Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati, ikiwa ni saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Msikilizaji, ninakukaribisha katika matangazo yetu ya kumekucha afrika kutoka hapa sauti Amerika, Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi hapa ni Abdu Shakur Abud. Karibisheni katika matangazo haya hii leo Jumatatu Mei 11 mwaka 2018. Karibuni. katika kumekucha Afrika, hivi sasa tuna ripoti ya kuuawa kwa kiongozi wa kundi la LUCHA huko jamhuri ya, ya kidemokrasia ya kongo DRC. Je, wafuasi wake wanatoa maoni gani kufuatia kifo hicho? Kifo sio ya kawaida kwa kuangalia na like, alikuwa mkombanaji mkubwa sana sio kwa lucha tu, lakini kwa kupigania demokrasia ya nchi. Tutaendelea na vita, nafsi yake itatusindikiza, itatupeleka kwa vita kali sana ambayo inatungoja mbele na kwenye makala yetu ya vyowe mitaani utawasikia vijana wajasiriamali wa Tanzania wanaeleza mbinu wanaoweza kutumia kuendeleza maendeleo. Tunakuwa na fikira pana, akili inakuwa bado haijaanguka katika majukumu mazito, kwa hiyo ni wakati mwafaka wa kuweza kufikiria au kubuni kitu ambacho kinaweza kakufikisha pale ambapo unafikiria unaweza ukajikomboa kiuchumi. Basi msikilizaji, ni baadhi ya ripoti pamoja na habari utakazosikia asubuhi hii katika Kumekucha Afrika. Hivi sasa ninampisha Abdu Shakur Abod ili akusomee habari muhimu za dunia ndani ya Kumekucha Afrika na habari muhimu za alfajiri ya hii leo ni kwamba Rais Donald Trump wa Marekani na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un wamewasili Singapore kwa mkutano wao wa kihistoria hapo kesho, baada ya kuwepo na mivutano ya wasiwasi kwamba huenda usifanyike hivi leo ambako dunia yote macho yako huko Singapore kusubiri kuona kitakachotokea, huku wachambuzi wa kihoji ikiwa pande zote zinafahamiana juu ya maana halisi ya kuangamiza kwa silaha za nyuklia za Pyongyang. Trump alipoondoka Quebec hapo jana alisema hii itakuwa nafasi moja tu ya kupatikana makubaliano, huku Kim akiwa hajasema lolote hadi hivi sasa kuhusu matarajio yake wa Korea Kusini kwa upande wao, wana matumaini mkutano utaimarisha uwezekano wa kupatikana amani ya kudumu katika kanda zima la Asia Kusini mashariki hata ikiwa makubaliano ya kuangamiza silaha za nyuklia hayatapatikana kwa ukamilifu. Viongozi wa Ethiopia na Misri wanasema wameweza kupata maendeleo muhimu katika mazungumzo yao juu ya kushirikiana katika matumizi ya maji ya mto Nile nchi hizo mbili zimekuwa kwa miezi kadhaa sasa zikijaribu kutanzua ugomvi wao juu ya ujenzi wa wa bwawa kubwa kwenye mto Nile unaojengwa na Adis Ababa ambalo Cairo inahofia itapunguza maji kufika nchini mwake. Bwawa la Grand Ethiopian Renaissance linatarajiwa kugharimu angalau dola bilioni nne. Litakuwa kubwa kabisa barani Afrika kuzalisha umeme likimalizika. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amehakikishia serikali ya Cairo jana kwamba bawa halitopunguza maji ya Nile kwa Misri. Ahmed alitoa uhakikisho huo mjini Cairo alipokuwa amesimama pamoja na rais Abdel Fattah al-Sisi kwenye mkutano na waandishi wa habari, akisisitiza kwamba Addis Ababa haina nia wala fikra ya kuwaumiza wananchi wa Misri. Mataifa matatu yanayotegemea maji ya mto Nile, Misri, Ethiopia na Sudan, yamekuwa yakijadiliana kwa miezi kadhaa juu ya matumizi ya maji baada ya ujenzi wa mradi huo wa umeme kukamilika. Pentagon imemtaja mwanajeshi wa Marekani aliuawa Somalia siku ya Ijumaa kuwa ni Sergeant Alexandra Conrad mwenye umri wa miaka 26 kutoka jimbo la Arizona. makomando wane wengi wa Kumradhi, makomando wane wengine walijeruhiwa katika shambulizi hilo. Makao makuu ya jeshi la Marekani kwa ajili ya Afrika yameeleza kwamba majeruhi walitibiwa na wafanyakazi wa afya wa ubalozi wa Marekani huko Nairobi, Kenya. Mkamiti Kibayasi anatusomea ripoti kamili. Sergeant Conrod alikuwa anafanya kazi na kikosi maalum cha mashambulizi mstari wa mbele, kikosi cha kwanza cha mapambano cha Fort Bragg, kundi la tatu la wanajeshi maalum katika jimbo la North Carolina. Wanajeshi hao wa Marekani wa operesheni maalum walikuwa wanapambana kwa kushirikiana na wanajeshi wa Somalia na Kenya ili kuwaondoa kabisa wanamgambo wa Al Shababu kutoka eneo hilo na kuunda kituo cha kudumu cha ulinzi, ilielezea makao makuu ya jeshi la Marekani kwa Afrika. Mashahidi walisema shambulizi lilifanyika karibu na mji wa Sanguni Wakati wanajeshi wa Marekani, Somalia na Kenya walipokuwa wanachimba handaki na kujipanga na mapambano mengine, walisema wanamgambo kwanza walifanya mifululizo ya wa milipuko kabla ya kuwalenga wanajeshi kwa mashambulizi ya bunduki na mizinga. Helikopta iliagizwa ili kuwaondoa majeruhi. Shirika la habari la Al Shababu la Shahada lenye uhusiano na Alqaida haraka lilidai kuhusika kwa shambulizi hilo kupitia mtandao wake wa kijamii wa Telegram. Licha ya shambulizi kutokea, maafisa wa Marekani wanasema wanajeshi wa Somalia na Kenya walifanikiwa kukamilisha kituo hicho, ambapo serikali ya Somalia itaweza kukitumia ili kuwafurusha Al-Shababu kutoka eneo hilo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington DC. Viongozi wa China na Russia wamepongeza kupanuka kwa jumuiya yao ya usalama wa kikanda wakati wa mkutano wa kilele wa siku mbili uliomalizika jana kwa umoja huko China, tofauti na mkutano wa viongozi wa mataifa tajiri wa G7 uliomalizika kwa mvutano huko Canada. Rais Shi Jinping aliwakaribisha viongozi wa Pakistan na India katika mkutano wao wa kwanza wa kilele wa Jumuia ya Ushirikiano wa Shanghai SCO, uliofanyika katika mji wa mashariki wa China wa Qingdao baada ya nchi zao kujiunga na jumuia hiyo mwaka jana. SCO ilianzishwa mwaka elfu mbili na moja pamoja na jamhuri za zamani za Urusi za kati Kazakistan, Kirgistan, Tajikistan na Uzbekistan. Rais wa Iran Hassan Ruhani alihudhuria mkutano huo, ingawa nchi yake ni mwanachama mtazamaji, akijaribu kutafuta uungaji mkono kutoka Rusia na China baada ya Marekani kujiondoa kutoka mkataba wa nyuklia wa Teheran. Shi alitoa wito wa ushirikiano wa kimataifa wenye manufaa kwa wote akionya dhidi ya mataifa kuchukua hatua za kipekee na kulinda masoko yao. Saudi Arabia, Kuwait na Umoja Falme za Kiarabu zimeahidi kutoa dola bilioni mbili milioni mia tano kusaidia Jordan kukabiliana na hatua za kupunguza matumizi yake zilizoamrishwa na shirika la fedha duniani IMF, ambapo ilizusha maandamano makubwa nchini humo. Taarifa inayotolewa hii leo na mataifa hayo matatu za Kiarabu inaeleza kwamba Jordan itapokea fedha hizo kama msaada wa kukabiliana na matatizo yake ya kiuchumi na kisiasa. Kutokana na matakwa ya IMF, bei za bidhaa muhimu zilipanda na ruzuku kuondolewa na kodi kuongezwa na kusababisha maelfu na maelfu ya waJordan kushuka barabarani wiki iliyopita dhidi ya sera hizo za uchumi za serikali na kulazimisha kuondolewa kwa waziri mkuu. Mfalme Abdullah alichukua hatua mara moja ya kumteua waziri mkuu mpya na kuunda serikali nyingine. Mataifa jirani ya kifalme yamekuwa na wasiwasi kwamba ghasia hizo zingeweza kusambaa hadi nchi zao kama jinsi Misri na Bahrain zilipokumbwa na changamoto kama hizo za kiuchumi. na msikilizaji unasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo yanayokijia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika ya Mashariki. Hapa mjini Washington DC ni saa tano na dakika tisa usiku, ni siku ya Jumapili. Haya, Abdu Shakur Abod, habari inayotupa uzito juu katika matangazo haya ni wapi? Bila shaka watu wote wanajua kwamba yanatupeleka tupeleka huko Singapore, ambako Rais Donald Trump na Kim Jong Un, kama alivyosema katika taarifa ya habari, wameshawasili katika kile ambacho kinachukuliwa kuwa ni mkutano wa kwanza kuwahi kutokea kati ya viongozi walio madarakani wa mataifa haya mawili. Basi mkutano huu wa kihistoria unafanyika hapo kesho chini ya ulinzi mkali na matumaini makubwa kutoka pande mbili na dunia nzima kusubiri kwa hamu kuona kitakachotokea sasa mkamiti waandishi wa habari wa takribani mashirika yote makuu duniani yameshafika huko Singapore kwa wakati pamoja na mwandishi wetu wa sauti amerika bilgao je yes, sasa ripoti yake inatueleza nini Abdushakur Abud, ripoti ya Bill inaeleza kwamba rais Donald Trump aliwasili jana jioni, ambako kiongozi mwenzake wa Korea Kaskazini Kim Jong Un alikuwa amewasili saa chache kabla. Na hii ni mara ya kwanza Kim kusafiri mbali kutoka nchi yake tangu kuchukua madaraka mwaka elfu mbili kumi na moja. Rais Trump ameueleza mkutano wa Juni kumi na mbili kama jaribio la mara moja la kupatikana amani, lakini haifahamiki ni masuala gani yaliyopo kwenye ajenda ya mazungumzo. Kwa hivyo macho yote ya dunia yapo Singapore kwa kile ambacho huenda kikadhihirisha kuwa mkutano muhimu wa nyuklia duniani kuwahi kushuhudiwa tangu kumalizika kwa vita baridi. Matarajio ya Washington yapo juu, huku zikihesabiwa saa kadhaa zijazo kwa wawili hao kuanza majadiliano. Mkutano wa ana kwa ana kati ya rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un viongozi wasiotabirika ambapo kila mmoja alitishia kuharibu nchi ya mwenzie kabla hawajakubaliana kwenda kwenye mkutano ambao umeshangaza dunia. Rais Trump alisema atafahamu katika dakika ya kwanza ikiwa makubaliano hayo yataweza kuafikiwa na Kim. Nitakuwa kwenye kazi ya kutafuta amani, huende sifanikiwe kuna nafasi kubwa, huenda jambo hili lisifanikiwe. Huenda pia, kuna nafasi nzuri zaidi kwamba jambo hili likachukua muda, litakuwa basi ni utaratibu. Senata Mrepublican Lindsey Graham alisema mkutano wa Trump na Kim utafungua njia ya kufikiwa makubaliano ambayo Korea Kaskazini inaachana na programu zake za nyuklia na makombora ya masafa ya mbali ili nayo iweze kuhakikishiwa usalama wake lakini Graham anashinikiza kuwepo na mpango mbadala wa dharura kama mazungumzo yanashindikana, kupatikana idhini ya bunge ili kutumia nguvu za jeshi dhidi ya Korea Kaskazini. fails, resort... kama diplomasia itashindwa, kama njia ya mwisho, Wademokrat na Warepublican wanahitaji kupendekeza suluhisho la kijeshi, la sivyo hatutapata kamwe mkataba mzuri. Naye mshauri wa juu wa rais Trump kuhusiana na suala hilo, waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani Mike Pompeo anasisitiza kuwa kama mkataba utafikiwa, Pyongyang itaendelea kuwa chini ya shinikizo la kutekeleza ahadi zake. presidents been very clear sanctions will not be lifted until such time as. Rais ameeleza bayana vikwazo havitaondolewa hadi pale wakati mpango wote wa kuangamiza nyuklia unakamilishwa. Tizama, tumeshawahi kufika mahala hapa ya ahadi kutolewa, lakini kutotekelezwa. Hilo halitakubalika sasa. Na wakati Rais Trump amekuwa akirudia mara kwa mara akizungumzia hivi karibuni kuhusu matumaini yake kutokana na mkutano huo wa kihistoria, lakini mwenzake Kim Jong Un amekuwa kimya kabisa. Kama kiongozi huyo wa Korea Kaskazini ana hisia fulani kuhusiana na Trump au matarajio ya nchi yake kutokana na mkutano huo wa kwanza wa kilele, hakuna anayejua wala kufahamu kile ambacho kitatokea. unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mjini washington dc msikilizaji tunasikika pia kupitia tovuti yetu ya voaswahili.com hali kadhalika tunapatikana katika facebook tunarudi tena kwake abdu shakur abord kusikiliza habari zaidi za dunia Mjumbe maalum wa Marekani kwa ajili ya mashariki ya kati na mpatanishi mkuu wa Palestina wameanza mashambulio makali ya maneno hapo jana kwa matarajio juu ya amani kati ya Israel na Palestina na jukumu la Marekani katika kujaribu kutanzua ugomvi wa miongo kadhaa. Mpatanishi mkuu wa Palestina Saib Barakat alishambulia na kuanza kwa vita vya maneno kwa makala ya maoni aliyoandika katika gazeti la Israel la Harzet ambapo ameituhumu Marekani kwa kuchukua nafasi kama msemaji wa, wa Israel na kushambulia hatua ya Marekani kuhamisha ubalozi wake kuelekea mji wa, kutoka mji wa Tel Aviv kuelekea Jerusalem Jerusalem ambayo Israel inadai ni mji mkuu wake na Wapalestina wana matumaini kwamba mji huo vilevile vile utakuwa mji mkuu wa taifa la Wapalestina. Arakat anasema ghasia zilizotokea zimesababisha Wapalestina wengi kufariki. Mjumbe maalum wa rais Donald Trump, Jason Greenblatt, alijibu katika gazeti hilo hilo Haaretz akisema kwa muda mrefu sana, Marekani imefumba macho kutokana na maneno kama hayo na kupuuzi maneno ya chuki na ya wongo ambayo hayakuleta amani wala hayana nia ya kuleta amani. Amani. Huko Baghdad, ghala moja iliyokuwa imewekwa boksi za kupiga kura kutokana na uchaguzi wa bunge la Israel imeungua hiyo jana, na kuzidisha wito wa kura kuhesabiwa tena. Wazima moto walielekea katika eneo hilo na kuzima moto na kuweza kuokoa sanduku za kupigia kura, na maafisa wanasema hakuna kura iliyoharibika. Bunge liliamrisha kwamba kura hizo zihesabiwe ambapo wanasema hazikuathirika kutokana na moto huo. Hakuna anayejua sababu za moto huo kutokea. Na msikilizaji, tukiendelea na ripoti zaidi katika matangazo haya ya asubuhi hivi sasa tunaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, kwenye eneo la Goma ambapo mmoja wa viongozi wa kundi la LUCHA Liki Nkulula amefariki akiwa nyumbani kwake baada ya nyumba yake kuchoma moto na watu wasiojulikana. Mwandishi wetu wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, eneo la Goma, Austeri Malivika amefuatilia ripoti hii na kututumia taarifa ifuatayo. Akizungumza na Sauti ya Amerika hapa kunako makao ya Liki Ngulula, mmoja wa viongozi wa Lucha aliyefariki kutokana na moto uliowekwa kwenye makazi yake na kuchoma kila kitu, Jacques Sinzaira, mmoja wa Lucha, asema kwamba Liki Ngulula alikuwa mwenye juhudi katika kundi lao linalopinga kila mara utawala uliopo hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kifo sio ya kawaida kwa kuangalia na like alikuwa mkombanaji mkubwa sana sio kwa lucha tua lakini kwa kupigania demokrasia ya nchi. Tutaendelea na vita ila kuondoa mediokre ndani ya nchi, alafu like atatusindikiza, nafsi yake itatusindikiza, itatupeleka kwa vita kali sana ambayo inatungoja mbele. Jean Batiste Kasekwa akiwa mmoja wa wanasiasa hapa Goma asema kwamba Ngulula amekufa katika mazingira isiyofahamika na Ngulula alimwambia rais waje, akasema: hii generation yetu, kizazi chetu cha vijana ambao tuna hamu sana ya demokrasia, hatutakuruhusu uweze kutia tena udikteta ndani ya nchi yetu. Sasa unadhani pengine ni kufuatana na msimamo wake ndio inaweza kupelekea kifo chake? Bo, tunaita watu wa justice ndani ya nchi yetu waje wafanye utafiti, sababu yote inawezekana. Akiwa amevaa koti na kofia yake Mtete mwenye Mali, kiongozi wa kata hii ya Himbi, asema kwamba haijulikane moto huu umetoka wapi. Nawaza, nimesema inaomba tuchunguze sana, imetokea mbele ya mlango. Sasa inasemekana umeme wa kukua na waza, kama kunaweza kuwa kuna kitu ambacho kinafichama hapa ndani. Upande mwingine, nimezungumza naye Emmanuel Binyenye ambaye alikuwa karibu na Ngulula wakati wa maandamano kila siku. Donc, okay, ukekuwa e, hauambatani na serikali ambayo ina, inaongoza e, wanafanya manjama zao ili wakuzimishe vita ambayo ndugu yetu lik alikuwa na, nafanya ilikuwa ni vita yenye ilikuwa haifurahishe e, viongozi wengi kwake. Kibira Ndole kiongozi wa vijana hapa mkoa Kivu ya Kaskazini. Kufariki kwa Liki Ngulula ni pigo sana kwa udemokrasia. Tunausikitishwa sana na hali ya kifo yake, kwa sababu amekufa kwa kuunguzwa katika nyumba na hii imefanyika usiku. Upande wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kwamba uchunguzi unaendelea kufahamu chanzo cha moto huo uliovamia makazi ya Ngulula na kusababisha kifo chake na kuchoma vitu ambavyo vilikuwemo ndani. Oser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Shukrani sana Austeri Malivika kwa ripoti yako hiyo. Na sasa tunaelekea katika nchi jirani, na huko ni huko Rwanda, ambapo serikali ya Rwanda na Tanzania zimekubaliana kuzidisha ushirikiano katika ufuatiliaji wa miradi ya maendeleo kwa ajili ya manufaa ya wananchi wa nchi hizo mbili. Tukio hili ni baada ya mawaziri wa nishati na miundo mbinu wa nchi hizo kukutana mpakani. Kwa ukaguzi wa miradi hiyo. Ili kufahamu taarifa zaidi, tunajiunga na mwandishi wetu Silvanus Karemera akiwa Kigali kutueleza ripoti hiyo. Moja ya miradi hiyo ni ule wa maporomoko ya mto Rusumo ambao unatazamiwa kuzalisha megawati za umeme 80, kwa faida ya wananchi wa nchi tatu: Rwanda, Tanzania na Burundi. Mradi huo ulikaguliwa na mawaziri wa nishati na miundombinu kutoka Rwanda na Tanzania na kubainisha licha ya utayari wa mataifa hayo mawili lakini mradi huo unakabiliwa na changamoto kadhaa. Huyu ni waziri wa nishati wa Tanzania, Dkt Medard Kalemani. Kwa bahati nzuri sana leo mimi waziri wa Tanzania pamoja na Warwanda tumetembelea na tumekagua maeneo ya mradi, lakini wakati tunatembelea tumeona zipo changamoto ambazo kimsingi ni za kiutendaji zaidi. Ingawa mradi unaendelea vizuri, lakini wataalamu wetu wametuambia kwa sababu walichelewa kuanza mobilization, kuna uwezekano wa kuchelewa lakini sisi tumewaambia wataalamu wetu lazima waongeze juhudi, waongeze nguvu, ili kusudi mradi ukamilika kama ulivyopangwa. Kwa hiyo ni matarajio yetu mradi utakamilika mwaka elfu mbili na ishirini kama ulivyopangwa, bila kuchelewa. Na tumewaomba na kuwaelekeza masuala ya kitaalamu wayatatue kitaalamu na kusababisha mradi usichelewe, lakini tuna matumaini kwamba serikali yetu kupitia eh, mheshimiwa Rais wa Tanzania, Mheshimiwa Magufuli, mheshimiwa rais wa Rwanda na wa Burundi wametuelekeza vizuri sana mradi huu na wametoa pesa za kutosha ambazo zinatusaidia sana kutekeleza mradi. Kwa upande mwingine, waziri wa miundombinu wa Rwanda, Balozi Cleva Gatete, amesema mradi huu utakapokamilika utafaidi pakubwa wakazi wa mataifa hayo mawili kwa ajili ya maendeleo. Kila nchi katika mradi huu utakapokamilika itapata megawati 27 Rwanda, Burundi na Tanzania. Lakini vile vile inawezekana umeme huo utakapopatikana, pengine nchi fulani kama itaonelea umeme huo haina haraka ya kuuhitaji, itakuwa na uhuru wa kuuza umeme huo kwa nchi nyingine. Lakini kimsingi ziara hii imetusaidia kwa sababu imetuwezesha kutatua changamoto za kiutendaji ambazo zimekuwepo kwa mda. Uh, mradi huu utagharimu dola za Marekani milioni mia tatu na hamsini na wanatazamiwa kukamilishwa mwezi Februari mwaka 2020. Marais Paul Kagame wa Rwanda na mwenzie wa Tanzania Dr John Pombe Magufuli walipoanzisha rasmi mradi huu mwaka mmoja na nusu uliopita, waliwaomba mawaziri wa pande mbili kuhakikisha wanafuatilia shughuli za kiutendaji katika mradi huu ili ukamilike kwa wakati uliopangwa. Silvanos Kalimera, Sauti Amerika, Kigali. Leo katika makala yetu ya jamii na maendeleo mwandishi wetu wa mkoani Mbeya huko Tanzania, Lucy Patrick alikusanya maoni ya vijana wa jasiriamali wakielezea ni namna gani vijana wanaweza kutumia ubunifu wao katika kujiletea maendeleo. Nashukuru sana, naitwa Rashid Abdalla. Sisi kama vijana tuna upana mkubwa, kwa sababu umri wetu, eji yetu ya miaka kumi na nane mpaka miaka ishirini na tano thelathini, ni kipindi ambacho tuna nguvu, tunakuwa na fikira pana, akili inakuwa bado haijaanguka katika majukumu mazito. Kwa hiyo ni wakati mwafaka wa kuweza kufikiria au kubuni kitu ambacho kinaweza kakufikisha pale ambapo unafikiria unaweza kujikomboa kiuchumi. Kwa mfano, mimi binafsi naweza nikajitolea nika mfano, mtaji wa wa, wa tikiti unaweza ukawa na shilingi laki moja. Ukaenda kununua matikiti pale SIDO matikiti matano au manne ambayo anajaa kwenye ile sado ya lita 20. Matikiti manne kwa hesabu ya haraka haraka haiwezi kuzidi shilingi elfu thelathini. Elfu thelathini tikiti ukizichanja chanja zile tikiti elfu, uh, mia mia, kwa vipande ambavyo vinauzwa shilingi elfu uh, kwa sado moja uhakika kabisa una uwezo wa kujaza matikiti ya shilingi elfu ishirini na tano mpaka thelathini. Kwa hiyo laki moja una uwezo wa kuwa na sado tatu. Kwa hiyo sado moja utaitumia wewe kama wewe kama kuzungusha, lakini sado mbili unatafuta vijana wawili. Kwa hiyo utakuwa una sado tatu zitakazobeba vijana watatu, ambayo sado moja ina uwezo wa kuingiza chini ya shilingi elfu arobaini na tano mpaka elfu arobaini sado moja ya tikiti zile nne au tano ambazo tutakuwa umezichanja kwenye sado. Watu wengi wanashinda tu kuelewa biashara ndogo, au uh, ubunifu mdogo ndio unakupelekea kwenye ubunifu mkubwa. Uwezi ukawa na ubunifu mkubwa wakati bado hujafikia level. Kwa hiyo kimsingi, eh, ningependa tu vijana wafahamu kile ambacho unafikiria una uwezo ukifanya ikawa ubunifu na kuletea maendeleo. Chukua shilingi laki moja yako leo, nunua ndoo zako, sado zako mbili za kila za lita ishirini ishirini, chukua matikiti yako kumi na tano kwa shilingi ya elfu tano tano, yakate vizuri, beba moja wewe mawili, watafute vijana ambao utawapa kamisheni sado moja akimaliza kama atakuletea elfu arobaini au arobaini na tano basi unampa shilingi elfu tano bakia na elfu arobaini Kwa hiyo kwa sababu ya lako ukiwa na sado tatu za tikiti zilizo chanjwa chanjwa unaweza kuingiza si chini ya laki na ishirini mpaka laki kwa siku moja. Kwa hiyo ni, ni, ni njia rahisi na, na ni, mfano mdogo tu ambao mimi binafsi nimeuishi, nimeufanya, nimeuona. Mimi ninachokifahamu kama kijana, kila kijana ana kitu chochote anachokitamani kukifanya, yani kwa juhudi na kwa moyo, kwa ajili ya kujikwamua kimaisha. Wa vijana wasikae tu hivi kwamba wategemee labda wazazi au wategemee watu fulani fulani. Hapana, kwanza tuna bahati siku hizi vijana wengi wameenda shule. Kwa hiyo shule walivyoenda, si kwamba maanisha kila anaenda shule anatakiwa kuajiriwa kwa wakati mwingine unatakiwa, unapoenda shule ina maana wamekupa ufunguo wa kuendelea na, ku, yani, na kujijua kwamba unaweza kufanya kitu gani cha ziada. Mfano kama mimi nimejaribu kufanya biashara tofauti tofauti kwa ubunifu wangu mimi mwenyewe, nimejaribu kutengeneza unga wa lishe na ulikuwa unaweza kunisaidia na jikwamua, naweza kufanya mambo yangu, naweza kusomesha watoto, naweza kufanya, yaani vile vitu vyote vya kimaisha, lakini ni kwa ajili ya unga wa lishe. Baadaye nikaamua kuingia kwenye nguo baada ya kuona kujifunza kwamba unaweza kuuza nguo kwa njia ya mtandao. Nikawa napita kwenye masoko ya nguo na mkle, najifunza kwamba watu wanafanyaje zile biashara, unapita kwenye maduka unajua bei za jumla wanauzaje, una, wakati mwingine ndio unapita una, unaomba kupiga picha, japo unakutana na misukosuko, wengine wanakwambia hatutaki picha, lakini nilikuwa naweza kuchukua picha ninaziposti mtandaoni na, na nafanya biashara na, na, na, na najua kwamba kabisa kwamba hapa ninaingiza kipato changu. Kwa hiyo nikifanya biashara ya unga na nyingine hii ya nguo Naendelea, lakini sio kwamba nimefanya nimesoma ili mimi nikaajiriwe. Hapana, nimesoma nikaanza kupata idea, nikaanza kujifunza kwamba ni vitu gani naweza kufanya mimi binafsi. Kwenye moyo wangu nikawa na juhudi na ninaendelea. Kwa hiyo vijana wasibeteke, wafanye vile vitu ambavyo, usiige tu ghafla, hapana. Fanya kitu ambacho kinakufanya unaweza ukatoka kimaisha. Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha Jamii na Maendeleo kilichoandaliwa na Lucy Patrick wa mkoani Mbeya huko Tanzania. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa studio namba 15 za VOA Swahili. Kaa tayari kusikiliza muktasar wa habari kutoka kwake Abdushakur Abord. Rais Donald Trump wa Marekani na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un wameshawasili Singapore kwa mkutano wao wa kihistoria hapo kesho, baada ya kuwepo na mivutano na wasiwasi kwamba je, mkutano huu unaweza kufanyika hivi leo. Basi macho yote yako, dunia, yako huko Singapore kusubiri kuona kitachotokea. kutokana na kila wachambuzi wanasema haifahamiki wazi ni maswala gani yatakayojadiliwa. Viongozi wa Ethiopia na Misri wamesema wameweza kupata maendeleo muhimu katika mazungumzo yao juu ya ana katika matumizi ya maji ya Mto Nile baada ya waziri mkuu wa Ethiopia kutembelea Kairo hiyo jana. Waziri Pentagon imemtaja mwanajeshi wa Marekani aliyewawa Somalia siku ya Ijumaa. Ni Sergeant Alexander Conrad mwenye umri wa miaka 26 kutoka jimbo la Arizona. Makomando wanne wengine walijeruhiwa katika shambulio hilo. Viongozi wa China na Russia wamepongeza kupanuka kwa jumuiya yao ya usalama wa kikanda wakati wa mkutano wa kilele wa siku mbili uliomalizika jana kwa umoja huko China, tofauti na mkutano wa viongozi wa mataifa tajiri wa G7 uliomalizika kwa mvutano huko Canada hapo siku ya Jumamosi. Saudi Arabia, Kuwait na Umoja wa Falme za Kiarabu zimeahidi kutoa dola bilioni mbili milioni tano kuisaidia Jordan kukabiliana na hatua za kupunguza matumizi yake zilizoamrishwa na shirika la fedha duniani IMF kuzusha maandamano makubwa nchini humo. Mataifa hayo yanasema fedha hizo zitasaidia kukabiliana na changamoto za kiuchumi na kisiasa za Jordan. Muktasari wa habari ndio umetukamilishia matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kusikiliza matangazo mengine hapo saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki katika VOA Express. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi alikuwa Diodon Chuba Hiro. Naitwa Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na naye naye Abdu Shakur Abud. Tuwatakia asubuhi njema.