Kutoka studio 15 hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Msikilizaji, mimi ni Sandey Shomari kwenye vo Express. Nimekwisha jaa tele kama pishi la mchele. Kennes, unasemaje? Ukishajaa utaliwa na nani? <laughs> hmm? Amna mtu akunila, ukishakuwa umejaa umejaa, ndio maana yake. naitwa Kenneth Bwire, karibu sana msikilizaji kwenye VOA Express, moja kwa moja kwenye redio, kwenye mtandao na streaming live kwenye Facebook kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sawa kabisa, mchele sasa. Ikiwa leo mimi nimekushajaa hapa ndani ya nyumba, ikiwa leo eo ni siku ya Jumanne, Mei 29 msikilizaji, mambo ni mengi kweli kweli. Moja kwa moja tutaanzia kule nchini Kenya ambapo tayari wale uh, waliokamatwa walio juu ya kashfa ya fedha zilizoliwa sasa zimetumbuliwa za NYS tayari wamefikishwa uh, mahakamani hii leo kujibu hayo mashitaka. Tutaangalia hilo kwa, kwa undani tukikutana naye uh, Kennedy Wandera. Vilevile kutoka huko tuelekea nchini Tanzania kuna katibu wa chama tawala cha CCM baada ya katibu huo Abdulrahman Kinana kuamua kung'atuka, baada ya wachambuzi wa masuala ya siasa wanazungumzia wanachodani kimefanya kiongozi huyo mstaafu ndani ya chama kuamua kupumzika. Sawa kabisa lakini vitu vingine ambavyo vinavyofahamu ndani ya chama cha CCM ni uvunjaji wa katiba ya chama chao. Unavunja ya kwa kwako ukisivunja wenyewe sio sikivunja, yes, wenyewe utajikuta kwenye matatizo. Sasa tutasikia inakuwaje, alafu vilevile tutaangalia kwa upande wa kero. Wewe unapokuwa unafanya shughuli zako, unapokuwa unafanya biashara zako, unapokuwa unashughulika na watu wa kaliba au mambo mbalimbali, je, watu wengine wana kero na vitu gani? Kuna baadhi ambao wanakerwa na uswahilini. Uswahilini watatueleza wao wenyewe, tuende Ilishaka, moja kwa moja hadi jiji kuu la Kenya la Nairobi. Kennedy Wandera yupo kwenye laini ya simu, Kennedy Wandera kuna pesa watu wamegawana, tunaambiwa kuna pesa zikaliwa, kuna pesa zimepotea, mabilioni ya pesa, kulikoni kwa leo? E, ni kweli kwamba sasa fedha zimepotea na watu wamefikishwa mahakamani, lakini bado kitendawili hakijapata jibu sasa a serikali itaweza kupata fedha hizi kuliko, lakini ni sisiri kwamba uh, wale watuhumiwa ishirini, sasa tunavyozungumza, wamefikishwa mbele ya mahakama mahakama ambayo inaangazia maswala ya ufisadi wa jaji uh, Francis Andea. Na nieleze kwamba hawa wote walioweza kufikishwa katika mahakama hii ya Milimani wanaeleza kwamba hawajahusika kivyovyote vile na ubadhirifu wa fedha katika shirika au taasisi ya NYS, akiwemo huyu mkurugenzi mkuu wa NYS Richard Mumbai, ambaye anasisitiza kwamba yeye hana kesi ya kujibu binafsi na vile vile, uh, Lillian Omolo. Lakini kuna maswala ambayo pia yamejitokeza. Mmojawapo wa suala hili ni kwamba afisi ya mkurugenzi wa mashtaka ya umma uh, inasisitiza kwamba ina ushahidi wa kutosha kuweza kuwahukumu hawa watu na ku, wamepinga ombi la uh, mawakili wanaowakilisha uh, hawa watuhumiwa manake, wa, mawakili wa hawa watuhumiwa wametaka kwamba waweze kuachiliwa kwa, kwa dhamana, lakini afisi uh, ya mkurugenzi wa mashtaka ya umma imesisitiza kwamba hilo uh, hawataki lifanyike na kesi iendelezwe. Na awali kumekuwa na na, na, na, na mkutano wa uh, kati ya vyombo uh, vya habari na gavana wa benki kuu ya Kenya Patrick Njoroge, na akazungumzia suala hili manaake, eh, kulikuwa na swala jana lolizungumzia mkurugenzi uh, wa mashtaka ya umma Noordin Haji akisisitiza kwamba benki au akaunti ambazo zilihusika katika uh, sakata hii nzima zitaweza kufungwa. Eh, hebu tumsikilize gavana Patrick Njoroge alivyoeleza. na anasisitiza kwamba anashirikiana na vyombo vya vinavyoendeleza uchunguzi na upelelezi, na hivyo basi watajitahidi kuhakikisha kwamba hizi uh, benki ambazo zitapatikana kwamba zimekiuka sheria za uh, mabenki humo nchini zitaweza ku, uh, kufikishwa katika vyombo vya kisheria na kuweza kuhakikisha kwamba wanaeleza kile kilichojiri. Basi kumekuwa na tatizo, kumekuwa wakenya wamekuwa wakizungumzia sana wakisisitiza kwamba kupitia mitandao ya kijamii, wakisisitiza kwamba hizi benki nishati ziweze kutajwa, swala ambalo mkurugenzi wa mashtaka ya umma alibinda ali, ali kulizungumzia ku, ku, ku hapo jana. Lakini pia huyu gavana wa benki ya Kenya Patrick Njoroge pia amesema kwamba hawezi kutaja haya mabenki, na vile vile uchunguzi ukishabaini hivyo basi, wanaweza kuhakikisha kwamba uh, benki hizi zinafikishwa mbele ya uh, mfumo wa kisho. Kennedy, kando na ishirini ambao wamefikishwa mahakamani, hamsini wanatarajiwa kufikishwa mahakamani wamekamatwa. Unataja benki ambazo wamedinda kuzitaja. Je, kuna maafisa wengine wa ngazi za juu ambazo wananchi wanahisi kwamba hawa pia wangewajibika na hizi shilingi bilioni tisa ambazo zimepotea, na uh, wananchi wanahisi kwamba kuna watu ambao wametumia hawa watuhumiwa ishirini au hamsini na nne Aa, kama kigezo tu cha kuweza kuonesha kwamba hawa wanaweza kuajibika, lakini Wakenya wanahisi kwamba kuna, kuna sura ambazo zimejificha chini ya hawa nyuma ya hawa watuhumiwa, na hivyo Wakenya wanaeleza kwamba ni vyema sana watu hawa waweze kufikishwa katika mahakama kua kujibu, manake hawa ni watu ambao walipewa tu wali wan, wan, wanapokea lakini wale waliotoa wale walioruhusu wali bado hawajafikishwa mahakamani. Kwa hiyo Wakenya wanaeleza kwamba zipo sura nyuma ya hawa watuhumiwa ahizi i lazima ziweze kufikishwa mahakamani na mabenki ambayo ya u yaweze ya kufikishwa, manake hamna ha, ha, benki humu nchini hazimruhusu ha, mtu yeyote kuweza kutoa zaidi ya milioni hamsini na sita wakati mmoja au chini ya miezi mitatu bila kueleza uh, fedha hizi zinatoka wapi na zinaelekea wapi kufanya nini na kwa mtu yupi. Uh, mtu gani? Kwa hivyo ni suala ambalo Wakenya wanazungumzia sana, lakini uh, tunataraji kwamba kitendawili kikapata uh, jawabu, lakini tunavyozungumza mchakato um, kuendelea mahakamani, tuweze kujua iwapo jaji ataridhia ombi la wahakama wakili wa upande wa uh, uh, watuhumiwa kuachiliwa kwa dhamana uh, baada ya kusomewa mashtaka watah-. Bado hatujui iwapo bado watashikiliwa katika maeneo mengi ya kuzuiliwa hapa nchini, maanake asubuhi ilikuwa, ilikuwa, kwamba Uh, hawa watuhumiwa walikuwa katika uh, maeneo tofauti, vi vizuizi tofauti tofauti vya uh, uh, vya polisi hapa nchini Kenya. Kwa hivyo wametolewa katika eneo na... la Muthaiga na akaweza kufululizwa hadi yeah, katika mahakama ya Milimani. Nashukuru sana Kennedy Wandera kwa taarifa hiyo na maelezo. Sunday Unamsikia Wandera, watu wagawana shilingi bilioni tisa. Wizi ni mambo mazito ya kutisha ndugu yangu. Vyote, wizi na ufisadi ndani yake lakini kutoka huko moja kwa moja ni <laughs> Tanzania ambapo baada ya Katibu Mkuu wa chama cha tawala nchini humo CCM Abdulrahman Kinana kuamua kung'atuka, sasa basi baadhi ya wa wachambuzi nao masuala ya siasa wamezungumza kuona kitu gani hasa kimemfanya kiongozi huyo maarufu wa chama kuamua kupumzika Bwana Charles Kayoka ambaye ni mhadhiri kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam alifanya mahojano maalum na Vie Express na kusema kimsingi kuna maswala kadhaa ya wazi ambayo anaonyesha kwamba chama hicho kimekuwa kikienda kinyume na misingi yake, na mekuwa na speculations nyingi tangu mwaka juzi kwamba inaweza hayupo nawezekana yupo, akawa nasema ameugua, amekwenda China, lakini hatukuona ushahidi wowote. Nafikiri kulikuwa na swala ambalo halikuwa sahihi, lakini vitu vingine ambavyo vinavyofahamu ndani ya chama cha CCM ni uvunjaji wa katiba ya chama chao. Ili uwe kiongozi ndani ya chama, ili uwe mwanachama ndani ya chama, ni lazima upitie ki, ki, upitie mafunzo. Lakini sasa hivi tumeshuhudia kwamba mtu ana anatangaza kwamba mimi naacha chama cha Chadema au chakafu au chochote kile, asubuhi anahamia chama, siku ya tatu anagombea ana uongozi, kinyume na katiba ya chama ambayo inasema angalau miezi mitatu akae ndani ya chama na hatukuweza kusikia katibu mkuu akisema chochote. Je, alinyamazishwa au aliamua kunyamaza? Ama aliona kwamba ni jambo la kawaida kwa sababu ana, anataka wai wa chama, au kuna mtu fulani alikuwa aki-override hiyo katiba kwamba isitekelezwe, isi, isi. Kwa hiyo tunaona kabisa kwamba kuna dalili za wazi kabisa ambazo sio lazima uwe jikoni kujua, lakini matendo ya watu yanapokuwa ya, yanajionyesha ya, ni kwamba kuna kitu fulani kimepuaya. Na nafikiri pengine kuondoka kwa Kinana kutasaidia kuwafanya watu wakajirekebisha na kumteua wa mtu ambaye ana uwezo wa kufikiri kama Kinana na wananchi vile vile. E, mwenzangu Sanda wanamzungumzia Haruna, Haruka Mwinjigogo akiwa ni raia anazungumzia jinsi alivyokuwa anamfahamu huyu katibu mkuu wa chama cha CCM lakini nimekuja kumfahamu akiwa katika mambo kisiasa, ya kisiasa haya na hasa hasa miaka miwili mitatu iliyopita alipokuwa akijitahidi na pamoja na Nape kufufua chama hicho cha CCM, na kwa kweli walifanya kazi kubwa sana ya kutembea hata katika maeneo ambayo viongozi wengi walikuwa hawajafika, na baadhi ya zoezi hilo CCM ilipanda chati sana, nadhani ilichangia katika matokeo ya uchaguzi uliopita. Haya basi, tunakushukuru kwa taarifa hiyo. Baada ya kusikia hayo, tuelekee moja kwa moja kwenye habari za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump amemthibitisha afisa wa juu wa Korea Kaskazini kufanya ziara yake mjini New York kwa mazungumzo yanayohusiana na mkutano uliopangwa kati ya Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong-un. Kim Yong Chol, makamu mwenyekiti wa Korea Kaskazini, hivi sasa anaelekea New York, Trump ameandika hii leo kwenye ukurasa wake wa Twitter. Vyombo kadhaa vya habari viliripoti kumwona Yong Chol, mkuu wa zamani wa ujasusi wa jeshini na makamu mwenyekiti wa sasa wa chama kinachotawala nchi hiyo kwenye uwanja wa ndege wa Beijing. Jeshi la Israeli limefanya mashambulizi ya anga leo Jumanne, huko ukanda wa Gaza, wakilenga maeneo ya kundi la wanamgambo wa Kiislamu Jihad. Mashambulizi yamefanyika saa kadhaa baada ya jeshi la Israeli kusema kuwa wanamgambo huko Gaza wamefyatua makombora takriban 25 kuelekea maeneo kadhaa kusini mwa Israel. Taarifa ya IDF imesema makombora mengi yaliingiliwa kati na mfumo wa ulinzi wa makombora Dome, wakati baadhi ya yakitua kwenye maeneo ya wazi. Hakuna majeruhi wameripotiwa. Shirika la Afya Duniani linasema kutakuwa na kesi mia moja mpaka mia tatu huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kati ya mwezi Mei na Julai, kulingana na mpango uliofanyiwa tathmini wa majibu kwa mlipuko huo ambapo ripoti hiyo ilichapishwa leo Jumanne, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Mpango wa awali ulihusisha habari hadi Mei 15 na kutarajiwa kuwepo kasi, kesi kati ya 80 hadi 100. WHO inasema kuwa idadi mpya ni utabiri bali ni sehemu ya mpango wa majibu na bajeti. Watu kadhaa baadhi yao ni wakiwa ni watoto wamekatwa vichwa katika kijiji kimoja kaskazini mwa Msumbiji kutokana na shambulizi la mwishoni mwa wiki ambalo linashukiwa kufanya na Waislamu wenye msimamo mkali, vyanzo vya ndani vimesema hii leo Jumanne. Shambulizi la alfajiri siku ya Jumapili limetokea kwenye kijiji cha Monjane ambako kiko karibu na mpaka na Tanzania na si mbali kutoka Palma, mji mdogo ambao Unatarajiwa kuwa na no eneo jipya lenye gas kesi ya asili katika jimbo la kaskazini la Cabo Delgado. Mtawala wa Palma, David Machimbuko, ameliambia shirika la habari la AFP kuwa walijihusisha kuhusu mkasa huo, na mkazi wa eneo alithibitisha. Kipindi ni VOA Express kutoka moja kwa moja Washington DC, jikuu la Marekani. Kama unaungana nasi hivi sasa, msikilizaji, ingia kwenye www.voaswahili.com. Vilevile usisahau kuingia kwenye Facebook VOA Swahili kupata matangazo haya moja kwa moja. Mchinja mchinja kuku. Hey, kuku. Eh, tu unangoa yeah, manyoa pale, kisu pale unashika kuna unakata, lakini visa ambavyo binadamu wameanza kufanya mpaka unashangaa hawa kuku hawajui kuchinja. Ama kule Kongo utasikia sijui mtu amekatwa kichwa Msumbiji. mm. mm? Sasa tamshika ka mtoto, unaweka chini, unakata kichwa kinaanguka huku. Hii ni matukio ya kutisha sana, ama kwa hakika mm? Inatisha, si jambo zuri hata kidogo liotokea huko kwa Mozambiki. Kwa hiyo tuwaombee ndugu zetu wa Msumbiji kwa ya unampata mtoto anakukimbilia, unajua mtoto ajui adui ajui rafiki mm -hmm. Mtoto anakukimbilia, unaona nimepata, unashika panga, unashika katoto wewe chini, unakata kichwa kinaanguka huko, umaliza siku, maliza shughuli ni yeah, hatari sana mm? Haya, unajua kumekuwa na mvua inanyesha sana katika maeneo ya Afrika Mashariki na mafuriko yanashuhudiwa maeneo kadha wa kadha mm. Kuna vifo na mambo mengine, lakini kuna mtu ambao unanyauka bwana pamoja na mvua zote hizo mm. Kulingana na mtandao wa africa.com, mto Tarangire, unaitwa Tarangire sio? mm -hmm. unatishia zaidi ya maisha ya wa wanyama mia tatu. Mto huo unakauka bwana, hifadhi ya mazingira huko nchini Tanzania, na kupungua kwa viwango vya maji katika mto huo kunasababisha tishio kubwa sana kwa hifadhi ya taifa ya Tarangire, ambako kuna idadi kubwa ya wa wanyama katika eneo hilo. Maafisa wanasema katika hifadhi ya Tarangire, hifadhi hiyo ya wanyama wake wote ambao kwa kiasi kikubwa wanategemea maji ya mto huo, huenda wakaathirika pakubwa, na kuelezea kuwa wamefuatilia chanzo cha tatizo hilo ni katika wilaya ya Kondoa mkoani Dodoma. Sasa huko Dodoma ni... ukiangalia ni kwamba bwire, kuna ukame wa hali ya juu sana. Nafikiri hiyo wakati wa kiangazi, wakati wa kiangazi pengine imeathiri sana, maana pia wameongeza maafisa wakisema kwamba kwenye mpango wao wa mwaka mwaka ujao wa fedha, sasa ndio wanataka waweze kushughulikia hii tatizo ili waweze kubuni mikakati madhubuti ya kuweza kulinda huu mto na tatizo lake la maji kupungua. Huyu msemaji Bwana Batiho amesema kwamba kuna mfumo wa teknolojia muhimu sana ili kuwalinda wanyama hasa wakiwemo tembo ambao wanasema kwa kiasi kikubwa tembo hao wako Tarangire. Kwa hiyo hawa tembo wanaathirika, maana hawa ndio wanywaji maji wakubwa, na unajua ni wanyama wakubwa mm. wanaweza kutumia maji kwa kiasi kikubwa, na vilevile vile katika eneo hilo kuna nyoka maarufu maarufu sana kwa kupanda miti, na pia kuna simba, kuna vivutio vikubwa katika hifadhi hiyo. Kwa hivyo iwa, iwapo mto huu utaweza kukauka kabisa, unajua athari zake makubwa yake sana. katika utalii, uchumi na uhai wa wanyama uh -huh. na mfumo wa ikolojia wa Tarangire unajulikana pia kwa kuwa na wanyama wanaohamahama kama vile pundamilia na aina mbalimbali ya wanyama wengine. Kwa hivyo ni juhudi ambazo zinastahili kuchukuliwa na wahusika kuhakikisha mto huu si kwamba ukauke tu kuharaka, kwa haraka lakini wajue kwamba ni wa manufaa kwao moja kwa moja si kwa wale wanyama tu ambao wanajua wanakaa kule watu wanaenda kuwatazama na hifadhi ya tarangire wanakwambia ina ukubwa wa kilomita za mraba zipatazo 2850 iko wilaya ya msini, babati mkoani manyara ilianzishwa mwaka elfu tisa mia sabini na kupewa jina la tarangire kama mto huo kwa sababu mto huo unakatiza kwenye hifadhi hiyo taarifa imewafikia wakubwa Twende burudani, sio sawa kabisa. Maana unasema express bila muziki mambo bado hayajaenda. Rema Namakula ni mkewe Edi Kenzo, pia ambaye ni mwanamuziki akatonotono hayo mm, yanasema katono tono. Hebu niambie bwana, hii katono tono ina maana gani? Anamwambia wa mpenzi wake kwamba ampatie nafasi ile ndogo zaidi, yani ndogo zaidi, hata kama ni message amtumie ka message kadogo tu kakumliwaza kama hey, ni ka WhatsApp hivyo tu kadogo kadogo tu kadogo katono, kadogo, kadogo. maana wenyewe wanakwambia katono katono wanakwambia wenyewe kwenye mapenzi kwamba vile vitu vidogodogo tu ndio vinafanya, vinafanya mambo makubwa. Na kwenye streaming live Facebook mshanga Constain anasema yako pamoja na Sigoligota Magabe wa GDM, unit gate Tanzania anasema siasa sio dili. Keisa Hura na Hamis Kizo wanasema Sauti Amerika kiboko yao. Asante sana. Basi ujumbe maridhawa kabisa huo, msikilizaji. Kama unaungana nasi, usikose kuingia kwenye facebook yako ukapata haya mambo katonotono, kidogo kidogo tu <laughs> <laughs> yanakuwa mazuri <laughs> Sasa unaambiwa Kenesi, uh -huh. kuna watu ambao wanaogopa au wanasema wanakerwa na maneno maneno ya mitaani maneno maneno kwenye maneno ya biashara hasa kule Mombasa kuna watu wamezungumza lakini ujumbe huo umetoka Mombasa. Pengine uko kila mahali ni kweli. Kuna, kuna, kuna, kuna vitu vitu vinakokera vinafanyika. Eh, vidogo mm, vidogo vinakuja mara mtu anakufuatilia ameongea hichi mara amfanya kile mara afanya hichi. Sasa wanamwambia tu bwana, hizi vitu ninazinzungumzia zinifai. Sasa ndio hiyo kwenye kero eh, leo tunaielezea. Eh, Uswale leo kwa bwana kule mitaa uswahilini kuna, kuna kuna vitu fulani fulani ambavyo wengine vinawagusa. Hebu basi tujiunge na wenzetu Mombasa kwenye hii kero. Sikiliza mambo hayo. Kwa kweli kero langu tatizo ni kwamba uswahili ni mwingi sana, sijui nisemejani mpaka upate kuelewa yani. He, utakuta mtu labda tuseme labda duka lake liko tu baada ya langu, wateja wakiingia tu atajipitisha pitisha tu, ili mradi yaone kama watanunua ama hawanunui ama watamwambia kwamba mm, unaenda kwenye duka hilo hapo. Mm. Bei utaziweza wewe. Vitu kama hivyo. Kwa hiyo hmm, unakuta yani usununu usununu yani yani kero kero fulani hivi. Kama akikuona wewe ni mtu wa kibarabara, Labda wewe ni mtu wa kutoka sehemu ambayo labda sio kama yani sio ya kikosti. Yani wana uswahili fulani ambaye kwa kweli yani itachukua muda wao kutoka. Sengi una jambo hivi ili mradi mtu tu kuwaelewa, then utajua jinsi ya kuwaepuka. Mitaani kuko sawa. Wenyewe wanajuana unaona eh, labda huyu mtoto wa nyumba fulani, mtoto wa nyumba fulani, kwa utakuta wewe, kwa sababu hawakujui okay, siwezi kusema kwamba ni kwamba wanataka sijui uige tamaduni zao, labda wanataka uige mambo yao, yaani umbea, umbea labda. Lakini utakuta saa mtu mwingine ni mambo yao hujazoea, kwa sababu uja mpaka ukue ukiwa kwenye jamii kama hizo, lakini kama mtu utakuta hizo tabia, tabia mtu huna na pia sio rahisi kuzipata yaani kwa muda mfupi ama labda kama uendekeze tabia zao labda utaiga, lakini unakuta ni vigumu sana. Kwanza unajiuliza hivi, unaanzaje kukaa kwenye mkutano na watu ili ni mtu kujitafutia riski baada ya kukaa kwenye baraza la umbea. Ila wapo wengine, sio kusema kwamba wote ni wabaya, wapo ambao wana nidhamu zao. Lakini kwa uswahili, yani umezaliwa uswahilini, umekulia uswahilini, umekuwa mtu mzima uswahilini yani, ukipata mtu kama huyo hata kama jirani yako kwenye nyumba labda mnakaa pamoja lazima mtakuwa kila siku mnakorofishana na ni kero kwa watu wengine, lakini wao hilo jambo walifahamu kabla. Ukubaliki ndio inachukua mda, sijui kama unanielewa, vitu kama hivyo lakini, ukitaka ukubaliki zaidi, uwe pia swahili kama wao. Yani mipasho, hmm. Kasheshe basi. Wamekaa tu barazani wanasubiri sanda yapite, e <laughs> Ndo nasema kero langu hilo, yaani amekerwa zaidi, amekerwa sana. jali ya kwako ya wenyewe ache. Mm, beba mizigo mizito bure tu, kaumia bure bila sababu, sio kuumiza. Kila mara unakuta ubeba mizigo mizigo mizigo, kutaka kuchungulia sande, kafanya nini aida Bile kasema ka nini? Unabebana na najibebesha, una mizigo mizito, utajibu hapa duniani, mbinguni pia utajibu. Haya, sasa basi, tukiwa tunaendelea na swali, jana tuliuliza swali, sio kene? mm -hmm. Swali ambayo tumeuliza jana kwenye mtandao wetu wa Facebook, na majibu ni mengi kwelikweli. Hebu kweli, tuambie. Kenneth Wandera Esaadera aekua karibu sana, inabidi Kenneth uchukue ndege huja hapo, utakua fanya kazi nayo jamaa. Mimi ni kuja <laughs> Nairobi <laughs> <laughs> Kinana <laughs> kujiuzulu ama kustaafu kulikoni? <laughs> Kinana kujiuzulu au kustafu kulikoni? Sana ambaye ni katibu mkuu, aliokuwa katibu mkuu wa chama cha mapinduzi nchini Tanzania. Haya mengi yamezungumzwa hapa, nianze na nani huyu, Gerald Maflish. Kwanza anacheka, anasema ha ha. Hii ina maana huelewi kama kajiuzulu au kustafu. Unajua ina maana kazi yako ndio utafanya hivyo, unajua muda wako ukifika. Natambua umeuliza haya kwa sababu tu unajua sifa za sisi wa Afrika wengi utapata majibu unayopenda, lakini wengine wana ufinyo kuelewa haya. kazi kwako. Mm, aresruvunagu mm -hmm. anasema haina uhusiano na siasa za Tanzania, hamna chochote mpaka kaika ile alama ya mng'ato, haina chochote <laughs> yeah. Dominic anasema ina, Dominic Magua anasema inamlazimu kupisha, maana kasi ililetwa na chuma kingine kinoo vizuri vyuma na magongo ya sisi. Anasema vyuma hivyo Innocent, innocent, innocent. Mzee anasema Kinana na busara anajielewa, asingeweza kuendelea kufanya siasa za CCM za sasa hivi. Ah, niombe nisimalize ujumbe nisimalize ujumbe. Mohamed Kahamba anasema bwana e, kila yenye mwanzo alikosi kuwa na mwisho, ametumikia miaka yake imetosha. Sasa mwacha akapumzike na wajukuu zake. Amos Sangali angejiuzulu kipindi cha Salim Ahmed Salim anajiuzulu kamati kuu bado, angekuwa maarufu mbona? Kisaikolojia alikwisha kuajibishwa. Haya basi, mengi yamezungumza kwenye mtandao. Endelea kutoa maoni yako huko kwenye Facebook ya VOA Swahili, lakini hapa tayari kwenye studio namwona mwenzetu Patrick Ndwimana amekusha jaa tele kama pishi la nyama au pishi la samaki. Haya ameshajate, tuambie Patrick yale anayotaja. Na bwira, nimesikia mkizungumzia mambo ya punda hamia. hamia hamia mm -hmm. lakini kuna habari ya punda huko Burundi ni zawadi ya uh, serikali ya Ufaransa kwa wanavijiji wa huko <laughs> Burundi wametoa zawadi ya punda kumi sasa. hmm. punda hizi zimeleta maana yake ni kama vile uhasama. Badala ya kufurahiwa zimekuwa uhasama. Eh, lakini wanavijiji wamefurahia, lakini saa upande wa siasa mm -hmm. eh, upande wa siasa ni uhasama, sababu baadhi ya afisa wa serikali hmm. wamemtolea maneno makali balozi wa Ufaransa nchini Burundi, nasema kwamba hii ni dharau, hii ni dharau <laughs> sababu kwetu punda sio mnyama wa thamani <laughs> sisi tunafuga, tuna ng'ombe, tunafuga mbuzi. Ukituletea punda, sisi ni dharau. Na habari hii imeandikwa na Aljazira na vyombo vingi vya kimataifa, na kichwa cha maneno hapo anasema Burundi najihisi kwamba imedharauliwa na Ufaransa kutokana na msaada huu wa hizi punda kumi. Lakini wanavijiji waliridhika, wali sababu wanasema wali huko, msaada ulikuwa unasaidia ku eboo sa, sababu kubwa, sababu kubwa ya punda kutolewa kama zawadi ilikuwa ni ah, waliomba. Kuna shirika moja la maendeleo katika mm, kijiji hicho cha katikati mwa Burundi liliomba msaada huu. Ah, basi kama liliomba msaada, hiyo sio mbaya. Basi nashukuru sana Patrick, na, na muda nao unakimbia sana katika upande huo wa mitandao. Tukirudi hapa studio, mimi jina langu ni Sunday Shomari, naitwa Kenneth Bwire. Tunakushukuru na kuwatakia wote alasiri njema, usikose kusikiliza matangazo mengine idha, ya idhaa ya Kiswahili Sauti America, VOA Zawadi ya punda hiyo.