Ya sauti Amerika kutoka Washington DC. Hamjambo wapendwa wasikilizaji, popote pale mlipo, katika matangazo mengine ya mwishoni mwa wiki tukikuleteni marudio ya kipindi cha kwa undani ya Kiswahili, ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Na hii leo basi, katika kwa undani, tutaangalia maadhimisho ya siku ya mazingira duniani, na katika sehemu ya pili tutaangalia kifo ama vifo vya watoto Maria na Konsolata Mwakikuti mapacha hawa wawili walioungana, na tutaliangalia swala hili la mapacha kuungana kwa undani zaidi hii leo. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo nam. Leo katika kwa undani tunaanza kuangalia swala zima la mazingira, ambapo Juni tano ni siku ya mazingira duniani ambayo kauli mbiu ya mwaka huu katika kuadhimisha siku ya kimataifa ya kuhifadhi mazingira ni piga vita uharibifu wa mazingira unaosababishwa na plastiki. Wito huo tayari umeshaitikiwa tangu mapema na nchi za Afrika ya mashariki kama vile Rwanda, ambayo iliweka sheria ya kupiga marufuku utumiaji wa mifuko ya plastiki tangu mwaka wa elfu mbili na nne. Tanzania na Kenya nazo zimekwisha piga hatua ya kuridhisha kwa kupambana na matumizi ya mifuko ya plastiki. Serikali ya DRC kwa upande mwingine nayo na imetangaza kwamba tangu tarehe thelathini za mwezi huu hatua ya kupiga marufuku uingizaji wa mifuko ya plastiki itaanza kutekelezwa nchini kote. Hatua hiyo imepokelewa vizuri na mashirika ya kiraia ya Kivu ya Kusini ambayo yameeleza kwamba yenyewe yataanzisha kampeni ambayo itaitwa hakuna tena mifuko ya plastiki ya kuingia kupitia mipaka yetu ya mkoa wa Kivu uh, Kaskazini. Lakini kwa kile ambacho kinaonekana na kuelezwa na watafiti mbalimbali na kulingana na mamlaka ya kuhifadhi bahari, yaani Ocean Conservancy, tani milioni nane za plastiki zinatupwa baharini kila mwaka na hivyo kuongeza kuongeza kwa tani milioni mia moja na hamsini za plastiki ambazo tayari zipo baharini. Umoja wa Mataifa unakadiria kuwa tani milioni kumi na tatu zinatupwa ndani ya bahari kila mwaka. Mataifa ya Afrika Mashariki yenyewe kama nilivyoeleza hapo awali yamejitahidi kwelikweli katika kuhakikisha kwamba hali hii inaendelea, licha ya changamoto nyingi kuelezwa na watu mbalimbali mbali, hasa wale wadau wa mazingira, ambapo kwa mfano uh, shirika hili la Ocean Conservancy lenyewe linaeleza kwamba uh, mifuko ya plastiki ambayo inaonekana kuwepo ni asilimia sitini ya sehemu kubwa ya bahari ambayo inapatikana hivi sasa katika uchafu ambao unaenea katika eh, sehemu hiyo ya dunia. Mji mkuu wa India, New Delhi, ndio ambao wenyewe unakuwa mwenyeji wa mkutano wa kimataifa wa mazingira eh, ambao hudhaminiwa na Umoja wa Mataifa, ambapo imeeleza kwamba eh, katika sehemu takriban mia moja katika nchi hiyo ikijumuisha eneo ambalo ama jumba ambalo ni maarufu kwelikweli nchini India, Taj Mahal yenyewe linaeleza kwamba litahakikisha kwamba kampeni hii ya kusimamia mazingira, hasa kuachana na matumizi ya mifuko ya plastiki. Inaelezwa kwamba madhara ambayo yanasababishwa na mifuko ya plastiki ni kubwa kwelikweli katika kuleta mafuriko, kuleta maafa mbalimbali ambapo husababisha e, na hali ambayo imekuwa ni hali ya kidunia ya watu kutumia mifuko ya plastiki, changamoto kubwa, na watu wengi wakilaumu kutokuwepo kwa utashi wa kisiasa wa nchi mbalimbali ambazo zimekuwa zikipiga marufuku licha ya kutekeleza ipasavyo e, marufuku hiyo ya matumizi ya mifuko ya plastiki. Kujua undani wa suala hili, niliongea na mtaalamu wa mazingira Dkt Ruge Mara Lila Nshala, ambaye nilitaka kumuuliza hali hii ya marufuku hasa kwa mataifa ya Afrika Mashariki ikoje ama Afrika kiujumla ikoje katika kuhakikisha kwamba mazingira yanakuwa salama hasa kutokana na uchafu wa plastiki hali ya mazingira bado ni tete, kwamba licha ya jitihada za kuweza kutunza mazingira hapa na pale, lakini mazingira ya nchi zetu nyingi unakuta kwa sehemu kubwa bado ni mazingira ni machafu. Unakuta miji kutokana na kwamba miji yetu haijapangwa vizuri, zinakuwa na uchafuzi mkubwa sana wa mazingira, mikaro ya maji hakuna. Eh, mvua zikinyesha, basi inakuwa ni mafuriko katika mitaa mbalimbali. Naweza kuona hapa Dar es Salaam matatizo yalitokea, ukiangalia okay, kule Nairobi mbalimbali lakini, kuna miji michache ambayo inaweza kupigia upatu. Mji kama wa Kigali wenyewe ni msafi sana, na mji kama ule wa Windhoek huko na Namibia, hiyo ni miji misafi sana katika katika hili bara letu la Afrika. Lakini kwa sehemu kubwa bara la Afrika, utunzaji wa mazingira unazungumza zaidi kwa kwa ma-kwa maneno kuliko matendo. Hata hizi kauli hizi kampeni za kusema kwamba kuna jumamosi ya mwisho wa mwezi wa kusafisha mazingira, baada ya kujaza matunda kwa sababu na watu tabia za watu hazijageuza kuthamini mazingira jinsi inavyotakikana. Utaona nchi nyingi za Afrika mashariki zime eanza kutekeleza eh, hili suala la kupiga marufuku matumizi ya plastiki na mifuko yake ambayo imekuwa ikitumika kama njia moja ya kufanya matumizi eh, ya kila siku kama kununulia vitu kutoka masokoni na kadhalika. Ni nini hasa ambacho yeah, kimesababisha ili swala kuonekana kutofanikiwa vilivyo? Kweli nchi zinapitisha kanuni mbalimbali, lakini unakuta kwamba baada ya muda mfupi kunakuwa na shinikizo la wazalishaji wa hiyo mifuko ambao pengine wana maslahi mazuri katika na wale ambao wanahusika na utawala, mambo yanashinikana. Kule Rwanda wao wamejitahidi katika hilo, na hata kwa Tanzania Zanziba kidogo wao lakini wamejitahidi. Huku Tanzania bara hali ni mbaya. Ukienda nchi mbalimbali za hapa Afrika vilevile bado ile swala linakuwa halitiliwi maanani. Cha msingi tu ni kwamba hakuna utashi wa kisiasa swala tu ni kwamba viwanda hivi vya vyote vya plastiki vitakiwa vifungwe, viache kufanya kazi hapa katika nchi zetu. Unaona kwamba kweli kuna haja ya matumizi haya ya mifuko ya plastiki? Ukiacha swala la utashi wa kisiasa kuwepo Ma, matumizi ya, ya, ya, mifuko ya plastiki kwa sehemu kubwa hayatakiwi. Ingefanyika katika i-katika mizigo au bidhaa za aina chache sana, lakini kwa matumizi ya nyumbani, matumizi ya, ya, ya, ya maofisini na nini, mtu usijategemea akatumia mifuko ya, ya, ya plastiki. Sasa ubaya wa mifuko ya plastiki unavyoiona haiishii tu katika pale pale katika nyumba za watu, muda mfupi mtu ku-kutumia mfuko wa plastiki akiazautufua an, astikianautupa kirahisi kisha utupa si, ki, ki unaingia ardhini, ardhi wala auozi, unakuwa umekaba ardhi. Ukiingia ukitupa mitaani, unaingia kwenye mitaro, sababisha mitaro inaziba in, ile mifuko ambayo inafika baharini, basi ndiyo inaenda inaharibu viumbe vyote vya vya baharini kwa sehemu kubwa na kuharibu yale mazingira ya, ya baharini. Mwisho wa siku ni kwamba unakuwa na kwamba unakuwa na bahari ambayo sio yenye kuzaa, sio bahari ambayo yenye kustawi na bayo, inye kustalu, inye kuweza kuleta kutoa mazao ma, ma, ma, mazuri ya baharini vilevile, mi, mi, kama samaki nao kula mifuko ya plastiki na mwisho wa siku mwanadamu kuishia kula mifuko ya plastiki na utapata magonjwa mengi sana ya kansa. Utaona akina mama wengi sahizi wanavokuwa wanapika vyakula vyao wanakuwa wanachukua mifuko ya plastiki na kwamba ndo wanaifanya kama ndo mifuniko yenye sufuria zao. Kwa hiyo unakuta kwamba chakula kingi kiliwa hapa Tanzania siku hizi ambacho kinauzwa huku mitaani kimefunikwa na mifuko ya plastiki. Kwa hiyo ukizungumzia kansa ya namna za ajabu itavyopata Watanzania hapa ni za kutisha. Kwa hiyo njia na suluhu pekee kwa kweli ya kuweza kuondokana na matatizo haya ni kupiga marufuku mifuko hii yote ya, ya plastiki isiwepo, turudie zamani. Nakumbuke miaka ya sabini miaka ya themanini tulikuwa tunatumia mifuko ya karatasi mifuko ya kamba kamba, kamba, za, za, za, za, za katani na maisha yalikuwa yanakwenda vizuri, siku sio kwamba watu walikuwa wachukui au hata vikapu vya, vya, vya ukiri vilikuwa vinatengenezwa vizuri tu. Watu walikuwa wanashindana kuwa na vikapu vizuri vya, vya ukiri vya kuweza kubebea mizigi. Lakini mifuko ya plastiki inaonekana ni nyepeso kuchukua, lakini madhara yake ni hayo makubwa sana. Kitu chote kinachotokana na mazao ya petroli madhara yake ni makubwa. Na watu wengi wengishina ambavyo wao wanafikiria kwa kuangalia dunia ya leo, kauli mbiu zake zinavyoelezwa, kweli dunia iko tayari kukabiliana na usimamizi endelevu wa mazingira, au ni swala tu la kuadhimisha siku na basi maisha yanaendelea kama kawaida? kuna, kuna, kuna, kuna, kuna kupiga hatua mbele moja na kurudi hatua nyingine mbili nyuma. Unaona kwamba kuna mkataba kama huo wa makubaliano hayo ya, ya ya Paris yalikuwa amefikiwa lakini wenzetu kama wa Marekani wanasita, hawataki kuyatekeleza, wameamua kujitoa. Nchi za Ulaya, ukizungumza siku hizi kuhusu suala la mifuko ya plastiki, naona uko Uingereza wamepigia kelele sana, kumekuwa na kampeni kubwa sana ya kuweza kupiga upiga mifuko ya plastiki. Angalau tunawapa moyo. Marekani, bado hali sio nzuri kwa hapa na pale, wanakataa wana, hata mifuko ya plastiki bado inatumika kwa kiwango kikubwa sana. kwa hiyo ni kwamba dunia anatakiwi kubweteka kwa namna yote ile, kwamba tuna jukumu kubwa la kupiga kelele na kuhakikisha kwamba utunzaji wa mazingira unakuwa ni sehemu na utamaduni wa maisha ya kila mwanadamu au kila mtu duniani. Sio swala tu la kusema kwamba nchi zilizoendelea au nchi ambazo zinaendelea. Swala ni kwamba mazingira yakiwa mazuri, inahakikisha inamaanisha kwamba afya zetu zitakuwa ni nzuri, watu wataishi kwa muda mrefu duniani, watu wataishi katika maisha ambayo maisha ni bora, kwa sababu kama ukiwa na barabara ambazo barabara ni nzuri, hali ya hewa barabarani ni nzuri, kwa hiyo ni kwamba watu wanavuta hewa safi. Wanafanya mazoezi yao, wanavuta hewa safi, inamaanisha kwamba watu wanaishi maisha a mazuri. Lakini hivi sasa hata mtu anafanya mazoezi ba ba barabarani, kwa sehemu kubwa hata nawashangaa watu kwamba kwa wanavuta bado, magari mengi hata zinazoendelea zina-zinatoa hewa ya ukaa ambayo bado ni chafu sana, mwisho wa siku na kusababisha aliyoko barabarani anaivuta kudhuru afya yake. Kwa hiyo jumuia ya kimataifa ina jukumu la kuweza kujitazama upya na kuona kwamba je, mwaka ule wa sabini ambapo watu walikuwa wameandamana wazaidi watu milioni ishirini wanaandamana kupigania utunzaji wa mazingira. Je, tumerudi kweli, tumefanikiwa kutekeleza yale ambayo tulikuwa tumenuia? Ule mwaka wa sabini wakati wakina Rachel Carson wanavyoandika kitabu chao cha majira ya, ya, ya, ya, ya machipuko yako kimya ya, ya, ya ya, je kweli tumefanikiwa kurekebisha matatizo haya yote? Utaona kwamba tunapiga hatua moja mbele, hatua mbili nyuma. Mwisho wa siku ni kwamba hali yetu bado sio nzuri, maana magonjwa ya kansa ni mengi sana duniani na magonjwa ya pumzi kutokana na hewa chafu bado ni matatizo makubwa. Naam, basi ni Dr. Rugema Lerila nshala eh, mwana mazingira mtaalamu huyo akielezea kile ambacho anakiona eh, kwa upande wa mataifa ya Afrika Mashariki eh, kuweka sheria za kupiga marufuku matumizi ya plastiki, lakini kuangalia utekelezaji wake ambao unaelezwa ni wa kusuasua, akibainisha e, kwamba nchi ya Rwanda imekuwa ni mfano wa kuigwa. Basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani, na tutakaporejea tena sehemu ya pili, e, tutaangalia e, swala la mapacha wanaoungana. unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni cha marudio cha Kwa Undani. Kibao kidogo cha burudani, kabla hatujaendelea tena na sehemu ya pili ya matangazo yetu. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani. Katika kipindi hiki cha kwa undani sehemu hii ya pili hii leo, tunaangalia e, fursa adhimu kabisa. Watu wachache duniani wanapata fursa ya kuishi kwa kuungana e, kwa viungo na ndugu zao, kwa Maria na Konsolata Mwakikuti, mapacha walioungana, ambao vilevile vile walikuwa ni yatima kutoka nchini Tanzania wao walipata fursa hiyo adhimu, lakini siku ya jumamosi iliyopita, Maria alifariki dunia, takriban dakika kumi na tano baadaye Konsolata alimfuata nduguye. Mapacha hawa waliungana katika tumbo na kutumia viungo kama vile tumbo na mshipa mkubwa wa damu ambao kutoka katika sehemu za moyo na kwenda moja kwa moja mpaka tumboni. Na vilevile, inaelezwa kwa mujibu wa wataalam kwamba mapacha hao wawili walikuwa wana moyo tofauti, yaani kila mmoja akiwa na moyo wa kwake katika uchunguzi uliofanyika e, mara tu baada ya kuzaliwa kwao dada hao wawili wenyewe inaelezwa kwa mujibu wa wataalam e, hasa Dr Faith Kendi ambaye alikuwa akiwahudumia katika hospitali ya Iringa e, ameeleza kwamba kwa namna walivyokuwa, ilikuwa ni ngumu sana kuwatenganisha. Na mwezi Desemba, Maria aligundulika kuwa na tatizo la kupumua, tatizo ambalo linaeleza limesababisha kifo chake na kusababisha vilevile vile, kifo cha ndugu yake Konsolata lakini kabla ya kuangalia takwimu hizi kwa undani kabisa, niliongea na Dr. Elias Kaminjoge eh, kutaka kufahamu eh, namna ambapo ah, hali hii hujitokeza ambayo eh, kidunia, ambapo hapo baadaye tutaangalia kwa mujibu wa takwimu zilizopo ni kwa nadra gani hutokea e, hali kama hii. Sasa Daktari Elias Kamijoge alifafanua mambo mengi ambayo yanaendana na, na masuala ya uzazi na namna ambapo mtu anaweza kujifungua watoto mapacha walioungana. Tumsikilize hapa kwanza kwa akielezea namna ambapo hujitokeza hali hii. Tunapozungumzia hawa ambao wanaungana, mara nyingi ni hawa ambao ni pia mapacha wanaofanana ni wale ambao wametokana na yai moja la mama na mbegu moja ya mama alafu ndo inagawanyika kutengeneza hao mapacha ambao tunaita ni identical twins. Yai moja linagawanyika, lakini ule mgawanyika ni fortunate hauishi, na ndo maana inatokea sasa, kwamba kuna baadhi ya viungo havikugawanyika mara mbili, kwao wanabaki wameshikana, wame sasa inategemeana inawezikawa ilianza ini kafeili kumaliza ile ile, kwa hiyo tukajikuta kwamba watoto wanabaki eia, vichwa viko viwili, wameungana mpaka kifua. Wengine wanaungana kasoro, vichwa vinakuwa separate. Wengine wanaungana vichwa, hiyo itaeni. Kuna wengine ambao unakuta wana miguu miwili, lakini huku juu wako watu wawili tofauti. Ukiangalia unakuta utumbo ni mmoja, halafu huku chini na h zinafanana na imebakia moja, lakini pande wa juu zimebaki zimegawanyika separately. Labda matukio kama haya huwa yanatokea kwa kiwango gani katika vizazi labda vingapi? Kwa takwimu za kidunia zinasema kwamba ni pasentiji ziko chini, kwa sababu tunasema ni araundi tatu kwa elfu moja ingawa wanasemaga kwa pasenti, wanasema ni asilimia moja mpaka mbili mara nyingine. Kwa hiyo unaweza ukajikuta za dunia zinaonekana ziko chini au kwa Tanzania ziko juu, kutokana na hayo mabadiliko ambayo nimeyasema. Kutokana na ripoti ikoje? na wanazaliwa wapi wanaishije? Mara nyingine kuna maeneo mengine ni ngumu kuwa, yani kuwajua kwamba imetokea hapa. Kwa hiyo kupiki, yani kuchukua kupata ile taarifa na kuileta kufanyia mahesabu, mengine tunapata wakati mgumu, kwa sababu ya haya ambayo nimeyazungumza mwanzoni kwamba kuna pasenteji kubwa tu ya wale ambao wanajifungulia nyumbani ya, yani mbali na vituo vya afya vya kutolea huduma, kwao information zao kuzipata mengine nakuwa ni ngumu kwao. Ambayo tunazipata ni zile ambazo wanazaliwa hospitali au amezaliwa nyumbani, wazazi wako waweya wakawaleta kwenye kwenye vituo vya afya kwa ajili ya matibabu, lakini kuna wengine ambao tunawakosa kupata taarifa zao. huo nilijitokeza, ni kwa sababu pengine mama ambaye ana ujauzito wa watoto mapacha, kuna lishe ama kuna matatizo fulani anakuwa nayo ndani ya tumbo mpaka kutokea, au ni swala la kiasilia zaidi, swala la kiasilia ambalo tunaita ni la kimaumbile, kwamba ni ule muunganiko wa mwanzo anapoendelea kukuwa mtoto kwenye mgawanyiko wa mapacha, kwa bahati mbaya, ndio maana nikasema kwamba ile hatua ya mgawanyiko inaishia katikati, yani haimaliziki. Sasa sababu kuzijua ni mara nyingine ni ngumu kujua kwamba labda ni chakula hiki kinasababisha hili. Hapana, hatujapata sababu maalum ya kwamba labda ni kitu fulani kinakosekana ndo maana inatokea hii, lakini ni suala la kimaumbile zaidi. Na kitaalam kwamba kuna uwezekano wa kuwatenganisha pale mnapofanya uchunguzi, maanake tunajua mama wajawazito huenda kliniki na moja ya kati ya vitu ambavyo huangalia ni namna mtoto anavyokuwa. Sasa mnapogundua kwamba kuna hali kama hiyo akiwa tumboni, kuna hali ya utaalamu yoyote ambayo mnaweza mkaifanya mkawatenganisha? Na sasa inategemeana ni kwamba wameungana sehemu ipi, viungo vipi vinahusika na wakizaliwa pia, madaktari tunaangalia kwamba ni viungo vipi ambavyo vimeungana, viungo zi vipi viko tofauti. Kuna vingine ambavyo ni ngumu kutenganisha, kwa mfano wale ambao unakuta moyo wanatumia mmoja, hiyo ni ngumu kutenganisha hawa wawili. Lakini unapokuwa na na wale wengine ambao unakuta moyo ni tofauti, viungo zi vingi viko tofauti, mara nyingine unakuta wameungana, lakini ni sehemu za nyama au mifupa kidogo, hiyo ni rahisi kutenganisha. Lakini kuna wengine ambao kweli ni ngumu, hata kama wangekuwa maeneo ambayo vifaa viko vizuri na vinapatikana vizuri, kila kitu kipo, bado kuna aina nyingine ambazo ni, ni ngumu kutenganisha. Sasa tuje kwenye maisha ya kawaida maanake, kuna uh, wengine inaonekana kwamba wana baadhi ya viungo ambavyo vinatumika kwa wote wawili mm-hmm. Je, yeah, kwa yeah. mazingira gani ambayo yapo unaweza ukasema kwamba hawa mapacha ambao wameungana wanakuwa katika hali ngumu zaidi ya ishi katika dunia ya kawaida kwa mfano. E, kwenye, kwenye masuala ya uzazi, kwenye masuala ya chakula, kwenye maswala ya hisia, kwenye maswala ya maumivu. Kwa mfano, kuna wale ambao unakuta wametengana kuanzia kichwa, kifua, yani kuna mioyo miwili tofauti, lakini unakuta kuna mwingiliano wa mishipa ya damu kati ya hao wawili na pia na mapafu, kwa sababu kama kugawanyika hakukuwa vizuri, mara nyingi unakuta mpaka yale mapafu pia wanashirikiana kwa kiasi fulani, lakini unakuta sehemu ya utumbo huku wanatumia moja njia haja kubwa ni moja, hisia zote, kama ni wakike basi wanatumia njia moja. Miguu mara nyingine unakuta wanatumia na moja. Kwa hiyo wale wanakuwa, wanakuwa na hisia mara nyingine tofauti, na ni kweli wanakuwa na ugumu, kwa sababu kila mmoja anakuwa na mawazo, ingawa wanafanana, lakini kila mmoja anakuwa na mawazo ya kwake yeye na anavyofikiri maisha yake yaende. Kila anachokiamua lazima amshirikishe mwenzake. Kwa hiyo nakuwa ni watu wawili, lazima waongee afu wakubaliane kwenye kufanya jambo. Kwa mfano mmoja anajisikia haja kubwa, anataka kwenda chooni inabidi amshirikishe mwenzake, kwa sababu wana shea. Lakini pia hata ulaji, huyu mwingine anaweza kula sana, mwingine akala kidogo. Kwa hiyo kuna hizo tofauti, na ni kweli wanakuwa na mazingira magumu sana. Mwingine asipokula mmoja akira, kwa sababu wanachangia vile viungo, wanajikuta kwamba wote inaonekana kama wote wanakula hata mmoja asipokula. Kwa hiyo inakuwa ni shida kwa sababu ya maumbile na psychology. Kwenye umauti pengine unapokaribia uh, kumkabili mmojawapo kwa mazingira yaliyopo na kwa idadi ama takwimu ambazo zipo, zinaeleza vipi mara watu ambapo wanakabiliana na umauti, hasa hawa mapacha ambao wanaungana? Ni kwamba kuna asilimia ngapi ya wote kufariki, ama inakuwa vipi kwa kesi ambazo tayari mmeshazisikia, mmesha zisoma nyinyi kama wadaktari, kwa wale ambao tumeshawaona kwa suala zima la kifo, kwa sababu tunasema kama wanachangia vile viungo vya muhimu, kwa mfano wanachangia figo, ndio wanachangia ini. Kwa hiyo mmoja akifa kifa ni kwamba kwa kabisa kabisa, ni kwamba na lile ini lazima litakuwa linakufa kwao, litamuathiri huyo mwingine. Hawezi kubaki anaishi na ini ambalo limesha kufa, halifanyi kazi. Sasa inategemeana, kwa mfano wale ambao unakuta wameungana hata moyo pia, kuna mishipa inatoka upande huu kwenda upande mwingine, kwao ujue kwamba mmoja akifa na maana moyo wake umesimama, kwa hiyo hata ile mzunguko wa damu lazima utamuathiri yule mwingine. Kwa hiyo asilimia kubwa wanaenda, kuna mwenzake pia na anakufa lakini kwa wale ambao ni sijawahi ku sijapata hiyo data ya wale ambao wameungana, mmoja akafa, mwingine akaishi kama ikitokea hivyo, inamaana hawa ni watu ambao ingetokea kwamba wangeshatenganishwa, kwa sababu inamaana wana viungo tofauti, labda wameshirikiana katika vitu vidogo sana ambavyo najua ni ingesha kuwa ni rahisi kuwatenganisha. Lakini hawa ambao ni ngumu kuwatenganisha, ikitokea amekufa mmoja na huyu mwingine, lazima ata, atafuata tu, kwa sababu kiungo kikifa, yeye hana cha kutegemea kingine, kwa lazima na yeye tu atashindwa kuishi. Na je, ni rahisi nyinyi kama madaktari kutambua pale wanapokuwa tumboni kwamba kuna uwezekano wa hawa watoto kuzaliwa wakiwa wameungana, tunaweza kutambua kwa vipimo, lakini sasa unapozungumzia vipimo, kwa mfano ultrasound mashine, hazipatikani kila sehemu. Utajikuta kwamba inapatikana walau kwenye hospitali za wilaya na baadhi ya vituo vya afya, lakini unapoenda kwenye dispensary kule chini, ni ngumu sana ku, kufanya hicho kipimo na ukajua kwa sababu kuweza kujua hiyo ni mpaka umefanya kipimo. Kwa kuangalia tu kwa kupima kwa mikono na kuona mimba inaendaje ni ngumu sana ku, kujua kama kuna mapacha ambao wameungana. Unaweza kwa mikono, unaweza ukajua kwamba huku kuna mapacha, lakini kujua kama wameungana ni ni ngumu. Sasa ultrasound machines haziko kila mahali, na unajua kwamba mara nyingine kuna ugumu kwa Tanzania, lakini jana umemsikia waziri akiongea kwamba kokote kule wananchi wakiona, ni kujaribu kufanya watu wawe na na uelewa kwamba kokote wanaona hizi, hawa watoto ambao wameungana wamezaliwa mahali ni lazima walete hospitali, wapelekwe Muhimbili kwa ajili ya kufanyiwa uchunguzi na kujua nini ambacho kinaweza kikafanyika mapema wakiwa bado wachanga, kwa sababu tunasema kama itaonekana kwamba wameungana na wakatenganisha wakiwa wachanga ni rahisi zaidi kupona kuliko kama kuja kutenganisha wakishakuwa watu wazima. Ni daktari Elias Kaminyonge, mtaalamu wa masuala ya uzazi. Hali hii hutokea kwa nadra sana, kwa mujibu wa utafiti wa jarida la utafiti wa utabibu la Clinical Anatomy wa mwaka 2017 ambapo inaelezwa kwamba mapacha hawa hutokea mara moja katika uzazi elfu 50. Hata hivyo, kwa sababu asilimia 60 ya vizazi hivi bado havijazaliwa, uzazi huu unaelezwa hutokea mara moja katika vizazi laki mbili, ambapo ni sawa na asilimia sabini ya mapacha hawa inaelezwa kuwa huwa ni wanawake mapacha maarufu walioungana walikuwa ni chang na eng benka wa siamu ambao waliishi kwa miaka e, sitini na mitatu nchi ambayo sasa hivi inajulikana kama thailand ambapo inaelezwa pia walipata fursa ya kupata watoto ishirini na wawili mariana konsolata wenyewe watazikwa kesho mungu alaze roho zao mahala pema. Shukran kwa kuwa nasi katika Kwa Undani. Mimi ni Idi Ligongo, tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani. Hadi hapo ndio tumefikia mwisho wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hii leo. Tukuwa tumekuleteni marudio ya kwa undani kutoka hapa Washington DC. Ni matumaini mmefaidika na mazungumzo yetu, na tutaonana tena katika jukwaa hili. Msikose kwa nasi katika kipindi cha Kumekucha hapo alfajiri saa 12 saa za Afrika Mashariki, na Vio Express hapo saa kumi. Hadi hapo, mimi ni Abdushakur Abud nasema kwaherini.