Moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika na jina langu hapa studio ni BMJ Murithi, langu nalo ni Harrison Kamau, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatatu tarehe 8 mwezi Juni mwaka wa 2018 ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu. Aidha, unaweza kupokea matangazo haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu www voa swahili com au katika masafa mafupi, masafa ya FM ambayo yanapatikana kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. E, katika matangazo yetu jioni ya leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, kama ilivyo desturi yetu, tutakuletea majadiliano ya wiki, yani live talk ambapo hii leo tutaangazia swali hili: je, usalama kutoka katika shule za upili Afrika mashariki na kati upo wa kutosha? Hebu tusikie kidogo baadhi ya wabunge wanasema nini kuhusu hili. Vijana hawa wawapo mavioni sasa hivi, tumeelekea kwamba tunaamini kabisa wamefika kukosa ulinzi na wamefika kukosa mazingira tulivu ya wao kuweza kujisomea na kuweza kutimiza adhma zao. Na katika habari nyingine ni kwamba Rais wa Marekani Donald Trump amewasili nchini Canada kuhudhuria mkutano wa mataifa saba tajiri zaidi duniani, yaani G7, huku mvutano ukiendelea kati yake na viongozi kadhaa wa muungano huo. Hayo ni baadhi tu ya yale tuliyokuandalia, lakini usikose kujiunga nasi punde tu baada ya kupata taarifa ya habari. Uh, tukiendelea na mada ya leo, ambapo ni kama nilivyokueleza, lakini nitakueleza mengi zaidi. Lakini kabla ya hapo, tumpate mwenzangu Harrison Kamau hapa studio akikusomea habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump amewaambia wanahabari alipokuwa akiondoka White House kuelekea kwenye mkutano wa G7 na unaofanyika Canada kuwa ni vema Russia irejeshwe tena kwenye muungano huo. Trump, akiongea huko White House kabla ya kupanda helikopta yake ya Marine One, amesema nimekuwa na jinamizi baya kwa Russia. Russia ni vema ingekuwepo katika mkutano huu. Kiongozi mwingine katika kuhudhuria G7, waziri mkuu wa Italia Giuseppe Conte ameandika katika Twitter kuwa anaunga, mk anaunga mkono pendekezo la Trump, lakini msemaji wa waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau amesema Canada bado inapinga kuirejesha Russia katika kundi hilo. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amefanya mabadiliko kwenye nafasi mbili za juu kwenye idara ya usalama wakati akiendelea kushinikiza mageuzi ya kisiasa na kiuchumi ikiwa ni majibu kwa maandamano yaliyopelekea kuuawa kwa watu kadhaa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Abiy amemte, amemteua siar kama mkuu wa majeshi na amesema kuwa mkuu wa wafanyakazi Fiston Arenga kupitia ujumbe wa Twitter, Maconen atachukua nafasi ya Samora Yunis aliyehudumu kwa muda wa miongo minne. Abe pia amemteua Adam Mohammed kama kiongozi wa idara ya taifa ya ujasusi na kuchukua nafasi ya Getachu Asefa, shirika la habari la Ethiopia limesema likinukuu taarifa iliyotolewa na ofisi ya waziri mkuu. Samora na Getachu wote ni kutoka chama cha Tigrayan People's Party na kuteuliwa kwao hakuna ushawishi wao wa kisiasa. Serikali ya Kenya inasema kwamba wavuvi 109 kutoka Tanzania waliokamatwa katika bahari ya Hindi waliingia kwenye maji ya Kenya bila idhini na kuvunja sheria za uhamiaji pamoja na kanuni za uvuvi. Joseph Biwat Naibu wa mkuu wa kaunti ya Kwale nchini Kenya ameambia Sauti ya Amerika kwamba licha ya wavuvi hao kufahamu mpaka kati ya Kenya na Tanzania, walikaidi sheria na kuingia Kenya. Utawala wa kaunti hiyo sasa unawataka viongozi wa Tanzania kukutana na wenzao wa Kenya ili kushughulikia tatizo la wavuvi wa mataifa hayo mawili kuvuka mipaka ikiwa ni ukiukaji wa sheria na kanuni za uvuvi wavuvi 109 wa Tanzania walikamatwa katika eneo la Shimoni, kusini mashariki mwa bahari ya Hindi nchini Kenya, karibu na mpaka wa Tanzania. Nimewafikisha katika mahakama ya serikali ya kaunti ya Kwale na kusomewa mashtaka ya kuingia nchini bila kibali pamoja na kufanya shughuli za uvuvi katika maji ya Kenya bila idhini, amesema. Ah, hadi sasa wavuvi 50 wameachiliwa kwa dhamana ya dola 1200 huku 59 wakisalia korokoroni kwa kukosa kiasi hicho cha pesa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, tunapoendelea kusikiliza taarifa muhimu kutoka maeneo mbalimbali ya ulimwengu. Mfanyakazi wa zamani katika kamati maalum ya upelelezi katika baraza la Seneti la Marekani yaani SSCI ameshtakiwa na kukamatwa kwa shutma za kutoa taarifa za uongo kwa mawakala wa idara ya upelelezi FBI wakati wa uchunguzi kuhusiana na kutoa habari kinyume cha sheria, wizara ya sheria imetangaza jana jioni. Idara hiyo imesema James Wolf mwenye umri wa miaka hamsini na minane alishtakiwa kwa kutoa habari za uongo kwa FBI kuhusu mawasiliano yake na wanahabari watano. Wolf alikamatwa jana Alhamisi na hivi leo atafikishwa kwa mara ya kwanza kwenye mahakama hapa Washington DC. Wizara ya sheria imesema Wolf aliwadanganya mawakala wa FBI Desemba mwaka jana, wakati alipokuwa mkurugenzi wa usalama katika kamati ya Senate, nafasi ambao alishikilia kwa takriban miaka thelathini, kuhusu mawasiliano yake kadhaa na wanahabari watatu na pia kutuma ujumbe wa maandishi Shirika linalofuatilia mapigano nchini Syria limesema shambulizi la anga kwenye eneo la, la makazi linaloshikiliwa na waasi limeua takriban watu 35 na kujeruhi wengine kadhaa wakiwemo watoto. Syrian Observatory for Human Rights limesema shambulizi hilo limelenga kijiji cha Zadana kilichoko kwenye jimbo la kaskazini magharibi la Idlib. Mwanahabari aliyekuwa kwenye eneo la tukio kutoka shirika la habari la Ufaransa la AFP amesema kuwa darzeni ya watu waliojeruhiwa walimiminika kwenye hospitali za eneo hilo wakiwemo wanawake, watoto, wazee pamoja na wafanyakazi wa kujitolea. Mashambulizi ya anga kwenye eneo la Idlib katika siku za karibuni yamekuwa nadra sana. Maelfu ya wasiria kutoka maeneo mengine ya taifa wasiokuwa na makazi wamehamia Idlib. Serikali ya Austria yenye msimamo wa kulia imesema mapema leo kwamba inapanga kufunga misikiti saba pamoja na kuwafurusha takriban maimamu 40 na familia zao kama sehemu ya msako unaoendelea kwa kile kinachotajwa kuwa Uislamu na siasa na ufadhili wa makundi ya kidini kutoka mataifa ya kigeni. Waziri wa mambo ya ndani Herbert Kickl kutoka chama cha mrengo wa kulia cha Freedom ambacho ni mshirika mdogo kwenye serikali ya muungano ya Austria amesema kuwa serikali inaendelea kukagua vibali vya maimamu kutokana na wasiwasi uliojitokeza. Tayari vibali vya watu wawili vimesitishwa huku maimamu watano wakinyimwa vibali kwa mara ya kwanza. Uturuki, hata hivyo, imekemea hatua hiyo na kusema ni dhidi ya Uislamu na pia ni yenye ubaguzi. Na kamati ya kimataifa ya Msalaba Mwekundu, ICRC imesema jana Alhamisi kwamba inawaondoa wafanyakazi wa kimataifa sabini na moja nchini Yemen kwa sababu ya matukio ya usalama na vitisho, na hivyo wanahamishiwa Jibuti, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Shirika hilo la misaada limezitaka pande zote zinazopigana katika mzozo wa takriban miaka mitatu nchini Yemen kutoa dhamana ya usalama kusudi iweze kuendesha shughuli zake za kiafya, programu za maji na chakula, ambazo wamesema zimedumazwa kwa kuwaondoa baadhi ya wafanyakazi takriban wafanyakazi 450 wa ICRC wamebaki nchini Yemen, wakiwemo darzeni ya wataalam. Msemaji wa shirika hilo Maria Crea Fegali amesema barabara kabisa msikilizaji ni matangazo ya moja kwa moja yanayokujia kutoka hapa jiji kuu la marekani washington hii ikiwa ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na mara baada ya kusikiliza habari hizo zilizosomwa hapa na mwenzangu harison kamau kama nilivyokuarifu ni kwamba ikiwa leo ni ijumaa ilivyo ada ni kwamba tunakuwa na live talk ukipenda mjadala au majadiliano ya wiki ambapo hivi leo mada kuu ni swali ambalo tunaliuliza kwa jumla. Tunauliza, je, shule za upili na hata zile za, uh, za, uh, shule, shule zote katika eneo la Afrika Mashariki na Kati ziko salama uh, usalama upo wa kutosha uh, Basi ni swali ambalo tungependa kujibu hivi leo kupitia wale watakaoshiriki katika show ya leo na katika siku za karibuni, visa vya utovu wa usalama katika shule za upili, hususan zile za wasichana, vimeongezeka na wasiwasi kutanda, ni katika nchi ya Kenya, na vile vile nchi zingine zinazo Uh, zilizo karibu na nchi ya Kenya ikiwa ni pamoja na nchi ya Tanzania. Kisa cha hivi majuzi ambapo wanafunzi wa shule ya Moi Girls iliyo mjini Nairobi kimepelekea hisia mseto kutoka kwa wazazi, wanafunzi na vilevile raia wa Kenya kwa jumla. Makundi ya kutetea haki za wanawake ya yaliandamana nje ya shule hiyo ya Moi Girls jijini Nairobi kutaka serikali ichukue hatua uh, za kisheria dhidi ya mwalimu mkuu wa shule hiyo. Niko naye mwenzangu hapa Harison Kamau Kamau, hebu kidogo, kabla hatuja wakaribisha wageni uh, tuzungumzie kidogo. Hii ni habari ambayo tumekuwa tukiripoti wiki nzima kuhusu hasa Moi Girls, na ndio mm -hmm, ndiyo manake no, imechangia tukaanzisha uh, mjadala huu, ikiwa ni pamoja na shule zingine zimepatikana magharibi mm, mwa Kenya kule Tanzania. Ni nini hasa kilijeri? Uh, inasemekana ijapokuwa kwamba ni swala ama tukio ambalo linaendelea kuchunguzwa, ni kwamba usiku, uh, wanafunzi wa shule hiyo ya Moi ambayo miezi takriban ta kumi iliyopita ilipata pia mkasa wa moto na sasa kwa mabweni, inasemekana kuna mwanaume ama wanaume walioingia na kuingia katika chumba kimoja ambapo inadaiwa kila chumba kilikuwa kina wanafunzi wanne, na wakajaribu kuwabaka wote wanne mm, lakini inasemekana watatu waliweza kupenya na kutoroka, lakini mmoja anadai kubakwa. Sasa tunapozungumza ni kwamba wachunguzi wameshaingia na kuchukua wanaume wote waliokuwa katika maeneo ya shule hiyo ili kuchukua sampuli ya damu na ili kujua ama kuhakikisha na kudhibitisha ni nani aliyefanya ama kutekeleza ubakaji huo iwapo ulitokea. Maanake kufikia sasa bado ni, ni uchunguzi unaendelea. Lakini kando na hilo pia kwenye uh, uh, baadhi ya vyombo vya habari hasa magazeti ya nchini Kenya, wiki hii tumeona pia uh, mwalimu mkuu akifikishwa mahakamani kutokana na madai ya kubaka, na ni kesi ambayo imekuja hivi karibuni kufu, ikifuatia nyingine ambayo ilikuwa pia na swala kama hilo Tanzania. Pia wiki iliyopita kulikuwa na madai ya mwalimu mmoja kwamba amekuwa aki, aki akiwa lawiti ama labda pengine akiwa na uhusiano wa aina fulani wa kingono, wanyanyasa kingono wanafunzi ki, wa e, wake. Na kwa hivyo suala hili sasa limekuwa ni limeibua mjadala mkali miongoni mwa wazazi na washikadau wote katika sekta ya elimu. Sasa nafikiri ndipo tumefikia mahali tulipo na wakaribisha wageni wetu ili tuendelee na mjadala. Shukran sana Kamau kwa kuangazia hayo. Uh, na hata kabla hatuja wakaribisha wageni nataka tusikie uh, huyu tusikilize mbunge nam, nam, nafahamishwa wageni wako tayari, kwa hivyo tuanze kuwakaribisha kuwa. Uh, kama tuanze na nani hapa, uh, Ochieng George nasikia huko kule Mombasa. Ochieng George, karibu kwa Live Talk. Asante uh, sana nimekaribia na, na umesikia jinsi ambavyo ameeleza kwa kina kaubaga uh, Harrison Kamau hapa studio. Na kwa wasikilizaji wengine ambao wako pembeni, unaweza pia kushiriki katika show ya leo uh, kwa kwenda pale kwenye tovuti yetu ya www voa swahili com, na vilevile vile kwenye Facebook utaandika facebook com alafu uweka mkwaju uh, voa swahili uh, alafu uchangie pale na sisi huenda tukakushirikisha hapa katika show ya leo. Ochieng George, jitupe hali ilivyo hapo kwa sababu ya mambo ambayo tunazungumzia hivi leo. Je, kuna usalama wa kutosha katika shule za upili, hasa za mabweni, hususan za wasichana hapo ulipo? Sasa ndugu yangu, nikieleza pata wazi ya kwamba usalama unadaiwa upo, lakini kulingana nami usalama haupo wa kutosha. Japo usalama upo tu wa kuzingira shule, labda kuta, lakini usalama kwa ujumla ukisha kwamba mtoteya usalama sio kuta, wala wala haupo yani, na ule usalama upo ni wa kiasi kidogo sana, nikilinganisha na labda nchi zingine ambazo zina wanafunzi na pia kuna elimu kama hizo. Ndio yangu nam, shukran sana. Uh, uh, Ochien, George huko Mombasa, na tunaomba usiondoke leo, tunataka kukushirikisha hata zaidi, manake nyingi unapiga simu hapo wakati tuna mjadala na muda wa kutosha, unataka kutoa mengi ulionayo. Uh, huyo ni mzazi na vile vile msikilizaji wa siku nyingi wa idhaa hii ambaye anatoa maoni yake katika uh, hivi leo. Kama tumkaribishe eh, sasa Afya Rama ambaye alikuwa wakti mmoja alikuwa ni mbunge katika eneo la pwani ya Kenya. Afya Rama, hebu tupe taswira ya mambo kuhusiana na suala hili. Najua umekuwa ukifuatilia hasa hapo nchini Kenya kuhusiana na usalama katika shule za upili hasa za mabweni na shule za wasichana kwa jumla. Asante sana kwa majina, ni Afya Rama. Kwa sasa, mimi ni kialedi maendeleo ya wanawake Mombasa Kaunti na nimekuwa nikishirikiana sana na mambo hayo ya shule za mabweni. Nilikuwa kuna shule kadhaa ambazo nimeweza kuzipitia na kuzungumza kuzi nao walimu, lakini kwa ukweli na uhakika hakuna na usalama kwa watoto wetu, hasa waki Nam. Unasikia Kamau anaeleza kinaga ubaga, anasema hapo bila kuongeza chochote, anasema mm-hmm. hakuna usalama licha ya serikali kutangaza kwamba kuna usalama. Kweli kabisa, Mheshimiwa, kama unavyosema. Tutarudi kwako, kwa usiondoke kwenye laini ya simu, lakini nataka tunapokaribia ama tunapongoja kurudi kwako, kwa na wengine wageni pia, tutazungumzia iwapo pia wale wanaume wana usalama, manake nimesikia kwa mwanzo kabisa umesema hasa wanawake. Kwa hivyo tutaangalia wote, manake nasikia pia wavulana uh, ni kama wamesahulika kidogo katika jamii, lakini hilo tutaliangalia kwa kina. Naam, tufanye safari fupi, Kamau, tukitoka Mombasa. Naomba wale ambao mko kwenye laini za simu msiondoke eh, lakini ili watu wajue hasa ni nini tunazungumzia, ulitaja Kamau kwamba kulikuwa na kisa cha hivi karibuni katika eh, nchi ya Tanzania, na nataka wasikilizaji wamsikie huyu mbunge Eh, ambaye ni wa, wa, baadhi ni wa mbunge maalum ana, anawakilisha as, uh, makundi baadhi ya makundi maalum katika bunge la Tanzania, akizungumzia swala hilo hilo. Hivi uh, ndivyo alivyosema, utakupa jina lake punde hapo eh, baadaye vijana hawa wawapo mavioni sasa hivi, tumelekea kwamba tunaamini kabisa wamefika kukosa ulinzi na wamefika kukosa mazingira tulivu ya wao kuweza kujisomea na kuweza kutimiza adhma zao. Ukiangalia Tanzania kama nchi, tumesaini sheria mbalimbali za kumlinda na kumhifadhi mtoto wa kike ili kuondokana na ukatili wa kijinsia. Yupo mwalimu anaitwa Mwalimu Ayubu Mlugu ambaye anatoka shule ya St Florence Dar es Salaam, ambaye alishtakiwa na walimu wake pamoja na wanafunzi baada ya kuona taharuki imeenea walienda wakamshtaki mwalimu huyu kwenye uongozi wa chuo lakini katika kuhifadhi taswira ya shule ile mwalimu mkuu wa shule ile aliagiza taarifa hizi zisitoke katika chombo chochote cha serikali au wazazi wa wanafunzi hao hapa ninavyoongea mwalimu Florence amewajeruhi kisaikolojia lakini pia yawezekana amewajeruhi kiafya watoto wanaosadikika ni wanne nikiomba mwongozo wa serikali sambamba na mchango wangu wa bunge lililopita ambapo nilisimama katika bunge hili na kuwataja wali waliokuwa na viashiria vya, vya kuwataka wanafunzi kimapenzi. Mbunge Esta huyo akizungumza katika bunge la Tanzania hivi karibuni. Nani, hili lilitokea sio siku nyingi zilizopita, mwishoni mwa mwezi uliopita. Kwatokea msichana ambaye iliaminika kama alivyoeleza Kamau alidhalilishwa na mwalimu katika shule. Sasa hili linazungumziwa sana, nataka nimkaribishe Charles Mtabwa. Huyu ni eh, mzazi na vilevile ni mfanya biashara. Amenieleza kwamba amestaafu lakini afanya biashara zake kule nchini Tanzania. Eh, tuzungumzie kidogo, kabla hatujawakaribisha wengine, kuhusiana na hali ya usalama katika eh, shule hapo Tanzania. Uh -huh. nah eh, niko, niko hewani sijui kama umesikia nilikuwa naomba na utueleze ni hali ilivyo kwa usalama wa shule katika shule uh, hapo ulipo hasa shule za wasichana eh, shule za wasichana naweza kusema zote shule, iwe ni shule za wasichana au wavulana kwa kweli usalama hakuna kwa sababu unaweza kukuta usalama, unaweza ukafikiri ni ile fensi, wamo ndani ya fensi, lakini kitu cha kushangaza ni hata wale ambao tumewakabidhi watoto wetu, ambao ni walimu, nao wametokea kuwa ni hatari katika watoto wetu na kuwa najisi. Na hivi karibuni, kama ilivyosema katika hii shule ya Florence, watoto wanne wamenajisiwa, wame na mwalimu na inavyoonekana katika hata hizi shule za bweni ambazo tunapeleka watoto wetu, mashoga na usagaji umeenea. Mtoto anapotoka kule, wengi wamekuta wamekuwa wasagaji na na mashoga ambao wametoka katika shule za namna hiyo. Ni wazi kwamba usalama wa watoto tunaopeleka katika hizi shule za bweni kwa kweli haupo, ndicho nachoweza kusema. Asante sana Charles Mtambwa kutoka kule Tanzania. Turudi kwako afya Rama, wewe umesema wakati mmoja umekuwa umekuwa katika shughuli za uongozi kwa muda mrefu, sasa hivi ukiwa mwenyekiti wa maendeleo ya wanawake katika eneo la Mombasa. Wewe sasa, wakati mnapokutana na wanawake uh, katika eneo hilo, mnazungumza ama tatizo hili ni tatizo ambalo ni miongoni mwa maswala ambayo mnajadiliana na iwapo ndio, nini ambacho kama wanawake wa mombasa wamefanya ili kukabiliana na tatizo hili, mimi nigesema hivi kama alivyosema mwenzangu, kuweka ukuta kwenye mashule sio kusema kuwa kuna usalama. Tunakutana sana na kina mama wenzangu, tunajadili kuhusu watoto wa kike, kwa sababu shule nyingi hapa sasa, kule ambako mimi nipo, nyingi si zile za kulala, nyingi ni shule za kwenda na kurudi. mm -hmm. lakini unakuta katika mwongozo wa serikali inakwambia kuwa wale watoto wasipikiwe lunch. Kwanza pale shule ambapo lunch ni kitu kimoja, protection sana kwa watoto ambao ni wa day school, ambao ni wa kike, kwa sababu watakapokula pale ndani ya shule hata kuwa na muda wa watataba kutoka kwenda kukutana na mashugadadi. Maana yake mashugadadi wameweka magari yao milangoni, wanangojea wa watoto wa kike wanatoka shule saa ngapi na anakuambia tuenda kakununulia chipsi na mtoto wa kike wa safari hii ya sasa, wakati huo ambao tuko nao, ukimnunulia chipsi anakuuliza anakuliza kuku kwake. mm -hmm. Kwa hivyo sisi sahizi mazingira yamekuwa ni mabaya zaidi. Alafu nataka kujua kwenye shule za mabweni, kwenye shule za mabweni resho ya walimu wa kike na, na walimu wa kiume inakuwa kiasi gani? Kukiwa kuna resho ya walimu wa kiume wao ikiwa ni wengi kwenye shule ya ya bweni ya watoto wa kike basi, usalama nao unakuwa hauko, kwa sababu huwezi kujua wanainteract saa ngapi na hawa watoto wa kike, wale walimu wa kiume no. Alafu istoshe hawa watoto wa kike wako na mda gani ya kuwasiliana na wale walimu wao, mda wametengewa kiasi gani? Kwa sababu mwalimu anajikuta yeye ni mwalimu kwenye shule ya, ya bweni ya kike, anaweza kuzungumza na mtoto hata saa tatu za usiku. Unaona hiyo inachangia kuleta mm -hmm. kutokuwa kuto, kuto na usalama katika shule kweli. Na tunataka kuuliza sisi, vikao vya wazazi vimejipangilia vipi? Kwa sababu vikao vya wazazi mm, lazima vijipangiliwe kwa kila baada ya siku mbili, wanapanga mzazi anatembelea ile shule kwenda kusikia malalamiko ya watoto, kusikia mwalimu amemfanya nini mtoto, maanake mwalimu akianza kumgusa mtoto bega Mkono, unaweza kutembea mali popote. Mheshimiwa, naomba naomba usiondoke hapo, tuwape nafasi wengine pia. Tuko naye Leila Sheikh akiwa kule Tanzania. Huyu ni mwanaharakati na uh, ni mchangiaji wa siku nyingi hapa idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Leila Sheikh, karibu kwa uh, VOA, Live Talk hivi leo na ukizungumzia yale ulionayo moyoni pia, ningependa tutajie tutaje swala hili ambapo limekuwa kwenye mazungumzo haya kwa siku nyingi sasa, kuhusu wasichana wenyewe katika shule wakilaumiwa kwamba labda wao ndio wanatoka nje na kuenda kuwachukua hao wanaume ambao baadaye wanaleta hali ya utovu wa usalama katika shule zile. Karibu Laila Sheikh. Asante sana, nashukuru mimi ni mimi, mwanaharakati na mtafiti pia yeah. Na nimefanya kazi kwenye kwenye vituo vya msaada crisis centers za ambazo zinatoa msaada kwa watoto wanaonajisiwa, wanawake wanaobakwa mm -hmm. Kuna mambo kadhaa ambayo nimeyaona. Moja kabisa ni kwamba mara nyingi sana h tunasema wanawake, watoto wanataka chipsi, watoto wanataka, wanataka kuku, watoto wanatoka wanaruka ukuta. Tukumbuke kwamba kisheria mtoto hana ridhaa. Mtoto, mtoto ni mtoto, hana ridhaa. Hata akikubali inakuwa sio ridhaa, kwa sababu kisheria yule ni mtoto. Ndio maana haruhusiwi kupiga kura wala haruhusiwi kufanya kazi ya ya kuajiriwa. Tumeelewana eh? Ni mtoto a hata kama akipewa chips akiomba kuku, mtoto hana ridhaa. Inamaanisha kwamba m, ha, yule mhalifu ni yule mwanaume mtu mzima amemrubuni mtoto. Hapo tukubaliani. Pili ni kwamba mtoto sisi sasa, sasa hivi kwa sasa tuna matatizo moja kubwa sana. Nikiangalia Afrika ya, ya Mashariki, hatuna sera kamili au hatuna sera kabisa juu ya afya ya uzazi ambayo itakayoongoza mitaala ya kufundisha ya shuleni kuhusu afya ya uzazi, maumbile yanakuwaje, mimba inadunga vipi, na na masuala ya mtoto kuelewa, uelewa mwili wake akishikwa hapa na na mwanaume mtu mzima au mwanamke mtu mzima, ajue kwamba hili ni kosa asikubali. Hatuna hatuna kabisa sera hiyo, na kama ipo ina mapungufu makubwa sana hiyo sera. Sasa tukiangalia kwenye kwenye kwenye muktadha wa sera, kama sera haipo, hatuna mwongozo, ndo mambo yanatokea. Jambo la tatu ni kwamba wazazi, mara nyingi siku hizi, tumekuwa tumekuwa tunakwenda kazini mpaka usiku saa mbili ndo unafika nyumbani, kwa wale watoto ambao wanaishi majumbani, hawako kwenye mabweni na wale ambao wako kwenye mabweni hata ukija kumuona likizo labda unampelekea message. Wengine hawaruhusi kuwa na simu shuleni mm -hmm. Anakuwa na simu labda mara moja kwa weekend, huwezi hata kumuongoza pale. Unamwachia mwalimu mtoto wako, unamwamini mwalimu, unampa dhima kubwa sana ya kukutunzia mtoto, sio amfundishe um, um, tu elimu ya kuyo, ya, ya sayansi na na, na na na na, na, chemistry na geografia hapana, na, na maadili. Sasa unategemea kweli mwalimu ambaye kazi yake yeye ni kufundisha darasani ampe na maadili mtoto pia. Hapana, Mamma. Na sasa tuangalie upya mi mitala ya shule ya shule za bweni na shule za, za, za kwenda mchana, mitala ambayo tunategemea tunawapa uzito mkubwa wa walimu kwamba huyu mwalimu atalinda mtoto huyu mwalimu atamfunda mtoto huyu mwalimu atamfundisha jiografia atamfundisha maadili, haiwezekani. Na, na, sisi wenyewe pia tunajilaumu kwamba mara nyingi tunaacha watoto na wafanyakazi wa nyumbani. Haya na kuachia ukumbi kaka. Tusikilize basi. Shukran sana shukran sana Leila Shek, usiondoke, tuwaomba maanake, tutaendelea na mjadala huu lakini tusikilize msikilizaji huyu ambaye anataka kutoa maoni yake katika live talk. Karibu, nimefahamishwa jina lake ni Paul Msalaba. Okay, mimi nafikiri jambo la msingi kuwepo angao na uboreshaji wa baadhi ya shule ambazo zinakuwa hasusani zie za kata, kwa sababu ndio zenye shida kubwa na zinakumbwa na ghasia kama hizi, kwa sababu kuna baadhi ya walimu ambao wamekuwa wakitumia nafasi zao vibaya wa kuwarubuni wanafunzi, na hasa sana unakuta mwanafunzi pengine akamwambia mwanafunzi kwa kuwa umefeli au mimi fanye nitengenezee njia ili naweza kukuongezea, tufanye hivi. Ao namkuta mwalimu anaweza kumrubuni wanafunzi kwa vitu vidogo vidogo, naingiwa tamaa. Mi nafikiri jambo la msingi, unachotakiwa sasa, pengine hata hizi sheria zetu zijaribu kuangalia upya, lakini pia sijaribu namna gani kuweza kuwaboreshea wanafunzi hali ya usalama hao akiwepo shuleni, ikiwa ni pamoja na ujenzi wa mabweni angalau waweze kuwa katika hali ya usalama zaidi. Ah, asante sana po Msalaba ukiwa hapo na Manyere ah, kwa ah, mchango ha, tante, wako dite, ah. Kweli kabisa mchango mzuri kabisa, na ni mjadala ambao unaendelea kwa njia iliyomwafaka kabisa. Tuna maswala mengi tutayaangalia tunapoingia katika sehemu ya pili kupitia ah, mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Nam msikilizaji, tunakukaribisha kwa sehemu ya pili ya Live Talk, matangazo ya moja kwa moja, mjadala wa wiki hivi leo, tukiangazia suala la usalama katika shule eh, huko hususan katika eneo la maziwa makuu shule za mabweni hasa sana, kufuatia visa mbalimbali mbali ambavyo vimeripotiwa katika siku za karibuni kule nchini Kenya kama tulivyotaja, shule moja kule mjini Nairobi, shule zingine mbili katika maeneo ya magharibi mwa Kenya. Kule Tanzania pia kumekuwa na visa mbalimbali ambavyo vimeripotiwa. Kama ambavyo umekuwa ukisikiliza, kumbuka kwamba unaweza kuchangia katika mjadala wa leo kwa kutupigia simu au kwa kuandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook, nasi tutakushirikisha kama unafikiri, katika sehemu hii ya pili tuangazie pia ni nini ambacho kinaweza kufanyika kupata afueni kuweza kutatua tatizo hili iwapo litaweza kutatulika, kwa sababu kuna maswala mengi sana yanaingia ikiwa ni pamoja na mm -hmm. uh, yanayochangia pamoja na mitandao ya kijamii. Lakini kwanza unafikiri tuanze wapi? Naona kwanza turudi kwake Ocheng George. Ukiwa Mombasa, wewe kama mzazi msikilizaji wa VOA, na ukiwa unatangamana na watoto na vile vile wazazi, wazazi wanalichukuliaje swala hili? U, utovu wa usalama katika mashule hasa kwa uh, wanafunzi na mno inaonekana kana kwamba wasichana wamelengwa sana, lakini mmoja uh, wa wageni wetu wamesema ni kila mwanafunzi. Je, wazazi, kuna hatua yoyote unaona wakichukua kama wazazi ya kuwalinda wa, watoto wao wakiwa shuleni. So, Kamau likikujibu suala hilo ni kwamba wazazi hawajalichukulia swala hili wajachukulia kimanane sana utuji wa watoto wao, ila kile wanachofanya ni wanapopeleka watoto wao pale shuleni, wanadhani ya kwamba aje ni salama zaidi na kusahau majukumu yao ya malezi na kufundishwa kufundisha watoto wao. Mama hili nikikuzungumza na wewe, nimewahi fanya kazi kwa hizi mashule shule mbalimbali mbali. Mm -hmm. Na unatokana kutokuwa na usalama wa mwanafunzi msichana, ama hata yule mwanaume, unaanzia pale pale nyumbani pale anapotoka pale, uh -huh. pale aendelea mpaka pale kwa shule, kwa sababu unapofika pale kwa shule unapata madili madili, sio maadili na mali yake yanalingana yana tu na yale anayoona nyumbani kwao, na ukiuliza mzazi mzazi atakwambia nyangu ni, ni mzuri hapa kwetu kuna tabia hiyo lakini ukichunguza vizuri hiyo tabia alichonacho, unapata ni inaanzia pale pale nyumbani, alafu uh-huh, inasambaa mpaka shuleni, then usalama unakosekana shuleni kwa sababu ya yale maadili ambayo yanatokana kuanzia pale manyumbani. Kwa hivyo mimi nikizungumzia suala hili, naona ili kupata suluhu lazima wazazi na mimi kama mzazi pamoja na walimu tuungane pamoja, pamoja na washikadau wote katika sekta ya elimu pamoja na sekta ya watoto kiujumla, ili kuhakikisha kwamba mtoto adhulumiwi, mtoto hapati nyanyaso, na anafundishwa yale mema na kufundishwa maadili iliyo nzuri zaidi. Charles Mtabwa, um, uh, hapo uh, shukran sana, shukran sana Ochieng George, tuomba ukae hapo hapo na msikilizaji, baadaye tutasikiliza ni yapi ambayo mnasema kwenye mitandao ya kijamii. Naona hapa uh, jumbe chungu nzima zimeanza kuingia mkieleza yale mlionayo moyoni kuhusiana na suala hili la usalama, na nataka nisisitize kwamba kama wasikilizaji wajue kwamba hatuzungumzii tu mambo ya ubakaji mm -hmm. tunasema usalama kwa jumla, maanake kuna hata shule za upili ambapo ni za wavulana na, na kunakuwa na visa vya ajabu ajabu, lakini visa vya kingono ndivyo vimeongoza wime... na, na vinatisha na, na kuogofya kabisa nm na kutia wasiwasi wasi kabisa, miongoni mwa wazazi, miongoni mwa jamii na pia uh, wanafunzi wenyewe. Ni nini tunaweza kuangazia kuhusiana na usalama kwa jumla hapo Tanzania, Charles Mtabwa? Kwa uh, kwa sababu nilitaka pia tuangazie maswala mengine isipokuwa uh, ubakaji au udhalilishaji wa kingono kwa wasichana, maanake kuna mengi tunaweza kuzungumza kuhusu usalama katika shule hasa za upili na zile za mabweni. Sawa, mimi katika utafiti niliofanya nimegundua kwamba hizi shule hizi za bweni au shule hizi za academic ambazo ni za watu binafsi zinachukua watu holela, ambao ndio wanawaamini kwamba ni walimu, sio wale walimu professional ambao wamefundishwa maadili ya ualimu. Wao wanatafuta mtu yeyote ambaye amemaliza chuo kikuu, aidha anajua hesabu au anajua chochote kile, wanamchukua huyo kumpeleka katika shule kufundisha. Huyu mtu huyu, mwanaume au kijana huyu, hakufundishwa jinsi ya kulea watoto. Anapokuwa kule anafundisha, anakuwa ni mtu mwenye tamaa, na hao ndio chanzo kikubwa ambacho kimekuwa kikiharibu watoto wetu kwa sababu wao hawakufundishwa jinsi ya kulea watoto ni mtu tu amechukua, amemaliza chuo kikuu mithali, mm -hmm. anajua chemistry, anajua jiografia na nini basi, anachukuliwa anaajiliwa na hawa wenye mashule, na wao wanachojali kitu kipatikane pale ni ile performance, yale matokeo, lakini swala la kulea watoto halipo. Na mimi katika utafiti ambayo mwingine nimefanya, nimegundua chanzo kikubwa cha mashoga au wasagaji ni hizi shule za mabweni ambazo watoto wetu wanaenda kule, na hizi simu za smartphone ambazo wanazuia kuwa, lakini wale walimu wanakuwa nazo, na hizo ndio zinaanza kuwa chambo cha kuwaonesha wale watoto kuangalia picha za ngono pornograph, na kuwaingiza katika tamaa za kufanyiwa hali ya kunajisiwa. Kwa hiyo mimi ningeshauri kwamba serikali iangalie shule hizi jinsi jinsi, jinsi, jinsi ya kusaili walimu wanaotumika kufundisha watoto wawe ni walimu wale ambao wamepitia katika vyuo vya walimu wamefundishwa jinsi ya kulea watoto, si kuokota tu mtu yoyote anampeleka kufundisha watoto wetu. hilo ndio naweza kulisema. Shukran kwa sasa, Charles, kwa mchango huo, kama unajua unataka kuingilia hapo kati. E, lakini amezungumza masuala muhimu kwa sababu haya ya kama hii shule ya, ya kule Saint Florence shule ya msingi hiyo, kudaiwa kwamba kulikuwa na mwalimu aliyetaka kumnajisi msichana. Tukio hilo limekuja takriban miaka kumi na mitatu baada ya familia ya mwanamuziki aliyejulikana kama Nguza Viking kukamatwa kwa kosa la kunajisi watoto wa kike maeneo mm -hmm. ya kule Sinza katika nchi ya Tanzania, na pia imetokea takriban miaka miwili baada ya mwalimu Eh, wa shule ya sekondari ya Mbogano katika mkoa wa Njombe kumpiga mwanafunzi mpaka akapoteza fahamu baada ya kumkuta na simu ya mkononi. Swala lingine pia kule Mbeya kulikuwa na kushambuliwa kwa mwanafunzi wa kidato cha tatu kwa kosa la ukaidi. Sasa unaona, kuna maswala mengi, lakini kuna muhimu sana ametaja hapo, akisema mambo ya kuangalia video kwenye mitandao ya kijamii, na tulisema kwamba tutaangazia pia mitandao ya kijamii inachangia vipi katika hali hii kama kwa kweli kabla tuangalie, uh, mitandao ya kijamii ambalo ni swala kwa hakika ambalo limebadilisha maisha ya sasa. Narudi kwako kwa afya Rama, wewe umekuwa mbunge sasa hivi mwenyekiti wa maendeleo ya wanawake. Uh, wakati mwingi tunapotazama kwenye televisheni tunaona wa, wa, viongozi ambao wanahitaji kuwa kielelezo chema kwenye jamii, wenyewe wanatoleana maneno ya matusi na wakati mwingine wanatumia maneno yenye uchafu fulani na yanaoelekea ama kuegemea upande wa ngono. Unaona kama viongozi wenyewe wame angusha jamii, na labda ndiopo mwanzo wa kuchangia mambo tunayoyashuhudia katika mashule na kwingineko. Mimi nasema hivi, sijui no. ni mlaumu nani hapo, kwa sababu shule ya watoto ya wa, wa, wa, wa kike kwanza, upande mm -hmm. wa shule ya watoto wa kike, shule ya watoto wa kike inafaa iwe na security ya hali ya juu kwanza nikizungumzia kuwa hata wacha na hiyo ya watoto wa kike, nikizungumzia kuhusiana na shule hata za hawa watoto wa kiume. Juzi juzi tu nimekuwa na kisa kimoja kutoka shule ambayo sitaki kuitaja jina hapa, mkoani Pwani. Naam, mtoto amewahi kupata nafasi akatoka shuleni, na ni mtoto wa kiume mm -hmm. akatoka shuleni akafika mpaka nyumbani ambapo si kwao nyumbani, lakini kwa moja wa familia yake, akidai kuwa ati ho babangu hajalipa school fees, babangu hataki kunilipia school fees. Lakini kumbe ukweli wa mambo ni kwa huyu mtoto babake amelipa mpaka extra fees, lakini mtoto alipata nafasi ya kutoka kwenye shule yao ya bweni ambayo ni ya wanaume na akaja mpaka mjini town na akataka akae kwa huyo anti yake muda wa wiki nzima, wakati shule sijui kama inajua huyu mtoto ametoka ama hajatoka. Wakati ile habari iliponifikia, nipompata mtoto nikamuuliza shida iko wapi, ananiambia kuwa yeye anadaiwa school fees. Nikamwambia wacha tumpigie babako simu tujue school fees anadaiwa kweli ama hadai. Baba akipigiwa simu hajaii school fees na mtoto anaj..., nikimuza mtoto wako wapi kwa sasa, anasema yuko shule, wakati mtoto nafasi ametoka shule na ni mvulana huyo. Mm -hmm. Amekuja mjini kwa anti yake, anasema akale wiki nzima, alafu wiki ijayo ni ya hafta ndio ataenda nyumbani. mm -hmm. Hebu niambie hapo, kuna sekuriti hapo huyu ha, uh, mtoto hiyo shule alitoka vipi na akafika mjini vipi? mm -hmm. Wazazi wake hawajui, shuleni mwalimu mkuu hajui, nakupiga kelele sh kidogo tu. Mtoto alirudi shule na akaingia shule bila mwalimu mkuu kujua, alitoka kwa wiki nzima. Shukran sana Rama nam naam, nafikiri pana tatizo kidogo hapo lakini, naona tutaendeleza mazungumzo hayo eh, kabla sijaenda kwa Laila Sheke, maanake nataka tuangazie eh, maswala ya mitandao ya kijamii, lakini tumsikie msikilizaji huyu ambaye ampiga simu ampigia simu kutoka hapa Marekani. Ah, nimeambiwa jina lake ni Manuel Asukulu Blair. Tupe mchango wako, nasikia huko kule Kentucky. Karibu kwa LiveTalk. Majina kwanza, naitwa Manuela Skurble, nipo USA Marekani, beti ya Kentucky, na nasikitika sana kwa jambo yanayotokea sana, maswala la watoto kutokuwa na usalama. Kwa hiyo mchango wangu naweza nikasii serikali za kiafrika zizidi kuongeza usalama kwa watoto, wasipokuwa na usalama watoto wata waendelea na watasoma. Kwa hiyo nafikiri mchango wangu mkubwa ni kusimiza na kusisitiza sana serikali za kiafrika kuongeza usalama na kulinda watoto, kuwajali, kwa kuwa hao ndo taifa tunalitegemea kwa kesho. Asante sana Manuel Asukulu Blea, ukiwa hapa hapa hapa, hapa Marekani Kentaki, kwa kuchangia mada ya leo kuhusu usalama wa wanafunzi barani Afrika, hususan Afrika Mashariki. Shukran, shukran, nashukuru sana kwa a Haya, basi, unasikia mchango unaendelea kuanzia hapa Marekani na kwingineko. Leila Sheikh, wewe ni mwanaharakati, umekuwa kwenye mikakati pia ya kushughulikia mambo ya Crisis Center, ambao wewe mwenyewe unatangamana na waliokutana ama kukumbwa na janga hili. Umesikia hapo mwanzoni kiongozi ambaye amekuwa mbunga wakati mmoja afya rama akisema kwamba usalama uko wapi iwapo mtoto atatoka shuleni aende hata wiki nzima nje kule wakati wanapoletwa waliobakwa, kwa mfano, kunakuwa kuna uzembe fulani katika usalama katika shule hizo, inakuwa kwamba ni makosa ya walimu, ama pia kuna utukutu fulani umejificha ndani ya wanafunzi. Bado nasema kwamba hi, hili tatizo we, wa, hao wanaonajisi watoto ni wahalifu ambao kwa lugha ya Kiingereza wanaitwa pedophiles. Naam, wapo, wanatumia hata mitandao ya kijamii kuwapata hawa watoto sio tota, kupitia shule tu hata kupitia mitandao ya kijamii mm -hmm. Ukiingia kwenye mitandao ya kijamii ya Ulaya unakuta kwamba kabisa, wanasema njoo kwenye group fulani, utakutana na watu mtakutana nao wa. Mimi na nafahamu kijana mmoja miaka kumi na tano amejiingiza kwenye mtandao wa ngono, ikabidi niingie kwenye mtandao wa ngono nimwambie, nitakufungulia ni, nita ni mashtaka wako Uingereza huko, nitakufungulia ni mashtaka mm -hmm. Kwa sababu ii huyu ni mdogo ana miaka kumi na tano. Umeona na, na sio kwamba tu kuna wanaume wana, wana pia wanafata watoto wa kiume. Sasa hapa tuangalie kwa, kwa ujumla zaidi, badala ya kuangalie tu ha. Watoto hawako salama, ni kweli, watoto hawako salama, sio tu mashuleni, kwenye mabweni, hata njiani, wakitoka shuleni, wakipanda basi yule daladala au matatu kwenda shuleni, njiani, utingo yule, kondakta anaweza akamfanyia njiani. Yule, watoto hawako salama, ni kweli lakini sasa hapa, tuangalie, kosa ni la nani? Kosa ni la kwetu wote sisi, jamii, sio tu walimu, ambao hao wanatakiwa kuwa walezi. Wengine wanalea vizuri, wengine wananajisi, wengine hawajali. Lakini tuangalie kuanzia juu kabisa, kwenye ngazi ya viongozi wa dini. Lini mara ya mwisho viongozi wa dini wamekemea hii tabia mbaya kwenye hutuba zao, mm -hmm. kwenye kwenye mahekalo ya dini hatuwasikii. Wanajiingiza kwenye masuala ya siasa, wanajiingiza kwenye masuala ya siasa kupigania, sijui siasa hii siasa hii, wakati wa kuangalia ustawi jamii wa kwetu hawaangalii. Sasa viongozi wa dini wana dhima kubwa sana ya kukemea hili jambo moja. Pili, wazazi sisi pia tulaumiwe. Mtoto anakuja nyumbani na smartphone, wa kike wa kiume, we huna uwezo wa kumpa smartphone? ameipata wapi humuulizi. Naam, amevaa saa expensive humuulizi. Huyu binti wa miaka kumi na nne kumi na tano amevaa ameshika smartphone, amevaa saa ya expensive watch amevaa viatu vizuri, handbag. humuulizi amepata wapi? wakati wewe mshahara wako ni mdogo, mume wako mshahara wake ni mdogo, amevipata wapi? hatuulizi hayo mm -hmm, yote ni mchanganyiko, mavunjiko ya maadili ndani ya nyumba. Baba anamtukana mama matusi ya nguoni, mama anamrudishia baba matusi ya nguoni. Tunajenga utamaduni upi hapa Afrika Mashariki? Mtu unaweza ukalia ukisikia, unaweza ukalia kwamba hawa watoto tunawapa msi, tunawapa taswira ipi? Role model ipi watoto wetu tunawapa? Very sad Kweli kabisa, mambo ya kuhuzunisha. Sasa uh, asante sana kwa mchango wako Leila, lakini sasa Ochieng George, wewe nataka kabisa uwe upande wa wazazi. Umesikia kwamba wazazi pia wamechangia pakubwa, mtoto anakuja na vitu vya dhamani uh, haulizwi maswali yoyote, wazazi wanafanya matusi mbele ya watoto wale. Unaona kama kuna tatizo kwa upande wa wazazi, wazazi wamezembea. Utasemaje kuhusiana na hili George? Kwa kweli tatizo ipo degwetu wa wazazi kwa sababu malezi imetushinda. Imetushinda kivipi? Imetushinda ya kwamba hizi simu kubwa kubwa yanayofanya mawasiliano kuwa makubwa makubwa, sisi ndio tunaowanulia watoto wetu hivi vitu, hakuna mtu mwingine anayowanulia hivi vitu vitaendeleza kidogo kidogo, Ochieng, naona tunatatizika hapa na mitambo uh. Sijui labda tujaribu tukupate tena, lakini msikilizaji, bila shaka haya ni maswala muhimu ambayo yanaendelea kuzungumziwa hapa katika Live Talk hivi leo. E, muda mfupi ujao tutaangalia ni nini mnasema kwenye mitandao ya kijamii shukran sana Ocheng George, tutarejea kwako wakati laini ikiwa safi e, zaidi ya ilivyo sasa hivi. Na tukirejea tukitoka kuangalia yale yanayosema kwenye mitandao ya kijamii tutaangazia swala hili e, kwa wale ambao bado tuko nao kwenye laini ya simu kama vile Charles Mtabwa huyu mkulima kutoka uh, kule Tanzania na vilevile vile, vile uh, Leila Shek huyu mwanaharakati na mtafiti kutoka Tanzania na Afya Rama huyu mwenyekiti wa maendeleo ya wanawake eh, katika kaunti ya Mombasa ambaye kwa wakati mmoja alikuwa ni mbunge eh, tutaangazia. Kuna swala muhimu nataka tuangazie lile la kuwa shule ziko karibu na mabaa au katika maeneo ambayo yanaonekana sio salama, kwa hivyo kama kwamba wa yanavuta wale wahalifu kuingia katika shule hizo. Tuangalie ni nini kimeendelea katika mitandao ya kijamii uh, wanasemaje kama katika uh, Uh, live talk uh, katika uh, Facebook live. Kweli kabisa naona kwamba maoni mengi yametolewa na mambo yanaendelea kuchangia. Naona Madis Lingos anasema yuko wapi, yuko kule e Tanzania. Anasema kuhusu unyanyasaji wa kingono kwa wasichana mashuleni hauwezi kuisha kwa sababu wasichana wenyewe ndio wanajilegeshalegesha kwa walimu wao, na mwalimu anapoona hivyo, yeye aona kama ni chanzi imetokea, na kwa hivyo walimu wengine hutumia vibaya nafasi walizonazo kuwakandamiza watoto wa kike hasa katika masuala ya taaluma. Sayeda Mabula Magesha, huyu yuko kule Mwakitolo wa kitoleo kule Shinyanga anasema unyanyasaji wa kingono bado unazidi kuendelea kwenye shule za msingi na sekondari, hasa kwa upande wa wasichana, na wanafanya matukio kama hayo ni walimu, na mwalimu anamlazimisha mwanafunzi wake kufanya ngono na mwanaye sasa, haya ni maoni yake. Anasema ni walimu na, natumai anamaanisha baadhi ya walimu, kwa sababu kama kuna walimu wazuri mm, kwa kweli ni baadhi ya walimu na. Paul Msalaba anasema yuko kule Rukwa, Tanzania. Anasema kwa kweli huu ni ukweli usiopingika kwamba hivi vitendo ama vitengo vya unyanyasaji wa kingono mashuleni vimeshamiri sana kwa kiasi kikubwa kwani baadhi ya walimu wamekuwa wakitumia nafasi zao kuwafanyia visa vibaya ya wanafunzi, jambo ambalo kwa hakika lazima likomeshwe kwa ushirikiano wa kila mmoja. Naye tunapozungumzia unyanyasaji wa kingono anasema, huyu mkebezi mtoka, ni pale unapolazimishwa kufanya ngono bila ridhaa yako, lakini hili linalofanyika mashuleni tunapinga kwamba kwa, kwa kuwa walimu na wazazi E, wa pili uh, anasema anachangia hapo kusema kwamba walimu ni wazazi wa pili. Kunradhi, walimu ni wazazi mm. wa pili yani, badala sio tu kwamba mzazi ni nyumbani pia mm. walimu ni wazazi wa pili. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC kipindi kipindini. Uh, ni live talk ambapo tunazungumzia swala la usalama wa shule mashule, hasa mashule ya bweni na ni kutokana na visa ambavyo vimeshuhudiwa, ambapo walimu kwa wakati mwingine wamepatikana kwamba wamewabaka ama kudaiwa kubaka wanafunzi wao. Kuna usalama upi na ni kwa nini mambo haya yameshamiri? Kama alivyosema mmoja wa watangazaji wasikilizaji wa wetu wa, wa ambapo amechangia kwenye Facebook. Basi BMJ, tuendelee na, ni kutokana na shutuma kali ambazo zimeibuka hasa katika nchi ya Kenya baada ya kile kisa kama ulichoeleza cha shule Mbakaji ya Moi Girls, mm -hmm, eh, ambayo iko katikati karibu na mm -hmm, katikati ya jiji la Nairobi naiona na sana pale kwenye eh, ukitokea pale Ngong Road. Sasa, moja ya maswala ibuka ni kwamba shule zingine manake ziko katika miji inakuwa kwamba ziko karibu sana na uh, maeneo, maeneo ya starehe ambayo ni kama kidogo yanavuta uhalifu mm -hmm. Nataka kuwashirikisha wale tulio nao kwenye laini ya simu. Nafikiri tuanzie Tanzania kwake Charles Mtaba, manake hajazungumza kwa muda, muda sasa, sasa. <laughs> Lakini hili si swala tu la Nairobi. Katika miji shule zilizo kwenye miji, je, ziko katika hatari kubwa ya kupatikana na utovu huu wa usalama? Asante. Mimi mimi nimeona shule nyingi hapa, kwa mfano hapa Dar es Salaam shule sasa hivi imekuwa kama ni kitega uchumi katika ule ukuta unaojenga kuzunguka shule, basi nje tu kidogo, katika compound hiyo hiyo wamefungua maduka. Kuna shule siwezi kuzitaja, lakini ukiziona unakuta ndani mm -hmm, kuna shule, lakini nje kuna ni maduka yanauza kila kitu, kanda za video za kila aina, miziki, nini, shughuli zote za biashara zinafanyika, na ndani ndio wanafunzi wapo wanafundishwa kwa hiyo ni rahisi sana wahalifu kutoka ndani ya hayo maduka na kuingia, au watoto kutoroka shule kutoka ndani ya compound, wanazunguka tu kwenye geti, wanakuja, wanakutana na maduka na baa na hoteli zote ziko hapo, kila kitu kiko hapo. Mimi niko nafikiri ni kwamba kuta zote za shule zisihusishwe tena na biashara. Mm-hmm. Ziwe ni, kompa, ni ukuta wa kuzunguka shule basi. Lakini sasa kitendo cha watu kuwa na tamaa ya pesa, ndani wanafundisha wanafunzi, lakini nje wamejenga maduka au vioski ambavyo wamepangisha wafanya biashara mbalimbali, wanaendesha biashara zao nje ya shule. Asanti sana Charles Mtabwa. Sasa afya Rama, hili mumeshuhudia Mombasa, mabaa sehemu za anasa, vyumba vya kumbi za sinema karibu na mashule na iwapo. Je, tatizo hili linakabiliwa vipi? Ni mm, kweli hivyo inavyozungumzwa, kwa sababu kunazo baadhi za shule, kwa sababu siku hizi shule imekuwa ni biashara, na utakuta shule imejengwa katikati ya mji, wakati ambapo hapo hapo katikati ya mji labda hii nyumba ilikuwa ni nyumba ya kukodisha wageni kulalia mwanamtu anakwenda analipa pale, anaenda kujirejesa kwa mambo education, anafungua shule mahali hakuna hata kiwanja, watoto watacheza wapi? Lakini bora yeye amefungua kitu kinaitwa shule. Sasa kuna ule ubora wa ile shule. Hawa, hawa askari wetu wa pwani hawajakuwa na ule naona, na na kujakuwa na mpangilio wa kutaka kujua kuwa shule inafaa kuwa kwenye mazingira gani? Kwa sababu kama mfano shule itakuwa ni hapo hapo, alafu nje kuna baa unatarajia kuwe na performance ya aina gani katika shule kama hii? Na isitoshe lazima wizara ya elimu iwe macho zaidi kuangalia hii hivi. Baa kwa nini zifunguliwe kwenye mashule? Maanake si kusema ndani, lakini mtoto akitoka hata mita mbili tatu, kuna baa. Unamlekeza vipi ule mtoto ambaye nyumbani kwao ametoka baba hasemi na mama, kuna misunderstanding ndani ya nyumba kama hivyo inavyosemekana, baba anaweza kumtukana mama, mama amtukane baba, mtoto akitoka pale hana heshima kabisa. Mtoto kama yule utampa nidhamu gani wewe kama mtu wa nje? Ikiwa kwao nyumbani anakuambia mimi kwetu nyumbani ikiwa mimi yeye nimeshinda, mtu wa nje atamwambia nini? Kwa hivyo lazima tuangalie mazingira gani mtoto kama yule anaenda shule ya aina gani, kwa sababu hiyo ni kitu imekithiri, na iko hii hapa Mombasa hata Nairobi, kuna mashule mengi ambayo yako karibu na naba kwa hivyo sisi tunasema, mimi nasema kama kiongozi wa kinamama ha mtu anapofungua shule iangaliwe hiyo shule iko kwenye mazingira gani? uh -huh. Mazingira pia ni muhimu sana katika ufunguaji wa shule, maanake mtoto akitoka nyumbani kwako, anapotoka mpaka kitambo arudi, ni mambo mangapi atakuwa ameyaona hapo njiani. Mimi nasema wazazi tulaumiwe, walimu walaumiwe, na pia serikali tutailaumu, kwa sababu lazima kuwe na mpangilio bora wa kusema kuwa hii shule imekaa hapa kivipi? Alafu kwa nini unapungua shule na, ndani ya mji hakuna kiwanja hata watoto kusema watakwenda kucheza mpira angalau, ama ile kujirefresh akili yao wakiwa wametoka kwenye uwanja. Hakuna, kuna shule nyingi ambazo hazina hata viwanja. Sasa hii ni shule ama ni nini? Haieleweki. Nam, shukran sana afya. Mimi af... napinga, nasema na, sisi kama wazazi tuko na makosa, walimu pia wana makosa. Naona muda una naona muda unatukimbia sana, lakini tuko karibu kufunga, lakini ni mpe nafasi ya mwisho mwisho tu akitoa pia kauli yake ya mwisho, Laila Sheikh, na nitakuuliza swali kuhusu hatua ambazo zinachukuliwa na mamlaka, hususan kama alivyoeleza mwenzangu hapa Kamau mwanzo mwanzo wa kipindi hiki kwamba uh, wale kama huko nchini Kenya wale waliokuwa karibu wanaume wengi karibu mia moja wamefikishwa uh, uh, mbele ya uh, mamlaka uh, vyombo vya dola na kuambiwa kwamba watoe chembe chembe za damu yani kufanyua DNA kujulikana kama ni uh, wao walishiriki katika vitendo hivyo. E, una, unadhani uh, hatua kama hizi labda ni, ni kuwaadhibu kwa ukali zaidi au unafikiri inafaa kuwaokota wanaume wote katika eneo hilo? ni muhimu kama ili apatikane wapatikane au wapatikane yule mhalifu au anayeshukiwa kuwa mhalifu, lazima huo mchakato upitiwe, wafanyiwe wafanyiwe hivyo vipimo vya damu na DNA na kila kitu. Lakini sasa hapo ni huwe mtoto mmoja au watoto wawili au watatu au wanne watano, tuangalie watoto wote kwa ujumla wa Afrika Mashariki, vipi tuwalinde, vipi tuwalinde wasinajisiwe, wasiharibiwe, ili waweze kukua wawe binadamu ambao watakuwa na msimamo watakuwa na, na, watakuwa na na, na, na na dignity au watakuwa na na na, na, na, na watakuwa wanajithamini mili yao. Sasa hapo ndo tunaingia sote sisi, kuanzia serikali, bunge, viongozi wa dini, asasi za kiraia kama mimi ambayo tunaita AZAKI, walimu, vyama vya walimu Naam, mpaka sasa sijasikia chama chochote cha walimu. Tunavyo sisi vyama vya walimu, vyama hizi kama ni trade union au vyama vya walimu vya Kenya, Uganda, Tanzania shukrani, na, na kwenye maziwa hawajasema kitu tulijaribu kuwaalika hao ambao ni kama tuseme ni wadau wa aina tofauti tofauti, lakini wengine wakutaka kushiriki au hatukuweza kuwapata. Lakini tunashukuru sana Laila Shek. Naona muda umekimbia, labda kwa sekunde kama thelathini tu, tumpe chansi Mtabwa atoe kauli ya mwisho. Kauli yangu ya mwisho hata sisi wazazi, kwa sababu wazazi wengi kwa kuogopa majukumu ya kulea watoto wanawasukumizia watoto kwenye hizi shule za bweni bila maadili, wakiamini kwamba kule watoto wao watalindwa, lakini si kweli. Mimi ningefikiri wazazi wakae na watoto waweze kuwalea watoto, wawapeleke kwenye, kwenye elimu ya, ya malezi mazuri, dini wafundishwe, wa, na wao wazazi wenyewe wakiwa kio Ta, tabia njema kwa watoto. Watoto sana. Shule, wa. Shukran sana Charles Mtabwa, huyo mkulima na mfanya biashara kutoka Tanzania. Shukran wote walioshiriki, Ochieng George mzazi uh, kule eneo uh, la Mombasa na vilevile Leila Shek huyo mwanaharakati na mtafiti pamoja pia na afya Rama, mwenyekiti wa maendeleo ya wanawake katika kaunti ya Mombasa. Wote walioshiriki tunashukuru sana. Msimamizi wa matangazo hayo amekuwa ni Mary Mgawe hapa studio, mwelekezi alikuwa ni Aida Isa. Mimi ni BMJ Mridhi na nimeshirikiana mwenzangu hapa Harrison Kamau. Kwaherini na muwe na wikendi njema.