Kutoka studio 15 hii ni voa express hello hello, karibu sana kwenye voa express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa ni siku ya nne mwezi na unu wa sita mwaka wa 2018 Jina langu Harison Kamau jina langu ni kennes bwire. Msikilizaji, karibu dakika thelathini hizi za habari, matukio, mjadala, makala, mziki na mambo mengi ambayo tumekuandalia takayokujuza kutoka hapa. Na miongoni mwa yale ambayo tulionayo tu ni kwamba unajua, uh, wikendi hii Kenya imeanza hatua ya kusafirisha mafuta yaani jaribio mm -hmm. kusafirisha mafuta ghafi kutoka Turkana hadi mwambao wa Mombasa kwa usafishaji. Kwa hivyo ni swala ambalo limezua hoja juu ya hoja nyingine nchini Kenya ndio tumepata rasilimali, lakini italeta utajiri ama italeta laana? Okay. Basi vilevile tutazungumzia habari ya tanzia, kutokana na kufariki kwa mapacha wawili waliokuwa wameshikana katika mkoa wa Iringa huko Tanzania. Muda mfupi tutakuelezea zaidi kulingana na mikakati na mipangilio kuhusu mazishi yao, na vilevile mkutano wa kiongozi ama rais wa Rwanda Paul Kagame na waziri wa mambo ya nje wa Uh, Russia Sergey Lavrov, bila kusahau pia hoja kwa hoja na vile vile hoja kwa hoja nikakueleza hoja juu ya hoja. Eh, sasa eh, kuna ile lingine kwamba kero langu kwamba wakati huu wa mfungo wa Ramadhan watu wanakuwa wazembe sana. Tutaarifiwa. Baadhi ya watu wanakuwa wazembe <laughs> sana. Tutaelezwa zaidi na wale kutoka pwani. Uh, Salma amezungumza na baadhi yao na wanatoa maoni yao, na baadaye tutaangalia baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii, lakini moja kwa moja tuelekee nchini Tanzania na kufuatia kufariki kwa mapacha waliokuwa wameshikana, Konsolata na Maria mkoani Iringa huko Tanzania mwishoni mwa wiki. Tunaungana na mwanahabari Clement Sanga kutoka eneo hilo. Karibu kwenye VOA Express. Kufikia tunapozungumza sasa hivi, mipango kuhusu mazishi ya Konsolata na Maria imefikia wapi? Uh, mipango juu ya maziko yao iko, iko katika hatua ya kuridhisha kabisa, uh, kwani tayari uh, mkuu wa mkoa wa Iringa uh, Bi Amina Matenza ambaye amemkaimisha uh, mkuu wa wilaya ya Iringa Bwana Richard Katetera ametoa taarifa juu ya ratiba ya maziko yao. Ratiba ipo namna hii, ni kwamba siku ya Jumatano, kwa maana ya kesho kutwa, Maria na Konsolata watazikwa katika makaburi ya viongozi wa dini Roman Katoliki huko Tosamaganga mkoani Iringa. Ikumbukwe mabinti hawa walikuwa wakilelewa katika mission na wamishonari, na kwa hiyo taratibu zinasema kwamba watazikwa huko kama sehemu ya heshima kwa maisha yao yote mm -hmm. Walikuwa wakikaa eh, miongoni mwa watu wa dini. Hebu Sanga kidogo, turudi nyuma, utueleze umri wa Konsolata na Maria ulikuwa ni upi na hali iliyotokea wakati waliaga dunia. E, mabinti hawa wamefariki wakiwa wana umri wa miaka ishirini na mbili na kama tunavyojua ni kwamba walikuwa wana, wanasumbuliwa na matatizo ya mfumo wa upumuaji, lakini pia matatizo Uh, ya moyo. Kwa hiyo uh, hicho ndicho kilichowaondoa na na wamekufa na, na wakiwa na umri kubwa. Mapacha hawa wanajulikana kwamba walikuwa wameshikana kwa njia fulani, walikuwa ni kama wanatumia mwili mmoja. Sasa wakati wa mazishi yatakuwa ni mazishi ya miili miwili ama watazikwa wakiwa bado wameshikana kama walivyokuwa? E, ni kweli. Ni swali ambalo wengi wamekuwa wakiuliza na kutaka kupata majibu. Ni kweli mapacha hawa hawatatenganishwa, kama walivyozaliwa wameungana basi, hata kwenye kuzikwa watazikwa pamoja, na imeelezwa leo kwamba jeneza lao uh, litakuwa ni la mfumo au muundo ambao linaweza uh, likabeba watu wawili, na litakuwa lina misalaba miwili, lakini jeneza litakuwa moja, litakuwa lina misalaba miwili tengenezwa maalumu kabisa lakini watazikwa kwenye kaburi pia moja. Asante sana Clement Sanga, kutoka Iringa ambapo kama ulivyosikia ni kwamba mazishi ya Konsolata na Maria mapacha waliokuwa wameungana ama wameunganishwa katika kutoka kuzaliwa kwao watazikwa siku ya Jumatano. Tuelekee nchini Rwanda ambapo waziri wa mambo ya nje Sergey Lavrov amezuru nchi hiyo na kukutana na rais Paul Kagame pamoja na maafisa wengine wa serikali ya Rwanda akiwemo waziri wa mambo ya nje Luis Mshikiwabo. Kwenye laini ya simu yupo Silvanus Karemera mwandishi wetu kutoka Kigali nchini Rwanda. Karemera, tunafahamu kwamba Rwanda imekuwa na uhusiano mzuri na Rusia kwa muda wa miaka 55 sasa. Je, ziara ya Lavrov ina mapya? Ndiyo, ziara ya Lavrov ina mapya kwa sababu kama alivyozungumza yeye mwenyewe kuwa katika lugha yao ya Kirusi kupitia mkalimani amesema kwamba uh, Urusi inataka kuwa karibu na Afrika, na kwa sababu sasa hivi Rwanda ndiyo mwenyekiti wa Umoja mwenye wa Afrika kupitia Rais Kagame akiwa ni mwenyekiti wa Umoja wa nchi za Umoja wa Afrika, akasema kwamba uh, Urusi inauchukulia uhusiano huu kati yake na Rwanda kama uh, fursa nzuri ya kuweza kutumia uh, fursa hii na kuweza kuhakikisha kwamba sasa inayafikia mataifa mengine ya Kiafrika, na akawa ametoa mfano kwamba kutokana na kuibuka ibuka kidogo kwa Rwanda katika medani za kimataifa katika maendeleo pamoja na ushawishi wa kisiasa, akasema kwamba Rwanda inaweza kuwa kitovu ambacho Urusi ingetumia kuweza kufanya uhusiano mzuri baina yake na hata nchi za jumuia ya um, um, uh, Afrika mashariki eh, lakini kubwa zaidi akasema kwamba Urusi inafanya hivi pasipokushinikiza nchi za kiafrika na pasipokuingia katika siasa zake za ndani. Na hapa bila shaka baadhi ya watu wakawa wanahisi kwamba pengine anajaribu kuzitota kidole zile zi, zi, nchi nyingine ambazo zinajaribu kufanya uhusiano wa nchi fulani lakini zikijaribu kuingilia masilahi yake ya ndani. Urusi ina kiti cha kudumu katika Baraza la Usalama la Umoja wa Kimataifa. Afrika nayo kama jumuia pamoja inataka nayo ipate nafasi hiyo katika meza moja nayo iweze kuja kuzungumzia nayolihusu katika Umoja wa Kimataifa. Je, Lavrov ametoa ahadi yoyote kwamba anaweza isaidia Afrika katika kutimiza ndoto yake ya kupata nafasi kwenye baraza hilo? Ndio, amelizungumzia hilo na kama ulivyodokezea, uh, ni kwamba Urusi, tunatambua kwamba ni moja ya nchi kubwa duniani zenye kura ya veto katika Umoja Mataifa, zenye kitu cha kudumu katika baraza la usalama la Umoja Mataifa, na tumekuwa tukijua kwamba Afrika imekuwa ikijaribu kusaka angalau viti viwili katika baraza hili la kudumu la Umoja Mataifa, lakini ni swala ambalo limekuwa likizungumziwa hapa na pale katika uh, vikao mbalimbali vya mbali Umoja Mataifa lakini bila kupata jawabu. Kwa hivyo Bwana Sergei Lavrov akasema kwamba nchi yake ya Urusi na serikali yake serikali ya, ya rais uh, Putin uh, akasema kwamba ni swala ambalo wanaliunga mkono, na akasema kwamba wao kama kama Urusi wanaona kwamba hakuna hakuna umaana wowote kwamba nchi hamsini na nne za kiafrika zikose zi, zi, zi angalau nafasi moja katika uh, baraza la usalama la, la Umoja wa Mataifa. Kwa hivyo ijapokuwa hajatoa ni wakati gani ama ni mwezi gani, ni, ni, ni mwaka gani, wakati gani, lakini amesema kwamba wakati umefika na Urusi imefania kuweza kupata sauti yake kuhakikisha kwamba uh, bara la Afrika linakuwa na wakilishi wa kudumu katika baraza hilo eh, la usalama la Umoja Mataifa. Mwisho kabisa, anaposema kwamba eh, anaweza kashirikiana na Afrika katika maendeleo, ni sekta gani ambazo anazingatia pakubwa, kwa mhutasari tu? Kwa ni kwamba amezungumza amezungumza waziwazi kwamba katika sikta ya ulinzi na usalama defense, akazungumzia masuala ya, ya, ya kilimo, akazungumzia masuala ya, ya, ya elimu, akasema kwamba Urusi nipika hatua katika uh, maidani mbalimbali. Kwa hivyo anaona kwamba Uh, wasomi wa, wa, wa, wa, wa ma, mafundi stari wasomi kwa kweli wanazuoni mbalimbali kutoka Afrika wanaweza wakafanya mchango wa, wa, wanaweza wakaenda Urusi na Urusi ikawa inawatuma wa kufunza katika nchi mbalimbali za Kiafrika. Lakini akasema hayo yote yatafanyika uh, baina ya nchi moja na nyingine, kwamba pamoja na kwamba Urusi anataka kufanya u, u, ubia na, na bara zima la Afrika, lakini makubaliano kati ya nchi moja na Urusi yanategemea mustakabali mzima wa maendeleo ya nchi hiyo, lakini akisema kwamba wanategemea kwamba wataanza na Rwanda ambayo kwa sababu ndio hivyo tena ametembelea nchi hiyo, na akisema kwamba wigo huo unaweza kupanua hadi katika nchi nyingine za Kiafrika. Asante sana, Silvanus Karemera ni mwandishi wetu, Karemera akiwa Kigali nchini Rwanda. Unaona kwamba kuna hatua fulani inaonekana kwamba bara la Afrika, mataifa mengi yanalenga Afrika w unafikiria ika ni nini? Kwa sababu sasa unaona Russia, China, ndio hiyo inalenga Afrika kwelikweli kweli. na ni kwa sababu Afrika bado kuna rasilimali ama Afrika bado inaonekana ni changa, wa unaonaje kwa labda pengine vinavyotazama Siku zote ukiwa unategemea wengine mm -hmm. na wengine wanataka ubabe, kila mtu aonekana anaweza Damn. kila mmoja anakukimbilia na, mm -hmm. na la pili anaangalia kwamba huyu anaweza kuwa na uwezo wa kubadilisha mustakabali wa hali ijayo, mm -hmm. na rasilimali unazo, kwa hivyo kila mtu anaikimbilia Afrika kuweza kuitafuta kwa njia moja ama nyingine, lakini mm -hmm. liwe kwenye orodha kwamba China imeteka mizizi ya Afrika kiasi kwamba imejenga makao makuu ya bara la Afrika yaliyo Ethiopia. Basi kwa njia ama namna yoyote ile, mambo yanayoleta maendeleo yanakaribishwa. Na kama mambo hale yataleta mambo mapya na kuongeza ama kutengeneza hadhi, kuongeza hadhi ya maisha ya Waafrika, basi watu wote wamekaribishwa. Waafrika, basi tupate habari zingine tofauti kutoka maeneo mbalimbali ya ulimwengu. Idara ya kukabiliana na majanga ya Guatemala inasema takriban watu 25 wamefariki baada ya volkano kuzuka Jumapili karibu na Guatemala City na kutoa majivu ya moto na kuvifanya vijiji vya karibu kufunikwa na moshi mnene na majivu. Maafisa wa majanga wanasema hali hiyo imewaadhiri zaidi ya watu milioni moja na elfu tatu mia moja kuondolewa katika maeneo kuzunguka volcano, na watu ishirini waliojeruhiwa wamepelekwa kwenye vituo wa vya afya. Wafanyakazi wanasaidia watu katika majimbo ya Squilinta Sakatepequez na Chimatengo na kufanya operesheni za kufa, za kutafuta watu ambao hawajulikani walipo. Kufikia sasa watu wa patao saba wamefariki dunia na wengine tisa wamejeruhiwa katika shambulizi la bomu la kujitoa muhanga katika mji wa Kabul, karibu na mkutano wa walimu waandalizi wa ama waandamizi wa dini ya wa wasomi. Hakuna aliyedai kuhusika na bomu hilo. Mlipuko huo wa bomu umetokea wakati viongozi wa patao elfu mbili wa baraza la usalama la Afghanistan walipoahirisha mkutano wao na kuanza kuondoka kwenye hema lililokuwa limewekwa kwa ajili ya mkutano huo. Muda mfupi kabla ya hapo, baraza hilo lilitoa fatwa na kutangaza kwamba mashambulizi ya mabomu ya kujitoa muhanga yalikuwa marufuku chini ya sheria ya Kiislamu. Kundi hilo pia lilitoa wito kwa serikali ya Afghanistan na kundi lenye msimamo mkali la Taliban kukubaliana kusitisha mapigano na kuanza majadiliano ya amani. Waziri mkuu wa Jordan Hani Mulki amewasilisha barua ya kujiuzuru kwa mfalme Abdullah kufuatia maandamano makubwa dhidi ya hatua za karibuni za serikali kubana matumizi, ikiwemo kupanda kwa bei za bidhaa na mpango wa kuongeza kodi. Maelfu ya waandamanaji waliingia mitaani katika siku za hivi karibuni. Polisi wa kutuliza ghasia wamepambana na waandamanaji siku ya Jumamosi na kufiatiwa gesi ya kutoa machozi ili kuwazuia wasifike kwenye ofisi ya waziri mkuu. Waandamanaji walipiga kele wakisema watu wanataka kuiangusha serikali. Mapema Jumamosi, Mfalme Abdullah alikutana na waziri mkuu, mawaziri na maafisa waandamizi wa usalama. Na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu anaanza ziara ya mataifa matatu leo Jumatatu, wakati akitafuta uungwaji mkono kwa kubadili makubaliano ya nyuklia na Iran. Netanyahu anaanza safari yake Ujerumani ambako ya atafanya mazungumzo na kansela Angela Merkel kabla ya kusafiri kukutana na viongozi wa Ufaransa na Uingereza. Uingereza, Ufaransa, Ujerumani na Marekani walifanya makubaliano ya mkataba huo na Iran mwaka elfu mbili kumi na tano pamoja na nchi za Rusia China na Marekani. Rais wa Marekani Donald Trump alitangaza kujiondoa katika mkataba huo mwezi uliopita, kwa kile alichokiita makubaliano mabaya ya upande mmoja, huku akisema anataka masharti zaidi katika mpango wa makombora wa Iran na kile alichokiita shughuli zake za kuondoa uthabiti Mashariki ya Kati. Endelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC, tunapoendelea kuangalia maswala tofauti. Kumbuka kwamba mambo mengi hata zaidi kutoka VOA yanapatikana kupitia tovuti www voa swahili com na vilevile kupitia VOA Swahili kwenye mtandao wa Facebook. Tuelekee hoja kwa hoja sasa, hoja juu ya hoja. Uh, tulivyo kuarifu kwamba Kenya imeanza mm -hmm. usafirishaji wa mafuta wap, kutoka Ngamia 8 machimbo ya Ngamia 8, uh, uh, uh, uh, Turukana Lokichogio hadi Mombasa mm -hmm. Sasa Wakenya wawili Morris Wanyama na Abdulkarim Said wanasema licha ya serikali kutangaza mipango ya utajiri wa kuuza mafuta, yapo maafa ambayo yanaweza kutokea na kuumiza watu kiuchumi. oh. maafa gani? Biashara mafuta ni mzuri, si mbaya. Vita tusiweke mbele sana, tuangalieni hii mambo ya uchumi bana. Unajua uchumi hata hapa Kenya, unaona vile ambavyo vimezorota. Sasa kwa sababu ile mafuta, vile ambavyo ndio itatusaidia itajenga hii nchi, itakuwa tunapeleka sehemu nyingine wapi na wapi, inaenda kila mahali. Inasemekana hawa, Kenya inatoa mafuta hiyo, itakuwa ni vizuri, biashara inaendelea mzuri mpaka wapi, kila ulimwengu mzima itakuwa inapeleka, na hiyo itakuwa jambo la busara, vizuri sana Kusiwe na vita. Vita saa yote huwa vita ata haina maana sii, tunaomba tu amani, biashara iendelee vizuri, biashara yetu iendelee ili tutengeneze pesa ili tuenue nchi eh, wakenya pia wafaidike kwanzia wao wa juu na wachini pia nao wafaidi wafaidike. Jina langu naitwa Abdukarimu Saidi Mwasina. Naona e, e, e, e, ni faida sana kuwa wakenya kufaidika. Sio serikali peke yake itafaidika, hata sisi wananchi tutafaidika. Faida itakuweko ndio, lakini tusisahau kwamba kuna wale mabwenyenye ambao watapenda kufaidika zaidi. Ambapo faida inatokea, wao huchukua nafasi hiyo kuchukua utajiri mwingi. Sasa mara nyingi tunavyoona kama zile nchi ambazo zimetoa mafuta kwa wingi, Nigeria, Libya, ni nchi ambazo zimestawi, lakini sasa utakuta vita katika zile nchi haziishi, na sababu yake ni kwamba kuna wale mabwenyenye ambao huwa wanapenda wafaidike zaidi yule mwananchi wa chini huwa wanamnyanyasa. Sasa kutakuwa na uvutano, kwa sababu mwananchi wa chini anapoumia huwa anatumiwa ili kwamba kufaidisha kwa wale. Kama serikali haitakuwa umakini na hiyo utajiri ambao tumeupata, huenda vita vikatokea, ambao ataumia ni wale wananchi wa chini, kwa sababu ile nchi itakuwa lakini itasambaratika. Hapa kwetu tunataka tujaribu, sio kwamba kila mahali kuna vita basi hapa Kenya pia kuwe kuna vita. Shaona kitu ambao tunaomba ni amani na sukuriti, pia itakuwa kawaida. Nakubaliana na wewe kabisa kwamba vita pia mimi mii naomba vipa vita visiweko, lakini utakuta kwamba wakati mafuta anapotoka kama hivyo, kuna hii watu ambao wanapenda utajiri mwingi. Kwa hivyo utakuta mara nyingi sana tusi, serikali sipokuwa makini ili kwamba kuangalia pande zote mbili, umaskini na utajiri unaosababisha vile vita, lakini kama itakuwa makini natumaini hivyo vita pia tutaviweka kando, maana hata mimi pia sitaki vita vya maana vinapo watu watafaidika, kwa sababu hata kama hatutapata zaidi, lakini iwe tunapata awafisadi ataka wakamatwe, mtu ukifanya makosa huwe unaandamwa tu, iwe ndio sheria hiyo. Mm -hmm. Ah, tunatumai kwamba ni baraka sio laana. Wanasema mafuta yana mambo yake, mataifa mengi yenye mafuta gafi yana mivutano ya hapa na pale, lakini tunaamini na kutumai kwamba ni baraka na pia uh, uchumi utaimarika hata zaidi. Kabla ya kuenda mziki kwenye ukurasa wetu wa Facebook tumekuarifu kwamba unaweza stream live via mm. Swahili ukibofya mm -hmm. utatufuatilia. Ali Lukwimbi anasema anatupata vizuri sana kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ramadan Shukuru vilevile vile. Patrick John Nigo anasema anawapata vizuri sana kutoka Geita, Tanzania, kwa njia ya Facebook. Na mkaku Halifa Sharifu anazungumzia habari ya wale wasichana Tanzania, anasema Mungu wa rehemu sana. Goligota Magaba anasema jambo sana, VOA Swahili, naomba ratiba zenu za kutuma maswali na salamu siku zote. Goligota, katalia ukurasa wetu wa Facebook na kwenye website, alafu fuatilia kila jambo, utapata ratiba nzima moja kwa moja basi kwenye VOA Express, tuelekee kwenye upande wa ngoma. Naona Top C anasema lofa ndani ya VOA Express, burudika, yeah. Top C. mani nipende, asinizungue. Nataka jiko, jiko la peke yangu mimi. Sikila mja nafikia aje hanipera mimi, asiwe na chakachua Sababu ya ulofa ndio nini? Maskini sababu ya umaskini ulalaumiwa nini? umaskini umefanya nini? maskini siku zote auendani na mapenzi karibu nitumie medhali fulani, lakini wakati mwingine medhali zinaweza tafsiriwa vibaya. Maskini akipata usikamilishe, lakini kuna wengine wanasema kwamba si siku zote wadada hutafuta mapenzi, wengine wanatafuta chakula na data bundles. Sasa kumekuwa kumekuwa na swali kama mapenzi ya kweli bado yamo duniani ama hayamo, maanake yanaonekana ni kama fedha. Lakini mbona inakuwa tu ni wanaume ndio wanalialia tu kwa sababu ya umaskini umeniacha? Mbona kule upande mwingine wale hawali sanaoni kuna kusum... Swali ngumu baanayetunga mashairi <laughs> ni mjadala mkubwa pale. <laughs> Lakini mm. naona tuelekee kwa jambo lingine ambapo labda Yina... pengine kuna kitu kingine ambacho nakokera Kinakera watu na Salma Muhamed kule Mombasa, pwani ya Kenya, mm. amezungumza kuhusiana na, kuna baadhi labda, wanasemekana baadhi katika mwezi huu wa Ramadhani, inasemekana kuna watu wanatumia kama kigezo mm. cha kutochangamkia mambo, labda wazembe wa ze, wazembe wachangamkii kazi wala shughuli zingine kwa kigezo, lakini unajua cha... mwili mafuta ya mwili, injini ya mwili ni chakula, lakini sasa, kama huli w utachafaje kazi la. Hebu wewe tusikie kero lilivyo huko pwani ya Mombasa. Ili jambo milanikira sana, tabia kama hiyo mimi nitailinganisha nita na uvivu, maanake Mungu mwenyewe pia hakusema kwa, kwa sababu sasa watu wanafunga wasifanye kazi. Kazi zinafanywa vile vile, hata wale walioko kule mashambani, mtu anaenda shambani kama kawaida. Sio masala ya kuwa sasa kwakuwa umfunga, sasa twaishi vitandani, ukiamka wa amuka, waswali huko kitandani hata Mungu mwenyewe hakusema hivyo because imekuwa ni, imekuwa ni hulka hususani hapa pwani Ramadhani maduka hayafunguliwi kwa sababu Ramadhani jua la waka. Ramadhani, kama kwa mfano mtu alikuwa kwenda kwake kazini watembea, sasa ndipo hatembe aendi kabisa. tutacheni ku, kukuza uvivu wetu kwa kusingizia Ramadhani. Ramadhani ni kitu tofauti, na Ramadhani ni ibada. Sasa kama mtu ambaye uko hapa Mombasa, hali ya anga inafika digrii ishirini na, na saba tuseme, je wale ambao wanaishi kule Saudi Arabia wanasikiaje Je, wale ambao ni Ramadhani amefunga na hajui atakula nini na lazima aende kapige kibarua, tutasemaje kuhusiana na hao? Je, umejaribu kufikiria wale watu wanafanya kazi kwenye mjengo na ana saumu yake? Kuna wazazi mimi najua ukataza watoto wao kwenda skuli, makosa kwa sababu wamefunga na kwenda skuli vilevile vile, vile. Sielewi huu vivu unatokea vipi, sielewi. Yani, mtu anakaaje mpaka anakuja na wazo kama hilo? Mimi sielewi. Na watu hawa hawa ndo unapata usiku wamecharukwa po wana nguvu utafikiri wamekwenda kuvuta sijui bangi ipi hiyo. Jaribu siku moja saa tano usiku tembea Mombasa, utapaona kumeng'ara, kumewaka biribiri kila mahali nini? watu wanaenda kununua nguo hizi, nguvu zimetoka hapi? Alafu mimi jambo lingine labda ambalo kuongezea ambalo mimi linanikera, mambo ya kuombana msamaha kwa sababu ya Ramadhani. Mimi kwanza, kama mimi binafsi, usiniombe msamaha, maanake waniomba msamaha kwa sababu ya Ramadhani. Sasa mtu uninyamazie tangia mwezi wa saba mpaka sahi mwezi wa tano, Ramadhani ile ndio basi nisamehe. Ramadhani, siseme kwamba ni jambo baya, lakini tusitoe taswira tofauti. Dini ni jambo lingine sensitive. vile tunavyoifanya na vile tunavyoigeuza huwa inaleta taswira tofauti kabisa. Ukiniomba msamaha na ukinijia kwa kusema kwamba tusameheane, ni Ramadhani, si vizuri kufunga huku tumekasirikiana, ina maana hii miezi mingine ilikuwa ni sawa shirikiana tusitakane radhi kwa sababu kesho ni Ramadhani. Na nikawaambia kwa mimi kwanza, ukinitaka radhi namna hiyo, mimi sitaikubali, maanake for lack of better word ni unafiki huo. Inanikera bado pia mpaka sasa, bado inanikera hmm. Bana nisamehi kwa sababu ni Ramadhani. mm -hmm ni mkazi wa Mombasa huyo. Wakati Salma Muhammad alipotembea, basi akapata kuzungumza na mkazi huyo wa Pwani kwa Mombasa, ambapo anaeleza kero ama jambo moja linayomkera katika mwezi huu wa Ramadhani. Lakini nasema ni baadhi, sio kila mmoja anatumia kigezo cha Ramadhani. Kuna baadhi ya watu wanaofanya visivyo. Ah, tukirudi kwa swali ambalo tulikuuliza wewe, ah, msikilizaji wa VOA Express, tuliuliza jamii inamlinda mtoto dhidi ya udhalilishaji? Paul Dankala wa Dodoma anasema hapana, watoto wanabakwa, wanalawitiwa, wananyanyaswa, wanapigwa, wanatumishika na kadhalika. Tuwalinde watoto wetu tafadhali. Basi huyu anaitwa kama HZ Lite anasema, kwa kweli kabisa a, hiyo ni mada nyeti kishenzi, ndivyo anavyosema. Huku kwetu ilitokea udhalilishaji wa mtoto wiki iliyopita maeneo ya Temeke, ilikuwa muda ya watu washamaliza kufuturu. Jamaa mwenye umri wa miaka ishirini na mitano hivi alikutwa akimchezea mtoto mdogo. Kwa hivyo inaonekana kwamba jamii ha, kabisa haimlindi mtoto dhidi ya udhalilishaji, swala nyeti kishenzi. Nimesikia pale karibu BMJ, mtu mkubwa bana. Karibu. Shukran sana Kenneth Bwide na Harrison Kamau. Umenikaribisha nifanya nini? utuletee yavuma yo mitandaoavuma mitandaoujuanakuafanyanilijua huyuhatarilazima ni heshimu yale mnanionieleza nifanyasasa. Ni mengi yanayovuma katika mitandao, ni mengi hata nimeshindwa nianzie wapi, lakini neno kutangatanga, mm. Kenneth kutangatanga linaonekana kupata maana mpya nchini Kenya baada ya Rais Uhuru Kenyatta kusema kwamba naibu wake anatangatanga. Nataka msikie kidogo rais alivyosema. Najua hili limekuwa likisikika kwenye mitandao ya kijamii, lakini kuna sababu nataka msikie alivyosema na vile William Ruto alivyo mjibu, wakati haya yanaelezwa na mwelekezi kwamba a, hana sauti hizo. Lakini rais Kenyatta akasema kwamba William Ruto atakuwa akitangatanga huko Nairobi, tangatanga mwisho hasa mwishoni mwa juma. Na sasa Jumamosi hii imepita Nam. William Ruto akiwa kule kanyua mbora, wakati wanafukua mazishi fulani pale mm -hmm. akasema vile ambavyo umenituma mimi niwe nikitangatanga mm -hmm. Sasa nakuletea ripoti na kwamba nitaendelea kutangatanga, lakini <laughs> muhimu zaidi ni kwamba, Kamau, hili neno limeanza kutumiwa kwa njia tofauti sana. Aha. kule nchini Kenya hivi leo mm -hmm. aliyekuwa gavana wa Kiambu, uh, William Kabogo. Kabogo, una william unamfahamu, amemtembelea Ruto, huyo naibu wa rais lakini pale kwenye Twitter akaandika hmm, nimeenda kutangatanga <laughs> kwa, Kabogo uh, kwa, kwa Ruto na, hmm. na mambo ni mazuri. Sasa Wakenya wengi wanatumia hili neno kwa kimzaha tu hmm, lakini ingawa kuna wengine ambao walisema ilikuwa ni kama kumkosea heshima huyu Ruto kwa rais kum, kum, kum, kusema namna hiyo hmm. uh, wakieleza kama huyu anayesema John kaka anasema hata wakijaribu kusafisha kauli hiyo, hayo si maneno ya kutumia kwa mtu ambaye unamheshimu E, lakini wengine wanachukulia ni utani tu, lakini tugeukie suala lingine ambalo kidogo ni la kuhuzunisha. Mlikuwa na habari hii mm -hmm. E, kutoka kule Tanzania kumuhusu kuwahusu hawa mapacha mm -hmm. hawa wawili Maria na Konsolata ambao mm -hmm. kama mliosema, uh, mazishi yao yanatayarishwa na wengi sana wanaendelea kuzungumzia hususan e, wakieleza kwamba ni jambo la kusikitisha. Niseme nisome kidogo Mariam waima Aa, anasema kwamba Maria na Konsolata, na kwa wale ambao labda mara ya kwanza wanasikia, mm -hmm. ni kwamba hawa mapacha wawili wameishi miaka ishirini na miwili lakini wakiwa wameungana na wakiwa wanaendelea na maisha, lakini aa, Mungu akaamua kwamba labda ni wakati wao kwenda kupumzika. Sasa Maria na Konsolata watakumbukwa kama watu wawili walioleta matumaini kwa Watanzania kwamba licha ya changamoto za kimaumbile, watu wanaweza kuishi kama watu wengine tu John Wambi anasema ni huzuni kubwa hasa kwa familia ya Maria na Konsolata, lakini yote twamwachia Mwenyezi Mungu. Nikimalizia Kamau, nipe mm -hmm. sekunde thelathini mm -hmm. ama 15 mm -hmm. kuhusu ripoti kwamba watu sita wameamuriwa kupeleka chembechembe chembe zao za damu ili okay. waone kama walihusika katika kitendo cha ukatili ambapo msichana fulani wa shule ya Nairobi Girls alibakwa kule Nairobi, na hilo ni swala ambalo linazungumziwa sana kwenye mitandao ya kijamii. Ningekuwa na time ningeeleza zaidi, lakini ndivyo hivyo yalivyo sasa kwenye mitandao. Nashukuru sana BMJ Murithi, vuma kwenye mitandao ya kijamii, na tunashukuru kwa muda wako basi. Naona kama VOA Express inaelekea kikomo. Jina langu Harizon Kamau. Mimi naitwa Kenes Buira, asante BMJ, lakini najua kuna kumangamanga, kutangatanga, kurandaranda amezitumia zote Rais Uhuru Kenyatta. Kwa heri ya kuonana, tuonane kesho saa na wakati kama huu.