Moja kwa moja kutoka hapa Washington na jina langu ni BMJ Murithi, na kukaribisha kwa habari za hivi punde, tukisubiri kuingia katika kipindi cha Kwa Undani ambacho ni baadaye kidogo. Mahakama ya Kenya imewanyima dhamana dazeni za washukiwa waliotiwa mbaroni kuhusiana na kashfa ya rushwa kuhusu uwizi wa karibu dola milioni mia moja fedha za umma, na kuamuriwa wabaki ndani wakati wote wa kesi hiyo. Washukiwa 43 ambao ni pamoja na wafanyakazi wa serikali na wafanyabiashara binafsi walitiwa mbaroni katika siku za karibuni na wanakabiliwa na mashtaka ikiwemo matumizi mabaya ya ofisi na njama za kutenda uhalifu wa kiuchumi. Fedha hizo zilipotea kutoka katika idara ya serikali ya National Youth Service ambayo inasaidia kuwapatia mafunzo vijana na kuwapeleka kwenye miradi ya kuanzia ujenzi hadi udhibiti wa magari barabarani. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, hakimu Douglas Ogoti katika mahakama moja mjini Nairobi amesema baadhi ya uhalifu waliotenda ni tishio kwa usalama wa taifa, na hivyo basi kuamuru wabaki ndani mpaka kesi hiyo ifike tamati. Maandamano yamefanyika hii leo huko nchini Kenya katika mji mkuu Nairobi kushinikiza serikali kusitisha ujenzi wa kiwanda cha makaa katika mji wa Lamu ulio kusini mwa nchi hiyo. Wakiwa wanaadhimisha siku ya mazingira duniani, mmoja wa waandamanaji wa maandamano hayo Khalid Hussein wa Haki Africa amesema wanataka kupeleka ujumbe dhahiri kwa rais wa Jamhuri ya Kenya kwamba hawataki makaa kwa vile ni sumu na yanaua na kamwe hawawezi kuruhusu mradi huo kusonga mbele. Mradi huo wa makaa ambao unajengwa na kampuni ya China iitwayo Power Global kwa gharama ya takriban dola bilioni mbili unasubiri kupata ridhaa ya mahakama ya mazingira katika e, nchi hiyo ya Kenya kama ujenzi utafanyika au la. Maafisa wa Kenya wamesisitiza kwamba kiwanda hicho kitasaidia kukidhia mahitaji yanayoongezeka ya umeme katika nchi hiyo. Wakosoaji wa mradi huo wanadai kwamba utaleta uharibifu wa mazingira. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ya kupitia redio zetu shirika pamoja na redio yetu ya 107.5 FM Nairobi na vitongoji vyake. Ikulu ya Marekani muda mfupi uliopita imesema kwamba mkutano wa kilele wa wiki ijayo nchini Singapore kati ya Rais Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un utafanyika katika hoteli itwayo Capella iliyo kwenye kisiwa cha Sentosa. Msemaji wa ikulu Sarah Huckabee Sanders ametangaza hayo kupitia mtandao wa Twitter na kuongeza kwamba utawala wa Trump unashukuru watu wa Singapore kwa ukarimu wao. Awali, rais Trump alisema kwamba anatumai mkutano huo utaleta tija. Maafisa wa Marekani na Korea Kaskazini wanaendelea na matayarisho ya mkutano huo ambao unasubiriwa kwa hamu na wadau mbalimbali mbali. Wanaume sita waliokuwa na mapanga wamewaua watu saba na kujeruhi wengine wanne kaskazini mwa Msumbiji, karibu na eneo ambako mashambulizi ya watu wenye itikadi kali za dini wameripotiwa. Polisi wamesema hivi leo. Shambulizi katika eneo la Makamia kwenye jimbo la Cabo Delgado siku ya Jumatatu limekuja wakati watu kumi wakiwa wamekatakatwa na wamekatwa vichwa katika kijiji kilicho karibu na mji wa kaskazini wa Palma mwishoni mwa mwezi uliopita. Vyombo vya habari vya Msumbiji vimeripoti wimbi la mashambulizi yanayofanywa na watu wenye itikadi kali za Kiislamu tangu mwezi Oktoba, wakati vituo vya polisi viliposhambuliwa upande wa kaskazini, eneo ambalo lina Waislamu wengi na liko karibu na vinu vikubwa vya mafuta duniani kwenye ufukwe hizo. Msikilizaji, ni habari za hivi punde kutoka chumba chetu cha habari. Muda mfupi ujao, kama alivyokuarifu, Idi Ligongo atajiunga nawe kukuendeshea mpango wa kwa undani. Mimi naondoka kutoka hapa studio 15 Jina langu BMJ Muridhi, kwa heri. kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu, popote pale unapotusikiliza, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Na hii leo basi katika kwa undani tutaangalia maadhimisho ya siku ya mazingira duniani, na katika sehemu ya pili tutaangalia kifo ama vifo vya watoto Maria na Konsolata Mwakikuti mapacha hawa wawili walioungana, na tutaliangalia swala hili la mapacha kuungana kwa undani zaidi hii leo. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo nam. Leo katika kwa undani tunaanza kuangalia swala zima la mazingira, ambapo Juni tano ni siku ya mazingira duniani ambayo kauli mbiu ya mwaka huu katika kuadhimisha siku ya kimataifa ya kuhifadhi mazingira ni piga vita uharibifu wa mazingira unaosababishwa na plastiki. Wito huo tayari umeshaitikiwa tangu mapema na nchi za Afrika ya mashariki kama vile Rwanda, ambayo iliweka sheria ya kupiga marufuku utumiaji wa mifuko ya plastiki tangu mwaka wa 2004. Tanzania na Kenya nazo zimekwisha piga hatua ya kuridhisha kwa kupambana na matumizi ya mifuko ya plastiki. Serikali ya DRC kwa upande mwingine nayo imetangaza kwamba tangu tarehe thelathini za mwezi huu hatua ya kupiga marufuku uingizaji wa mifuko ya plastiki itaanza kutekelezwa nchini kote. Hatua hiyo imepokelewa vizuri na mashirika ya kiraia ya Kivu ya Kusini ambayo yameeleza kwamba yenyewe yataanzisha kampeni ambayo itaitwa hakuna tena mifuko ya plastiki kuingia kupitia mipaka yetu ya mkoa wa Kivu Uh, Kaskazini. Lakini kwa kile ambacho kinaonekana na kuelezwa na watafiti mbalimbali, na kulingana na mamlaka ya kuhifadhi bahari, yaani ocean conservation tani milioni nane za plastiki zinatupwa baharini kila mwaka na hivyo kuongeza, kuongeza kwa tani milioni mia moja na hamsini za plastiki ambazo tayari zipo baharini. Umoja wa Mataifa unakadiria kuwa tani milioni kumi na tatu zinatupwa ndani ya bahari kila mwaka. Mataifa ya Afrika Mashariki yenyewe kama nilivyoeleza hapo awali yamejitahidi kwelikweli katika kuhakikisha kwamba hali hii inaendelea, licha ya changamoto nyingi kuelezwa na watu mbalimbali mbali, hasa wale wadau wa mazingira, ambapo kwa mfano uh, shirika hili la Ocean Conservancy lenyewe linaeleza kwamba uh, mifuko ya plastiki ambayo inaonekana kuwepo ni asilimia sitini ya sehemu kubwa ya bahari ambayo inapatikana hivi sasa katika uchafu ambao unaenea katika eh, sehemu hiyo ya dunia. Mji mkuu wa India, New Delhi, ndio ambao wenyewe unakuwa mwenyeji wa mkutano wa kimataifa wa mazingira eh, ambao hudhaminiwa na Umoja wa Mataifa, ambapo imeeleza kwamba eh, katika sehemu takriban mia moja katika nchi hiyo ikijumuisha eneo ambalo ama jumba ambalo ni maarufu kwelikweli nchini India Taj Mahal, lenyewe linaeleza kwamba litahakikisha kwamba kampeni hii ya kusimamia mazingira hasa kuachana na matumizi ya mifuko ya plastiki inaelezwa kwamba madhara ambayo yanasababishwa na mifuko ya plastiki ni kubwa kwelikweli, katika kuleta mafuriko, kuleta maafa mbalimbali ambapo husababisha e, na hali ambayo imekuwa ni hali ya kidunia ya watu kutumia mifuko ya plastiki, changamoto kubwa, na watu wengi wakilaumu kutokuwepo kwa utashi wa kisiasa wa nchi mbalimbali ambazo zimekuwa zikipiga marufuku licha ya kutekeleza ipasavyo eh, marufuku hiyo ya matumizi ya mifuko ya plastiki. Kujua undani wa suala hili, niliongea na mtaalamu wa mazingira eh, Dr. Rugemaralila Nshala, ambaye nilitaka kumuuliza hali hii ya marufuku hasa kwa mataifa ya Afrika Mashariki ikoje ama Afrika kiujumla ikoje katika kuhakikisha kwamba mazingira yanakuwa salama hasa kutokana na uchafu wa plastiki, hali ya mazingira bado ni tete, kwamba licha ya jitihada za kuweza kutunza mazingira hapa na pale, lakini mazingira ya nchi zetu nyingi, unakuta kwa sehemu kubwa bado ni mazingira ni machafu. Unakuta miji, kutokana na kwamba miji yetu haijapangwa vizuri, zinakuwa na uchafuzi mkubwa sana wa mazingira. Mikaro ya maji hakuna eh, mvua zikinyesha, basi inakuwa ni mafuriko katika mitaa mbalimbali. Unaweza kuona hapa Daslamu matatizo yalitokea, ukiangalia kule Nairobi nsehemu mbalimbali lakini kuna miji michache ambayo inaweza kupigia upatu. Mji kama wa kijari wenyewe ni msafi sana, na mji kama ule wa windu wa huko na Namibia, hiyo ni miji misafi sana katika katika hili bara letu la Afrika. Lakini kwa sehemu kubwa bara la Afrika, utunzaji wa mazingira unazungumza zaidi kwa kwa ma, kwa, ma, kwa maneno kuliko matendo. Hata hizi kauli hizi kampeni za kusema kwamba kuna jumamosi ya mwisho wa mwezi wa kusafisha mazingira, baada ya sijajaa matunda kwa sababu, na watu tabia za watu hazijageuza kuthamini mazingira jinsi anavotakikana. Utaona nchi nyingi za Afrika mashariki zime meanza kutekeleza eh, hili suala la kupiga marufuku matumizi ya plastiki na mifuko yake, ambayo imekuwa ikitumika kama njia moja ya kufanya matumizi eh, ya kila siku, kama kununulia vitu kutoka masokoni na kadhalika. Ni nini hasa ambacho yeah, kimesababisha hili swala kuonekana kutofanikiwa vilivyo? Kweli nchi zinapitisha kanuni mbalimbali, lakini unakuta kwamba baada ya muda mfupi kunakuwa na shinikizo wa la wazalishaji wa hiyo mifuko ambao pengine wana maslahi mazuri katika na wale ambao wanahusika na, na utawala, mambo yanashinikana. Ya kule Rwanda wao wamejitahidi katika hilo, na hata kwa Tanzania Zanzibar kidogo wao wamejitahidi, lakini wa huko Tanzania bara hali ni mbaya. Ukienda nchi mbalimbali za hapa Afrika vilevile bado hilo swala litakuwa halitiliwi maanani. Cha msingi tu ni kwamba hakuna utashi wa kisiasa. Swala tu ni kwamba viwanda hivi vya vyote vya plastiki vitakiwa vifungwe viache kufanya kazi hapa hapa ya, ya katika, katika nchi zetu. Unaona kwamba kweli kuna haja ya matumizi haya ya mifuko ya plastiki, ukiacha swala la utashi wa kisiasa kuwepo ma, matumizi ya, ya, ya, mifuko ya plastiki kwa sehemu kubwa hayatakiwi yani, yanda, yanda, yanda, yanda, katika katika mizigo au bidhaa za aina chache sana, lakini kwa matumizi ya nyumbani matumizi ya y ya, maofisini ya, ja, ya, na nini mtu usingetegemea akatumia mifuko, mifuko ya plastiki sasa. Ubaya e wa mifuko ya plastiki inavyoiona haiishii tu katika pale pale katika nyumba za watu, muda mfupi mtu wa plastiki akisha an, anautupa an, si, si, kirahisi sana, kisha utupa unaingia ardhini, wala ardhi auozi una, unakuwa umekaba ardhi. Ukiingia ukitupa mitaani unaingia kwenye mitaro una, una, una, una, una sababisha mitaro inaziba. Ile mifuko ambayo inafika baharini basi ndo inaharibu viumbe vyote vya baharini kwa sehemu kubwa na kuharibu yale mazingira ya baharini. Mwisho wa siku ni kwamba unakuwa na na bahari ambayo sio yenye kuzaa, sio bahari ambayo yenye in, kustawi na kuweza kuleta toa mazao ma, ma, mazuri ya baharini, vile vile hata kusababisha kama samaki na wao kula mifuko ya plastiki, na mwisho wa siku mwanadamu kuweza kuishia kula mifuko ya plastiki na utapata magonjwa mengi sana ya kansa. Utaona akina mama wengi sahizi wanavokuwa wanapika vyakula vyao, wanakuwa wanachukua mifuko ya plastiki, na kwamba ndo wanaifanya yenye ya, ya, ya, ya sufuria ya zao. Kwa hiyo unakuta kwamba chakula kingi kinazoliwa hapa Tanzania siku hizi ambacho kinauzwa huku mitaani kimefunikwa na mifuko ya plastiki. Kwa hiyo ukizungumzia kansa, namna za ajabu itakopata wa Tanzania hapa ni za kutisha. Kwa hiyo njia na suruhu pekee kwa kweli ya kuweza kuondokana na matatizo haya ni kupiga marufuku mifuko hii yote ya, ya, ya plastiki isiwepo, turudie zamani. Na kumbuke, miaka ya sabini, miaka ya themanini, tulikuwa tunatumia mifuko ya ya, ya, ya karatasi, mifuko ya kamba kamba za katani na maisha yalikuwa yanakwenda vizuri siku, sio kwamba watu walikuwa wachukui au hata hata, vikapu vya, vya, vya ukiri vilikuwa vinatengenezwa vizuri tu, watu walikuwa wanashindana kuwa na vikapu vizuri vya, vya ukiri vya kuweza kubebea mizigo. Lakini mifuko ya plastiki inaonekana ni nyepesi kuchukua, lakini madhara yake ni hayo makubwa sana, kiliotoa kinachotokana mazao ya petroli, madhara yake ni makubwa na watu wengi wengishina ambavyo wao wanafikiria kwa kuangalia dunia ya leo, kauli mbiu zake zinavyoelezwa kweli dunia iko tayari kukabiliana na usimamizi endelevu wa mazingira au ni swala tu la kuadhimisha siku na basi maisha yanaendelea kama kawaida. Ah, kuna, kuna, kuna, kuna kupiga hatua mbele moja na kurudi hatua nyingine mbili nyuma. Unaona kwamba kuna mkataba kama huo wa makubaliano hayo ya, ya, ya Paris yalikuwa amefikiwa lakini, wenzetu kama Marekani wana sita wataki kuyatekeleza, wameamua kujitoa. Nchi za Ulaya, ukizungumza siku hizi kuhusu suala la mifuko ya plastiki. Naona kwa Uingereza wamepigia kelele sana, kumekuwa na kampeni kubwa sana ya kuweza kupiga marufuku mifuko ya plastiki. Angalau tunawapa moyo. Marekani bado hali isiyo nzuri hapa na pale, wanakataa hata mifuko ya plastiki Nagarawa, Marikani, bado inatumika si kwa wana, kiwango kwa kikubwa sana. Kwa hiyo ni kwamba dunia haitakiwi kubweteka kwa namna yoyote ile, kwamba tuna jukumu kubwa la kupiga kelele na kuhakikisha kwamba utunzaji wa mazingira unakuwa nisema, maisha, wa dini, dini, ni sehemu so, na, na utamaduni wa maisha ya kila mwanadamu au kila mtu duniani, sio swala tu la kusema kwamba nchi zilizoendelea au nchi ambazo zinaendelea. Swala ni kwamba mazingira yakiwa mazuri, inamaanisha kwamba afya zetu zitakuwa ni nzuri, watu wataishi kwa muda mrefu duniani, watu wataishi katika maisha ambayo maisha ni bora, kwa sababu kama ukiwa na barabara ambazo ni sawa, ziko si, barabara ni nzuri eh, eh, eh, hali ya hewa barabarani ni nzuri. Kwa hiyo ni kwamba watu wanavuta hewa, hewa safi walikuwa wanafanya mazoezi yao wanavuta hewa safi, ina maanisha kwamba watu wanaisha ma ma maisha a mazuri maisha mazuri. Lakini hivi sasa hata mtu anafanya mazoezi ba ba ba barabarani kwa sehemu kubwa, hata nawashangaa watu kwamba kwa wanavuta bado magari mengi zi hata zinazoendelea zinatoa hewa ya ukaa ambayo bado ni chafu sana, na na mwisho wa siku mtu huyo aliyeko barabarani anaivuta na kusababisha na kuweza kudhuru afya yake. Kwa hiyo jumuia ya kimataifa ina jukumu la kuweza kujitazama upya na kuona kwamba, je, mwaka ule wa sabini ambapo watu walikuwa wameandamana zaidi ya watu milioni ishirini wanaandamana kupigania utunzaji wa mazingira, je tumerudi? Kweli tumefanikiwa kutekeleza yale ambayo tulikuwa tunainuia ule mwaka wa sabini wakati wakina Rachel Carson wanavyoandika kitabu chao cha cha majira ya, ya, ya, ya, ya, ya machipuko yako ya, ya, ya ya kimya, Silent Spring, je kweli tumefanikiwa kurekebisha matatizo haya yote? Utaona kwamba tunapiga hatua moja mbele, hatua mbili nyuma. Mwisho wa siku ni kwamba hali yetu bado sio nzuri, maana magonjwa ya kansa ni mengi sana duniani na magonjwa ya pumzi kutokana na hewa chafu bado ni matatizo makubwa. Naam, basi ni Daktari Rugema Lerila, inshallah, eh, mwana mazingira mtaalamu huyo akielezea kile ambacho anakiona eh, kwa upande wa mataifa ya Afrika Mashariki eh, kuweka sheria za kupiga marufuku matumizi ya plastiki lakini kuangalia utekelezaji wake ambao unaelezwa ni wa kusuasua, akibainisha e, kwamba nchi ya Rwanda imekuwa ni mfano wa kuigwa. Basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani, na tutakaporejea tena sehemu ya pili e, tutaangalia e, swala la mapacha wanaoungana. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani. Katika kipindi hiki cha kwa undani sehemu hii ya pili hii leo tunaangalia e, fursa adhimu kabisa. Watu wachache duniani wanapata fursa ya kuishi kwa kuungana, e, kwa viungo na ndugu zao, kwa Maria na Konsolata Mwakikuti, mapacha walioungana ambao vilevile vile walikuwa ni yatima kutoka nchini Tanzania wao walipata fursa hiyo adhimu, lakini siku ya jumamosi iliyopita, Maria alifariki dunia takriban dakika kumi na tano baadaye Konsolata alimfuata nduguye. Mapacha hawa waliungana katika tumbo na kutumia viungo kama vile tumbo na mshipa mkubwa wa damu ambao hutoka katika sehemu za moyo na kwenda moja kwa moja mpaka tumboni na vilevile inaelezwa kwa mujibu wa wataalam kwamba mapacha hao wawili walikuwa wana moyo tofauti, yaani kila mmoja akiwa na moyo wa kwake, katika uchunguzi uliofanyika e, mara tu baada ya kuzaliwa kwao dada hao wawili wenyewe inaelezwa kwa mujibu wa wataalamu e, hasa Dr. Faith Kendi ambaye alikuwa akiwahudumia katika hospitali ya Iringa. E, ameeleza kwamba kwa namna walivyokuwa, ilikuwa ni ngumu sana kuwatenganisha. Na mwezi Desemba, Maria aligundulika kuwa na tatizo la kupumua, tatizo ambalo linaeleza limesababisha kifo chake na kusababisha vilevile kifo cha ndugu yake Konsolata lakini kabla ya kuangalia takwimu hizi kwa undani kabisa, niliongea na Dr. Elias Kaminjoge eh, kutaka kufahamu eh, namna ambapo ah, hali hii hujitokeza ambayo eh, kidunia, ambapo, bapo, hapo baadaye tutaangalia kwa mujibu wa takwimu zilizopo ni kwa nadra gani. E, hutokea hali kama hii. Sasa Daktari Elias Kamijoge alifafanua mambo mengi ambayo yanaendana na, na masuala ya uzazi na namna ambapo mtu anaweza kujifungua watoto mapacha walioungana. Tumsikilize hapa kwanza, kwa akielezea namna ambapo hujitokeza hali hii. Tunapozungumzia hawa ambao wanaungana, mara nyingi ni hawa ambao ni pia mapacha wanaofanana ni wale ambao wametokana na yai moja la mama na mbegu moja ya mama alafu ndo inagawanyika kutengeneza hao mapacha ambao tunaita ni identical twins. Yai moja linagawanyika, lakini ule mgawanyika ni fortunate, hauishi na ndo maana inatokea sasa, kwamba kuna baadhi ya viungu havikugawanyika mara mbili, kwao wanabaki wameshikana, wame sasa inategemeana inawezikaa ilianza kinikafe kafeili kumaliza ile ile process. Kwa hiyo tukajikuta kwamba watoto wanabaki either vichwa viko viwili wameungana mpaka kifua, wengine wanaungana kasoro vichwa vinakuwa separate, wengine wanaungana vichwa. Kwa hiyo itadipendi. Kuna wengine ambao unakuta wana miguu miwili, lakini huku juu wako watu wawili tofauti, they are sharing most of the organs. Ukiangalia unakuta utumbo ni mmoja, alafu huku chini na hata structures zinafanana na imebakia moja lakini upande wa juu zimebaki zimegawanyika separately. Labda matukio kama haya huwa yanatokea kwa kiwango gani katika vizazi labda vingapi? Kwa takwimu za kidunia zinasema kwamba ni percentage ziko chini, kwa sababu tunasema ni around tatu kwa elfu moja ingawa wanasemaga kwa pasenti, wanasema ni asilimia moja mpaka mbili, mara nyingine. Kwa hiyo unaweza ukajikuta za dunia zinaonekana ziko chini, au kwa Tanzania zikona ziko juu, kutokana na hayo mabadiliko ambayo nimeyasema kutokana na reporting ikoje na wanazaliwa wapi wanaishije mara nyingine, kuna maeneo mengine ni ngumu kuwa yani, kuwajua kwamba imetokea hapa. Kwa hiyo kupiki, yani, kuchukua kupata ile taarifa na kuileta kufanyia mahesabu mengine, tunapata wakati mgumu, kwa sababu ya haya ambayo nimeyazungumza mwanzoni, kwamba kuna percentage kubwa tu ya wale ambao wanajifungulia nyumbani ya, yani mbali na vituo vya afya vya kutolea huduma, kwao information zao kuzipata mengine unakuwa ni ngumu kwao. Ambayo tunazipata ni zile ambazo wanazaliwa hospitali, au amezaliwa nyumbani, wazazi wako wawea wakawaleta kwenye kwenye vituo vya afya kwa ajili ya matibabu, lakini kuna wengine ambao tunawakosa kupata taarifa zao. Huwa nilijitokeza ni kwa sababu pengine mama ambaye ana ujauzito wa watoto mapacha, kuna lishe ama kuna matatizo fulani anakuwa nayo ndani ya tumbo mpaka kutokea, au ni swala la kiasilia zaidi, swala la kiasilia ambalo tunaita ni la kimaumbile kwamba ni ule muunganiko wa mwanzo, anapoendelea kukua mtoto kwenye mgawanyiko wa mapacha, kwa bahati mbaya, ndio maana nikasema kwamba ile hatua ya mgawanyiko inaishia katikati, yani haimaliziki. Sasa sababu kuzijua mara nyingine ni ngumu kujua kwamba labda ni chakula hiki kinasababisha hili. Hapana, hatujapata sababu maalum ya kwamba labda ni kitu fulani kinakosekana ndo maana inatokea hii, lakini ni suala la kimaumbile zaidi. Na kitaalam kwamba kuna uwezekano wa kuwatenganisha pale mnapofanya uchunguzi, maanake tunajua mama wajawazito huenda clinic na moja ya kati ya vitu ambavyo huangalia ni namna mtoto anavyokuwa. Sasa mnapogundua kwamba kuna hali kama hiyo akiwa tumboni, kuna hali ya utaalamu yoyote ambayo mnaweza mkaifanya mkawatenganisha? Na sasa inategemeana ni kwamba wameungana sehemu ipi, viungo hivi vipi vinahusika na wakizaliwa pia, madaktari tunaangalia kwamba ni viungo vipi ambavyo vimeungana, viungo zi vipi viko tofauti. Kuna vingine ambavyo ni ngumu kutenganisha, kwa mfano wale ambao unakuta moyo wanatumia mmoja, hiyo ni ngumu kutenganisha hawa wawili. Lakini unapokuwa na na wale wengine ambao unakuta moyo ni tofauti, viungo zi vingi viko tofauti, mara nyingine unakuta wameungana, lakini ni sehemu za nyama au mifupa kidogo, hiyo ni rahisi kutenganisha, lakini kuna wengine ambao kweli ni ngumu. Hata kama wangekuwa maeneo ambayo vifaa viko vizuri na vinapatikana vizuri, kila kitu kipo, bado kuna aina nyingine ambazo ni ngumu kutenganisha. Sasa tuje kwenye maisha ya kawaida maanake, kuna uh, wengine inaonekana kwamba wana baadhi ya viungo ambavyo vinatumika kwa wote wawili. Mm -hmm. Je, yeah, kwa yeah. Mazingira gani ambayo yapo, unaweza ukasema kwamba hawa mapacha ambao wameungana wanakuwa katika hali ngumu zaidi ya kuishi katika dunia ya kawaida kwa mfano E, kwenye, ha, kwenye masuala ya uzazi, kwenye masuala ya chakula, kwenye masuala ya hisia, kwenye masuala ya maumivu. Kwa mfano, kuna wale ambao unakuta wametengana kuanzia kichwa, kifua, yaani kuna mioyo miwili tofauti, lakini unakuta kuna mwingiliano wa mishipa ya damu kati ya hao wawili na pia na mapafu, kwa sababu kama kugawanyika hakukuwa vizuri, mara nyingi unakuta mpaka yale mapafu pia wanashirikiana kwa kiasi fulani, lakini unakuta sehemu ya utumbo huku wanatumia moja njia haja kubwa ni moja, hisia zote, kama ni wakike basi wanatumia njia moja. Miguu mara nyingine unakuta wanatumia na moja. Kwa hiyo wale wanakuwa, wanakuwa na hisia mara nyingine tofauti, na ni kweli wanakuwa na na ugumu, kwa sababu kila mmoja anakuwa na mawazo, ingawa wanafanana, lakini kila mmoja anakuwa na mawazo ya kwake yeye na anavyofikiri maisha yake yaende. Kila anachokiamua lazima amshirikishe mwenzake, kwa hiyo nakuwa ni watu wawili, lazima waongee, afu wakubaliane kwenye kufanya jambo. Kwa mfano, mmoja anajisikia haja kubwa, anataka kwenda chooni inabidi amshirikishe mwenzake kwa sababu wana shea. Lakini pia hata ulaji, huyu mwingine anaweza kula sana, mwingine akala kidogo. Kwa hiyo kuna hizo tofauti, na ni kweli wanakuwa na mazingira magumu sana. Mwingine asipokula mmoja akila, kwa sababu wanachangia vile viungo, wanajikuta kwamba wote, inaonekana kama wote wanakula hata mmoja asipokula. Kwa hiyo inakuwa ni shida kwa sababu ya maumbile na psychology. Kwenye umauti pengine, unapokaribia uh, kumkabili mmojawapo, kwa mazingira yaliyopo na kwa idadi ama takwimu ambazo zipo, zinaeleza vipi mara watu ambapo wanakabiliana na umauti, hasa hawa mapacha ambao wanaungana, ni kwamba kuna asilimia ngapi ya wote kufariki ama inakuwa vipi kwa kesi ambazo tayari mmeshazisikia mmesha uh, zisoma nyinyi kama wadaktari, kwa wale ambao tumeshawaona kwa suala zima la kifo, kwa sababu tunasema kama wanachangia vile viungo vya muhimu, kwa mfano wanachangia figo ndio, wanachangia ini. Kwa hiyo mmoja akifa, ni kwamba kwa kabisa kabisa, ni kwamba na lile ini lazima litakuwa linakufa kwao, litamwathiri huyo mwingine. Hawezi kubaki anaishi na ini ambalo limesha kufa, alifanye kazi sasa. Inategemeana kwa mfano wale ambao unakuta wameungana hata moyo pia, kuna mishipa inatoka huu kwenda upande, upande mwingine, kwao ujue kwamba mmoja akifa, inamaana moyo wake umesimama. Kwa hiyo hata ile mzunguko wa damu lazima utamwathiri yule mwingine. Kwa hiyo asilimia kubwa wanaenda, kuna mwenzake pia na, anakufa lakini kwa wale ambao ni sijawahi ku sijapata hiyo data ya wale ambao wameungana, mmoja akafa, mwingine akaishi kama ikitokea hivyo, inamaana hawa ni watu ambao ingetokea kwamba wangeshatenganisha kwa sababu inamaana wana viungo tofauti, labda wameshirikiana katika vitu vidogo sana ambavyo najua ni ingesha kuwa ni rahisi kuwatenganisha. Lakini hawa ambao ni ngumu kuwatenganisha, ikitokea amekufa mmoja definitely, na huyu mwingine lazima ata, atafuata tu, kwa sababu kiungo kikifa, yeye hana cha kutegemea kingine, kwa lazima na yeye tu atashindwa kuishi. Na je, ni rahisi nyinyi kama madaktari kutambua pale wanapokuwa tumboni kwamba kuna uwezekano wa hawa watoto kuzaliwa wakiwa wameungana, tunaweza kutambua kwa vipimo. Lakini sasa unapozungumzia vipimo, kwa mfano ultrasound mashine hazipatikani kila sehemu. Utajikuta kwamba inapatikana walau kwenye hospitali za wilaya na baadhi ya vituo vya afya, lakini unapoenda kwenye dispensary kule chini ni ni ngumu sana ku, kufanya hicho kipimo na ukajua kwa sababu kuweza kujua hiyo ni mpaka umefanya kipimo. Kwa kuangalia tu kwa kupima kwa mikono na kuona mimba inaendaje ni ngumu sana ku, kujua kama kuna mapacha ambao wameungana. wa unaweza kwa mikono, unaweza ukajua kwamba huku kuna mapacha, lakini kujua kama wameungana ni ni ngumu. Sasa ultrasound machines haziko kila mahali, na unajua kwamba mara nyingine kuna ugumu kwa Tanzania, lakini jana umemsikia waziri akiongea kwamba kokote kule wananchi wakiona, ni kujaribu kufanya watu wawe na na uelewa kwamba kokote wako wanaona hizi hawa watoto ambao wameungana wamezaliwa mahali, ni lazima walete hospitali wapelekwe Muhimbili kwa ajili ya kufanyiwa uchunguzi na kujua nini ambacho kinaweza kikafanyika mapema wakiwa bado wachanga, kwa sababu tunasema kama itaonekana kwamba wameungana na wakatenganisha wakiwa wachanga, ni rahisi zaidi kupona kuliko kama kuja kutenganisha wakishakuwa watu wazima. Ni Dkt. Elias Kaminyonge, mtaalamu wa masuala ya uzazi. Hali hii hutokea kwa nadra sana kwa wa utafiti wa jarida la utafiti wa utabibu la Clinical Anatomy wa mwaka 2017 ambapo inaeleza kwamba mapacha hawa hutokea mara moja katika uzazi elfu hamsini. Hata hivyo, kwa sababu asilimia 60 ya vizazi hivi bado havijazaliwa uzazi huu unaelezwa hutokea mara moja katika vizazi laki mbili ambapo ni sawa uh, na asilimia sabini ya mapacha hawa inaelezwa kuwa huwa ni wanawake. Mapacha maarufu walioungana walikuwa ni Chang na Eng Benka wa Siamu, ambao waliishi kwa miaka eh, sitini na mitatu, nchi ambayo sasa hivi inajulikana kama Thailand, ambapo inaelezwa pia walipata fursa ya kupata watoto ishirini na wawili. Mariana Konsolata wenyewe watazikwa kesho. Mungu awalaze roho zao mahala pema. Shukran kwa kuwa nasi katika Kwa Undani. Mimi ni Idi Ligongo, tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.