Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki gaza pia katika mita bendi 19231 tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Mridhi. Waziri wa Ulinzi wa Marekani Jim Mattis amesema kwamba vikwazo vya kimataifa dhidi ya Korea Kaskazini vitaondolewa pale tu Pyongyang itakapochukua hatua mahususi za kusitisha kabisa programu yake ya nyuklia. Akizungumza hii leo nchini Singapore katika siku yake ya mwisho ya ziara aliyoifanya katika nchi hiyo, Matisa amesema kwamba Marekani itaendelea kutekeleza maazimio ya Umoja wa Mataifa dhidi ya Korea Kaskazini na kwamba nchi hiyo itapata afueni tu iwapo itathibitisha kwamba imechukua hatua za kudumu za kumaliza kabisa programu yake ya zana za nyuklia. Maafisa wa Marekani na Korea Kaskazini wanaendelea kufanya matayarisho kwa mkutano wa kilele unaotarajiwa kati ya viongozi wa nchi hizo mbili Donald Trump na Kim Jong Un. Mkutano huo umepangwa kufanyika tarehe kumi na mbili mwezi huu nchini Singapore. Jana Jumamosi, Matis alisema kwamba suala la idadi ya wanajeshi wa Marekani walio katika nchi ya Korea Kusini litakuwa kwenye ajenda ya mkutano huo wa Singapore. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta leo amezindua rasmi usafirishaji wa mafuta ghafi kutoka eneo la Lokichar, kaunti ya Turkana, katika kile kinachoonekana kama azima ya nchi hiyo ya kujiunga na mataifa mengine ya ulimwengu yanayozalisha bidhaa hiyo. Kenya imejiunga na Uganda na kuwa nchi ya pili katika eneo la Afrika Mashariki ya kuzalisha mafuta. Wakati wa hafla hiyo ya leo Kenyatta alizindua malori mane yaliyobeba mapipa mia mbili ya mafuta ghafi kuelekea kwenye kituo cha mafuta kilicho mjini Mombasa. Mafuta hayo ghafi yanasafirishwa katika awamu ya majaribio ambapo yatawekwa kwenye vituo huko mjini Mombasa, huku serikali ikitafuta wanunuzi wa mafuta kutoka nchi za nje. Kampuni ya Tulu Oil ambayo ilipewa kandarasi ya uchimbaji wa mafuta hayo inatazamia kutoa mapipa elfu mbili kila siku na kufikia sasa tayari imetoa mapipa elfu sabini ambayo yanaendelea kuhifadhiwa katika matangi yaliyo mjini Lokichar. Kenyatta amesema serikali yake imeweka mikakati ya kisheria kuhakikisha kwamba wakati bidhaa hiyo itaanza kuuzwa haitaleta mvutano kama ilivyoshuhudiwa katika baadhi ya nchi zilizogundua mafuta hususan katika siku za karibuni. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia hapa moja kwa moja kutoka hapa Washington, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Shirika la habari la Ufaransa, AFP, limeripoti kwamba visa viwili vipya vya ugonjwa wa Ebola vimepatikana katika eneo la Wangata na visa vingine vitatu vipya kuripotiwa katika eneo la Bikoro nchini DRC. Maeneo hayo mawili yako katika mkoa wa Equateur ulio kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Wakati huo huo, shirika la afya duniani WHO linaendelea na juhudi za kuimarisha chanjo dhidi ya virusi vya ebola ambavyo vimepelekea milipuko tisa kuripotiwa nchini Congo tangu kuripotiwa kwa ugonjwa huo kwa mara ya kwanza mnamo miaka ya sabini. Makundi yanayotoa chanjo dhidi ya virusi hivyo tayari yamewapa chanjo takriban watu mia tano ambao waliwakaribia au kuwagusa watu walioambukizwa ugonjwa huo hivi karibuni katika mji mkuu wa jimbo la Equator, Mbandaka. Hata hivyo, kulingana na mkurugenzi wa matibabu katika hospitali ya rufaa ya Wangata, bado kuna watu wasio na habari kuhusu kuwepo kwa virusi hivyo na hilo linaendelea kuwa changamoto. Na shirika la kimataifa la kuhudumia wahamiaji IOM limesema kwamba limewahamisha Wasomali 150 ambao walikuwa wamekwama nchini Libya katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Wengi wao walikuwa wanashikiliwa katika vituo vya serikali katika mazingira duni. Wahamiaji hao waliorejea Somalia ni asilimia ndogo tu ya maelfu ya wahamiaji na wakimbizi wanaoishi katika nchi ya Libya katika mazingira duni mno. Shirika hilo linaamini kwamba huenda idadi ya watu waliofanya safari hatari ya kwenda Libya wakiwa njiani kuelekea Ulaya kutafuta maisha bora ikafika milioni moja. Msemaji wa IOM Joel Millman amesema kwamba programu ya kuhamisha watu kwa hiari imesajili maelfu ya watu kutoka nchi mbali mbali ambao wamekumbwa na hali hii ya kusikitisha. Siku nyingine tena ya Jumapili ninapokualika katika salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Wasaa mwingine wa kukupa fursa wewe kuweza kupeleka zile zako salamu kwa ndugu jamaa na marafiki. Mwenyeji wako siku hii ya leo si mwingine mimi ni Idi Ligongo. Ninakuambia karibu. Anayeanza kutufungulia salamu zetu kwa siku hii ya leo si mwingine ni mlambaji Maige. Anasema anatokea Morogoro, Tanzania. Anapenda kutuma zake salamu kwa wale ambao wote wanampenda, lakini akianza naye mama yake mzazi Agnes Shigemelo akiwa Mwanza, Tanzania, mjomba wake Antony Ngosha naye akiwa anapatikana eneo la Mwanza, Tanzania, dada zake Martha Antony Dalali Maige Fumbo maige wote wakiwa Mwanza e, katika jiji hilo la Tanzania wanafunzi wote kutoka e, chuo kikuu cha SUA Tanzania pamoja na ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo ujumbe tuendeleze amani tuliyonayo sasa a, muhimu kabisa na ni ujumbe ambao unafaa kwenda sehemu zote za dunia sasa hivi zake salam inayezikamata simu mwingine ni Ngongo Michael. Ngongo Michael yeye, yeah, anasema angependa kumsalimia uh, Frank na vilevile vile, wote ambao wanamfahamu bila kumsahau Ayubu eh, Epafreta Depteba Fikiri Dairo Gakara Stephen Kalamijo Musa wa Musa Zimbeki bila kumsahau Mbwembwe wa Mbwembwe Mkigita anasema anapatikana maeneo ya Morogoro nchini Tanzania. Naona hapa kwenye laini ya simu inaonyesha kuna mtu moja kwa moja, tuelekee kwenye line ya simu. Halo, nani mwenzangu hapa unaipiga simu siku hii ya leo? Unaongea na Lucas Alberto Mtete kutoka hapa Makumbusho jijini Dar es Salaam. Habari za hapo studio. Hapa njema kabisa, habari za hapo Dar es Salaam, naamini uh, kumetulia kabisa. Sasa, Lucas, moja kwa moja peleka zako salamu kwa ndugu jamaa na marafiki kupitia salamu na muziki ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupeleka kwake Isaac Petro Hangwa akiwa Zanzibar. Ya tatu kwa Ismail ki Togolani akiwa hapa Dar es Salaam. Ya nne ni kwake Kili Majuto akiwa Geita. Ya tano Elias Kibuta akiwa Geita. Ya sita ni kwake Sikidari Ogakara akiwa pale Shinyanga. Ya saba naipeleka kwake Mbaga Chazi Kubeja akiwa Geita. Ya nane kwa Triphone Lapa akiwa Geita. Ya tisa ni kwa Bonifacio Steven akiwa Geita. Kumi naipeleka kwake Musa Zuberi Kabumaki akiwa Pachanika Dar es Salaam, na nyingine na bila kwa sahau wazazi wangu wapendwa, mama babangu mzazi mzee Alberto Mzake akiwa kijijini ya Misanga Butiama, na mamangu mzazi Mos Lucas akiwa faile ya Misanga pia. Kwa sahau wadogo zangu Mzake Alberto pamoja na Petro Alberto wote akiwa ile ya Misanga, na mjomba wangu Suleiman Lucas Borochoni akiwa pale Katoro Geita. Ujumbe nawatakia kazi njema na Mungu awabariki sana, waendelea kuitegea hiyo Radio Sauti Amerika, ni radio yenye uhakika zaidi. Asante ah, sana. Basi ah, bwana Lucas Make, naona ulikuwa unataja kikosi kizima pale, nikasema huyu jamaa vipi, anataka kupeleka eh, timu nyingine licha ya Serengeti Boys. Asante <laughs> sana kwa kupiga simu hapa idhaa ya Kiswahili. Basi huyo, eh, alikuwa si mwingine ni Lucas Alberto Mseti kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Moja kwa moja tuelekee kwenye burudani ya muziki, ambapo hapa anamwona kijana anaitwa Ben Paul. Huyu kijana huyu bwana eh, ana sauti nzuri kwelikweli. Sikiliza hapa anakuambia, simu. Naamini eh, watu wengi kwelikweli, na wapenzi wao, swala la simu limekuwa lina utata kwelikweli. Msikiliza hapa, nakuambia kitu, simu phone <laughs> <laughs> Yeah. Oh, oh, oh, nam basi, huyo alikuwa ni Ben Paul akikwambia fone, kibao kitamu kabisa, mbaridao kabisa. Kama umefungulia redio yako hivi sasa, kipindi hewani ni salamu na muziki ambapo E, tunakuperushia zako salamu ambazo umetutumia, hali kadhalika vilevile wewe ambaye umepata fursa ya kutupigia simu na simu hiyo ikaingia moja kwa moja hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hivi. E, sasa nasoma ujumbe wake. Baraka Mganga, mwana michezo wa Nyerutembo, Chato, anasema zake salamu za Jumapili ya leo ni kwa Nyanda Mayala Ruta hii wa Busisi, Samuel Kombe Sombi Ntemi. Anasema ujumbe tusikilize VOA. e, ujumbe tusikilize VOA. Shukrani kabisa kwa kuweza e, kukukumbusha na kukumbusha watu wote kuweza kusikiliza sauti ya Amerika kutoka hapa e, Washington DC. Si mwingine hivi sasa ninayekamata ujumbe wake ni Nchwagwa Manko. E, unasema zako salamu ziwafikie watoto wa Exodnox e, Jujin Elamu na Esau e, wa Kiongera Tarime, Mugire Machubwa, Exavier Mambwa, Ayubu Mtanda, Eframbu Detemba, Fikiri Dario Gakala, Stephen uh, Kamalija, bila kumsahau Lilieho Mandale. Ndio zako salamu ungependa e, zifike huko moja kwa moja hivi sasa anakamata salamu yake. Huyu anaitwa Hakizimana Buyembo, anasema anapatikana barabara ya mbili, eh, ya pili kule maeneo ya Buyenzi Bujumbura, eneo hili ambalo mimi binafsi nimewahi kukaa wakati niko mdogo mdogo. <laughs> Msianze kuuliza unatokea wapi bwana, mimi ni raia wa Afrika Mashariki, lakini Burundi eh, pale Bujumbura ama kule maeneo ya kwetu E, Kigoma tunaita Uzumbura, nimewahi kukaa eneo hili. Zako salamu unasema zimfikie Abdallah Samuel akiwa anapatikana Bujumbura, bila kumsahau Georgi Gabrieli Michael wa Samuel, vilevile Bakari e Hibiranana vilevile ah, vile ungependa kumsalimia urafiki yako kipenzi kabisa, si mwingine basi ni Talehe Ndikumana akiwa anapatikana vile vile maeneo ya Bujenzi, eh, hapo Bujumbura. Kutoka Bujenzi Bujumbura moja kwa moja tunaelekea Nairobi nchini Kenya, si mwingine ni George Otiono. Ungependa kumsalimia Samueli wa Samuel, salamu nyingine zimfikie vile vile George Wakaseke Kamau naamini si huyu wa kwetu hapa, huyu ni Kamau wa Kamau, wa kwetu ni Harrison Kamau. Zako salamu hivi sasa, si mwingine ni Goli Gota Magabe wa GGM unit gate, Tanzania. Unasema ndugu mtangazaji, tafadhali usiniweke pembeni e, kama unavyoona na kama ulivyosikia tayari nimeshataja jina lako, kwa hiyo ninapeperusha zako salamu kwa King Majuto, Cide Musa, Juventus Jose, Ismaili Togolani Salum na Soro Sanyungu, Magembise, Bonifas Steven Fikiri, Darigo Gakara, Kashinje Mjomba baadhi na Elias Shiguta Katambi, James James tano na Baraka Mwanamichezo. A ujumbe wa Tanzania tuwe na ushirikiano wa kutoa taarifa kwa wanaofanya e, ubadhilifu. Naam na moja kwa na, moja naelekea katika line ya simu ambapo inanyonyesha kwamba kuna msikilizaji. Halo, hapa njema. Nani mwenzangu, unapiga simu kutoka wapi? Aya, naamini hapo nchini Tanzania hali ni shwari. Zako salamu basi zinaelekea wapi siku hii ya leo, e, jumapili tulivu kabisa? Aya, salamu zangu, za kwanza ni kwa Nyanda Mayala akiwa hapo Ijula Magu. Za pili ni kwa Lutaiwa Busisi, Filibert Jonathan Kenishambi, kuna Wilson Pita, wote wakiwa pale Kagera. Salamu zingine zimfikie Eliki Masawe, wakiwa pale Kajako Dar es Salaam. Salamu zingine ni Bonifas Steven, baba Salapia, wakiwa pale Katolo Geita. Na salamu zangu za mwisho ziwaendee wajomba zangu Gagaja Malangwa Buziku na Sai Malangwa Buziku, hao wote wakiwa pale Mauma Kondo Bariadi ni ujumbe nawatakia jumapili njema asante kabisa basi ndugu yangu Sayenda Mabula Magesha naamini kabisa unampenda Kanda Bongo Man si ndio bwana Sayenda hapo ndio hapo ndipo penyewe ndugu yangu haya basi mimi nasindikiza e, salamu zako na kibao kitamu kabisa kutoka kwake Kanda Bongo Man Anakwambia Nzambe. Naamini unakipenda sana hiki kibao. Kinakukumbusha wapi, Bwana Saenda? iki uu muziki mu unanikumbusha, mi nimeukuta tu, lakini uumbaji wake umenifurahisha, naniza staili zake, nyimbo zake. Haya sa basi, wasalimie sana hapo uh, ulipo. Shukran kwa kuweza kupiga simu hapa idhaa ya Kiswahili. Ni Kanda Bongoman hapa, anakwambia Nzambe, zambe, zambe, zambe. Msikilizaji ni Kanda Bongoman kama nilivyokuambia hapo, na kibao kitamu kabisa, anakuambia nzambe. E, mambo murua kabisa. Nikikamata ujumbe mwingine wa salam, huyu si mwingine, anaitwa Baraka Mganga. Baraka Mganga yeye anasema zake salam ziweze kumfikia Andrea John e, Trifon Rafaeli, Bruce Amani, Lilian Mtono, Mary Mgawe. Naamini kabisa ni Mary Mgawe wa kwetu hapa wa idhaa ya Kiswahili ya hapo. Jumatatu eh, tukiwa ofisini, nitamweleza kuna mtu anaitwa Baraka Mganga amekusalimia, naamini atafurahi kabisa. Zingine zako salamu zimfikie eh, Samuel Kombe, Robert Kelementi huyu ni Kelementi au Clement vyovyote vile sawa, lakini umeandika ni Robert Kelementi, Oscar Didas, Boniface Steven, Anseleti Anatori Peruzi, eh, Sali Bunzali. Ujumbe aliwatumia salamu ni Baraka Mganga, mwanamichezo <laughs> Naam, basi msikilizaji, naona hapa kuna msikilizaji kwenye laini ya simu moja kwa moja, tumsikilize. Halo, Hello. Habari, nani mwenzangu? unapiga simu kutoka wapi hivi sasa unazungumza? Uh, na hamisi mguta, nazungumza kutoka Dar es Salaam Tanzania. Uh, hamisi mguta, hebu moja kwa moja tupeleke zako salamu ambazo unapenda kuzipeperusha siku ya leo ya Jumapili. Uh, salamu zangu za kwanza zinaenda kwanza zinaenda kabisa kwa wazazi wangu wawili ambao wapo hapa hapa Tanzania nawatumia salamu na naambia, napenda sana. Na salamu zangu za pili, na nawatumia wale waanga wote ambao wamekuta na matatizo kule Arusha na wazazi wao, najua mpaka sasa hivi bado anaendelea kuomboleza, na mimi naendelea kuwapa pole kama mtanzania mwenzao. Shukrani sana basi kwa hizo salamu zako ndugu yangu. Nam, vile vile naona kwenye laini ya simu kuna msikilizaji mwingine, moja kwa moja kwenye laini ya simu nambari mbili. Halo. Nam, karibu sana katika salamu na muziki. Nani mwenzangu, umeshakutana uh, na Baba Levo kutoka Bwema Karabu, Kagera Tanzania. Nam, basi zako salamu zinakwenda wapi jumapili tulivu ya leo? Uh, salamu zangu za kwanza zimwendee Filibert Jonathan akipatikana pande za Shamba Mleba. Namba mbili zimfikie Huyuba akiwa kule Moshi. Namba tatu atakuwa huyu Radislaus Damasi Makolewa akipatikana kule Mbeya namba nne atakuwa Kashinje, mjomba wa watu baadhi, akiwa kule Geita. Namba tano zimfikia huyu akiwa kule Dar es Salaam. Shukrani kabisa uh, Baba Revo. Sasa nakupa fursa ya kuweza kuchagua kibao cha muziki ili utufungie, e, kipindi chetu hiki cha salam na muziki kwa siku ya leo. Nani hasa ama wimbo gani ungependa kusikia hii leo? Ningependa kusikiliza kibao cha Darasa Atara Rock siku ya leo. Haya, asante kabisa. Basi Darasa oh, ndio anatukamilishia E, kipindi hiki cha salam na muziki kwa Jumapili hii ya leo. Mimi naitwa Diligongo, nakuambia alamsik. Sikiliza maneno makali kabisa kwa darasa. meli naelea, feli nazama, shilingi haraka na haraka. Unataka kucheza wewe na ushike filimbi Nam ni Salamu na Muziki, kipindi ambacho huenda hewani kila siku ya Jumapili saa na wakati kama wa leo. Usikose basi kujiunga nasi hapo wiki kesho na wiki zingine zijazo, tukikuletea kipindi hicho shukran idi ligongo kwa kutuletea mpango huo safi kabisa kabla tujatamatisha matangazo ya leo na kusome ni muktasari wa habari jina langu ni bmj murithi waziri wa ulinzi wa marekani jim mattis amesema kwamba vikwazo vya kimataifa dhidi ya korea kaskazini vitaondolewa pale tu pyongyang itakapochukua hatua mahususi za kusitisha kabisa programu yake ya nyuklia Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta leo amezindua rasmi usafirishaji wa mafuta ghafi kutoka e, eneo la Lokicha kaunti ya Turkana iliyo kaskazini mwa nchi hiyo katika kile kinachoonekana kama azima ya Kenya ya kujiunga na mataifa mengine ya ulimwengu yanayozalisha bidhaa hiyo. Shirika la habari la Ufaransa AFP limeripoti kwamba visa viwili vipya vya ugonjwa wa Ebola vimeripotiwa katika eneo la Wangata na visa vingine vitatu vipya vikaripotiwa katika eneo la Bikoro. Maeneo hayo mawili yako katika mkoa wa Equato ulio kaskazini magharibi mwa DRC. Na shirika la kimataifa la kuhudumia wahamiaji IOM limesema kwamba limewahamisha wasomali 150 ambao walikuwa wamekwama nchini Libya katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Wengi wao walikuwa wanashikiliwa katika vituo vya serikali katika mazingira duni. Wahamiaji hao waliorejea Somalia ni asilimia dogo tu ya maelfu ya wahamiaji na wakimbizi wanaoishi nchini Libya katika mazingira duni shirika hilo linaamini kwamba huenda idadi ya watu waliofanya safari ya hatari ya kwenda Libya wakiwa njiani kuelekea Ulaya kutafuta maisha bora ikafika milioni moja. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zilezile 19, 22, na thelathini na moja. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.