kutoka studio 15 hii ni voa express imetimia saa kumi na nusu afrika mashariki hivi hapa washington ni saa tatu na nusu asubuhi sande shomari kennes bwire Tunakukaribisha kwenye VOA Express, kwenye redio, kwenye wavuti www voa swahilicom, na streaming live kwenye facebook voa swahili, bila kusahau, ikiwa ni Juni tano, siku ya Jumanne, msikilizaji moja kwa moja ndani ya nyumba, kama alivyosema Bwire, nimekosha jaa tele kama pishi la <laughs> mchele. Nataka kufanya vitu hii siku ya leo ya Jumanne, Kenes Bwire, vitu ni vingi, mambo ni moto moto. Tuambie leo, siku ya mazingira duniani, Kenneth Bwire. Mojawapo ya nchi ambazo zimepiga hatua katika kuhakikisha mazingira yanapewa heshima yake ni nchi ya Rwanda katika jumuiya ya Afrika Mashariki, ambapo mifuko ya plastiki imepigwa marufuku, na kwa sasa nchi hiyo inasema mikakati zaidi zitawekwa kuhakikisha kwamba marufuku zilizopo na zile zinazokuja kulinda mazingira zinapewa heshima. Waziri anasemaje? Ukitumia wewe, unafurahia kwa umetumia mara moja, umetupa kwa sababu haitakukosti kwenda kusafisha Kuitumia tena lakini inakoenda ni wapi? Haya, inakokwenda ni wapi? Kazi ni moja tu, kuweka mazingira safi na salama. Lakini vilevile, kama huna ajira, kama hujapata kazi, nini ambacho unaweza kufanya? Hebu tusikilize. Ukiwa na talent, una kitu kikubwa, kwa sababu talent inakusaidia in life Yani, unapokuwa na kile kipaji chako, kitumie kile kipaji kujipa ajira, kupata mapato. Ni raia wa Rwanda aliye nchini Kenya, ambaye anasakata kabumbu, yaani anacheza soka, na na ndoto kubwa kwama ile kabumbu itamsaidia kufika kwingi zaidi. Atatueleza e, raia huyo wa Rwanda alivyomhoji Josphat Kioko na kueleza kwamba kama unaweza kaimba, kaimbe. Haya, tuanze masuala ya mazingira, sande moja kwa moja basi, bila kusahau tuelewe siku ya mazingira duniani. Msikilizaji, tunaanzia kule wapi? Kule nchini Burundi, ambako tutaungana naye mwandishi wetu Haidallah Hakizimana. Leo wanaadhimisha hiyo siku ya mazingira, lakini kama unavyosema Kenes Bwire, siku hii inaadhimishwa kote duniani, lakini hatua zinazofanyika ziko tofauti. Kuna hatua zimefanyika Rwanda, kuna maendeleo makubwa kama alivyosema mwenzangu Kenes Bwire, kuna maendeleo mengine kule nchini Tanzania, kuna maendeleo mengine kule nchini Uganda, kuna maendeleo tofauti Burundi, hali iko vipi? Tutaangalia huko bila kusahau, Kenes Bwire, tutaangalia pia yale mafanikio yaliyopatikana Rwanda, lakini hali halisi tuzungumze na wale walioko kwenye eneo lenyewe, na kama anavyosema Kenneth Bwire, moja kwa moja tutaanza na Haidhalla Hakizimana. Karibu sana Haidhalla Hakizimana kwenye VOA Express, tueleze yale yanayozungumzwa siku hii ya mazingira huko nchini Burundi, ambapo inaonekana kwamba bado kuna matumizi ya mifuko hiyo ya plastiki kwa wingi nchini humo. Haya, tuambie, serikali nini ambacho inazungumza, hali ikoje tofauti na nchi za Kenya na Rwanda? Naam, asante sana Sande Shomari. Hapa nchini ni, ni kwamba eh, bado eh, matumizi ya mifuko hiyo ya plastiki haijawa haijapigwa marufuku hapa nchini, na unapopita katika maeneo mbali mbali ya biashara kama maduka madogo madogo, maduka makubwa, eh, kununua bidhaa, kile ambacho nawekewa mzigo wako ni kwenye mfuko wa plastiki. Na mifuko hii ya plastiki inaonekana sehemu mbalimbali, katika pale ambako wanamwaga takataka ni mifuko ya plastiki ambayo imejaa na licha ya kwamba hapa nchini mifuko hii ya plastiki inatumiwa kwa wingi. Uh, wananchi wana, uh, kuna baadhi ambao wanasema kwamba wanafahamu kwamba ina madhara makubwa katia mazingira. Unajua kwamba uh, ni kitu ambacho hakiozi haraka kinapotupwa katika takataka, kwa mujibu uh, wa watetezi wa mazingira. Lakini nimemuuliza mwananchi kwa nini anaendelea kutumia mifuko hii ya plastiki, na kwanza nikamuuliza anatumia kat mifu, mifuko hii ya plastiki katika maisha yake anatumia nini katika uh, ku, kununulia vitu? Alikuwa na haya kusema: mi natumia shashe wakati nikienda kununua vitu, ni hata nikienda kununua hata kanda tundaga natumia shashe mm-hmm. najuana madhara kimazingira kwa kweli najua kaiko na madhara kwa, Laki... kwa, kwa kweli hata siwezi nikahewa juu naona ndio kitu kinatumia kirahisi, lakini tunajua kama ina madhara hata ikiwa ume tia chini kwa mbolea ku, unakuta sio vitu vizuri, lakini sasa kwa hii nchi yetu nakuta tunatumia hiyohn inakuwa rahisi. Haya, hebu tuambie basi, Haidallah. Inaonekana bado hilo, hiyo swala la matumizi ni changamoto. Wananchi ndivyo wanavyozungumza. Je, upande wa viongozi na serikali, yapi yanazungumzwa? na msande kwanza, sashe inafahamika hapa, mfuko wa plastiki unafahamika hapa kama sashe. Na serikali pamoja na watetezi wa mazingira wamekuwa wakitolea mwito watu kuachana na matumizi hayo ya mifuko ya plastiki, lakini tatizo kubwa ni kupata kitu kingine cha kuwekea, uh, bidhaa ama kitu kingine, eh, mbali na hiyo sashe ama mfuko huo wa plastiki, kwa sababu uh, hakuna kitu kingine, lakini kuna wale ambao wameanza kuitikia mwito huo wa serikali na watetezi wa mazingira kuachana na matumizi ya, ma ya plastic eh, kwa sababu ya athari yake ya kimazingira. Kuna wale wafanyabiashara ambao tayari wameanza kuweka bidhaa zao kwenye mifuko ya karatasi ama bahasha za karatasi, kuepusha um, bidhaa zao zisiweze kuteketezwa na jua ama kuathirika kutokana na kwamba zimetumiwa ka, zimewekwa kwenye mifuko ya plastic lakini hadi sasa kabisa ni changamoto kubwa e, kwa sababu hii mifuko ambayo si ya plastiki e, e, sio nyingi hapa nchini. Ni kiwanda kimoja tu ambacho kimeanzisha e, kutengeneza mifuko hiyo ya plastiki ambayo imeanza kutumiwa kwenye e, kwa maduka ya dawa kama mawili hapa nchini, hapa jijini Bujumbura pekee. Wengine wote wanatumia mifuko hiyo ya plastiki licha ya kufahamu kwamba ina madhara katika mazingira na afya ya binadamu. Asante sana Haidallah Hakizimana kutoka huko nchini Burundi, tunakutakia shughuli njema. Haya, tunakwenda tuna, katika nchi jirani ya Rwanda. Uh, Silvanos Karemera, ulivyomsikia mwenzako wa Burundi ni kwamba kule wanatumia kashe mpiwe mifuko ya plastiki nchini Rwanda, hali iko vipi? nchini uh, Rwanda hali ni tofauti kabisa, kwa sababu tunapozungumzia Rwanda tunazungumzia miaka kumi na miwili iliyopita baada ya kupiga marufuku moja, moja na na kwa moja mifuko ya plastiki, na hii ina maana kwamba ni mwaka elfu mbili na sita ndiyo kwa mara ya kwanza serikali ilipiga marufuku na watu wakaridhia, kwa sababu mpaka sasa hivi uh, imekuwa ni, ni jambo la kawaida kuweza kutumia mifuko ya karatasi ya kawaida, hizo karatasi za kawaida ambavyo, karatasi karatasi za kama unavyotambua, kwa kwa mfano faida ya msikilizaji, ni karatasi ambazo watu wanatumia kufungia, kwa mfano bahasha. Hizi ndo zinatumiwa saa hivi kubebea uh, vitu kama sukari tuseme, chumvi tuseme, unga na kadhalika, na kadhalika, na kadhalika na kadhalika, na kwa kweli ni, ni hali ambayo imeleta mafanikio makubwa katika nchi hii. Je, yeah, mamlaka imetumia mbinu gani kuhakikisha kwamba hii mifuko ya plastiki nchini Rwanda haipo kabisa? Ni sheria ndiyo ipo kali ama sheria hiyo inasemaje? Kama ipo sheria ipo, lakini kubwa zaidi ni kuweza kuwapa watu ushauri na kuweza kutoa miipa mbalimbali, kwa sababu katika miaka ya kwanza kulikuwepo na kampeni kabambe kupitia vipeperushi mbalimbali, magazeti, runinga, redio na kadhalika lakini baadaye ikawekwa hizi sheria ndogo ndogo, kama ilani za kawaida kwamba mtu akakutikana na, na kutumia basi mifuko hii, basi atatakiwa kutoa kiasi kia fulani cha pesa. Lakini baadaye hata wamiliki wa, wa, wa, wa maduka mbalimbali mbali ya vyakula, kwa mfano mahoteli makubwa migahawa na kadhalika, wakawa wametolewa mwito kwamba lazima waepuke mambo haya. Lakini vile vile hata hii shughuli ambayo inafanyika kila mwishoni mwa uh, mwezi maarufu kama Umuganda, ambapo watu wanakusanya pamoja na kufanya usafi, na yenyewe hiyo ni hadhara hadhira ya watu imekuwa ikipewa ikipewa ujumbe. Lakini kubwa kubwa zaidi kubwa zaidi ni kwamba uh, radi ya mali hii imekuwa ikitolewa katika hata nchi mbalimbali. Kwa mfano, katika uwanja wa ndege mkubwa wa Kigali Kanombe ni kwamba unapofanya kosa na kuweza kuja na mfuko wa plastiki kutoka, ukishuka ukishuka pale uwanja wa ndege, bidhaa zote ambazo akuanaza katika mfuko wako lazima zitamwagwa chini na kuweza kuombwa wewe kwamba ununue mfuko wa kawaida. Kwa hivyo, kutokana na hali fulani ya hii miaka iliyokwenda ni kwamba watu wameweza kuzoea na huwezi kukuta mfuko wowote kabisa katika barabara za Kigali, huwezi kukuta mfuko wowote katika viunga vya mji huu, huwezi kukuta nani, mfuko wowote katika hata maduka mbalimbali, ijapokuwa tetesi za chini kwa kwa chinimba, baadhi ya watu wanatumia mifuko vidogo vidogo, kiasi kwamba si kwa rahisi kweli kuweza kuvipata. Ushauri wa waziri msikize kidogo, alafu utuarifu, ni waziri wa wa, wa, wa wizara gani, na mbona waziri anatumia mbinu hii kuweza kutoa mwito kwa raia na sio kutumia nguvu wala vitisho? Nafkiri madhara ndio nilikuwa naelezea uh, kwamba ukitumia we unafurahia, kwa umetumia mara moja, umetupa kwa sababu kwenda kusafisha, kuitumia tena, lakini inakoenda ni wapi? Na hapo ndio tuna shida sana, kwa sababu hivyo vifaa vyote havyozi. Hiyo ukikiacha, mimi nimekitumia leo, kesho natumia kingine, kesho kutwa kingine, jioni kingine, na mwenzio, unakuwa vinakuwa vinakua kwenye mazingira yetu, aidha vitaenda kwenye mifereji ya maji, vitaziba Vikiziba ndio unakuta mara nyingi maji ya uh, mvua ikinyesha, watu wanakuwa na mafuriko. Uh, vingine vinaenda kwenye udongo, utakuta ule udongo hauzalishi vizuri, kwa sababu effect ya ya, ya plastic si nyingi eh, maji hawezi kupenetrate kuingia kwenye, kwenye udongo, kwa hiyo huwezi ukawa ukapata uh, mazao mazuri, kwa sababu udongo umeshaharibika. mm -hmm. Kitu kingine ikiingia kwenye maji, ndivyo hivi unakuta vikiingia, baada ya muda vina Uh, vina katika katika uh, kama vipande pande. Kwa hiyo unakuta uh, wale wanyama wa kwenye maziwa ya yeah, vitu tofauti tofauti havitavimeza. Unakuta vingine vinakufa. Kalemera ni waziri anatoa ushauri ama al, ni, ni nani huyu? Namkeni, huyo ni mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya hifadhi ya mazingira Rwanda, maarufu kama REMA, yani Rwanda Environment Management Authority, akijaribu ku... na hiyo kama nilivyosema katika utangulizi ni kwamba ni moja ya mikakati ambayo watu wa viongozi wa, wanatumia kuweza kuwaelimisha wananchi kwamba na hii alikuwa akizungumza mapema leo kuhusu hatua sasa nyingine, hatua mpya ambayo serikali imeichukua, kwamba sasa wan, wananchi wanazidi kuelimisha kuhusu hatua mpya iliyochukuliwa, kwamba hata haya hizi chupa ambazo tunazitumia, chupa za maji hizi ambazo tumezoea kuzitumia kuzi kwenye basi kwa mfano, tukitembea hapa na pale mirija ya plastiki, hivi vijisani vidogo vidogo watu wanavyotumia katika harusi mbalimbali, uh, mambo mengine kwa kweli, hata vikombe vidogo vidogo haya, mm, katika mfumo wa glasi, yani maji wanayotumia ya plastiki, mm, hayo yote sasa hivi katika miaka inayokuja itakuwa historia katika nchi ya Rwanda, kwa sababu na yenyewe ni plastiki, kwa sababu watu wanatumia, wanarushurusha hapa na pale, matokeo yake ni uchafu, na ni uchafu ambao kwa kweli hauozi, na matokeo yake yanakuwa na afya mbaya katika maisha ya viumbe viumbe hai. Kwa hivyo ni Nashkuru... swala ambalo wanatumia kuweza kuelimisha watu, lakini baadaye, mm, itapatiwa na sheria. Kwa sababu hata huyu waziri wa huyu waziri mwingine wa mazingira amesema kwamba kuna mswada bungeni ambao unajaribu ku, wanaendelea kujadili kuhusu kupiga marufuku kabisa yani, a, aina yote. Tumshukuru Karemera, nafikiri Karemera, muda wetu umekwishamalizika malizika, tunakushukuru sana kutoka huko Rwanda. Sasa tuelekee kwenye habari za dunia. Na katika habari za dunia, walionusurika na mlipuko wa volkano wa Guatemala wameanza kuomboleza vifo vya vi watu wachache ambao walitambuliwa Jumanne baada ya vigae, gesi na vifusi vya mawe kuua takriban watu 69 na kufunika vijiji vilivyo karibu kwa majivu mazito na matope. Vituo vya televisheni nchini humo vimeonyesha waombolezaji wakitembea kwenye barabara wakiwa mbeba majeneza kwenye mabega yao, Huku waokozi wakiendelea kutafuta manusura, mamlaka zilitangaza ongezeko la idadi waliokufa, huku miili zaidi ikiondolewa katika vifusi kwenye vijiji vilivyoathiriwa. Mwendesha mashtaka wa kitaifa wa Afrika Kusini amekataa ombi la aliyekuwa rais wa nchi hiyo Jacob Zuma la kucheleweshwa kwa kusikilizwa kwa kesi inayohusu mkataba wa ununuzi wa silaha za gharama ya dola bilioni 2.5 za Marekani. Msemaji wa kiongozi huyo wa mashtaka ameeleza kwamba kesi hiyo itaanza kusikilizwa Ijumaa wiki hii Zuma anakabiliwa na mashtaka 16 ikiwa ni pamoja na udanganyifu na ubadhirifu kuhusiana na makubaliano hayo ya miaka ya 90 ya ununuzi wa vifaa vya kijeshi vilivyonuiwa kuimarisha jeshi la Afrika Kusini. Zuma ambaye amekanusha mashtaka hayo, alijiwasilisha mahakamani mwezi Aprili wakati wa kutajwa kwa kesi hiyo. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anakutana viongozi wa Ufaransa hii leo mjini Paris, katika juhudi zake za kushawishi viongozi wa Ulaya kubadilisha msimamo wao kuhusu makubaliano ya nyuklia na Iran. Netanyahu alianza ziara yake ya siku tatu ya bara Ulaya jana Jumatatu kwa kutembelea Ujerumani, ambako alitoa onyo kwa kansela Angela Merkel kwamba wa Iran kuingilia kati masuala ya Mashariki ya Kati huenda wakapelekea mmiminiko mkubwa wa wakimbizi barani Ulaya. Akizungumza na waandishi wa habari katika kikao cha pamoja na Mako, Netanyahu alisema kwamba Tehran ina nia ya kuanza kampeni ya kidini nchini Siria. Na maandamano ya kuipinga serikali yameanza tena hii leo nchini Jordan, licha ya waziri mkuu Mani Mulki, ambaye alikuwa anaunga mkono hatua ya kubana matumizi, kujiuzulu. Maelfu ya waandamanaji wamekita kambi usiku kucha nje ofisi ya waziri mkuu huyo anayeondoka wakitaka serikali kufuta mipango yake ya kuongeza bei ya bidhaa na ongezeko la kodi ambazo wakosoaji wanasema inawalenga watu maskini na wenye kipato cha wastani. Mulki alijiuzulu baada ya kukutana na mfalme Abdulahi kufuatia siku tano za maandamano dhidi ya hatua ya kubana matumizi zilizopangwa kutekelezwa na serikali ya taifa hilo la kifalme na ambazo zinaungwa mkono na Benki ya Dunia IMF. VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ukiwa nami Kennes Bwire nikishirikiana na Sande Shomari, ni wakati wa teknolojia. Anapakua jamaa wa pishi la mchele. Sande Shomari, sante sana Kennes Bwire. Basi Kennes, kama ulivyozungumza katika maswala ya teknolojia, hii leo nipo ndani ya meza hii ya teknolojia nikiangalia mambo mbalimbali yanayotamba na yanayochambuliwa kwenye teknolojia kwa sasa. Kenneth, vita vya kiteknolojia na biashara vimeibuka kati ya kampuni ya Facebook na Apple, ambapo CEO wa Apple Tim Cook ametangaza juhudi na hatua za kupambana na mitandao ya kijamii ambayo, Kennes, inakusanya taarifa za watumiaji. Na unajua hii imetokana na nini? Ni kutokana na ile kashfa ya Cambridge Analytica, mm -hmm. Ilipogundulia kwamba Facebook imechukua taarifa za watu na kuziuza kwa hii kampuni au kwa haya maeneo mbalimbali ambao biashara nyingi hivi sasa zinatumia mpambano huo, kwamba unapoingia kwenye kompyuta yako wanaangalia, unaangalia matangazo gani, unanunua vitu gani, unakaa maeneo gani, halafu wanaanza kutumia matangazo ya biashara zinazofanana na vile vitu unavyovitaka wewe, wakati hata una mpango navyo. Sawa kabisa, Apple imeamua italinda taarifa za mtumiaji. Kwa hiyo basi, wanasema wanapambana kuzuia haya matangazo yanayowalenga watu, si tu kwenye kompyuta yako, hata ukiwa kwenye simu yako unaweza kukuta unatumiwa matangazo sasa. Wametangaza app mpya inaitwa Mac OS Mojave, wengi watakuwa wanaijua, pengine wasiojua, ndo inakuja hivi kwamba hii sasa itawazuia wafanyabiashara kujua mtumiaji huyo wa simu au wa kompyuta yuko wapi na anafanya nini na anaangalia vitu gani. App hii inatangazwa katika mkutano mkubwa wa teknolojia duniani unaoendelea huko San Jose, California. Vilevile vile, iPhone wanajaribu kuboresha simu zao wametangaza hiyo na apu nyingine inaitwa iOS 12, kwa sababu simu za zamani zinapungua kasi wakati wanapoboresha simu zao. Kwa hiyo rais wa Apple, makamu rais kumradhi wa Apple, Craig Federighi amesema watumiaji wa iPhone watarajie kupata kasi zaidi kwa asilimia 40 na kamera zake zitakuwa pia na ubora zaidi wa asilimia sabini. Kwa hiyo watumiaji wa apo kaeni mkao wa kula, hivi mambo yakaongezeka hivi wakati ambapo unasema kamera za kuwa nzuri, zile kamera za Kodak bado zipo, bado si, uh, si, kama, kwa kweli sijui kamataakamkamau owo kama na... anatumia simu za zamani labda yeye atakuwa anajua. Sijui, yeah, kama zipo kwa kweli, lakini wakati huo Apple <laughs> inasema imetumia uwezo wa kutumia app mpya FaceTime. Unajua FaceTime ile ambayo Apple, unakaa kwenye simu yako, unaongea na mwenzako bila hata kutumia data au kupiga simu. mm -hmm, mnaonana uso kwa uso. Sasa hile ina, ina, inatumika na watu wawili tu, lakini wao wanasema wanapanga kuiongeza iweze kutumika mpaka na watu 30 kwa wakati mmoja. Nafikiri hii inasaidia zaidi kwa watu ambao wanataka kufanya mikutano yao kwenye simu na kuongea kwenye conference au vitu kama hivyo, kwenye simu kwa pamoja, watu 30 waweza kukaa kwenye hiyo dakika 11 hivi timia saa 11 tunaingia kwenye burudani mziki anatwanga juma necha na juma na juma necha akishirikiana na mtoto anaitwa miss mukupa kutoka zambia karen mukupa ambaye anafanya shughuli zake kule nchini denmark wanakuja na kitu kizito na ni kitu kipya hichi kabisa msikilizaji hebu kipate kitu twende kwa express kabisa Yote nayofanya najutia mimi, izoni stress tu e, nakosea mimi, lakini nikipata mawazo mazuri ya koko ntatulia. Wanakupenda sana nganga, ntatulia. Ipo siku nitaacha tu kutumia, tuambiane baraka. Mambo hayo msikilizaji, ni kijana huyo kutoka Tanzania ambaye ametamba kweli kweli, wanamuita wazee wa TMK kwenye kundi lao, alikuta TMK, maana maanake ue anakotokea Temeke, Dar es Salaam, TMK kundi zima hili. Basi Juma Nature akishirikiana huyu mtoto kutoka Zambia, eh, huyu ni Karen Mukupa ambaye anafanya shughuli zake kule mm -hmm. Denmark unaona bwana, kwaio ametoa hichi kitu kwa pamoja, ni kitu ambacho kinatamba, wanasema una yumba, yumba. Sasa. Na hicho ndio kipaji cha kwao na anakuja uh -huh. kama huna kazi na una kipaji kipaji chochote kile uh -huh. kipaji kilp chocho... Najua Afrika imejaa vipaji sana. Sana. vipaji kuna vingi vipaji, vipaji vya mchana vya usiku kuna vipaji kila mahali, naposema kipaji wewe <laughs> mwenyewe unafahamu, kila mtu ana <laughs> kipaji chake kama huna kama una hicho kipaji kitumie kupata ha? Kazi, Aya. Kama huna kazi, tumia kipaji chako. Twende kazi. Nilianzia kucheza mpira Rwanda, George Weah Training Center Academy. Jojo Academy ni academy kubwa sana eh, hey, Rwanda. President wetu anaitwa Rwamanwa Eugene alicheza mpira akachezea in big teams kama Rayon Sports. Yeye alianza hiyo academy, alikuwa na connection kwa sababu Jojo Wea alikuwa sp sponsor wetu. Ndiye alikuwa anatupatia mpira, kila kitu. Nikatoka huko, nikaenda shule, nikaanza kusoma huko Uganda, nikaanza kuchezea Kampala University. Sasa nikarudi Rwanda kucheza profession Gichumbi, tuna timu kubwa tena. Nikarudi hapo Aspol FC, ndio kwenye mimi natoka kukuja huku Kenya kufanya trials nipate timu nzuri hapo. Huku Kenya ni, najua uko kwa level nzuri sana in football. Mungu akitaka tena niendelee, niende kucheza Europe, because my, my dream soka, insaidie kwa juu. Mimi napenda mpira sana sana. Ha, Rwanda in football wana develop sana, lakini Kenya ukiangalia hapa in East Africa football soka ya, ya, ya Kenya iko juu, na mimi nataka nichezee hapa. Kuko mpira mpira uko juu, ndio maana mimi nataka nifanye sana nisaidie familia yangu, kwa juu familia yangu wanapenda mpira sana. Mama mamangu anapenda mpira, baba babangu anapenda mpira, wananisaidia kwenye kile kidogo wanacho. Ni sasa na mimi kuanza kutafuta maisha na mimi niwasaidie. Ukiwa na talent una kitu kikubwa kwa sababu talent inakusaidia in life. Unaweza kuwa na talent ya music, itakusaidia usaidie na familia yako, usaidie na, na watu wengine. So ina football ndi hivyo hapa Kenya mna nani Wanyama, sasa hivi ni mtu mkubwa sana, anaweza kusaidia kila mtu through football. So na sisi napenda football mimi, ni kwa support wa Manchester United, lakini nataka inisaidie kusaidia na watu wengine. Umesikia? Nimesikia mambo hayo ya vipaji. Sasa nikuuliza Kenneth Mbili. Mm. Vipaji umesema kuna vya mchana, vya usiku, tofauti ni nini? Afrika kuna talent, watu wamelala wengine wanatembea kwa m... puto puto puto, puto. Wanatembea usiku, acha. Acha. Au <laughs> wachawi usi wajui. <laughs> Inadaiwa kuna wachawi, mimi sijui kama ni kweli lakini <laughs> haya. <laughs> Tuangalie kwenye swali la leo. Swali ambalo tumeuliza jana kwenye mtandao wetu ni swali kuhusu nini? Tumeuliza swali kuhusu mafuta ya Kenya, je, ni baraka au laana? Wengi sana wamejibu swali hili, hebu ebu tuanze kuangalia hayo majibu yanasema. Akida Brown: mafuta ni neema kubwa sana katika nchi na itafanya Kenya iende zaidi ya hapa, lakini wasipokuwa makini watakuwa kama yale ya Nigeria, Sudan, wanaogombania mafuta ndio utajiri ulioshuka uchumi wa nchi kiujumla. Haya, huyu Kibeti Egoni anasema inaweza ikawa ni baraka ikiwa matunda ya uchimbaji wa mafuta itaonekana, pia laana ikiwa sababisha mapigano kati ya wenyeji wanaoishi karibu na maeneo ya kuchimba mafuta na serikali. Aidha, janga la ufisadi limekithiri sana hapa Kenya, kwa hiyo ubadhirifu lazima utakuwepo. Rashid Othman: kwa viongozi ni baraka kwa sababu watapata kuja kujaza akaunti zao. Lakini okay, sawa, tuende kwenye trending Namwona ameshajaa ndugu yetu nani? Huyu ndugu yetu mzee mzima Harrison Kamau anaonekana amefurahi kwelikweli, amefurahi. anataka nini Kamau? Ni namna mnavyoendesha trading. Kwa hiyo wakati naingia studio nakukuta mnaelezea, ilikuwa ni neno vipaji. Amesema ni vipaji. Basi twende tuangalie mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Bila shaka, tueleze nini ambacho kinavuma. Baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii hivi leo ni kwamba baada ya madai ya ubakaji kufanyika kwenye shule ya wasichana ya Moi mjini Nairobi na swala hilo tuliangazia, tuliangazia sana jana mwishoni wa wiki na kupelekea shule hiyo kufungwa kwa muda. Sasa waziri wa elimu wa Kenya Amina Mohamed amevunja bodi ya shule hiyo mara moja, huku mkuu wa shule hiyo Jael Mureithi akiomba kustaafu na kujiondoa kwa mapema. Waziri Mohamed pia amevunja shirika la wazazi na walimu mara moja, wakati uchunguzi ukiendelea Nam. Sasa kwenye mtandao wa Twitter wengi wametoa maoni yao kuhusu swala hilo. Wambui wa Iganjwa anasema kuwa mwalimu mkuu Jael Muridhi anafaa kukamatwa na kutupwa jela mara moja. Amidoshe anasema kuwa kisa cha ubakaji kwenye shule hiyo kinatatanisha kidogo, kwa kuwa wanaodaiwa kubakwa wanasemekana pia walirudi kulala baadaye. Je, kuna uwezekano kuwa wanafunzi waliwaalika watu kwenye bweni? Uchunguzi wa kina ufanywe hata zaidi. Na kwenye habari zingine kupitia vyombo vya habari vya Tanzania, pamoja na video iliyotolewa kwenye mtandao wa YouTube, mkuu wa mkoa Dar es Salaam Paul Makonda ameomba wanawake wanaovalia nguo fupi kusitisha kufanya hivyo mm, wakati huu wa mfungo wa Ramadhani, mm kisa na sababu Niam. Anasema ni kuheshimu imani na dini za wengine, akisema kwamba swala hilo linawatia wanaume kwenye hatia wakati huu wa mfungo wa Ramadhani, lakini akisema wana uhuru wa kufanya hivyo baada ya mwezi huu wa Ramadhani. Lakini jamani, kwa waomba kwamba kipindi hichi, hebu staha kidogo, hasa kule da, yani you know, mm. kidogo shughuli inatatanisha kidogo pale. Kuna swala lingine ambalo pia limetia fora sana kwenye mitandao ya kijamii na ni kuhusu rais wa Ufilipino Rodrigo Dutete. Mm -hmm. Basi kambusu kwa mdomo mfanyakazi eh, kutoka Ufilipino anayeishi Korea Kusini, baada ya kumwita mwanamke huo kwenye jukwaa mm, wakati wa ziara nchini humo. Lakini sasa kilichoajabisha watu ni kwamba huyu mwanamke akaja polepole, naye Dutete mara moja kwenye mdomo Mwanamke anasema ni shabiki mkubwa wa rais wake mm, Rodrigo Duterte, lakini alikuwa kaolewa kwa hivyo eh? Ah, ana mume ana mume, lakini wengi wanataja wanasema kwamba Duterte mm. Ni dhahiri kwamba watu wa Filipino walianguka mtihani kidogo kwa kumfanya rais. Mwingine anasema inaonekana kwamba wanamshabikia sana rais wao, kwa hivyo ni tatizo ni lipi? Wala watu wazima, na alisema kwamba hakulazimishwa na wamekuwa maarufu sana. Aha, kwa tendo hilo, naona muda mm. unaenda mbio mbio, lakini shughuli ya kupambana vita dhidi ya ufisadi nchini Kenya huku bodi inaoshughulikia hmm, nafaka anaitwa National Serious Produce Board hmm, wakuu wake pia wameajibishwa na kuitwa na wachunguzi ili uchunguzi wa kina ufanyike kuhusiana na kupotea kwa mabilioni. Ni baadhi tu ya mambo kwenye mitandao ya kijamii, na huko sani, huko sani, Kenya ndio mimi najua kwamba kuna kifaa kimeletwa kakushika mtu akidanganya, kwa hivyo kama unadanganya, kuna kifaa kipo, kwa hiyo kae tayari, sio kana. Nakushukuru kif... <laughs> msikilizaji, kwa muda wako kuandamana nasi dakika 30 hivi kwa VOA Express. matangazo mengine yanakujia kutumia moja nusu Afrika Mashariki. Naitwa Kees B na mimi naitwa Sandei Shomari. Nawatakia ni wote alasiri njema, na mwendelee kusikiliza matangazo et. Karibu nichape ngumi.