ni saa tatu kamili afrika mashariki saa saba kamili afrika ya kati hapa marekani ni saa nane mchana hizi ndizo habari kuu za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mimi ni Kenneth Bwire hifadhi ya kitaifa nchini Kongo ya virunga iliyofungwa mwezi uliopita kutokana na shambulizi kwa mmoja wa walinzi wake imetoa maelezo hii leo kwamba haitafunguliwa mpaka mwaka ujao Raia wa Uingereza Robert Jesty na Bethan Davis na dereva wao raia wa Congo walitekwa nyara wiki tatu zilizopita na mtu mmoja mwenye silaha mashariki mwa hifadhi hiyo na kuachiwa siku tate baadaye. Mlinzi wa mbuga hiyo Rachel Makisa Baraka, mwenye umri wa miaka 25, aliuawa akijaribu kuwaokoa. Idara ya mawasiliano ya hifadhi hiyo iliambia shirika la habari la Reuters kwamba walifunga hifadhi hiyo mpaka Juni nne ili kufanya uchunguzi wa tukio hilo lakini haijafunguliwa hadi sasa. Rais wa Madagaskar amemteua Cristen Nasi kuwa waziri mkuu wa nchi hiyo. Hiyo ni baada ya waziri mkuu wa zamani Olivia Mahafaly kujiuzulu akisema ni kutekeleza maamuzi ya mahakama ambayo iliamuru kuundwa serikali ya maridhiano ili kumaliza mzozo wa kisiasa katika kisiwa hicho cha bahari ya Hindi. Christian Nasi alikuwa ni mwakilishi wa ILO nchini humo. Mwezi uliopita rais Henry Rajona Rimampianina aliidhinisha sheria ya uchaguzi ambayo inamzuia kiongozi mkuu wa upinzani Marc Ravalomanana kuweka kuweza kugombea urais. Sheria hiyo ilichochea maandamano makubwa ya mitaani. Mahakama Kuu ya Kikatiba ilitoa maamuzi ya kumtaka kiongozi wa sasa Rajoana ya nina kuvunja serikali yake na kuteua waziri mkuu anayeungwa mkono na vyama vyote vya kisiasa. Unasikiliza habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump amesema wasomi wa kisheria wanasema ana haki ya kujipa msamaha mwenyewe lakini akauliza kwa nini afanye hivyo wakati hajafanya kosa lolote kuhusiana na Russia kuingilia kati uchaguzi wa mwaka 2016 wa Marekani. Akitoa maoni yake kwenye ukurasa wake wa Twitter, Trump alirudia wito wake juu ya uchunguzi huo wa Robert Mueller kwamba ni kitendo cha kutafutana uchawi kisichokwisha. Jumapili, wakili wa Trump Rudy Giuliani alisema Trump ambaye amewapa msamaha watu watatu wenye msimamo wa kihafidhina hana mpango wa kujipa msamaha, lakini Giuliani aliongeza kwamba hili ni swali bado liko wazi kama atafanya hivyo, wakati huo huo akisema kwamba anafahamu litaleta mlipuko mkubwa wa kisiasa nchini Marekani ikiwa atafanya hivyo. Na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anaanza ziara ya mataifa matatu leo Jumatatu, wakati akitafuta uungwaji mkono kwa kubadili makubaliano ya nyuklia na Iran. Netanyahu anaanza safari yake Ujerumani, ambako atafanya mazungumzo na kansela Angela Merkel kabla ya kusafiri kukutana na viongozi wa Ufaransa na Uingereza. Uingereza, Ufaransa, Ujerumani na Marekani walifanya makubaliano ya mkataba huo na Iran mwaka elfu mbili kumi na tano pamoja na nchi za Rusia, China na Marekani. Rais wa Marekani Donald Trump alitangaza kujiondoa katika mkataba huo mwezi uliopita kwa kile alichokiita makubaliano mabaya ya upande mmoja, huku akisema anataka masharti zaidi katika mpango wa makombora wa Iran na kile alichokiita shughuli zake za kuondoa uthabiti Mashariki ya Kati. Muda mfupi ujao utakuwa naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Mimi ni Kenneth Bwire, ni kikwacha na mwenzangu Idi dakika chache zijazo. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, ni muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, ambapo hii leo tutakuwa na masuala mawili ya kuangalia ndani ya kwa undani. Suala la kwanza likiwa ni hatua ya Rusia kutoa mwaliko kwa Kim Jong Un, rais wa Korea Kaskazini kwenda katika nchi ya Rusia na sehemu ya pili tutaangalia kashfa ya ngono, kashfa ya ubakaji ambayo imegubika shule ya Moi, shule ambayo inahudumia wasichana iliyopo jijini Nairobi. Ninayekukaribisha mimi ni Idi Ligongo. Nam, basi, taarifa ambazo zinaenea hivi sasa za kidunia zinahusiana na Rusia kutoa mwaliko kwa Kim Jong Un kutembelea nchi hiyo. Uh, Kim Jong Un ni rais wa Korea Kaskazini, ambapo ziara hiyo endapo itatokea itakuwa ni ziara ya mapema kabisa eh, ya kipindi hiki ambapo inaonekana kiongozi huyo wa Korea Kaskazini ataifanya, uh, kwenda katika ulimwengu ambao kwa kipindi kirefu nchi ya Korea Kaskazini na kiongozi wake imeonekana kama kujitenga, ambapo mpaka hii leo Jumatatu, ikulu ya Rusia yani Kremlin ilithibitisha uh, kuwepo kwa mwaliko huo. Kim anaweza kutembelea nchi ya Rusia wakati wa mkutano wa kiuchumi ambao utakaofanyika kati mji wa mbali mashariki wa Vladivostok uh, katika mwezi wa Septemba ambapo kwa mujibu wa msemaji wa ikulu Bwana Peskov amesema kwamba uh, taarifa za kina juu ya ziara hiyo zitaelezwa hapo baadaye na utaratibu utakaouwepo kuwepo hali kadhalika na namna ya kuratibu shughuli nzima hiyo ya ziara ya kidiplomasia itaendelea vilevile vile mwaliko huu wa kutembelea nchi hiyo ulionekana e uli katika mkanda wa video kupitia waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov, ambaye alitembelea Pyongyang wiki iliyopita, ikiwa ni ziara ya kwanza toka mwaka elfu mbili na tisa kwa kiongozi wa Rusia kwenda katika nchi hiyo, ambapo Sergei Lavrov katika picha za video alionekana akimweleza rais Kim Jong Un wa Korea Kaskazini kwamba eh, tutafurahi sana kukuona uh, ukija nchini Rusia. Sasa swala hili limezua eh, minong'ono mingi tu duniani, hasa ukizingatia kwamba Marekani ilipaswa kukutana na Korea Kaskazini hapo Juni kumi na mbili, mkutano ambao ulikuwa umepangwa kufanyika E, nchini Singapore lakini, baadaye kutokana na maneno ya hapa na pale, mkutano huo ulisitishwa, na hivi sasa inaonekana kuna juhudi zinazoendelea za Marekani kuendelea na mazungumzo hayo. Kwenye laini ya simu tunaye Profesa Julius Nyangoro. Profesa, moja kwa moja, kwanza, je, hili linaloonekana e, kutolewa kwa huu mwaliko wa Rusia kwa kiongozi wa Korea Kaskazini ni bado mwendelezo wa vuta ni kuvute baina ya Russia na Marekani? Nadhani na, na, na, na, na, hiyo ni sahihi, kwa sababu tukumbuke kwamba <clears throat> katika ulimwengu sasa hivi wa diplomasia uh, ingawaje vita vya baridi vilivyo vilivyo kuwepo hapo zamani kati ya Marekani na Urusi uh, <coughs> kabla uh, ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na moja tisini na mbili ule uvutano bado upo pale pale kwa sababu hizi nchi mbili ndizo bado nchi kubwa ambazo za, za, za, zina silaha za kivita ambazo zinaweza kuteketeza ulimwengu mzima. Lakini vile vile uh, Urusi inajiona kwamba sio tu kwamba ni, <coughs> ni, ni, ni, ni nchi ambayo iko vile vile ni nchi ambayo iko Asia na imekuwa na uhusiano wa muda mrefu sana kati yake na, na na Korea Kaskazini. Kwa hiyo uh, hizi vuguvugu hizi, hizi vuguvugu za uh, rais wa Marekani kuweza kukutana na, na Kim Jong Un na na, na kuanza mazungumzo ya kusababisha uhusiano mzuri kati ya, ku, ya, ku, ya hizi nchi mbili una, unaifanya Urusi iwe na dukuduku sana kuhusu uhusiano wake ambao umekuwepo Uh, mwisho wa vita vikuu vya pili na, na tukumbuke vilevile kwamba uh, kiuchumi Uh, uh, Korea Kaskazini inapata fedha fulani za kutoka nje kutoka Urusi kwa sababu, kuna wafanya kazi wengi sana wa Korea Kaskazini wanaofanya kazi Urusi na wanarudisha pesa nyumbani kwao. Kwa hiyo kiuchumi na uh, kuna uhusiano ambao umeendelea kwa muda mrefu, na ni muhimu sana kwamba Urusi endelee kuwa na uhusiano huu, ingawaja Marekani nao wanaanza kuwa na ukaribu zaidi na Kim Jong Un. Sasa hivi uh, bila shaka profesa, manake kuna makala nyingi tu na wachambuzi wengi wa masuala uh, ya siasa za dunia wakieleza kwamba Kim Jong Un amekuwa kama lulu ambayo ipo katika mtaa pengine maarufu wenye watu wengi, ambapo kila mtu anatamani kuikamata hiyo lulu. Ni kwa nini hasa hili linaonekana? Manake ukiangalia uh, China bado inaonyesha inataka kuendeleza kuwepo na urafiki Marekani ambayo nayo na inaendeleza juhudi zake za kukutana na kiongozi huyu, alikadhalika tumeona vilevile vile mkutano wa uh, Korea Kaskazini na Korea Kusini, ambapo vilevile rais wa Korea Kusini alipokuja Marekani aliendelea kusisitiza kwamba Marekani inapaswa kukutana na Kim Jong Un. Hili ni kwa nini? Pengine kwa kipindi hiki, kwa mwaka huu Kim Jong Un anaonekana ni mwanadiplomasia zaidi, na ambapo kila mtu anataka kuwa karibu naye. <laughs> Ni, ni, ni, ni, ni muhimu kukumbuka kwamba uh, kati ya nchi zote zilizoko uh, bara la Asia uh, na sehemu iliyopo na uh, Korea Kaskazini ni kwamba Korea Kaskazini ukiangalia uh, tofauti yake na Japan, ukiangalia tofauti yake na Korea ya Kusini ni kwamba Korea Kaskazini sasa hivi ina silaha za nyuklia na silaha za nyuklia ambazo zinaweza kudhuru China, inaweza kudhuru Korea ya Kusini, inaweza kudhuru uh, uh, Japan na vilevile vile kama tunavyosikia sasa hivi kombora lao kubwa linaweza kufika mpaka Marekani. Kwa hiyo ghafla uh, kwa kwa, ma, kwa mali nyingi sana ambazo uh, Korea Kaskazini imetumia kutengeneza hii, haya mabomu na sasa hivi yamefanikishwa me, ya kiasi ambacho uh, yanaweza kufika mahali popote duniani, ni kwamba kwa, kwa sasa hivi Korea Kaskazini ni nchi ambayo lazima isikilizwe na ibembelezwe katika uh, mambo ya diplomasia duniani. na na Japan kumfano, kwa mfano ina wasiwasi kwamba kama wakiikosea sana Korea Kaskazini, wale jamaa wa Korea Kaskazini wanaweza kuamua kulipua mabomu na, na kuiteketeza Japan na vitu kama hivyo. Kwa hiyo uh, kujibu swali lako uh, kwa nini sasa hivi kila mtu anaonekana ana, kwamba anakimbilia kwenda ku kuonana na kuzungumza na Kim Jong Un ni kwamba Kim Jong Un sasa hivi ana kitu ambacho watu wengi wanakiogopa na, na, na, na kusema ukweli, watu wengi nchi nyingi duniani kama zingekuwa na uwezo zingeweza kkuwa kuku, na, na, na silaha za nuklia, labda wangeweza wa Marekani na nchi nyingine ambazo ni za kibabe ili zisiwakandamize watu wote duniani na kwa hali jinsi ilivyo hivi sasa, kwa mazingira uh, yalivyo kwa Korea Kaskazini, kwa kuiangalia na uhusiano wa mataifa haya ambayo yamekuwa yakivutana, na hapa anazungumzia mataifa makubwa kama vile Marekani, Russia na China, ni nchi gani hasa inaonekana pengine Korea Kaskazini inaweza kuwa tayari kuegemea na kukiuka kile ambacho uh, kinakuwa hakiendani na taifa lingine kwa sababu haya mataifa bado ni mataifa mapinzani. Um, lakini kwanza tukumbuke kwamba <coughs> uh uhusiano uliopo kati ya Korea Kaskazini na Uchina ni uhusiano ambao umekuwa ukiendelea kwa muda mrefu sana <clears throat> na na na ingawaje, uh, katika muda mfupi uliopita ilionekana kwamba kulikuwa na, na, na mgogoro kidogo kati ya hizi nchi mbili, ukweli ni kwamba ilichukua safari moja tu ya Kim Jong Un kutoka uh, kwake akaenda Beijing na baada ya siku, mtume wa siku mbili tatu kukawa na mahusiano mzuri sana kati ya hizi nchi mbili, kwa hiyo Uh, tukumbuke kwamba ingawaje kidiplomasia watu wengine wangeweza kufikiria kwamba kungekuwa na mzozo kati ya hizi nchi mbili uh, lakini huo mzozo ulikuwa ni mzozo katika familia, mzozo ambao unaweza kusafishika uh, kwa urahisi zaidi. Na hivyo hivyo vilevile nafikiria uh, ingawaje uh, serikali za hapo awali uh, Korea, kasika, uh, Korea Kusini zilikuwa zina wasiwasi na, na, na, na, na serikali za Korea Kaskazini, lakini tukumbuke kwamba vilevile katika hizi nchi mbili kuna uhusiano sio tu kwamba ziko karibu, lakini ni undugu uh, kwa sababu hizi nchi zilikuwa ni nchi moja kabla ya kugawanywa katika mstari um, wa thelathini uh, na nane parallel. Kwa hiyo uh, lazima tukumbuke kwamba kuna historia ya, ya, ya, ya nzito na ya muda mrefu sana ambayo iko kati ya Uchina na, na Korea ya Kaskazini na Korea ya Kusini ambayo haiwezi kufutwa tu kwa sababu kuna nchi nyingine kama Marekani zimeingia kwa wakati huu. Lakini kwa nini sasa hivi Korea ya Kaskazini inaonekana iko wazi eh, kukaribisha mataifa ambayo kwa namna moja ama nyingine alikuwa akionekana uh, hayawezi kukaa nayo meza moja. Maanake kwa miaka mingi Korea Kaskazini inajulikana kama nchi ambayo inajitenga, nchi yenye usiri mkubwa, nchi ambayo haitaki kushirikiana uh, ama kujihusisha uh, na nchi nyingine yoyote. Uh, sababu mbili, sababu ya kwanza ni kwa sababu hivi Korea Kaskazini ina bomu ya nuklia ambayo inaweza kuteketeza nchi nyingi. Uh, kwa hiyo uh, kama uona nchi nyingi zipende zisipende, lazima zianze kuzungumza na Korea na zikasalimu zika amri kwamba hii in ni nchi ambayo inaweza kuteketeza nchi tofauti tofauti na ina nguvu za nuklia. Hiyo ya kwanza. Ya pili vilevile vile ni kwamba uh, Korea Kaskazini vilevile nao wenyewe na viongozi wao na hasa Kim Jong Un sasa hivi ameona kwamba uh, nchi yake ni maskini uh, kiuchumi, ni nchi ukilinganisha na Korea Kusini. Uh, uchumi wa Korea Kaskazini ni labda ni mara moja ya hamsini na nane ya uchumi wa Korea Kusini. Watu waliopo wanaoishi Korea Kaskazini ni maskini sana, ukilinganisha na watu wanaoishi Korea Kusini. Na, na, na, na nadhani Kim Jong Un ameona kwamba anaweza kutumia hii nguvu yake ya ya kuwa na, na silaha za nyuklia kuweza kulunzi, kushawishi nchi kama Marekani na Korea Kusini na Japani na nchi nyingine kuanza uh, kuanza kutekeleza mfumo mpya wa uchumi ambao utasaidia maisha ya watu wa kawaida wa uh, Korea Kaskazini. Lakini kabla hayo yote hayatendeka, lazima kuwe na makubaliano kwamba uh, vitu vingi ambavyo serikali yake inavitaji ina kama msaada wa uchumi wa kiuchumi wa uchumi, na vilevile vile vikwazo vingi ambavyo serikali za Marekani na nchi nyingine zimeziwekea uh, Korea Kaskazini vinatatuliwa vina, vina na, vina, na vinaondolewa ili ili Korea Kaskazini iweze kuendelea kiuchumi. Uh, Profesa Salla, mwisho ningependa kukuuliza ni kwamba tunaona Marekani inatamani kuona Korea Kaskazini ikiachana kabisa na silaha za nyuklia na pengine hata kwenye hala za silaha za Korea Kaskazini kusiwepo na silaha yoyote yenye chembe uh, chembe ya nyuklia. Hili linawezekana? Kwa wakati huu ni vigumu sana uh, ku, uh, uh, kutabiri kwamba kweli haya yatatokea. Tukumbuke kwamba Korea Kaskazini imechukua muda mrefu sana kutengeneza hizi silaha, na sidhani kwamba uh, uh, Korea Kaskazini yenyewe itakubali tu ghafla kwamba uh, kwa sababu Marekani wamesema, kwa sababu nchi uh, nyingine zimesema kwamba si vizuri kuwa na silaha za nyuklia, na, na, na, na wataadhibiwa kama watu wanazo, kwamba wataweza I, i, i, i, ni, ni proses ya kidiplomasia ambayo itachukua muda mrefu sana na kama uh, Korea Kaskazini wataona kwamba uh, uh, hawapati faida katika mazungumzo yao na serikali ya Marekani na serikali nyingine, sidhani kwamba wataziachia silaha zao uh, hivi hivi, kwa sababu wametumia mali nyingi sana kuzitengeneza silaha na hii ndiyo nguzo yao ya usalama. Profesa, asante uh, sana maanake E, swala hili ni mtete kweli kweli, amake hata ukiangalia vyombo vya e, habari hapa Marekani, habari kubwa ni hiyo ya Kim, hasa mkutano wa Marekani e, na Kim ambao mpaka hivi sasa bado unaendelea kuonekana kwamba maafisa wanashughulika kuhakikisha hilo linafanikiwa. Shukran Profesa Nyangoro kwa kuwa nasi hii leo katika kwa undani na katika sehemu ya pili tutakaporejea tena baada ya mapumziko mafupi tutaangalia kashfa ya ubakaji katika shule ya Moi huko nchini Kenya. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani ambapo katika sehemu hii e, tunaangalia kashfa ya ubakaji ambayo imeigubika shule ya wasichana ya Moi iliyopo jijini Nairobi ambapo siku ya leo Jumatatu e, waalimu watano inadaiwa kwamba pamoja na maafisa wengine wa shule hiyo walitakiwa kutoa a, vile vinasaba e, kwa katika hali inayoelezwa kwamba ni uchunguzi wa kufahamu nani ni nani? Nani alishiriki katika tukio hili? Lakini kujua undani wa swala hili, ninaye mwenzangu hapa Harrison Kamau, ambaye aliliangalia swala hili. Harrison, kwanza tungependa kujua hili swala limeanzaanza vipi? Maanake uh, juma lililopita tulikuwa tunaangalia tukio kama hili nchini Tanzania, ambapo mwalimu mmoja alishutumiwa eh, kufanya udhalilishaji kwa wanafunzi wa darasa la saba. Sasa hivi tunaona kwamba tukio hili e, linaelezwa nalo nchini Kenya. Hebu tueleze hili limeanzaanza vipi? Asante sana Idi kwa kunikaribisha kwa undani. Kwa kweli swala hili ni swala ambalo kidogo ni tofauti na tuliloangazia nchini Tanzania wiki iliyopita, kwa kuwa kwamba lile lilihusisha watoto ambao kwa umri wako chini kidogo. Hawa ni wasichana wa shule ya bweni ya Moi Uh, shule ya upili ambayo iko katikati, iko mjini Nairobi. Na kidogo nikikurudisha nyuma, kabla hata tuingie kwenye uh, tukio hili la ubakaji uliofanyika Jumamosi uh, mida ya saa nane za usiku, kumbuka kwamba miezi minane iliyopita shule hii ndipo wasichana kumi na mmoja walifariki kutokana na moto. Kwa hivyo linakuwa kwamba ni swala linalotatanisha sana likifanyika matukio mawili mabaya yakifanyika kwenye shule ndani ya kipindi cha chini ya mwaka mmoja, basi uh, shule hii ambayo iko katika barabara ya Joseph Kangethe uh, katika eneo la Woodley uh, inasemekana kwamba wanafunzi wenyewe, kutokana na ushahidi walioitoa ama ripoti walioitoa, wanasema kwamba kuna watu wanaoshukiwa walikuingia ambapo waliwakuta kwenye bweni inayosemekana kwamba kuna vyumba vidogo vidogo wasichana wanapolala, ikisemekana kwamba kila chumba kina wasichana wanne. Na katika hali hii inasemekana kwamba kuna mtu alipenya na kuingia katika mojawapo ya vyumba ambavyo vilikuwa na wasichana wanne akijaribu kubaka wote lakini, watatu kulingana na ripoti ya wanafunzi, wakachomoka na kuwacha mmoja aliyebakwa kwa muda wa kiasi fulani na mtu ambaye kufikia sasa hajaeleweka ni nani. Sasa uh, Harrison, hapa taarifa ambazo zipo zinazo ripotiwa na, uh, er na vyombo mbalimbali vya habari uh, inaeleza kwamba eh, waalimu watano wa kiume na vilevile wafanyakazi wawili wametakiwa kutoa Uh, zile e, sampuli mm -hmm. za chembechembe kutoka mwilini kuangalia e, kama zinaambatana vinasaba vyao vinaambatana na, na vile ambavyo vimekutwa kwa hawa wanafunzi wa, wa, kwa nini waalimu wamekuwa moja kwa moja ndiyo washukiwa? Kitu cha kwanza idi ambacho, kwa mujibu wa vyombo vya habari vya televisheni na vilevile gazeti kuu kama vile gazeti la Nation na Standard, wanasema kwamba kuna uchunguzi ambao imebidi ufanyike kwa kusemekana kwamba tukio lenyewe limefanyika Jumamosi kuamkia Jumapili. Naikasemekana kwamba mamlaka ya shule kwa njia fulani ilionekana kuzembea kufanya uchunguzi, kwa hivyo kukawa na shuku kwamba labda tukio lenyewe ni la ndani kwa ndani, ambalo linahusiana nahusisha wafanyakazi wa ndani ya shule. Sasa kwamba wanaonekana walifanya liwe ni swala la kufunikwa tu likiwa ndani ya shule. Sasa pale ushawishi ukazidi kwa upande wa polisi na wachunguzi kwamba linaweza likawa ni swala la ndani kwa ndani, alafu wanafunzi wenyewe pia kulingana na madai yao na ushahidi wanaotoa inaonekana kwamba yeyote yule aliyetekeleza, uh, tendo hili ni mtu ambaye anaelewa shule vizuri, na ni mtu anaonekana kwamba alitoka ndani ya mazingira ya shule, kulingana na wanafunzi. Lakini hata hivyo kulingana na uh, mkuu wa polisi wa eneo hilo bwana Michael Mshiri, eneo la Kilimani, anasema kuna uwezekano pia ambao wanafunzi hawa wanaonekana kama pia, uh, kwa madai fulani ni kama walikuwa na njama ya kuzuia kufanya mtihani ambao umekaribia kabisa. Na kwa nini polisi wana wanashuku? Wana kuwa moja ya sababu, pengine inawezekana wanafunzi hawakutaka kuingia kwenye mtihani aa. Kulingana na uchunguzi uliofanywa, na kwa mujibu wa wanahabari wa kutoka gazeti la Daily Nation, wanasema kwamba shule hii imepakana na kitongoji duni ya kitongoji cha Kibera, nafikiri, na kumekuwa na uh, tetesi kwamba kuna watu wauza madawa na watu wasio laini kabisa ambao wamekuwa wakipenya kwenye shule hiyo, na kwa hivyo kunaonekana kwamba wanasema, kunaonekana kuna utovu fulani wa nidhamu kwa upande wa wanafunzi kwa madai wa, wakisema kwamba siku chache tu zilizopita waliangazia hatari iliyokuwepo. Kuna ua wa shule, ambapo wanasema kulikuwa ulikuwa kuna uh, penyezo fulani ambayo wali, waliangazia kwenye vyombo vya habari na wakasema kwamba kuna hatari fulani ya usalama kuingia kwenye shule hii basi uh kulingana na uchunguzi uliofanywa, kunasemekana kwamba mmojawapo ama kulingana na historia, wakati mitihani kikaribia na wanafunzi wakati mwingine wanajihisi ni kama vile hawajajiandaa vya kutosha, kunatokea kitu ambacho labda kitasababisha wanafunzi kuelezwa waende nyumbani. Lakini haisemekani kwamba kwa uhakika wanafunzi hawa, kulitokea hili wazuie wa kufanya mtihani, lakini ni mojawapo katika uchunguzi wanaangalia upande, uh, uh, uh, swala hili kwa upande wote yani halifu kwa kweli wakaingiliwa na mhalifu ama mbakaji au pia kukawa kuna njama ya kuvuruga mambo ili shughuli za masomo na mitihani labda kidogo zikaathiriwa, labda kitu kingine ambacho uh, tungependa kukifahamu Harrison, maanake tunafahamu kwamba tayari shule uh, imefungwa baada ya tukio hili ili kupisha eh, hali ya uchunguzi, hali kadhalika kuleta hali ya utulivu, maanake wazazi nao Oh, hawako tayari kuona watoto wao wanaendelea kuwepo katika mazingira hatarishi, hasa kukumbana na vitendo hivyo vibaya vya unyama eh, vitendo vya ubakaji na kile ambacho kinaonekana kwa namna moja ama nyingine, hakuna chochote wanachozungumza kwamba pengine kuna baadhi ya wanafunzi E, wamekuwa wakijiweka katika mazingira ya kushawishi walimu au walimu wenyewe wamekuwa wakitumia nafasi zao vibaya, uhum, katika uh, kufanya ngono na hawa wa, wa, wa, watoto uh, kwa hakika hilo ni jambo ambalo halijathibitishwa vizuri, lakini kitu ambacho naona kwamba kingeangaziwa kidogo, kuna ripoti inayosemekana kwamba uh, kama wiki mbili, takriban wiki mbili zilizopita, yani Mei kumi na sita kulikuwa na ripoti ambayo iliwasilishwa kwa maafisa, maafisa wa usalama na wakaelezwa kwamba uh, baada ya uh, baa moja iliyokuwa karibu na shule kubomolewa, baa iliyojulikana kwa jina la Zamzam uh, wakasemekana kwamba kuna mambo yanayoendelea karibu na shule ambayo yangeathiri uh, mienendo ama tabia ya wanafunzi. Lakini polisi wanalaumiwa hata baada ya kupewa ripoti hiyo, hawakushughulika kuangalia usalama wa shule na mazingira yaliyokaribia uh, shule ile, na hata baada ya baa ile kufungwa na kubomolewa, uh, bado polisi wanalaumiwa. Lakini kwa upande wao pia wanajitetea. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation, uh, polisi wanasema kwamba uh, katika uchunguzi wao walipoingia shuleni na karibu na eneo la shule walikuta vifaa vilivyoashiria kwamba kuna shughuli za pombe haramu na labda pengine dawa za kulevya zilizokuwa zikipenya kuingia kwenye shule hiyo, ambazo wanasema walichukua hatua na kuzuia a, a, mambo kama hayo kuendelea kati ya shule na kitongoji duni ambacho kimekaribia shule ile. Harrison Kamau, shukran sana kwa kufika hapa e, katika meza hii ya kwa undani na kutufahamisha tukio hilo e, ambalo lina E, washutumu wa walimu watano, e, mpaka hivi sasa na wafanyakazi wawili wa shule hiyo ambao wametakiwa watoe, e, sampuli ya vinasaba vyao ili kuambatanisha kuona kwamba wamehusika katika tukio hili ambalo limetokea eh, siku ama mwishoni mwa juma nchini Kenya katika shule ya wasichana ya Moi ambayo ipo katika jiji la Nairobi nchini Kenya. Tutaendelea kufuatilia habari hii na kujua undani wake eh, lakini kwa hapa ndio tunakamilisha kipindi hiki cha kwa undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, mimi naitwa Idi Ligongo. Upande wa pili eh, ambaye alikuwa anatuelekeza ni Saida Amdun, msimamizi wa matangazo ni Khadija Riyami, kutoka Washington DC. usiku mwema.