye kwa hivyo hili ni jambo nyeti na ni jambo kwenda mbele kusisitiza demokrasia na kusisitiza uh, haki ya wananchi uh, kupata pato kutoka kodi kwa haya makampuni makubwa. Hili ni jambo Umoja um, wa Afrika lazima ilisisitize. Naam, um, nakuja kwako Jenerali Ulimwengu. Umeguzia changamoto za muungano wa bara Afrika, lakini vilevile vile tunajua kwamba nchi kadhaa zinaunda miungano mingine ndani ya muungano wa Afrika. Kwa mfano Afrika Mashariki, kuna muungano, na ndani ya muungano wa jumuiya ya Afrika Mashariki pia kuna ule muungano wa nchi ambao zinaenda kwa njia sawa, yani coalition of the willing. Kuna IGAD, kuna komesa na kuna miungano mingine, wakati ambapo upo muungano wa Afrika. Inaonekana lengo linaonekana wazi kwamba lengo lipo tufanye kitu fulani, lakini unapotaja changamoto, je, nia ipo ya kutimiza muungano wa Afrika? Imi nadhani kwamba tatizo sio kwamba kuna muungano wa kuna umoja wa Afrika halafu kuna miungano midogo midogo ya maeneo. Sidhani kama hilo ni tatizo, kwa sababu kwa kweli unaweza ukafikiria kwamba ile miungano na ushirikiano katika maeneo madogo madogo, kama Afrika ya mashariki, kama Afrika ya kati, Afrika ya kusini, IGAD uh, vilevile na sasa hivi naona E, mkuu wa hapa e, waziri mkuu wa wa, wa, wa Ethiopia naye ameanzisha kijimuungano chake kimuungano chake kidogo cha yeye na Jibuti na, na, na Kenya. Na nadhani hizi zote ni, ni jitihada za kuwaunganisha watu katika maeneo madogo e, lakini hatimaye waweze kukutana wenzao katika maeneo ya jirani na hatimaye huwe ni muungano wa nchi e, zote za Afrika. Afrika Mashariki tunayo jumuiya ya Afrika Mashariki, lakini ndani ya hiyo jumuiya kuna uh, nchi ambazo ni vilevile ni wanachama wa SADC ambayo inaunganisha nchi za Afrika ya kusini mwa Afrika uh, na nyingine ni, ni, ziko ndani ya COMESA ambayo ni hizo ni, ni, ni muungano mpana zaidi kutoka Misri hadi, hadi kusini mwa, mwa Afrika, lakini muhimu ni kwamba um, hilo si tatizo kwamba kuna vijimuungano vidogo vidogo ndani ya muungano mkuu ambao tunatarajia kwamba utakuwa ni Afrika. Muhimu ni kuona kwamba makubaliano tunayoingia, tunayosain, tunapokuwa kama ni Adis Ababa uh, au Kaborone ama uh, kokote kule kama ni katika ndani ya SADC, Komesa na Jumuiya ya Afrika Mashariki na IGAD, tutekeleze hiyo uh, hayo makubaliano tunayotia saini na tuhakikishe kwamba kila tunapotia saini ni, ni, ni commitment tumejifunga kwamba tutafanya hili tunalolisema, na tuweke um, rasilimali zetu za watu na mali katika utekelezaji wa hiyo mikataba ambayo tumesaini tume, sio tuna saini tu, halafu ukija kuuliza katika nchi hamsini na nne zilizosaini, wangapi wameridhia, wame, wame, wame, wame, wame katika mabunge yao, unakuta kuna nchi saba kuna nchi kumi na moja kuna nchi nane. Wengine unajiuza wako wapi? Kumbe walisaini tu kwa sababu wanaona kwamba ni kama vile ni sherehe. Kila inapokuja mkataba mpya, mnatia saini, kuna sherehe na nderemo, halafu mkiondokapo umesahau kabisa. Nadhani ni kutokuwa makini katika utekelezaji wa mambo ambayo tunatia saini ndio jambo kubwa ambalo linarudisha hili bara nyuma. Nakushukuru sana Jenerali, kutowekeza rasilimali nakushukuru sana Jenerali. Ukisubiri hapo hapo, muda wetu unakimbia, lakini tayari kuna msikilizaji kwenye simu anataka kutoa maoni yake haraka haraka. Msikilizaji kutoka Tanzania, karibu. Kwa majina, naitwa Fadhili Kwaringa, nipo mkaa wa mji mwema, halmashauri ya mji wa Tunduma, mkoa mpya wa Songe, Tanzania. Kwa maoni yangu, mafanikio ya au Afrika ambapo imetimiza miaka hamsini ya au hamna, nikuwa naomba ingewezekana hiki chombo cha AAU kingevunjwa, kingeunda upya kwa sababu kimeshindwa kushughulikia migogoro iliyopo Afrika. Afrika kuna mgawanyiko mkubwa, kuna vita, watawala wamekuwa wakijibadilishia tu katiba kama kama zile nchi ni mali au binafsi. Hatuoni hiki chombo cha AAU pengine kuchukua hatua katika zile nchi kuhusu. E, swala la pili ilikuwa tumezungumzia swala la mwanamke aizo mwanaume kushukuru sana Fadhili kutoka Tanzania. Muda wetu nao unazidi kukimbia. Kwanza ni washukuru sana walioshiriki washiriki wetu e, kutoka kule Adisababa Ethiopia, Jenerali Ulimwengu, mchambuzi wa siasa, tunashukuru sana kuwa nasi hapa studio. Hali kadhalika tunamshukuru e, Profesa David Monda e, kutoka kule New York kwa muda wenu kushiriki nasi katika Live Talk siku hii ya leo. Shukrani sana shukrani sana mtazam, msikilizaji, kuendelea kuwa nasi katika VOA Swahili. Basi na kusi, unaweza ukatembelea mtandao wetu wa www voa swahilicom. Vilevile kule utakutana na vipindi vyetu vya televisheni. Tuna kipindi cha dunia ni leo, kipindi cha Washington bureau na vilevile vile zulia jekundu. Tunapatikana katika Facebook na Twitter. Hivi sasa mimi Mary Mgawe niko tayari kukusomea muktasari wa habari. Shirika la kimataifa la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF limeonya kuwa mlipuko wa ugonjwa wa Ebola huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo unatishia afya ya watoto na huduma rasmi ni lazima zitolewe ili kuwanusuru watoto hao. Mwandishi wa Sauti ya Amerika anaripoti kwamba watoto katika maeneo yaliyoathiriwa na Ebola nchini DRC wako katika hatari nyingi. Moja ni huduma za msingi kuwawezesha kuishi. Ebola ni ugonjwa unaoambukiza kwa haraka sana umeua zaidi ya watu thelathini na asilimia tisini ni waathiriwa wa ugonjwa huo. Maafisa wa usalama huko Kashmir, India wanasema vikosi vya usalama vimeua takriban watuhumiwa wanne wanamgambo walioingia katika eneo lenye mzozo kutokea Pakistan. Maafisa wanasema wanajeshi walipambana na waasi leo Jumamosi katika eneo la mbali kaskazini magharibi mwa Tangdar. Hakuna madai ya haraka ya nani yaliyohusika na shambulizi hilo kutoka kundi lolote la wanamgambo. Kashmir imekuwa kitovu cha gasia za mauaji kati ya India na nchi jirani ya Pakistan. Rais wa Colombia Juan Manuel Santos alitangaza jana Ijumaa kwamba nchi yake itakuwa ya kwanza kuingia katika ujumbe wa NATO kati ya nchi za Amerika Kusini kuanzia wiki ijayo. Katika hotuba kwenye televisheni kutoka makazi ya rais, Santos alisema tutamalizia Brussels wiki ijayo, na hili ni jambo muhimu sana, Columbia kuingia katika ushirika wa NATO. Santos aliyeshinda tuzo ya amani ya mwaka elfu mbili kumi na sita alisaidia kurejesha amani na waasi wa FARC amesema hatua hiyo itasaidia kubadilisha picha na mtazamo wa Columbia katika jumuiya ya ya kimataifa na rais wa Korea Kusini, Moon Jae In, amekutana leo mchana na kiongozi wa Korea Kaskazini, Kim Jong Un, karibu na mpaka wa Korea wenye ulinzi mkali. Viongozi hao wawili walibadilishana mawazo jinsi gani ya kujiandaa na mkutano wa rais wa Marekani Donald Trump, kama utakuwepo. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.