Sasa ni saa tatu kamili. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 7.5 FM Nairobi, Kenya. Msomaji Sandei Shomari. Huko nchini Nigeria, kila asubuhi msichana mmoja kwa jina la huko nchini Nigeria, kila asubuhi msichana mmoja kwa jina la Muhammad, Asmau Muhammadu anaondoa shuka zilizotota kutoka kitandani mwake na kuzianika kwenye jua. Msichana huyo anafungua mlango ili chumba chake kiweze kupata hewa safi, kuondoa harufu mbaya ya mkojo kwenye nyumba anayoishi ya udongo. Pamoja na kutoa mashuka, pia anaondoa vitambaa ambavyo amekuwa akitumia kama nguo zake za ndani. Msichana huyu mwenye umri wa miaka ishirini na saba anakabiliana na yoyo fistari na kueleza hajui ni muda gani mkojo unamtoka mpaka anapoona umechuruzika kwenye miguu yake. Binti huyu, neno yoyo fistari ni la lugha ya Kihausa, likiwa ni tatizo la ugonjwa wa fistula. Baadhi ya wanawake huzaliwa na tatizo hilo, lakini ni nadra sana. Viongozi mahasimu nchini Libya na wanadiplomasia kutoka zaidi ya nchi ishirini wanakutana hivi leo Jumanne mjini Paris kukabiliana kimsingi kuhusu taifa hilo la kaskazini mwa Afrika ni lazima aliitisha uchaguzi baadaye mwaka huu. Mkutano huo huo ni juhudi ya pili ya rais wa Fransa Emmanuel Macron kuleta amani nchini Libya. Mkuu wa serikali ya umoja yenye kufanya shughuli zake mjini Tripoli inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa Fayez Al Saraj, Khalifi Haftar mwenye umri wa miaka sabini na tano ambaye nguvu yake ya kijeshi iko zaidi upande wa mashariki mwa nchi pamoja na spika wa bunge lao ambayo lina makao yake katika mji wa mashariki wa Tobruk walitangaza kuwa taifa hilo liligawanyika, ni vyema liitishe uchaguzi wa rais na bunge ifikapo hapo Disemba 10 kwa mujibu wa maafisa wa Ufaransa. Akizungumza kabla ya mkutano huo, Macron amesema tuna kila masilahi kwa usalama wetu na kufanya kazi kwa ajili ya uthabiti wa watu wa Libya. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Chama tawala nchini Tanzania, CCM, kimetangaza hii leo kumteua dr Bashiru Ali Kakurwa kuwa katibu mkuu wa chama hicho, na wakati huo huo imemteua Raymond Mangwala kuwa katibu mkuu wa umoja wa vijana UVCCM na Queen Mlozi kuwa katibu mkuu wa umoja wa wanawake wa Tanzania UWT na Erasto Sima kuwa katibu mkuu wa jumuiya wa ya wazazi ya chama hicho. Halmashauri Kuu ya Taifa ya CCM imeendelea na kikao chake katika siku ya pili chini ya mwenyekiti wake, Rais John Magufuli. Aidha, Rais Magufuli ameipongeza tume iliyoongozwa na Dakta Bashiru Ali kwa kazi nzuri ya kizalendo yenye mapenzi mema kwa chama hicho na iliyofanyika kwa uadilifu mkubwa. Alisema Dakta Bashiru Ali ameteuliwa baada ya katibu mkuu wa chama hicho aliyemaliza muda wake Abdurahman Kinana kuamua kung'atuka. watu kadhaa baadhi yao wakiwa ni watoto wamekatwa vichwa katika kijiji kimoja kaskazini mwa Msumbiji kutokana na shambulizi la mwishoni mwa wiki ambalo linashukiwa kufanywa na Waislamu wenye msimamo mkali, vyanzo vya ndani ya nchi hiyo vimeeleza hii leo. Shambulizi la alfajiri siku ya Jumapili limetokea kwenye kijiji cha Monjane ambacho kiko karibu na mpaka na Tanzania na si mbali kutoka Palma, mji mdogo ambao unatarajiwa kuwa ni eneo jipya lenye gesi ya asili katika jimbo la kaskazini la Cabo Delgado. Mtawala wa Palma, David Machumbuko, ameliambia shirika la habari la AFP. Na hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utaungana naye Kennes Bwire kwa katika kipindi cha kwa undani Natumai umekuwa na siku tulivu. Karibu kwa kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Katika sehemu ya kwanza, tunaangazia kashfa ya wizi wa mabilioni ya pesa nchini Kenya, NYS, na katika sehemu ya pili, tunaangalia utata unaozingira maandalizi ya uchaguzi mkuu nchini DRC. Nahoda wako hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Ni kashfa ambayo wakenya walikuja kusikia kuihusu kwa mara ya kwanza mnamo mwaka 2015. Jumla ya shilingi milioni 791 zilidaiwa kuibwa kutoka kwa hazina ya huduma kwa vijana NYS. Wahusika ambao hadi sasa hawajulikani walidaiwa kulipwa kwa kutoa huduma ambazo vilevile vile hazijulikani wala kutambuliwa. Wengine wataita huduma hewa. Wakati wa upelelezi, mmoja wa shukiwa Ann Kabura alieleza kamati ya bunge kuhusu pesa za umma kwamba alibeba pesa kwa kutumia begi. Aliyekuwa waziri wa ugatuzi wakati huo, Ann Waiguru, alijipata katika kati ya kashfa hiyo madai aliyohusisha na maadui wake kisiasa kutaka kumng'oa ofisini. Haiwezekani kujenga kilomita tatu za barabara kwa kutumia shilingi milioni 791. Nina ushahidi wa barua niliyomwandikia katibu wa kudumu katika wizara ya ugatuzi nikimuuliza kuhusu gharama ya kujenga barabara hiyo. Wakati huo hatukujua kwamba pesa zilikuwa zinaibwa. Uchunguzi uliondoka bungeni ukaelekea katika tume ya kupambana na ufisadi nchini Kenya, wote wakimtafuta mwizi wa shilingi milioni 791. Maafisa wengi walichunguzwa akiwemo aliyekuwa katibu wa kudumu katika wizara ya ugatuzi. Na aliyekuwa mkurugenzi mkuu wa NYS Nelson Githinji na wafanyabiashara kadhaa walifikishwa mahakamani na kushtakiwa kwa makosa ya kuvuja mali ya umma kwa lengo la kuifilisi serikali ya Kenya. Kila mmoja alikuwa akimtaja mwenzake kuwa mhusika mkuu bila kusema mahali pesa hizo zilikuwa. Dr Githinji, ambaye alikuwa mkurugenzi mkuu wa NYS, ndiye aliyekuwa na mamlaka ya kuamrisha malipo au matumizi ya pesa wakati shilingi milioni 791 zilipoibwa. Gidhinji naye alimshutumu Waiguru kwa kujaribu kumfungulia mashtaka na kumtaka Waiguru kubeba msalaba huo wa ufisadi. Kashfa hii ilipelekea anu, Waiguru kupoteza nafasi yake kama waziri wa ugatuzi. Following my doctor's advice, requested his excellency the president to relieve me Of the responsibilities of cabinet secretary. Kufuatia ushauri wa daktari wangu namwomba rais, kunipumzisha kazi ya waziri wa ugatuzi hadi wakati nitakapokuwa tayari kuhudumu katika nafasi hiyo, endapo rais ataona ni vyema tena kuniteua. Na kashfa hii, msikilizaji, iliingia suala la ukabila, Wakenya wakidai kwamba kabila moja lilikuwa likiwaibia Wakenya wenzao. Baadaye mahakama ilimwondoa lawama Waiguru. Miaka mitatu baadaye Kashfa hii ambayo sasa imetajwa kuwa kashfa kubwa ya uwizi wa mabilioni ya pesa imefufuka tena. Siyo milioni 791 zinazotafutwa sasa, ni bilioni 9 pesa za Kenya. Mara hii watu kutoka makabila tofauti wametajwa, na hivyo ikawa siyo kashfa ya kabila, bali ni kashfa ya kitaifa. Katibu wa kudumu katika wizara ya vijana Lilian Omolo, naye anaandamwa na kashfa hii alivyodai mtangulizi wake Ani Waiguru, Omolo anasema kwamba wafanyabiashara waliopoteza nafasi ya kupata zabuni wanamwandama kumng'oa ofisini. Maafisa kadhaa wamekamatwa, watumishi wa umma wamekamatwa, wasimamizi wa kampuni kadhaa wamekamatwa. Baadhi yao wamefikishwa mahakamani, baadhi wanatarajiwa kufikishwa mahakamani, na ofisi ya msimamizi wa mashtaka inasema kwamba ina ushahidi wa kutosha kuwafungulia mashtaka. Kwenye laini ya simu ni naye mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Wandera, karibu kwenye Kwa Undani. Kuna msemo kwamba ufagio mpya hufagia kabisa bila kuacha uchafu wowote. Je, huu ndio ufagio wa msimamizi mkuu wa mashtaka ambaye ameteuliwa hivi majuzi kufagia kashfa iliyokuwepo ama hii ni kashfa mpya? Hayo ndiyo matarajio ya Kenya kwamba ufagio mpya utaweza kufagia uh, wale wote waliojihusisha katika kashfa hii, na ni jinsi ambavyo umeeleza, nieleze kwamba uh, katika uh, utawala wa mkurugenzi wa mashtaka ya umma Keriako Tobiko ambaye sasa ni waziri uh, kuna wale ambao walikuwa wametajwa wa, wa, wa, wa, wa, wa, sana na kushtakiwa kwamba walihusika katika wizi wa bilioni moja nukta tisa za NYS Um, miaka ya nyuma L lakini, wale wote waliohusika katika sakata hiyo waliweza uh, waliletwa wali mahakamani, na mahakama ikawachilia kwa hivyo, watu wanahisi kwamba huenda huu huenda ufagio mpya ambao ni wa huyu mkurugenzi uh, mkurugenzi wa mashtaka ya umma huyu Nurdin Haji utaweza kufagia hasa Uh, wale wote walijihusisha katika wizi wa, ma, wa, wa mabilioni ya fedha za umma, na nisisitiza kwamba amekuwa akisisitiza kwamba ana uh, ushahidi wa kutosha kuweza kwa kuhakikisha kwamba hawa watu ambao ni hamsini na nne ambao uh, wametuhumiwa kwamba wamejihusisha katika ufisadi kupitia uh, ubadhirifu wa fedha za umma, uh, kughushi vyeti bandia kupata zabuni za mabilioni kutoka katika uh, shirika hili, taasisi hii, uh, uh, anaeleza kwamba hawa chuma chao kimotoni. Kwa hivyo tunataraji kwamba ufagio mpya utaweza kufagia hamsini na nne hawa wanahusu wale ambao tayari walishaondolewa kwenye orodha hiyo, ama hamsini na nne hawa ni watu wengine tofauti sana na yale majina yametajwa tangu miaka mitatu iliyopita, kashfa hii ilipoibuliwa? Kwanza wale wa kwanza ambao walitajwa katika sakata ile ya kwanza, wale hawapo ha, ha, ha. Sasa ile kesi yao iliweza kutupiliwa mbali, maanake hapo kuwepo na ushahidi wa kutosha. Lakini sasa hawa ni wapi? Hii mtakata mpya ambayo imejitokeza, mabilioni tisa. Kwa hivyo haya majina ya orodha ya majina hamsini na nne ni ya watu na makampuni ambayo yamejihusisha na sakata hii tunayoizungumzia, ambayo imeumbuka sasa. Kwa hivyo, lakini suala so hili ameweza kulizungumzia sana mkurugenzi wa mashtaka ya umma Noordin Haji akisisitiza uh, kwamba hata zile faili ambazo ziliweza kutupiliwa mbali kwa watu ambao walijihusisha katika sakata hii nazo zitaanza kuchunguza kuweza kubaini iwapo walihusika. Lakini haya majina ambayo yanatajwa sasa, kwa mfano, huyu Richard Ndubai aliweza kuchukua wadhifa wa uyute aliyekuwa, uh, aliyekuwa Nelson Githinji ambaye alikuwa uh, mkurugenzi mkuu wa taasisi ya NYS na vile vile huyu katibu wa sasa ambaye sasa amejiondoa na bado anaandaa na jina hili la ufisadi, huyu Lilia Nomolo aliweza kuchukua wadhifa wa aliyekuwa katibu katika wizara hii ambayo inaitwa Mangiti. Kwa hivyo japo maswala mengi ambayo yanarejelewa yanarejelewa katika miaka ya nyuma, mwaka elfu mbili na kumi na sita mwaka elfu mbili na saba mwaka elfu mbili na kumi na tano mwaka elfu mbili na kumi na sita wengi kwa wanaeleza kwamba majina haya yanatajwa, huenda ikawa na mfululizo tu wa yale ambayo yalikuwa anatukia katika taasisi hii, kwa sababu maswala mengi ya, ya, ya, ya, ya, ya tathmini ya uhasibu wa fedha za umma yanatokana na maswala ambayo yaliweza kuibuliwa katika miaka hiyo ya nyuma. Kwa hivyo, huenda ukawa mwendelezo wa kesi hizo, na huenda wale ambao walikuwa katika ule uh, mtego wa kwanza wakatajwa katika mtego huu, wakati sasa uh, hii uh, taasisi au idara ya mashtaka ya umma itaweza kubaini kile kilichotukia, lakini pia ni sisizo kwamba kwa mfano huyu anayetajwa kwamba ni katibu Lilian Omolo, yeye anaeleza kwamba amekuwa afisini mwaka elfu mbili na kumi na sita mwaka elfu mbili na saba na kusisitiza kwamba yule aliyekuwa katika afisi yake ndiye anayefaa kujibu maswala mengi ambayo yalitokana na utawala huo na vilevile kumtaja waziri ambaye sasa ni waziri wa fe-waziri wa afya wakati ule akiwa waziri watu, watu, wa utumishi wa umma vijana na jinsia, huyu Sicily Kariuki. Kwa hiyo anaeleza kwamba hawa ndio watu waliohusika katika mtego ule, wala si watu ambao wametajwa katika orodha uh, hii. Kwa hivyo tunasubiri kuona iwapo wale ambao wamekuwa katika fisi hizo hapo awali nao pia wataweza kurejeshwa uh, katika mtego huu. Lakini kwa sasa ilivyo, haya majina ambayo yametajwa, watu hamsini na nne, ni wale ambao walihusika katika, inadaiwa kwamba walihusika katika uh, ubadhirifu wa fedha za umma. Kenedi, katika kutaja majina, tunachojua sasa ni kwamba katibu mkuu Molo amejiuzulu na kando na kujiuzulu, pamoja na watumishi wengine na wakurugenzi wa kampuni kadhaa wamekamatwa, ulivyosema, na kufikishwa mahakamani. Je, yapo majina ambayo Wakenya wangependa kuyasikia yakisomwa mahakamani ambayo huenda yanaonekana yametengwa kimakusudi ama yamewekwa siri? Bila shaka ni suala ambalo limeibua hisia sana, maanake wana, Wakenya wanaeleza kwamba huyu mtu ambaye amepokea zabuni ya kuweza kuleta hewa ya gharama ya shilingi milioni hamsini na tisa hawezi kuzipokea fedha hizi kama hamna mtu ambaye aliruhusu pesa hizo zimfikie. Kwa hivyo anahisi kwamba, wanahisi kwamba kuna watu ambao sura zao zimejificha nyuma ya yani, hawa watu ambao wamewakilishwa mahakamani, na kwa hivyo anasisitiza kwamba kwa mfano, anasisitiza kwamba wale ambao walikuwa katika nyasba za uongozi katika wizara hii, kwa mfano tano, maka elfu mbili na kumi na tano mwaka elfu mbili na kumi na sita kisha mwaka elfu mbili na kumi na sita maka elfu mbili na kumi na saba hawa ndio watu wanaofaa kutaja au kutajwa katika takafa hili, lakini hawa wanaoletwa hawa wanasema ni wao tu, ni watu ambao wamepokea, lakini wale watu ambao waliruhusu maswala haya bidhaa hizi kuwafikia kwa mabilioni na mamilioni, bado wamekingwa. Kwa hivyo lakini uh, duri za kuaminika zinaeleza kwamba mkurugenzi uh, wa mashtaka ya umma huyu Noordin Haji amesisitiza kwamba kuna watu ambao huenda mtego ukawanasa, huenda wakawa ni watu ambao ni wakuu katika serikali, lakini anasisitiza kwamba iwapo uchunguzi anyway, utaweza kubaini hilo, basi huenda nao wakanaswa. Lakini kuna swala moja ambalo pia limezungumziwa sana uh, mabenki. Maanake sheria za benki zipo, benki zinafaa, hazifai kuruhusu mtu kuweza kutoa fedha nyingi kiasi hicho ambacho wa awakmia wameweza kuzipokea. Kwa hivyo, wa, wanahisi kwamba haya haya mabenki ambayo mengi bado hayajatajwa uh, na gavana wa benki kuu ya Kenya Patrick Njoroge, wanahisi kwamba wanafaa kutajwa, mabenki haya yanafaa kutajwa ili mkondo wa sheria uweze kufuatwa. La, lakini wakenya wanasisitiza bado kwamba kuna watu ambao wanahusika katika sakata hii na wako katika serikali ya Rais Kenyatta. Kwa hivyo lazima waweze kuchunguzwa kuweza kubaini ni nani hawa hawa ambao wamefikisha mengine hamsini na nne ni watu ambao walipokea tu, lakini wale walioruhusu anao wanafaa kufuatwa na kuweza kufikisha mahakamani, kwa sababu wengi wanaeleza no. kwamba kwa mfano Naam. Katika wizara kuna waziri na kuna katibu. Hawa ndio walio na uwezo wa kuweza kuwaelezea ni nani aliyeruhusu na ikamfikiaje mtu ambaye sasa tayari amefikishwa mahakamani. Naam, asante sana Kennedy Wandera, naona muda hauturuhusu, lakini ni swala ambalo tutaenda kulifuatilia ikiwemo wanasiasa wote kunyamaza kimya, wakati ambapo kashfa kama hizi huwa wanatoa sauti za juu zaidi. Tunarejea katika sehemu ya pili msikilizaji. Sehemu ya pili ya Kwa Undani tunaangazia maandalizi ya uchaguzi katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Nam msikilizaji, karibu kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani. Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo imekuwa katika changamoto za kisiasa tangu Desemba mwaka elfu mbili kumi na sita wakati rais Joseph Kabila alikataa kuondoka madarakani alipomaliza mhula wake. Shinikizo zimekuwepo kutoka pande zote kumtaka Kabila aondoke ofisini, lakini amekuwa akifanya juhudi za kuandaa uchaguzi mkuu. Utawala umekuwa ukiandaa orodha mpya ya wapiga kura kwa ajili ya uchaguzi mkuu pamoja na kutaka mfumo wa dijitali utumike katika uchaguzi mkuu. Lakini baada ya kuandaliwa kwa orodha ya wapiga kura, ripoti ya nchi zinazozungumza Kifaransa inasema kwamba kuna wapiga kura milioni sita waliosajiliwa kwenye daftari hilo bila alama zao za vidole kunakiliwa jinsi ilivyokubaliwa na washirika wote. Hatua hii imezua wasiwasi nchini DRC, hasa kutokana na idadi kubwa ya wapiga kura, yapata watu milioni sita ambao hawana alama za vidole kwenye daftari hilo. Tume ya uchaguzi inasema kwamba watu hao wana ulemavu au alama zao za vidole ziliharibika kutokana na kazi ngumu. Nimezungumza na mwandishi wetu wa Kinshasa, Saleh Mwana Milongo, na kwanza kumuuliza jinsi raia wa DRC wanavyoichambua ripoti hiyo kuhusu watu milioni sita walio kwenye daftari la wapiga kura bila alama za vidole. A, kwa kweli ni mjadala ambao umeibuka hapa nchini kupatia ripoti ya tume ya nchi zinazozungumza Kifaransa Frankofoni, kuelezea kwamba daftari hiyo ya wapiga kura imekuwa na kasoro mojawapo, e, ikiwemo ni kuandikishwa kwa watu milioni sita ambao hawakuweza kuweka alama zao za vidole kwenye e, kadi za upigaji kura, na wakati ambapo ilikuwa ni sheria kwamba kila mtu, kwa kuhakikisha uwazi wa operesheni hiyo, aweze kuajiriwa na kuweko na alama za vidole ama fingerprint idadi ya watu milioni sita ni kubwa sana je tume ya uchaguzi inatoa sababu gani kwamba hao watu alama zao za vidole hazikuweza kunakiliwa ama ilikuwa ni makusudi ndio swali ambalo linatakiwa kupewa ufumbuzi uh, lakini mwenyekiti wa tume ya uchaguzi koroneye nanga amesema kwamba hali hiyo inatokana na kwamba watu hao wengi wao ni wakulima ambao um, wa vidole vyao vimekuwa vimeharibika kutokana na kazi wanayoifanya wengine wafugaji na wengine, uh, ni watu ambao wamekuwa na ulemavu hawana vidole hivyo. Kwa hiyo swala ambalo limezusha wasiwasi uh, na hata zaidi uh, uh, mkutano mkubwa kabisa, lakini upinzani unaelezea kwa upande wake kwamba ni njama ya chama tawala pamoja na tume huru ya uchaguzi kwa ajili ya kuweza kuiba kura wakati wa uchaguzi. Wakati upinzani unatoa tetesi kwamba hii ni njama ya kuiba kura, je, una mapendekezo yoyote ambayo yanataka tume ya uchaguzi ichukue katika kukagua hili daftari ama kuhakikisha uchaguzi uhuru na haki? Na vyama vya upinzani kupitia uh, chama cha UNC cha Vital Kamerhe, NLC cha Jean-Pierre Bemba uh, na tunaomba kwamba uh, watu hao walioko kwenye daftari iliyo waweze kuondolewa wakati ambapo tume hile ya uchaguzi imesema itahakikisha uh, kwamba hakuto kuweko na wizi wa kura wakati wa uchaguzi. Lakini mjadala huo unafuatia wingine ambayo iliyoko hivi sasa ambayo upinzani umekuwa ukipinga kuweko na uh, kompyuta za kupigia kura ambayo wanaita mashina vote hali yote imekuwa ni mchanganyiko sasa wa maswala ambayo jirani imekuwa ukisema kwamba kiwezuru ya uchaguzi imekuwa ikifanya kazi kwa ajili ya kusaidia chama tawala kibati. Na chama tawala je, kinasemaje? Ni mkutano na waandishi wa habari, uh, wajumbe hao wa chama tawala wameelezea kwamba ijapokuwa, uh, zinakua na kasoro kama hizi, lakini haziwezi kuathiri uh, mfumo wa, wa, wa uchaguzi Swala hili limewasababisha mihemko kati ya wanasiasa wa DRC akiwemo Delphin Kapya ambaye ni mbunge huru nchini humo. Ninaloulizwa no, ni kusema kama wanajulikana, kwa nini wamepata picha na wamepata kadi, lakini fingerprint amuna, eh, imeenda vipi? Imepotea vipi? Inaleta changamoto sababu technical, inaonekana kuna tatizo na hiyo tatizo lazima ishughulishwe sababu itaonekana kama hiyo wingi wa milioni sita ya sauti inakuwa kama inapea kwenda kwa watu fulani au watu fulani. Lakini kwa kushughulisha, lazima waone kama wale watu hawana ruhusa ya kuwa kwenye hiyo daftari sababu pesa yao haimo. Na kwa nini haimo? Maanake inaonekana kama wale watu hawajotia vidole ikiwa wametia vidole, lazima kamati hiyo emie ukweli na kusema kwa nini sura ya mtu inaonekana, lakini cunga pense yake hakuna. Kwa hiyo, kwa kumaliza hiyo suluhisho, mimi binafsi nakikiria itakuwa ni kuwatoa wale watu ambao cunga pense yao hamna, sababu inaonekana kama walikuwa hawaja oficho. Kunaweza kusema kama wale watu hawapo kama alafu wa, wa wakati wa wa kufanya wa kutayarisha, itakuwa lazima kuonyesha kama wale watu ambao wapo pale na kinga pesi yao hakuna, kwa, ku, kwa kuleta kusio changamoto katika mambo ya uchaguzi, itakuwa tu vizuri kuwatoa na wakiwatoa, hamtakuwa vita tena sababu. Yeah, yeah, oh yes, uh, mkutano um, wa nchi za Kifaransa ndio imezumbua hiyo, na inaonekana kama bwana nanga anayo tatizo sasa. Akiwa na tatizo kama amefanya chochote kufatana na manguzi, tunaweza tukakubali, kama katika kazi yote tunaweza kuwa na makosa, lazima akubali hiyo na ikiendelewa, sio kama akatae na ioneshe kama inakuwa kama ni chama tawala ambayo imemtuma, ndio kwa hiyo chama tawala anasema sisi hatuzii mambo ya hiyo kamati, na hiyo kamati sasa isiangalie kusema ukabaki huko huko, awezi ukabaki huko na mtu ambaye ana chunga pe, hata Watanzania, hata watu wako Amerika hawakuja kuchukua pesa, hawezi kufanya uchaguzi. Kwa hiyo itakuwa rahisi janananga awe na usara na kujua kama wale watu awana chunga pesa inaonekana kama e, wako katika daraja wa ya watu ambao hawawezi kufanya sahihi. Na tume ya uchaguzi inatoa sababu gani ambazo <tipi> zinaelekea watu hawa kukosa na nakala zao za vidole? Nimepata jamaa wa tume ya uchaguzi mmoja ambayo anaanza kufanya kama kutangania na kusema, hawa watu wapo, hawa watu ni wazima na hawa watu zinalalau ziko katika daftari katika mijiji, vijiji, mikoa, na wale watu lazima wachague we hata ukiwa hapa Kinshasa kama ukwenda kubeba hiyo kadi ya kuchagua, kama haujaenda ukija leo like, ukisema nataka hiyo kadi, hawezi kuzipatia sababu inaonekana so kama ulikuwa i imepewa ya kusema tarehe fulani mpaka tarehe fulani, anapata kufanya hiyo kazi. Na tai yenyewe ilikuwa likua kama, hata ukiwa hapa Kinshasa na haujafanya kikote hauwezi ukapata hiyo kadi kwa kwenda kuchagua ika e, mipako yako binafsi. Sasa baada ya kugundua kwamba daftari mm. la wapiga kura lina idadi zaidi ya watu milioni sita mm. zaidi na wale ambao hawawezi nakiliwa vidole vyao, kinyume na ulivyokubaliana kabla ya usajili wa wapiga kura, nini kinachofatia? kwa e, kwa sheria ilikuwa bunge bunge lio wanyonge jamaa, eh, eh, wa, wa, ambao wanashughulikia mambo ya uchaguzi. Lakini sasa, siwezi kuhakikisha kama bunge inaweza ikaenda kumwita huyo jamaa nanga na timu na yake na kumuuliza kwa nini, eh, eh, imetikia hiyo milioni sita ya masauti. Bunge wenyewe ikiwa itafanya hiyo kazi itakuwa nafanya kazi sawa e, e, lakini sina binafsi, sina hakika kama bunge inaweza ikafanya hiyo kazi kwa e, hiyo hamna tokio lolote, itabidi tu e, jamaa wafikirie kwa kutaka usalama mambo ya kura ifanyike na msio wapo wasiwasi e, wala, wala fujo waone kama kilichovumbuliwa na wale wajamaa wa OEF ni cha kweli na wale watu wanakuwa hawana ruhusa ya kuchagua hivi kuwatoa katika hiyo isini. Kumekuwepo pia mazungumzo kuhusu matumizi ya tarakilishi yaani, kupiga kura kwa kutumia teknolojia ya kisasa. Je, swala hili bado pia mnakinzana nalo ama ni swala ambalo limekubaliwa? Bwana Nanga anataka tuendelee tuendelee na na na teknolojia ya mashine sasa. Wasiwasi wake nakuwa ni kusema haja hajaonyesha ana, anazungumzia kama anataka kuonyesha, lakini nafikiri wajaonyesha wana wana teknolojia hiyo. Hiyo mashine inakuwa na teknolojia gani hiyo? wacheki ilikuwa Waingereza wajitaka kucheke, watizame uko kati, lakini wanawaambia sisi ni taifa uh, tuko free uh, amna ruhusa ya kuja kucheke kila kitu basi. Kwa hiyo mpaka leo watu wanavutana na wanavutana na naao, itakuja baadaye sababu kuna watu ambao hawakubali, na sio tu wa siasa, hata raia wanaona kama hiyo hiyo hiyo mashini teknolojia inaweza kupatia majina ya watu e, mbele, hata uchaguzi wayafanyika. Sasa kama mna wasiwasi, si tunaomba hivi, tunawambia na raia wengi wanafikiria hivyo, kama kuna wasiwasi, sababu tunataka utulivu katika mambo ya uchaguzi. Na kama kile kitu kinapingwa, kwa nini yule jamaa anapenda kwa nguvu? Kwa kwa nam, swala la maandalizi ya uchaguzi nchini DRC linatufikisha tamati mwa kwa undani. Ni kushukuru Kenned Wandera ukiwa Nairobi, Mwana Milongo mwandishi wetu wa Kinshasa, Delphin Capia mbunge huru DRC. Asante huye msikilizaji kwa kutusikiliza kutoka Washington DC na kutakia usiku mwema, usiku usio na bugdha. Mimi ni Kennes Bwire.