Assalamu alaikum mpendo msikilizaji, popote pale ulipo, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, ikiwa ni saa 11, saa za Afrika kati, saa 12, saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tukikukaribisha katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Leo ni siku ya Jumanne, tarehe tano mwezi Juni, mwaka ni wa 2018. Karibu sana Katika Kumekucha Afrika asubuhi ya leo tuna ripoti juu ya afisa wa Umoja wa Mataifa ametoa wito kwa serikali za dunia kuweka vikwazo vikali vya kifedha kwa viongozi wa pande zote zinazopigana nchini Sudani Kusini. Wajumbe wa mataifa mbalimbali waliohudhuria maonyesho ya utalii mjini Moshi, Tanzania wameridhika na jinsi maonyesho yanavyoendelea kwa ufanisi. na hivi sasa basi, wapenda wasikilizaji, hizo ni baadhi ya ripoti tokwa nayo hivi sasa. Kamita anatusomea taarifa habari. Katika habari za dunia asubuhi ya leo ni kwamba shambulizi la anga la Marekani huko kaskazini mwa Somalia siku ya Jumamosi liliua wanamgambo 27 wa kundi la al Shabab, ilisema taarifa kutoka makao makuu ya kikosi cha jeshi la Marekani kwa Afrika, AFRICOM katika ujumbe wa Twitter jana Jumatatu, makao makuu hayo yalieleza kwamba shambulizi karibu na Bosaso, wilaya ya ndani ya jimbo lenye mamlaka yake ya ndani la Puntland, lilifanywa kwa ushirikiano na serikali ya Somalia. Makamanda wa Marekani walisema hakuna raia aliyeuawa. Taarifa hiyo iliendelea kueleza kwamba vikosi vya Marekani vitaendelea kutumia hatua zote zilizoidhinishwa na zilizo sahihi kuwalinda raia wa Marekani na kusitisha vitisho vya ugaidi. Malengo yatajumuisha makambi ya utoaji mafunzo ya ugaidi na maeneo salama kote nchini Somalia na eneo kwa jumla. Mauaji na utekaji nyara unalazimisha kufungwa kwa mbuga ya taifa ya Virunga huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa mwaka mzima. Wageni hawataruhusiwa kutembelea mbuga hiyo kongwe kuwaona soko mwitu, nyani, tembo na wanyama wengine wa porini. Mkurugenzi wa mbuga hiyo Emmanuel de Merode alisema jana Jumatatu kwamba ni wazi kuwa eneo la Virunga limeathiriwa sana na ukosefu wa usalama na suala hilo litakuwepo kwa muda kadhaa ili mbuga hiyo kuweza kutembelewa na wageni na kuwa salama, hatua zaidi zinahitajika kuchukuliwa zaidi ya zile zilizochukuliwa siku za nyuma. Mwongozaji mbuga za wanyama aliuawa na watalii wawili wa Uingereza wa pamoja na dereva wao walitekwa nyara mwezi uliopita kwenye mbuga hiyo. Raia hao wa Uingereza na dereva wao waliachiwa huru siku mbili baadaye lakini mashambulizi mengine yanayofanywa na makundi yenye silaha yamesababisha waongozaji mbuga watano, wanajeshi wawili na raia wawili kuuawa tangu mwezi April. Senata wa Marekani Jeff Flake akifuatana na mkuu wa zamani wa kampuni ya Google Eric Schmidt wakifuatana na mwanadiplomasia wa juu wa serikali nchini Cuba wamekutana na rais mpya wa Cuba Miguel Diaz Canel mjini Havana, ukiwa ni ujumbe wa cheo cha juu wa serikali ya Rais Trump kutembelea taifa hilo tangu rais mpya kuchukua madaraka. Mwenzangu Abdu Shakur Abod anakusomea taarifa zaidi. Diaz Canel alichukua nafasi ya rais hapo mwezi Aprili baada ya kujiuzulu kwa Raul Castro. Fleck na Schmidt walikuwa Havana kwa ziara ya siku moja kujadili juu ya namna ya kuimarisha huduma za mtandao wa taifa hilo pamoja na kukutana na waziri wa mambo za nje na maafisa wizara wa wizara ya mawasiliano. Trump aliyechukua madaraka Januari 2017 aliondoa sera alizowekwa na aliyemtangulia Mdemokrat Barack Obama ya kuwa na ushirikiano karibu na taifa hilo la komunisti. Google ilikuwa imechukua fursa hiyo iliyofunguliwa na enzi ya Obama ambayo ilikuwa ni pamoja na kuanzishwa kwa uhusiano wa kidiplomasia na kufungua kituo kidogo cha maonyesho na kutiwa na saini makubaliano mwaka 2016 kuwapatia watumiaji mtandao huduma bora na ya haraka huko Cuba. Wachambuzi wanahoji ikiwa ziara hiyo ni ishara ya kuanza kubadilishwa tena sera za Trump kuelekea Cuba, ambayo imefanya hali kuwa ngumu kwa makampuni ya Marekani kuwekeza nchini humo na Wamarekani kutembelea taifa hilo kama ilivyokuwa wakati wa Obama. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, katika Kumekucha Afrika. Amnesty International ilichapisha ripoti mpya juu ya idadi kubwa ya mahangaiko wanayoyapata raia waliokwama katika mji wa mashariki wa Siria wa Raka wakati wa miezi minne ya mapambano ya kuukomboa mji kutoka kundi la ugaidi la Islamic State IS. Ripoti hiyo yenye kurasa sabini ilipewa jina la War of Annihilation, ilichunguza maeneo 42 ya mashambulizi ya anga ilitathmini picha za satellite iliwahoji mashahidi mia moja kumi na wawili na walionusurika katika mapambano ya miezi michache iliyopita, na iliandika hadithi za familia nne. Mkurugenzi wa usalama wa haki za binadamu kwa Amnesty International Marekani, Dafn Evida aliambia VOA kwamba kile walichokifanya watafiti wa Amnesty International ni kwenda kwenye mji kuwahoji watu na kuzitafuta familia nne maalum ambazo zilipoteza wapendwa wao wakati wa mashambulizi ya anga, ili kupata uzoefu kamili kwa watu wanaoishi huko. War of annihilation dhidi ya IS ilianza wakati waziri wa ulinzi wa Marekani James Mattis alipotangaza kuongeza operesheni dhidi ya kundi la IS mwezi Mei mwaka jana wa 2017. Saudi Arabia imeanza kutoa leseni ya kwanza ya udereva kwa wanawake wakati ikijiandaa kuondoa marufuku kwa wanawake kuendesha magari itakayoondolewa baadaye mwezi huu. Serikali ya Saudi Arabia ilitoa taarifa jana Jumatatu ikisema imeanza kutoa leseni kwa wanawake ambao tayari walikuwa na leseni za udereva kutoka mataifa mengine ikiwemo Uingereza, Lebanon na Canada. Ilisema wanawake walifanyiwa mtihani wa udereva kabla ya kupatiwa leseni zao mpya. Saudi Arabia inajiandaa kuondoa marufuku iliyodumu miongo kadhaa kwa wanawake kuendesha magari hapo Juni ishirini na nne. Hatua hiyo ni sehemu ya mpango wa Prince Khalid bin Salman kwenda na wakati kwa taifa hilo la kihafidhina lenye utajiri wa mafuta. Hata hivyo hatua za serikali kuondoa marufuku ya wanawake kuendesha magari imekuja wiki moja baada ya Saudi Arabia kuwakamata wanawake kadhaa ambao walifanya kampeni ya haki ya kuendesha, pamoja na kampeni dhidi ya mfumo wa malezi ya wanaume nchini humo. Makundi ya haki yanasema wanawake wanne bado wapo kizuizini wakikabiliwa na uwezekano wa kufunguliwa mashtaka. kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc baada ya taarifa hiyo habari habari yenye uzito inatupeleka katika mazungumzo yanayotayarishwa ya kilele kati ya rais donald trump na kiongozi wa korea kaskazini itakayofanyika tarehe kumi na mbili huko Singapore. Lakini wakati majadiliano hayo yanatayarishwa, kiongozi wa Korea Kaskazini anavutwa na viongozi wa maeneo jirani. Hivi leo amealikwa na Rais Vladimir Putin, Kim Jong Un anatarajiwa kwenda Moscow kabla ya kukutana na Rais Trump. Wachambuzi wanasemaje? Kwa nini kiongozi huyo amekuwa anavutiwa sana, anavutia sana nchi hizo zote? Mwa, mchambuzi wa masuala ya kisiasa Julius Nyangoro anatueleza. Ni muhimu kukumbuka kwamba uh, kati ya nchi zote zilizoko bara la Asia uh, na sehemu iliyopo na uh, Korea Kaskazini ni kwamba Korea Kaskazini, ukiangalia uh, tofauti yake na Japan, ukiangalia tofauti yake na Korea ya kusini ni kwamba Korea Kaskazini sasa hivi ina silaha za nyuklia na silaha za nyuklia ambazo zinaweza kudhuru China, inaweza kudhuru Korea ya kusini inaweza kudhuru uh, Japan, na vilevile vile kama tunavyosikia sasa hivi kombora lao kubwa linaweza kufika mpaka Marekani. Kwa hiyo ghafla, uh, kwa mali nyingi sana ambazo uh, Korea kaskazini imetumia kutengeneza hii, haya mabomu na sasa hivi yamefanikishwa me, ya kiasi ambacho uh, yanaweza kufika mahali popote duniani ni kwamba kwa, kwa sasa hivi Korea Kaskazini ni nchi ambayo lazima isikilizwe na ibembelezwe katika uh, mambo ya diplomasia duniani. Na Japan komfano, kwa mfano ina wasiwasi kwamba kama wakiikosea sana Korea Kaskazini, wale jamaa wa Korea Kaskazini wanaweza kuamua kulipua mabomu na na kuiteketeza Japan na vitu kama hivyo. Kwa hiyo, uh, kujibu swali lako, uh, kwa nini sasa hivi kila mtu anaonekana ana, kwamba anakimbilia kwenda ku, kuonana na kuzungumza na Kim Jong Un ni kwamba Kim Jong Un sasa hivi ana kitu ambacho watu wengi wanakiogopa, na, na kusema ukweli, nchi nyingi duniani kama zingekuwa na uwezo zingeweza kuwa na silaha za nyuklia, labda wangeweza kuwatisha Wamarekani na nchi nyingine ambazo ni za kibabe, ili zisiwakandamize watu wote duniani. Lakini kwa nini sasa hivi Korea Kaskazini inaonekana iko wazi e, kukaribisha mataifa ambayo kwa namna moja manyingine alikuwa ikionekana uh, hayawezi kukaa nayo meza moja? Maanake kwa miaka mingi Korea Kaskazini inajulikana kama nchi ambayo inajitenga, nchi yenye usiri mkubwa. Uh, sababu mbili, sababu ya kwanza ni kwa sababu hivi Korea Kaskazini ina bomu ya nuklia ambayo inaweza kuteketeza nchi nyingi. Uh, kwa hiyo kama huona nchi nyingi zitende zisitende, lazima zianze kuzungumza na Korea na zikasalimu zika amri kwamba hii ni nchi ambayo inaweza kuteketeza nchi tofauti tofauti na ina nguvu za nuklia. Hiyo ya kwanza. Ya pili vilevile vile ni kwamba uh, Korea Kaskazini vilevile nao wenyewe na viongozi wao na hasa Kim Jong Un kwa sasa hivi ameona kwamba uh, nchi yake ni maskini uh, kiuchumi ni nchi ukilinganisha na Korea Kusini. Uh, uchumi wa Korea Kaskazini ni labda ni mara moja ya hamsini na nane ya uchumi wa Korea Kusini. Watu waliopo wanaoishi Korea Kaskazini ni maskini sana, ukilinganisha na watu wanaoishi Korea Kusini, na nadhani Kim Jong Un ameona kwamba anaweza kutumia hii nguvu yake ya ya kuwa na na silaha za nuklia kuweza kushawishi nchi kama Marekani na Korea Kusini na Japani na nchi nyingine kuanza, uh, kuanza kutekeleza mfumo mpya wa uchumi ambao utasaidia maisha ya watu wa kawaida wa wa Korea Kaskazini. Huyo ni Julius Nyangoro, mchambuzi wa masuala ya kisiasa huko North Carolina. Na hivi sasa tuendelee na habari zaidi za dunia. Katika habari zaidi za dunia za Kumekucha Afrika ni kwamba mchunguzi wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa amegundua kwamba sera dhaifu za utawala wa Trump zinalazimisha Wamarekani maskini kuingia katika umaskini zaidi. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa ilisema jana Jumatatu kwamba Philip Alston, mwandishi maalum juu ya masuala ya umaskini katika Umoja wa Mataifa alitumia miezi kadhaa kutembelea jamii kote Marekani na ameandaa ripoti inayoelezea makosa yaliyofanywa mfululizo na serikali za Washington kushindwa kukabiliana na umaskini. Wakati akijiandaa kuwakilisha ripoti kwa Umoja wa Mataifa mwezi ujao, Alston alilenga mahususi utawala wa Trump kwa kukata kodi hivi karibuni ya dola trilioni moja nukta tano akisema inaleta uheni ya kifedha kwa matajiri na makampuni makubwa huku ikiwaadhibu maskini. Alston alitembelea jamii maskini katika majimbo ya Alabama, California, Georgia, Puerto Rico, West Virginia na mji wa Washington DC. Marekani na Uturuki wamekubaliana juu ya mpango wa kutatua hali ya baadaye ya mji wa kaskazini wa Siria wa Manbel, suala ambalo limekuwa chanzo kikuu cha mvutano kati ya washirika hao wa NATO. Makubaliano yamefikiwa wakati wa mkutano kati ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo na waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Mevlut Kavuzoglu hapa Washington jana Jumatatu. Katika taarifa ya pamoja, Pompeo na Kavuzoglu walisema nchi zao zitachukua hatua kuhakikisha usalama na uthabiti huko Manbij. Taarifa ilisema waliidhinisha mpango huu wa kumaliza na kuweka nia yao ya dhati ya pamoja kuelekea utekelezaji wake, kuonyesha makubaliano ya karibu ya kufuata maendeleo kwenye eneo la nchi kavu, ikiongeza kwamba pande zote mbili zilikubaliana kufanya mikutano zaidi ili kutatua masuala yaliyobaki. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti amerika hapa Washington DC. Tunakumbusha wapenda wasikilizaji, msikose kutizama matangazo yetu ya Duniani Leo ya televisheni katika ETV huko Tanzania na kwingineko kote ambapo mnaweza kutupata. Lakini hapa studio, tunaendelea na ripoti za waandishi wetu hivi sasa Nam Abdu Shakur, tunaelekea huko Sudani Kusini, ambapo ofisa wa cheo cha juu wa Umoja wa Mataifa anatoa wito kwa serikali za dunia kuwalenga viongozi wa pande zinazohasimiana nchini Sudani Kusini kwa kuwawekea hatua kali za kifedha na hatua nyinginezo, ili kuwahimiza kubadili tabia zao ambazo zimeonekana kama ni njia mojawapo ya kutumbukiza taifa hilo katika hali ya daima ya vita na mashaka kwa wananchi wake. Sasa Abdu Shakur, kweli hatua hizi zitaweza kuleta mabadiliko yoyote huko? Kwa kweli mkamiti, hakuna anayeamini hatua hizo zitaweza kubadili mambo, kwani mzozo wa Sudan Kusini umeingia katika mwaka wake wa tano bila ya kupatikana na ufumbuzi. Na vikwazo mbalimbali vimewekwa na hakuna mabadiliko. Na mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Geneva, Lisha Schlein anaripoti kwamba hakuna dalili zozote kwa mamilioni ya wakazi wa nchi hiyo kuweza kupata afueni hivi karibuni. Umoja wa Mataifa unaeleza kwamba watu wenye silaha wananyanyasa wananchi kwa mateso mabaya, ikiwa ni pamoja na mauaji na ubakaji ambayo inatumiwa kama silaha za vita. Vita vimewasababisha watu milioni nne wa Sudan Kusini kukimbia kutoka makazi yao, na kufuatana na Umoja wa Mataifa, zaidi ya nusu ya wakazi milioni saba wanahitaji huduma za dharura. Licha ya juhudi zinazoendelea, mratibu wa huduma za dharura wa Umoja wa Mataifa Mark Locock anasema utaratibu wa amani haujaleta manufaa yote. Vita vinaendelea, ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu unaendelea, sawa na jinsi wananchi wanavyotaabika. Lokok anasema wanaozozana wanaonekana hawajali kamwe kuhusu amani na maslahi ya wananchi wao, anaiambia Sauti ya Amerika. Hatua ambayo zitalenga moja kwa moja maslahi ya kifedha ya wanaodhibiti jeshi zinabidi kuzingatiwa. In other places, things like visa bans have been used. Katika nchi nyinginezo, mambo kama marufuku ya viza yametumiwa. Aina mbalimbali ya vikwazo vya kifedha zimetekelezwa. Lakini huku kuna wasiwasi mkubwa juu ya jinsi mapambano yamewatajirisha wenyewe kutokana na rasilimali za Sudani Kusini za mafuta na dhahabu na rasilimali nyinginezo, na kuna wasiwasi mkubwa kwamba utajiri mkubwa wa Sudani Kusini unashikiliwa nje ya nchi. Lokok anasema baadhi ya serikali zina makubaliano kupitia bunge ambayo inaruhusu kuchunguza akiba hii ya utajiri iliyofichwa nje. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa anasema anakaribisha tangazo la hivi karibuni la White House kwamba Washington ilikuwa inapanga kutafakari juu ya msaada wake kwa wananchi wa nchi hiyo vipi kuendelea mbele. Anasema hatua kama hizo zinachukuliwa na ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Ulaya wakati mabadiliko ya jinsi shughuli zao zinachunguzwa. Loo anasema hakuna mtu anayezungumzia kupunguza au kuzuia msaada wa huduma za dharura. Anasema huo unabidi kuendelea, kwani la sivyo, hali itazidi kuwa mbaya zaidi kwa wakazi wa nchi hiyo. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington. Na hivi sasa, mkamiti tuelekee huko Tanzania basi haswa. So, katika kanda ya kaskazini, kuna ripoti kwamba wadau wa sekta ya utalii kutoka mataifa mbalimbali mbali walioshiriki maonyesho ya kimataifa ya utalii yaliyokuwa yanafanyika katika mji wa Moshi uliopo kaskazini mwa Tanzania wamesema Tanzania inaweza kuwa miongoni mwa nchi za ukanda wa Afrika zinazoweza kuwa na uchumi mkubwa kupitia sekta ya utalii kama ikielekeza nguvu kubwa katika kuimarisha misingi ya kukuza sekta hiyo. Ili kujua taarifa kamili, tunajiunga na mwandishi wetu Asraji Mvungi akiwa kanda ya kaskazini Tanzania. Taarifa hiyo. Baadhi ya washiriki wa maonyesho hayo wameomba utaratibu wa kuwaweka wadau wa sekta ya utalii kufanya maonyesho hayo kwa pamoja uendelezwe, kwani una tija kubwa kwao wenyewe, kwa wageni na taifa kwa ujumla. Mwaka huu tumeona tofauti kubwa na hizo miaka zingine, ni tumeona ile kilifea na karibu fea wamezi kombain, walivyo kombain, hiyo kitu imekuwa nzuri sana na vilevile vile ukiangalia, miaka zote hii tulikuwa na karibu fea weekend moja kilifea weekend nyingine, kwa inakuwa kidogo hectic kwa wao ma exhibitor kukaa wiki mbili, na sasa hivi naona wameifanya iwe pamoja na inasaidia kwa ma exhibitor, inapunguza gharama pia. Ninapenda kuniaba Hans Paul kumshukuru Rais yetu uh, Dr John Powe Magufuli kuanza hiyo kupromote industry Tanzania. Uh, kwa sisi photons Uh, tunaona maonyesho haya ni ya muhimu sana ambayo yanaweza ku, yameweza kukutanisha uh, uh, watu mainvesta mbalimbali kutoka nchi za nje na ambao tumebadilishana ma, mawazo kuonekana tu kuona tunawezaje ku, kuingiza solution ya nishati mbadala kwenye, kwenye maeneo ya hifadhi bila kuharibu mazingira kama unavyojua kwamba uh, hoteli nyingi na lodges nyingi ambazo zinafanya kwa utalii zinafanyika porini uh, Serengeti, Tarangire, Manyara. Maana yake ni kwamba huko hakuna umeme uh, gridi ya taifa. Kwa hiyo sola, nishati ya mbadala ambayo ni sola, ina play role kubwa kwenye kuweza kufikisha umeme sehemu husika. Akizungumza baada ya kutembelea maonyesho hayo, Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro Biana Mgwira ame taka wataalamu na wadau wa sekta ya utalii kuongeza ubunifu wa utakaoongeza chachu ya utalii, kwani kuna fursa nyingi ambazo bado hazijatumika. Ninaomba tuongeze kasi ya kuzikamata zile fursa mbalimbali. Ukisikia kundi fulani huko nje wanakitu hii wanaita Trip Advisor, pitia hiyo Trip Advisor, kila wakati itembelee, na wewe weka vitu vyako pale Uta... Ni soko kama soko lingine, linahitaji kufikiwa, usilisubiri li kufate wewe. Tumekuwa na wateja wengi, tumekuwa na wageni wengi kutoka nchi mbalimbali, ambao wamefika na wameenjoy, wamefurahi, wamesema, wameweza kufanya biashara, wameweza kufanya e, muunganiko na baadhi ya watalii kutoka matuo pereta kutoka Tanzania, mahotelia kutoka Tanzania. Maonyesho hayo yanayojulikana kama karibu Kilifea awali yalikuwa yanafanyika maeneo tofauti kwa wakati mmoja, lakini mwaka huu kwa mara ya kwanza yamefanyika katika eneo moja. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, mimi ni Asraji Mvungi. Naam msikilizaji, unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa mjini Washington DC. Wananchi wengi wa Jordan wanaitaka serikali ya nchi yao kuondoa mipango yake ya kupandisha kodi, hali ambayo ilipelekea na kusababisha kuandamana wananchi hao kwa siku tano mfululizo hadi kujiuzulu hiyo jana kwa waziri mkuu Hani Mulki, lakini wengi wanasema hawajali ikiwa mfalme amemteua mtu mwingine kuchukua nafasi ya waziri mkuu, wakidai kwamba cha muhimu kwao ni kwamba hawataki kuongezeka kwa bei za bidhaa pamoja na kodi. Sasa Abdushakur, kutokana na msimamo huo wa wananchi, nini kitakachoweza kutokea huko? Kwa hivi sasa mkamiti wa Jordan wanasubiri kumwona aliyekuwa waziri wa elimu Omar Al-Raza, aliyeteuliwa jana na mfalme Abdullah kuwa waziri mkuu mpya, atafanya nini baada ya kuunda serikali yake. Al-Raza ni mchumi wa zamani wa benki kuu ya dunia, aliyeteuliwa ili kupunguza hasira miongoni mwa wananchi walioandamana kote nchini kwa karibu siku tano. Vyama vya wafanyakazi vilivyoongoza mgomo uliofuatwa na maelfu na maelfu ya wafanyakazi wa sekta za umma na binafsi wameanza kutoa maoni yao kutokana na mabadiliko hayo. Mkuu wa chama cha madaktari na watumishi wa afya Ali Abus anasema cha muhimu kwa wao ni kubadili mwelekeo wa uchumi badala ya kubadili watu. Tatizo letu siyo dhidi ya hani au Mariki, bali matatizo yetu inahusiana na, na mwelekeo wa kiuchumi na kisiasa, na tunaotaka ubadilishwe. Madai yetu ni pamoja na kuondolewa kabisa mswada wa kodi ya mapato ulio bungeni. Hilo ndilo sharti letu kuu, na ndiyo maana tuliitisha harakati zilizofanyika. Hata hivyo, baadhi ya wananchi na wafanyakazi wanaeleza matumaini kutokana na mabadiliko hayo, kama anavyoeleza mhandisi Aref Othman. Tunatumaini kujihuzuru kwa Mariki na hatua pamoja nzuri ya serikali kujibu mgomo wa wananchi, na hii ni aina moja ya demokrasia. Tunatumaini tutapata serikali itakayotanzua matatizo ya kiuchumi yaliyopo na kupunguza mzigo kwa wananchi. Wakazi wengi wa Amani walioandamana hadi ofisi ya waziri mkuu wanasema ingawa serikali zote zilizopita zililenga katika mifuko yao, lakini wana matumaini serikali hii italeta mabadiliko kwa kuimarisha huduma kwa umma, kubadili hali ya maisha ya vijana katika taifa hilo ambalo asilimia 18 ya wakazi hawana ajira kulingana na kitengo cha jarida la Economist Intelligence, ambapo kinaeleza kwamba asilimia 20 wanaishi chini ya kiwango cha umaskini nchini Jordan, kufuatana na kitengo hicho. Aman ni mji mkuu wa Jordan, ulio ghali kabisa kuliko miji mingine mikubwa ya Kiarabu. Serikali iliyopita ilitaka kuongeza kodi ya mapato kwa asilimia 5 kwa raia na kati ya asilimia 20 hadi 40 kwa makampuni. Jordan ni mojawapo mataifa ya Kiarabu isiyo na rasilimali nyingi, hasa mafuta kama mataifa mengine ya Kiarabu. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Shambulizi la anga la Marekani huko kaskazini mwa Somalia siku ya Jumamosi liliua wanamgambo 27 wa kundi la Al-Shabab, ilisema taarifa kutoka makao makuu ya kikosi cha jeshi la Marekani kwa Afrika, AFRICOM. Ni hayo tu tuliokuwa nao kwa hii leo katika Kumekucha Afrika. Mpendo msikilizaji, asante kuungana nasi, msikose kuwa nasi wakati mwingine. Kwa niaba ya wenzangu wote, mimi ni Abdu Shakur Abud nikishirikiana na Mkamiti Kibayasi na Chibairo tukiendesha matangazo haya, tunakuambia kwamba usikose kuwa nasi jioni ya leo, wakati tutapokuletea VOA Express. Kwa kwaherini. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imetoa ripoti yake ya kila mwaka kuhusu uhuru wa dini ulimwenguni. Picha ya Iran ambayo inajitokeza ni mbaya, hasa kwa dini za walio wachache, kama anavyosema Balozi Sam Brownback anayehusika na masuala ya uhuru wa dini kwenye ngazi ya kimataifa Tunasikia na kuona ripoti mbaya zinazokuja kutoka Iran juu ya ukosefu wa uhuru wa dini na mateso ya watu ambao hawana imani na dini kubwa nchini humo na kufanya kazi kama serikali inavyoagiza. Na tunaona pia sera ya itikadi hiyo kali nje ya Iran na kusababisha vurugu katika nchi nyingine nyingi za kanda ya Mashariki ya Kati. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, wabahai wanaendelea kubaguliwa na serikali na jamii nchini Iran takriban wa Bahai mia moja wanazuiliwa jela kwa sababu tu ya imani yao ya dini. Novemba mwaka jana, mahakama moja iliwahukumu kifungo cha miaka mitano jela wanafunzi watatu wa Bahai Ruhiye Savaju, Sarmad Shadabi na Tara Hushmand ambao walikataliwa kusoma chuo kikuu kwa sababu tu ni wa Bahai. Kulikuwa na ripoti za mamlaka kuweka masharti kwenye biashara za Bahai au kulazimishwa kufungwa na matukio yaliyoendelea ya uharibifu wa makaburi yao. Wakristu hasa waumini wa, wa dhehebu la Evangelical na wanaobadili dini kutoka Uislamu wanakabiliwa na viwango vya juu vya kukamatwa na kuzuiliwa. Wakristu wengi walishtakiwa kutokana na imani na shughuli zao za kidini na kupewa hukumu ya kifungo jela. Miongoni mwao ni mchungaji Yusef Nadharkani na Victor Bet Tamraz. Ibrahim Firuzi anaendelea kutumikia kifungo cha miaka mitano jela baada ya kubadili dini na kujiunga na imani ya Kikristu na kufanya shughuli za kuhubiri Ukristu. Takriban waumini sita wa dhehebu la Gonabadi wanakabiliwa na kifungo cha jela kwa tuhuma za kuanzisha vita dhidi ya serikali na kufuata dini inayopotosha. Kulikuwa na ripoti za kukamatwa na unyanyasaji wa waalimu wa Suni na washirika wao ikiwa ni pamoja na kesi ya mwezi huu wa Juni ya Hassan Amin, katibu mkuu wa baraza la viongozi wa Suni wa Iran, kwa mashtaka ya propaganda dhidi ya serikali. Viongozi wanaendelea kuyabagua makundi ya dini ya Sabian Mandayen vilevile vile na kundi la Yarsan. Balozi Brownback anasema uhuru wa dini ni haki msingi ya binadamu ambayo hakuna serikali inayoruhusiwa kuivunja na kila