Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ujambo, hujambo msikilizaji, hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka VOA Washington DC. Jina langu ni Mery Mgawe, hapa studio anashirikiana na mwenzangu, naitwa Mkamiti Kibayasi. Basi sote kwa pamoja kukuendeshea kipindi hiki, ikiwa leo ni siku ya Jumatatu, tarehe ngapi Mkamiti? Leo ni tarehe 28 mwezi wa tano mwaka huu wa 2018 yeah. Ambapo mm -hmm. Marekani hapa inasherehekea siku ya mashujaa mm, siku ya mashujaa ambayo inaelezwa kwamba siku hii maarufu kama Memorial Day ilianza rasmi mwaka 1965 mwisho tu wa vita vya wenyewe kwa wenyewe na kama tunavyofahamu basi uh, sherehe hizi zinaelezwa kwamba bunge la Marekani litangaza siku ya mashujaa ni siku kuu ya kitaifa mwaka 1971, na kwa zaidi ya miaka 50, siku hii ilikuwa kwa ajili ya kuwakumbuka wale ambao wamepigana vita vya wenyewe kwa wenyewe na sio kwenye mizozo mingine ya Marekani mkamiti hmm. Lakini wakati Marekani imeingia katika vita vya kwanza vya dunia, basi utamaduni huu ulibadilika na kuwaingiza katika kumbukumbu wote waliouawa katika vita wakipambana kwa ajili ya taifa hilo. Isipokuwa kitu cha kunifurahisha ni kwamba mm. jinsi ambavyo pia hata wananchi wa kawaida wanavyojihusisha katika sherehe hii. Jana nilipata nafasi ya kuwepo kazini, basi hapo kwenye madirisha nilikuwa naona mapikipiki wale waliopigana vita wanakwenda mpaka kwenye yale mm. makaburi kule Arlington. Arlington. Eh, na eh, kwa kuwa umegusia swala la Arlington, muda mfupi ujao, Rais wa Marekani Donald Trump atakuwepo kule kuweka shada la maua kwenye kaburi moja la mwanajeshi asiyejulikana mm. ambaye aliuawa akiwa anapigania swala la nchi yake ya Marekani. Taarifa nyingi zaidi, ikiwemo hiyo siku ya kumbukumbu ya mashujaa, Memorial Day, hapa Marekani, usikose kutembelea mtandao wetu wa www VOA Swahili com. Hivi sasa tuelekee kule DRC haswa ambapo uh, kama tunavyofahamu mlipuko wa ugonjwa wa ebola ndio unaozungumziwa zaidi uh, katika nchi uh, ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, hali kadhalika uh, na nchi jirani zinazopakana na nchi hiyo. Lakini ili kuweza kujua uh, kwa kina zaidi hali iko vipi mpaka sasa, vifo vya watu wangapi vimetokea, tunazungumza na mwenzetu, Salem wa na Milongo ambaye tayari yupo katika laini ya simu kutu habari za wakati huu zinazozungumzwa uh, kuhusiana na ugonjwa huu wa Ebola. Saleh, karibu katika laini ya simu. Tunasikia kwamba hapo jana wizara ya afya ya Kongo ilitangaza kwamba kuna kifo kingine kimetokea. Ndiyo, Mary, asante sana. Ni kwamba kuna uh, kifo kimoja cha mtu aliyefariki kwenye uh, nchi wa mtoko ambako ni karibu na mji wa Bikoro kilomita mia moja na hamsini hivi na mji mkuu Mbandaka wa jimbo hili la Equateur, kwa mujibu wa Wizara ya Afya. Yaani, kufikia sasa ni jumla ya watu ishirini na tano ambao wamefariki na kumi na wawili ambao ndio wamethibitishwa kwamba wamekufa kutokana na ugonjwa wa Ebola, na jumla ya watu waliopatwa na ugonjwa wa homa ni hamsini na na chida, lakini, lakini thelathini na tano ambao wamethibitishwa kwamba wamekuwa na ugonjwa huo wa Ebola. Mm. Saleh, hebu tufafanulie kidogo idadi ya vifo vya watu ishirini na tano ni katika maeneo yale yote ambayo mlipuko umetokea hivi sasa huko DRC au inakuwaje? Maanake ukiangalia taarifa nyingine katika mitandao mingine unakuta idadi hii pengine inakuwa saa iko juu zaidi ama iko chini kidogo. Hii ni kwa mujibu wa Wizara ya Afya ah, mm, mm. Ndio, ni kutokana na jinsi hali ya ugonjwa inavyoendelea. Anayekuwa na mamlaka ya kutangaza habari kuhusu Ebola Wizara ya Afya pekee kwa mujibu ya makubaliano waliofanya na washirika kama vile WHO, MSF pamoja na, ni kwamba Wizara ya Afya imepata taarifa zote, imezikusanya pamoja na iliyokuwa imetangazwa na utaratibu uliochukuliwa ni kwamba imekuwa na vifo vinavyotokea, na mara inapofanywa uchunguzi, kwa sababu ikiwa ni ugonjwa wa ugonda ama hapana, ikiwa vitahivo havifikitishwe wameondoa kwenye daftari ya nambari, yaani hawawezi kuwahesabu wale watu ambao wanafanyia uchunguzi mwenye kupwa kwamba hawana ugonjwa huo, kakuwa ni wagonjwa, lakini imefanyia uchunguzi kwamba sio umene na hata hawawezi kuusalia na Shukrani sana, shukrani sana Sale, kwa taarifa hizo. Basi, tutaendelea kuwasiliana na wewe hapo baadaye kupata mengi zaidi yanayojitokeza kuhusiana na mlipuko wa ugonjwa huu wa Ebola, ambayo inasemekana kwamba huu ni mlipuko wa tisa kutokea uh, DRC tangu miaka mingine mingi iliyopita huko, huko nyuma. Hivi sasa tuelekee, tunaelekea huko uh, uh, Rwanda, Rwanda kwake mwenzetu uh, Karemera ili kuweza kutupa taarifa mm kuhusiana na washikadau wanazungumzia njia za kuboresha maendeleo katika eneo mm, hilo. Basi, mm, bila shaka, ni, ni, ni mwishoni mwishoni mwa juma ulikamilishwa mdaharo wa wiki nzima ambao miongoni mwa mambo mengine walikuwa wanajadili kutathmini nafasi ya Waafrika wenyewe katika kuinua maendeleo ya bara hilo. Mafundi kutoka sekta mbalimbali walisema kwamba bara hilo, licha ya changamoto nyingine, bado linakabiliwa na uingiliaji kati ya mataifa makubwa. Labda tumsikilize Kalemea. Kalemea, uko tayari? Ndiyo na kusikia, Mary. Sasa kabisa tuambie, um, huu nini, nani, na mkutano huu ulikuwa unahusu nini, ulihusisha nani na maadhimio waliofikia? Akimsingi mkutano huu ulikuwa wanawajumuisha wa, wa, wa, wa, wa, mafundi kwa kweli wana, wa wataalamu wa, wa, wa kutoka M karibia nyanja zote mbalimbali mbali, wanazuoni Uh, watu wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa kutoka serikalini kutoka Ma, juandani. Mafundi wa aina gani, Karemera, kabla hujaendelea mbali zaidi? Kwa kweli na kimsingi, walikuwa wanatathmini tathmini ni, ni kwa namna gani bara hili la Afrika uh, nchi zote hamsini uh, na nne haziweze kujikwamua kwa sababu swali ambalo hata hivyo walikamilisha mkutano huo bila kujibu ni kwa sababu gani Afrika limali, ina kila rasilimali ina rasilimali watu ina rasilimali za asili, lakini bado katika mabara sita ama matano hivi bado katika kila sekta bara hili limekuwa likiendelea kushika mkia. Walikuwa so, anajiuliza kulikoni, tatizo liko wapi? Na kitu kikubwa ambacho waligundua ni kwamba, pamoja na, na, na, na mikakati ambayo yanachukuliwa, lakini bado kumekuwepo na mataifa makubwa ambayo yamekuwa yakiingilia kati biashara za Afrika, yaani uongozi uh, wa Afrika pamoja na kuendesha mambo. Kwa hivyo wakaona kwamba uh, ni lazima Waafrika Afrika sasa sana sana serikali pamoja na watu wengine ambao wana nia wa, wa, wa ya kuweza kuliendeleza bara hili la Afrika wagundue hila hizo ambayo, ambazo wanazitaja kama ni hila za watu za mataifa makubwa ambayo, ambayo, ambayo kimsingi hapendi Afrika ipige hatua, na yamekuwa yakichochea migogoro hapa na pale kiasi kwamba Afrika haijawa na lugha moja katika swala zima la kuweza kuinua uchumi na maendeleo ya bara hili. <laughs> Na kuna swala hili la haki za binadamu liliingia pia kwenye mjadala huu, hebu tupe kwa ufupi kidogo. Kwa ufupi ni kwamba suala la haki za kibinadamu liligusiwa na wa, baadhi ba, kwa kweli, wanataja kwamba uh, panapokuwa na mizozo, haki za binadamu zinaathirika, lakini wanajiuliza mizozo hii inasababishwa na nani? Ika, ikagundua kumbe bado kuna mataifa makubwa ambayo yanachochea ya migogoro hii, na baadhi ya viongozi katika nchi hizi na baadhi ya wananchi kwa maslahi binafsi wamekuwa wakipokea hila hizi za, za, za, za, za, za, za, za watu kutoka nje na katika harakati hizi za, za hapa na pale katika mizuzano ya hapa na pale miungano ya hapa na pale, basi kumbe kutu, e, wakuta kwamba wananchi wanapoteza maisha uh, watu wasio na hatia wanapoteza maisha, wanawake, watoto kwa ujumla watu, watu, watu wazee. Kwa hivyo hizi haki za kibinadamu, wakasema kwamba serikali zina jukumu la kuweza kutambua hila za watu kutoka nchi za nje ambao hawataki bara hii iweze kupiga hatua, na ndio maana wakasema kwamba lazima Waafrika waweke wa, wa, wa, mawazo yao wa pamoja na kuhakikisha kwamba sasa wanagundua yaani, wakati mmesikia kwamba wagundue kwamba mizozo ambayo tunaishuhudia leo katika baadhi ya nchi za Kiafrika si mizozo ambayo kimsingi inatokana na uongozi, na, na, na wananchi wenyewe wa Afrika, lakini ni mizozo ambayo inachochewa na watu kutoka nje, na kwa bahati mbaya baadhi ya viongozi serikalini wanapokea tatizo hio na kuweza kuimeza moja kwa moja na kuweza kusababisha matatizo katika nchi hizi. na mm, kwa upande wa Rwanda yenyewe imeazimia kufanya nini baada ya mkutano huu? Uh, Rwanda rwandameli kama unavyotambua sasa hivi ndiye mwenyekiti wa Umoja wa Afrika na kwa kweli kusema ukweli pamoja kwamba kwa bado kuna changamoto za hapo na pale, lakini uh, tunavozungumza kwa sasa hivi, kuna kuna majadiliano yaliyofanyika hapa Kigali takriban miezi mitatu iliyopita, ambayo yananuia kuweka soko huria katika bara hili la Afrika, na Rwanda ikawa nchi ya kwanza kuweza kuridhia mikataba yote mitatu, kwa, kwa, kwa, kwa maana kwamba free movement ama uhuru wa watu kutoka nchi moja kwenda nyingine. Uh, visa kwa mfano, imeondoa visa kwa wakazi wote wa ulimwengu pamoja na Afrika wakiwemo kwa hivyo wakataja waka, waka kwamba kwa namna moja ama nyingine, imeonyesha mfano, ijapokuwa na yenyewe bado kuna changamoto ambazo zinaikabili. Kwa hivyo ni suala ambalo wanasema kwamba uh, ingawa si kesho na kesho kutwa kwamba watafikia azma inayotakiwa, lakini angalau kuna nchi ambazo zimekuwa zikionyesha mfano, kwa mfano Ghana. Uh, kwa mfano Tanzania na baadhi ya mataifa ambayo machache kwa kweli si mengi lakini angalau imeonyesha kwamba uh, kuna hali fulani ya, ya, ya, ya kuweza kuharakisha mambo. Tunakushukuru sana Silvano Karemera kwa taarifa uliyotupatia na tutaendelea uh, kukujuza wewe msikilizaji zaidi kuhusiana na kile ambacho uh, mwandishi wetu kutoka huko Rwanda ametutaarifu hivi sasa. Shukran kwa kuendelea kuwa nasi, muda mchache kutoka hivi sasa tutakusomea habari muhimu za dunia. Polisi wa Kenya wamemtia mbaroni mkuu wa idara ya vijana kufuatia ripoti ya wizi wa dola milioni tisini ikiwa ni kadhia karibuni ya rushwa iliyozuka nchini humo. Kulingana na shirika la habari la AFP, mkurugenzi wa idara ya taifa ya vijana NYS, Richard Ndubai na katibu mkuu katika wizara ya vijana Lillian Omolo walikamatwa alfajiri. Washukiwa wapo chini ya ulinzi na watafikishwa mahakamani, alisema mkuu wa kitengo cha uchunguzi wa uhalifu Kenya George Kinoti. Mahakama ya juu nchini Madagaskar imeamuru rais kuivunja serikali na kumteua waziri mkuu ambaye anaunga mkono vyama vyote vya siasa. Hatua hiyo ina azma ya kupunguza mzozo wa kisiasa katika kisiwa cha bahari ya Hindi. Mahakama kuu ya kikatiba inasema Ijumaa jioni kwamba hatuo hiyo ilisukumwa na rais Hery Rajaonarimampianina kushindwa kuhusisha mahakama kuu ya kisheria ambayo hushughulikia uhalifu na wanasiasa waandamizi, kwa mujibu wa shirika la habari Reuters. Taarifa ya mahakama imesema rais wa jamhuri atawajibika kuvunja shughuli zote za serikali na kuendelea na uteuzi wa waziri mkuu ambaye atakubalika na wote. Marekani leo inasherehekea Siku ya Mashujaa. Wamarekani wengi hawafanyi kazi au kwenda shule. Wikendi ndefu ya siku tatu inaonekana kama mwanzo wa kipindi cha msimu usio rasmi wa mapumziko katika majira ya joto. Familia nyingi zinakusanyika na au zinasafiri pamoja kwenda maeneo ya ufukweni, kwenye bustani au maeneo ya michezo ya umma. Siku ya mashujaa usherekewa rasmi Jumatatu ya mwisho ya mwezi Mei kila mwaka, imetengwa maalum kwa ajili ya kutoa heshima kwa watu wote waliokufa wakati wakihudumu katika jeshi kwenye historia ya Marekani. Na ujumbe wa ngazi ya juu wa Afghanistan ulitembelea nchi jirani ya Pakistan jana Jumapili na kuzungumzia usalama pamoja na ushirikiano wa kukubaliana, kukabiliana na ugaidi. Mshauri wa usalama wa taifa wa Afghanistan Hanef Atmar aliongoza timu ya maafisa wa juu wa usalama akiwemo waziri wa mambo ya ndani na mkuu wa idara ya ujasusi katika mikutano na raia wa Pakistan na viongozi wa kijeshi. Msikilizaji, ni matangazo ya VOA Express moja kwa moja kutoka VOA Washington DC kwako wewe uliojiunga nasi hivi sasa. Pia tuwapenda kukumbusha kwamba waweza kutembelea mtandao wetu wa www voa swahili.com, ambapo kule mkamiti kuna habari nyingi, vipindi haswa vipindi vya televisheni vinapatikana kule, vipindi uh -huh. vya redio vinapatikana kule uh -huh. na chochote kile, televisheni vipindi gani? Kipindi cha televisheni uh -huh. tunaanza moja kwa moja uh -huh. na wewe hosti wake uh -huh. duniani leo, Dunia leo. Jumatatu mpaka Ijumaa, saa ngapi? Saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki basi msikilizaji, mtazamaji, tembelea kwenye mtandao wetu, utakutana na kipindi hicho kingine. Hali kadhalika kuna kipindi kinaitwa Washington Bureau, vilevile kuna zulia jekundu. Mzee wa kazi, Sandey Shomari, umo kwenye Washington, siache <laughs> kumtaja manake <laughs> Haya, <laughs> msikilizaji, basi tusimalize uondo wote hapa studio, lakini Mary, mm. Sisi hapa mjini Washington DC, ikiwa ni saa tatu na dakika 45 asubuhi, hali ya hewa leo ni kimvua cha hapa na pale. Kwa kweli, watabiri wa hali ya hewa wametangaza, wamesema kwamba nchi I mean, um, maeneo mbalimbali hasa ya ukanda wa Mississippi, Alabama kule, mm -hmm. Waanze sasa kujiandaa, kujiandaa na kimbunga, kimbunga kikubwa kitatokea, kinaitwa kimbunga Alberto. Ndio, lakini vilevile vile katika jimbo la Maryland, Kila mahali katika vyombo vya habari vya ndani hapa mjini um, Marekani mm, hapa nchini Marekani vilitangaza kwamba katika eneo linaloitwa Ellicott City huko, mm, jimbo la Maryland kaunti ya Howard, Howard mvua mm -hmm. ilinyesha mpaka inchi nane na kuweza kusababisha madhara, nyumba kujaa maji, na wanasema mvua hii inalinganishwa na ile iliyotokea miaka miwili iliyopita na kusababisha mafuriko na vifo vya watu wawili na kuharibu majengo kadhaa katika mji huo wa Elkot. Lakini kwa hia sasa hivi mm. hakuna, hakuna kifo chochote mpaka hivi sasa tunaenda hewani ambacho kimetangazwa, labda pengine kuna mtu amekufa, hilo ni jambo zuri. Basi mm. msikilizaji, uh, endelea kufuatilia matangazo haya VOA Express ambayo yanakujuza kila kitu kina. Chotokea hapa duniani kwa takriban dakika 30 hizi unapata mambo yote ikiwemo burudani ya muziki. Mm, Express, bila burudani ya muziki haiendi. Kibao kinaitwa Go. Na mwimbaji nani? Tekno. Tekno, tuende kazi basi tumsikilize Tekno na kibao kinaitwa Go. Weka mambo Go, yeah. bal anakwambia nimepapata hapo, naona wanajirusha rusha <laughs> safi basi, alikuwa ni kibao hicho cha go kutoka Nigeria, mwimbaji ni Tekno hapa studioni basi tunaendelea kukupromoshea mambo katika VOA Express, na moja kwa moja katika laini ya simu tunaye mwenzetu Josephat Kioko, mero unafahamu leo ni mm -hmm, siku ya kimataifa kuhusu umuhimu wa hedhi mm -hmm, ambapo mikakati mbalimbali inawekwa kusaidia mamilioni ya wasichana wanaokumbwa na changamoto wa ukosefu wa sodo za hedhi au tunaita vitaulo vile vitaulo pedi haswa. Si. ni siku ambayo imetengwa kimataifa na so, maadhimisho mengi yanafanyika huku na kule, lakini kule Mombasa nchini Kenya, Josephat Kioko yeye anayo taarifa kamili. Kabla hujaenda kwa Kioko, utakumbuka hmm. wiki chache tulizopita mwandishi wetu Ubabdi aliripoti hapa huko huko Kenya kwamba kuna watoto wasichana walijitokeza wakaeleza ni jinsi gani Ah, wanavyokumbwa na changamoto nyingi wanapokuwa katika hali hii, pale wanapokosa, wanatumia hata magodoro, wanakata magodoro kwa ajili ya kujikimu, na wengine wanashindwa kwenda hata shule mm -hmm. Kwa hiyo unajikuta sasa wefikiria mtoto wa kike kila mwezi awe anakosa shule, labda kwa wiki nzima tuseme, eh? Ikifikia mm. wakati wa mitihani hafanyi vizuri. Kwa hiyo Kioko amefuatilia hii shirika moja linaloitwa lina MTG kuona ni jinsi gani linashughulika na kusaidia wasichana ili kujikomboa katika hali kama hizi. Kioko katika laini ya simu. Asanteni sana wenzangu Washington eh, kuhusu usafi wa hedhi, haya ni mambo ambayo huku bado kuna inachukuliwa kimila, yaani kuna jamii zingine hazitaki kuyazungumzia kabisa na hata um, sisi wanaume kuna sehemu akizungumzi kuhusu hedhi, lakini kwa sababu vyombo vya habari vinashirikishwa, ndio maana katika mimi na ripoti hili sasa bila uoga. Um, hili ni shirika ambalo lina wasichana zaidi ya elfu tano na wao, ikiwa leo ni maadhimisho kamili, wamechukua nafasi hii kutembea eneo la watu walioathiriwa na mafuriko na, na kukawekwa kambi ambazo kambi zile zina wanawake na wasichana wamekwenda kuwapelekea sodo na kuzungumzia usafi wa hedhi. Ndio mambo ambayo Moving The Goalposts kabla ya kutembea leo, wao wana programu yao wa, ya kushirikisha watoto kujadili pamoja na wanawake ambao wanakuja kuwashauri katika kambi, sana sana shule zimefungwa, na eh, nilipata kuwatembelea eh, wakiwa katika kambi hii ya, ya wakiimba kuhusu hedhi na jinsi wanashirikiana na mama zao. Sikia hawa Yeah. Kwa kuongezea tu hapo Kwa kuongezea tu hapo Kioko, um, umesema kitu kimoja kizuri kweli kweli kwamba kwa mara nyingine watu wanashindwa kuzungumza eh, hadharani kuelezea kwamba mtoto wa kike anatakiwa kufanya nini wakati wa hedhi, na hii ilikuwa ni kama utamaduni. Sijui kama MTG inafanya harakati zozote kuhakikisha mtoto wa kike naye hapatwi na aibu ama wazazi hawapatwi na aibu katika kuwasaidia watoto wakiwa kwenye hali hii. Kwa sasa naweza sema hamasa ni kubwa na, na zile changamoto zilikuwepo mbele zinapungua kweli, kwa sababu hata ukiangalia bajeti ya serikali ya mwaka jana hadi mwaka huu wametenga dola za Marekani milioni tano ambazo zinashughulikia na suala ya sodo na elimu zaidi juu ya wasichana wanaokosa sodo, wanaokosa masomo kwa sababu ya kuzikosa. Tuseme miaka mitano nyuma na vile hali ilivyo sasa naweza sema hamasa ni kubwa na matokeo yameanza kuonekana. Mashirika yamekuwa ni mengi yanayofanya mambo haya, na MTB inaweka katika kampu ya kuwafunza, na wao wanaalika hata wavulana na kujadili pamoja maswala ambayo yanawahusu kuhusu uongozi wao na nafasi ya mwanamke, na kupitia shirika hili wameweza wa kuwafikia mengi sana ma, na hata UNICEF inashirikishwa katika mpango wa Kenya wa kushughulikia hedi usafi wa hedi kwa wanawake. Shukran sana Kioko, basi tutawasiliana na wewe tena wakati mwingine. Hapa studioni namwona mwenzangu Sande Shomari, eti leo yuko katika maswala ya business biashara na so... biashara gani? Bila shaka Bila mekuja na biashara bila shaka Mary mgawe na mwenzangu mkamiti kibayasi, mmependeza kwelikweli ndani ya nyumba hii nkionyesha, kwamba kweli biashara leo ni nyingi, tutazizungumzia bila shaka fa. na Meri, sikujua kama wewe ni mwimbaji, leo nimesikia nyimbo mimba vizuri sana kumbe, mambo ni mazito kweli kweli. Basi moja kwa moja <laughs> katika meza ya biashara, najua nyinyi wete mnafahamu kampuni kubwa ya maduka rejereje hapa Marekani ya kuuza vitu rejereje ya Walmart. Kila mtu anakwenda Walmart hapa Marekani, inafahamika duniani vile vile Walmart. Basi unaambiwa ina mpango mkubwa wa kuwa duka la kwanza kufungua eneo kubwa la mauzo huko nchini India, na hii basi wanasema ni mpango mkubwa wa kibiashara wa gharama zipatazo dola bilioni 16 na hii ni kwa mujibu wa jarida la The Economist kwamba watanunua ashia kubwa kabisa katika duka la mtandao vifaa vya kielektroni kule India kwa sababu India wana duka lao ambao linafanya hivi vitu vya kuuza. Sasa wameamua kwenda kulinunua lile, wanataka kuingia sasa, kuingiza biashara kule India. CEO Doug McMillan anasema kwamba wanaendelea kujifunza mengi kutoka Flipkart, kwa sababu India duka lao linaitwa Flipkart, kwao wamenunua Flipkart ili aweze kuingia soko. Aha, nasabia hapo na Walmart zao ndani ya soko la India akiniwananunuawamechukuana kulinunua kwa kiasi kikubwa zaidi, lakini wanasema hii imetokana na ushindani mkubwa wa kibiashara kati ya makampuni haya mawili makubwa ya Walmart na Amazon. Kama unavyojua Amazon na wanauza sana mtandaoni uh -huh. sasa Amazon nao wanasema wamewekeza dola bilioni 5.5 huko huko India na bado wanaendelea kuwekeza zaidi. Kwa hivi ni vita vinavyoshindana kibiashara, Walmart na Amazon ndani ya soko la India. Na baada ya manuzi yao, wanasema Walmart watapata asilimia 77 kwenye hili soko la Flipkart ambayo thamani yake zaidi ya dola bilioni 20 kwa ujumla. Sasa wa baadhi ya wa wachambuzi wanasema kwamba Walmart ingebaki huku huku Marekani mm, na Amazon wapambane vita vyao hapa hapa kwenye soko la Marekani, wasitoke nje kwenda huko nje, kwa sababu inaweza isiwe rahisi kufanikiwa kuweza kupata wateja kule. Lini wanajenga wa watu? Hii tayari imekuisha anza tangu mwezi huu wa Mei, kwa hiyo ni kwamba tu ni mwendelezo, Walmart wale wamo hawa nao si nani, Amazon wamo kwao, kila mtu anaendelea tu kuwekeza na kuendelea kushindana kibiashara kwa sababu gani? Soko la India wanasema ni kubwa sana. Wana connection na ya mikonga ya broadband ya simu ipatayo milioni mia tano. Kwa hiyo biashara ya mtandao kule India inakuwa mwaka hadi mwaka kwa asilimia thelathini. Kwa hiyo hii ndio kitu ambayo inawapeleka hawa wauzaji wa hapa Marekani kusema hatuwezi kuachia ili soko. Shukrani sana. Sande, nakushukuru kwelikweli kwa, kwa taarifa hiyo. Bila shaka basi utaenda kututupia pia hii kwenye mtandao wetu Asante yes, sana Patrick yuko ndani ya nyumba karibu. Patrick katika studio zetu, nashukuru. Ayavumayo mitandaoni mitanda. Kazi kwako bwana. Haya, kuna habari ambayo ni habari nzuri kabisa kwa kijana mmoja anaitwa mama Dugasama. Huyu ni raia mwenye asili ya Mali alikuwa akiishi huko Ufaransa, lakini alikuwa hana karatasi. Lakini kitendo ambacho amekifanya ni kitendo kimemfanya karatasi, karatasi. alikuwa hana document za kuishi kisheria, bali cha kuishi nchini humo kihalali. Kihalali. Sasa amefanya kitendo cha kumwokoa mtoto wa miaka minne huko mjini Paris mwishoni mwa juma. Mtoto alikuwa amekwama kwenye ghorofa ya nne, huyu kijana kajituma kapanda mpaka kwenye ghorofa ya nne. Kama mlishaona ile movie ya Spiderman kapanda mpaka huko, kamwokoa huyu mtoto wa miaka minne ambaye kidogo tu angeporomka chini na basi kuisha. Sasa huyu kijana kitu kingine, leo amepokelewa Ikulu mm -hmm. na Rais Emmanuel Macron mm -hmm. na tayari amekubali kumpa uraia na tayari amepata kazi hii kazi ya hawa jamaa wanafanya kazi hawa, fire rescue hawa wanafanya kazi za huduma za uh -huh. hudu, hudu dharura. Basi unasikia Waswahili wanavyosema, usikati tamaa au kitumaini wakati bado uko hai, sababu hujui riziki au bahati itatoka wapi. Na kijana kabisa leo, kapitia wa? maisha magumu mm. Katoka huko Mali mwaka elfu mbili na kumi na tatu. mm -hmm. Kapitia Niger, kapitia Libya, kafanya mm -hmm. ule usafiri wa boti ube... hey, bado kijana mdogo, hey, kijana mdogo. Hey, kijana mdogo. Mm -hmm. E, basi njoo, habari ambayo inatanda hivi sasa na habari nyingine upande wa michezo ni huyu golkipa mm -hmm. e, wa timu ya Liverpool, timu yeah. ya jama yangu hapa sana, huyu kijana kweli. <laughs> E, unajua katika mabao matatu wamefungwa mawili ilikuwa ni kosa la huu golkipa, anaitwa Loris Sven Karius. Mimi ni Real Madrid uh -huh. Eh, sifichi, lakini sasa huyu kijana uh -huh. kaomba msamaha kuona na mabao mawili yale ambayo ameweza kuingizwa kutokana na kuzembea kidogo. Kalia, kaomba msamaha, lakini sama fans kina, eh, kina Sande na wengine Liverpool wakina uh -huh. Idi Ligongo uh -huh. eh, wameanza kumshambulia kwenye mitandao, vitisho itisho na nini uh -huh. lakini kijana huyu ame, ameomba radhi na anasema tangu siku ya Jumamosi hajapata usingizi kisa An Shukrani sana, wameshindwa na mabao mawili mwenyewe, mabao mawili ma..., ni, ni, ni kutokana na yeye, ndiyo maana wameshindwa, lakini ameomba radhi, pamoja na hivo kina Sunday Wanaendelea tukumtuhumu shukrani sana. Shukrani Patrick, Patrick Nduwimana, huyo mpenzi wa michezo hapa studio. Nilikuwa na mwenzangu, na asante sana sande Shomari. VOA express moja kwa moja kutoka Washington DC, naitwa Meri Mgawe na kuaga, na, na kusi, usiache kuangalia vipindi vyetu vingine vinavyoendelea. Tutakuwa na matangazo ya jioni vilevile, vile kipindi cha kwa undani hapo baadaye na idli gongo. Basi tukutane kule.