Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Rais Donald Trump yuko nchini Singapore kwa mkutano na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un, mkutano ambao kiongozi wa Marekani anasema anahisi utakuwa mzuri sana, baada ya kutoka kwenye ndege ya Air Force One leo Jumapili. Trump alilakiwa na waziri wa mambo ya nje wa Singapore, Vivian Balakrishnan. Akiulizwa na wanahabari uwanjani hapo, amesema mkutano utakuwa na mafanikio na utakuwa mzuri sana. Mara alipowasili nchini Singapore, Trump amekiri kuwa anaelekea kwenye eneo ambalo halijui kwa mkutano wa Jumanne. Trump na maafisa wengine katika serikali yake wamesema awali kuwa wamefanikiwa kupata ahadi ya nia ya dhati kutoka kwa Kim ya kuacha silaha zake za nyuklia na makombora ya masafa marefu. Maendeleo huenda yakapelekea mkataba wa amani na kumalizika rasmi kwa vita katika peninsula ya Korea ambavyo vimedumu kwa takriban miaka sabini. Marekani imewabeza washirika wake katika G7 kwa kukataa kutia saini taarifa ya pamoja baada ya rais Donald Trump kumshutumu mwenyeji wake kwa mkutano wa kiuchumi, waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau, kwa kutokuwa mkweli na mtu dhaifu. Trudeau, katika maoni yake, baada ya Trump kuondoka, amesema ushuru mpya uliowekwa na Marekani kwa bidhaa za aluminium na chuma ulikuwa ni kejeli na kumchochea Trump kuwaelekeza maafisa wa Marekani kutotia saini waraka wa kumalizika kwa mkutano uliotolewa na viongozi wote wa mataifa saba waliokuwa wakihudhuria mkutano huo. Kulingana na taarifa za uongo za Justin katika mkutano wake na wanahabari, na ukweli kwamba Kanada inatoza ushuru mkubwa kwa wakulima wa Marekani, wafanyakazi na makampuni, nimewaamrisha wawakilishi wetu wa Marekani kutoidhinisha waraka huo, ameandika Trump kwenye ukurasa wake wa Twitter. Naye rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameushambulia msimamo wa Trump akisema ushirikiano wa kimataifa hauwezi kuongozwa kwa ghadhabu na matamshi ambayo hayajengi. Waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau ametangaza jana Jumamosi kwamba takriban dola bilioni tatu za ahadi zimetolewa ili kusaidia elimu kwa wasichana na wanawake walio katika mazingira hatarishi kote duniani. Kanada itachangia dola milioni mia tatu kwa kampeni hiyo. Ujerumani, Japan, Uingereza na Benki ya Dunia ni miongoni mwa watoaji wa msaada. Waziri mkuu alitoa tangazo hilo katika siku ya mwisho wa mkutano wa G7 uliofanyika Quebec. Makundi ya wanawake ambayo yamekutana na Trudeau pembeni ya mkutano huo wamefurahishwa na ahadi hizo mpya za ukarimu ambazo ni juu ya matarajio ya makundi hayo. Mshindi wa tuzo ya Nobel Malala Yusuf Zai, ambaye alipigwa risasi ya kichwa nchini Pakistan kwa sababu ya kampeni yake ya haki kwa wasichana kupatiwa elimu, amesema fedha hizo zitawapa wasichana katika nchi zinazoendelea fursa ya kutimiza ndoto zao badala ya ndoa za mapema na ajira kwa watoto. Shirika la kimataifa la fedha duni, la, la kazi duniani ILO linaripoti kuwa watoto milioni 152 ni waathirika wa ajira za watoto huku karibu nusu yao wakilazimishwa kufanya kazi katika mazingira hatari, hali mbaya za kiafya ambazo zinaweza kusababisha kifo au majeraha. Dunia siku ya Jumanne ambapo ni Juni 12 inaadhimisha siku dhidi ya ajira kwa mtoto, ambapo jopo la wataalam litazungumzia njia mwafaka za kukabiliana na kini cha tatizo la ajira kwa mtoto. Ailo ina ripoti kwa takriban nusu ya watoto walio katika ajira wako barani Afrika na maeneo ya Asia na Pacific. Bara la Afrika chini ya jangwa la Sahara kuna idadi kubwa ya watoto, ikiwa mtoto mmoja kati ya watoto watano yuko kwenye ajira za mtoto. Utafiti mpya uliotolewa umegundua kuwa asilimia 77 ya Waisrael Wayahudi wanakubaliana na rais wa Marekani Donald Trump jinsi anavyoshughulikia uhusiano wa Marekani na Israel, wakati asilimia 44 tu ya Wamarekani wenye asili ya Kiyahudi wanakubaliana naye. Utafiti wetu ulikuwa ni kigezo muhimu sana kwa dhana na maoni yanayohusu uhusiano wa sasa na wa muda mrefu kati ya wa wamarekani wayahudi na wayahudi wa Israel, makundi mawili makubwa ya watu duniani, amesema mkuu kama wa kamati ya wamarekani ya wa wayahudi David Harris. Habari zimetolewa leo Jumapili kabla ya ufunguzi wa kikao cha AGC Global Forum kinachofanyika Jerusalem, na utafiti umebaini tofauti kubwa sana kati ya wa wayahudi waliopo hapa nchini Marekani na wale wanaoishi nchini Israel kuhusu masuala kadhaa mengine, juu ya uamuzi wa, wa Marekani kuamua kutambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel na hatua ya kuhamisha ubalozi wake, asilimia 85 ya wayahudi waliopo Israel wamekubaliana na uamuzi wa huo ukilinganisha na asilimia 46 tu ya wayahudi waliopo Marekani ndio wanakubaliana nao. Hizo zilikuwa habari muhimu za dunia. Yeah. Nami ni wakati wa kutuma salamu. Msikilizaji, kama una wimbo ungependa kuusikia, nipo kwa mamlaka yako, unaamrisha nami na tii amri. Kwa heshima zote, unyenyekevu na upendo, nasema karibu sana. mimi ni Kenneth Bwire kwamba kuna nyimbo ziliimbwa, sio kuwatumbuiza watu tu, bali kwa kutuma ujumbe fulani, na sio ujumbe tu, bali ujumbe wa unabii. Naposema unabii wengine unatisika, e, kumekuja nabii mwingine. Mimi unafikiri nakula pesa za watu kwa kutumia unabii? Hapana, sizungumzie unabii mm -mm, sizungumzie huo unabii. Nazungumzia nyimbo ambazo zilitungwa na zinaleta ujumbe na sio ujumbe tu bali nasisitiza ujumbe wa unabii, na sio unabii wa uungu. Remiongala, niseme nini magazetini Remi ni mnyonge wengi utichika na sura yangu mbaya, lakini roho yangu ni nyeupe. Nitahakikisha siwezi kufanya maovu kwa ulimwenguni, nini siku ya mwisho nionane na Mungu. Niseme nini, niseme nini? Sina la kusema Wamesahau madhambi yao. Walipewa madaraka, oh. Wakashindwa kuwajibika, oh, oh, oh, oh, oh. Tembo wanateketea, yeah. Uchumi wa taifa, yeah, unatoweka. Wamesahau madhambi yao. Mm. Walipewa madaraka, oh. Wakashindwa kuwajibika, oh. Barabara mashimo matupu, eh? Hospitalini wagonjwa wanalala chini, hey. Mbunge anauza pembe, na huko Mtwara, yeah, nah. Padre anauza sabuni za misaada, shehe anauza bangi, jimbo la udongo pia. Miye Kenesi Bwire, kwa kweli sina la kusema ila kukusomea salamu zako tu. Naanza nawe Baraka Mganga, mwanamichezo wa Village Market, Nairobi, Kenya. Unasema habari za hapo studio? Salama tu. Unasema habari zako, za, za kwanza zimfikie Idi Ligongo, dada yako mpendwa Meri Mgawe, kwa niaba yao nasema asante sana. Habiba Binti Swed, Samueli Lupemba, Deus Mganga, John Sililo, Rul Sililo, Steve John, Selina Lupemba, Machali Lupemba, Makeja Latundula, James Kafuna, Oscar Daidas, Mafanikio Kala, Samueli Kombe, Getruda Mashaka, Angine Zanzida, Swale Shabani, Amostano Robert Kutambwa, Zawadi Shengoma, Zawadi Kutabwa, Oriva Fizi, Nyongabo Fizi. Ujumbe unasema imani ya mtu haipimwi kwa kuitazama. Bila shaka ni salamu na ujumbe wake, baraka mganga, mwanamchezo akiwa Village Market, Nairobi. As salamu na mziki. Naona simu zinawakawaka hapa kweli. Kwenye laini ya simu aliyebahatika kwa leo, helo, halo. Naitwa Vedasto Romani, mkazi wa Nzega, Tabora, Tanzania. Salamu zangu kwa Jenifa Romani, Aneti Romani, Riu ambaye Anaeli akiwa Nzega, na Bosco Mushi akiwa Kateshi, Manyara, na Bazila binti Kimario akiwa Pasua, Moshi, na neema Kimario akiwa Arusha, na bosco bosco Bosco mushi akiwa Manyara, na mama yangu mzazi Klasiana Romane akiwa Kilimanjaro. Ujumbe, nawatakia salamu njema. Magabe wa GGM unit gate Tanzania anasema salamu zako za Jumapili ya leo ni kwa wafuatao: Kingi Majuto, Victor B Msebulye, Mariam Lutengula, Bonfas Steven, Baba Serapia, Tina Mutelule, Kigobedi Zenobi, Joel James Shokolo na Radislas Damas Misano. Halo? Oh, halo? Nazungumza na nani kaka? Nazungumza na Fazili Fariga, nipo mwema, halmashauri ya mji wa Tunduma mkoa mpya Songwe Tanzania. Twende kazi. Okay, salamu yangu ya kwanza namsalimia kakaangu anaitwa na Rugano Makiia, daktari katika mkoa wa Songwe kitengo cha ugonjwa wa ukoma na kifua kikuu. Salamu zangu za pili namsalimia mdogo wangu anaitwa Stade Saidi anapatikana Dodoma. Salamu zangu za tatu namsalimia dadangu anaitwa Dola Ijumba, ni mwalimu wa, mwalimu wa shule ya sekondari Dar es Salaam Dar es Salaam pale. Salamu zangu za nne namsalimia Lusi Ijumba, anapatikana Tunduma katika dispensari ya Faraja dispensari. Salamu zangu za sita namsalimia mdogo wangu anaitwa Edina Ijumba, anapatikana Mbea mjini. Salamu zangu za saba namsalimia mbunge wangu wa juu za Tunduma anaitwa Fei Mkanifa Mwete, kwa sasa anapatikana Dodoma bungeni. Salamu zangu za za saba namsalimia mzee wangu Tomashunda ambaye anapatikana Tunduma katika mtaa wa Migombani. Salamu zangu za nane namsalimia mwenyekiti wangu wa mtaa ambaye anaitwa Osia Kibwana, anapatikana Tunduma mtaa wa Migombani. Salamu zangu za tisa na- namsalimia mzee wangu mmoja anaitwa Mzee Christopar Mwaka Ona, anapatikana Tazara, katika mji wa Tinduma. Salamu zangu za salamu zangu za kumi, namsalimia namsalimia diwa diwani wangu wakata Mpanda anaitwa Imanuel Marukaza, ambaye anapatikana hapa Tinduma. Salamu zangu za za kumi, namsalimia mamaangu mzazi ambaye anapatikana Sikuhi, anaitwa Sikuhi Bleke Joni Meti, katika hospitali ya Makandona Sikuhi hospitali ya wilaya. Salaamu zangu za kumi na moja namsalimia mwenyekiti wangu wa halmashauri anaitwa Rubeni Maponga, anapatikana katika mji wa Tunduma, halmashauri ya mji wa Tunduma. Salaamu zangu za kumi na moja namsalimia rafiki yangu anaitwa Ronald Mashiringa, anapatikana Tunduma, katika mji wa Tunduma, ambayo ni mwanasheria. Salamu zangu za kumi na mbili na namsalimia, salaamu zangu za kumi na mbili namanamsalimia mdogo wangu anapatikana Dar es Salaam, anaitwa Hansi Sadi Moktesile salamu zangu za kumi na nne namsalimia ah, imeisha hapo eh, kavunja rekodi kweli ndugu yangu naweza nimekuvulia kofia kwa salamu unaweza kakangu ujumbe ujumbe <laughs> wasikilize Sauti ya Amerika ni kila kitu habari zote za dunia nzima za kisiasa na asante sana umegonga, ndipo ndio jamaa na uwezo bwana, amegonga salamu mpaka mii mwenyewe nikakubali, amegonga kumi na moja mara tatu hmm. hapa ndipo Sauti ya Amerika, Idhaa ya Kiswahili, msikilizaji, kipindi hewani ni salamu na mziki. Zaji kwa Magufuli injili ya kila siku inakuwa ya kubana matumizi na wizi wa pesa za wananchi, so unafahamu hilo. mm -hmm. Kule kwa Nkurunzinza injili imekuwa na kusalia tu madarakani kwa kabila, nako injili ni ya uchaguzi. Kule kwa Kagame injili ni ya maendeleo, shamalizana na mambo ya uchaguzi, miaka saba yupo anafahamu na tu, kwa hivyo pale ukiingia mjini Kigali, wanakuambia injili ya hapa ni maendeleo tu, usizungumze siasa. Ukizungumza siasa utakutana na wewe. Kwa Uhuru Kenyatta, injili ya watu waliobahatika kupata mabilioni ya pesa kwa kuiuzia serikali hewa inatamba sana. Eti nini? nasema NYS mara pipeline mara pesa za kunyunyuzia mimea, wanaiba hata pesa za <laughs> binadamu werevu kweli, wanaiba hata pesa za kuhakikisha maji yanawafikia viumbe wa Mwenyezi Mungu kama mimea. Hey, sawa tu naambiwa. Sasa kuna mashine itapelekwa huko Kenya kuwanasa wanaodanganya yaani, ukisema uongo mashine ishagundua ishakunasa. <laughs> inacheka kidogo, iwafikie wanaolengwa, kwamba huenda watakaokuwa wakitumia mashine hiyo kuwanasa wanaodanganya nao huenda wakawa ni waongo wasije wakanaswa na hizo mashini hii hapa ni special education kwao ya umma. Niliacha familia, mke wangu na mtoto mmoja. Leo Jumatano siamini umepita, msamaha wa rais katika watu ishirini wanajiwa, nilikuwepo na mimi, vitu vyangu likabidhiwa Baki jela, nimeshindwa, nimeshindwa mie. Kipande cha sabuni mia tisa hamsini, niambie kilo ya unga itakuwaje? Kila nilipopita, watu walinishangaa. Kumbe mavazi nilova wakati wake ushapita. Safari yangu ajaisha, nyumbani kwangu naelekea na hamu ya kumwona mke wangu na mwanangu. Mwa Mvita nilitaka kuzimia vile macho yangu lichokiona pekee ana miliki na yangu familia. Jela, jela, nimeshindwa mm -hmm. Oh, uh -uh. Nimeshindwa mie mm -hmm. Kipande cha sabuni mia tisa msini nasikiliza salamu na mziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Naondoka Husein machozi na rekodi jela mm -hmm. Walto ngicho mtoto wa wakisii Kenya kule, ndizi ndicho chakula asubuhi hadi asubuhi. Ongicho unasema kwa wakati huu unakula baridi ya jiji la Nairobi West. Salamu ziwafikia Monica Boma wasongea Tanzania, Vincent Msofwe wa Sinyanga, Rachi wa Rachi kutoka Singida, Miraj Mtundu wa Singida, Kefa Ochaga wa Kisii ndani ya ndizi kabisa, Martha Seranga wa Dar es Salaam, Vedasto Msungu na Loran Mkumbata wa Iringa, Tanzania. Ujumbe unasema akufaaye kwa dhiki ndiye rafiki. Meshak Mwamala wa Kihonda, Moro, mtoto wa kinyachusa halisi, salamu zake zinaanza kwako mtangazaji na wafanyikazi wote wa VOA hapo jiji kubwa duniani. Nasema asante ndugu yangu. Mke wako Sera uh, unasema nimesoma vibaya. Hey, asije wakakusikia bwana wakakushika. Unajua ikija aw maneno ya kutamka wake za watu, taja jinsi lilivyo, ukisema ni jinsi lilisivo, <laughs> mwenyewe anamsikia atawambia, hebu taja yule aliyetajwa hewani anaitwa nani? Okay, okay. Meshak, nataka salamu zako zimfikie mke wako Sara, sio Sera, Sara, mtoto, mtoto ama watoto wako Chariti na Jafari Kopo, David Nyamiela, Konese, Chejo, Rasi Sale, Joshua Turuka, Miraji Kibinda, Leo Mwamaso, heri Deule, Robati Mwambozi, Shukuru wa mama Hiza, Mpare Lastik, Malati Advesta Tarimo, Husina Salimu, Lawena Nsonda, Miraji Kibinda, Nasibu Rajabu, Imani Sadala, Kea Joshua, Kea Mwando wa Mwando, Madhuri Pilimoni, Nazalet Mwapikembe, Fikiri Dario, Edward Kabamba, Kipira Origno Onjigo, Edward waziri wa shida. Aha, waziri wa shida, Juma Mburunge, eh, Asalale Waziri wa shida tena ndugu yangu ok. Mchana Jei, mchana mwalimu Kennedi Mpemba, Riziki Mike, Kitumshi Kishumundu kwetu, Agre Kaguo, uko wa Mwana Mala, uko wa mzee Mc Kunshuma, uko wa Maiparu Mwachacha wote, ujumbe wote ambao umewasalimu, oke, okay? Ujumbe hata bibi naye alikuwa mrembo. Tukumbuke kuwa thamani wazee, kwani Eh, kipindi ni salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Dereva ya trela nzito sana Kariuki Dilon akiwa safarini kutoka Mombasa, Kenya, akielekea Kampala, Uganda, anataka salamu zake zimfikie Dhuo Gethenji Gakuro, Kosgei macho nne, Alex na Magi wakiwa na Kuru, Kenya. Ujumbe wanasema sauti Amerika, sauti ya kuaminika. Kariuki nasema endelea ya kujenga uchumi bwana hmm, wa nchi hizo mbili za Afrika Mashariki. Kuwa dereva mwema, chunga maisha yako na watumiaji wengine wa barabarani, sawasawa. Haya, Kariuki Dilon, dereva magari mazito mazito, alivyosema magari ya kubeba tani za mizigo na kwenda mwendo mrefu, anatufikisha tamati mwa salamu na mziki kwa leo. Hadi wakati mwingine, akipendezwa Mwenyezi Mungu tutakutana tena, tusalimiane. Naitwa Kenesi Bwire na cheza hii ya Kofi Olomide, wakati polepole pole. na kanyaga mguu kwa mguu na ufuatao ni muhtasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Rais Donald Trump yuko nchini Singapore kwa mkutano na kiongozi wa Korea ya Kaskazini, Kim Jong Un, mkutano ambao kiongozi wa Marekani anasema anahisi utakuwa mzuri sana. Marekani inawabeza washirika wake katika G7 kwa kukataa kutia saini taarifa ya pamoja baada ya rais Donald Trump kumshutumu mwenyeji wa mkutano wa kiuchumi waziri mkuu wa Kanada Justin Trudeau kwa kutokuwa mkweli na mtu dhaifu. Waziri Mkuu wa Canada Justin Trudeau ametangaza jana Juma mosi kwamba takriban dola bilioni tatu za ahadi zimetolewa ili kusaidia elimu kwa wasichana na wanawake walio katika mazingira hatarishi kote duniani. Kanada itachangia dola milioni mia tatu kwa kampeni hiyo. Ujerumani, Japan, Uingereza na Benki ya Dunia ni miongoni wa watoaji wa msaada huo. Waziri mkuu alitoa tangazo hilo katika siku ya mwisho ya mkutano wa G7 uliofanyika Quebec, Canada. Huo basi, msikilizaji, ulikuwa ni muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.