Karibu mpenzi msikilizaji kwenye matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama kawaida, siku kama hii tunawaletea kipindi cha Live Talk. Baada ya leo kwenye Live Talk ni suala la baadhi ya waalimu wanaonyanyasa kingono wanafunzi wao wa kike, hususan kwenye shule za msingi na sekondari, tukichukulia tukio la hivi karibuni kwenye shule la St Florence Academy la jijini Dar es Salaam ambapo kuna mwalimu anayedaiwa kuwalaghai wanafunzi wanne na kutenda nao ngono. Polisi imeanzisha uchunguzi kuhusu tuhuma hizo dhidi ya mwalimu huyo, lakini tayari suala hilo limezusha mjadala hadi kwenye bunge la taifa. Tatizo hilo la walimu kuwanyanyasa kingono litalitizama kwa upana, sio tu kuzungumzia kitendo hicho kilichotokea huko Tanzania, sababu vitendo kama hivyo vinaripotiwa pia katika nchi zingine za Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Live Talk mtakuwa nami Patrick Ndwimana na mimi ni Sunday Shomari, ikiwa leo ni Juni moja siku ya Ijumaa. Karibu kwenye matangazo yetu, lakini kwanza tutaanza na habari za dunia. <tune> na kabla ya kuingia au kujadili kwa kina mada yetu ya leo namkaribisha Sandey Shomari aweze kueletea habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump anatarajia kupokea barua kutoka kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong-un, huku matayarisho ya mkutano kati yao yakiendelea. Trump anatarajiwa kupokea barua hiyo kutoka kwa kiongozi wa afisa wa juu katika serikali ya Korea Kaskazini, Kim Yong Chol, ambaye yuko safarini kuja mjini Washington. Kim Yong Chol ni afisa wa ngazi ya juu katika Korea ya Kaskazini kutembelea Marekani katika kipindi cha karibu miaka ishirini. Ziara yake inajiri siku moja baada wa ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo kusema kwamba hatua nzuri zimepigwa katika kufufua mkutano kati ya Trump na Kim Jong Un tarehe kumi na mbili ya mwezi huu. Pompeo amesema kwamba anaamini Korea Kaskazini inafikiria njia mbadala ya hali ya baadaye, lakini akaonya kwamba itabidi nchi hiyo ichukue njia tofauti kabisa ili iwe na usalama thabiti, akiwa na maana kwamba ni lazima Korea Kaskazini iharibu na kuachana na mpango wake wa nyuklia. Rais Donald Trump wa Marekani jana alikutana na familia na manusura wa mashambulizi ya shule moja ya sekondari huko Texas. Waandishi wa habari hawakuruhusiwa kuingia katika mkutano huo kwenye ngome moja ya kijeshi nje kidogo ya jiji la Houston, lakini baadhi yaliyojadiliwa yamepatikana. Mtoto wa Pamela Stanik mwenye umri wa miaka kumi na saba, Jared Black aliwawa katika shambulizi katika mashambulizi hayo. Na aliweka habari kwenye mtandao wake wa Facebook kwamba Trump ameonyesha nia ya dhati ya kutaka shule zetu ziwe salama, aliandika. Azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limeongeza muda wa vikwazo kwa Sudani Kusini kwa siku 45 zaidi baada ya Marekani kuongoza juhudi za kupitishwa kwa azimio hilo kwenye Umoja wa Mataifa jana Alhamisi. Azimio limepitishwa kwa kura tisa ambao zilikuwa zinahitajika, na sita walijiweka kando katika upigaji kura katika baraza hilo lenye mataifa wanachama wapatao kumi na tano. Balozi wa Marekani Nikki Haley amesema Marekani imepoteza ustahamilivu wake na hali inaendelea haikubaliki. Muda umepita sana kwetu sote kutaka watu wa Sudani Kusini wawe na hali njema. Baraza la Usalama lilicheleweshwa uamuzi huo kwa siku 30 kwa marufuku ya kusafiri na kuzuia mali za viongozi sita wa Sudani Kusini wanaoshutumiwa kudumaza juhudi za amani. Akshaya Kumar, naibu mkurugenzi wa Umoja wa Mataifa kwenye Human Rights Watch, anasema, na ucheleweshaji huo huenda ukatafsiriwa kuwa ni tishio lisilo la nguvu, lakini anaamini kuwa ni onyo kwa makamanda wanaohusika na ukiukaji. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Kiongozi wa upinzani nchini Hispania, Pedro Sanchez, amechukua wadhifa wa waziri mkuu wa nchi hiyo baada ya waziri mkuu Mariano Rajoy kupoteza kiti hicho kufuatia kura ya kutokuwa na imani naye bungeni. Hii ni mara ya kwanza kwa kiongozi nchini humo kuondolewa madarakani kupitia kura ya bunge katika muda wa miongo minne. Sanchez amepata kura 180 dhidi ya 169 waliopinga uteuzi wake kuchukua nafasi ya waziri mkuu, huku mbunge mmoja hakupiga kura katika bunge lenye wabunge 350. Mfalme wa Hispania, Felipe wa Sita, anatakiwa kumwapisa Sanchez mwenye umri wa miaka 46, kabla ya wadhifa huo. Sanchez anakuwa waziri mkuu wa saba wa Hispania tangu nchi hiyo iliporejea kwenye utawala wa kidemokrasia mwishoni mwa mwaka 1970 baada ya utawala wa dikteta Francisco Franco. Rajoy ambaye amekuwa ofisini kwa muda wa miaka sita, ameondolewa madarakani baada ya mahakama kwa kuta na makosa ya ufisadi waliokuwa wanachama wa chama chake chenye mrengo wa kati Center Popular Right Party. Ufalme wa Swaziland utaendeleza uhusiano wa kidiplomasia na Taiwan, msemaji wa serikali amelieleza shirika la habari la Reuters hii leo Ijumaa, licha ya shinikizo la Wachina kwa taifa hilo la kusini mwa Afrika kuvunja uhusiano wake na Taiwan. Swaziland ilikuwa na uhusiano wa karibu na Taiwan kwa miongo kadhaa, na ni mshirika wa mwisho wa kiafrika aliyebaki baada ya juhudi za Beijing kukitenga kisiwa hicho chenye utawala ambacho kipo mashariki ya pwani ya China. Mwanadiplomasia wa juu katika serikali ya China mwezi uliopita aliishi Swaziland kufuatia mfano wa taifa la Afrika ya magharibi la Burkina Faso kwa kuvunja uhusiano wake na Taiwan, ambayo Beijing inasema ni jimbo la China. Hakuna mabadiliko kwa msimamo wetu kuhusu uhusiano na Taiwan. Yeyote anayesambaza uvumi kwamba tutaiacha Taiwan anaweza kuelezwa ni msambazaji wa habari za uongo, alisema msemaji wa serikali ya Swaziland, Paris Simelane. Marekani imeongeza mivutano ya kibiashara ya NAFTA kwa kuweka kodi ya asilimia ishirini na tano kwenye uingizaji wa bidhaa za chuma na kodi ya asilimia kumi kwa bidhaa za bati kutoka umoja wa Ulaya, Canada na Mexico kuanzia Ijumaa. Marekani pia ilizungumzia majadiliano ya viwango vya ukomo wa ukubwa wa kibiashara na nchi nyingine kama vile Korea Kusini, Argentina, Australia na Brazil badala ya kodi, waziri wa biashara Wilbur Ross aliwaambia waandishi wa habari jana kwa njia ya simu. Wizara ya Habari ya China ilitangaza Ijumaa kwamba nchi zote zilinde mfumo wao wa biashara walipoulizwa kuhusu uamuzi wa Marekani na jaji mkuu wa zamani wa Pakistan amechukua uongozi wa nchi yake kama waziri mkuu wa muda wakisubiri matokeo ya uchaguzi wa bunge wanatarajiwa kufanyika hapo ifikapo Julai 25. Mnasir al Mulk aliapishwa hii leo Ijumaa huko Islamabad, kutoka kwa Rais Manmun Hussein huku akashuhudiwa na uongozi wa kisiasa na kijeshi. Hii imekuja siku moja baada ya serikali iliyopita iliyokuwa matatani ya Muslim League Nawaz au PMLN ikiongozwa na, na Nawaz Sharif, chama kilichomaliza muda wake wa miaka mitano madarakani. Mabunge ya kitaifa na ya kijimbo yalifutwa. Kama nilivyodokeza hapo awali, tunajadili swala la tabia mbovu ya baadhi ya wa waalimu kuwanyanyasa kingono wanafunzi wao. Kitendo hicho kimetokea hivi karibuni huko Tanzania, lakini pia tabia kama hiyo inaripotiwa huko Kenya, ambapo ripoti iliyotolewa mwaka juzi na taasisi ya Umoja wa Mataifa kwa ajili ya sayansi na utamaduni inaeleza kwamba vitendo vya waalimu kuwanyanyasa kingono wanafunzi wao vimekithiri nchini Kenya. Mwaka jana waalimu zaidi ya ishirini walifukuzwa kazi na halmashauri ya kitaifa ya waalimu baada ya kukutikana na hatia ya kuwanyanyasa kingono wanafunzi hao. Na huko Burundi, ripoti za walimu kubebesha mimba wanafunzi wao zilitolewa. Kama wanavyosema Waswahili, tatizo linapohisibu jamii, kwanza kulizungumzia ni mwanzo wa jawabu. livetek Leo tuna wageni ambao watatusaidia kuchambua zaidi swala hili na kutizama kinachohitajika ili vitendo hivi viovu vikomeshwe kwa faida ya watoto, wazazi, jamii na elimu kwa ujumla na, tayari tunao baadhi ya wageni hapa kwenye laini ya simu. Mgeni wa kwanza ni mbunge Zainab Vulu kutoka huko Tanzania. Karibu mbunge Zainab. Asante sana Redio Sauti America, nashukuru sana kwa, kwa kunikaribisha kwenye kipindi chenu asante sana. Uh, asante sana kushiriki live talk. Na mgeni wa pili ni Sheikh Haruna Ngunduwiga ambaye ni mkurugenzi wa shule moja la sekondari ya Kiislamu huko Burundi. Sheikh Ngunduwiga, karibu kwenye kipindi cha live talk. Yeah, asante sana kwa mwaliko wenu mlionipa na asante sana shukuru. Yeah, na vilevile vile Samuel Kisitu ni mchambuzi wa masuala ya jamii kutoka huko Uganda. Tayari ameshaingia kwenye live talk tunamkaribisha Samuel Kisitu kutoka Uganda. Nashukuru sana, nipo hewani. Shukran, shukran, uh, kwa wageni wetu kuweza kujiunga nasi kwenye live talk. Sunday Shomari, moja kwa moja, una swali la kuuliza hapa. Mwanzo nam nimkaribishe mbunge Zainab Vulu kutoka kule nchini Tanzania. Hivi karibuni tumesikia shutuma ambazo zimetolewa kwenye bunge la nchi hiyo kuhusu mmoja mwalimu mmoja wa shule moja yuko ya St. Lawrence, e, kwa nyanyasa watoto wadogo e, wanne, hawa watoto wa shule. Sasa swala kama hili, mheshimiwa mbunge, mmelizungumza na kujadili bungeni kwa kirefu, lakini hebu tueleze tu, mpaka inafikia kitu kama hichi kinatokea mpaka kufikia hapo ilipofika. Je, hatuna sheria za kuwalinda hawa watoto, au sheria zilizopo pengine zipo lakini hazitoshi au hazifanyi kazi inavyotakiwa, au wazazi hawashiriki ifi ipatavyo? Nini hasa inapelekea tatizo hili linatokea? Na si Tanzania tu, kama alivyosema Patrick, hata huko Kenya. Karibu eh, mheshimiwa mbunge Zainab Vulu. Haya, inaonekana mheshimiwa mbunge Zainab Vulu labda tumempoteza kwenye laini ya simu hapo, turudi kwake mwalimu uliomtaja, e, haruna, Haruna Hunduwiga uh, naam, Sheikh Haruna Hunduwiga uh, uh, huko Tanzania kuna mwalimu ambaye anatuhumiwa kuwa aliwalahai aliwala wanafunzi na kutembea nao uh, kafanya kitendo cha ngono uh, sijui wewe kama vile mwalimu mkurugenzi wa shule mlezi, unaposikia jambo hili unahisi vipi, na labda haya yanatokea katika shule ambalo unaliongoza au yamekwisha tokea huko Burundi katika baadhi ya shule e. Kwa kweli nashukuru sana ndugu mtangazaji kwa swali lako. E, hali ambayo iliyopo leo katika malezi shuleni ni, ni hali kwa kweli uh, kusikitisha. Mualim, ya kusikitisha unaposikia mwalimu badala ya kusema ye atoe elimu yake na kusaidia mtoto, anaingia katika kwa kweli kujamiana na, na watoto ambao amepewa kulea ni hali ambayo kwa wakati huu imepatikana. Anyway, e, shuleni kwangu naiongoza miaka tisa hivi naona kwa kweli hali kama hiyo haijatokea, okay. Lakini naweza kusema kwamba hivi inakuwa ni upotevu wa nidhamu e, hali kwa kweli ambayo tunaishuhudia leo ni hali ya kusikitisha, na tunapokimbia njia za sheria sheria, kwa kweli naweza kusema kwamba haitoshi kusema mwalimu umemfukuza kazi, haijatosha Eh, kuna pia kuwekwa korokoroni kuwekwa korokoroni na labda kuweza kulipa juu mtoto ambaye ame- amefanyishwa maovu haya. Eh, kwa kweli anakuwa katika maisha yake yanamdhuru. Eh, na anapokuwa anatembea barabarani, yeye anajisikia kama kwa kweli kuna kitu fulani anaweza kuwa amekipoteza. Eh, hii hali imezidi ime, ime, ime kukithiri wakati huu lakini itabidi labda watu tuweze kuivalia njuga pangarikimpema mapema mapema, hatujaharibikiwa sana juu. Naposikia Tanzania, Kenya, wakati mwingine sisi tulikuwa tunasema labda ni hapa kwetu Burundi, napokuwa inashuhudiwa katika baadhi ya mashughuli, napokuwa labda ni nchi zote, naonyesha kwamba hii hali itabidi watu tusimame kidete tuweze kuishughulikia mapema. Naam, kabla ya kuchunguza hatua ambazo zinahitajika, Shehe Haruna Ngunduwika salia kwenye simu, naambiwa kwamba kuna mgeni ambayo tunamsubiri naye ni b bi boke kirigiti ambaye ni mwanaharakati anatetea haki za watoto na anaongoza shirika liitwalo tuwalinde watoto wetu tunakukaribisha kwenye live talk. nashukuru sana. asante sana. na vile vile pia tumkumbushe mpenzi msikilizaji kwamba anaweza akashiriki kupitia namba hii ya simu akiipiga ni namba ya kujumlisha moja, mbili sufuri mbili, sita moja tisa, tatu moja tano moja Nam biboke umesikia mada yetu ya leo. Uh, kitendo ambacho kimetokea huko Tanzania cha mwalimu kufanya uh, kitendo cha ngono na baadhi ya wanafunzi, lakini pia mambo kama hayo yanaripotiwa katika nchi zingine. Sijui wewe kama vile mtetezi wa haki za binadamu, jambo hili unalichukulia vipi? Ambayo likitokea unahisi vipi? na uh, kwa maelezo tu utuambie unavyolichukulia swala hili. Kwa kweli jambo kama hili linasikitisha sana. Ni jambo ambalo lipo na kama wenzangu alivyoongea hapo, ni kitu ambacho kinatokea duniani kote, na hata ndicho kilichofanya mimi na mume wangu ku, kujibeka katika hii shughuli. Haya mambo yanatokea majumbani kwetu, yanatokea mashuleni kama tulivyoona na yanatokea hata kwenye maeneo ya kazi. Ni kitu ambacho kinasikitisha sana, na mimi kuona haya mambo yaliyotokea juzi kwamba mwalimu amewaingilia watoto ni inazidi kuniambia kwamba sisi kama wazazi, sisi kama walezi, sisi kama wanafunzi, sisi kama jumuiya inabidi tuwe makini sana kweli, na tuyaongelee haya mambo, na hasa tuwasaidie watoto wetu na information ambazo zinaweza zikawasaidia kuwafanya wakawe wakaondokana na haya mambo. So really, ina, ina, inasumbua kichwa sana kama mzazi, nimeisoma ile habari, inasikitisha sana. Shukrani uh, sana. Ni wakumbushe wasikilizaji wetu kwamba Biboke Kirigiti yuko hapa Marekani. Uh, tunamwomba salie kwenye simu tukiendelea kumtafuta mbunge Zainab. Nirejee kwako Shehe Ngunduwiga, uh, wewe ni mkurugenzi wa shule e, wanaotuhumiwa hapa ni baadhi ya walimu. Je, mnapowaajiri waalimu nyie wakurugenzi wa shule mnachunguza kabisa faili ya mwalimu kujua tabia yake, kitu wanasema vile background, kwamba alikuwa na nidhamu, hajahusika katika vitendo kama hivyo, au mnawaajiri tu bila kutizama hizo uh, faili zao? E, mara nyingi katika kuajili walimu inategemea, inatokana na mambo mengi Eh, mara kwanza kama labda ni visomo ambavyo kuna wasomi wengi wapo hapo, unaweza kuchukua muda wa kutosha kusema kila mmoja umchunguze. Kuna visomo vingine kukuta walimu ni wachache, mara nyingi hata ukiingia uki katika ifani kusema unataka kuwachunguza sana, unaweza kukosa walimu. Kuna wakati mwingine unaweza kumwajiri mwalimu bila kuwa memchunguza sana, na kwa kutokana na vile unachelewa kwenye visomo vyako. Lakini unapokuwa kuna muda wa kutosha alafu ni walimu wako wengi katika nyanja hiyo, unaweza kuchukua muda wa kutosha kwa kuwachunguza, juu unakuwa kuna faili kabla ya kumwajiri mwalimu. Kuna pasho kwa mefikisha na kuonesha kwa kweli mwenendo wake kabla ilikuwa vipi, lakini pia unaweza kumwajiri mwalimu wakati wa mwanzo na kuonyesha kama kwa kweli, yeye mila zake mwenendo wake ni mzuri, lakini baada ya muda baada ya kuwa labda ni sasa na wanafunzi wake anaanza e, mambo yake mapya mapya a kulingana na watu wanaotembea nao, inaweza kuanzishwa upya, lakini wakati wa mwanzo ilipomwajili alikuwa kweli mtu mzuri e, mwenye mwenendo mzuri e, kwa, kwa, kwa wakati wa kujisi ukasema kama unaweza kuhakikisha mia kwa mia kwamba mwalimu namwajili kwa kweli mwenendo wake ni mzuri na utaendelea hivyo, inaweza kabadilika baadaye. Niende kwake Biboke Kirigiti. Biboke, tuna walaumu zaidi walimu, uh, lakini upande wa wazazi, we kama ambaye unafuatilia hasa mambo ya haki za watoto wa watoto wa kike hususan, upande wa wazazi, je, hatuna jukumu? Tunawapa malezi, mwelekeo watoto kabla ya kwenda shule, labda kuwapa tahadhari, mwenendo ambao wanaweza wakaufanya kabla ya, ya kushaushiwa na hawa walimu, hatuwajibiki? kweli ni kwamba hili jambo ni zito. Unajua hata kama, kama wazazi mara nyingi majumbani kwetu kukaa na kuongelea haya mambo ya ngono, mambo ya kuingiliwa kijinsia ni, ni topics ambazo ni zito kuziongelea na na ndio maana sasa ina, mimi na encourage wazazi wote popote walipo, walezi wote popote walipo ni muda wa kuweka haya mambo ambayo yanakuwa ni magumu, na kukaa na kuwa na haya mazungumzo magumu na watoto wetu ni step moja ambayo naamini itasaidia kuwawezesha watoto walio wengi kuto kuingia katika matatizo, au hata wale ambao wameshaingia tayari kwenye matatizo, basi wanaweza wakapata platform ya kuweza ku kujua hata nianze kumwambia mama niweze kumwambia baba ili waweze kumsaidia. Wakati mwingine pia kama wazazi, kwa sababu hatujui jinsi ya kufanya, hatujui tunaanza kuongea vipi na watoto wetu, na hilo tu. Kwa hiyo wakati mwingine tunakuja, tunakuwa wakali sana kwa watoto wetu kwamba hiki usifanye, kila usifanye, na mtoto anapokuwa ameshaingiliwa namna hiyo anakuwa na uoga wa kuweza kuja kuongea na, na mzazi wake. Kwa hiyo really mi kuweka lawama kwa walimu ambao wanakwenda nje ya mipaka yao kwa sababu walimu wamewekwa pale kwa ajili ya kuwasaidia watoto na sio kuwaingilia katika haya mambo na like, ya namna hii. Hilo lina lawama yake, hiyo haiwezi kumpita mwalimu anayefanya vitu kama hivyo, lakini kwa wazazi pia ndio tuna jukumu la ku, kuondoa uoga na kuwaweka watoto wetu karibu, na tutalijadili uh, tutalijadili utakapofikia awamu ya kutizama labda uh, suluhu kuhusu jambo hilo, na pengine ni mkaribishe mbunge kutoka nchini Tanzania Zainab Vulu. Bahati mbaya simu yake ilipotea hapa, lakini nashukuru umeweza kupatikana tena, tueleze tu Naji kwa ujumla. Asante sana e, haya mambo yametokea Tanzania, lakini kama tunavyojua tatizo si la Tanzania peke yake, kuna Kenya imetokea na nchi zingine nyingi tu lakini pengine kuna sheria zilizopo tayari zinafanya kazi sheria hizi sasa zina, zina, zina, zina tatizo lolote, au tatizo liko wapi, au nini ambacho kinaweza kufanyika kwa upande wa kusaidia haya mambo yasiweze kutokea zaidi? Kama ambavyo najua mmejadili kwa kirefu sana kwenye bunge la Tanzania, labda utueleze yale ambayo unaona yanaweza kufanyika katika swala kama hili, kwa nini yanatokea? Nashukuru sana ndugu mtangazaji, kwa kunishirikisha na swali lako pia na umetaka kujua kama sheria zipo, lakini kabla sijaelezea sheria ambazo Tanzania tunazo, ni kukumbushe jambo moja kwanza. Kuna tabia, mila, tamaduni na hulka na mwenendo wa binadamu. Kwa hiyo hata sheria zikiwepo kama hulka yako wewe umeumbwa mtu wa kuenda kinyume na taratibu na sheria, nalo hilo pia ni tatizo. Lakini kabla hatujaenda kwenye sheria, dini zetu sote zinatuelekeza kwamba huwezi ukafanya kitendo kinyume cha maadili ya dini yako inavyokuelekeza. Mathalani kwa hayo tunayoyazungumzia hapa, yawalowakuta watoto wetu, binti zetu, na wengine watoto wa kiume, pengine hatujajua, lakini ikifanyiwa utaratibu na upelelezi inaweza ikajulikana. Kwa hiyo hivyo vitu kwanza lazima tuvione na tu, tuviangalie, na mtu anatakiwa awe analitambua hilo lakini ukija kwenye huyo mtu ambaye ni mwalimu, tunazungumzia walimu. Mimi najua walimu, hapo nyuma tulikuwa tuna- wanaheshimika sana vijijini, walikuwa wanaheshimika sana mitaani, kwa sababu kazi ya walimu ni sehemu ya mlezi anayesaidiana na mama na baba au walezi. Unakuta watu wengine, watoto wengine hawana baba mama, wameshafariki kwa hiyo analelewa na bibi na shangazi na kadhalika. Kwa hiyo niseme hayo yata, yata, yata, yataweza kuifanya sheria ionekane inafanya kazi endapo tu kama watu watatii sheria, kama lugha inayotumika huku kwetu, kutii sheria bila shuruti. Kwa hiyo sisi, ukija kwa upande wa sheria Tanzania, tuna sheria ya watoto imerekebishwa mwaka elfu mbili na tisa lakini hata hivyo kuna mkataba wa sheria kuna mkataba wa sheria na haki za mtoto wa kimataifa ambao huo nao ulikuwa uli, uli, uli, uli umefanyika mwaka elfu moja mia nane themanini e, na tisa e, alafu kuna sheria ya, ya, ya, ya makosa ya kujamiana ambayo ilipitishwa mwaka elfu moja mia tisa tisini na nane kwa hiyo sasa hivi vyote vinamlinda mtoto na hivi vyote vinampa nafasi ya mtoto aweze kuheshimika na aweze kulindwa. Lakini hapo hapo kuna na sheria ya ndoa ya mwaka sabini na moja. Sheria hii inayo ya ndoa inamlinda mtoto, japokuwa na yenyewe sasa inakinzana na sheria ya makosa ya kujamiana, ambayo kuna mahali inasema mtu mzima au mtoto ni miaka kumi na nane, lakini kwenye kule ya, ya, ya sheria ya, ya ndoa miaka kumi na tano anaweza akaolewa kwa ridhaa. Shukran, shukran mbunge, mbunge Zena. Uh, samani kidogo, kuna mgeni ambaye amesubiri muda mrefu kwenye namba ya simu uh, anaitwa Sa Samuel Ki Samuel Kisitu kutoka huko Uganda. Samuel Kisitu, karibu kwenye live talk. Samuel Kisitu unatusikia? Naona tuna matatizo ya kwa tuna matatizo ya kuwasiliana na Samuel Kisitu kutoka huko Uganda. Uko turejee kwake, a Harun Nundwiga, Harun Nundwiga, kuna tuhuma hasa, mfano kama huko Tanzania tumesikia kwamba kulikotokea hicho kitendo uh, mhusika au mkurugenzi wa shule kuna wa, baadhi ya wakurugenzi wa shule wamefichaficha ili haya mambo yasiwezi ya, ya kuzungumziwa hadharani au yasifiki kwenye vyomba ambavyo vinaweza vikashughulikia swala hili. Je, muoni kwamba nyiye wakurugenzi mnapoona vitendo kama hivi vinatokea kwenye mashule yenu, nyiye pia mnachangia kwa kuweza kufanya hili swali au tatizo hili liweze ku, uh, kujitokeza na kuendelea. Kwa kweli kama viongozi tuna kazi sio kwa ndogo. Wakati wa vikao vyetu na walimu e, ni majukumu yetu kuwa tunawahamasisha, wajue kwamba mtoto ni kumheshimu kama mtoto wako ule, mzazi ule binafsi, lakini pia tunapokuwa tunahamasisha walimu wetu kwa kuheshimu watoto ili na wao waheshimike, ni kutoa mafunzo pia upande wa wazazi waweze kuwapa e, nasaha ya kutosha watoto wao. Juu haiwezekani au haieleweki kusema mwalimu amekwenda kujamiana na, na, na mtoto anayemlea e, wakati mtoto nyumbani kwake ameweza kupata mafunzo ya kutosha bila atavyomeheshima atavyomeogopa mwalimu wake. Kwa kweli, hizo pande zote mbili itabidi zihusishwe Shuleni tutapokuwa tumejitahidi sisi kama nyumbani wa kufanya wanachotakiwa wana wana kukifanya, tutafeli kwa vyovyote vile. Halafu vitu vingine ni vile watoto tunajua, siku hizi mwalimu kusema ende kujami na mtoto anamlea, eh, kuna vishawishi anavyokuwa anamwonyesha na, anavyompa kuna, kuna pesa kuna vitu vinginevyo eh, ni kiasi. Kama wazazi sisi tunapokuwa ni walimu pia mpea ni wazazi. Tuweze kuambia watoto wasikilizane na mambo ya dunia, vishawisimizingi sana katika, katika ulimwengu wa leo, waweze kwa kweli kusema kidogo ambacho wako nacho eh, kiweze kuwafaa na wajue kama maisha ya baadaye ni wao kuweza, kuweza kuyaandaa. Lakini katika vikao vyetu, eh, kwa kweli inatulazima kuwa tunawafikishia walimu wajue kwa kweli umuhimu wa mwalimu na kazi anayoomba kuifanya. Ajue kama ni mzazi, unapokuwa unajamiana na mtoto ambaye unamlea ni kama vile unajamiana na mtoto ulemzawe peke yako. Tunakushukuru sana mkurugenzi Haruna Nkunduiga huko Burundi. Basi moja kwa moja kipindi Live Talk, muda umebaki mchache hapa kabla ya kumaliza, lakini tutakuwa na sehemu ya pili. Tuwakumbushe wasikilizaji kwamba maendeleo ya matangazo haya yanakujia moja kwa moja kwenye mtandao wetu www voaswahili.com. Tutaendelea na sehemu ya pili ya mazungumzo haya, lakini mbunge Zainabu ulikuwa unamalizia hapa kuhusu swala hili la sheria, zinafahamika zipo, lakini kinachowasaidia au kinachofanya haya yaendelee wakati sheria zipo pia umekitaja pengine kwa kiasi fulani, lakini nini ambacho mnajaribu kuweka hapa kuondoa tatizo kama hili? Kwanza tulichojaribu ili kuondoa hili tatizo, ndugu mtangazaji, ni kwamba hii sheria ina, ina adhabu zake, lakini inaelekea hata hizo adhabu watu wengine hawaziwezi, yaani hawaziogopi, wanaona wao ni sawa tu. Kwa hiyo ndio maana unakuta haya matukio yanazidi kutokea, lakini cha kushangaza ndugu mtangazaji hao wanaofanya hayo mambo ni watu wazima, walipaswa wende kwa watu wazima wenzao, lakini wao wanakwenda kuwaharibu watoto wadogo ambao wao wamepewa dhamana kwa kushirikiana na wazazi wao ya kuwalea na kuwasomesha. Kwa hiyo hilo ambalo, uh, shukrani, shukrani, shukrani, mbunge, mbunge, ni tatizo. Shukrani, shukrani. Tunaomba, tunaomba msalie kwenye eh, awamu ya kwanza ya Live Talk tunaimalizia hapa, lakini tunaendelea katika awamu ya pili, tunaomba msalie kwenye kwenye line ya simu. ni kipindi Live Talk ambacho kinaendelea kuwafikia kutoka moja kwa moja idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Marekani, Washington DC. Na kama mlivyosikia hapo mwanzo, na hivi tunaendelea, ni mada ya leo ni kuhusu tabia mbovu ya waalimu kuweza kuwanyanyasa kingono watoto wa shule, hasa watoto wa shule za msingi na sekondari, tukitizama zaidi kuhusu tukio la hivi karibuni huko Tanzania lakini live talk kwenye awamu ya pili mnaweza pia kuifuata kwenye ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili. Vilevile vile mnaweza kuchangia, wasikilizaji, kama nilivyosema hapo, mnaweza kupiga namba ya simu namba e, alama ya kujumuisha moja mbili sufuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja, naam, tunaendelea na live talk e, niende kwake bi Bikome Kirigiti. Bikome Kirigiti, uh, kuna, kuna picha ambazo ziliweza kusambazwa japokuwa jambo hili mimi siliungi mkono, linaonesha wale watoto wanawake, walikuwa na ule mwalimu wao akipiga picha kama vile wanafanya pose, lakini ukitizama wale watoto wanawake wanavyopiga picha vile, utafikiri ni kama vile walikuwa hawana wasiwasi, ndio pale tunarejelea pale, hivi kweli. Mfano, mfano upande wa wazazi kuwaacha watoto wanakuwa labda wanatumia hizi simu ma WhatsApp na hizi smartphone eh, wanapozitumia vibaya, huoni kwamba, na vilevile vile ule wajibu wa, wa wazazi hapa tunaweza tukazungumzia kwamba wamefeli na wao wow. Uh, asante. Jina ni Boke Kiwigiti. Uh, samahani samahani, nam ni Boke nam samahani, mm. Yeah. Hamna shida kabisa mm. Uh, nimeona picha ndio zimezunguka kwenye mitandao na watu wanapiga picha, nadhani kwa sehemu ambayo tulipo, kwa karne ambayo tulipo, watu kupiga picha na mwalimu wao na marafiki zao haionekani kwamba ni kitu cha ajabu sana na ambacho cha kuingilia hata ili tusitoke kwenye nje kwamba unajua watu wamepiga picha. Picha zile ambazo mimi nimeziona, sijui labda unaongelea wewe, nimeona watu wako wasichana wa, mabinti wako na mwalimu wao wamepiga picha, wengine wamepiga selfi, ndio nalizungumzia hiyo e. uh -huh. mi mi kwa kuziangalia, unaweza kaona ni watu wamepiga picha na mwalimu wao, na hata katika zile picha kuna moja, labda unaweza kaona kuna mwanafunzi mmoja amemwegemea sana mwalimu wake inawezekana ni wana urafiki zaidi. Unajua, ni vitu ambavyo ni, ni vya kuangalia ndani zaidi na kuchimba kwamba kuna kitu gani, lakini katika jamii yetu siku hizi vitu kama hivyo ni vinaweza vikawa vinaonekana kama kawaida. Hasa sasa ambacho cha muhimu kama wazazi ni ku bado tunarudi kwenye ma, mazungumzo na watoto wetu kwamba sasa ndio ama kuruhusu kwamba mtoto mwalimu wa kiume peke yake anakwenda na watoto kwenye trip ya namna hiyo hai, hai make sense. Najua tunakuwa na sehemu ambao tunajua kwamba kunakuwa na matrons ambao wanakaa wanaangalia wa, na watoto wa kike. Sasa ukiangalia kwamba jukumu kama wazazi, bado tunazidi tuweze kuendelea kuongea na walimu kuongea na watoto wetu, hasa kwa sababu wakati mwingine watu wengine wanaweza wakafail waka, waka kwa watoto kama hapa, ambapo mwalimu aliyepewa dhamana ameshindwa kufanya kile ambacho alichokuwa anapaswa kufanya na kuwajali na kuwa na kuwaprotect watoto. Sasa yeye ndo amekuja anaanza kuleta hayo mambo, so thats where I will stay kwamba hasa ni kuangalia watoto wetu mapicha ambayo kama yanakuja watu wanapiga picha ambazo za utupu zafanya nini? Hilo ni jukumu la wazazi kuongea pia na watoto, kuambia kwamba, kwa sababu mapicha kama haya yanaendelea kukaa kwenye mitandao siku zote, haziondoki siku zote. Kama unavyosema ni kweli kabisa, lakini yes. Mi sikuona picha za utupu, niliona picha ambazo watu wamekaa wamefurahia, wanapiga picha. Sawa kabisa, nakushukuru sana Boke, labda nimkaribishe hapa tena mheshimiwa mbunge Zainab Vulu. Mmezungumzia e, swala hili, na nakumbuka unafahamu kwa kiasi na kwa kina kirefu kwenye bunge la Tanzania hasa kunapokuja swala la kuwalinda watoto. Kama ulivyosema, sheria zipo kweli, watu wakifanya makosa mm -hmm, wanahukumiwa wanakwenda jela, wanafanyiwa vitu tofauti kwa sababu wamefanya makosa mm -hmm, sheria zipo pale lakini sasa mm -hmm, kile kitu ambacho pengine kinafanyika umezungumza baadhi, na pengine ambavyo mnataka kuona serikali inafanya zaidi kuhusu mm, kuwalinda hawa watoto. Maana kila mzazi sasa anakaa anajiuliza, mwanangu yuko shule, nimeacha dhamana kwa walimu ya kumlinda. Leo ndo naona picha hizi, kimona picha zingine kwenye mitandao zikienda za video, acha hizi za picha za kupiga watoto wanacheza. Lakini ukiangalia jinsi wanavyocheza watoto wa kike unashangaa, hivi ndivyo watoto wanavyotakiwa kucheza mbele ya walimu wao kweli? Hebu tusaidie kwa swala hilo. Hmm. Ndugu mtangazaji, asante. Nilisema mwanzo sheria zipo, lakini sheria nazo watu wengine wanazi, wanazipinda wanazivunja kutokana na hurka. Unajua kitu hurka ni kitu kibaya sana, kisha kuwa wewe umezaliwa na hurka ya kuwa mwizi utaiba tu, hata ukifanywaje wewe utaiba tu. Sasa hiyo unalolisema, kwa kweli, ni jambo la kusikitisha. Nikirudi kwenye swali lako ni jambo la kusikitisha kama ulivyosema na wenzangu walivyochangia kuona picha zilizopigwa. Sisi ndani ya bunge tumelizungumza hilo, na kwa kuwa sheria zipo kama ulisikia mchango wangu juzi jana, uh, katika bunge nikitaka kupata kauli ya serikali juu ya hilo. Nadhani na, na wao serikali wanalifanyia kazi ili kupata uthibitisho kwamba je, yule mwalimu ni kweli amehusika, na kwa sababu ushahidi upo wanatafuta vipengele vya sheria ambavyo vitampeleka vita yule mtu kujua makosa yake ni yakoji. Tayari ashaonekana , lakini bado jukumu linarudi kwetu sisi wazazi. Siwezi kusema wazazi, mimi na wewe tukajitoa, sote sisi ni wazazi, kwamba tunapaswa kuangalia mienendo ya watoto wetu. Unapoletewa barua mwanao ameambiwa shuleni achangie kwanza, safari zinaanza kwenye michango kuna sijui field, kuna sijui study tua, sijui kuna vitu gani. Vitu vingi lazima upate maelezo, hawa watoto wanakwenda wapi, watakaa wapi, wanafatana na nani? Sasa utakapoona kwenye hiyo safari wanakwenda na mwalimu wa kiume, lazima utahoji. Yule mtoto wa kike ana mambo ya kike, huenda akamtokea na kwa kwa, kwa umri wa shule ile wengine wanakuwa pengine hata hawajabalere sasa wakifatana na mwalimu wa kiume na wenyewe wadogo likitokea msichana mt, mt, amebarelere anafanywa nini na, na, na, na ile mwalimu wa kiume lakini mwishowe hao walimu nao kama hawana hawana kwamba ule mguso wa kuona mtoto wa mwenzio na wewe ni wakwako hata kama hujaoa, hata kama hujazaa, lakini chukulia tu methali inayosema mtoto wa mwenzio ni wa kwako wewe. Tayari ushamzidi yule, basi wewe ni mkubwa, unatakiwa wewe uwe kiongozi wa kumsimamia na kumpa maadili mazuri. Kwa hiyo hapo jukumu bado linarudi kwetu wazazi, tuwe karibu na watoto wetu, tuangalie huko nyuma tulikotoka, watoto walikuwa wana wanaishi vipi na wazazi wao, ushiriki wa mama, bibi, shangazi, dada jirani unahitajika, uwepo, lakini bado elimu inatakiwa itolewe kwa mtoto, kwamba wewe mtu usiye mjua cheza naye, lakini mwisho hapa, huku kwengine usifike. Shukran, shukran. ikiwa anataka Shuk <laughs> shukran, mbunge mbunge sana. Ni kweli jukumu sio kwa waalimu tu, sio kwa wakurugenzi wa shule na wazazi vilevile vile. lakini vilevile vile pia, wasikilizaji wetu wameweza kushiriki kwenye live talk na kwenye laini ya simu, tunaye Kahiri Matembera kutoka huko DRC. Haya, msikilizaji naitwa kwa jina la Kairi Matembela, naitwa kutokea Kalemie DRC. Ah, kwenye mada ya leo naona walimu wanaowazalilisha wanafunzi kingono shetu wachukuliwe sheria za hatua za kisheria, ila haitoshi, viongozi vya zi masomo nao pia wanapaswa kufanya mitihani ya uchunguzi ambao tunaita huko kwetu examen de control kwa kuchunguza vizuri kama alama zenye mtoto amepata kupandisha daraja kweli, so zinalingana na akili yake. Maoni so yangu kwa mada ya leo. Unaposema kwamba zifanyike ufanyike uchunguzi wa kwamba waangalie kama alama za mwanafunzi zinalingana na akili zake za masomo, unamaanisha ni, ni kwamba kuna wanafunzi wanapewa a, kuna wanafunzi ambao wanapewa alama na walimu hii na hawana akili na upande wako, hicho ndio kinasababisha uh, mwalimu na mwanafunzi kuanza kuingia katika kitendo hicho ndiyo ma, zaidi sana ni hiyo sababu ya kukosa kontroli ya viongozi vya shule. Harun Hunduwiga, umemsikia msikilizaji huyu kutoka Kalemi huko DRC anasema Mbibu tana. Mbibu tana. anasema waalimu au wanaomba wakurugenzi wa shule muwe mnafanya ile wanasema kontrol, uchunguzi zaidi kuhusu Uh, nidhamu au namna wanafunzi wanavyopasi kwenye mitihani. Sababu kuna walimu au wanafunzi wanapewa alama japokuwa hawawezi kupata alama hizo, walikuwa hawawezi kufuzu mtihani, lakini ndio mwanzo wa kuweza kuka, eh, kukaribiana na walimu wao kuanza kuzungumzia jambo hili. Kwa kweli nashukuru ndugu mtangazaji kwa sababu na ambaye ameshiriki kutoa maoni yake upande mwingine, ivyokuwa nimesema mwalimu, unaweza kumfuatilia. Kwanza tujue kwamba malezi ya msingi yanatolewa nyumbani na wazazi wa, wa damu malezi ya msingi mtoto kusema aweze kuharakia kutafuta alama bila kuwa amefanya am, am, kazi aliyokuwa omba kufanya ni bila saa nyumbani, labda anaweza kuwa anamuunga mkono, anataka tu apasi, sio kwa ameweza juu, kuna kuweza na, na kupasi au kupandishwa kupandishwa, kupandishwa, kupandishwa, kupandishwa, na, na, na, na, na, mtoto <coughs> atakapokuwa amepewa malezi ya, ya msingi ya kutosha, hata rahisi kusema aende kutafuta alama kutoka kwa mwalimu. Na pia mwalimu ambaye anajiheshimu ana utu wake hataweza kumpa mtoto alama ambazo hakuzitumikia. E, vile nilivyokuwa nimesema mwanzo, tunapokuwa tunaendesha vikao vingi, walimu tunawahamasisha kwenye hilo kwa kweli mwalimu mwenyewe kona utu na kwanza, kama vile huyu dada yangu mbunge kutoka Tanzania ametoka kuzungumzia wanaume wanapokuwa wmebale, kwa kweli wawezi kuharakia kuoa, wasije kuoa labda wanatamani wake za wengine au watoto wamepewa kwalea, waharakie kuoa. Kwa kweli hili ni e, kama vile vimezungumza baadhi ya madini, anasema hivyo, lakini nasema laki mwalimu kama kwa kweli amemasilishwa vya kutosha, ana utu wake na jiheshimu hawezi kutoa alama kumpa mtoto ambaye kutumikia na mtoto amekuwa amepata elimu, mafunzo ya msingi, malezi ya msingi ya kutosha hata kimbia kusema nimekwenda kutafuta alama kwa mwalimu. Alafu pia kitu kingine o, kama wakaguzi wa kwanza ni wanafunzi wenyewe, mbali kusema eti kama kiongozi wa shule unaweza kumfuatilia mwalimu, wakati unapokuwa karibu anakuonyesha sura nzuri, na ukitoka kidogo anarudia katika mambo yake ya aliyoyazoea. Lakini wanafunzi wao shuleni wanajuana wao kwa wao, na pia ndo labda wafuatiliaji wa eh, wakaguzi wa, wa, wa, wa, wakubwa sana shuleni. Watoto wakikuambia mambo yako hivi, jua kwamba kwa kweli ni hivyo. Wewe kama kiongozi unakuja mara moja mara mbili kwa wiki au kwa mwezi, kuna mambo mengi labda atapitika usiyajue, lakini unakuja kufahamishwa na wahusika moja kwa moja. Biboke Kirigiti, swala hili la wanafunzi wa kike hasa kupewa, uh, alama katika mitiwa, mitihani japokuwa hawa hawa hawakuweza kupasi mitihani, na hili linatokea, umeshalisikia? Kwa bahati nzuri na mimi nimesoma Tanzania, mm -hmm. <laughs> kuanzia la kwanza mpaka chuo kikuu, na katika kusoma kwangu namshukuru Mungu sikukutana na hali ya namna hiyo mimi kama Boke, lakini kwa kipindi ambacho nimekwe, nilikuwa chuo kikuu nilipata fununu kujua kwamba kuna walimu pia wana sio tu hapa wanafunzi alama za ili, ambao hawastahili lakini hata wale ambao wanastahili, kwa sababu walimu tayari wanakuwa na na tabia zao au na na bidhaya zao mbaya kwa, kwa, kwa wanafunzi wana wanawatengenezea mbinu kwamba wame- wanafeli, ili nini? Ili kutengeneza ule ukaribu. Sababu nasema hii ni kwamba kama mheshimiwa alivyoongea hapo, hurka ni hurka ukikuta mwa, mwalimu hajasimama katika nafasi yake kama mwalimu, anahurka na kutaka kuharibu wanafunzi, atafanya lolote lile analotaka. Kwa hiyo kuna uwezo wa kuwafelisha ambao wanaweza ili kuwaita karibu, kuwataka wafanye tuisheni na kutengeneza tu mazingira ya kufanya mtoto aone kwamba anahitaji msaada wake na pia kuna uwezo wakati mwingine wanaofanya hayo mambo, kwamba huyu mtu astahili, lakini anafanya kama anampa hongo vile, kwamba unajua, ukifanyia hivi na mimi, anamrubuni. Ni njia ambazo uh, tunaita watu ambao wanataka kuharibu watoto wanatumia kuwarubuni watoto, na kama walivyosema wengine, wanapewa vitu vidogo, wanapewa ni hela, wanapewa nini, ni njia tu zinazotumika, lakini bado tabia hiyo mbaya ni ya kuwa condemned na ni kitu ambacho ni cha cha kukemea kabisa. Na kama walimu, natamani na, na kwamba kuwe kuna bodi yani, najua um, kuna mzungumzaji mwingine amesema kwamba kuwafukuza shule kuwafukuza kazi haitoshi. Ni kweli haitoshi, kwa sababu wanaweza wakaondoka hapo wakaenda kuendelea kufanya kazi sehemu nyingine. Cha muhimu pia ni kwamba mtu akijua kwamba kwa kufanya hivi unapata consequence ambayo itakukaa na wewe maishani mwako mote, tabia mbaya, naamini zitapungua. Shukrani Biboke Kirigiti. E, kuna msikilizaji mwingine ambaye naye ameweza kutoa mchango wake ni Sayenda Mabula kutoka huko Tanzania. Asante sana, naitwa Sayenda Mabula Magesha, napatikana hapa Mwakitodo namba sita, mkoani Shinyanga nchini Tanzania. E, kuhusu hiyo mada kuhusu ukatili wa kijinsia kwa wanafunzi, huwa unajitokeza sana mara kwa mara baadhi ya sehemu hizi. E, unaweza ukakuta mwanafunzi e, sehemu zingine naweza labda akatishiwa aka jambo fulani na mwalimu wake kwamba asipokubaliana asipo, naye moja kwa moja hapo e, labda anaweza akapata labda matatizo mbalimbali kutoka kwa mwalimu wake. E, tumeshuhudia sehemu mbalimbali, hivi vitendo vilikuwa vinatendeka katika maeneo mbalimbali hapa nchini ba, wana, wakati mungina, na wakati mwingine mwanafunzi naye kwa asilimia wa kubwa wanafunzi huwa wanakuaga ni waoga, kwa hiyo lazima eh, ataku, atakubaliana na mwalimu wake, kwa hiyo inaweza kajikuta mwalimu huyo amemtokezea malengo yake huyo mwanafunzi wa kike labda kwa kwa kubegeshwa mimba na, anapotezewa, anakatishwa ndoto zake za kimaisha ya baadaye. Na unaona haja hili jambo hili likomeshwe, kufanyike nini? Amina tafanya tu wa wa yani, saasibu, zile sheria ambazo wameziweka waongeze, yani hii sheria ambao walizomesa sasa hivi naona kama vile hawazizingatii. Kwa hiyo mi ipo naomba naombat Sheria au adhabu uiongezwe ili tatizo hili lisije kajirudia na kujirudia mara kwa mara Haya, asante sana Sayenda Mabula kutoka kule nchini Tanzania. Nafikiri tumemsikia wote Sayenda. Anaona kwamba hizi sheria zilizopo hazitoshi ndio maana haya matukio yanazidi kuongezeka kwa sababu kama ulivyosema hapo Tanzania imetokea hilo lakini pia Mombasa kumeripotiwa mzazi ambaye ni mtu mzima amekuwa akimlipa mzazi mwenzake shilingi elfu ishirini ili aendelee kumnyanyasa mtoto wake na yule mzazi mwingine asiseme chochote. Sasa sheria je, zinatosha? Hazitoshi? Kwa hiyo naomba nikupe nafasi tena e, mheshimiwa Zainab Vulu kule Tanzania. Saenda anaona kwamba pamoja na kwamba sheria zipo lakini hazitoshi, kufanyike zaidi labda ni adhabu au ni nini? unaweza wakatuchangia kwenye hilo kwa sababu inafika mpaka kama hivyo, wazazi nao wananyamaza, baadhi ya wazazi. Asante ndugu mtangazaji. Nianze na huyo huyo mtani wangu Mabula. mm -hmm. Ni kwamba kwanza hapo m, e, mtu anapo, anapotoa kitu iwe pesa iwe nguo iwe chochote, ili apatiwe kitu e, bila ridhaa, ile inakuwa ni hongo, rushwa. Sasa hiyo inakuwa rushwa ya ngono au hongo la ngono inaumiza sana kwa sababu mfano umechukulia huyo mama wa Mombasa na huyo bwana anatoa shilingi ishirini, ishirini ni nini katika utu wa mtu? Ni kitu kidogo sana, lakini utu umetoka. Ndo tunarudi pale pale kwenye hurka kwamba yeye huyo mwanamke hamtoshi, basi mpaka mchukue mwanawe huyo mama. Hilo ni jambo la kusikitisha sana. Kwa hiyo hapo kinachotakiwa kwamba hizo sheria zichukuliwe, wanaokutwa na hayo makosa wasicheleweshwe. Kama mpaka wewe wa Marekani umesikia mtu wa Mombasa kafanya hilo kosa, na mpaka leo kama hajachukuliwa hatua, hilo nalo ni tatizo lingine. Vyombo vya sheria vinatakiwa vikishathibitisha tu wachukue sheria mkondo wake hapo hapo, mtu hahukumiwe. Sawa kabisa. Na kushukuru sana. Sana, shukuru sana, mbunge, eh, Sunday. Vile vile kuna wasikilizaji ambao waweza kutoa eh, michango yao kwenye Facebook. Wengi sana wamepiga michango yao sijui umeweza kusoma baadhi ya michango ya wasikilizaji? Naam, bila shaka kabisa, wako wengi kwelikweli, lakini anze naye hapa eh. Huyu ni John James Claudius anasema, kwa kweli inaumiza sana, maana walimu huwaongezea alama wanafunzi hasa wakike ili wawanyanyase kingono. Wanafunzi akisikia kwamba ataongezewa alama, basi anafurahi, anaona kwamba hii ni sawa, ili walimu nao wafikie huko. Kwa hiyo wazazi tumapo madaraka walimu ya kuwatunza watoto wetu shuleni, je, hili litakuwaje? Naye Ruben Matimbwi anasema walimu hao wanaotenda matendo hayo ya hovyo, hatua za kisheria zichukuliwe. Kalunda Jean Didu, nafikiri nimeipatia jina Jean de Dieu vizuri <laughs> <laughs> <laughs> <ya, kipala>, <laughs> zaidi Patrick. Anasema hata <laughs> wanafunzi nao wanawanyanyasa walimu. Sasa wananyasa vipi? Anasema hasa zaidi kwa mavazi yao mabovu. Utajikuta wadada wanaenda shule kama vile mtu anakwenda disco au anakwenda sehemu gani, wamevaa vipodozi, nguo fupi na vitu kama hivyo. Kwa hiyo walimu nao wanawekwa matatizoni. Tukikalia tukuwa turudie na wageni wetu hili jambo ambalo wamegusia Jean Dodi anasema kuna wanafunzi wanakwenda na vipodozi, anakwenda na vipodozi kwenye shule na hii inafanya ule mwalimu anavutiwa. Haya, moja kwa moja nanipeleka kwa Shehe Haruna Hunduwig. Shehe Haruna Hunduwig, eh, umemsikia huyu uh, Jean Dodi wa huko DRC anasema vilevile vile wanafunzi na wao wanachangia kusema vitendo kama hivi vya uh, kutenda ngono na waalimu wao viweze kutokea sababu ya mavazi na kuja na vipodozi kwenye shule. Hili unalizungumzia nini? Naam, asante sana ndugu mtangazaji. Kwa kweli naweza kusema kwamba kwa hapa kwa kwetu Burundi, baada ya kuwa tumeona kwa, kwa kweli hilo jamo ni kweli. E, kuna tume ya wizara e, ya elimu iliyowekwa na e, kwa wez na mimi wenyewe imeshirikishwa katika tume hilo, tuliweza kulikalia na kuandaa sheria mpya kuhusu masomo tumelazimisha tumeomba watoto wasichana wavae nguo ambayo inakuwa mpaka chini ya magoti, ili labda upande mwingine ambao wanakuwa wanavaa nguo fupi wasiwezi kuwa wanawashaisha walimu wao, pia na mambo ya kutengeneza sijui nywele, vitu vingine hivyo vyote vimepigwa marufuku kwanzia umwaka wa shule hapa chini kwetu Burundi. sha thibitika kwamba kuna walimu wengine wakati mwingine ukisema umefanya maovu wanasema hapana, na mimi nimevutiwa na, na mtoto fulani ukiona vile me, amevaa bila amependeza, mambo kama hayo. Kwa kweli tunamshukuru waziri wa elimu hapa nchini kwetu Burundi, sheria ya shule ambayo inafaswa kwa, kwa wakati huu, hizo vitu vyote vimepigwa marufuku mpaka kufikia kusema hiyo kufuga nywele, wasichana wanafunzi hawaruhusiwe kufuga nywele mpaka pale tapokuwa imemaliza sekondari skul. Kwa, kwa, kwa kweli hilo swala mbao walimeivalia nduga kutokana na kuwa mambo watu wengi walikuwa wanatoa hoja kuwa kwamba watoto ndio wanakuwa wanavutia wakati mwingine walimu. Hilo ni kweli aliyosema, na ningeomba nchi zingine pia ziweze labda kulishughulikia, wasiachie tu kila mtoto avaa inavyotaka au ajipodoa inavyotaka kujipodoa, kutengeneza nywele, kuvaa nguo fupi. Kwa hapa kwetu imepigwa marufuku kupitia hiyo sheria ya wizara ya, ya, ya, ya, ya elimu. Naam, Boke Kirigiti, umesikia uh, huko Burundi anasema. Uh, wizara ya elimu imechukua baadhi ya hatua kuwakataza watoto wa shule kwenda shule wamevaa sijui nguo fupi, wasiwezi kwenda wamefuga nywele na nini. Hili linaweza likasaidia kwa kweli. Um, mimi bado narudi kwamba kwenye hurka <laughs> kwa sababu ndio vinaweza vikafanyika. Watu bado, mila na tamaduni zetu zifuatwe, tunavaa nguo za heshima, tunajiweka sawa, watoto wetu wanajiweka sawa vizuri ambavyo unajua wanakuwa presentable. Lakini na, nataka kuamini kwamba pia tumeshasikia kwamba kuna watoto wa miaka miwili wameingiliwa, kuna watoto wa miaka mitatu wameingiliwa, watoto wa miaka yaani watoto ambao haya mambo tunayoyaongea hawana. Kwa hiyo mimi nikifikiria kwamba ndio haya mambo tunasema ndio watoto wanamvutia kama baba unajua, unapomtazama mwanao, najua pia haya mambo wa baba wanawafanyia watoto wao, au wa mama wanawafanyia watoto wao unamwangalia mtoto wako kwa kumtamani, tayari tumekose, tumekosea. Yani ukifika hapo kwao, hata mwalimu unapoanza kumwangalia mtoto wa kike ukasema amekuvutia eti, amekutamanisha, wewe ambaye ni mkubwa unayepaswa kumlinda huyu, naona tayari kuna kitu hapo tumechemsha. Kwa hiyo ndio tunaweza tukafanya tukabadilisha haya mazingira, tukavaa tuka, tusitengeneze nywele tu, wasifanye nini? Ndio mtoto wa primary, nadhani makeup na nini hivyo vitu havihitajiki. Sisapoti um, si kwamba hayo mambo inabidi wafanye watu wavae nguo fupi, lakini nataka kusema kwamba bado kuna kitu kingine ambacho ni ki, kiko deeper zaidi inabidi tukiangalie, tukifunika funika tu juu ndio watu wamevaa vaa hivi, lakini inakuwaje? Watoto wadogo wenyewe ambao hawajavaa nguo fupi, hawajapaka makeup, bado wanaingiliwa. Kuna tatizo. Asante sana Boke Kirigiti, kweli. <laughs> Kuna tatizo kama ulivyozungumza, kwa sababu kuna mfano mwingine hapa, kule kule maeneo ya Kenya eh, wanasema mtu mwenye umri wa miaka arobaini na tano, tena huyu mtu ni HIV, HIV. ana ugonjwa, ana, ana vijidudu vya HIV alimwingilia mtoto wa miaka mitatu sasa kweli unaweza ukazungumzia swala hapa la kuvutiwa ni lipi? mtoto wa miaka mitatu, hata hawa waliozungumza nchini Tanzania ni watoto darasa la saba, hawazidi miaka kumi na nne ni wadogo sana. Sasa tatizo ambalo umelitaja kweli, kuna tatizo ndani zaidi. anasema hili ni dipa. Ehe, kuna shida, kuna ambayo shida. Naam, sasa labda tuangalie tu uchangia hapa, naona muda nao unakimbia, lakini nipe nafasi mbunge e, eh, Zanavulu, changia hapa nini hasa hii shida ya ndani iliyoko? Na hii shida hii ya ndani inatolewa vipi na inazuiwa vipi? Na nini ambacho kinafanyika hapa, kuna kingine zaidi? Kwanza ndugu mtangazaji, nianzie hapo ulipo wauliza wenzangu swala la mavazi na vipodozi na hamu ya kuchangia, na mimi kidogo, kama utaniruhusu. Bila shaka endelea. Asante ah, sana eh, suala la, la, la kwamba mtu anapaka vipodozi amevaa sijui mavazi gani ndo amevutiwa. Nataka nikukumbushe jambo moja, kuvutia ni sawa, ni neno linalokwendana na uzuri, na uzuri kutafsiri ya mema, uzuri ni jicho lako wewe. Mimi naweza nikamwona mtu mzuri, lakini mwingine akaja akamwona yule mtu mbaya Sijui unanifahamu hapo. Kwa hiyo unachotaka eh. So, una kusema kuvutiwa eh, na, na na mavipodozi na nini, hilo ni jambo lingine, lakini tukirudi kwenye swala la mavazi na vipodozi kwa watoto wa shule. Ina, inafikia hatua gani mpaka mtoto anaingia na vipodozi hapo? kuna tatizo. Tatizo linaanzia nyumbani, lina, linafikia kwa walimu lakini na huyo mwanafunzi pia, kwa sababu lazima we mzazi ujue mwanao anakwendaje shule na mwalimu uangalie mwanafunzi wako, kaingia darasani kaingia vipi, unatakiwa hapo umwangalie. Lakini ukirudi huko kwenye kuvutiwa, kwa sababu tu mwanamke ka, au mwanafunzi kavaa vizuri kajipodoa. Kujipodoa, mtu hata asipake wanja asipake rangi ya mdomo asuke tano kichwa, wana maarufu kwa twende kilioni, bado mtu anaweza akamwona mzuri, na hiyo sio sio sio kwamba ni kitu cha cha cha, cha kumfanya mtu akiuke maadili yake eh? Kwa sababu tumeona mifano mingi e, mm. kwamba kuna kuna, kuna watu wameweza kuwaingilia wanyama. Nadhani hilo nanyi mmeshawahi kulisikia. Ulimwengu una mambo ya una mambo ya. Lakini mbunge, ukiniruhusu, sababu tunabakia na muda mchache sana, labda uunganishe kwa dakika thelathini, kifanyike kipi kifanyike ili tabia hii mbovu ikomeshwe, ya waalimu kufanya e, ngono na wanafunzi wao? Kwanza tujaze imani za dini zetu kifuani Ukisha amini dini, iwe wewe dini yako yoyote, ukiiweka ndani ya kifua chako, basi jambo lingine lolote huwezi kulifanya, utamwogopa Mungu wako. Kwa sababu wewe mtu wa miaka arobaini na tano, mfano huyu mwenye HIV anakwenda kwa mtoto wa miaka mitatu, hapo hata imani ya dini yake haipo, amekwenda kinyume. Kwa hiyo hapo kikubwa nachokiona mimi kwa haraka haraka, kwa hizo sekunde ulizonipa, wazazi, walimu na watoto na majirani, Sote tuwe wamoja, tushirikiane. Ukimwona mtoto wa mwenzio anakiuka, ukimwona jirani yako mwanaume anaharibu mtoto wa kike, na wapo pia watoto wa kiume wanaoharibiwa, tusaidiane kupeana taarifa. Shukrani, wawe karibu Sha Haruna Hunduwiga. Uh, tufanye nini? e, kwa kweli ni mambo kama mawili matatu. Marezi kwanza, aanzie nyumbani, wazazi wajitamu kuwa wanazungumza na watoto wao, waoneshe kibaya na kizuri, ili ni vile vile nimesema tujaribu pia kuweza kuhamasisha walimu wajue kama ni walezi na kawaida maumbile ya mwanamke ya, mwana ya mchana yanavutia kawaida ya shukrani shehe haruna ngunduwiga tunaomba samahani kwa biboke kirigiti sababu muda ni kama vile umeyoyoma lakini tunawashukuru nyote kwa kuweza kuchangia katika live talk nawashukuru pia wasikilizaji wetu namshukuru producer mlikuwa naye mimi Patrick Nduwimana na mimi ni Sunday Shomari, sote tunawaaga tukiwatakia mwanzo mzuri wa wikend huko kwenu.