Karibu mpenzi msikilizaji kwenye matangazo ya jioni hii. Jioni hii tarehe 5 mwezi Juni, ni matangazo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikutangazia moja kwa moja kutoka mji mkuu wa Marekani, DRC. Mimi ni Patrick Nduimana, jina langu ni BMJ Muridhi, naungana na mwenzangu kukaribisha uweze kusikiliza matangazo ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington ambayo anasikika katika nchi ya Kenya na eneo nzima la maziwa makuu. Vilevile unaweza kutupata katika masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na 22. Karibuni kati ya yale tulilokuandalia kwenye matangazo ya jioni hii, huko DRC upinzani unaendelea kupinga Rais Joseph Kabila asigombei kwenye uchaguzi ujao. Mie kusema uchaguzi atafanyika, mie ile sijue, mi nayua kabisa ke ita, itafanyika kama ifanyike, make ni vingine vingine, tumi selo na konstitution yetu tunaprevoa ke uchaguzi itakuwa kadhalika tutakuletea habari kutoka huko Kenya ambako tunaarifiwa kwamba wanawake wameanza kuhamasishwa juu ya talaka kulikoni tutakuwa tunaishi ile ndoa ambayo kila kitu inapoluliwa na, na, na, na, na nukuli chini eh masema kuandika chini ama itakuwa kila saa mwanaume akileta chochote anasema ni ngapi ameleta wapi unaleta ili ikiwa kutakuwa na siku ambayo tutaachana ndoa zitaishi kweli Jumuika nasi hadi tamati, lakini kwanza, namkaribisha BMJ Muridhi aweze kuwasomea habari muhimu za dunia. Kutoka chumba chetu cha habari, ni kwamba wafuasi wa chama kikuu cha upinzani nchini Zimbabwe leo wameandamana hadi kwenye majengo ya tume ya uchaguzi ya nchi hiyo wakishinikiza mageuzi ambayo wanadai ni sharti yafanyike ili uchaguzi ujao uwe wa haki. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, waandamanaji hao wanamshutumu rais Emerson Mnangagwa kwamba anatumia askari kufanya kampeni katika maeneo ya mashambani. Taifa hilo la Afrika Kusini litafanya uchaguzi wa rais na wabunge tarehe 30 mwezi Julai ambao utakuwa wa kwanza kabisa tangu rais wa zamani Robert Mugabe kulazimishwa kujiuzulu. Wanaharakati nchini Uganda leo wameandamana hadi katika makao makuu ya polisi na kulalamikia kile walichokiita kwamba ni kutochukua hatua dhidi ya wahusika katika visa vya hivi karibuni vya utekaji nyara na mauaji. Maandamano hayo yamejiri yamefanyika huku kukiwa na tetesi kwamba polisi hawatekelezi ipasavyo wajibu wao wa kuwalinda raia wa Uganda. Takriban wanaharakati ishirini, wengi wao wakiwa wanawake walitaka, uh, walitaka kufanya mazungumzo na jeshi na mkuu wa jeshi la polisi la Uganda. Wakivalia jezi nyeusi, wanawake hao walibeba mabango yaliyoandikwa maisha ya wanawake ni muhimu, na kutumia darama na masufuria wakisema maneno hayo hayo kwamba maisha ya wanawake ni muhimu. Hata hivyo, polisi walikabiliana nao na kukamata wanaume wane na mwanamke mmoja. Huko nchini Kenya, watu wameandamana katika mji mkuu wa Nairobi wakiitaka serikali kusitisha ujenzi wa kiwanda cha makaa katika mji wa Lamu, wakiwa wanaadhimisha siku ya mazingira duniani. Mmoja wa waandamanaji wa maandamano hayo Khalid Hussein wa Haki Afrika amesema wanataka kupeleka ujumbe dhahiri kwa rais wa jamhuri ya Kenya kwamba hawataki makaa kwa vile ni sumu na yanaua, na kamwe hawawezi kuruhusu mradi huo kusonga mbele. Mradi huo wa makaa ambao unajengwa na kampuni ya China ya Power Global wa gharama ya takriban dola bilioni mbili unasubiri kupata ridhaa ya mahakama ya mazingira huko Kenya kama ujenzi utafanyika au la. Maafisa wa Kenya wamesisitiza kwamba kiwanda hicho kitasaidia kukidhia, kukidhi mahitaji yanayoongezeka ya umeme katika nchi hiyo. Wakosoaji nao wa mradi huo wanadai kwamba utaleta uharibifu mkubwa kwa mazingira na mwendesha mashtaka wa kitaifa wa Afrika Kusini hii leo amekataa ombi la aliyekuwa rais wa nchi hiyo Jacob Zuma la kucheleweshwa kwa kusikilizwa kwa kesi inayohusu mkataba wa ununuzi wa silaha za gharama ya dola bilioni 2.5 za Marekani. Msemaji wa kiongozi huyo wa mashtaka ameeleza kwamba kesi hiyo itaanza kusikilizwa Ijumaa wiki hii. Zuma anakabiliwa na mashtaka kumi na sita ikiwa ni pamoja na udanganyifu na ubatilifu kuhusiana na makubaliano hayo ya miaka ya tisini ya ununuzi wa vifaa vya kijeshi vilivyonuiwa kuimarisha jeshi la nchi hiyo. Zuma ambaye amekanusha mashtaka hayo, alijiwasilisha kwa mara ya kwanza mahakamani mwezi Aprili wakati wa kutajwa kwa kesi hiyo. Unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, kutoka hapa studio nambari 15 jijini Washington. Katika habari ambayo tumeipa uzito wa juu hivi leo ni kwamba, wakati ulimwengu ukiadhimisha siku kuu ya siku mahususi ya kulinda mazingira, nchi za kanda ya Afrika Mashariki na Maziwa Makuu kwa jumla zinaendelea na juhudi za kuhifadhi mazingira ikiwa ni upande wa kupiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki na kupunguza ukataji wa miti ili kupata makaa au mkaa wa kupika chakula. Ripoti kamili yanayo mwenzangu Patrick Nduimana. Kauli mbiu ya mwaka huu katika kuadhimisha siku ya kimataifa ya mazingira ni piga vita uharibifu wa mazingira unaosababishwa na plastiki wito huo tayari umekwishaitikiwa tangu mapema na nchi kama vile rwanda ambayo iliweka sheria ya kupiga marufuku utumiaji wa mifuko ya plastiki tangu mwaka wa 2004 tanzania na kenya nazo zimekwishapiga hatua ya kuridhisha katika kupambana na matumizi ya mifuko ya plastiki serikali ya drc nayo imetangaza kwamba tangu tarehe 30 za mwezi huu hatua ya kupiga marufuku uagizaji wa, wa mifuko ya plastiki itaanza kutekelezwa nchini kote Hatua hiyo imepekelewa vizuri na mashirika ya kiraia ya Kivu ya kusini ambayo yameanzisha kampeni itwayo hakuna tena mifuko ya plastiki kuingia kupitia mipaka yetu ya mkoa wa Kivu ya kusini. Ladislas Wetanane, naibu mwakilishi wa muungano wa mashirika ya kiraia ya kulinda mazingira katika Kivu ya kusini, anasema chupa na mifuko vya plastiki vimeharibu maji ya ziwa Tanganyika, Ziwa Kivu na mto Rusizi, na hivyo kuchafua maji na pia na kuwaua samaki wengi. Anaeleza pia mji wa Bukavu umekuwa mchafu mno kutokana na takataka za plastiki. Ukataji kiholela wa miti ili kupata mkaa na kuni navyo na pia vinachangia kuharibu mazingira. Nchini Tanzania, katika eneo la Pwani, kampuni Trial Space Engineering imeanza kuzalisha mkaa unaotengenezwa kwenye takataka na hivyo kuhifadhi mazingira kama anavyosema mtendaji mkuu wa kampuni hiyo Philip Mtui, kutumia mkaa wa shilingi elfu nane, el, el, kilo nane ambao ni kama shilingi elfu nne una uwezo wa kuchemsha maji lita 40 kwa dakika 40 kwa intavo ya masaa matatu mpaka manne. Ukipiga uki, uki, uki hesabu hizo kwa, kwa, kwa mtu ambaye ana taasisi labda anapika labda chai ya wanafunzi au uji, gharama ya uji, ya, uji ya, ya mtu mmoja ni shilingi tano unachemsha una, una, una, una, una maji lita moja kwa shilingi ishirini. Kulingana na mamlaka ya kuhifadhi bahari Ocean Conservancy, tani milioni nane za plastiki zinatupwa baharini kila mwaka na hivyo kuongezea kwa tani milioni 150 za plastiki ambazo tayari zipo baharini. Umoja wa Mataifa unakadiri kuwa tani milioni 13 zinatupwa ndani ya bahari kila mwaka zaji wapo ndio kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo ya moja kwa moja ambayo kwa leo yanaletwa kwako nami BMJ Mridhi na mwenzangu Nduimana Patrick, hapa studio nambari 15. Na tukiendelea na habari zetu, ni kwamba manusura katika mlipuko wa volcano katika mlima wa Fuego nchini Guatemala wameanza kuomboleza na kufanya mazishi ya watu waliokufa. Kwa mengi zaidi, tuungane na mwenzangu Harrison Kamau akisimulia zaidi. Televisheni za kitaifa zimeonyesha watu wakiwa wamebeba majeneza begani, wakati maafisa wakisema idadi yaliyoangamia huenda ikaongezeka. Rais wa Guatemala Jimmy Morales Jumatatu ametembelea eneo la tukio na kukutana na waokozi pamoja na waathirika na familia zao maafisa wa kukadiria mikasa wanasema kuwa volkano hiyo imeathiri maisha ya watu milioni 1.7 huku zaidi ya elfu 3 miongoni mwao wakiokolewa kutoka manyumbani na kupewa hifadhi kwenye makambi. Timu za uokozi zimekuwa kwenye eneo hilo tangu Jumapili zikiendelea kuokoa manusura pamoja na kutafuta watu waliokosekana. Eneo la Fuego liko takriban kilomita 44 kusini magharibi mwa mji mkuu wa taifa hilo Guatemala City pamoja na kukaribiana na mji wa Antigua ambao ni maarufu sana kwa utalii. Uwanja wa ndege wa kimataifa wa La Aurora umefunguliwa tena baada ya kufungwa Jumatatu kutokana na hofu ya safari za ndege kuathiriwa na ukungu na majivu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yaendelea kuwafikia kutoka moja kwa moja kwenye studio nambari 15 hapa mjini Washington DC. Na sasa anamkaribisha tena Bmj Mboridhi awasomee zaidi habari za dunia. Waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu anakutana na viongozi wa Uingereza hii leo mjini Paris katika e juhudi zake za kuwashawishi viongozi wa Ulaya kubadilisha msimamo wao kuhusu makubaliano ya nyuklia na Iran. Netanyahu alianza ziara ya siku tatu ya bara Ulaya jana Jumatatu kwa kutembelea Ujerumani, ambako alitoa onyo kwa kansela Angela Merkel kwamba Wairan kuingilia kati maswala ya mashariki ya kati huenda kukapelekea mumiminiko mkubwa wa wakimbizi barani Ulaya. Akizungumza na waandishi wa habari katika kikao cha pamoja na Macao, Netanyahu alisema kwamba Teheran ina nia ya kuanza kampeni ya kidini nchini Siria, ambako kuna Waislamu wengi wa, wa dhehebu la Kisuni kwa kutumia wanamgambo wa Kishia ambao wanawadhibiti ili kubadilisha imani yao wa ya watu wa Wasuni. Kwingineko ni kwamba maandamano ya kuipinga serikali yameendelea tena hii leo katika nchi ya Jordan licha ya waziri mkuu Hani Mulki ambaye alikuwa anaunga mkono hatua za kubana matumizi kujiuzulu. Maelfu ya waandamanaji wamekita kambi usiku kucha nje ya ofisi ya waziri mkuu huyo anayeondoka, wakitaka serikali kufuta mipango yake ya kuongeza bei za bidhaa na ongezeko la kodi ambazo wakosoaji wanasema inawalenga watu maskini na wenye kipato cha wastani. Mulki alijiuzuru baada ya kukutana na mfalme Abdullah wa nchi hiyo kufuatia siku tano za maandamano dhidi ya hatua za kubana matumizi zilizopangwa kutekelezwa na serikali ya taifa hilo la kifalme na ambazo zinaungwa mkono na Benki ya Dunia IMF. Katika habari nyingine, Spika wa Bunge la Tanzania ametoa wito kwa bodi ya Benki Kuu ya nchi hiyo na menejimenti yake kufika mbele ya kamati ya bunge kujieleza juu ya matumizi mabaya ya bima ya matibabu. Maelezo hayo alifuata baada ya mbunge wa Ulanga Goodluck Mlinga kudai kuna ufisadi mkubwa juu ya watumishi wake kutibiwa nje ya nchi. Mwenzetu Sandey Shomari amezungumza na spika wa bunge la Tanzania Job Ndugai na kuanza kutaka kujua juu ya madai hayo. BOT kama shirika la umma, wao wana mkataba na kampuni inayoitwa Jubilee ambapo fedha nyingi sana kwa ajili ya mkataba wa bima ya afya, wakati tulishakubaliana serikalini karibu watu wote kwa upande wa fedha za umma tutumie mfuko wa bima wa afya, National Health Insurance Fund kwa hiyo tukawa tumeagiza kwamba kamati yetu hebu iwaite, tujue sababu za msingi za kwa nini wao wanatumia fedha nyingi sana kwa ajili ya bima ya afya wakati wanaweza wakatumia fedha kidogo kupitia shirika letu la bima la taifa na wakapata huduma zile zile za afya. Jambo la kucheki tunakuona kama ni kweli au sio kweli, na kama jambo hilo ni, ni kweli, sasa wanachukua hatua gani kurekebisha anomali hiyo? Na, na pengine yes, Spika, yes. pia kuna swala ambayo wewe unaweza kutuambia, huo utaratibu umeeleza hapo, lakini kuna watu walikuwa wanajiuliza kwamba je, pengine hizi ni bima zao binafsi, sasa unahusiana vipi na serikali? Hapana, ah, sio yes. bima binafsi ni bima inayowekwa na benki kuu kama taasisi kwa wafanyakazi wake. sasa yes. mkishakaa kwenye kamati ile ya PSC wakiangalia pengine ni hatua gani zinafuata, ah, bunge kazi yake ni oversight, tunasimamia serikali. Kwa hiyo tutatoa mapendekezo na kuishauri serikali kwamba mwenendo huo sio mzuri, lazima urekebike. Hawawezi kutumia fedha za umma wanavyotaka, haiwezekani. Na pengine hili linafanyika ndani ya muda gani? Sasa inategemea mkataba wa wa benki kuu na hao really, jubilii kuna ishirini. Unajua kuna implication za kuvunja mkataba hiyo eh. mm -hmm. mkataba mingi ni ya mwaka mmoja mmoja, kama imebaki miezi kadhaa lazima kuvumilia hiyo miezi iishe, alafu baada ya hapo itabidi wajiunge na National Health Insurance Fund na pengine labda kuna hatua zozote baada ya hapo za kuwajibishwa mtu yeyote kwa kitu kama hicho? Hapana, hapana, sio rahisi kutibagu, kwa sababu yatakuwa ni maamuzi ambayo yalipita kwenye vikao, ila kama kuna uzembe ndani yake hilo ni jambo jingine, lakini kwa sababu ni maamuzi ambayo yalipita katika vikao vyao, basi sasa itabidi wapitishe maamuzi ambayo yanaendana na trend, ya nchi na na uelekeo ambao Mheshimiwa Rais amewekea msingi tuufuate. Spika wa Bunge la Tanzania Job Ndugai akizungumza na Sauti ya Amerika. Huko DRC malumbano kuhusu mchakato wa uchaguzi yanaendelea, na upinzani unaendelea kupinga rais Joseph Kabila asiwezi kugombea kwenye uchaguzi ujao ambao unatarajiwa kufanyika mwezi Disemba. Na huko Kivu ya Kusini, mwandishi wetu Oster Malivika ameweza kuongea na watu kutoka chama cha upinzani cha UD, cha UDPS ambacho kinasema kuwa na wasiwasi kuhusu uchaguzi unaotarajiwa kufanyika huko DRC, na kufuatia hali hiyo ya kisiasa ambayo inaendelea kuleta taharuki. Akizungumza na Sauti ya Amerika hapa katika mji wa Bukavu unaopakana na nchi ya Rwanda na vile ziwa Kivu Bi Jose Emina, kiongozi wa chama cha upinzani kwa muda mrefu UDPS, asema kwamba dalili zilizopo za waletea shaka kufuatia mchakato wa uchaguzi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, japokuwa tume huru ya uchaguzi imeanzisha kampeni ya kuwaonesha raia, yaani wananchi, namna ya kutumia kompyuta itakayotumiwa kwa kupiga kura. Kwa kweli mpaka kwa siku ya leo tungali na mashaka fulani fulani, kwa kuwa tunajua kama mashaka kuhusu, mashaka kuhusu uchaguzi, kwa kuwa tunajua kama wingi ambayo inamuunga bwana Joseph Kabila mkono hawa, hawako tayari kwa kwenda kwa uchaguzi mpaka, kwa kuwa mpaka kwa siku ya leo hatuyajua ni nani yule atakuwa kandideti wao. Tumezungumza hata hivyo naye Yannick Ndatabayo kiongozi wa vijana hapa mkoa Kivu ya Kusini. Vilevile vile, akiwa katika chama tawala cha PPRD, chama kinachomuunga mkono Rais Joseph Kabila. ndio sisi kama vijana tutagombea, kwa sababu vijana wanakuwa wengi katika population. Uchaguzi unaweza kusaidia, kwa sababu inampatia inampatia raia uh, namna ya kujichagulia kiongozi huyo anataka kusudi, uh, apartisipe kwa mabadilisho ya uongozi wa nchi. Tukiwa hapa katika barabara za muji wa Bukavu, tunakutana naye Pasia Muderwa, muuzaji wa mapeni ya simu za mkono, ambaye anasema kwamba anachosubiri kwa sasa ni kupiga kura ili achague kiongozi wake mpya atakayeongoza Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa siku za usoni. Mimi kusema uchaguzi itafanyika, mimi ile sijui mimi najua kabisa kia ita, itafanyika kama ifanyike make ni vingine vingine tu me se na constitution yetu tunaprevoa ke uchaguzi itakuwa. Kama haikuwe make ni vingine vingine tu ndio itakuwa. Mie niko vraiment, niko tayari kwenda chagua. Hayo yakiendelea, mataifa mengi yafuatilia siasa za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa swala la, la uchaguzi. Hapa nilikutana naye Frasini Muyumba, kiongozi wa vijana barani Afrika ambaye alisema lazima uchaguzi utafanyika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, namna mchakato unavyoendelea ndiye, kwa sababu tume huru ya, ya uchaguzi haijasema mambo tofauti. Tunawaza kama uchaguzi utafanyika hapa kwetu Kongo mwaka huu. Wananchi katika maeneo hayo wasema kwamba wanachokihitaji ni kuona kwamba uchaguzi unafanyika ili kuweko na maendeleo zaidi kwa sababu kumekuwa na hali ya ukosefu wa usalama kila mara. Kutoka hapa katika mji wabukavu, wa Bukavu, mimi ni Oser Malivika wa Sauti ya Amerika. Leo katika dunia ya wanawake tunaelekea huko nchini Kenya na kuangazia swala la talaka na kugawana mali endapo mke na mume wataachana. Mahakama ya Kenya hivi karibuni ilitoa maamuzi ambayo yamezua mjadala mkali nchini humo, uamuzi ambao ulitolewa kulingana na sheria ya ndoa nchini Kenya, ambayo shirika la mawakili wanawake Kenya FIDA wanasema kuna umuhimu wa kufutilia mbali sheria hiyo. Mwandishi wetu Huba Abdi amefanya mazungumzo na mkurugenzi wa FIDA na baadhi ya Wakenya na kutuandalia makala ifuatayo. Ni pigo kwa wanawake wa humu nchini Kenya baada ya mahakama kuu kupinga ombi lao la kugawana mali nusu kwa nusu baada ya talaka. Wanawake wengi Kenya wataw, watapata kuumia kulingana na hiyo uamuzi. Najua tumepata kwa, kuona ya kwamba katika mtandao watu wengi wanasema, kuna wale ambao wanasema hiyo ni sawa, wacha kila mtu aweze kuonyesha uh, kile ambacho amepata kuleta kwenye ndoa, ama kwa Kiingereza contribution. Lakini swali ni wamama wangapi, asilimia ngapi ya kina mama wanaweza kuonyesha hiyo contribution? Kwa hivyo tusiweze kuwachukulia wamama wachache, baby wale ambao wako Nairobi ama wamepata kufanya kazi kwenye mji na wamepata ku, kuelimishwa kidogo. Tukaamua sasa hiyo ndio m um, semeaje foundation ya kila mwanamke Kenya. Wanawake wengi asilimia kubwa ni ya wale wamama ambao bado hawawezi kuonyesha, lakini wamekaa kwenye ndoa. Kulingana na mkurugenzi wa muungano wa kutetea haki za wanawake kupitia FIDA, kifungu cha 45 sehemu ya tatu inayohusu ndoa na mali inafaa kufutiliwa mbali, ndiposa walifika mahakamani kuitaka iharamishe sheria iliyopo kuhusu kugawana kwa mali baada ya kutalekiana na kusema hawakufurahishwa na uamuzi huo. Uamuzi ambao tulitarajia ni kwamba uh, um, jaji angeweza kusema ya kwamba uh, ile section 7 ya matrimonial property act hailingani na constitution ili iweze kutolewa repeal of the section 7 of the hiyo uh, matrimonial property act, na alafu na mwisho pia aweze kusema tukiwa tunasema hii non-monetary contribution ya kinamama tunai tunaipima kivipi sisi kama FIDA tunasema sema tu ni sawa, unajua hiyo ni rahisi, lakini ukisema ya kwamba utaangalia wanawake waseme ile mchango walitoa, ningependa kujua anaangalia ku, mebi kuwalea watoto ni pesa ngapi? Ama kulima shamba, kuchunga boma, kuangalia fundi wanapojenga nyumba naje sizo ndio kazi mingi unaona wanawake wanafanya. Mzee anafanya kazi Nairobi, anatuma pesa nyumbani ndio nyumba ijengwe. Wewe mke, kila siku unaamka, unaangalia fundi ameweka maji kiasi gani, simiti ijaibiwa nini nini. Hiyo kazi itaweza kulinganishwa na pesa kiasi gani? Kama fida tunasema hawezi linganisha na pesa yoyote. Mpe tu sawa, we ulifanya kazi Nairobi kutuma pesa, ye alichunga yeah, na nyumba ikakuwa Aidha, Teresa Omondi amekosoa uamuzi wa jaji Matiba kwa kusema uamuzi huo umerejesha Kenya hatua nyingi nyuma katika kutetea haki za wanawake. Wakati tulikaa kama kikao cha mawakili, tukiangalia uamuzi huo, tukajiuliza, sasa inasema nini kuhusu ndoa? Itabidi tubadilishe kampeni zetu, tuambie kila mama, ukiolewa lazima nshua uko na risiti. Na hiyo tutakuwa tunasema nini kuhusu ndoa tutakuwa tunaishi ile ndoa ambayo kila kitu inapondurwa na na na, na, na, na, na, na nukuli chini eh, tunasema kuandika chini ama, itakuwa kila saa mwanaume akileta chochote anasema ni ngapi ameleta, wewe unaleta, ili ikiwa kutakuwa na siku ambayo tutaachana. Ndoa zitaishi kweli? Bado najua nikiingia kwenye ndoa nikijua hata mambo yakienda mrama tutatoka, sawa sawa, utaweka juhudi bila kuwa na wasiwasi. Lakini sasa hii ni kama kampeni zinataka ku, unajua kubadilishwa. Baadhi ya Wakenya wanaunga mkono uamuzi wa jaji Mativo na kusema wanawake huchukua fursa kama hizo kuwaacha waume zao ili kutajirika licha ya wao kuishi kwa ndoa kwa muda mrefu. Lakini pia kulingana na hii kesi ambayo ya wa mama ama hii ya marriage issue, tumeona kwamba jaji amejaribu kuwa sawa na amejaribu kuweka pande zote, maanake huyu mama alipi nyumba, alipi bili yote ya maji, alipi bili yote ya stima, alipi bili yote ya, ya, ya maandalizi ya nyumba vitu zote zinanuliwa na mzee. Baadaye mkiachana, mnaambiwa mpasue katikati. Kwani mlikuwa mnapasua mabili zile, mabili za nyumba? Mlikuwa mnapasua karo za mtoto, kodi ya nyumba, nauli ya magari, ama kama kuna gari, mafuta ya kununua kwa hiyo gari? Yeye alikuwa anachangia, hakuwa anachangia lolote, lakini unapata anajiweka upeo mbele, kulingana na zile sheria. Uamuzi huo hata hivyo umewakeketa maini baadhi ya kina mama, ambao wanasema mama huhusika pakubwa katika kujenga mali ya familia mama mama ni kuna wale wanakaa nyumbani wanalelea watoto na kuchunga, na mzee anafanya kazi. Kwa hivyo mama ako na chukumu yake na mzee ako na chukumu yake. Kwa hivyo tunasema ya kwamba ikiwa hiyo vitu ikatwe sawa, ni, ni mzuri, ni mzuri kwa, kwa upande ya wamama, i ikawe ikwa wasisema ati mzee sauri ana ana pesa ananunua hii ama anasomesa watoto anafanya hii, wajue mama ndio ako chukumu kubwa, bila mama. Mama ndio kika ya nyumba, mama akiaripika kila kitu itaaripika, hata msea hata kaa kwa njia nzuri. Kuba Abdi, Sauti Amerika, Kenya. Baada ya kufuata ripoti hiyo ya Huba Abdi kuhusu mambo ya talaka huko Kenya, anamkaribisha tena mwenzangu BMJ Muridhi kwa muktasari wa habari. Wanaharakati nchini Uganda, wengi wao wakiwa wanawake, leo wameandamana hadi kwa makao makuu ya polisi na kulalamikia kile walichokiita mamlaka kutochukua hatua dhidi ya wa wahusika katika visa vya hivi karibuni vya utekaji nyara na mauaji katika nchi hiyo. Wafuasi wa chama kikuu cha upinzani nchini Zimbabwe wameandamana hadi kwenye majengo ya tume ya uchaguzi nchini humo hii leo, wakishinikiza mageuzi ambayo wanadai ni sharti yafanyike ili uchaguzi ujao uwe wa haki na kweli. Maandamano yamefanyika hivi leo katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi kushinikiza serikali kusitisha ujenzi wa viwanda vya makaa katika mji wa Lamu. Mwendesha mashtaka wa kimataifa katika nchi ya Afrika Kusini amekataa ombi la aliyekuwa rais wa nchi hiyo Jacob Zuma la kucheleweshwa kwa kusikilizwa kwa kesi inayohusu mkataba wa ununuzi wa silaha za gharama ya dola bilioni mbili nukta tano za Marekani. Waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu anakutana na viongozi wa Ufaransa hii leo mjini Paris, Ufaransa katika juhudi zake za kuwashawishi viongozi wa Ulaya kubadilisha msimamo wao kuhusu makubaliano ya kimataifa ya nyuklia na Iran mandakunradi waziri Netanyahu alianza ziara yake ya siku tatu katika bara la Ulaya jana Jumatatu na kutembelea Ujerumani ambako alitoa onyo kwa Kansela Angela Merkel kwamba wairan iran kuingilia kati maswala ya mashariki ya kati huenda kukapelekea mmiminiko mkubwa wa wakimbizi katika e bara la Ulaya. Akizungumza na waandishi wa habari hivi leo katika kikao cha pamoja na Marco, Netanyahu alisema kwamba Teheran ina nia ya kuanza kampeni ya kidini nchini Siria ambako kuna Waislamu wengi wa dhehebu la Kisuni. Na hapa ndipo tunafikia mwisho wa matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo ya leo, produsa wetu Aida Isa, msimamizi wa matangazo Hadija Riami, mimi ni Patrick Nduwimana na mimi ni BMJ Muridhi, sote twawageni tukiwatakia usiku wa mwanana.