Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Karibu msikilizaji katika VOA Express, ikiwa ka hii tayari ndani ya nyumba, nimekushajaa tele kama pishi la mchele. Jina langu ni Sunday Shomari anaitwa Mkamiti Kibayasi. Msikilizaji, tupo pamoja katika VOA Express tukukujuza na kukuhabarisha habari mbalimbali zinazoendelea katika eneo ulilopo. Tutagusa kule nchini Kenya, hali kadhalika tutaenda Tanzania, aa, na maeneo mengine ya bara la Afrika. Bila shaka Mkamiti, bila kusahau, ikiwa leo basi siku ya Jumatano Mei 30 mambo ni motomoto moto, kama alivyoeleza Mkamiti tutaangalia vitu mbalimbali mbali, bila kusahau pia muziki kwenye Express, kuna kuona muziki. Na kule Kenya kuna hoja ikizungumzwa kwelikweli hii leo kutokana na ile e, wa kukamatwa kwa awali wa ustuhumiwa wa kashfa e, ya ufisadi. Hayo yatazungumzwa pia leo kwenye kipindi hiki cha VOA Express, lakini moja kwa moja kwenye lani ya simu tunaanzanaye Mkamiti. Vile vile, tutaangalia vitu gani vingine labda? Vitu vingine tutakavyoangalia kama ulivyosema, tutakuwa na swala lile la ushauri, na tukirudi huko Tanzania unafahamu hivi sasa mm -hmm. Tanzania wana katibu mkuu mpya wa chama cha Mapinduzi, CCM Dr Bashiru Ali ambaye amechaguliwa hapo jana, lakini kuna watu ambao wanampa ushauri, wanatoa maoni yao nini ambacho anatakiwa afanye, kazi yake nini katika kukiongoza chama tawala, katibu mkuu mpya wa chama cha mapinduzi CCM Dr Bashiru Ali. Hebu tusikie maoni hayo. Yeye kama msimamizi mkuu wa chama, nadhani hili ni kulisimamia vizuri, wananchi wako kielewa chama, siasa si uadui, siasa ni kushindana kwa hoja. Nadhani yeye uwezo kujenga hoja nao na naweza kufanya vizuri, akifanya hivyo hizi zinazoitwa uadui nafikiri havitakuwepo. Sawa kabisa, hilo ni swala tutakalosikiliza tutakapozungumza na mwandishi wetu kule nchini Tanzania. Lakini vile kwenye hoja kwa hoja wamezungumza mengi kuhusiana na swala la ufisadi kule nchini Kenya. Ufisadi ianzi kwa viongozi wakubwa. Unapoweka gari lako hapo kwenye parking, ukienda kuchukua, unampa shilingi hamsini, amekufanyia nini na yuko na mshahara? Kwa hivyo ufisadi hauanzii kwa kiwango kikubwa ama kwa watu ambao wako katika viti vikuu vya uongozi. Sande. Mm-hmm. Basi, unafahamu kwamba jana kulikuwa kuna baadhi ya vigogo wale kule nchini Kenya wame, wamefikishwa mahakamani. No. Na leo Rais Uhuru Kenyatta anasema kwamba fedha zilizoibiwa zitarudishwa, lakini zitarudishwa kwa njia ipi bado haijawekwa bayana. Mm-hmm. Na wakati huo basi, mabalozi wa Marekani na Ulaya wao wameahidi kusaidia kampeni ya kutokomeza rushwa nchini Kenya. Bila shaka mapambano hayo yanaendelea kote nchi afrika mashariki, si Kenya tu, lakini hebu tuungane na mwenzetu Dina Chaani, anasema yuko tayari kwenye laini ya simu kutoka jijini Dar es Salaam, Tanzania. Dina, mambo vipi? Tueleze huko eh, mazungumzo ya uteuzi wa katibu mkuu wa Chama cha Mapinduzi, nini kinaendelea? Dina. Asante, kama mlivyosema, leo nimefanya mahojiano na baadhi ya wasomi kutoka vyo vikuu kadhaa hapa jini Salaam wakizungumzia uteuzi huo wa jana. Kama mnavyojua kwamba jana kupitia kamati kuu ya sisiem na baadaye halmashauri kuu ya taifa ilipitisha jina la d Bashir wali kuwa katibu mkuu mpya wa chama cha mapinduzi mapinduziim baada ya wazifa huo uku kuachiwa na aliyekuwa akiushikilia, uh, kanali Abdurahmani Kinana. Uh, dka Muhamed Omari mhadhiri wa na mkurugenzi wa mawasiliano na masoko ya chuo kikuu cha ufuria cha tanzaniau yeye amezungumzia amemzungumzia, um, Dakta Bashiru akilinganisha na nafasi yake ya awali kama mchambuzi wa masuala ya kisiasa. Pia alikuwa ni mtafiti kwenye tafiti za kisiasa kupitia taasisi ile ya elimu na demokrasia REDET, kwamba sasa hivi aone majukumu yake mapya na kulinganisha na majukumu yale ya zamani, anayaangalia ana, ana, ana vipi. Alikuwa ni mtu anayechambua wa vitu, wakati mwingine akikosoa mambo yanayofanywa na chama wakati mwingine akisifia pale yanapokwenda vizuri. Sasa leo yeye amekwenda kuwa mtendaji, kwa hiyo tunaamini sana yale ambayo alikuwa akiyakosoa kwamba pengine alikuwa hayaendi vizuri, sasa yeye leo ndio amechukua nafasi ile, basi naamini kwamba atayafanyia kazi na kila kitu kitakuwa vema. Nimsikia Mheshimiwa Rais akisema, Mwalimu Bashiru, umefanya kazi nzuri ya kuhakiki mali za chama, mengi umeyaona, sasa leo tumekupa wewe ukatibu mkuu ili uyafanyie kazi yale ambayo uliyaona kama mapungufu eh. Sande pia nimeongea na mhadhiri huyu wa chuo kikuu cha Mzumbe, eh, Dkt Omar Sole pamoja na mhadhiri wa chuo kikuu cha Dakani, Dkt Potidas Bakuza. Wao kwa kimsingi tu wamezungumzia, wanataka kuona kuna uwanja sawa wa kufanya siasa hapa Tanzania, baina ya chama tawala na vyama vingine. Kwa hiyo wamemshauri Dakta Bashiruali kama mchambuzi na msomi wa suala ya siasa azingatia hilo katika utendaji mpya katika jukumu lake kama katibu mkuu wa chama tawala. CCM ya Magufuli ni CCM mpya, ni chama ambacho kimepokelewa kutoka kwa watu wengine, kwa sababu ukiangalia safu nzima ya uongozi wa CCM kwa sasa hivi ni watu wapya. Kwa hiyo mimi ningemshauri, ninge awe mbunifu, lakini pia aweze kufanya siasa ambazo zitafanya pia washindani wa kisiasa wa CCM waweze kuona kwamba uwanja wa ushindani uko sawasawa, pamoja na kwamba siasa ni kila mtu anavutia kwake, lakini siasa hizi za ushindani kila mmoja akiweka katika uwanja sawa zinasaidia kuleta amani katika nchi na pia kuwa na maendeleo, kwa sababu unapata mawazo kutoka katika sehemu mbalimbali na mdina. Kwa hiyo utafiti na uchambuzi unaonyesha kwamba kuna mengi yanazungumza na watu eh, baada ya uteuzi huo mm wengine tu duru za siasa na wananchi kwa ujumla, ambao ni wanachama wa chama hicho, na wamepokeaje taarifa hizo au hali hiyo? Wengine wanamzungumzia Daktari Bashiru kwamba ni mtu ambaye hakujulikana sana kwenye siasa, kwamba ameibuka kama msomi kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam na mhadhiri, na leo amekuwa katibu mkuu kama mtendaji katika chama kwa hiyo wengi wamesema apewe muda kwa sababu ni mtu ambaye hajulikani kuna wengine wanaweza kumfananisha kama alivyoibuka katibu mkuu wa chadema wakati ule vincent mashinji naye alikuwa hayuko katika uwanja wa siasa kwa hiyo kama wanalinganisha kwamba sasa huyu ataweza kuvaa viatu vya kinana na kukwenda majukwani na kwenda vijijini kuhamasisha chama kwa hiyo wengi walikuwa na, wana, wana, wana wasiwasi huo lakini kila mtu anasema apewe muda kutokana na kwamba pia Uh, kama walivyosema hawa wasomi kwamba huyu mtu ni msomi wa siasa, amehudumu siasa katika maisha yake yote. Alikuwa Dar es Salaam pale. Asante ah, sana Dina Chahani eh, kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Tunakutakia shughuli njema na nakushukuru sana na moja kwa moja hivi sasa tunaelekea kule uh, Kigali Rwanda, kwa mwenzetu uh, Silvanus Karemela aweze kutueleza taarifa iliyopo huko ambapo kuna, inasemekana kuna mivutano ya hapa na pale katika mpaka kati ya Tanzania na Rwanda. Kwa wananchi, nini hasa kinachoendelea huko? Basi Silvanus Karemela, bila shaka unatusikia, hebu tupashe yale yanayojiri wakati huu kwa wale wakazi wanaoishi katika eneo la mpaka kati ya Tanzania na Rwanda. Asante, mkamiti kinachoendelea ni kwamba kumekuwepo na taarifa za hapa na pale eh, siku chache zilizopita kwamba wananchi upande wa mashariki mwa Rwanda katika uh, wilaya mbili za Kirehe pamoja na Ngoma katika mpaka wa Tanzania na Rwanda, upande wa karagu kule Tanzania ambao kumekuwepo na kuvuka yani, wananchi wa Rwanda wanavuka kuelekea katika hifadhi ya misitu na mapori kule Tanzania na kuweza ku, uh, kuchanja kuni na kuchema mkaa na kadhalika na kadhalika, wakati upande wa Tanzania wananchi wakivuka kuelekea katika mbuga ya wanyama ya Akagera ambayo ni mbuga kubwa wa Rwanda, uh, upande wa Rwanda kwa hivyo na, wa katika shughuli za kuwinda. Kwa hivyo kumekuwa na, na, na, na hizo lawama, kwa mfano Uh, wananchi upande mmoja wakikamatwa, upande wa pili wakikamatwa, wa hali kadhalika uh, hali ikawa kidogo na imezua hali fulani ya mvutano mvutano. Kwa hivyo kuanzia siku ya Jumanne, ambayo ni jana na leo, uh, viongozi uh, katika ji, ngazi ya jimbo pamoja na jeshi wamekuwa pale e, eneo la mpakani wakiweza kuwaasa wananchi kwamba sasa hapo lina maana upande wa Rwanda, wakiweza kuwaasa wananchi kwamba hairuhusiwi mwananchi kutoka Rwanda kuingia katika nchi jirani kinyume cha sheria, kwa sababu inachukuliwa kama ni uvunjaji wa sheria na kuweza kuingilia masra ya nchi ya nchi ya pili. Lakini vile vile wananchi wengine wakataja kwamba we, kuna vile vile wananchi kutoka upande wa Tanzania ambao wanaingia katika mbuga hiyo ya Kagera na kuweza kuendesha shughuli za za uwindaji haramu. Kwa hivyo kuwepo kwa na hali fulani ya mvutano katika ngazi ya wananchi, lakini viongozi wakasema kwamba uh, wakawa wameomba wananchi kwamba endapo atapatikana mwananchi yeyote kutoka upande wa Rwanda akivuka kwenda Tanzania pasipo kufuata sheria, basi mwananchi huyu na aweze kuchukuliwa hatua katika upande wa Rwanda, kwa sababu kama ilivyotajwa na baadhi ya viongozi ni kwamba hata wananchi ambao wameweka wameweza kuvuka kuelekea upande wa Tanzania, wamekuwa wakipatwa na matatizo. Kwa mfano, maafisa wa hifadhi pale wakiwakamata na kuweza kuwachukulia hatua mbaya, kali, wengine wakipigwa vibaya, wengine kumetaarifa kwamba hata baadhi waliuawa kule upande wa maeneo ya misituni na kadhalika. Kwa hivyo ni hali amba ambayo mpaka sasa hivi inaendelea, ambayo bado hatujajua labda mustakabali wake. Karemera, uh, bila shaka baadhi ya wakazi wanaoishi katika maeneo hayo kati ya mpaka wa Tanzania na Rwanda wamekuwepo hapo kwa miaka na miaka. Baada ya kupokea taarifa hizo, kusikia taarifa hizo, wamepokea vipi? Wanaona ni kitu gani ambacho kitawaathiri katika maisha yao? Kwa hakika eh, ime imepokelewa ime, ime, ime kwa hisia tofauti. Kuna kundi la wananchi wanasema kwamba wanafikiri kwamba wenzao wamekuwa wakifanya shughuli za ambazo hazikubaliwi na kuweza kuvuka kuweza kutafuta, kwa mfano kuchoma mi, ku, ku, ku, kukata miti na kuchoma, kuchoma mkaa na kadhalika, wakati kuna wengine wanahisi wanasema kwamba uh, katika historia miaka nenda miaka rudi uh, wakazi wa pande mbili wamekuwa ni wakazi ndugu, mpaka hata wengine wameoana katika upande wa, kwa mfano, wilayani Karagwe kuweza kuvuka hadi Rwanda, Rwanda kuvuka mpaka Karagwe kule lakini wanasema kwamba baadhi vile vile kundi jingine wamekuwa na wasiwasi kwamba endapo hali hii labda itevuka it, it, it, it, hatua ambayo iko leo inaweza hata ikaathiri pengine, eh, diplomasia ya nchi mbili. Na kwa hivyo wengi wameona kwamba eh, viongozi upande wa Tanzania eh, na viongozi upande wa Rwanda waweze kukutana na so kuweza kulizungumzia swala hili na kuweza kuhakikisha kuona ni jinsi gani ambalo wanaweza labda wakanani waka labda korie potalisendele kuchukua sura nyingine. Tunakushukuru sana Kalemera Vila Silvanus kutoka kule Kigali, Rwanda. Basi sasa tuelekee katika habari za dunia. Zimbabwe itaitisha uchaguzi mkuu Julai 30 ikiwa ni wa kwanza katika taifa hilo la kusini mwa Afrika tangu rais wa zamani Robert Mugabe aondolewe madarakani na jeshi Novemba mwaka jana. Rais Emerson Mnangagwa amepanga Julai 30 kwa siku ya uchaguzi wa rais, bunge na serikali za mitaa. Mnangagwa mwenye umri wa miaka 75 ambaye alikuwa makamu rais wa utawala wa Mugabe atakiongoza chama tawala cha ZANUPF dhidi ya chama kikuu cha PF cha upinzani cha Movement for Democratic Change ambacho kinaongozwa na nelson chamisa mwenye umri wa miaka 40 rais mnangagwa ameahidi uchaguzi utakuwa huru na haki na amewakaribisha waangalizi wa kimataifa kufuatilia upigaji kura ni uchaguzi wa kwanza wa zimbabwe kufanyika bila ya jina la mugabe kuwepo kwenye karatasi ya kupigia kura ghasia zilisimamishwa katika mpaka wa israel wa gaza leo hii wakati maafisa wa palestina waliposema kwamba makubaliano ya kusimamisha mapigano yaliyosimamiwa na Misri yalifikiwa na Israel. Maafisa wa Israel hawakuthibitisha makubaliano hayo, lakini wamesema kwamba kama mashambulizi ya risasi na roketi yalisimamishwa Gaza, basi Israel itasimamisha kujibu mashambulizi wakati wa usiku. Vikosi vya ulinzi vya Israel vimeeleza kwamba kulikuwa na mashambulizi ya anga yaliyolenga sehemu za kutengenezea risasi na roketi pamoja na maeneo ya jeshi sambamba na sehemu za kufanyia mafunzo. Afisa wa polisi Afghanistan aliwawa baada ya kutokea shambulizi katika makao makuu ya wizara ya mambo ya ndani katika mji mkuu Kabul mapema leo. Shambulizi hilo lilianza wakati bomu lililotegeshwa katika gari kulipuliwa katika kizuizi cha ukaguzi nje ya eneo la wizara. Kundi la watu wenye silaha walivamia lango kuu la kuingilia na kuingia katika uwanja wa eneo hilo ambapo walikutana na vikosi vya usalama vilivyojibu mashambulizi. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani Najib Danish amesema watu watano walijeruhiwa katika shambulizi hilo. Kiongozi mkuu wa Iran ametaka adhabu kali itolewe kwa waliohusika katika manyanyaso ya ngono kwenye shule ya sekondari, kashfa ambayo ilizuka Jumatatu yamebainika katika ripoti iliyotolewa na shirika la habari la serikali na kanda iliyobandika kwenye mtandao wa kijamii kuhusu mhusika wa kitendo hicho. Katika chapisho rasmi la Jumanne kwenye mtandao, Ayatola Ali Khamenei alisema katika barua aliyomwandikia mkuu wa mahakama Ayatola Sadik Amoli Larijan, amesema uhalifu katika shule moja magharibi mwa Teheran umesababisha masikitiko makubwa. Amemwamuru Amoli Larijan kutoa adhabu kali sana kwa waliohusika na mara tu baada ya e kesi kuendeshwa. ea kusikiliza VOA Express ikutangazia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Msikilizaji, kama ndio unasafiri baada ya shughuli zako, au naelekea kwenye shughuli zako, endelea kupata vitu kutoka V express kwenye mtandao wetu wa www voa swahilicom, bila kusahau pia mkamiti mahali pengine mahale Facebook ya VOA Swahili, mambo pia yanaendelea pale, sio haswa. Na hivi sasa basi, tunashuka kule Mombasa nchini Kenya kama tunavyofahamu. Uh, siku mbili tatu hizi kumekuwepo na ripoti mbalimbali kuhusiana na kashfa uh, za uraji rushwa zilizoenea kutoka kwa baadhi ya vigogo wa serikali nchini humo na leo hii basi kwenye hoja kwa hoja, mwenzetu Josephat Kioko amezungumza na baadhi ya raia wa kawaida kuelezea kashfa hizo zinazoendelea Kenya. Kamata kamata ya vigogo kwa washukiwa hao, walengwa ni kina nani? Wenyewe wanasema walengwa ni big fish ama ni small fish? Basi tuwasikilize uh, wakazi wanavyosema. Ufisadi yanzi kwa viongozi wakubwa, unapoweka gari lako hapo kwenye parking ukienda kuchukua unampa shilingi hamsini. Amekufanyia nini? na yuko na mshahara. Kwa hivyo ufisadi hauanzii kwa kiwango kikubwa, ama kwa watu ambao wako katika viti vikuu vya uongozi. Ufisadi unaanzia na sisi wenyewe mashinani, mwananchi wa kawaida, serikali inaanzia kwa serikali. Kwa sababu gani? Ni kitu yenye imeendelea kwa muda mrefu. Hata wakubwa wakiwa wanachukua hawawezi fanywa lolote, wadogo ndo naona wana lakini siti, wakubwa hawezi fanywa lolote, wadogo tunakubalia, kwa sababu wakati unataka kazi mahali unatoa wapi pesa ya kupatia, ao viongozi ndo akupatie kazi. Kwa hivyo ufisadi unaanza na sisi wenyewe, ndio sababu hao wa watu wako serikalini wako na uwezo wa kutupatia hiyo hongo na bado tunaikubali kwa sababu tulikuwa kwanza kuikubali haukutulazimishia kubaliani nayo kabisa. Ufisadi huko kwa watu wakubwa, kwa sababu ule mkubwa ndo ana ushawishi. Umenielewa? Kwa sababu kuna kitu itatokea, wewe mdogo umeshikwa, but mkubwa ndo ataongea na mtu mkubwa fulani, hiyo kitu ya chini, ikiwa huyu mkubwa ndio ataongea na mtu fulani mkubwa mwenzake. Mfano, barabarani, unaposhikwa unaendesha gari kwa kasi, unatoa shilingi mia moja ama mia mbili ama mia tatu, unampatia askari ama sa zingine hata una makosa lakini bado, kwa sababu unaogopa tu kwenda kotini kujieleza, kusema ukweli, bado toa hiyo pesa kidogo ambayo pia mwenyewe unasumbuka kupata, unapea askari. Kati ya wewe mwananchi wa kawaida na askari, nani inafaa kwa natunza mwingine? Ufisadi inaanza tu na sisi wenyewe. Tumeamua hii ndio maisha yetu, wacha tuishi venye inakuja. Unaona kama sasa hii NYS mm. imetokezea mm. Sasa ndio tunaona hii mambo ya awa wakubwa wa kupelekwa kotini. E, kumbuka ile nyingine ilivyotokezea si imepotea pesa imepotea. Mkubwa lakini, mkubwa lakini kwa hii NYS kuna mwananchi wa kawaida ako hapo, mkubwa fulani ndo amepeana hiyo go ahead kwenda paka ibie chini e. Kwa hivyo bado umepewa na mkubwa ukakubali. Ulifanyia nini Kenya ama ulifanyia nini mwananchi mwenzako ndio ukapewa hiyo pesa? Hakuna, lakini ulikubali. Walikwambia ukikata, bado utasema bado utasema eti kwa yule ni kijana na anaibia ni wao wakubwa ndo wamekuja na hiyo ideas kupanga hivi na hivi, ndo kumshirikisha yule mtu wa chini. Ambapo yule mkubwa angekuwa amesimama kuwa kusema ufisadi, haingeenda mpaka chini. Bado mimi nitasimama kusema ufisadi ni wakubwa. Haya basi, mambo hayo umeyasikia Mkamiti, mambo yanakwenda kweli kweli, watu wakizungumzia wa ufisadi, basi ni kazi kweli kweli. Lakini hapa ndani ya studio na kwenye Express, Mkamiti, tunasema kwamba mziki bila muziki Express yetu haijakwenda. A ha, na muziki tuambie, jina la muziki, jina la muziki linasema <laughs> I am the man. Huyu anaitwa Mr TZ au Jumbe, vilevile wanamwita mwana wa Kiambi, yakimaanisha kwamba haya ni majina ya akiambi huyu anakwambia kucheza mare muziki wa kutokea Mahere, asili yake anakwambia ni Tanga. Akicheza fefe single I am the man, ananguruba kweli kweli ndani ya studio, anachanganya <laughs> lugha za Kiswahili, uh -huh. Kiingereza, uh -huh. lugha za asili za Tanga, Kidigo, uh -huh. na nyinginezo. Huko Mahere, siyo anazihitaji mwenyewe, anachanganya zote, anakuambia ndo vitu vyake hivyo, akitengeneza Mr TZ wanamuita huyu <laughs> <laughs> <laughs> kwa kwa papa Maryland. Kwa hiyo mambo <laughs> yake anayafanyia katika jiji la Maryland mm -hmm. lakini anafanya vitu kweli kweli kama unavyomsikia, na so right. Tukitoka kwenye mambo ya Mr. TZ, mambo ya Mahere tunaelekea wapi? Sasa sasa tutaelekea kwenye mambo ya ushauri mkabiti. Wanakwambia kwamba ushauri, hebu sikiza ushauri. Wanakuambia swala hili kubwa linazungumza ni kwa sababu ya ule ufisadi mm -hmm. unaotokea kule nchini Kenya mhm mm kwa hiyo sasa hapa watu wameamua kuzungumza kuhusu ufisadi. Unaona, kuna Francis Wang'ombe huyu ku Nairobi anatoa ushauri kwa vijana, naye anataka kuona kwamba jamani, hebu mm -hmm. angalieni, kuna mambo anaweza kufanyia kwenye maisha bila kutafuta njia za mkato. Kuna faida unaweza ukapata ukapata njia za kawaida tu, ndio anasema kwamba bidii mm -hmm. ndio njia pekee ya kufaulu maishani bila so. kutegemea njia za mkato kama vile mm -hmm. ufisadi. Ushauri wangu wa vijana na utoa kuambia kwamba katika ili mtu aweze kufanikiwa katika maisha asifanye njia za mkato, maana njia za mkato hazimfikishi binadamu mahali popote. Kwanza kabisa, lazima mtu ajue kwamba anapoona mtu fulani amefanikiwa, huenda mtu huyo ametumia muda mrefu sana katika maisha yake kujaribu kujijenga kimaisha kupitia elimu na kufanya bidii katika maisha. Lakini hili swala la vijana wenzetu kufikiria kwamba njia ya ufisadi ni njia ya mkato, wajue kwamba wanajidaganya. Kwa hivyo, mimi ningewashauri tu waweze kutafuta binu rahisi, kama ni biashara, aanzishe biashara, aisubiri ikue, na ikikwisha kuwa, ataweza kufikia upeo ambao amekuwa akiutamani. Wala njia za mkato zitakuja kumletea majuto, na pengine hata kujipata katika mikono ya sheria, kama tunavyoona wenzetu sasa, wanajutia mambo ambayo yatakuwa ni masaibu makubwa sana katika maisha yao, na si kwao peke yao, hata kwa familia zao, kwa sababu hata kuna methali ya Kiswahili inasema kwamba mchuma janga hula na wakwao. Na sasa hizi zile familia ambazo zimeathiriwa, zimeathiriwa kwa sababu ya kule kutokuwa na msimamo dhabiti kwamba ni haya ni maovu tunayotekeleza kwa hivyo mimi nikiwa kijana, hata kama nina familia hapa, ni changa tu, watoto wangu tu wataona kwamba mimi si kielelezo chema tena katika jamii. Kwa hivyo tunawashauri vijana, kwa muktasari, waweze kufuata njia za haki na wawe kielelezo chema katika jamii, wala wawafuate watagulizi wao ambao wanaonekana kwamba wameshiriki sana katika masuala ya ufisaji. Asante sana. Haya basi, tunakushukuru sana Francis Wang'ombe kutoka Nairobi kwa ushauri wako huu uliotutolea siku ya leo katika VOA Express na Sando, unafahamu kwamba mm -hmm. Sauti Amerika kila siku huwa tunampa msikilizaji swali kupitia kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Bila shaka, na tulimuuliza kufikishwa mahakamani washukiwa wa kashfa ya NYS kutapunguza ufisadi Kenya? Mengi yameelezwa mengi sana, yani watu wamejibu, unasema wametiririka mkamiti. E, tuanze na hawa wachache walio Jose Tunyo Malale anasema si dhani, kwa maoni yangu iweko sheria kali sana kuhusu swala la ufisadi, maana si wananchi wa chini ndivyo tunaumia, hawajui tu haya. Edesi Karamu Mayala yuko Sumbawanga kule Tanzania Anasema jamani, ufisadi hautapungua maana wachache ndio wanaokamatwa, lakini wengi vigogo hawakamatwi. Manirakiza Eliya u anasema, jamani, mnafahamu ufisadi barani Afrika, kupambana na ufisadi ni vita ambavyo imewashinda viongozi wengi barani Afrika. Lonina Tajeu Saitabao anasema bwana, hadi itakapofikia kwamba mafisadi wakufungwa wafungwe maisha au kuuawa, ndio ufisadi huo utaisha, la sivyo Kenya yetu itabaki kuwa bahati mbaya. Haya, hu umesema Kenya yetu itabaki kuwa bahati mbaya. Vedasto Romani yeye ni mkazi wa Nzega, Tabora. Yeye ameandika kwamba ufisadi Tanzania uko eh, umekithiri mm-hmm. Haya, Golgota Magami nayo Tanzania anasema ni sahihi, ila mahakama inapaswa kutenda haki. David Sechenga anasema kila mwenye dhana au dhamira ya ufisadi ataingia hofu, maanake sasa inabidi wabanwe kwelikweli, hakuna cha mkubwa au mdogo. Haya basi, mambo ni mengi kwelikweli. Endelea kweli kutiririka, msikilizaji, kwenye ukurasa wetu wa Facebook kutoa maoni yako, lakini tayari Mkamiti, tuangalie na kule kwenye mitandao. Mambo ni mengi kwelikweli, yanatandaa na moja kwa moja yaliyopo kule, nianze tu kukudokezea, alafu utaendelea. mm -hmm. Tunaye bibi unamjua, mcheza tenis Serena, Serena? Williams, right? Williams. <laughs> Serena mm -hmm. Williams alijifungua mtoto hivi karibuni, sindio? mm -hmm. Sasa baada ya kujifungua, amerudi uwanjani mm -hmm. amerudi uwanjani kwenye michuano ya French Open ya mwaka elfu mbili na kumi na nane Aswa. Sasa alivyorudi amesema amerudi kwa stili mm -hmm. Unajua, sote huwa wanapiga gazi ile sketi fupi au kaptura, ndio safari hii akarudi na tracksuit mm -hmm. nyeusi juu mpaka chini, alafu inabana sana mm -hmm. Sasa alivyoingia na ile tracksuit yake nyeusi mm -hmm. akasema huu ni ujumbe mm -hmm. akijiita cat woman yani mwanamke walikunajua zile filamu za mwanamke wa Catwoman, mwanamke mm -hmm, ambaye kama paka hivi anaweza mm -hmm, kukimbia, kuruka, kupiga. Basi akasema narudi kwa stahili hiyo, na vilevile anasema anakumbuka, anajiona kama mtu aliyetoka Wakanda, wakumbuka filamu ya Black Panther. Sasa anasema yeye anatoka Wakanda mm -hmm, kwa amerudi na nguvu mpya mm halafu -hmm, alivyoingia akapata ushindi juu yake katika hiyo mechi, nguvu mpya na kasi mpya, na kasi mpya, na vilevile akasema <laughs> <laughs> Da, tweetu, picture, na akatwiti picha na akatwiti akasema, maneno ya kwa sufia kina mama. Unaona bwana, akasema kwamba sasa najua nini maana ya kuwa mama. Na hii uhum, ni heko na hongera kwa kinamama wote, mjione kama nyota. Manake, mama kina mama sio bure, wanapitia mengi, wanapitia mengi lakini anarudi kwenye mchezo na anashinda juu yake. Na nadhani hayo maneno ameyasema, kina mama anawapa heko. Kama mm -hmm. utakumbuka wakati ule anakaribia kujifungua mm -hmm. alipata misukosuko ya hapa na pale, kutokana mm -hmm. na ujauzito wake mm -hmm. na mwenyewe anaelezea kwamba si wakati ule tu wa kujifungua, hata kabla ya kujifungua, mimba yake siku za mwisho ilikuwa ikimpa shida sana mm -hmm. kwa hiyo na ile Mothers Day ya mwaka huu ndo ilikuwa Mothers Day yake ya kwanza, kwa hiyo ana hayo haki ya kusema kusema hivyo hivyo e. Alafu vivile akiongezea kwamba hii nguo aloivaa nyeusi ambayo inabana anasema inasaidia sana kiafya katika kuzuia kuganda kwa damu. Haya, naona muda unakimbia, lakini pia tulikuwa tunayo mengine kutoka kule nchini Tanzania. Uhum, ya kuhusu, uh, kuteuliwa uh, kuchaguliwa kwa katibu mkuu mpya wa chama cha CCM, Dr. Bashiru Ali wanasema haya. Tunakutakia kila la kheri. Ni Kasinga wa Msigo. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi kutoka VOA Express, alasiri ya leo nikikuaga kutoka studio namba 15, na mimi naitwa Sandei Shomari nikiwaambia pia, nawatakieni wote alasiri njema. Usikose vipindi vingine vya idhaa ya Kiswahili ya VOA.