Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati, ikiwa ni saa 12 asubuhi kwa saa za huko Afrika Mashariki. Msikilizaji, ninakukaribisha katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika leo, siku ya Ijumaa. Naitwa Mkamiti Kibayasi na hapa studio ni mimi Abdushakur Abud. Ungana nasi katika nusu saa ya matangazo, ni matumaini utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo hii leo Ijumaa. Ripoti tulizokuwa nazo asubuhi ya leo ni kufuatia ongezeko la idadi ya vifo vya kuumwa na nyoka. WHO imejumuisha magonjwa yanayotokana na kuumwa na nyoka kuwa miongoni mwa magonjwa makuu. Sehemu kama Bamba kuna nyoka wengi sana wakubwa. Kama juzi tu tumezika watoto wadogo, kwa sababu nyoka wameingia mpaka kwa nyumba na wakauma hao watoto, na sasa hakuna madawa kule kwenye mahospitali yale. Watoto wanatakana sasa wanakuwa ferid wakifika Kilifi, ile sumu imeingia ndani, watoto wamefariki, wazazi wanalia na katika makala yetu ya vyowe mitaani tunashuka huko Bujumbura ambako Warundi wanaeleza ikiwa wanafahamu katiba mpya iliyoanza kutekelezwa baada ya kutoa saini na Rais Nkurunziza. Mimi ninavyoona, huu katiba hii itakuja kutoweka pabaya kama waraia. Kwanza sisi waraia, tutakuwa hatuna uhuru wa mtu kuweza kufikisha maoni yako kama hapo awali. Basi msikilizaji, usiondoke pembeni ya redio yako, endelea kusikiliza matangazo haya ya Kumekucha Afrika. Lakini kwanza unaanza kusomewa habari za dunia na Abdu Shakur Abord. Na habari muhimu wa alfajiri hii leo ni kwamba siku ya mkesha wa kuanza mkutano wa kilele wa mataifa tajiri saba duniani G7 huko Canada hii leo, rais wa Marekani amemshambulia mwenyeji wa mkutano huo, waziri mkuu wa Canada justin Trudeau, na White House kutangaza kwamba Donald Trump hatohudhuria baadhi ya vikao. Katika ujumbe mbili tofauti za Twitter hapo jana Trump amemtuhumu waziri mkuu wa Canada pamoja na rais wa Ufaransa kwa kulipisha Marekani ushuru mkubwa na kubuni vizuizi visivyo vya kifedha. Trump pia amesema Trudeau anaonekana kuwa na hasira na kutothamini ushirikiano wa biashara kati ya nchi hizo mbili. Ujumbe wa Trump ulitolewa baada ya rais Macron wa Ufaransa kutishia kwamba Marekani haitahusishwa katika taarifa ya mwisho itakayotolewa na mkutano huo wa matajiri G7 utakaomalizika hapo kesho. Waziri wa biashara wa Marekani, Wilbur Ross, alitangaza jana kwamba Marekani imefikia makubaliano na China kuondoa vikwazo vinavyoumiza kampuni kuu ya mawasiliano ya China, ZTE vilivyowekewa kampuni hiyo pale Marekani ilipopiga marufuku uuzaji wa vifaa vya Marekani inavyohitaji kwa uzalishaji wa ndani. Ross aliliambia shirika la habari la CNBC kwamba makubaliano yatailazimisha ZTE inaowajiri wafanyakazi elfu sabini na tano kulipa faini ya dola bilioni moja kwa kukiuka marufuku ya Marekani dhidi ya kufanya biashara na Korea Kaskazini na Iran na kuweka dola nyingine milioni mia nne katika fuko maalum, na mnamo siku thelathini kuwabadili kabisa maafisa wake wote waandamizi na bodi kuu ya kampuni. Ross anasema hivi sasa mkataba unaiweka kampuni ya ZTE katika masharti makali ya kufuatilia, na kwamba adhabu hiyo kali inabidi kuwa somo kwa watu wengine watakaokiuka kanuni za biashara za Marekani. Rais wa Marekani Donald Trump alisema jana Alhamisi kwamba atamwalika kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un kutembelea Marekani kama mkutano ujao wa kihistoria na kiongozi huyo utakaofanyika utakuwa na mafanikio huko Singapore. Kwa upande mwingine, anasema yuko tayari kujiondoa kwenye mkutano ikiwa mambo hayatakwenda sawa. Mkamiti Kibayasa anasomea ripoti ya Peggy Chang kutoka White House. Rais Trump alikutana kwa saa mbili na waziri mkuu wa Japan, Shinzo Abe, huko White House jana Alhamis, chini ya wiki moja kabla ya mkutano wake wa kilele na Kim Jong Un huko Singapore. Mkutano huo na Korea Kaskazini na masuala ya biashara yalizingatiwa zaidi wakati wa majadiliano yao. Abe alitaka uhakikisho kutoka Marekani kwamba hatua zitafanywa kudhibiti mipango ya nyuklia na makombora ya masafa marefu ya Korea Kaskazini. Pia alitaka Rais Trump kuzungumza na Kim suala la raia wa Japan waliotekwa nyara na Korea Kaskazini wakati wa miaka 1970 na 1980. Kwenye mkutano wa pamoja na waandishi wa habari baada ya mazungumzo yao, Trump alimuahidi Abe kwamba atalizungumzia suala hilo wakati wa mkutano wake na Kim. Rais Trump pia alisema yupo wazi kutia saini makubaliano ya Juni kumi na mbili na Korea Kaskazini kumaliza rasmi vita vya Korea, lakini alitahadharisha kwamba hiyo ni hatua ya kwanza tu. Trump pia aliwaambia waandishi wa habari kwamba angependa kuona hatimaye uhusiano kati ya Marekani na Korea Kaskazini unarudishwa tena. Trump alipongeza ushirikiano kati ya Japan na Korea Kusini mnamo miezi ya hivi karibuni uliowezesha mkutano huo na vilevile vile kumshukuru Rais Xi Jinping kwa kusaidia katika utaratibu huo. Mawaziri wa ulinzi wa ushirika wa NATO walizindua jana mpango wa kupanua wanajeshi wa ziada kwa kuweza kuwa na uwezo wa kupeleka vikosi thelathini vya wanajeshi, ndege thelathini za kijeshi na manuari thelathini katika kipindi cha siku thelathini katika eneo lolote la vita barani Ulaya. Maelezo zaidi ya mpango huo uliotayarishwa na Marekani hauko wazi bado, ingawa mawaziri wanasema wanalenga mpango huo uweze kuanza kufanya kazi ifikapo Mwaka elfu mbili ishirini. Mawaziri walitangaza pia mipango ya kuimarisha makao makuu mapya ya kati ya ushirika huo kwa zaidi ya watumishi elfu moja mia mbili watakaowekwa katika makao makuu ya Norfolk Virginia, hapa Marekani na makao makuu ya uchukuzi wa Ulaya mjini Ulm, nchini Ujerumani. Mkuu wa NATO amesema licha haya yote kuna misimamo inayotofautiana sana kati yao, lakini wamekubali kuimarisha umoja dhidi ya Russia kuongeza nguvu zake za jeshi la majini. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limewataja watu sita wanaofanya ulanguzi wa binadamu kuwekewa kwenye orodha ya vikwazo vya kimataifa kwa kuwadhulumu na kunyanyasa maelfu ya wahamiaji nje ya pwani ya Libya. Watu hao sita wane raia wa Libya na wawili wa Eritrean wanaongoza mitandao ya uhalifu na wanamgambo wanawanyanyasa wahamiaji kutoka nchi za Afrika wanaojaribu kuvuka bahari ya Mediterranean kuelekea Ulaya na kwingineko. Vikwazo vinavyotekelezwa mara moja hiyo jana ni pamoja na kuzuia akaunti zao za benki na kuwapiga marufuku kusafiri kimataifa. Hii ni mara ya kwanza kwa baraza hilo la usalama kuwawekea vikwazo viongozi wa makundi ya ulanguzi wa binadamu na mitandao yao. Uholanzi ndio iliwasilisha majina ya watu hao sita kuwekewa vikwazo. Unasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo yanayokujia moja kwa moja kutoka studio namba 15 hapa mjini Washington DC. Serikali ya Uganda imekanusha ripoti ya shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na watoto UNICEF, ikisema ni uvumi usiotilia maanani juhudi zinazochukuliwa kuwasaidia wakimbizi wote wanaoingia nchini Uganda. Ripoti hiyo inaeleza kwamba watoto wakimbizi wanakosa huduma muhimu za msingi na kwamba watoto wenyeji ndio walikuwa wakipewa huduma nzuri kuliko wakimbizi. Kenneth Bwire ana ripoti zaidi juu ya taarifa hii. Kupitia kwa waziri wa majanga nchini Uganda Msechweru, Uganda imesema ripoti ya UNICEF haikuangazia uhalisia wa hali ya wakimbizi wanaoendelea kuingia nchini humo wala kutilia maanani juhudi zinazochukuliwa na serikali kwa kile amekitaja kama ukarimu usioweza kulinganishwa. Waziri wa Wechweru anasema kwamba hakuna vile ripoti inaweza kulinganisha maisha ya watoto wanaoishi kambini kama wakimbizi na wale wanaoishi maisha ya uraia nyumbani kwao. Japo waziri wa Wechweru anakubaliana na waandishi wa ripoti hiyo kwamba kuna haja ya watoto wakimbizi kuishi maisha sawa kama wenzao wanaoishi maisha ya kawaida, Anasisitiza kwamba wakimbizi wote wanapata huduma sawa bila ubaguzi. <cuadra> <cuadra> Hakuna anayewapa msaada wenyeji, <cuadra> licha ya kujitolea kuwasaidia wakimbizi, hata hakuna mahali popote utapata kwamba wenyeji wamewahi kusaidiwa kutokana na ukarimu wao. Tuna mipango ya kuweka huduma zinazoweza kufikiwa na wenyeji pamoja na wakimbizi. Moses Mukitalea, afisa wa huduma kwa wakimbizi katika shirika la World Vision, anasema kwamba jamii zinazoishi karibu na kambi za wakimbizi ndiyo zinaathirika pakubwa kutokana na idadi kubwa ya wakimbizi. Mukitalea anasema kwamba licha ya changamoto za kifedha, wakimbizi wanapata huduma muhimu na kwamba ni vyema kutoa ripoti ya kutia moyo badala ya kukosoa na kuweka doa. Anatoa mfano kwamba hata wenyeji wamewakubalia wakimbizi kutangamana nao katika shule na hospitali za umma, kando na kuruhusiwa kufanya nao kazi ilivyo kawaida sort of a 70. Kile ninajua ni kwamba serikali inahimiza mashirika ya kutoa msaada kutoa asilimia sabini ya msaada kwa wakimbizi na asilimia thelathini kwa wenyeji. Shule, hospitali, maji vyote vinawafaidi wakimbizi na wenyeji, vitu kama chakula, nguo na dawa vinatolewa tu kwa wakimbizi. Ripoti ya UNICEF inaeleza kwamba watoto wakimbizi wanakosa huduma muhimu hasa maji, elimu, vyoo na hata makao na kwamba watoto kutoka jamii wenyeji wanapewa huduma nzuri kuliko wakimbizi, jambo ambalo serikali inasema ni kosa kubwa kulinganisha mtoto anayeishi kambini kama mkimbizi na yule anayeishi maisha ya kawaida. Kenneth Bwire, Sauti ya America, Washington DC. Msikilizaji, hii ni Sauti ya Amerika kutoka hapa mjini Washington DC. Kipindi hewani ni Kumekucha Afrika, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na mbili kamili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, na kuanzia saa kumi na moja alfajiri kule Afrika ya Kati. Tunarudi tena kwake Abdu Shakur Abod kukusomea habari zaidi za dunia. Kufuatana na ripoti mpya ya taasisi ya hisani Save the Children, zaidi ya nusu ya watoto wote duniani wako katika hatari ya kutumbukia katika umaskini, migogoro na ubaguzi, hasa dhidi ya wasichana. Ripoti hiyo ya pili ya kupima maisha ya utotoni inaeleza kwamba watoto bilioni moja wanaishi katika mataifa yanayokumbwa na umaskini, kiasi ya milioni 240 wako katika nchi zilizoathiriwa na migogoro na wasichana milioni mia tano sabini na tano wanaishi katika nchi ambazo ubaguzi dhidi ya wanawake ni jambo la kawaida. Ripoti inaeleza kwamba ingawa hali jumla duniani imeimarika ukilinganisha na mwaka uliopita, lakini taasisi inaeleza maendeleo yanakwenda polepole sana. Uchunguzi wao unaendelea kueleza kwamba hali ya watoto imeimarika katika nchi 95 kati ya 175 zilizochunguzwa, lakini hai hali imezorota katika karibu nchi 40. Singapore, Slovenia zinaongoza kuwa mahala pazuri kabisa duniani kwa watoto kuishi zikifuatiwa na Norway, Sweden na Finland. Kundi la watu wapatao mia mbili wasio na makazi wamenyakua ardhi nje ya Cape Town, Afrika ya Kusini, hapo jana na kujenga mahema na kueleza ni makazi yao ya hivi sasa. Mtindo wa kunyakua ardhi kwa namna hiyo kinyume cha sheria huko Afrika ya Kusini imekuwa ikitekelezwa na kuongezeka mnamo miezi hivi karibuni, na kuwapatia polisi changamoto kubwa. Chama tawala cha ANC kikabiliwa na uchaguzi mkuu mwakani, kimeahidi kuharakisha mpango wa mageuzi ya ardhi ili kuwapatia wa Waafrika walio wengi nchini humo walionyimwa haki hiyo ardhi kutokana na utawala wa ubaguzi wa rangi. Serikali imeahidi kuchukua ardhi kutoka kwa wabaguzi wazungu bila ya kulipa fidia na kuwaganyia waafrika walio maskini. Wakazi hao walionyakua ardhi katika kitongoji cha Halesishe wanasema hawakuwa na njia nyingine bali kunyakua ardhi hiyo ambako walizaliwa. Na kuna furaha tele hapa Washington baada ya timu yao ya mpira wa ice hockey Capitals kunyakua kombe la bingwa, ikiwa ni mara ya kwanza kombe la ubingwa kuingia hapa Washington katika mchezo huo wa ice hockey. <muchilis> Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa mjini Washington DC. Kama ulivyomsikia Abdu Shakur Abod sekunde chache zilizopita, wakazi hapa katika mji wa Washington DC basi wanafuraha kweli kweli, baada ya timu yao kushinda katika mchezo wa ice hockey. Tunarejea katika ripoti zetu za Kumekucha Afrika ni kwamba watafiti wa kiafrika waliokutana Kigali huko Rwanda wameziomba serikali za mataifa ya kiafrika kuinua kiwango cha bajeti zilizotengwa kwa ajili ya kuinua kiwango cha uwekezaji kwenye sekta ya ubunifu na maswala ya sayansi. Hii imetajwa kwamba Afrika imekuwa ikiendesha ubunifu wa kuiga mambo kutoka nje badala ya kutumia utamaduni wake. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera na ripoti Wakati Waafrika wakiendelea kujikwamua katika umasikini hasa wa kutumia ubunifu wa masuala mbalimbali mbali, imetajwa na wataalamu kwamba wengi wamekuwa wakiiga kutoka mataifa makubwa badala ya kutumia mawazo na utamaduni wa Kiafrika. Wabunifu, wanazuoni, mafundi na watafiti kutoka nyanja mbalimbali kutoka karibu nchi zote za Kiafrika wanakutana Kigali kuweka mkakati wa pamoja wa kuachana na tabia ya kuiga mambo ya kigeni kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya wa Waafrika wenyewe na badala yake wabuni mambo yao ya Kiafrika afrika baadhi ya wa afrika waliopiga hatua katika ubunifu wa kisayansi kutoka Zimbabwe na Afrika kusini wamekuwa na maoni haya: are not jamii zetu bado hazijatuamini sisi na mambo tunayoyafanya, na tuko hapa kuondoa utata huo. Tunawaambia, tazama, tunajenga teknolojia ambayo inaweza kutumiwa ulimwenguni kote, na tunataka kubadili mtazamo huu potofu kwamba wabunifu wa kiafrika hawana maarifa ya kutosha. Sisi ni wazuri na tunaweza, so tunazitaka serikali kuzitazama tena sheria zinazotungwa, hasa kuhusu mikopo kwenye benki, mashirika ya bima na kadhalika, kuona ikiwa hali iliyopo inawaruhusu kuwekeza kwenye vijana na kuwasaidia vijana hao kupata mikopo kwa ajili ya miradi yao ya kisayansi na teknolojia. Akizungumza na wanasayansi hao, waziri mkuu wa Rwanda, Daktari Edward Nyerene, amekiri kuwa serikali zina nafasi kubwa katika kubadili mambo lakini akaongeza, Waafrika wana uwezo wa kujitatulia mambo yao wenyewe bila kuiga au kutafuta suluhu kutoka nje past... kwa zaidi ya muongo mmoja sasa, Afrika imeweza kuwekeza kwenye sekta ya miundombinu katika sayansi na teknolojia, mazingira bora na rahisi kuwashawishi wawekezaji binafsi, lakini hilo halitoshi. Tunahitaji kuhakikisha Afrika inatumia rasilimali watu wake, hasa vijana, kuwapa nafasi nzuri kwa ajili ya kukuza vipawa vyao Expand. Kwa upande mwingine, serikali ya Rwanda imetangaza utayari wake wa kufungua mfuko maalum kwa ajili ya kuwasaidia vijana wenye ubunifu kwenye masuala ya sayansi na teknolojia, na inasema kufanya hivyo, hakuna vijana ambao vipawa vyao vitapotea, na badala yake wao pia watakuwa chachu ya maendeleo ya sekta hiyo, na mwisho kuchangia katika pato jumla la taifa. Silvano Scaramera, Sauti ya Amerika, Kigali msikilizaji usikose kujiunga nasi katika makala ya viji mambo Jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya Kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki. Tuweze kupata watoto haraka, haraka. viji mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida, ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Wasikilizaji wetu wa Nairobi na vitongoji vyake wanaweza kutupata katika 107.5 FM. Kumbuka ni Jumamosi hii ukiwa nami BMJ Muridhi hapa katika idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Naam, msikilizaji, basi usikose kuungana na BMJ Muridhi wikiende kusikiliza kipindi cha viji mambo na mataifa mengi barani Afrika yana nyoka walio na sumu mbaya wanaoangamiza maisha ya maelfu ya watu kutokana na ukosefu wa tiba ya haraka. Lakini sasa kuna afueni baada ya shirika la afya duniani WHO kujumuisha magonjwa yanayotokana na kuumwa na nyoka kwa miongoni mwa magonjwa makuu Mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko anaripoti kuhusu changamoto za kuumwa na nyoka pamoja na wanafunzi wanaojitahidi kuvumbua tiba ya haraka Nyoka wengi zaidi hupatikana nchini India, lakini bara la Afrika pia lina nyoka wengi, ili hali walio na sumu hatari zaidi wanapatikana nchini Australia. Shirika la afya ulimwenguni WHO linakadiria kuwa kila mwaka kuna visa milioni tano vya watu kuumwa na nyoka zaidi ya watu laki moja wanaumwa na nyoka kila mwaka hufariki na wengine wasiopungua laki nne wakipata majeraha ya kudumu. Nchi nyingi zimelalamikia uhaba wa dawa za haraka kuangamiza sumu ya nyoka, hasa sehemu za mashambani katika nchi zilizo na umaskini. Kenya ina visa vingi pia vya nyoka kuangamiza maisha ya watu, hii ikiwa zaidi ni katika sehemu kame. Christine Pendo ni mwenyeji wa Kilifi, pwani ya Kenya. Sehemu kama Bamba kuna nyoka wengi sana wakubwa. Kama juzi tu tumezika watoto wadogo, kwa sababu nyoka wameingia mpaka kwa nyumba na wakauma hao watoto, na sasa hakuna madawa kule kwenye mahospitali. Yale watoto wanatakana, sasa wanakuwa ferid wakifika Kilifi ile, ile sumu imeingia ndani, watoto wamefariki, wazazi wanalia. Wataalamu wanasema watoto na watu wengine walio na miili midogo hulemewa kwa haraka na sumu ya nyoka na kufariki ikilinganishwa na watu wanene. Kongamano la WHO lililoandaliwa huko Jeneva mwishoni mwa mwezi Mei lilipitisha kuwa magonjwa yanayotokana na kuumwa na nyoka yanastahili kupewa umuhimu mkubwa sawa na magonjwa mengine yaliyo katika malengo ya milenia katika Umoja wa Mataifa. Wakati huo huo, nchini Kenya kuna wanafunzi wa masomo ya kisayansi waliozindua mradi wa kutengeneza dawa ya kupunguza makali ya sumu ya nyoka kwa kutumia mifupa ya ng'ombe. Bi Lucy Mwandawiro alihusika pakubwa katika usimamizi wa mradi huo chini ya kitengo cha Girls in Science, Coast Girls. Waliangalia kwa community wakaona kuna shida inayotokana na nyoka. Sasa wakaona pia hospitali haziko karibu sana, wakauliza mtu akiumwa wa na nyoka atafanya nini? First aid ni gani anaweza pata? Ndio wakakuja na sayansi ya kuua na the blackstone. Blackstone ni upande wa mfupa wa ng'ombe ambao uko na properties ambao zinaweza absorb ile sumu mtu akimwana nyoka, na wamepata hiyo product ambao wanaweza tumia mtu akimwana nyoka ama mtu akimwana scorpion, unaweza tumia hiyo blackstone ku absorb hiyo sumu. Lakini haimaanishi huendi hospitali, unatumia hiyo blackstone alafu kisha unatafuta njia ya kwenda hospital. Kwa hivyo hiyo ni first aid. Serikali za Colombia na Costa Rica zinaongoza mataifa mengine 30 kusukuma ajenda ya kupata tiba ya haraka na kwa bei nafuu kote duniani ili kuokoa maisha ya mamilioni ya watu wanaokabiliwa na hatari ya kuuawa na nyoka. Josephat Kioko, VOA Mombasa. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 12026190551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka hapa mjini Washington DC na katika vioi Mitaani. Asubuhi ya leo tunaelekea hadi huko Burundi kusikia hisia na kile wakazi wa jiji la Bujumbura wanafahamu kuhusu katiba mpya iliyoanza kutekelezwa jana Alhamis baada ya kusainiwa na rais wa Burundi Pierre Nkurunziza. Tuseme kama vile rais alikuwa na wamakamu wa wawili, wala wamakamu wawili wanatolewa, wanatioliwa waziri mkuu Tukishasema kama makamo walikuwa wawili, hivi takuwa waziri mkuu na no, ile bajeti ingetumika kwa wale wa makamo wawili, itansaidia mimi, itanua madawa, itatengeneza barabara eh, itasaidia vitu vingi kwenye nchi. Naona haya pako ka vile mfano, una vurugu ilitokea Burundi ulo wakati, juu ya wamoja wanakwambia muhula wa rais umekuisha, wangine wanakwambia bado upo. Takishakuwa vurugu, na mimi nanihusu. Lakini hivi hapatakuwa vurugu kwa sababu katiba itakuwa imetengenezwa vizuri, inaeleweka. Katiba inayojiri kwa sasa itakuja kubadili mengi kuliko katiba iliyokuwepo, kwa sababu katiba iliyokuwepo ilikuwa ni nzuri, kwa sababu ilituletea amani sawa na muda um, uliopita. Sasa mimi ninavyoona, hu katiba hii itakuja kutuweka pabaya kama waraia raia. Kwanza sisi wa raia tutakuwa hatuna uhuru kuweza kufikisha maoni yako kama hapo awali. Ile katiba ya mwanzo ilikuwa iko na makosa makosa kidogo kidogo, hivyo amerekebisha makosa yalikuwepo, jili raisi atapata muda mrefu wa kutufanyia miradi ya maendeleo, si wa raia. Ukiangalia okay, Burundi tuko ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki, na katiba hii inaagiza mfumo mzima au Burundi ambayo ilikuwa bado iko nyuma Uh, tuseme kwa kama maandalizi ya bajeti ya serikali tulikuwa tukipangilia bajeti naanza mwezi Januari, uh, kwa sasa hivi itakuwa naanza mwezi, mwezi Julai. Kwa hiyo hiki ni, ni kipengele baadhi ya vipengele vingine ambavyo pengine vipo, sijapata muda wa kuchambua vizuri, ambavyo labda vina vinakuja au vinaleta manufaa directly kwa mwananchi kwa sababu tuko ndani ya Afrika ya jumuia ya Afrika Mashariki, lazima tuendane na mfumo wa jumuia nzima kwa jumla. Naomba Burundi huyo na maendeleo kuzidi hapa, sisi tulivyo maendeleo yazidi. Sisi ni wafanya biashara wadogo wadogo, oberi, tuachie tufanye kazi. Uh, wameweza kubadilisha mambo fulani fulani, ambapo za muhula kwa hivi sasa, tutakuwa ni miaka misaba. Upande wangu miaka misaba si kwamba ni miaka mingi, lakini nadhani kwamba rais anakuwa na muda wa kuweza kutengeneza ile mipango yake ambayo amekuwa yuko naye, na hivyo basi tuseme kwamba ni ukurasa mpya ambayo tumeingia yemo ambao pengine tusubirie tuweze kuona huyu ukurasa mpya ambao tumeingia emo utakuwa vipi, kwa sababu hivi tulikuwa tunatembelea katiba ya Arusha. Ilikuwa sio katiba ambayo ilikuwa ni sahihi. Upande wangu, ile katiba ya Arusha, mimi sikubaliana nayo kwa sababu kulikuwa hitilafu nyingi sana katika hiyo katiba. Hii hii katiba mpya nadhani kwamba si Warundi ndio tumeichagua, kwa hivyo nadhani itakuwa ni nzuri zaidi, haitakuwa na mkanganyiko mingi. Mimi nafikiri watawala wetu ku mpaka kufikia kuunani katiba labda wana malengo wanataka kufikia wenyewe sisi watu wadogo kivyetu, sisi tunaitaka amani na tunataka tupige kazi kama kawaida. Hii tunataka maendeleo sisi, hatutaki vurugwa, ni kazi maendeleo. Sisi tufanye kazi yote tu, mi nachukulia poa, poa, ili mradi tu tupate amani tupate kazi tupige kazi kwa sana. baada ya kusikiliza VOA mitaani hivi sasa, basi sikiliza muktasar wa habari ukisoma kwako na Abdushakur Abod. Mawaziri wa ulinzi wa ushirika wa NATO wamezindua jana mpango wa kupanua kiwango cha wanajeshi wa ziada kwa kuweza kuwa na uwezo wa kupeleka vikosi thelathini wanajeshi ndege thelathini za kijeshi na manuari thelathini katika kipindi cha siku thelathini katika eneo lolote barani af, Ulaya lenye kukabiliwa na mapambano. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limewataja watu sita wanaofanya ulanguzi wa binadamu kuwekewa kwenye orodha ya vikwazo vya kimataifa kwa kwadhulumu kunyanyasa maelfu ya wahamiaji nje ya pwani ya Libya, hasa kutoka nchi za Afrika kufuatana na ripoti ya taasisi ya hisani Save the Children, zaidi ya nusu ya watoto wote duniani wako katika hatari ya kukabiliwa na umaskini, migogoro na ubaguzi dhidi ya wasichana. Ripoti ya pili ya kupima maisha ya utotoni inaeleza kwamba watoto bilioni moja wanaishi katika mataifa yanayokumbwa na umaskini, kiasi cha watoto milioni mia mbili arobaini wako katika nchi zinaoathiriwa na migogoro na wasichana milioni mia tano sabini na tano wanakabiliwa na unyanyasaji. Serikali siku ya mkesha ya kuanza mkutano wa kilele wa mataifa saba tajiri duniani hii leo, rais wa Marekani amemshambulia mwenyeji wa mkutano huo, waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau na White House kutangaza kwamba Donald Trump hatohudhuria baadhi ya vikwao mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo, kutoka hapa mjini Washington DC, katika jiji kuu la Marekani, ambapo wakazi wa mji huu wana furaha kedekede kede, baada ya timu yao ya Caps kupata ushindi katika mchezo wa ice hockey. Ni ushindi wa kwanza baada ya miaka 40. Meya wa mji wa DC ametoa pongezi kwa timu hiyo. Hapa studio, naitwa Mkamiti Kibayasi ni kishirikiana na mwenzangu Abdu Shakur Abod. Mwongozi wa matangazo haya alikuwa ni Solomon Abu tunawatakia asubuhi njema kote Afrika Mashariki na Kati.