Kutoka studio 15 hii ni VOA Express nam. Karibu katika VOA Express msikilizaji na mtazamaji wa Facebook ya VOA Kiswahili. Leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, ndani ya nyumba tayari Nipo sijajaa, nipo ndani ya nyumba leo nimejaa. <laughs> nikiwa na mwenzangu. Mimi ni Sandey Shomari. Unaokopa kusema kwamba haukujaa kama pishi la mchele? Sijajaa, haya. <laughs> Basi na mimi ni Patrick Ndibimana, ni furaha tele kukutana tena na usikilizaji wetu kwenye usafiri wa VOA Express kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sawa kabisa, Patrick. Leo mambo ni mengi kwelikweli. Tutaanzia kule nchini Tanzania, baadaye tutaenda nchini Kenya, lakini kule nchini Tanzania ni kwamba hivi sasa kama tulivyozungumza kwenye ripoti zetu jana, kwa kunayo ripoti ya waraka wa serikali e, kuitaka taasisi au kutaka kanisa, kanisa la, la Kilutheri nchini kilu humo e, kuondoa ule waraka wao wa Pasaka, lakini hayo yamezungumzwa na waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania akizungumza na waandishi leo, akisema kwamba hapana, kuna mengi zaidi hapo. Hebu tumsikilize waziri huyo nini ambacho amekizungumza. Kwa sababu nyaraka zimetoka nyingi, tunaendelea kufanyia uchunguzi kujua undani wake na kujua na malengo yake ni nini, na yanapofanyika hayo na namsimamisha msajili. Haya, msajili amesimamishwa huko nchini Tanzania kufuatia waraka huo, serikali ambayo inafuatilia kwamba nini ambacho kimetolewa kusema kwamba pengine hiyo barua iliotolewa na kusambaa kwenye mitandao haijatoka kwao, lakini wanafanya rasmi, uchunguzi rasmi kufahamu. Ni habari bado ina utata kidogo, tutaifahamu zaidi. Lakini vilevile Sunday, huko Kenya ni kwamba baada ya serikali kufanya makubaliano na Kuba kwenye sekta ya afya madaktari wa Kuba wamewasili huko Kenya, lakini kuna shida, hawajaweza kuanza kazi moja kwa moja. Tutajua ni sababu gani hawajaanza kazi, tutajielekeza huko kuongea na mwenzetu Kennedi Wandera. Lakini tukitoka huko Tanzania, bila shaka na vilevile vile tutakuwa kama unavyojua siku ya Ijumaa na siku nyingine zote kwenye VW Express atakosi muziki. Mtazamaji na msikilizaji, ukae tayari kabisa, baadaye tutakupa mambo mazuri mazuri ya muziki, bila kusahau leo pia kuna jicho letu kuna jicho letu vile vile, tutakuwa huko Tanzania kuzungumzia mambo ya pasipoti. Naam, mambo ya pasipoti, amefanya nini? Basi kaa tayari uweze kusikiliza hapo baadaye. Lakini moja kwa moja tutaanza kule nchini Tanzania, tuelekee kwenye laini ya simu. Naamini tunaungana na mwenzetu Dina Chahali aliyeko Dar es Salaam, Tanzania. Dina Chahali, hebu tueleze tamko lililodaiwa kutolewa na msajili wa vyama vya kiraia kwenye wizara ya mambo ya ndani ya Tanzania. Imekuwa sasa nikizungumkuti kidogo nini serikali inazungumza kuhusu e, barua hiyo iliyotolewa? kama walivyosema sana na Patrick, kumekuwa na kizungumkuti kuhusiana na hilo tamko la jana ambalo lilitolewa lilidaiwa kutolewa na msajili wa vyama vya kiraia ndani ya wizara ya mambo ya ndani. Lakini leo ameibuka waziri wa mambo ya ndani Mgulu Nchemba akikana hilo tamko kwamba halijatoka kwa serikali. Amelikana hilo mbele ya waandishi wa habari leo jini Dar es Salaam akisema kwamba serikali halitambui hilo tamko na libatili, na kimsingi akasema waraka uliotolewa na KKT hata na waraka na madhehebu mengine ya dini kama Katoliki pia halikuwa shida kwa serikali, na yale mambo yalikuwa yameshapita. Kwa hiyo anasema sasa hili tamko limekuja wakati haya mambo yamesha- meshakua yametulia, anaona kama yanakuja yanataka kuleta tafaruku kwenye jamii. Kwa hiyo akaonya hilo na akisisitiza kwamba hilo tamko ni batili, sio la serikali. Sisi kama serikali, hilo jambo alijawahi kuwa tatizo kwetu kwa maana ya kuona kama hawa watu waliotoa maoni yao wamefanya tatizo, ila waliwai kuwa jambo la aina la, la hii. Sasa kwa sasa ambapo limekuja kutokeza jambo ambalo limetengeneza taharuki, niwaambieni kwamba maelekezo ni batili, hizo taarifa ni batili, na niwaombe viongozi wetu wa kidini waendelee na kazi zao, wala wasi wasiingie wasi, wasi kwenye taaruki kwa taarifa hiyo iliyobatili. Tunazo taratibu zetu za kikatiba za kuendesha masuala ya kiimani hapa nchini, na wala nchi yetu haijawahi ku, ku, kutokuaminiana na taasisi hizi ambazo tunashirikiana nazo katika shughuli za maendeleo na katika shughuli za maisha za kila siku. Lakini dina pia tunafahamu kwamba waziri huyu amechukua hatua ya kumsimamisha au kumsitisha kazi msajili wa vyama vya kiraia ni kwa sababu gani? Pengine ameeleza, amesema ah, kwamba amemsimamisha kazi kwa sababu ya kutoa nafasi ya uchunguzi. Anasema kulikuwa kuna matamko mbalimbali yamesambaa, ambayo sasa katika hayo hawajui lipi ni kweli limetoka kwa, kwa msajili huyo wa vyama vya kiraia au limetoka kwa watu ambao wanasema wanaweza wakatengeneza vitu mitandaoni. Kwa hiyo amesema ili ku, kuweza kuchunguza vizuri, ameamua kumsimamisha kazi huyo msajili wa vyama vya kiraia katika Wizara ya Mambo ya Ndani kwa sababu nyaraka zimetoka nyingi, tunaendelea kufanyia uchunguzi kujua undani wake na kujua na malengo yake ni nini, na yanapofanyika hayo, na namsimamisha msajili wa taasisi hizi ambazo ziko zinasimamiwa ndani ya wizara, kupisha uchunguzi kujua undani wa, undani wa jambo hili na kujiridhisha kuhusu eh, mambo yaliyojitokeza kwenye nyaraka hizo ambazo zimesambaa ipi ni ipi, na kama itathibitika ni nyaraka ambazo ni za za wizara za ndani ya za, za, za, za halali zimeandikwa, tuweze kujua undani wake, kwa nini mambo yanayoweka yanayoleta uchochezi wa aina hiyo yanaweza yakaandikwa tena, kwa, kwa barua ambayo haina nakala kwa katibu mkuu wala kwa naibu katibu mkuu wala kwa waziri wala kwa naibu waziri wala yasiyo msimamo wa wala ambayo sio msimamo wa, wa wala sio maelekezo halali ya ya, ya ya serikali. Kwa hiyo, dina cha kusema ni kwamba hapa nyaraka zipo mm, hata kama pamoja na kwamba hii inakanushwa, lakini ni kwamba kwa mujibu wa waziri, nyaraka zimetoka kwenye serikali. Eh, tamko lipo ndio maana yeye waziri ana, anaona. Mimi kidogo nimeona hapo kama amejichanganya, kwa sababu tamko lipo ambalo limesainiwa kabisa na huyo uh, anaitwa Komba kwa niaba ya msajili wa vyama vya Kiraia Wizara ya Mambo ya Ndani, lakini yeye anasema kwamba hilo tamko yeye halitambui kwa sababu kama yeye kama waziri hakupata nakala ya, yake. Kwa hiyo ndio maana ameamua kumsimamisha ili aendelee kujiridhisha kama kweli huyo msajili wa vyama vya Kiraia hapo Wizara ya Mambo ya Ndani ameliandika hilo tamko. Sawa, dina. Tumshukuru Aya, Dina tshukuru kwa taarifa yake ya hiyo uh, moja kwa moja Sunday mm -hmm, baada ya kutoka huko Tanzania kuhusu suala hilo la utata mm -hmm. sababu ni la utata kabisa kabisa. Tuelekee huko Kenya. Kenya ni kwamba serikali ya Kenya ilisaini makubaliano na nchi ya Kuba kwenye sekta ya afya na Kuba ikaweza kutuma wa madaktari mm -hmm, wameshawasili huko Kenya mm -hmm, lakini madaktari hao hadi sasa hawajaanza kazi kwenye laini ya simu tunaye Wandera, Kennedy Wandera. Kipi kinaendelea? Kwa nini, uh, madaktari hao wakubwa hawajaweza kuanza kazi? Na Patrick, ni hali ambayo kidogo inakanganya, maanake uh, hapo awali madaktari wa Kenya wamekuwa wakionyesha uh, wasiwasi wao na jinsi serikali ilivyoanzisha uh, uh, uh, uh, mchakato wa kuweza kuwaleta wale madaktari kutoka Cuba kuwaingiza Kenya, na sasa madaktari hao wote tayari washaingia Kenya. Uh, madaktari mia moja lakini suala sasa ni kwamba mahakama imetoa uamuzi kwamba hawa hawataanza kutumwa katika maeneo ambayo wanastahili kwenda kuanza kufanya kazi. Maanake kuna mtu aliyefika mahakamani akitaka kwamba hawa madaktari wasitishwe, hii wapigwe hi, marufuku wasiweze kufanya kazi hapa nchini Kenya, kwa sababu hamna ithibati yoyote inaonyesha kwamba hamna madaktari hapa Kenya ambao hawezi kupokea kazi hii na vilevile haipo ithibati yoyote kutoka kwa serikali kuonesha kwamba madaktari ambao wako hapo Kenya hawawezi kuchukua nafasi hiyo. Lakini he, hebu tumsikilize huyu gavana wa Kisumu, uh, Nyang' Nyong'o, wa Kisumu Profesa Anyang' Nyong'o aliposisitiza wakati anawapokea hao madaktari. I'm quite sure that sooner rather than later we shall also have our own institute for genetic engineering and biotechnology here. So let us not look at this thing simply as the Cuban doctors coming here as uh, an event. This is a process. Um, huyo ni gavana wa jimbo la Kisumu Anyang' Nyong'o akieleza kwamba kuja kwa madaktari hawa si si eti kwamba wanakuja tu kufanya kazi hapa Kenya, lakini wanakuja kuleta ule ujuzi na ile tajriba ambayo imeshuhudiwa kule Cuba hapa Kenya. Mfano, akieleza kwamba nia moja ya serikali ya Rais Kenyatta ni kwamba pawepo na kiwanda cha kutengeneza dawa dawa ambazo zitakuwa zinatumika na Wakenya na hii itakuwa imeleta ufanisi mkubwa sana lakini wapo pia baadhi ya Wakenya wengine ambao pia wamesisitiza kwamba uh, wataele, wataelekea mahakamani kuhakikisha kwamba madaktari hao hawapewi nafasi, maanake wanahisi kwamba hata hizi pesa wanazolipwa ni nyingi zaidi, ni marudufu ya madaktari wanaolipwa hapa Kenya, na kusisitiza kwamba haifai madaktari hao kuchukua nafasi hizo, Kenya, uh, nafasi hizo maanake kuna Wakenya ambao wangeweza kupokea nafasi hizo kufanya kazi. Lakini vile vile pia wakati akiwapokea hao madaktari wali, wali, wali, wali hamsini uh, walioingia hapo jana uh, huyu Katibu mkuu msimamizi wa wizara ya afya, Rashid Amani alikuwa na haya kueleza, hebu tumsikilize alivyoeleza. The idea here is to at the same time borrow the experiences of Cuba because Cuba is well known in terms of its health care system and the achievement of UHC. I think they are <coughs> Rashid Amani anaeleza kwamba lengo kuu la serikali ya Kenya kuwaleta hawa mad madaktari mia moja kutoka Cuba kuingia Kenya ni kwamba Ha, wana, wana, wana, wana ule uwezo mkubwa sana kuweza kuifunza Kenya jinsi uh, masuala ya afya yanavyotekelezwa kule Cuba, na hivyo Kenya itajifunza zaidi na itapata ufanisi mkubwa sana katika uh, sekta hii ya afya hapa nchini. Maanake Rais Kenyatta amechukua uh, uh, afya kwa watu wote kama ajenda kuu yake katika huu mhula wake wa mwisho. Lakini tarehe kumi na tisa Juni tutaweza kujua iwapo mahakama itatupilia mbali ombi hilo na iwapo ita asisitiza kwamba kuna kuna umuhimu mkubwa katika ombi hilo, basi tutaweza kufahamu kile kitakachofuata baada ya hapo. Shukrani, Kennedy Wandera. Bila shaka ni kusubiri maamuzi ya mahakama. Bila shaka tuelekee kwenye habari za dunia. Mkutano wa viongozi wa mataifa saba yaliyoendelea kiviwanda duniani unaanza leo katika mji wa Chalevoi huko Quebec, Canada, huku ukiwepo na mvutano mkubwa wa kibiashara kati ya rais Donald Trump na washirika wengine sita wa karibu na Marekani. Hapo jana, kabla ya kuanza mkutano, Trump alimshambulia mwenyeji wa mkutano huo, waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau, na baadaye ikulu ya White House ikatangaza kwamba Trump hatahudhuria baadhi ya vikao. Katika ujumbe wa Twitter, Trump ametuhumu waziri mkuu wa Canada pamoja na rais wa Ufaransa kwa kuweka ushuru mkubwa kwa bidhaa za kilimo za Marekani pamoja na vizuizi visivyo vya kifedha. Na mfanyakazi wa zamani katika kamati maalum ya upelelezi katika baraza la seneti la Marekani ameshtakiwa na, na kukamatwa kwa shutuma za kutoa taarifa za uongo kwa, mawa, kwa, mawa, kwa mawakala wa idara ya upelelezi ya FBI wakati wa uchunguzi kuhusiana na tukio habari kinyume cha na kutoa habari kinyume cha sheria, wizara ya sheria imetangaza jana jioni. Idara hiyo imesema James Wolf mwenye umri wa miaka 58 alishtakiwa kutoa habari za uongo kwa FBI kuhusu mawasiliano yake na wanahabari watano. Wolf alikamatwa jana Alhamisi na hivi leo atafikishwa kwa mara ya kwanza kwenye mahakama hapa Washington DC. Wizara ya sheria imesema Wolf aliwadanganya mawakala wa FBI Disemba mwaka jana wakati alipokuwa mkurugenzi wa usalama katika kamati ya Seneti, nafasi ambayo alishikilia kwa takriban miaka 30, kuhusu mawasiliano yake kadhaa na wanahabari hao watano na pia kutume, na kutuma ujumbe wa maandishi. Shirika linalofuatilia mapigano nchini Siria limesema shambulizi la anga kwenye eneo la makazi linaloshikiliwa na waasi limeua takriban watu wapatao 35 na kujeruhi wengine kadhaa, wakiwemo watoto. Syrian Observatory for Human Rights limesema shambulizi hilo limelenga kijiji cha Zardana kilichoko kwenye jimbo la kaskazini magharibi la Idlib. Mwanahabari alikuwa kwenye eneo hilo tukio kutoka shirika la habari la Ufaransa AFP amesema kuwa dazeni ya watu waliojeruhiwa walimiminika wali kwenye hospitali eneo hilo, wakiwemo wanawake, watoto, wazee pamoja na wafanyakazi wa kujitolea. Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu imesema jana Alhamisi kwamba inawaondoa wafanyakazi wa kimataifa 71 nchini Yemen kwa sababu ya matokeo ya usalama na vitisho, na hivyo watahamishiwa huko Jibuti, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Shirika hilo la misaada limezitaka pande zote zinazopigana katika mzozo wa takriban miaka mitatu nchini Yemen kutoa dhamana ya usalama kusudi iweze kuendesha shughuli zake za kiafya programu za maji na chakula ambazo wamesema zimedumazwa na kuwaondoa baadhi ya wafanyakazi. Takriban wafanyakazi 450 wa shirika hilo la msalaba mwekundu wamebaki nchini Yemen, wakiwemo dazeni ya wa wataalam. Msemaji wa shirika hilo Maria Claire Feravi amesema Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC, nikiwa na mwenzangu Patrick Dwima. Na kama ndio unasafiri Patrick, wengine wanatoka kwenye shughuli zao za kazi, wengine ndio hivyo tena, Ijumaa wanaenda mambo mengine mbalimbali ya futari walilofunga na mengine mengi. Basi wewe ungana nasi katika VOA Express. Ingia kwenye Facebook VOA Swahili alafu bonyeza kile kitufe kinachosema share. Oh, like. Oh, oh, eh, like. Like. Like, ah, mambo yeah. Haya yanakujia kutoka hapa Dio eh. Nam. Bas, jicho letu Nam. Tunaangazia nini leo? Leo tunaangazia kule nchini Tanzania ambako mwandishi wetu Lucy Patrick amezungumza na baadhi ya wakazi wa nchi hiyo wakizungumzia kauli ya kamishna wa uhamiaji nchini humo kwamba mtanzania anayepoteza paspoti yake, basi itamkuta kwamba itabidi alipe shilingi laki tano kupata nyingine, na kama ukipoteza tena, zinaongezeka zinaongezeka gharama maradufu. Nam. Sasa Si maarufu lakini zinaongezeka chakula laki, laki saba bada sasa, basi hebu tusikie nini ambacho wanaeleza wakazi huko nchini Mi naitwa Rashidi Abdallah. Kwanza naomba ni nielezee, hapa kuna mapungufu uh, yametokea kwa sababu kabla ya awali hizi paspoti tunalipia elfu hamsini na kuweza kuipata, lakini sasa imepanda mpaka laki na nusu, kwa sababu ambazo hakuna Mtanzania amewekwa bayana. Lakini pili, kuwa na paspoti ni wajibu, ni haki ya kila Mtanzania, si, si kitu cha anasa, si kama kufanya shughuli nyingine, kununua au gari au nini. Paspoti ni lazima mtu wenayo, kwa hiyo wajue tu kwamba ni haki ya Mtanzania. Hii ya kusema mtu akipoteza paspoti atalipia laki tano kwa, kwa, kwa mara ya kwanza na mara ya pili laki saba na nusu. Kwa hii wame wrong nafikiri na, na, na wanafanya uh, wanafanya vitu kwa maamuzi yao wao ndani lakini kimsingi hapa kwanza kwenye kanuni haipo nenda kwenye kipengele chochote waambie atuambie au uongee naye mwenyewe mhusika huyu atuambie kwenye kipengele kipi katoa uh, utaratibu au sheria hii ya kuweza kutoa hizi fine. Hivi ni vitu ambavyo tunaendelea kuvishuhudia katika utawala huu vikifanyika kwa sifa lakini si kwa taaluma na si kwa utaratibu maalum. Nashukuru sana. Mimi kama mwananchi wa kawaida ili la pasipoti ambalo e mkuu wa uhamiaji ametangaza kwamba mtu akiweza kupoteza pasipoti yake, kwanza kutengeneza pasipoti ni laki moja na nusu. Ukiangalia na hali ya kimaisha ya sasa hivi, gharama tu ya laki moja na nusu kutoka kushilingi elfu hamsini ghafla ni kubwa, kutokana na jinsi tu ambavyo tunaishi kikawaida. Mtu anaweza akaipoteza pasipoti bahati mbaya au akakwapuliwa. Zaidi ya tu kukwapuliwa, labda unaweza kaunguliwa moto, yaani kwa namna yoyote ile pasipoti ikapotea. Mi naona kwa kusema kwamba kupoteza pasipoti gharama ya kuirudia ni shilingi laki tano ni hela kubwa sana kwa sababu wanakuwa na details zote za huyo ambaye anahitajika kurudia hiyo passport, sio so, kwamba zinaanza upya. Hapana. Sasa ukisema kwamba passport inarudiwa kwa shilingi laki tano, gharama kubwa kiasi hicho, kwa kweli kwa kwetu sisi, kwa ni ngumu. Mimi naitwa Calvin Edward Gwabara, mimi kimsingi ni Mtanzania ambaye tunaambiwa kwamba passport ni haki ya kila, kila Mtanzania. Kwa maana sio tu kwamba mtu anapokuwa anapoteza, lakini hata pale unapokwenda kuitafuta pia kumekuwa na milolongo mingi ambayo pia na nyinyi naiona kama vile ni kikwazo cha kukwamisha watu kupata hizi passport. Passport ni kitu muhimu. Kwa hiyo inaonekana kama passport ni kwa ajili ya mtu tu kwenda kusafiria, lakini sio kitu muhimu ambacho anastahili kuwa nacho Mtanzania. Na nikija kwenye swala hili la, la, la, la kusema kwamba mtu akipoteza passport uh, ambaye passport unaipia laki moja na nusu, unatakiwa ulipe laki tano. Sasa hivi imekuwa kama vile tunataka, kama vile una, unataka kuwakomesha watu. Hakuna mtu ambaye anataka kupoteza passport kwa makusudi kwa sababu passport ni kitu muhimu na upatikanaji wake pia ni mgumu, kwa sababu unapoteza passport hawawezi kwenda kuangalia kwenye database wakajua kwamba taarifa zako zikoje na nini, wakathibitisha wakakupa, lakini lazima uandike upya, ufuate taratibu zote from A to Z, kama mtu ambaye anaanza. Kwa hiyo hili ni changamoto, lazima waione kwamba sio mtu anafanya makusudi, badala yake wamsaidie, iwe rahisi, mtu kupata passport kirahisi pale inapokuwa imepotea. Haya, Sunday, nikuulize wewe, ni Mtanzania, miguno ya hawa watanzania inaeleweka? Upoteze passport alafu ulipie tena laki tano mara ya kwanza na mara ya pili ulipia tena laki saba, inaeleweka. Hii miguno, naona miguno hii kwa kweli, kwa sababu ya gharama. Unaweza ukasema kwamba unaweza ukawaelewa wale ambao wanalalamika kuhusiana na swala zima la gharama, kwa sababu fedha sio kitu rahisi ukipata, alafu mm. kwa mungiwe. Upande mwingine, pia inabidi uangalie upande nao wa uhamiaji wana yeah. sababu nao, kwa sababu mm -hmm. pengine wameona pengine kuna mitindo inaendelea watu kusema kwamba pasipoti zimepotea bila, eh, bila sababu ya kueleweka, bila bila, alafu anataka pasipoti zingine. Sasa unaweza kukuta wakati mwingine jambo moja linaumiza watu wengi, badala yeah, ule aliyekusudiwa. Yeah. kwa hiyo ndio hivyo. Haya, baadaye tutasema kwenda kwenye express bila muziki hamna, mambo hayajakwenda, tupate vitu vizito vya muziki kwenye express. Na leo, hebu tuambie, tuna nani muziki, mwanamuziki gani muziki? Tuna mwanamuziki Sam wa ukweli, hili ndio jina lake la maarufu, lakini jina lake hasa ni Salum Mohamed lakini msanii huyu kaiaga dunia kwenye taarifa, kaaguniika kutokana na maradhi yanavyosemekana. Na mwimbo, tuwakumbushe wapenzi wake, mwimbo wa marehemu ni kisiki pata viti vya kisiki <muchu> You're my only one wengine wote kopu bibi, umeniweza nipige hata kofu bibi, umenimaliza mikwako sitoki ena hey, umeniweza nipige hata kofu ni wewe tu ah, wacha onge onge mileletu ah, zakufana ah, wewe Basi ni wewe tu, wache wa waongee ongee. Huyo msikilizaji ni, we ni Sam wa ukweli na kitu chake hicho kisiki. Kama ulivyozungumza mwanamuziki huyo amefariki, lakini atakumbuka kwa miziki yake mingi. Kuna mziki wake sina raha, alitoa kati ya 2009 na 2010, vilevile vile, vile usiniache lonely, na hapa kwetu wapo ambao, Kenes Bwiri anaupenda sana unaitwa <laughs> na na, na na upendo. hapa hapa kwetu kwetu wapo ah, hapa eh, kwetu, wapo. eh uh, <laughs> tupige siku moja basi tutoe tu ah, mkono wa pole kwa, kwa, familia, kwa familia ya marehemu na na, wapenzi wake wote, bila shaka haya masuala ya burudani, burudani sawa na michezo na michezo burudani na michezo, kuna mambo mengi anaendelea, burudani ya michezo, na katika hayo basi tuendelee mpaka wapi? kule huko huko Mombasa Mombasa, pwani huko, tusikie mambo, tunaye nani? Kioko Josephat Kioko yupo ndani ya nyumba. Josephat Kioko, lete habari za Kenya, vipi huko? Asante Shomari na Patrick. Eh, kandanda ndio kitu kinazungumziwa sana kwa sababu Tanzania wao wanamsemo wao wa kila siku, nani mkali kati ya Simba na Yanga. Hapa Kenya kawaida <laughs> huwa ni nani mkali kati ya Gormaia na sasa, <laughs> nasasa hawa jirani wamechanganya huku na huku, wamechukua wamechukua Gormaia na kule <laughs> wamechukua timu ya Simba. Simba. Sasa msemo kwa siku nne jana mpaka Jumapili, ni nani mkali mm, kati ya Gor Mahia na Simba. Kazi kulikuwa ha, wanapambana Jumapili katika mchuano wa mm -hmm. Super Cup inayodhaminiwa na SportPesa ili tubaini bingwa mwaka wa elfu mbili na swali kubwa naswali. Naswali kubwa, ndugu yangu, swali kubwa, nani mkali? Kwa sababu kuna kazi kubwa hapa. Hebu tuambie, Kioko, wataalamu wa soka wanasema nini na wachambuzi, kwa sababu umeshaona timu ya Simba ikipambana mpaka kufika fainali, hali kadhalika Gor Mahia ilikopita mpaka kufika fainali. Nini wanazungumza wachambuzi wa soka nchini Kenya na wa Tanzania ulionao huko kilichovutia watu sana ni kwamba kati ya jana na Jumapili, mashabiki zaidi wameanza kutoka Dar es Salaam kuja Nakuru, Kenya, ili kushabikia Simba. Wengine wamesafiri kutoka Mombasa kwenda kuishabikia Gorumaia na sehemu zingine nchini Kenya, maanake hawa sasa wao ndio mibabe katika michuano ya mwaka huu ya Super Cup. Gorumaia akashinda katika nusu fainali yake walipokuwa wanapambana na Singida, mbao mbili mbili bila, wakaondoa timu ya Tanzania. Sasa upande wake Simba nao wakaondoa timu nyingine ya Kenya Ambayo ni Kakamega Homeboys, na sasa ni muhimu zaidi kwa sababu mshindi atakuwa na tuzo dola za Marekani elfu thelathini na pia kupata safari kwenda kucheza na Everton ya Uingereza. Sasa safari hii ya kwenda Uingereza ndio watu wanasema inatia motisha zaidi, kati ya Gor Mahia na Simba, ili kutoa ubingwa hapo Nakuru, Kenya basi tusubiri Mhapo, matokeo kama wanavyosema Waswahili, tusiandikishe mate na wino. Wakati wino utakuwepo. Haya, oh. E, basi yu, tusubiri matokeo. Lakini Sande, najua e, kuna mtani wako wa jadi akisikia wanazungumza mambo ya Simba hafurahii tusimtaje, lakini haya <laughs> <Sao. laughs> shukran kiuku <laughs> Kioko tutakia e, laheri. Tunasubiri kusikia matokeo ya mechi hiyo, lakini sani, ukiniruhusu Sunday, haraka haraka tukisalia kwenye nani hiyo ya, ya spoti ni kwamba Ghana, uh -huh, rais mwenyewe wa Ghana Ado Akufo amevunja chama cha mpira wa miguu huko Ghana baada ya mwenyekiti wa chama hicho kurekodiwa katika mkanda wa video akikubali kile kinachodaiwa kuwa ni zawadi. Kwesi Nyankati ndiyo rais wa chama cha mpira wa miguu huko Ghana ambaye pia ni mjumbe wa baraza la FIFA na makamu wa rais wa shirikisho la soka barani Afrika, CAF, alionekana katika mkanda wa video akipokea kile kinachoshutumiwa kuwa hongo ya dola 65,000 kutoka kwa mfanyabiashara anayetaka kufadhili ligi ya taiga ya Ghana kwa dola milioni 11 katika kipindi cha miaka mitatu. Na hatua hiyo ya rais wa Ghana kukivunja chama cha mpira na moja kwa moja hakuna michezo, ligi kuu ya Ghana imesimama, mpaka ligi kuu imesimama mpaka uchunguzi ukamilike. Yaani, wafuasi wa soka huko hawaoni sababu ya mambo ya hongo, mambo ya mlungula wanaita wengine. Lakini ukumbuke kwamba kuna pia refa wa Kenya mm. Eh, ni linesman, na yeye ameonekana akichukua fedha, anaitwa Aden Range Magwa mm. na yeye ilikuwa ajielekeze huko Russia kwenye kombe la dunia, lakini haendi tena sababu ya dola ngapi? dola mia sita. Inasikitisha sana wakati huko Russia angepata dola zaidi nyingi na sifa kubwa kabisa. Inasikitisha sana kwamba rushwa ndio mambo ya hongo sana, hayo. mbengi mbengi mbengi mbengi si mazuri hata kidogo <laughs> na, na, yakiingia yanaharibu soka. Kwa hiyo natumaini huko Ghana eh, watajaribu kurekebisha, lakini hili swala ni zito, sio tu Ghana bali maeneo mengi duniani, maeneo mengi sana. Tuwakumbushe watu kwamba leo kuna gemu ya nne ya fainali hapa Marekani kati ya mpira wa vikapu, mm -hmm. Kati ya Cavaliers -Cleveland na, the Warriors. Na, Golden State Warriors. Na basi the Warriors wakishinda leo mm. Ndio watu wa ha, unajua dahsa nn una wameshaanza kusherekea wanasema game ya leo ndio wana, wanaishinda na mambo lakini umemwona Kioko naye ametabiri kwamba leo Cleveland labda wakashinda basi. <laughs> wakashinda basi, tusubiri. Lakini aida ameshaanza eza kusherekea tayari. <laughs> Mwache asherekee, lakini asipojua anaweza akalia baadaye. Sawa, tusubiri tuone itakuwaje. Haya, eh, kulikuwa na swali jana eh, eh, kulikuwa na swali jana kwamba je, ni kweli Nkurunziza hata gombea mwaka elfu mbili na ishirini? Haya basi, swala hilo limejibiwa na wengi sana hapa. Tunaye huyu nani, anasema anajiita Suleiman Salum, anasema mbona Jinping yule rais wa China anasema amebadili katiba, na mbona Putin anampa tena mfano aendelea au? <laughs> shida ni afrika tu jamani. Sasa sisi tunataka majibu tu jamani. Mwingine huyu anasema ni eh, ndi, Ndikurio Revarian, huyu yeye ni spika wa senati ya Burundi huyu na anasema kwamba VOA, jamani, mnauliza kama rangi ya maziwa ni nyeupe <laughs> haya, tunaulizwa maswali kweli kweli leo <laughs> sio mchezo. Haya, huyu mwingine naye nani, Enok, anasema kwamba jamani, sasa si ameshasema kuwa hatagombea? Kwa nini mnatuuliza sasa? Haya, Saidu Dicaprio anasema kwa tafiti zinavyosemekana ni kwamba huyu bwana anaugua saratani ya mguu, na maana akasema kuwa hatagombea tena Ametamka hilo kutoka moyoni, kwa mujibu wa maneno yake yeye mwenyewe. Haya, ma majibu ni mengi sana, lakini muda nao unatukimbia, muda unayoyoma, muda unayoyoma. Basi hivyo ndio tunakamilisha express kwa siku ya leo. Mengi yanazungumza mtandaoni pia, mojawapo ambao ningependa kulitaja tu ni e, mtangazaji wa CNN Anthony Bourdain ambaye ametangazwa kwamba amefariki hii jumaa baada ya kujiua kwenye hoteli moja huko Ufaransa, kajiweka kitanzi. Kajiweka kitanzi. Hii kwenye mitandao mingi sana, leo hii inazungumzwa habari hii, wengi wakiwa wamekushamwona mtangazaji huyu wanasikitika sana kwa kifo chake. Basi kufikia hapo, hapa studio, muda naye unakimbia, sina mengi ya kusema. Jina langu ni Sunday Shomari na kuambia usikose kuangalia matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili, na mimi ni Patrick Nduimana, tukiwatakia wote alasiri njema na kwaherini.