moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili VOA ikitangaza kutoka studio nambari 15. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi ni Sandei Shomari, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni juma tatu, Juni 4 mwaka 2018, ambapo tunasikika pia katika mita bendi za masafa mafupi 19 na 22 na vilevile FM Nairobi Kenya. Karibuni e, katika matangazo yetu ya leo utasikia mengi, ikiwa ni pamoja na kukuarifu kuhusu rais wa Tanzania kuzindua awamu ya pili ya programu ya kuendeleza kilimo. Je, rais huyo anasema wamepata nini katika uchunguzi wa matumizi ya fedha? Tumekuta kuna mbolea na pembejeo hewa zenye thamani ya bilioni 64. Bilioni 64 zilikuwa hewa <laughs> na, na, na, na, na moja kwa moja, katika nyingine, kwa moja basi. Katika habari nyingine tunakuarifu kwamba wananchi wa Jordan waandamana kupinga sera za uchumi wa nchi hiyo ni baadhi tu ya mambo ambayo tumekuandalia katika taarifa zetu za jioni ya leo. Andamana nasi mpaka mwisho wa matangazo haya. Kumbuka pia kwamba matangazo haya yanapatikana kupitia tovuti yetu ya www VOA swahili com. Kabla ya kukujuza mengi zaidi kutoka kwa waandishi wetu, tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Sande Shomari. Rais wa Marekani Donald Trump amefikisha siku yake ya mia tano ofisini hii leo, Jumatatu, akitangaza kwamba wengi wanaamini amefanikisha mambo mengi zaidi kuliko rais yoyote wa Marekani. Trump alielezea punguzo la kodi mwaka jana na maendeleo katika jeshi la Marekani, kupungua kwa uhalifu na vilevile uhamiaji haramu, pamoja na mipaka imara na uchumi unaoimarika kama moja ya mafanikio yake. Sasa katika mwezi wa kumi na saba, White House, Trump amebaki kuwa ni mtu mwenye kugawa watu nchini Marekani huku ukusanyaji wa maoni ukionyesha kuwa wapiga kura hawaungi mkono utendaji wake kwa kura asilimia 52.8 dhidi ya 44.4, na anakumbana na uchunguzi wa muda mrefu wa mwendesha mashitaka maalum Robert Mueller kuhusu Rasia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani wa mwaka elfu mbili na kumi na sita na vilevile na vile, kama aliingilia kati sheria kuzuia uchunguzi huo, huku Trump mwenyewe akikanusha wakati wote kuhusu shutuma za kushirikiana na Mosco kuingilia kati haki. Rais Trump amesema wasomi wa kisheria ana haki wanasema ana haki ya kujipa msamaha yeye mwenyewe, lakini akauliza ni kwa nini afanya hivyo wakati hajafanya kosa lolote kuhusiana na Rusia kuingilia kati uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na sita nchini Marekani. Akitoa maoni yake kwenye ukurasa wa Twitter, Rais Trump alirudia wito wake juu ya uchunguzi huo wa Robert Mueller kwamba ni kitendo cha kutafutana uchawi kisichokwisha. Jumapili, wakili wa Trump Rudy Juliani alisema Trump ambaye amewapa msamaha watu watatu wenye msimamo wakihafidhina hana mpango wa kujipa msamaha yeye mwenyewe, lakini Juliani aliongeza kwamba hili ni swali bado liko wazi kama atafanya hivyo. Wakati huo huo akisema kwamba anafahamu kwamba hatua kama hiyo inaweza kuleta mlipuko mkubwa wa kisiasa nchini Marekani ikiwa ataichukua. Hifadhi ya kitaifa nchini Kongo ya Virunga iliyofungwa mwezi uliopita kutokana na shambulizi kwa mmoja wa walinzi wake, imetoa maelezo hii leo kwamba haitafunguliwa mpaka mwaka ujao. Waingereza Robert Jesty na Bethan Davis na dereva wao raia wa Congo walitekwa wiki tatu zilizopita na mtu mmoja mwenye silaha mashariki mwa hifadhi hiyo na kuachiwa siku tatu baadaye mlinzi wa mbuga hiyo Rachel makisa baraka mwenye umri wa miaka 25 aliwawa akijaribu kuokoa. Idara ya mawasiliano ya hifadhi hiyo iliambia Reuters awali walifunga hifadhi hiyo mpaka Juni nne ili kuweza kufanya uchunguzi wa tukio hilo, lakini kwa sasa haitafunguliwa, wanasema mpaka mwakani. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Serikali ya Kenya hii leo imewaamuru maafisa wote wasimamizi wa idara za uhasibu na uagizaji wa bidhaa katika wizara zote na mashirika ya serikali kujiuzulu na kufanyiwa uchunguzi. Haya yanajiri huku maafisa 17 na zaidi wakifikishwa mahakamani kujibu mashtaka ya ufisadi kuhusiana na sakata ya huduma ya vijana wa taifa NYS. BMJ Muridhi anayo maelezo zaidi. Vita dhidi ya ofisali nchini Kenya vimechukua mwelekeo mpya baada ya serikali kutoa taarifa hivi leo na kuamuru maafisa hao wafanyiwe uchunguzi kubaini iwapo walihusika katika vitendo vya ulaji rushwa. Katika taarifa iliyotolewa na msemaji wa wizara ya usalama wa ndani Mwenda Njoka, maafisa hao wametakiwa kuwaachia manaibu wao majukumu yao ili kutoa nafasi kwa mchakato wa uchunguzi kuendelea bila vizingiti haya yanaajiri siku mbili tu baada ya Rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta kusema kwamba maafisa hao watafanyiwa uchunguzi kwa vifaa vya kiteknolojia viitwavyo polygraf ambavyo vina uwezo wa kubaini iwapo mtu anadanganya au la. An step, kama hatua ya kwanza, wakuu wote wa idara za uhasibu na uagizaji bidhaa katika wizara zote na mashirika ya serikali watachunguzwa upya pamoja na uchunguzi wa kutumia kifaa cha polygraph ili kubaini uadilifu na kama wanafaa kuendelea na nyadhifa zao wale ambao hawatapita wataachishwa kazi. Joka, aidha amewataka maafisa hao kuwasilisha habari kuhusu mali yote wanayomiliki, madeni walionayo, na historia ya ajira. Kauli hiyo imeeleza kwamba wahusika hao wanatakiwa kupeleka habari hizo kwa afisi ya msimamizi wa huduma ya umma kabla ya Ijumaa wiki hii. Kampeni dhidi ya ufisadi imepamba moto nchini humo katika siku za karibuni, huku utawala wa Kenyatta ukisema kwamba washukiwa wote watakabilianwa nao bila kujali kabila, misingi ya chama au dini. Wakati huo huo, washukiwa wengine 17 wamefikishwa mahakamani mjini Nairobi hivi leo kujibu mashtaka ya ufisadi katika sakata iliyogonga vichwa vya habari ya NYS. Washukiwa hao ni kati ya 27 ambao wanatafutwa na idara ya upelelezi baada ya kutojiwasilisha mahakamani kujibu mashtaka wiki jana. Washukiwa wengine ishirini na wawili walifikishwa mahakamani kwa tuhuma za kuhusika kwenye kashfa hiyo ambayo inadaiwa ilipelekea kufujwa kwa zaidi ya shilingi bilioni 9 sawa na dola milioni 90 za Kimarekani. Kurunzi ya NYS pia inamulika mabenki kadhaa nchini humo yakituhumiwa kwa kutofuata kanuni za kisheria katika mchakato wa kutoa malipo kwa washukiwa. Wakati huo huo, kashifa nyingine imejitokeza hii leo nchini Kenya baada ya mhasibu mkuu kutoa ripoti inayoonyesha kwamba sehemu kubwa ya kiasi cha zaidi ya shilingi bilioni 7.3 ilitumiwa visivyo katika miradi mbalimbali iliyosimamiwa na bodi ya kitaifa kuhusu unyunyiziaji maji. Katika siku za awali, serikali ya Kenyatta imekuwa ikishutumiwa kwamba haichukui hatua za kutosha kukabiliana na ufisadi. bmj Mridhi, Sauti ya Amerika, Washington. Ni matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, yakikujia kutoka jiji kuu la Marekani, Washington. Idara ya kukabiliana na majanga ya Guatemala inasema takriban watu 25 wamefariki dunia baada ya volkano kuzuka Jumapili karibu na Guatemala City na kutoa majivu ya moto na kuvifanya vijiji vya karibu kufunikwa na moshi mnene na majivu. Harrison Kamau anayesoma taarifa kamili maafisa wa majanga wamesema hali hiyo imeathiri zaidi ya watu milioni moja huku elfu tatu mia moja wakiondolewa katika maeneo kuzunguka volcano na watu ishirini waliojeruhiwa wakipelekwa kwenye vituo vya afya. Wafanyakazi wanasaidia watu katika majimbo ya yes, Esquintla, Sakatepequez na Kimaltengo na kufanya operesheni za kuwatafuta watu ambao hawajulikani walipo. Mratibu wa taifa wa majanga Sagio Cabanas amesema kwa njia ya redio kuwa juhudi zinafanyika kuwahamisha na kuwaokoa watu. Kabanaz anasema watu wanne wamefariki katika kijiji cha El Rodio ambako majivu yalisababisha nyumba kushika moto. tunaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc tunaendelea na habari zaidi za dunia waziri mkuu wa jordan hani moki amewasilisha barua ya kujiuzulu kwa mfalme abdallah kufuatia maandamano makubwa dhidi ya hatua za hivi karibuni za serikali kubana matumizi ikiwemo kupanda kwa bei za bidhaa na mpango wa kuongeza kodi maelfu ya waandamanaji waliingia mitaani katika siku za karibuni na polisi wa kutuliza ghasia walipambana na waandamanaji siku ya Jumamosi na kufyatua gesi ya kutoa machozi ili kuwazuia wasifike kwenye ofisi ya waziri mkuu. Waandamanaji walipiga kelele wakisema, watu wanataka kuiangusha serikali. Mapema Jumamosi, mfalme Abdullah alikutana na waziri mkuu, mawaziri na maafisa waandamizi wa usalama. Shirika la habari la serikali la Petra lilimkariri mfalme akisema raia wa jordan wasibebe peke yao mzigo wa mageuzi ya kifedha rais wa madagaskar hii leo amesema amemteua christian ntsay kuwa waziri mkuu wa nchi hiyo hiyo ni baada ya waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo olivier mahafaly kujiuzulu akisema ni kutekeleza maamuzi ya mahakama ambayo iliamuru kuundwa serikali ya maridhiano ili kumaliza mzozo wa kisiasa katika kisiwa hicho cha bahari ya Hindi. Christian Sai alikuwa ni mwakilishi wa ILO nchini humo. Mwezi uliopita rais Rajao narimampianina pia aliidhinisha sheria ya uchaguzi ambayo inamzuia kiongozi mkuu wa upinzani Mak Ravalomanana kuweza kugombea uraisi sheria hiyo ilichochea maandamano makubwa ya mitaani. Mahakama ya kikatiba ilitoa maamuzi kwa kiongozi wa sasa Rajaonarimampianina kuvunja serikali yake na kuteua waziri mkuu anayeungwa mkono na vyama vya kisiasa. msikilizaji iwapo ndio kwanza unajiunga nasi unaendelea kusikiliza matangazo ya moja kwa moja kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ambayo yanakujia kutoka hapa studio nambari 15 jijini washington tukirejea kwa habari za waandishi wetu ni kwamba rais wa tanzania john pombe magufuli amezindua awamu ya pili ya mpango wa kuendeleza sekta ya kilimo nchini humo, ikiwa ni jitihada za kuwezesha sekta hiyo kuwa na mchango mkubwa katika kilimo na viwanda. Wakati wa hafla hiyo, Magufuli amesema kwamba uchunguzi umebaini kuwa fedha za umma zimefujwa katika sekta hiyo ya kilimo. Kwa mengi zaidi, tuungana na mwandishi wetu Idi Uwesu akiwa Dar es Salaam. Tanzania ikiwa na hekta zenye rutba takriban milioni 44 lakini tangu uhuru haijanufaika pakubwa na sekta ya kilimo. Kumekuwepo na mipango kadhaa ya kusaidia ukuaji wa sekta hiyo muhimu lakini haijawa na matokeo yaliyokusudiwa. Kwenye mpango huu tumeona namna ambavyo serikali itajikita katika kuhakikisha kwamba maeneo kwa ajili ya ufugaji na tunaendelea kutoa wito kwamba jambo hili simamiwe. Yawekwe, yapimwe, yatengwe na yalindwe kisheria ili yasije yakaisha maana kama huna mahali pa kuzalishia mifugo maana yake hauna, maha, hauna hauna uzalishaji, huna mifugo. Na kama huna mifugo huna kiwanda chochote cha mazao ya mifugo ya maziwa cha nyama cha ngozi, hauna bado. Imani katika kuanzisha mipango ya kusimamia maendeleo ya kilimo ikiwamo, Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli amezindua awamu ya pili ya programu ya kuendeleza sekta ya kilimo, lakini hii ikiwa ya kwanza chini ya utawala wake. Na ametaka kuwapo na usimamizi wa rasilimali fedha inayowekezwa katika programu hii, huku akisisitiza zaidi kuwekeza katika miradi ya kilimo cha umwagiliaji. Katika auditing iliyofanyika mwaka jana kwa pembejeo na mbolea zilizogawiwa katika nchi hii tumekuta kuna mbolea na pembejeo hewa zenye thamani ya bilioni 64, bilioni 64 zilikuwa hewa. Kwa hiyo hewa haziko kwa wafanyakazi tu hewa, lakini hata pembejeo nazo zilikuwa hewa. Kwa hiyo tukiendelea kwa utaratibu huo hata tungezindua ASDP ngapi hatutafanikiwa. Hivi karibuni, Spika wa Bunge la Tanzania Job Ndugai alinyoosha kidole serikali kuhusu kutotoa fedha kwa wizara kutekeleza miradi ya maendeleo. Nao washirika wa maendeleo katika uzinduzi huu wakatoa angalizo kwa serikali juu ya utoaji wa fedha katika programu hii hasa zile wanazozichangia. Tunaomba kazi hii ifanyike haraka kupitia miradi na kutoa maamuzi. Kilimo kinategemea msimu wa kipindi cha mvua. Ucheleweshaji wowote wa kupitisha miradi na kutoa fedha kusaidia wakulima hauna matokeo mazuri kwetu sote. Asilimia 30 ya mazao yanayozalishwa kila mwaka hupotea, huku kilimo kikichangia asilimia 30 ya pato la taifa, na wadau wakieleza kwamba kiasi hiko ni kidogo sana, hii ikiashiria uwepo wa kazi kubwa ya kufanya katika kukuza sekta ya kilimo ambacho ndiyo hasa nguzo ya uchumi katika taifa. Kutoka hapa jijini Dar es Salaam, Idi Wesu, Sauti ya Amerika. Nam, kutoka Dar es Salaam tunafanya safari moja kwa moja mpaka kule Jordan, ambako waziri mkuu wa nchi amejiuzulu baada ya siku nne za maandamano za kupinga sheria au maandamano ya kupinga sheria mpya ya mapato. Mwandishi wa VOA Edward Yarinian ameandaa taarifa ifuatayo ambayo inasomwa hapa studio na Kenneth Bwire. <todicata> Waziri mkuu wa Jordan Hani Al Mulki amejiuzulu baada ya siku nne za maandamano katika miji yote nchini humo, ikiwemo nje ya ofisi yake katika mji mkuu Aman. Vyombo vya habari vya Kiarabu vimeripoti kwamba waziri wa elimu Omar Razaz ameombwa na mfalme Abdalah kuunda serikali mpya. Al Mulk amesisitiza kuwasilisha bungeni mswada wake mpya wa kodi ya mapato licha ya maandamano ya umma Irsal anasema yaani, mswada kuhusu inuwa kodi ya mapato kujadiliwa bungeni kwa njia yoyote ile haina maana kwamba bunge limekubaliana nao au sehemu ya mswada huo. Serikali imekuwa ikijaribu kuongeza kodi mbalimbali mbali kama njia ya kutimiza makubaliano ya mkopo na shirika la kimataifa la fedha duniani. Jordan hivi sasa ina deni la takriban dola bilioni arobaini. Pendekezo la serikali la kutaka kuongeza kodi katika mafuta, umeme na maji limesababisha maandamano kote nchini. Mkuu wa polisi wa Jordan, Fadel Al-Hamud, amesema kwamba watu kadhaa wamekamatwa wakati wa maandamano hayo. Anasema watu 60 wamekamatwa kwa kuvunja sheria na kufanya fujo, ikiwemo kuharibu mali za umma. Watu wanane kati ya waliokamatwa wanatoka nchi nyingine za Kiarabu na polisi wanachunguza lengo lao. Hamud amesema kwamba maafisa arobaini wa usalama wamejeruhiwa katika maandamano. <coughs> Bunduki zimetumika dhidi ya maafisa wa usalama waandamanaji pia wametumia visu na silaha nyingine hatari katika sehemu ilipo ofisi ya waziri mkuu. Mchambuzi wa siasa za Jordan Shabel Makale ameambia sauti ya Amerika kwamba maandamano hayo yamekuwa ya kuonyesha ghadhabu kutokana na ufisadi ambao umekithiri nchini humo na wala sio dhidi ya utawala wa sasa, wa sasa, na kwamba waandamanaji wana matumaini kwamba wataleta mabadiliko katika sera ya uchumi wa nchi hiyo kupitia maandamano. Michezo. atu nyingine ya michezo msikilizaji, na leo tunaanza hapa hapa Marekani ambapo mabingwa watetezi katika ligi ya NBA Golden State Warriors walizidi kujiweka sawa kurudia ubingwa huo Jumapili baada ya kutumia vyema uwanja wake wa nyumbani kwa kuichapa Cleveland Cavaliers 122 kwa 103 katika mchezo wa pili wa fainali ya NBA. Warriors sasa wanaongoza fainali hizo mbili bila kwa sasa kibarua kikubwa kipo kwa nyota wa Cavs LeBron James na kikosi kizima cha Cleveland Cavaliers kutumia vyema uwanja wao wa nyumbani wa katika mechi mbili zijazo ambazo zitachezwa Jumatano na Ijumaa kabla mechi kurejea Oakland kama itakuwa lazima. Katika matayarisho ya kombe la dunia, Tunisia na Nigeria miongoni mwa wawakilishi wa Afrika mwishoni mwa wiki zilikamilisha vikosi vyao vya watu ishirini na tatu kwenda katika fainali za kombe la dunia kuanzia Juni 14 Tunisia, ambayo ilitoa sare ya mbili mbili na Uturuki katika mechi ya matayarisho, kocha wake Nabil Malul hatimaye amemvuta katika skuadi lake mshambuliaji Wahid Kazir ambaye alikuwa na tatizo la paja kwa wiki wiki kadhaa sasa, pamoja na midfielda Mohamed Amin pia ndani ya skuadi. Nigeria imewatema defenda wa Chelsea Olange na vilevile vile kijana Mikel Agu, na kitendawili bado kingali je, Mo Salah wa Misri atakuwa katika skwadi hilo baada ya kuumia katika mechi ya UEFA kati ya timu yake ya Liverpool na Real Madrid. Basi na sasa tugeukie ripoti kutoka kwa waandishi wetu wa Afrika Mashariki, tukianza na kinachoendelea katika mechi za SportPesa Super Cup, ambapo mbingwa wa watetezi Gor Mahia pamoja na klabu ya Kakamega Home Boys, zote za Kenya, zimefanikiwa kutinga awamu ya nusu fainali baada ya kuzibwaga klabu za JKU kutoka Zanzibar na Yanga kutoka Tanzania Bara. Mwandishi wetu Denis Wanyonyi ana maelezo zaidi. Magoli mawili yake mshambulizi mahiri wa klabu ya Kakamega Homeboyz Alan Wetende Wanga na moja kutoka kwa Wickliffe Opondo yaliwezesha klabu hiyo kufuzu awamu ya nusu fainali ya kombe la SportPesa Super Cup katika uga wa Afraha mjini Nakuru, dhidi ya miamba wa soka kutoka Tanzania, klabu ya Yanga kwa kuwapepeta kichapo cha magoli tatu kwa moja. Akiongea baada ya kipote hicho, mpya mkufunzi mpya Paul Nkata raia Uganda, amewamiminia sifa kem kem vijana wake kwa kuonesha soka safi dhidi ya wageni. Kile ningependa kusema kwanza ni kuwashukuru vijana kwa kucheza soka safi. Kama ulivyoona, huu mchezo haukuwa rahisi, lakini umeshuhudia mwenyewe. Bora vijana wafuate masharti, na umeona kilichotendeka uwanjani leo. Bao la kuvutia machozi kwa upande wa Yanga lilipochikwa kuwavuna mchezaji Miteo Simon kwenye mechi nyingine iliyosakatwa hiyo jana katika uga huo huo Afraha, bingwa mtetezi kwa maana klabu ya Gor Mahia ukipenda serikali ilimtandika jeshi la kujenga uchumi kutoka Zanzibari kichapo cha magoli tatu bila jibu. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka katika uga wa Afraha mjini Nakuru, jina langu naitwa Dennis Wanyonyi, asante sana. Dennis na kutoka Dar es Salaam mwandishi wetu George Njogopa anaripoti kuhusu ule utani wa Yanga na Simba baada ya matukio hayo ya Kenya, hasa kwa vile Simba bado wangali katika mashindano mashabiki wa Simba nchini wameendelea kutuma vijembe vya kebei kwa upinzani wa uyanga ambao ametupwa nje katika michuano ya kombe la Sportspesa baada ya kukandikwa bao tatu kwa moja hivyo kuendeleza rekodi yake ya kufungwafungwa kila inaposhuka dimbani ingawa hata hivyo, Simba imesonga mbele kwa kutumia stahili ya matuta, yani mikwaju ya. Lakini hata hivyo, mashabiki yake hapa nchini wanazidi kutamba, wakisema kwamba mnyama simba achagui mwitu wala haogopi mji, wakimaanisha timu yao kutamba katika michuano hiyo inayofanyika katika aridhi ya ugenini nchini Kenya. Pamoja na hii leo kushindwa kuonyesha kandanda safi, lakini Simba imezidi kuwapa raha mashabiki wake, ikiwa ni siku chache tu baada ya kuwapa raha kubwa pale ilipotoa kombe la ligi kuu soka Tanzania Bara. Yanga imerejea nyumbani pamoja na JKU ya Zanzibar, wakiwa na sanduku la mabao waliobebeshwa huko nchini Kenya. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Dar es salaam ni George Njogopa wa Sauti ya Amerika. Basi msikilizaji, ni hayo tu kwa leo kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami mamoyo hamza ufuta. Wa sasa ni muktasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump amefikisha siku yake mia tano ofisini hii leo akitangaza kwamba wengi wanaamini amefanikisha mambo mengi zaidi kuliko rais yoyote wa Marekani. Rais wa Marekani Donald Trump amesema wasomi wa kisheria wanasema kwamba ana haki ya kujipa msamaha mwenyewe, lakini akauliza ni kwa nini afanye hivyo wakati hajafanya kosa lolote kuhusiana na rasia kuingilia kati uchaguzi wa mwaka 2016 nchini Marekani. Hifadhi ya kitaifa nchini Kongo ya Virunga iliyofungwa mwezi uliopita kutokana na shambulizi kwa mmoja wa ulinzi wake imetoa maelezo hii leo kwamba haitafunguliwa mpaka mwaka ujao. Waingereza Robert Jetsy na Bethan Davis, na devao wa raia wa Kongo walitekwa wiki tatu zilizopita na mtu mmoja mwenye silaha mashariki mwa hifadhi hiyo na kuachiwa siku tatu baadaye. Serikali ya Kenya imewaamuru maafisa wote wetu wasimamizi wa idara za uhasibu na uagizaji wa bidhaa katika wizara zote na mashirika ya serikali kujiuzulu na kufanyiwa uchunguzi. Na hapo tunafika tamati ya matangazo yetu jioni ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha uh, matangazo ya leo pamoja na produsa wetu Aida Isa, uh, hapa studio nimekuwa naye Sandei Shomari. Jina langu ni BMJ Muridhi, na kutakia kila laheri kutoka hapa Washington. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Mei 8, maafisa wa afya huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, waliripoti kesi mbili zilizothibitishwa za Ebola huko kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Huu ni mlipuko wa tisa kwa DRC tangu kugundulika kwa virusi hivyo karibu na mto Ebola nchini humo na ni wa pili tangu mlipuko mkubwa sana wa Ebola kuwahi kutokea huko Afrika Magharibi kutoka mwaka 2014 hadi 2015. Ebola ni virusi vinavyosababisha homa kali ya kuvuja kwa damu kwenye sehemu kadhaa ya viungo vya mwili ambapo inaweza kuleta vifo kwa kiasi cha asilimia 25 hadi 90 kulingana na shirika la afya duniani. Ilipofika mwishoni mwa Disemba mwaka 2015 watu 28616 waliugua kutokana na mlipuko huo Afrika Magharibi na watu 11310 walikufa kwenye mataifa kumi. Ebola ni ugonjwa unaotoka kwenye misitu mikubwa ambao unahusisha watu na wanyama mwitu wanapokaribiana. Hapa watu wanapendelea zaidi kula nyama za porini au kuwinda wanyama mwitu ambao huenda wameambukizwa na ugonjwa huo. Hiyo ndiyo moja ya sababu kuu kwa nini mlipuko wa Ebola huko DRC muda wote upo katika kiwango hicho hicho. Tangu kesi za awali za mlipuko huu ziliporipotiwa kwenye wilaya yenye msitu ya Bikoro huko DRC, mlipuko umesambaa kuelekea Mbandaka, bandari kubwa katika mji. Hivi sasa kuna uwezekano kwamba maambukizo huenda yakasambaa kuelekea mto Congo na kufika kwenye maeneo yenye watu wengi kama vile Kinshasa, mji mkuu wa DRC wenye idadi ya watu wapatao milioni kumi. Mei 22, waziri wa afya wa Marekani Alex Azar alitangaza kwamba idara ya Marekani inayohusika na maendeleo ya kimataifa USAID itachangia hadi dola milioni saba kwenye hatua hii ya kupambana na mlipuko wa ebola huko DRC. Hii ni katika fedha za nyongeza ya dola milioni moja ambayo USAID iliweka nia yake ya dhati ya siku chache za mwanzo katika kusaidia kuzuia kusambaa ugonjwa huu unaosababisha vifo. Marekani pia inapeleka timu ya wataalamu wa afya kulingana na juhudi za wizara ya afya huko DRC, shirika la afya duniani WHO, na marafiki wengine. Wakati huo wote, unatoa wito kwa jamii duniani kusaidia kutoa fedha haraka ili kuisaidia serikali ya DRC na fedha za dharura za shirika la afya duniani ili kukabiliana na mlipuko huo haraka iwezekanavyo kabla haujasambaa zaidi na kuumiza watu wengi zaidi hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti Amerika, ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani