Imetimia saa tatu kamili Afrika Mashariki, saa mbili kamili Afrika ya Kati. Hapa Marekani ni saa nane mchana. Hizi ndizo habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi ni Kennes Bwire. Tunaanza na habari za hivi punde, ambapo mbunge wa manispaa ya Arua Ibrahimu Abiriga nchini Uganda ameuawa kwa kupigwa risasi kadhaa na watu wasiojulikana hadi sasa karibu na nyumbani kwake Kiriamabigo, mtaa wa Kawanda wilayani wa Kiso, karibu na jiji la Kampala. Mlinzi wake aliyekuwa amevalia sare za kijeshi naye ameuawa baada ya gari lao kumiminiwa risasi kadhaa. Kulingana na walioshuhudia tukio hilo, watu waliokuwa wamefunika nyuso zao wakitumia usafiri wa pikipiki wamiminia gari la Abiriga risasi kabla ya kutoroka. Mara kadhaa, Abiriga amekuwa akisema kwamba usalama wake umekuwa hatarini. Amekuwa akisema kwamba watu wengi hawana furaha, kwamba anamuunga rais Yoweri Museveni mkono hasa baada ya mabadiliko ya katiba. Matamshi yake hata hivyo yamekuwa akichukuliwa kama mzaha, kwani usemi wake umekuwa na ucheshi mwingi. Kila mara, abiriga amekuwa mmoja wa bunge wa zalendo kwa rais Yoweri Museveni, kiasi cha kuvalia nguo za rangi ya manjano, kuendesha gari la rangi ya manjano na kila kitu chake akisema ni cha rangi ya manjano ambayo ni rangi ya chama tawala cha NRM chake Yoweri Museveni. Alikuwa miongoni mwa wabunge walioshinikiza mabadiliko ya katiba yaliyotoa fursa kwa rais Yoweri Museveni kuania tena urais kwa kuondoa kizuizi cha umri. Serikali ya Kenya inasema kwamba wavuvi 109 kutoka nchini Tanzania waliokamatwa katika bahari ya Hindi waliingia kwenye maji ya Kenya bila idhini na kuvunja sheria za uhamiaji pamoja na kanuni za uvuvi. Joseph Biwot, naibu wa mkuu wa kaunti ya Kwale nchini Kenya, ameambia Sauti ya Amerika kwamba licha ya wavuvi hao kufahamu mpaka kati ya Kenya na Tanzania, walikaidi sheria na kuingia Kenya. Utawala wa kaunti hiyo sasa unawataka viongozi wa Tanzania kukutana na wenzao wa Kenya ili kushughulikia tatizo la wavuvi wa mataifa hayo mawili kuvuka mipaka, ikiwa ni ukiukaji wa sheria na kanuni za uvuvi. Wavuvi 109 wa Tanzania walikamatwa katika eneo la Shimoni kusini mashariki mwa bahari ya Hindi nchini Kenya karibu na mpaka na Tanzania. Wamefikishwa katika mahakama ya serikali za kaunti ya Kwale na kusomewa mashtaka ya kuingia nchini Kenya bila kibali pamoja na kufanya shughuli za uvuvi katika maji ya Kenya bila idhini. Hadi sasa wavuvi hamsini wameachiliwa kwa dhamana ya dola mia mbili huku hamsini na tisa wakisalia korokoroni kwa kukosa kiasi hicho cha pesa. Kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu ICRC imesema jana Alhamisi kwamba inaondoa wafanyakazi wa kimataifa sabini na moja nchini Yemen kwa sababu ya matukio ya usalama na vitisho, na hivyo watahamishiwa Jibuti kwa mujibu wa shirika la habari la Ruta, shirika hilo la misaada limezitaka pande zote zinazopigana katika mzozo wa takriban miaka mitatu nchini Yemen kutoa dhamana ya usalama kusudi iweze kuendesha shughuli zake za kiafya, programu za maji na chakula ambazo wamesema wamedumazwa kwa kuwaondoa baadhi ya wafanyakazi. Takriban wafanyakazi 450 wa ICRC wamebaki nchini Yemen, wakiwemo darzeni ya wataalam, amesema msemaji wa shirika hilo, Maria Claire Fegali. Rais wa Marekani Donald Trump amwambia wanahabari alipokuwa akiondoka White House kuelekea kwenye mkutano wa G7 unaofanyika Canada kuwa ni vyema Russia irejeshwe tena. Trump akiongea huko White House kabla ya kupanda helikopta ya Marine One alisema amekuwa na, na jinamizi baya kwa Russia. Russia ni vyema ingekuwepo katika mkutano huu. Kiongozi mwingine katika kulinda Kunradi katika kundi la G7, waziri mkuu wa Italia Giuseppe Conte ameandika katika Twitter kwamba anaunga mkono pendekezo la Trump, lakini msemaji wa waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau amesema Canada bado inapinga kuirejesha Russia katika kundi hilo. Na kufikia hapo ndipo nafika tamati mwa habari kuu za dunia, na kuacha na mwenzangu kipindi cha kwa undani. mimi Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza, ikiwa ni siku nyingine tena ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunaangalia sakata la barua iliyodaiwa kutolewa na serikali ya Tanzania kwenda kwa baraza la maaskofu wa KKKT ambao wao walitoa waraka wakielezea wa hali ya kisiasa na kiuchumi nchini Tanzania. Na katika sehemu ya pili tutaangalia mkutano unaoendelea hivi sasa nchini Canada, mkutano wa mataifa saba tajiri duniani unaofahamika kama G7. Na mimi naitwa Idi Ligongo. Ungana nami mpaka mwisho wa kwa undani hii leo. Nam, karibu katika kwa undani, ambapo hii leo tunaanzia nchini Tanzania. Wiki, wiki, wiki mbili tatu zilizopita ilitokea mashauriano ambayo yalizusha utata, ambapo wiki hii barua inayodaiwa kutoka Wizara ya Mambo ya Ndani ya Tanzania ilitoka ikieleza kwamba serikali ya Tanzania Imeitaka baraza la maskofu wa KKKT ambao walitoa waraka wao takribani e, miezi miwili iliyopita, kwamba wao hawana mamlaka ya kutoa waraka huo. Hali kadhalika barua hiyo ikaeleza kwamba vilevile wanapaswa kulipia baadhi ya kodi ambazo hawajazilipa toka e, baraza hilo kufunguliwa katika miaka ya sitini. Lakini hii leo waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania Mwigulu Nchemba alitoka na kukanusha vikali juu ya waraka huo, jambo ambalo limezua e, utata na kutaka kufahamu hasa ni nini hasa kilichotokea, kwani hapo jana tuliona wabunge wa upinzani wakitoka hadharani na kufanya na mkutano wa, na wanahabari wakielezea kusikitishwa kwao. Kwa barua hiyo iliyotoka serikalini ambapo vilevile walitaka vile baraza hilo la maaskofu kutojibu chochote e, kutokana na yale ambayo yaliandikwa katika barua hiyo. Lakini hii leo Mwigulu Nchemba pamoja na kukanusha kwamba barua hiyo haijatoka ndani ya serikali, au naweza nikasema kwamba ameeleza bayana kwamba wao kama serikali hawajahalalisha kutoka e, kwa barua hiyo na kutolewa kauli katika zile ambazo uh, ziliorodheshwa na kusambaa katika mitandao mbalimbali. Mwigulu Nchemba mbali, vilevile amemsimamisha msajili wa uh, ambaye amekuwa anasajili makundi kama hayo ambayo yapo chini ya wizara ya, ya mambo ya ndani ya Tanzania. Tumsikilize Mwigulu Nchemba hapa akifafanua jambo hili mbele ya wanahabari. Kumekwepo na nyaraka zikizunguka ndani ya, ya jamii kwenye mitandao na vitu vingine, zikiwepo zenye uhalali na zikiwepo zilizotumiwa kwa njia ya kiteknolojia weza kutengeneza taharuki kwa faida za watengenezaji wenyewe. Kwa maana hiyo e, ninyi kama watu wa taarifa, fikisheni kwa raia kwamba jambo hilo ambalo limeletaleta lime leta taharuki huko ni, ni, ni, ni, ni jambo batili na si maelekezo ya serikali na si maelekezo ya wizara. Kwa mamlaka niliyopewa ya kusimamia masuala ya amani, nitoe rai kwa watu wanaopenda kushabikia vitu vinavyoleta uchochezi, vinavyoleta migawanyiko, kuacha mambo ya aina hiyo. Na kwa maana hiyo, kwa sababu nyaraka zimetoka nyingi, tunaendelea kufanya a uchunguzi kujua undani wake na kujua na malengo yake ni nini, na yanapofanyika hayo, na msimamisha msajili wa taasisi hizi na kujiridhisha kuhusu e, mambo yaliyojitokeza kwenye nyaraka hizo ambazo zimesambaa, ipi ni ipi, na kama itathibitika ni nyaraka ambazo ni za za wizara za ndani ya za, za, za, za halali zimeandikwa, tuweze kujua undani wake, kwa nini mambo yanayoweka yanayoleta uchochezi wa aina hiyo yanaweza yakaandikwa tena kwa, kwa barua ambayo haina nakala kwa katibu mkuu wala kwa naibu katibu mkuu wala kwa waziri wala kwa naibu waziri wala ambayo sio msimamo wala sio maelekezo halali ya, ya, ya, ya kiserikali. Naam, ni waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania Mwigulu Nchemba akielezea ufafanuzi juu ya barua ambayo ilizagaa katika mitandao na kufanya hata kambi rasmi ya upinzani katika bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kutoka hadharani na kuipinga vikali barua hiyo. Kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wa Mlimani Media Amini mgeni, Amini mgeni, sasa moja kwa moja utujuze uh, kile ambacho unakifahamu wewe kama mwanahabari na kile ambacho mmekuwa mkifuatilia juu ya barua hii, manake hapa kuna mambo mawili. Kwa mujibu wa waziri Mwigulu Nchemba, hana uhakika kama hii barua ni halali na kama halali au mwingine, kwa nini imeandikwa au wakati imeandikwa au wakati mwingine unaweza ukasema kwamba hana uhakika vilevile kwamba barua hii ni ya kutengeneza. Maanake tunaona kama ni ya kutengeneza, basi kwa nini Uh, msajili wa hizi taasisi asimamishwe. Ukweli ambao upo hivi sasa ambao mnaufahamu nyinyi wanahabari wa hapo nini, uh, vijua, ungojua, ni nini hasa idi, kama unavyojua kilichokuwa kinaongojwa ni taarifa kutoka kwa waziri mwenye dhamana ya mambo ya ndani, kwa sababu msajili wa taasisi za kidini huko chini ya wizara ya mambo ya ndani. Kwa hiyo uh, kauli ya waziri ya kwamba amemsimamisha uh, anayehusika uh, na usajili wa taasisi kama hizo kupisha uchunguzi na kuchunguza kwamba taarifa yenyewe ina ukweli kwa namna gani, lakini akasema kwamba serikali yake na wizara ya mambo ya ndani ambayo inasimamia masuala ya usalama na amani haifanyi kazi katika mazingira kama hayo. Kwa hiyo alizungumza tu kwamba kama ningekuwa ni barua ya serikali, aa, inapima matokeo yake. Kwa hiyo haiwezi ikafanya kazi katika namna ambayo barua haijatolewa rasmi, iko tu kwenye mitandao ya kijamii. Kwa hiyo kuna wale wanaoamini upande mmoja kwamba Uh, huenda taarifa hiyo ilitolewa katika kipindi hiki kuleta mgongano um, ama kuleta chuki baina ya serikali na kanisa la uh, la Kiinjili la Kiluteri Tanzania, kwa sababu wao walitoa waraka ukizungumza masuala kadha ya kuielekeza serikali katika yale masuala ambao hayaamini wanahitaji serikali yafanye kazi. Kwa hiyo ni uh, kundi la upande wa kwanza linaamini kwamba ni, uh, uh, ni, ni, ni, ni wale ambao wameweza wangeweza kupitisha chuki katikati hapo ili serikali iweze kugombana na kanisa la Kinjili la Kiluteri. Lakini upande wa pili wapo wanaamini kwamba huenda mvumo wa barua hiyo umekuwa mkubwa na kiasi kwamba Wizara ya Mambo ya Ndani kupima kwamba hali ya utulivu kwenye jamii haipo, kwa hiyo kuchukua hatua zinazostahili ili kutuliza hali ya jamii. Kwa hiyo mtazamo umegawanyika katika makundi mawili, kama unavyojua, kama waziri mwenyewe amesema kwamba wanachunguza kama barua hiyo kweli imetoka ndani ya mamlaka ya ya wizara hiyo, na kama imetoka hivyo, kwa nini barua iandikwe bila kuwa na nakala ya katibu mkuu, kuwa na nakala ya viongozi wa juu wa wizara hiyo husika? Sasa amini mgeni, ni nini hasa ambacho kinaelezwa? Maanake tunaona kwamba uh, toka ilipotoka barua hii zimepita siku kadhaa mpaka serikali imeamua kutoka hadharani na kukanusha hili. Kama ilikuwa ni jambo ambalo serikali halijabariki, kwa nini imechukua muda mrefu? Je, kinaelezwa nini juu ya hili? Hasa watu wanahoji hilo, na ni nini ambacho kinaelezwa hapo Tanzania? Msimamo waliozungumza waziri wa mambo ya ndani ndio ambao sasa unaweka wazi kwamba serikali ime- ina, ina, ina, ina- inaweka kando jambo hilo, na kama kutakuwa na masuala ambayo yapo, kuna vikao na kuna utaratibu wa kuwasiliana na kujaribu kuweka mambo sawa, lakini si wa namna hiyo. Ambapo amesema serikali imekuwa na m-na muda mrefu ikikaa mijadala na viongozi wa dini na viongozi wa taasisi nyingine ambazo aa, zina ufuasi mkubwa kwenye jamii, ili kama kuna changamoto ziweze kutatuliwa kwa njia ya mezani na kupeana maelekezo ya namna hiyo, lakini si hakuna mjadala na barua kutoka moja kwa moja, hali ambayo inaweza ikazua mtafaruku na chuki baina ya viongozi wa dini hao na viongozi wa dini wa na, na, na waumini wa dini hiyo, jambo ambalo linaweza kuleta mtafaruku. Kwa hiyo kama unavyojua, barua yenyewe ilizungumza kwamba ikatishia uh, u, u, u, tishia kwamba kama hawakutimiza baadhi ya masharti, huenda uh, KKT ikafutwa kabisa kama haikutekeleza na ilipo ndani ya siku kumi. Kwa hiyo hali hiyo imezua mtafaruku, kama unavyojua, kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania lina mn swala la dini ni swala ambalo ni nyeti ambalo lina lina mambo mengi. Uh, kwa hiyo busara hiyo iliyotumika ya serikali na kutoa taarifa kwamba yenyewe haifanyi kazi hizo, ndilo swala ambalo linatazamwa li, li, li, li, lakini Uh, pia ime, huo, kuchukua muda mrefu mpaka taarifa kuja zikaingia bungeni zikawa kwenye mitandao ya kijamii baadaye ndio taarifa zinatoka. Uh, wengi wamesema kwamba swala hilo limechelewa na kuzua, kuzua, kuzua kidogo maswali, lakini uh, kauli na tamko la waziri wa mambo ya ndani Mwigulu Nchemba pengine linaondoa zile kasoro na amewataka uh, waandishi wa habari kueleza uh, kinagaubaga kwamba taarifa hiyo si ya kweli na serikali inafanya kazi na ndio maana imemweka kando uh, afisa msajili ambaye uh, pengine saini yake ndiyo ilikuwa kwenye hiyo barua, kumweka kando ili kuweza kupata ukweli halisi, ni kwa nini. Kama ni ya kwake, kwa nini alifanya hivyo na kuiandika barua hiyo bila mjadala wa kina na viongozi wa wizara ya mambo ya ndani, ili kuwa na msimamo wa pamoja na pengine kufungua meza ya majadiliano na kundi la dini husika. Tumeona kambi rasmi ya upinzani ndani ya bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ikitoka uh, bayana ku, uh, kupinga vikali yale e, madai ambayo yameshakanushwa hivi sasa na serikali ya Tanzania. Sasa toka mkutano huu umefanywa na wanahabari kuna chochote kile ambacho kimeelezwa kutoka upande wa upinzani e, juu ya kauli ya Waziri Mwigulu Nchemba kukanusha barua hiyo? Hakuna na taarifa rasmi mpaka majira haya lakini unaweza kuona katika mitandao ya kijamii baadhi ya viongozi kutoka uh, upande huo wa kambi ya upinzani wakisema kwamba wanashukuru kwa serikali uh, kutoa tamko hilo kwa sababu walichokuwa wanakizungumza wao ndicho ambacho uh, walitaka serikali ichukue hatua na itoe tamko kama barua inahusika na uh, kuondoa chuki baina yao. Kwa hiyo tamko la serikali ni moja wazi kwamba uh, pengine sauti ya uh, kambi ya upinzani imesikika na busara ikatumika zaidi kulichunguza kwa kina tamko hilo uh, kama ambavyo uh, waziri wa mambo ya ndani Daktari Mwiguu Nchemba ameitoa uh, kwa Watanzania. kwa hiyo Uh, sauti yao naweza kusema imefanya kazi zaidi na kulisisitiza na kuonekana kwamba hili swala ni swala nyeti, linapaswa kuchukuliwa busara zaidi ili kuhakikisha kwamba jamii ya Watanzania inakuwa katika hali ya utulivu hasa inapokuja swala ambalo linagusa masuala binafsi ya imani. Lakini kwa hivi sasa hapo Tanzania, eh, huu mtindo wa kutoka taarifa ambazo si rasmi manake katika ulimwengu huu wa mitandao ya kijamii ni je, ni swala ambalo limekuwa likiendelea na kushamiri hivi sasa, ama jambo hili ndo limekuwa kubwa kuliko yote? Yapo mambo kadhaa ambayo yamekwishawahi kutokea katika mitandao ya kijamii, na baadaye unakuja kukuta chombo husika, ama ni serikali, ama ni taasisi, ama ni makundi ya jamii, kutoa taarifa ya moja kwa moja ya ku kueleza wazi kwa kukanusha kama taarifa hiyo ilivyochakisha kutoka. Zimetoka taarifa hivi karibuni upande wa upinzani iliyohushiwa, wakisema kwamba chama uh, cha Demokrasia na Maendeleo CHADEMA hakitashiriki hakita uchaguzi uh, wa, wa, wa wa kule Kigoma ambako ambapo uh, uh, mbunge Bilago alifariki mpaka katiba mpya itakayopatikana. Kwa hiyo taarifa zinatoka chama kinakanusha taarifa za serikali mbalimbali nyingine zinagushiwa mpaka uh, barua kutoka kwa kurugenzi ya mawasiliano ya rais Ikulu, na baadaye zina, zina, zina, zina, zina zinatolewa taarifa uh, kukanusha. Kwa hiyo kumekuwa na na, na na kasumba hiyo kwenye mitandao ya kijamii, hali ambayo uh, wenye mamlaka wametaka hadhari kubwa sana kufanyika. Lakini wa kwa upande wa serikali wamekuwa wakitoa matamko, kuweka wazi kwamba wenyewe huwa hawafanyi uh, uh, kazi rasmi. Kama barua ikionekana kwenye mitandao ya kijamii, basi itaonekana kwenye uh, tovuti rasmi za serikali, vyombo vya, vya habari rasmi, na si taarifa hiyo kuikuta inatokea kwenye mitandao ya kijamii tu peke yake. Kwa hiyo wamewataka pia Watanzania wawe makini na kutafuta ukweli juu ya taarifa inayotoka na kuikumbusha kuyak, kwamba uh, jamii kwamba serikali huwa inafanya kazi katika uh, vyombo, vyombo vya rasmi kama ukiona kupitia mitandao ya kijamii ikiwepo, basi tafuta kwenye vyombo vya habari, tafuta kwenye magazeti, tafuta kwenye tovuti rasmi za serikali na vyombo rasmi vya serikali. Amini, mgeni shukran sana kwa kuzungumza nasi kutoka hapo uh, Dar es Salaam, Tanzania, kuangalia swala hili kwa undani, na naamini kabisa tutaendelea kulifuatilia kujua huo uchunguzi wa serikali ya Tanzania juu ya madai ya kutoka barua batili kwenda kwa baraza la maaskofu wa kanisa la kilutheli nchini Tanzania. Tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani. Tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani ambapo katika sehemu hii tunaangalia mkutano wa mataifa tajiri unaoendelea nchini Canada ambapo mkutano huu unafahamika sana kwa jina la G7. Mpaka hivi sasa tunaona Marekani kupitia rais wake Donald Trump imeeleza kwamba kuna nia ya kuirejesha Rusia wa e, katika umoja, e, katika mkutano huo ambapo Rusia yenyewe ilisimamishwa kuwa mwanachama wa mkutano huo mwaka elfu mbili na kumi na nne e, kutokana na kuingilia katika eneo la Crimea e, nchini ambayo inaelezwa kuwa ni sehemu ya nchi ya Ukraine. Swala so hilo limegubika kwelikweli huu mkutano unaoendelea hivi sasa, lakini kabla ya hapo kulikuwa na masuala ambayo yalikuwa yakielezwa kwamba mjadala mkubwa utakuwa ni kuangalia namna Marekani ilivyoongeza kodi ama ushuru kwa bidhaa za chuma na aluminium, jambo ambalo lilielezwa kuwa ni lingeweza kushika kasi kubwa ndani ya mkutano huo lakini kwa hivi sasa tunaona kwamba jambo hilo linaendelea na Marekani inasema kwamba Rusia irejee. Kwenye laini ya simu tunaye Dr Patrick Nigula. Dr Patrick Nigula, mpaka hivi sasa uh, yale ambayo yanaelezwa kutokea ndani ya mkutano huo ambao unaona ni makubwa na muhimu, hasa ni nini? Mambo makubwa na muhimu kama ulivyogusia katika mwanzo wa sehemu hii ya kipindi chako ni masuala ya kodi na ushuru ambayo taifa hili kubwa la Marekani linajaribu uh, kuangalia kama kuna uwezekano wa kupunguza kodi au ushuru katika baadhi ya bidhaa za mifugo kama maziwa, ambazo zinauzwa katika nchi za bara la Ulaya pamoja na Canada na suala la pili ambalo linajadiliwa lina kwa karibu zaidi inaweza nikasema ni kwamba lile suala la Urusi kurudishwa katika uh, uh, jumuiya hii ya G7 ili irudi katika hali yake ya kawaida ya zamani ambayo ilikuwa ikijulikana kama G8 au G nane. Na kile ambacho uh, kinaonekana kwamba maanake, tumeona kuna masuala ya vuta ni kuvute e, juu ya shauri hili la Marekani e, ambapo tumeona kwamba huyu uh, kiongozi ambaye ni makam, uh, waziri mkuu wa nchi ya Italy e, Giuseppe Conte akieleza kwamba yeye anaunga mkono uh, mapendekezo ya Rais Donald Trump lakini wakati huo huo vile vile, msemaji wa waziri mkuu wa Canada, Justin Trudeau, amesema kwamba Kanada uh, yenyewe bado inaendelea kupinga swala hili eh, kuona kwamba Rasia inastahili kuwa nje ya mkutano huo. Hapa kuna mvutano, ni nini ambacho unadhani kinaweza kujitokeza juu ya swala hili la uh, uh, Rasia? Mimi sidhani kama rasia itaweza kurudishwa katika uh, umoja wa jumuia hii kama unavyojulikana kwa G7, sasa hivi hii tu. Ni kutokana na kutokukubalika baadhi ya mataifa ya nchi za Ulaya kupinga wazo hilo, pamoja na nchi ya Canada. Hii inatokana tu na yale mambo au tukio waliolifanya taifa la Urusi la kuvamia Krimea, ambayo inajulikana kama ni sehemu ya Ukraine. Kwa hiyo mimi sidhani kama Ah, lile wazo au shauri aliyolitoa waziri mkuu mpya wa Italy linaweza likakubalika katika kipindi hiki cha mkutano kinachoendelea hivi sasa nchini Canada na Canada, na kile ambacho kinaonekana maanake, kuna mvutano tayari, na kinachoweza kuelezwa na vyombo vingi vya habari ni kwamba hawa viongozi wamekuwa na tafakari ya kuona namna gani wanaweza kuzungumza na Rais Donald Trump juu ya swala hili la kodi. Wengine wanaonekana kutumia uh, maneno ya kidiplomasia zaidi, wengine wakionekana kwamba maneno ya kuona kwamba kuna kudhihaki kwa namna moja ama nyingine. Sasa hili kwa mazingira yana nafasi ya Rais Donald Trump katika mkutano huu, ni namna gani ambavyo nchi hizi zitaweza kulishughulikia swala hili ama kulizungumza. Swala hili ni zito na ni kubwa sana, na linahitaji uzoefu wa hali ya juu ya kidiplomasia ya kiuchumi, pamoja na siasa. Mimi sidhani kama hili swala linaweza likapatiwa lika ufumbuzi katika vikao vina hivi vinavyoendelea katika hizi siku mbili, na litachukua muda mrefu, na linahitaji wazoefu wa mambo ya kimataifa ya kibiashara, na pamoja na mahusiano ya mataifa makubwa hapa duniani. Kwa hiyo tujipatie tu, tu, muda na tusubiri. Na ni vigumu zaidi kutabiri kitu gani kinaweza kikatokea katika hizi siku hizi mbili za kikao hichi cha mkutano wa G7. Tumeona kwamba waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe alikutana na Rais Donald Trump hapo jana White House, ambapo eh, alizungumzia sana hili swala la Korea Kaskazini eh, mkutano ambao unatarajiwa kufanyika wa hapo wiki ijayo baina ya Rais Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un nchini Singapore. Je, hili nalo ni, ni, ni, ni, ni sehemu ambayo pengine nchi hizi kubwa zinaweza zikatoa baadhi ya dondoo kwenda kwa Marekani kwa namna ambavyo inapaswa kushughulikia, uh, ama kusimamia haya mazungumzo? Mimi naona tu huu ni mwanzo mzuri wa kufikia muafaka katika suala hili la Korea ya Kaskazini, na na, tunavyoona ni kwamba marais hawa wamekubaliana kukutana, na huu ni mwanzo wa, wa, wa kujaribu kutatua matatizo yanayoendelea katika hiyo uh, katika huo ukanda wa, wa Pacific, na tutarajie tu kwamba kutakuwa kuna mazungumzo ambayo yatakuwa na vuta ni kuvute, lakini sidhani kama kutatokea muhafaka ambao unaweza tukasema kwamba watakubaliana katika mambo yote ambayo yamewekwa katika meza katika wakati huu. Na kile ambacho tunaweza kukiona kwa Russia, maanake imeonekana haiko tayari yenyewe, ikisema kwamba kuna mambo mengine ya msingi sana yanaendelea ambayo wao kama nchi wanayashughulikia na wala haya nchi kama nchi yao haiangalii sana huu mkutano wa G7. Kwa hiyo wanaonyesha kwamba pengine hawako tayari e, kurejea sasa. Kile ambacho kipo hivi sasa, tutarajie pengine Russia inaweza kubadilisha mtazamo, maanake tumeona kwamba yenyewe pia ikimwalika kiongozi huyu wa Korea ya Kaskazini. Mimi tunaona Russia wao wameegemea zaidi katika swala la Korea ya Kaskazini kwa kipindi hiki kwa sababu inahusiana na masuala yao ya kiuchumi na kibiashara. Kwa hiyo wanaona kwanza wajadili na kufikia muhafaka dhidi ya suala hili ya Korea uh, ya Kaskazini kurudishwa katika katika jumuiya ya mataifa duniani, na vilevile itaiwezesha ita taifa la Urusi na Korea ya Kaskazini kufanya biashara na kukuza bia, uchumi kati ya nchi zote hizi mbili pamoja na mataifa makubwa hapa ulimwenguni. Tunaona kwamba hili suala la NAFTA uh, makubaliano ya kibiashara uh, kwa mataifa ya Amerika ya Kaskazini nalo ni moja kati ya vitu ambavyo vinagusia hasa, uh, kwa mazungumzo yanayoendelea baina ya Marekani, Kanada na Mexico kuweza kufanya mabadiliko ya hapa na pale. Je, pengine huu ndio mwakati mwafaka wa kuona mabadiliko mengine yanakuja? Mimi tunaona ni kwamba rais wa Marekani atajaribu kuwashawishi baadhi ya viongozi wa nchi za Canada na Mexico kuliangalia au ku- kuyaangalia mikataba iliyowekwa katika siku za nyuma na kujaribu kufanya mabadiliko ili kuwawezesha wafanyabiashara wa Marekani kutokutozwa ushuru na kodi kubwa katika bidhaa zao wanazoziuza au kuzinunua kutoka katika mataifa hayo ya Mexico na Canada. Kwa hiyo tu- tu, tu, tumpatie muda na tuangalie ni mambo gani zaidi yanaweza yakatokea katika siku za baadaye. Profesa, uh, uh, Dr. Patrick Nigula, shukran sana kwa uh, kuwa nasi hii leo katika kwa undani, ambapo tulikuwa tukiangalia huu mkutano wa nchi tajiri eh, duniani saba, ambazo zinakutana huko Quebec nchini Canada uh, ambako watajadili masuala mengi tu, swala kubwa likionekana kuwa ni ushuru ambao Marekani imeazimia kupandisha kwa bidhaa za chuma na aluminium, jambo ambalo mataifa mengi ya Ulaya halikadhalika ya uh, Amerika ya Kaskazini yakionekana kutofurahishwa na jambo hili, na imeelezwa kuwa ni moja kati ya vitu vitakuwa vya msingi zaidi kuelezwa. Lakini mpaka hivi sasa tunaona Marekani tayari imeshaanzisha uh, mjadala mwingine wa kuirejesha nchi ya Rusia katika mkutano huu ambao zamani ulifahamika kama uh, G8. Tuone nini matokeo yake yatakayotokea e. Lakini vilevile vile kukumbusha, pia kuna viongozi wa mataifa ya Afrika. Mpaka hivi sasa, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta yuko huko e, halikadhalika rais wa Rwanda Paul Kagame. Tusubiri kusikia na wao watatoka na nini ama watawasilisha nini katika mkutano huo. Mimi naitwa Idi Ligongo. E, shukran kwa kuwa nasi na usikose kujiunga nasi Jumatatu katika sehemu nyingine ya kwa Undani.