Tangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Mimi hapa ni mkamiti Kibayasi. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook livestream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia taarifa kuhusu shambulio la kigaidi dhidi ya msafara wa usalama, wa wanausalama nchini Kenya ambapo ripoti zinaeleza kuwa maafisa kadhaa wameuawa. Na katika sehemu ya pili hii leo, tutaangalia ajali ya basi kugonga treni iliyotokea mkoani Kigoma nchini Tanzania. Ninayokaribisha katika kwa undani hii leo kwa moyo mkunjufu kabisa. Jina langu ni Idi Ligongo. Nam, leo kwa undani tunaanzia nchini Kenya, ambapo tunajiunga na wenzetu Josephat Kioko na Salma Muhammed ili kutoa ufafanuzi wa taarifa kuhusu shambulio la kigaidi dhidi ya msafara wa maafisa wa usalama nchini Kenya, ambapo maafisa kadhaa wa polisi wa kikosi cha GSU wameripotiwa kuuawa na wenzao kujeruhiwa karibu na Liboi kuelekea mpaka unaotenganisha nchi za Somalia na Kenya. Karibu tujiunge na wenzetu Josephat Kioko na Salma Muhamed. Nam, shukran sana na ni fursa nyingine tena tukiwa tunakutana hapa kwa undani, tukishirikiana na mwenzangu Josephat Kioko na kwa kweli leo ni maswala ya usalama, kwa sababu nchi ya Kenya kupitia maafisa wake wa usalama wameshambuliwa tena katika kitendo ambacho kinatajwa kuwa ni tendo la ugaidi. Msafara wa maafisa wa kikosi cha polisi maarufu kama General Service Unit kwa kifupi GSU, mapema leo siku ya Jumatano, wameuawa katika eneo la kaskazini mashariki mwa Kenya, na ni tukio ambalo limekuja kama mfululizo, kwa sababu kuna mashambulio tu mengi ambayo tutakuwa tunakutajia hapa katika kwa undani Wakuu wa usalama katika eneo hilo la kaskazini mashariki, kaunti ya Garissa, si mbali sana na mpaka wa Kenya na Somalia. Vyombo vya habari awali vimesema maafisa watano, wengine wanasema maafisa wanane wameangamizwa katika msafara baada ya gari lao kushambuliwa eneo la Doble. Naam, bila shaka hilo eneo linafahamika sana. Tunajua kwamba KDF uh, kwa ushirikiano na jeshi la AMISOM wamejaribu sana kwa muda mwingi kudhibiti eneo hilo, na ninaona kwamba mashambulizi yanazidi kuendelea Naibu kamishna katika kaunti ya Garisa amesema kwanza ni ndani ya kaunti hiyo ya Garisa. Mm -hmm. na ni mbele ya Liboi, eneo la Dobli. si mbali sana mpaka wa Kenya na Somalia. Si mara ya kwanza eneo hilo kushambuliwa, kuna mfulizo tu wa mashambulio ambayo amekuwa akitokea mara kwa mara na maafisa wakiuawa, hata eh, kabla ya kuingia Somalia, kuonyesha kwamba wale wanajeshi walio Somalia wakiwa wanatekeleza kule, kuna eh, washirika wa alshababu nao wanarudi nyuma. Hmm. Kuangamiza wananchi raia na pia walinda usalama. Ni mwezi tu hivi kumekuwa na shambulizi eneo hilo hilo, ambapo kundi la Alshabab wanasemekana kuwa maafisa saba wa KDF na wawili waliweza kujeruhiwa vibaya sana. Upande wa Alshabab waliweza kukiri kwamba waliwaangamiza kumi na tano, na hii idadi ya ambao waliweza kuuawa na wale waliweza kuangamizwa na wale kujeruhiwa huwa inatatanisha, kwa sababu upande wa serikali hutoa idadi yake. Alshabab wao huwa vilevile wana idadi yao ambao wanatoa katika kipindi cha mwezi mmoja tuseme, ni takriban maafisa ishirini kidogo tu, watimia ishirini ama wapite ishirini kidogo, kwa sababu majeruhi pia wanakuwa ni wengi. Mfano tu, mapema leo waliopata majeraha makubwa ni polisi watatu wa kikosi hiki cha GSU na kupelekwa kutibiwa wenzao kangamia, bila shaka na hivyo hivyo. Hapo mapema uh, mwezi uliopita ndio Alshababu waliweza kutoa kanda ya video wakionya kutekeleza mashambulizi wakati huu wa mfungo wa Ramadhan, na tunaona kwamba wameweza kulitekeleza hivyo. Vile vilevile, upande wa balozi ya Marekani hapa nchini waliweza kutoa tahadhari, haswa jijini Nairobi, dhidi ya maeneo yenye watu wengi kama vile uh, maeneo ya vituo vya kuchukulia mabasi kama vile uh, mabasi ya usafiri. Wameweza kusema pia watakuwa wakilenga maeneo kama yale maeneo ya kufanyia uh, pengine shopping kama vile maeneo ya mall. Wamesema vilevile maeneo kama yale yaweze kuwa ni maeneo ambayo watu watakuwa wana tahadhari kubwa, kwa sababu ni maeneo ambayo wameweza kulenga hususan katika wakati huu wa, wa mfungo wa Ramadhani. Mapema leo Jumatano ndio tumefahamishwa kwamba shambulio lilikuwa ni kwa njia ya kilipuzi ama tuseme greneti la kutega barabarani, wakati misafara hii ya maafisa wa usalama wakipita gari ikaharibiwa vibaya hata, picha ambazo zinaenezwa katika mitandao ya kijamii zinaleta huzuni mkubwa sana, kulingana vile na vile maafisa hao walivyoumizwa na hali waliofariki. Silaha kubwa ambayo imekuwa ikitumiwa katika mashambulizi ya hivi karibuni na kundi hilo ni hayo mabomu ya kutegwa dhidi ya, ya jeshi hilo la AMISOM. Alshabab ambayo ni kundi ambalo linahusika pakubwa na kundi la Alkaida limekuwa basi likitingishwa sana katika eneo hilo la Somali, wakijaribu kudhibiti eneo lile haswa kujaribu kuleta amani katika eneo hili la Afrika Mashariki. Mbeleni zimekuwepo mbinu za kubadilisha njia za mashambulio, lakini kwa sasa vilipuzi ndio vinatumika sana zaidi. Tukiangalia kwa undani hapa Kenya, sehemu zilikuwa zikilengwa sana Mombasa, Nairobi, sehemu zingine. Lakini sasa mkoa wa kaskazini mashariki umesalia na mashambulio mengi zaidi ikilinganishwa na sehemu zingine. Maeneo mengine mashambulio yametulia, lakini huko mkoa wa kaskazini mashariki mpakani kwenda Somalia, bado mashambulio yanashuhudiwa. Kuangazia zaidi, imefanyika nini majuma mawili yaliyopita. Mombasa tulishuhudia maziko ya maafisa wawili wa usalama walikuwa wameangamizwa katika sehemu hiyo hiyo ya Doble, wengine wakiwa safarini katika kufanya kazi Mogadishu nchini Somalia. Familia ndio zinaathiriwa zaidi, na katika maziko ya majuma mawili yaliyopita, VOA ilifanya mahojiano ya kipekee na Joseph Mnazi, kaka mkubwa wa kijana aliyekuwa na miaka ishirini na tano aliyeangamizwa na majangili hawa wa Alshababu wanazungumzia pia ndugu yao namna amewaacha katika hali ya umaskini. Ule muda wenye tumekuwa na ndugu yangu Henry Mnazi tumeona faida, hali hii ilivyotokea, kila mmoja hakuamini. Hata ikiwa mtu wa kwanza ni mimi kupigia simu, tukapata habari kwamba yeye e, pia ameaga. Alienda Somali huu mwaka Januari hapa kwa sasa, basi tumerudi ile hali ya nyuma kama familia kianja mi mwenyewe tayari kibarua sina, tulikuwa tumetegemea yeye. Jumatatu kwa likizo yake, maanake yeye mwenyewe alikuwa ako na harusi huu mwaka, mwezi wa nane, tarehe kumi na nane. Ningeomba sana Raisi aangalie hili jambo, kwa sababu wanaoumia ni wa, wanajeshi wake Kenya kwa ke, nyumbani kwake tuseme, ambayo ikiwezekana Raisi aweze kuwachilia wale warudi kwao huku mjini Kenya ili waweze kufanya kazi wakiwa nyumbani, e katika mashambulizi makubwa zaidi ya kigaidi katika historia ya Kenya ambayo yameweza kutokea tangu shambulizi la mwaka 1998 na eh, katika balozi ya Marekani miaka kumi baadaye. Hivi sasa uh, tunakumbuka kuna mashambulizi mengine kama vile shambulizi lililotokea katika soko la Gikomba uh, ambayo ni mashambulio ya ma, mawili yalitokea ya ya kwa wakati mmoja ikiwa ni mnamo mwezi Mei 16 mwaka 2015 ambapo watu 10 waliweza kufariki na alshababu kukiri kuhusika katika shambulio hilo. Shambulizi zingine ni lile la mwaka elfu mbili na mbili ambapo waliweza kushambulia katika hoteli inayomilikiwa na Waisrael wa kuna mashambulio mengine kama vile kule Mpeketoni yaliweza kutokea vilevile mnamo Juni kumi na tano mwaka elfu mbili kumi na nne na waliweza kushambulia kijiji pamoja na kituo cha polisi na kupelekea takriban watu 50 kuawa katika maeneo siku mbili baadaye tu elfu mbili na kumi na nne ambapo ilikuwa ni tarehe 17, shambulio la pili na kupelekea watu 15 kuangamizwa katika eneo hilo la mpeketeno peke yake. Utakumbuka ni wakati huo ambapo kuleza kutolewa ile kafyu, watu wakawa hawawezi kutoka nje masaa ya jioni yakifika, kulikoko ni eneo lilidhibitiwa. Ilikuwa imeripotiwa tukio kubwa zaidi kutokea katika mwaka elfu mbili na kumi na nne, kando na mashambulizi mengine kama vile shambulizi la Westgate kuna mashambulizi mengine ya za kutokea hapo miaka ya nyuma vilevile vile katika hoteli maarufu ya Norfolk jijini Nairobi. Miongoni mwa tathmini zinazotolewa kuhusiana na mashambulio ni kuwa wahusika wakuu wa mashambulio wanalenga tarehe fulani, wanalenga majira fulani. Inapokaribia tu watu wanakuwa e, chonjo zaidi. Ni kama wao pia wana njia za kuadhimisha ufanisi waliotekeleza nyuma wanataka kurudisha tena, kuonyesha kuwa wao ni mibabe. mm -hmm. muda unakaribia kukamilika hapa katika kwa undani, lakini kwa haraka haraka tusikize watetezi wa haki za kibinadamu, wanaotetea jinsi familia ya wapendwa wanavyouawa kaskazini mashariki na pia Somalia kwenyewe. Salma Hemed, ni miongoni mwa maafisa wakuu katika mashirika ya haki za kibinadamu nchini Kenya. Yeye tumezungumza naye kufuatia mashambulio ya mara kwa mara eneo hilo. ni lini watoto watawachwa kuwa mayatima na ni lini pia kama bibi, utawachwa bila kujua bwana wako atarudi ama hatarudi, kwa sababu huwezi kujipangia maisha yako kwa kumtegemea yule bwana wako. Kwa kuwa hawajua hakika, kuna uwezekano mkuu kuweza kupitia maafa kama ya wenzake walioweza kupitia. Ikiwa tunaona kwamba jeshi liko kule na linaleta madhara mbali na faida, serikali inafaa irudi tena katika drawing board tuangalie ni njia gani mwafaka tunaweza kutumia ili kuweza kulinda nchi yetu na pia kuweza kutenda kazi kwa wale watu ambao wanaenda kulinda hizi nchi nyingine kwa njia mwafaka. Ikiwa watu wanakufa kwa njia isiyoeleweka, na si mmoja wala si wawili. Ukiangalia hivi juzi Kapedo, hii ya ka sasa imetokea huko. E, ni mambo ambayo kwamba pia yanafaa yaangaziwe kwa kina. Ni jambo ambalo tunataka kuendelea nalo ama ni jambo ambalo kwamba tunaliona halina maana, tuliachilie mbali. Tuangalie ni vipi tunaweza kuwatayarisha familia zao kisaikolojia kwa kuwaletea makanselas ili waweze kuwaongelesha na waweze kuikubali ile hali. Pia kwa wale mabwana ambao kwamba wanajiingiza katika kazi kama hizi, wahakikishe kwamba wameongea vyema na kuwawekea mikakati mwafaka familia zao, wajitayarishe kujua kwamba jambo lolote likitokea siachi shida kwa familia yangu wala sitawaacha wakiwa hangi familia yangu kwa kuweza kuwekea mbinu mwafaka. Bila shaka kabla ya kumaliza tathmini hii ya shambulizi utakumbuka, kwamba VOA ilikuwa ya kwanza kabisa kuripoti lile shambulizi ambalo lilitokea katika chuo kikuu ambapo wanafunzi waliweza kuuawa takriban 148 na huu ni mwaka wa tatu tangu tukio hilo kutokea, eh, la shambulio dhidi ya chuo kikuu katika eneo hilo la Garissa, na tayari washarejelea masomo. Chuo kilifunguliwa tena na serikali, kuna ulinzi mkubwa wasimamizi wa chuo wameweka katika chuo hicho, wanafunzi wakiendelea kusoma. Nam kufikia hapo, hatuna budi la kukomea hapa hadi wakati mwingine. Mimi nimekuwa Salma Muhamed, mwenzangu alikuwa Josephat Kioko kwako Washington, kukamilisha kwa undani kwa siku ya leo. Asante sana Salma Muhamed na Josephat Kioko kwa sehemu hiyo ya kwa undani. Nakamilisha sehemu ya kwanza, tukirejea kutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani katika sehemu ya pili ya kwa undani ambapo leo hii tunaangalia ajali mbaya ya basi kugonga treni ya mizigo mkoani Kigoma na kusababisha vifo vya watu kumi. Usafiri katika mji wa Kigoma nchini Tanzania leo hii ulisimama kwa kathaha, saa kadhaa hasa kwa kuingia na kutoka mkoani humo baada ya kutokea ajali mbaya ya basi kugonga treni katika makutano ya reli na barabara eneo la Gungu. Treni ya mizigo iliyotokea mkoani Tabora na kubeba shehena ya mizigo mbalimbali ikijumuisha mafuta kwenda nchi jirani za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Burundi, iligongwa na basi la abiria ambalo lilikuwa likiondoka Kigoma kwenda mkoani Tabora na abiria kwa mujibu wa kamanda wa polisi mkoani Kigoma Martin Otieno, ameeleza kwamba eneo hilo la Gungu limekuwa ni hatari kwa ajali kama hizo kutokea. Mwezi Februari mwaka huu, watu takriban 21 walijeruhiwa baada ya treni ya abiria kupata ajali katika mkoa huo wa Kigoma, lakini ajali hiyo ilitokea katika eneo la Maragalasi wilaya ya Uvinza mkoani humo. Kuhusu ajali ya leo, niliongea na kamanda wa mkoa wa Kigoma Martin Otieno, na hivi ndivyo alivyoelezea kuhusu ajali hiyo hii ajali imetokea majira ya kama saa kumi na mbili na robo alfajiri. Imehusisha basi la kampuni ya Prince Hamida ambayo inafanya safari zake kutoka Kigoma kwenda Tabora, na tayari ilikuwa imeshaanza safari yake kutoka kwenye kituo hiki cha Kigoma kuelekea Tabora. Ilipofika maeneo ya Gungu relini, pale kulikuwa kuna treni ya mizigo ambayo ilikuwa inatokea maeneo ya Kazura Mimba inakuja Kigoma mjini. Sasa huyu mwenye gari kwa uharaka wake akadhani kwamba anaweza akawahi kuvuka pale railway crossing pale deliver, trainer, ambavu, kwa sababu dereva treni alijaribu kupigapiga aoni kama ambavyo wanapiga kwa ajili ya kuashiria kwamba kuna treni inakuja, lakini kwa uzembe wa dereva, yeye akadhani kwamba gari lake lile ni aina ya tata, akadhani kwamba angeweza kuwahi kuvuka pale kwenye ile railway crossing pale kini, kwa bahati mbaya sana hakuweza kuwahi. Kwa hiyo ile treni ikawa imewagonga pale ubavuni kwa wavute, kama umbali wa mita kama mia hivi, ikawa imeviringika imeviringika, ikaanguka upande wa kulia. Kwa hiyo katika ajali hiyo imesababisha vifo vya watu kama kumi mpaka sasa lakini pia kuna majeruhi kama ishirini na sita, lakini pia kuna manusura mmoja ambaye yakuumia sana, kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu akawa ametoka, lakini akawa na michubuko midogo midogo, lakini yeye aliweza kutembea tu vizuri. Kimsingi ile dereva wa basi ni kati ya wale ambao wamefariki dunia papo papo, wakati ile ajali ilipokuwa wakati ile ajali ilipokuwa imejitokeza pale, na yeye amefariki pale palepale. Mmoja pale right wa majeruhi wa ajali hiyo aliyeongea na wanahabari juu ya ajali hiyo Alkando William amesema ni uzembe wa dereva wa basi hilo, ambaye alipuuzia honi ya treni ambayo ilisikika kwa mbali, lakini hakusimama kama alivyopaswa kabla ya kuvuka katika makutano ya barabara na reli. akafinya breki hapo, finya breki, kajikuta gari limejivuta mpaka eneo la tukio, eneo la lilini a a tumekutana na gusil imetugonga, ik etuuz eushi metu, kuweka pembeni. Ndugu zetu wengine wamekuwa marehemu, kutokana na dereva kondakta wamekuwa marehemu hapa. Mimi namshukuru Mwenyezi Mungu, nilikuwa pembeni kidogo, nimeng'ang'ania siti <coughs> Tulipotoka stendi kimbilia maeneo ya kwa basi na, na gusi katika makutanio pale, basi kwa mwendo kasi na treni pale. Sasa treni gusi ile ikapiga honi, piga honi ndika tukao tumesikia honi, lakini tuliposikia honi tukasema labda ipo mbali, kwa sababu taa zilikuwa zimewaka za basi na, na taa za gusi zilikuwa zimekutana pale, mwelekeo kwa mna tulipoulizana hivyo tukaonekana gusi liko mbali, wakati tunasogesa eneo la reli, kumbe gusi liko maeneo hayo hayo, tuka tuepata ajali pale kali, imetupusha hadi pembeni. Ndugu zetu wangeni ndo hapo marehemu wangeni. Tumefanikiwa kutoka wazima, tuamshukuru Mwenyezi Mungu hadi kwa hali nionao hadi hivi sasa. Daktari wazamu wa hospitali ya mkoa wa Kigoma Maweni, Dr Osmund Diagula naye alitoa ripoti kueleza hali ya majeruhi ambao vilevile uh, vile aligusia wale wengine waliopoteza maisha eh, kwa wanahabari waliofika hospitali hapo kupata taarifa za kina juu ya hali ya majeruhi na idadi kamili ya wale waliopoteza maisha. leo tumepokea majeruhi ishirini na nane wa ajali ya gari iliyogonga treni na miili kumi ya marehemu waliofariki, kati yao tuliowapata au hao majeruhi ishirini na nane walioumia sana ni wako wanne na wengine wameumia kawaida wako wanaendelea na matibabu maodini hao wanne walioumia sana tuko nao tunaendelea nao kuwafanyia upasuaji wa aina mbalimbali kutokana na majeraha waliyopata watoto walioumia wako wawili tu watoto chini ya miaka mitano wako wawili kuna wengine wana miaka kumi na mbili sijapata taarifa zaidi ya umri wa kila mmoja wapo kwa sababu mimi nilikuwa niko huku nikiendelea kutoa upasuaji kwa sasa tunaweza tukawasaidia wenyewe hapa kwa sababu tunaweza kufanya upasuaji tuna madaktari bingwa upasuaji tuko wawili tunaendelea kuwasaidia kutoa huduma mbalimbali wanazostahili Kutokana na hayo yote, nilifanikiwa kuongea na mbunge wa Kigoma mjini Zito Zuberi Kabwe, ambaye yeye alifika katika eneo la tukio, eneo la ajali, na kwenda kujulia hali majeruhi wa ajali hiyo katika hospitali ya mkoa wa Kigoma ya Maweni, ambapo ndipo majeruhi walipopelekwa. Na kwanza nikamuuliza kuhusu eneo la tukio la gungu ambalo amelitaja kuwa eneo hatari. Na kwanza kabisa nikataka kujua kwa sasa, kuna alama zozote ama vifaa ambavyo hutumika kwa ajili ya kuzuia magari kupita wakati treni inapokatiza katika eneo hilo la barabara ambalo limetajwa mara kadhaa kusababisha ajali baina ya treni uh, watembea kwa miguu uh, au wale ambao wanatumia vyombo vingine vya usafiri kama baskeli na pikipiki. Hakuna, hakuna ee. Na ni muda mrefu eneo hilo limekuwa halina vifaa hivyo. Kama unafahamu kuna nyakati treni zili e, simama kabisa, hapakuwa na usafiri wa, wa gari moshi kwa muda mrefu, kutokana na matatizo mbalimbali ambayo shirika la reli lilikuwa nayo. Kwa hiyo e, eneo lile zile beria vikizuizi viliondolewa na havipo. Kwa hiyo leo nimezungumza na mkurugenzi mkuu wa shirika la reli ndugu Masanja kadogo sana, tumekubaliana kwamba kwa haraka inabidi waweke beria pale, ili treni inapokuwa imepita beria ile iweze kuzuia magari. Watoka pande zote mbili kuweza kuvuka e, reli. Na hilo ni jambo ambalo linaweza likasaidia sana kuepusha ajali kama hii ya leo ambayo imetokea. na kwa upande wa wale ambao wapo tayari hospitali ya Maweni, hali zao zinaendeleaje hivi sasa? Je, kuna wale ambao wako katika kundi la wagonjwa mahututi kabisa? kuna watu wanne ambao e, ni mahututi kabisa mpaka mchana, na hakika e, mpaka sasa hivi sababu jioni hii sijaenda hospitali e, kama wote e, bado wanaendelea na matibabu, au kama kuna ambao wamepoteza maisha. Lakini walikuwa wanne, na wengine e, walikuwa ishirini na nne, walikuwa ni matibabu ya majeraha e, machache kutoka kwa damu nyingi. Na madaktari na wauguzi wa hospitali ya Maweni, hospitali ya mkoa, walikuwa wanahangaika sana na wamefanya kazi nzuri sana kuweza kuokoa maisha ya baadhi ya majeruhi ambao walipelekwa hospitalini. Hawa wanne ambao walikuwa ni maututi bado sijapata taarifa zao sasa hivi kama wanaendeleaje na hali zao, lakini naamini na na kwa uwezo wa Mola watakuwa wanaendelea vizuri, na Mungu ataweza kuwasaidia kuwaponya haraka. Aa, ni mazingira gani ambayo ajali hii imetokea? Ukiangalia idadi ya watu waliofariki na idadi ya majeruhi inaonyesha kwamba basi ilikuwa na watu wengi sana lile, na ni basi dogo, sio basi kubwa. Kwa hiyo ni jambo ambalo tunapaswa pia kupata uhakika haswa, maanake ukitazama ile manifest ya abiria waliokuwa kwenye lile basi walikuwa ni abiria kumi na saba kwa mujibu wa orodha ya abiria ambao walipaswa kusafiri, lakini utaona kwamba majeruhi ishirini na nane kwa watu ni wengi. Sasa je, wote walikuwa kwenye basi lile au pia kulikuwa kuna watu ambao e, ni wa, ni watembea kwa miguu ambao wameathirika na na kukutwa na, na, na ajali hiyo. Ni Zito Zuba, Zuberi Kabwe, mbunge wa Kigoma Mjini, ambaye amezungumzia juu ya ajali ambayo imetokea hii leo mkoani Kigoma na ambaye alipata fursa ya kuwatembelea wale waliopata majeraha kutokana na ajali, halikadhalika kukutana na ndugu jamaa na marafiki ambao wamepoteza uh, wapenzi wao katika ajali hiyo, ambapo kwa mujibu wa kamanda wa polisi mkoa wa Kigoma, Martin Otieno, ni watu takriban kumi waliopoteza maisha. Lakini mara zote ajali inapotokea, binadamu kugonga, kugongwa na treni, huchukuliwa kwamba binadamu ndiye aliyegonga treni, na hata ajali hii inachukuliwa kwamba basi hilo ndilo lililogonga treni. Kwa nini hasa? Sasa hapa, kamanda wa polisi mkoa wa Kigoma, Martin Otieno, anajibu hili. Kwa hiyo ajali jinsi ilivyotokea ni kwamba gari ndo me, imeigonga lile treni, kwa sababu ilikuwa ni wajibu wa yule dereva wa presamida kuchukua tahadhari wakati anapita katika ile njia ya treni, kwa sababu ipo sign pale ambayo inaonyesha railway crossing. Kwa hiyo ni wajibu wa dereva kuhakikisha kwamba anapofika eneo kama lile, ni sawasawa na kama zebra crossing. Kama ambavyo nimesema awali, anafika, anapunguza mwendo, unatizama kushoto, kulia, shoto, kulia, alafu ndio unavuka. Lakini huyo dereva hakuchukua tahadhari hiyo, alivyofika pale ya akavuka tu moja kwa moja akidhani ka kwamba lokomotiv ilikuwa imeshapiga honi kama karibu mara mbili, lakini yeye hakujali ile tahadhari ambayo tayari ile treni ilikuwa imeshatoa na matokeo yake ndio akawa amesababisha hiyo ajali. Kwa hiyo kimsingi ni kwamba gari ile ndiyo imeigonga ile treni, kimsingi kwa sheria za treni za mambo ya reli hayo, kwa sababu ile ni njia ya reli ambayo pia inatambulika kimsingi watu ambao wako kwenye matumizi ya barabara huwa wanatakiwa wakiwa wamefika kwenye lile eneo ambalo reli ina, ina cross barabara, huwa wanatakiwa waende taratibu, wakichukua wanachukua tahadhari kwamba eidha train inaweza ikawa ipo barabarani kwenye barabara yake inatembea. Kwa hiyo wakifika maeneo yale ni sawasawa na yeye dereva akiwa anafika katika eneo la zebra, ambapo watembea kwa, kwa miguu wanatakiwa wapite. Kwa hiyo ni wajibu wa dereva kwa kuhakikisha kwamba anapofika kwenye eneo la zebra ana punguza mwendo ili watembea kwa miguu waweze kupita. Ni kamanda wa polisi mkoani Kigoma, Martin Otieno, akifafanua juu ya ile sheria ambayo inasema kwamba mtu amegonga treni, gari limegonga treni. Haya, basi ndio mambo ya sheria hiyo jinsi yalivyo. Tunakamilisha kipindi hiki cha Kwa Undani kwa siku hii ya leo, kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Idi Ligongo. Tutakutana tena kesho katika Kwa Undani. ulikuwa ukisikiliza kipindi cha marudio cha kwa undani kutoka hapa studio za idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mjini washington dc hivi sasa basi nakuacha na burudani ya muziki <laughs> Wache kujizuzua mweleseni. Mimi siwa kuchezea. Nilidhani ni shuja kwa vile alivokaa, kajipa sifa ya taa kumbe vile mshumaa.