Kutoka Washington DC, hamjambo wapenda wasikilizaji popote pale mlipo, katika matangazo mengine ya mwishoni mwa wiki, tukikuleteni marudio ya kipindi cha kwa undani. Karibu katika Kwa Undani. Basi hii leo, kama nilivyogusia, ni kwamba e, tutagusia masuala muhimu ambayo mojawapo la hapa Marekani na swala lingine la nchini uh, Tanzania ambapo hivi sasa uh, kuna bunge la bajeti likiendelea katika makao makuu ya nchi hiyo, uh, Dodoma ambapo katika masuala mengi yanayoendelea mojawapo ikiwa ni bajeti ya Wizara ya Kilimo na Utalii, ambazo zote zimeshapitishwa licha ya kutoa eh, ushindani mkubwa kutoka kwa uh, wabunge wa upinzani halikadhalika wabunge wa chama tawala uh, cha CCM. Tukianzia basi nchini Tanzania hivi sasa ni kwamba eh, Waziri wa Kilimo Dkt. Charles Tibeza aliwasilisha bajeti ya wizara yake ya mwaka 2018/2019 ambapo aliliomba Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania liidhinishe shilingi bilioni 170.2 kwa mwaka wa 2018/2019 ikiwa ni pungufu kwa shilingi bilioni za Kitanzania uh, 44 ikilinganishwa na bajeti ya wizara hiyo kwa mwaka wa 2017 2018. Akiwasilisha bajeti hiyo katika bunge la Tanzania hapo uh, wiki iliyopita Mei 15, Dkt. Tibez alisema kati ya fedha hizo shilingi bilioni 98 ni za kutekeleza miradi ya maendeleo, huku shilingi bilioni 64 ni kwa ajili ya matumizi ya kawaida ya wizara hiyo. Dkt. Tibeza alisema kwamba shilingi hizo za bilioni zitahakikisha kwamba eh, ambazo ishirini na nane nukta sita zitakuwa zikifanya kazi kwa ajili ya kulipa mishahara ya wizara, shilingi bilioni kumi na nne nukta tatu eh, zikiwa ni kwa ajili ya mishahara ya bodi na taasisi, shilingi bilioni kumi na mbili kwa ajili ya matumizi ya kawaida ya wizara na shilingi bilioni nane nukta tano ni kwa ajili ya matumizi ya kawaida ya bodi na taasisi. Katika bajeti ya mwaka elfu mbili kumi na saba elfu mbili kumi na nane fungu la 43 la sekta ya kilimo iliidhinishwa kwa shilingi uh, bilioni mia mbili kumi na nne nukta nane. Kati ya fedha hizo shilingi bilioni 64.6 zilikuwa za matumizi ya kawaida huku shilingi bilioni 150.3 kwa ajili ya maendeleo, ambapo shilingi bilioni 59.6 uh, bilioni fedha za za ndani na shilingi bilioni 90.7 uh, zilikuwa ni fedha za nje. Uh, kuzungumza masuala haya, ambapo baadaye tutaangalia vilevile Wizara ya Maliasili na Utalii ambayo nayo imeleta uh, tafurani katika Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania hasa uh, kuhusiana na ule mradi ambao serikali ya awamu ya tano uh, ya Tanzania ikieleza kwamba itautekeleza mradi wa kutengeneza bwawa la kufua umeme katika hifadhi ya Saluu uh, katika eneo la Stiglas Gorge. Katika laini ya simu tunaye uh, mchambuzi wa masuala haya ya ki uchumi kisiasa kutoka nchini Tanzania Gabriel Mangonda. Gabriel, moja kwa moja tukianza kuangalia uh, hii wizara ya, ya, ya kilimo uh, unaona kwamba mwaka huu imepewa fedha pungufu kwa takriban dola uh, kwa mradhi, kwa shilingi bilioni 44 bilioni ikilinganishwa na bajeti uh, ya mwaka jana 2017 2018, kulikoni? naam uh kama walivyosema ni kweli uh, bajeti imepungua na wabunge wamekuwa wakilia kwa sauti kuu kwamba ni, ni kwa nini bajeti imepungua. Lakini kitu kimoja ambacho inatokea ijulikane ni kwamba wizara inadili sana na sera uh, zaidi ya kutumia kufanya matumizi, na vile vile wizara uh, hii ya kilimo inabebwa vilevile na wizara ya TAMISEMI. TAMISEMI ni wizara ambayo imepewa fungu kubwa zaidi kuliko wizara nyingine yoyote, kwa maana ya kwamba yenyewe inafanya vitu vingi mpaka kwenye kilimo kwao. Waziri husika wa TAMISEMI, si ajabu sana ukamkuta yuko kwenye anahangaikia zahanati, ama anahangaikia watu watu wakulima kwenye mashamba yao, na ukienda kwenye mifugo yupo anaenda. Ni wizara ambayo ni mtambuka, kwa hiyo fedha nyingi zimewekwa kwenye TAMISEMI badala ya uh, wizara ambazo ziko kisekta zaidi. Naam, na ukiangalia kwa mfano kuna masuala ambayo uh, yapo hivi sasa eh, ambapo tuliona kwamba wabunge wa upinzani, hali kadhalika wa chama tawala, wakionyesha upinzani mkubwa kabisa juu ya bajeti hii ya kilimo kwa kusema kwamba serikali ya Tanzania eh, haitengi fedha zinazostahili kwa sababu kilimo ndiyo inachukua karibu asilimia ya sabini ya, ya, ya uchumi na maisha ya watu wa Tanzania, maanake asilimia hiyo ya watu wanategemea, uh, kufanya shughuli zao kupitia kilimo. uh, kwa uh, mawazo yangu nadhani ni sahihi wanachokisema, kwa sababu utakuta uh, kwa mfano bajeti ya kilimo kwenye masuala ya pembejeo, ndiyo ni mambo ya Uh, sekta binafsi zaidi kwa sababu sasa tumetoka kwenye uh, mfumo wa kijamaa, tuko kwenye mifumo ya kibepale ambapo njia kuu za uchumi sahizi zinamilikiwa na watu binafsi, na utakuta sasa uh, serikali inawekeza kwenye ishu za sera zaidi na usimamizi kuhakikisha kwamba kunakuwa na fair game katika kufanya shughuli hizi za kilimo, lakini uh, msukumo ambao umekuwa ukiwekwa kwenye kilimo si msukumo ambao uh, tulitarajia kwa sababu hii sekta imeajiri watu zaidi ya uh, asilimia sabini na tano ambao wanajihusisha na na sekta hii, na kwa mfano tu unaweza ukagundua uh, kwenye korosho mwaka jana korosho iliweza kuingiza zaidi ya trilioni moja pointi nne ambayo uh, imevunja rekodi za miaka yote hiyo ya nyuma. Sasa ulitegemea kwamba research ambazo zingeweza kuamini research za mazao na mbegu bora zaidi uh, ni serikali ambayo inaweza ikafanya investment ya design hiyo. Kwao tulikuwa tunatarajia fedha zaidi ziwekwe kwenye kwenye, kwenye kilimo, hata kwenye mifugo vile vile eh, ziwekwe fedha zaidi, lakini nadhani uh, serikali imeegemea kwenye viwanda zaidi na mambo mengine. Naam, naam, tena umegusia hapo kwenye swala la viwanda. Hebu tumsikilize uh, mbunge wa eh, eneo la huko Tabora, Hussein Bashe wa Chama cha Mapinduzi. Yeye alitoa dukuduku lake akionyesha kwamba hakufurahishwa na kile ambacho kimetokea kwa wizara hiyo ya kilimo ambayo ni wizara muhimu kabisa kwa uchumi wa Tanzania. A, kupunguziwa fedha za bajeti kwa takriban shilingi bilioni arobaini na nne. E, ukilinganisha na bajeti ya mwaka jana 2017 2018 tumsikilize Hussein Bashir asilimia 70 ya nchi yetu iko katika sekta ya kilimo mwaka 2015 2016 uzalishaji wa zao la korosho na serikali imesema korosho imekuwa kwa asilimia 3. 6, na kilimo kimekuwa kwa asilimia 3.6 uzalishaji wa korosho ulikuwa tani laki 265 msimu huu tunazungumzia tani laki tatu na elfu kumi na tatu inputs ambazo serikali iliingiza, investment ya serikali ni, ni shilingi bilioni 28, kwenye zao la korosho msimu uliopita. Mapato tuliyoyapata ni bilioni 872. Serikali ilivyoamua kuinvesti 28 billion, mapato ya korosho sasa hivi yatakwenda 1.18 trillion shilling. Waziri wa fedha haoni hili? Wizara imeomba 10 billion. Serikali imempa 3 billion. Leo wale wadudu wanaokula mahindi wanaitwa viwa vijeshi wameshaanza kushambulia baadhi ya maeneo. Kwa nini? Kwa sababu fedha zilizoombwa na wizara ya kilimo kwa ajili ya inputs hawajapata as per the requirements. Tunataka nini tukijenga viwanda kama asilimia sabini ya watanzania ni masikini, hawana uwezo wa kununua bidhaa za viwanda, hivyo vitakufa tu. Hakuna serious fiscal measures zinazotengenezwa na wizara ya fedha kuweza kustimulate sekta ya kilimo. Leo mwenyekiti, tunaagiza crude oil karibu tani laki sita. Nini mpango wetu wa kuwekeza kwenye mazao ya alizeti ili tuweze kujitosheleza mafuta? Nam basi ni mbunge wa Nzega kupitia chama cha mapinduzi CCM, Hussein Bashe akieleza dukuduku lake juu ya kile ambacho e, hakufurahishwa na serikali e, kwa bajeti hii ya mwaka elfu mbili kumi na nane, kumi na tisa a, fungu la fedha ambalo limetengewa. A, lakini sasa, Gabriel kwa mfano, kuna hili swala lingine ambalo lilikuwa limezua tafurani kwa kipindi kirefu sana katika wizara ya kilimo e, ambapo tunaona kwamba serikali imeruhusu uzwaji wa mazao ya nje Eh, kwa hivi karibuni na bado wadau wa waki, kilimo wanahofu kwamba uh, ruhusa hiyo inaweza ikawa si ya muda mrefu, inaweza ikawa ni ya kisiasa tu eh, kuliko uhalisia. Hili nalo uh, ukiangalia na yale ambayo ameyazungumza Hussein Bashe eh, yanaakisi nini juu ya mwelekeo wa uh, hali ya chakula Tanzania, hali ya kilimo uh, kwa mwaka ujao? Yep, uh, nadhani Hussein Bashe iko sahihi sana kwa sababu una tunaongelea inflation hapa juzi tu, nadhani NBS, National Bureau of Statistics, wametoa taarifa yao juu ya uh, mfumuko wa bei ni kwamba umepungua sahivi huko huko chini sana. Nadhani katika Afrika Mashariki sisi tunaongoza kuwa na mfumuko wa bei ambao uko chini sana. Sasa mifumuko ya bei mara nyingi huwa zinazoangaliwa ni bidhaa za vyakula. Mara nyingi kama chakula kina bei rahisi, basi mfumuko wa bei hauwezi ukawa mkubwa sana sasa, kwa sababu kila mtu ananunua chakula uh, unapokuwa umelima kwa mfano sisi Tanzania hapa watu wanalima almost kila kaya inafanya kilimo. Sasa watu wakishalima wakisha uh, kwa kwa wingi sana wakipata mavuno mengi sana, ukiwambia wasiuze hizo bidhaa zao nje inamaanisha ile supply itazidi sokoni kwa maana ya kwamba mahindi yataenda kwa wingi sana sokoni na yatakosa wateja. Sasa wateja ambao watakuwa wanakuja ambao ni wachache watataka kwa bei rahisi, na ndicho kilichotokea kwenye mahindi kwa sasa. Tanzania ina hifadhi kubwa sana ya mahindi, tumelima kwa nguvu sana, ndio maana kilio cha kumtaka waziri aruhusu watu waweze kuuza mazao nje kimekuwa kikiitikiwa kiki na mheshimiwa waziri, na sasa watu wameruhusiwa kuuza uh, mazao yao nje. Lakini kwa nini basi waziri anakuwa sometimes anasema ni vibaya kuuza nje? Ni kwa sababu za kimsingi tu Uh, hii ni nchi ambayo hatujui uh, huko mbele itakuwaje, kwa sababu tuna vihenge vya kitaifa vile, nikimaanisha uh, national, I mean, zile zile sehemu za kuhifadhia za chakula. Kama tutauza chakula kingi nje na nchi, hatuna hatuna uhakika kwamba, baadaye tunaweza tukaangukia kwenye njaa, labda tupate ukame, basi ndio maana serikali huwa inabana. Na vile vile mara nyingi huwa inakatazwa kupeleka mahindi kwa maana ya raw, yani mahindi kama mahindi. wanawizara imekuwa ikisisitiza sana kwamba kinachotokea kiuzwe nje ni final product, ambayo ni unga harisi, ambao uh, mheshimiwa I mean, watu wengi kama kinabapesa wameweza kupenyeza Uh, masoko ya Afrika Mashariki na huku kusini mwa Afrika, na ndio wa serikali kukataza watu kuuza uza vyakula. Gabriel, lakini labda tungeenda moja kwa moja kutokana na muda uh, kwenye swala la utalii e, tunaona kwamba pia wizara hii imesakamwa ime, ime, ime, ime sana e, hasa kwenye huu mradi ambao serikali ya, ya, ya Tanzania imesema kwamba inataka kulitumia ile eneo kuzalisha umeme, eneo la Stiglas Gorge ambalo linapatikana katika hifadhi ya Selous. E, ambapo mjadala wake umebuka. Tumsikie kwanza hapa Jishua Nasari akizungumzia juu ya hili. Tanzania Economic Update ya World Bank iliyotoka Tanzania, tuna uwezo wa earn over 27 trillion per year kama kweli tukiweza kuwekeza viru kwenye sekta ya utalii Southern Circuit pekee yake ni 8 billion USD kwa miradi ifuatayo ambayo ni upstream up bila kwenda kuhangaika na Selu na kuharibu miti milioni mbili, bila kuchukua eneo ambalo ni kubwa usawa wa Dar es Salaam ndani ya hifadhi ya Selu leo. Tuna uwezo wa kuzalisha zaidi ya megawatt 2196 leo tunatafuta megawatt 2100 peke yake tunaweza kupata kiasi ambayo tayari Kodo imeshafanyika 165, Mpanga 685 megawati, Ruhuji 485 megawati, Mnyera 87 megawati, Iringa 130, Lukose 464, Kilombero. Bomba la gesi tumetumia 6% peke yake, tuna megawati 800. Kwa hiyo miradi ya Kinyerezi, tukitumia 25% ya bomba la gesi tuna uwezo wa kupata 3,000 megawatts. Are we thinking right? Naomba wabunge tuitendee haki nchi yetu, tulitendee haki taifa letu. Kwenye sekta ya utalii nilizungumza kidogo, wanaotangaza utalii leo nchini tu, operators tu operators, ndio wanakwenda kwenye kwenye trade fairs, ndio wanakwenda indaba, ndio wanakwenda WTM, ndio wanakwenda ITB. Naam, kwa na haraka haraka basi, uh, Gabriel labda nikupe dakika moja tu. Uh, hivi sasa kuna huu mjadala, je, kipi bora, uhifadhi ama huu mradi wa umeme wa Stigler's Gorge? Mi nadhani vyote ni bora uh, mradi unaweza ukaendelea, lakini vilevile mazingira yanatakiwa yahifadhiwe. Vile vilevile huu mradi umeshafanyia feasibility study, kwa maana ya kwamba hata uh, washaruhusu washa, washa, kwamba unaweza uh, ukaendelea na unajua, maeneo kama yale huwezi ukafanya tu bila ruksa ya watu ambao wanaangalia mazingira duniani sasa. Kimsingi ni kwamba serikali iliruhusiwa na wanaweza wakaendelea kwa maana ya kuwa na energy mixi nzuri. Nadhani mheshimiwa Nasale ameongea kitu sahihi kabisa, tunaweza tukawa na mixi nzuri kwa maana ya gesi, maji na semo na upepo, uh, na huko mbele watu wanataka vitu ambavyo ni renewable. sasa uh, kwa suala la kuwekeza kwenye uh, maji pale Stiegler's Gorge ni jambo sahihi kwa sasa kwa sababu unapata megawatt elfu mbili mia moja, uh, kwa sehemu moja tu. Basi Gabriel, asante sana, ni kushukuru kwa kuwa nasi katika kipindi hiki. Na moja kwa moja uh, tuelekee hapa Marekani ambapo muda mfupi uliopita rais wa Marekani uh, Donald Trump alikutana na rais wa Korea Kusini uh, uh, Moon Jae-in na suala kubwa liligusiwa ni mkutano wa tarehe 12 Juni juu ya Korea ya Kaskazini ambapo itakutana na Marekani, lakini mpaka hivi sasa, kama ingekuwa ni mpira wa miguu tungesema mambo ni bila bila, yaani nikimaanisha kwamba haijulikani kwamba mkutano huu utafanyika au la, kwa mujibu wa matamshi ya Rais wa Marekani Donald Trump. unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni cha marudio cha Kwa Undani. Kibao kidogo cha burudani kabla hatujaendelea tena na sehemu ya pili ya matangazo yetu. Profesa Fulbert na Mwamba yupo nasi katika laini ya simu. Profesa, hebu tueleze kwa mazingira yaliyopo, mkutano upo au haupo licha eh, ya kwamba tayari ameshatuhakikishia rais wa Marekani Donald Trump? Wanasema mkutano upo, lakini mkutano hautakuwa muda ule walisema utafanyika. Kwa hivyo inaonekana kuwa kuna mengi yanatendeka huko nyuma, uh, wakikosa wa kuelewana na sintofahamu fulani fulani ambazo ni lazima wasuluhishe kabla ya mkutano huo. Na kwa mazingira ambayo yapo maket, tumemsikia katika mkutano na wanahabari Rais Donald Trump akionyesha kwamba hakufurahishwa kwa mkutano wa pili wa China na Korea Kaskazini, na akaeleza kwamba anaamini na anaimani na rais wa China e, katika kuhakikisha kwamba Korea Kaskazini haina silaha za nyuklia hili linaashiria nini hasa kwenye uh, kuendelea kwenye mkutano huu na ushiriki wa China? Rais uh, Trump amejitega kwa mtego wake mwenyewe, na kwanza uchina ndio inadhamini mkutano huu na uchina ndio inadhamini usalama wa korea kaskazini. Sasa E, rais Trump anajaribu kuweka vikwazo vya kibiashara kwa uchina, lakini uchina inasema hatuwezi kukusaidia kama hutusaidii. Kwa hiyo inambidi rais Trump anavyosema anaweka vikwazo kwa uchina, a, aangalie kabisa kuwa uchina inamwambia basi, ukituwekea vikwazo, nasi tutakuwekea vikwazo kule. Kwa hivyo sio rahisi kama alivyofikiria na kwa mazingira jinsi yalivyo hivi sasa a, kuna uwezekano wa Korea Kaskazini ya kutokuwa na nyuklia na kukubali yale matakwa yote ambayo Marekani imeeleza. Maanake rais Trump leo amesema wazi kwamba endapo Korea Kaskazini itakubaliana na kile ambacho Marekani anaenda kukifanya, taifa la Korea Kaskazini litaendelea, litakuwa tajiri na pengine iweza ikafikia maendeleo kama walivyo ndugu zao wa Kusini na hizo ni hadithi za mlima halua katika kitabu cha shamba la wanyama. Aa, kusema kweli, Korea Kaskazini haitavunja zana zake za nukli kwa sababu ndio usalama wake. Kwa hivyo hawatakubali kamwe. Kitu watafanya ni kuwa watapunguza e, majaribu ya zana zao. Aa, pia wataona vile ya kushirikiana bora na Korea Kusini pia wajaribu kupea Marekani ulinzi uh, fulani juu ya mambo ya biashara na Uchina, lakini kusema eti watavunja silaha zao za nuklia a, uh, hiyo ni hadithi ya mlima halua. Mmoja kati ya ajenda za raisi uh, Moon Jae-in wa Korea Kusini eh, kuja hapa Marekani kuni kuishawishi Marekani kuendelea na haya mazungumzo, huu mkutano kwa hali jinsi ulivyoiona leo katika mkutano wao wakiwa na wanahabari uh, umeona kuna ishara zozote za Korea Kusini kuwa na ushawishi wa kuifanya Marekani kuendelea zaidi? Maanake kama tunavyosema kwamba hali ni hamsini hamsini ya kuwepo kwa mkutano huu au kutokuwepo. Korea Kusini imefanya juhudi zake zote. Uh, shida ya Marekani uh, na rais right Trump ni kubomoa kile alicho nacho, ajenga huku, abomoa huku sasa ni vigumu sana kwa Korea Kusini kushikilia pale, kama wanaomba Uchina kusaidia halafu wakishakubaliana kuwa watakuwa na mkutano, Rais Trump tena kwenda kuweka vikwazo. Na je, wataweka shinikizo upande mmoja, weka ukwazo upande mmoja, bomoa hivi? Basi huwa kunakuwa ni mchezo wa jenga bomoa na kwa mazingira jinsi yalivyo hivi sasa, kwa hiki ambacho kipo uh, na kwa tabia ambazo Korea Kaskazini imeshaonyesha siku za nyuma huko, na namna wanavyoendesha mambo yao, uh, unaona kwamba wataweza kuridhia yale yote ambayo yanawasilishwa uh, na Marekani. Mikataba ilishafanywa uh, kati ya Korea Kaskazini na Marekani, lakini shida ya Marekani, kila wageuzapo rais, rais mpya huja na na ajenda mpya kwa hivyo rais mmoja akija na kugeuza ajenda basi ule mkataba unatupwa pale pale. So ni kama wakiweza kuweka mkataba na ushikiliwe pale pale, Korea Kaskazini inaweza kuweka upande wake wa makubaliano. Na kwa hali jinsi uh ilivyo hivi sasa uh, ukiangalia kwamba uh, rais huyu wa Korea Kusini alishafanya mkutano na na na kiongozi wa Korea Kaskazini, mkutano wa kihistoria kabisa. E, je ya, ule mkutano ambao ulifanyika unaweza ukatoa ushawishi gani mfano gani kwa huu uh, mkutano ambao mpaka hivi sasa bado ni kizungumkuti kufahamika kwamba utafanyika au, au utafanyika. Itabidi serikali ya Marekani ishikilie pande pande, na ni kusema kuwa rais Trump akichukua msimamo mmoja, inabidi ashike huo asimame kidete na ushikilie pak. Kama anageuka geuka hizi uh, hiki kigeugeu ndicho kinamletea shida katika shinikizo katika mikutano hiyo na mkataba. Uh, Profesa Fulid Namamba, nikushukuru sana kwa kushiriki nasi eh, na, na, na, amini kabisa kabisa eneo hili ama uh, hali hii tutaendelea kuifuatilia uh, kwa kina kabisa, manake ndio habari kubwa hivi sasa ulimwenguni, kujua mwelekeo wa dunia inapoelekea uh, katika mkutano huu baina ya Marekani na Korea Kaskazini, ambapo hii leo rais wa Marekani Donald Trump alikuwa uh, na mgeni wake rais wa Korea Kusini Moon Jae-in katika Marekani ambapo jambo kubwa ambalo lilikuwa likizungumziwa ni mkutano baina ya Marekani na Korea Kaskazini, mkutano ambao ulipangwa kufanyika nchini Singapore, ambapo hivi sasa bado kizungumkuti, bado giza nene limetanda wa kufanyika ama kutofanyika. Na naitwa Idi Ligongo, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani. Hadi hapo ndo tumefikia mwisho wa matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti Amerika hii leo, tukiwa tumekuleteni marudio ya kwa undani kutoka hapa washington DC. Ni matumaini mmefaidika na mazungumzo yetu, na tutaonana tena katika jukwaa hili. Msikose kwa nasi katika kipindi cha Kumekucha hapo alfajiri saa 12, saa za afrika mashariki, na vio express hapo saa kumi. Hadi hapo mimi ni abdu shakur abud, nasema kwaherini.