Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Naam msikilizaji, karibu kwenye VOA Express hii leo, ikiwa ni Jumatatu, Juni 11, mwaka wa 2018 tayari nimekusha jaa ndani ya nyumba i leo Jumatatu, lakini haukujaa kama pishi la mchele. Najua kwa sababu haya. <laughs> Hey, hey, leo kuna vitu vingi tunaangalia. Nini leo kwenye habari nyingi? Mko naye Patrick Nduimana kwenye Express leo. Tuna habari, habari nyingi tukianzia huko Kenya, Suala la uchimbaji wa mafuta, kuna baadhi ya wa wabunge wa Turkana, eneo ambako kunafanyiwa mambo ya kushughulikia mafuta hayo, wanasema kwamba shughuli hiyo isimamishwe. Kwanza tutajua kwa nini wanaomba hivyo. E, bila shaka pia tutaendelea kule nchini Rwanda, ambapo utaangalia juu ya zaidi ya ng'ombe 80 kufariki kutokana na ugonjwa huo ulioingia wa Rift Valley. Tutapata taarifa zaidi pale. Ee, baadaye kidogo, bila kusahau kuna ule mkutano mkubwa unaotarajiwa kesho. Mkutano ni kesho, mkutano wa kwanza wa ana kwa ana kati ya rais wa Marekani na kiongozi wa Korea kazini Kim Jong Un, mkutano ambao ulimwengu unauangazia zaidi, sababu wanasema ni mkutano ambao itakapopatikana mkataba, basi kutakuwa na manufaa mazuri kuhusu upande wa amani ya dunia vilevile Sunday tutakuwa mm -hmm. na habari za business mm, bila shaka Harrison Kamau tutajiunga naye, ana mengi zaidi kuhusu mambo ya business. ya bila shaka kabisa, amao watakuja kuangusha vitu vizito vizito, anasema vitu ni vizito kwelikweli mm -hmm. na bila kusahau katika masuala ya ushauri, je, mitandao ya kijamii unapotumia, nini unatakiwa kufanya? wapunguze aina ya taarifa ambazo wanaweka kwenye mitandao ya kijamii vile na zao herufi zao za sili ambazo wanaweka, ambayo imezingatia vile viwango ambavyo vinakubarika, wamechanganya herufi sante sana. Basi hiyo ni namna unavyoweza kutumia mitandao bila ya kupoteza wakati hmm. Naambiwa Kennedy Wandera yupo kwenye laini ya simu kutoka Nairobi. Kennedy Wandera, karibu tueleze hili swala ambalo tunalisikia la ushauri kutoka viongozi wa jamii ya Turkana humo nchini Kenya na wabunge nini ambacho kinaendelea kuhusu sakata hiyo ya mafuta, kama shomari e, alivyoeleza Patrick, ni kwamba wiki moja tu baada ya rais Kenya atakuzidwa rasmi mradi asafirisha mafuta kutoka Turkana hadi Mombasa, lakini kuna baadhi ya viongozi katika eneo hili wanaeleza kwamba usafirishwaji huo huenda ukaathirika zaidi kutokana na zogo vifa vya wa usalama katika jimbo la Turkana, kwa sababu wanaeleza kwamba uh, siku moja tu baada ya rais Kenyatta kuzindua mradi huo, kuna takriban watu watatu walioweza kupoteza maisha yao uh, wakijikuta katika vita kati ya jamii mbili ambazo zimekuwa zikilumbana katika eneo hilo, hususan kutokana na uh, ule umiliki wa mifugo. Na sasa wanasisitiza kwamba mradi huo ufikishe kwanza mpaka serikali ihakikishe kwamba ina inaweka usalama katika maeneo hayo ili watu wanaosafirisha mafuta kutoka Turukana hadi Mombasa wana usalama wa kutosha. Eh, Wandera, nasikia kwamba ni wabunge wawili wa, wa eneo hilo la Turukana kaskazini mwa Kenya, ambao wameomba kwanza mradi huo usitishwe ili lishughulikiwe swala kwanza la usalama. Je, na raia nao ambao labda walikuwa naona mpango huu utawanufaisha wanaunga mkono uh, fikra hiyo? kuna baadhi ya raia ambao wanaona huu ni mradi ambao utawanufaisha sana kutokana na mahusiano kati ya serikali ya rais Kenyatta pamoja na viongozi uh, wa jimbo hilo la, lakini pia wamekuwa wakieleza kwamba hili zogo ambalo limekuwa likiendelea katika eneo hili huenda likakwamisha juhudi hizi, na hivyo nao wanahisi kwamba uko umuhimu sana kwa serikali kuhakikisha kwamba kunadumisha usalama katika maeneo haya ndipo kusiathirike sana, maanake huyu mwakilishi wa wanawake huyu Joise Maniko na Christopher na Kuleu ambaye ni mbunge wa kaskazini mashariki wanasisitiza kwamba yale wanayosema ni yale ambayo wanazungumzia sana wananchi wanaowakilisha. Kwa hivyo serikali ikithibitishe mradi huu, ihakikishe kwamba usalama kwanza unadumisha katika maeneo haya, lakini mradi unaendelea. Pamoja na hivyo Kweli mradi unaendelea tayari. Makontena manne tayari yashafika Mombasa kutoka Loksha, ambako kuna visima takriban nane vya mafuta na mradi wenyewe unaendelea tayari. Shughuli zinaendelea katika uh, bandari ya Mombasa na tunataraji kwamba uh, makontena mengine yatatoka yata kupitia kuelekea Mombasa, lakini hawa wanasisitiza kwamba uh, hawapingi kivyovyote vile mradi huu. Kile wanachotaka ni kwamba hawao ha, wanaosafirisha mafuta kutoka jimbo hili nao wawe na usalama wa kutosha, na haeko na mbinu pia ambazo zitafanikisha kuwepo kwa usalama katika maeneo haya ambayo imekuwa yakiathirika sana kutokana na jogo la mifugo. Tunakushukuru sana Kennedy Wandera kwa uh, ripoti yako hiyo kamili kuhusu mambo ya mafuta huko Turkana. Haya basi, kutoka huko, huko nchini Kenya moja kwa moja tuaelekea hadi huko nchini Rwanda. Tunaungana na mwenzetu Silvanus Karemera, Karemera, hebu tueleze. Tunasikia hii habari ya ng'ombe zaidi ya 80 kufariki ndani ya wiki tatu tu kutokana na huo ugonjwa. Hebu tueleze zaidi kuhusu hali hiyo ya ugonjwa huo unaotangazwa Rift Valley. Naam, asante Shomari, asante msikilizaji wa VOA Express Nukwamba, ni kwamba tatizo hili limetokea takribani wiki mbili tatu zilizopita, na tumekuwa tukisikia taarifa za chini kwa chini kwamba kuna ugonjwa umeibuka katika eneo la mashariki mwa nchi karibu na mpaka wa Tanzania na Uganda, lakini juzi juzi tu wiki hii iliyomalizika weekend yani ndio ulitokea taarifa za kudhibitisha kwamba kumbe ugonjwa huo ulikuwa ni hatari na tayari umeshaua ng'ombe uh, kulingana na takwimu za serikali na Wizara ya Kilimo na Mifugo kwamba ng'ombe ng'ombe zaidi ya themanini ng'ombe wa kisasa hao, si ng'ombe wa, wa kawaida wamekwisha kufa kutokana na ugonjwa huo, na nilipozungumza mapema na Wizara ya Kilimo na, na, na, na, na mifugo wakanithibitishia kwamba ng'ombe wao wanakufa kutokana na ugonjwa wa maarufu kama Rift Valley, ambao unasababishwa na vijidudu vinavyotokana na kuumwa na mbu. Na wasiwasi ni kwamba hata wananchi wa eneo hilo wamekuwa na wasiwasi kwamba kwa sababu ugonjwa huo unaenezwa na mbu, basi huenda hata wananchi wakaambukia, na ndivyo serikali ikatoa angalizo kwamba Uh, wananchi wajaribu kukata um, majani kuweza kufukia visima vya uh, maji madimbi pale karibu na nyumbani yani, zile njia ambazo zinatumika kuweza kuangamiza mbu basi ndio wazitumie, lakini kubwa zaidi uh, serikali imekwisha tangaza kwamba imeanzisha mkakati kabambe wa kuzunguka nchi nzima uh, kuweza kutoa chanjo. Na tunavyozungumza sasa hivi tayari ngombe zaidi ya elfu kumi na moja katika wilaya moja ya Kirehe karibu na mpaka kabisa na Tanzania wamekwisha kutolewa chanjo, lakini ni zoezi ambalo linazidi kuendelea ni swala ambalo kidogo limeshtua wananchi, lakini kutokana na mikakati ambayo uh, viongozi wa serikali hasa wale kutoka Wizara ya Afya, Wizara ya Kilimo na, na, na Mifugo kumradhi uh, ina, inawezekana kweli pengine katika siku zinazokuja basi ugonjwa huo labda ukawa umedhibitiwa vya kutosha. Karamera, unapozungumza kwamba ng'ombe ambao wanaathiriwa ni wale ng'ombe wa kisasa au wa kizungu, ni wale ng'ombe ambao wanaagizwa kutoka nje kwa sababu takribani miaka kumi iliyopita Rwanda imekuwa na mwakati ambao tayari ni maarufu sasa hapa kwamba ni ng'ombe moja Aa, kwa, kwa familia ya fukara yani, wanu ka wanu kawa pa poor family na nina ni swala ambalo limesaidia wananchi we kujikomoa katika umaskini. So, sasa hawa ni ng'ombe ambao wamekuwa wakito wakiagizwa wa, wa kutoka nje, lakini kwa sababu wamekuwa wakizaliana na wananchi ku- kwa mfano, mtu akipata ng'ombe leo akishazaa basi kitoto ndama ama labda duma anampatia mwenzie, si lazima niseme kwamba ni wale kutoka nje peke yake lakini hata wale wandana ambao, lakini nini sana ni, ni, ni, sana ni ng'ombe wa kisasa aa, wale wa kawaida hawajaashirika sana lakini idadi kubwa ni ya ng'ombe wa kisasa ambao imekuwa kiara kwa wananchi bure kutokana uh, na kujikwamua katika umaskini. Ndiyo, kidogo ndio wameonekana kuathiriwa ku, sana na ugonjwa huu, ijapokuwa ng'ombe wengine kidogo na wenyewe wame, wameathirika, lakini si sana kama ambao, uh, tunawazungumzia hawa ng'ombe wa kisasa uh, tunaona kwamba inasemekana kwamba ni eneo la mashariki mwa Rwanda ndipo ambapo ugonjwa huo unaathiri zaidi mifugo ni eneo la mashariki , lakini tunavyozungumza sasa hivi, moja ni wakati ambayo labda nilikuwa nimesahau kutaja ni kwamba eneo eh, hilo limetoa karantini, yaani ni eneo ambalo hairuhusi ku, ku, kuingiza ng'ombe ama kutoa ng'ombe, na hii ni wakati ambao serikali imesema kwamba imechukua wakati huo ili kuweza kudhibiti usambazaji ovyo wa ng'ombe hao, lakini maeneo mengine ya nchi ng'ombe wapo aina hiyo, lakini baadhi wenyewe hawajaripotiwa na hakuna e, eh, udhibitisho kwamba labda ugonjwa labda umetokea Tanzania ama, ama labda Uganda uh, swala ni kwamba katika eneo hilo ndo kumetokea ugonjwa huo. Na ni ugonjwa mbaya kwa kweli, kwa sababu ng'ombe anaposhika na ugonjwa huo anatoka damu puani na katika maeneo mengine anakonda kabisa, na kama ana, ana, ni, ng'ombe labda mkubwa labda kidogo, yaani uzito unapungua, maziwa yanapungua, na haichukui muda ng'ombe huyo kufa. Kwa hivyo wameendelea kutoa chanjo na kuweza kutoa madawa kwa ng'ombe hao, lakini uh, hatujaona labda swala ambalo labda zinatuthibitishia kwamba labda ugonjwa hao hautaendelea kuwepo. Tunakushukuru sana Silvanus Karmera kutoka huko Rwanda. Basi tuelekee kwenye habari za dunia. Katika mkesha wa kuamkia mkutano wa kwanza wa ana kwa ana kati ya rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un, maafisa wa Marekani wanasisitiza kuwa matokeo yote ya mkataba lazima yaelekee katika kumaliza vitisho vya silaha za nyuklia na makombora ya Korea Kaskazini. Hakutakuwa na kurejewa kwa mikataba ambayo haina nguvu itakayofanywa kati ya utawala wa Marekani na Korea Kaskazini, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amewaambia waandishi wa habari nchini Singapore hii leo. Vikwazo vitabakia mpaka Korea Kaskazini itakapotokomeza kabisa na kuacha programu zake za silaha za uharibifu mkubwa, ameongeza Pompeo. Kama diplomasia haitasonga mbele katika mwelekeo sahihi, hatua hizo zitaongezeka, ameeleza benki kuu ya Sudani Kusini imesema kwamba itatoa noti mpya za pesa ambazo ni za thamani ya juu ili kuwawezesha raia wake kubeba kiasi kidogo cha pesa, kutokana na mfumuko wa bei ambao unaendelea kushusha thamani ya sarafu ya nchi hiyo. Benki kuu imesema kwamba mwezi huu itatoa noti ya thamani ya paundi 500 zenye thamani sawa na dola moja na nusu ya Marekani. Uchumi wa Sudani Kusini unakaribia kuanguka baada ya mkataba wa amani wa mwaka 2015 na Sudan kutotekelezwa, huku mapigano na makundi hasimu yanaendelea. Mapigano hayo yameathiri uzalishaji mafuta kwa kiasi kikubwa. Serikali ya Marekani imekamilisha wiki hii mkakati wa kufungua ofisi ya ubalozi wa Marekani mjini Taipei na kuashiria uhusiano mzuri kati ya serikali hizo mbili licha ya shinikizo kutoka Beijing. Maafisa kutoka Washington kesho watazindua muundo mpya wa jengo kwa ofisi isiyo rasmi ya kidiplomasia, taasisi ya Marekani nchini Taiwan. Jengo hilo lenye ukubwa wa mita za mraba elfu 14 litagharimu dola milioni 250 na itakuwepo kaskazini mashariki kwenye ukingo wa mji mkuu wa Taiwan na litakuwa badala ya jengo dogo ambalo liko katikati ya mji. Kwa miaka kadhaa, Marekani imekuwa ikihamisha ofisi zake za kibalozi kote duniani ili kuendana na kanuni za usalama kufuatia mashambulizi mawili ya bomu kwenye balozi za Marekani Afrika miaka 20 iliyopita. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani inatumia takriban dola bilioni 21 kwa kile ambacho maafisa wa ofisi ya mkaguzi wa serikali wanasema sio tu kwamba hakuna usalama, lakini pia majengo mengine yao katika hali ambayo si nzuri zaidi ya watu mia moja wametiwa mbaroni nchini Vietnam baada ya maandamano ya hasia juu ya pendekezo kwa sheria kuhusu maeneo maalum ya kiuchumi ambayo wengi wanahofia yatatoa fursa yasiyo haki kwa maku, kwa makampuni ya Kichina. Waandamanaji walirusha mawe na mabomu ya kienyeji ya kutengenezwa nyumbani yanayojulikana kama Molotov kwenye makao makuu ya serikali za mitaa katika jimbo la kusini katika la Binh Thuan. Ngoma safi Asa. Safi kabisa. Unaendelea kusikiliza VOA <laughs> <of> express <laughs> Kama una unasafiri, kama umemaliza shughuli zako, kama uko nyumbani, kama unaendelea na mambo yako mbalimbali, na sisi tuko pamoja na wewe katika VOA Express, ambayo moja kwa moja unaweza kusikiliza kwenye mtandao wetu www voa swahili com, vila kusahau vilevile kwenye Facebook ya VOA Swahili, na vilevile vile share na mwenzako aone vitu vizuri, au ufanye like kabisa, bila kukosa. Haya basi, kama tulivyosema, tuna business leo Nam. na moja kwa moja tunajiunga na Harison Kamau. Je, Kamau, umetuandalia nini katika business? Sande Shomari na Patrick Nduimana. Kwenye ukumbi wa biashara hivi leo, tunaangazia masuala ya mawasiliano ya simu ambapo makampuni ya mawasiliano ya MTN na Vodacom kutoka Afrika Kusini yameelezea ari yao ya kupenya kwenye soko la Ethiopia kutokana na tangazo lililofanywa na taifa hilo lenye nia ya kuwa na uchumi huru. Kwa mujibu wa mtandao wa Africanews.com, Ethiopia imetangaza kuruhusu ushindani wa kibiashara kwenye sekta ya mawasiliano ya simu pamoja na usafiri wa ndege, kinyume na ilivyokuwa awali, wakati ikikaribisha wawekezaji wa kibinafsi na wale wa kigeni. Kampuni ya MTN wiki iliyopita imeambia shirika la habari la Reuters kuwa imefurahishwa na wazo la kufungua biashara nchini Ethiopia kwa kuwa ina uzoefu mkubwa wa kuwekeza barani Afrika. Vodacom pia imesema kuwa itajitosa mara moja kwenye soko hilo ambalo kwa muda mrefu limekuwa likimilikiwa na serikali. Chama tawala cha Ethiopia cha People's Revolution Front kimesema kuwa ni muhimu marekebisho ya kiuchumi yafanyike ili kuimarisha uchumi wa taifa hilo. Hatua hiyo imekuja miezi miwili tu baada ya waziri mpya Abi Ahmed kuchukua usukani na kuahidi marekebisho ya kisiasa ili kushughulikia suala la vijana wanaolalamikiwa kutengwa kiuchumi kutokana na tofauti za kikabila pamoja na ukosefu wa ajira. Ni hayo tu kwenye ukumbi wa biashara. Sante sana Harrison. Kama ukitupa vitu kwenye mambo ya biashara, basi kama unavyojua Patrick express bila muziki Mambo bado hayaja kwenda kwenye Express. Muziki lazima wasikilizaji wa Express na, au wa VOA mm -hmm, kila siku ni ahadi ambayo tumeitoa, lazima wanufaike na muziki kutoka studio zetu za hapa Washington DC, bila shaka na moja kwa moja natuelekea mpaka kule nchini Kenya. mm -hmm, tunakutana na nani hapo? Uh, ni Gilad na mm. Wendy Kimandi ni katika featuring. Yeah, huyo Gilad ameshirikiana na ubibie Wendy Kimani. Wimbo wao unaitwa unajua. Haya basi. Pata vitu kutoka nchini Kenya pale. Tafuta tafuta, tafuta, huyu wa fula. Pengine Chavakali, pengine Bungoma. Pengine Kakamega, usiya boda. Labda Ikolomani ama Webuye. Huyu wa fula, mule menai. Sasa sijui wafula amepotea ametoweka au anatafuta jama yetu mwengine huyu, Mkenya <laughs> waje tumwoneshe mahali yupo. Safi <laughs> <laughs> kabisa, kishirikiana naye Wendi Kimani, kitu unajua ambacho kimetamba kwelikweli huko nchini Kenya na Afrika ya Mashariki. Haya, sasa tunaelekea wapi? Tunakwenda kwenye ushauri maswala ya ushauri, sawa. Mm -hmm. Kabisa. Kwenye maswala ya ushauri tunaangalia kuhusu mambo ya mitandaoni, uh, mitandao ya kijamii. Unajua sasa hivi mitandao imekuwa ikitamba sana katika matumizi ya kila siku, yani, mita... yani kila kitu kama vile imerejelea nafasi ya vyombo vya habari vya kawaida. Mm -hmm. Kuna habari nyingi zinaandikwa. Mm -hmm. Lakini lazima watu wawe makini sana, sababu mm -hmm. kuna habari ambazo zinatengenezwa, zile ambazo wanaita fake news lakini nakutana mara nyingi sana, watu siku hizi wanaamini zaidi, sijui kama ni utafiti umeshafanyika. habari inapokuja ina, kwenye kwenye kwenye WhatsApp, kwenye nini, unakuta share, share. Share bila, bila kufanya uchunguzi, kwenye Twitter. Unajua sasa, eh, unajua, nimezungumza na huyu mtaalam wa swala ya mitandao mm -hmm. yeye anaangalia zaidi kwenye utumiaji mm -hmm. wale ambao wana akaunti Facebook ndio wewe, ambao una akaunti kwenye Twitter ndio, una akaunti kwenye kwenye WhatsApp, Instagram, ambako huko ndio watu wanajaza sana picha watu wanapenda penda picha hizi na nini. Unajua sasa, anakuambia unavyotumia hivi vitu lazima uwe makini, lazima watu wawe makini, au unafanya nini, utumieje, uwekeje taarifa zako? Ni mambo ya msingi sana katika matumizi haya ya mitandao hmm. Kwa hiyo anashauri katika hayo masuala ya matumizi. Sasa labda tumsikilize, jina lake ni Bill Marwa kutoka nchini Tanzania umekuwa na kawaida ya watu kuweka taarifa nyingi sana kwenye mitandao yao ya kijamii. Kwa hiyo kitu cha kwanza ambacho naweza ni nikawashauri watu ni kwamba wapunguze aina ya, ya taarifa ambazo wanaweka kwenye mitandao ya kijamii, lakini vilevile vile waende hatua moja zaidi ya kuhakikisha kwamba hata zile maneno yao au herufi zao zaili ambazo wanaweka yale maneno manenoli au kama inavyofahamika kwa wengi, inaoni ambayo imezingatia vile uh, viwango ambavyo vinakubalika ikiwa ni kwamba umechanganya herufi uh, na, na nambari uh, lakini vilevile ku, kuwa makini na vifaa vyao, kuhakikisha kwamba hata unapopeleka simu yako kwa fundi wa simu, basi unahakikisha kwamba zile taarifa ambazo ni binafsi sana, aidha umezitoa umeloga ume t kwenye zile Uh, akaunti zako kabla ya kumpa ile simu, kwa sababu huwezi jua inaweza ikaangukia katika mikono ya mtu ambaye ambaye sio salama. Lakini vile vile ni kuwa makini na, na, na aina ya linki ambazo watu wanabofya wana, wana kwa sababu unaweza kukutana na tangazo linakuambia uh, bonyeza hapa kufahamu zaidi, lakini haujui usalama au uhakika wa ile linki ambayo uh, unabonyeza. Kwao ni vizuri kuwa makini na kujiridhisha kwamba hii linki ambayo inabonyeza basi uh, uh, ni salama naona. Lakini vilevile usitoe neno lako la siri kwa mtu mwingine, hakikisha kama unaingia katika hii mitandao kwa kutumia uh, msimu yako ya mkononi au uh, kwa kutumia kompyuta yako, basi na zile software au antivirus software ambazo nizimekuwa updated sawasawa. Sasa ukiangalia hii mitandao mingi, uh, kuna namna ambavyo taarifa za siri Uh, zinakuwa zinawekwa zina kwa, uh, kwa mtumiaji e ambaye ni wa kwanza. Kuna baadhi ya taarifa ambazo unakuta tayari hii mitandao mingi imeshairuhusu Uh, by default. Lakini maa um, kitu kingine ambacho kinakua kinatokea ni kwamba utakuta hii mitandao inakuuliza kwamba kwa mfano, kwa taarifa hizi unataka zipatikane kwa marafiki zako peke yake au unataka zipatikane kwa watu wote ambao wanatumia mtandao. Kwa hiyo ni swala tu la kuchagua kwa mwanzo kwamba kwa ipatikane kwa wale marafiki, kwa kwa sababu kwa kifupi ndio watu ambao unawafahamu na, na pengine ukaweza kuwaamini. Haya, huyu ni Bill Marwa eh, mchambuzi na mtaalamu wa maswala ya mitandao akichambua yale matumizi. Kama unavyosikia pale, ameeleza wazi kabisa kama jamani ukiwa kwenye mtandao wako basi uwe makini, maana watu wanamwaga tu taarifa, unaweka tu unaweka tu. Unajua Sunday kuna watu wamejizuia hata kwenda kushirikishi au kufungua akaunti za Twitter na Facebook sababu wanasema hii kitu ni hatari sana. Ndio kuna jamaa wanafanya udukuzi, wanaingia kwenye akaunti yako, wanajifanya ndio wewe, au wanatuma wa, vitu vichafu wa, wanaanza kufanya mambo ya utapeli, wanaomba pesa, wengine wanatuma mm -hmm. vitu vichafu, video mbaya mbaya, mpaka wengine wakasema mm -hmm. Ah, mimi naona hii kitu, acha nijifanye wanajitoa kabisa. Alafu na wale wengine ambao wanasema kwa Kiingereza, kwa Kiingereza addiction, ume kwamba umezoea kwa kwenye mtandao, yani umekuwa hasa kama ni kama vile chakula au kama vile kinywaji, kwamba mtu nakuta hawezi kutoka mle ndani. Sasa hiyo nayo oh, ni na tatizo jingine pia. Ukiona okay, ile video ya mhudumu kwenye uwanja wa ndege mm -hmm. amekaa na paspoti, nafikiri nafikiri kuwa ni Afrika ya Kusini mm -hmm. watu wanasubiri ili aweze kupiga stamp kwenye paspoti mm -hmm. lakini yule mama yuko kwenye whatsapp sijui Facebook, jamaa wakasubiri dakika sijui dakika ngapi, mama hayupo kabisa na watu wanasubiri kwenye foleni pale, kajisahau kabisa, lakini wanajiona ilitoka baadaye sababu ile video ilisambaa mm. sehemu nyingi Jibu. yule mama alifukuzwa kazi. Mambo ya ajabu kwenye uwanja wa ndege ni <laughs> jambo ya kusikitisha sana. Haya, na Ijumaa tuliuliza swali. Tulikuwa na swali <clears throat> kuhusu mchuano kati ya Gor Mahia na Simba, Simba ya kutoka Tanzania na Gor Mahia ya Kenya kwenye kombe la Super <laughs> Sports Pesa. Sport Pesa <laughs> na swali lenyewe <laughs> lilikuwa je, yeah, Gor Mahia au Simba? Nani atashinda? Ivyonekana hmm. wafuasi wengi wa Simba hmm. walikuwa na matumaini kwamba watashinda bila tatizo lolote hmm. na akiwemo nani? na naona hapa kuna, kuna, kuna comment zaidi ya mia mbili na kumi unaona hapo <laughs> zikisema kwamba bwana we e, <laughs> refa asiwewi alichezesha mechi ya singida na gor mahia maana ana uzalendo wa timu zao za kenya huyu ni sam ngoso <laughs> <laughs> china alfa anasema bana mimi kutoka hapa washington dc nasema kwamba simba watashinda hii mchezo uh -huh. na mwingine anasema wote mlio komenti humu sijui ni simba maana wanasema simba baba lao wanatumia akili kuliko nguvu sasa hao <laughs> maji yatakuwaje? Inaonekana kama wanavyosema wengi, walikuwa wanaona kama vile simba na akiwemo nani, mbona hakitaji, hamna mwingine <laughs> ila kuna mmoja Eldorado, Eldorado anasema hapo, twabeba bila tashushi, ati simba wa gazetini haizisumbua huyo, amechorwa tu, gorumaria hadi mwisho. Kwa hiyo huyu bwana Eldorado yeye alikuwa na gorumaria anashinda. <laughs> Haya basi, na matokeo yenyewe labda tutapata mengi zaidi katika trending hii digogo, makala ya sport eh, maana naona watu wanasoma ujumbe huo, huo juu hili <laughs> <ikitweneze>. <laughs> Swala mi nitalirejea nita baadaye, lakini kwanza hey, kwa hey. kwa hey, <laughs> hey. Uh, kikubwa ambacho hivi sasa kinavuma kwenye mitandao kwelikweli ni uh, mkutano ambao unahusisha Marekani na Korea Kaskazini ambapo wakuu wa mataifa uh, haya tayari wanatarajia kufanya uh, mkutano huo nchini Singapore na wamesha wasili uh, nchini humo ambako tayari kabisa watu wanasubiri kuona, lakini kikubwa ambacho kipo katika mitandao watu wanataka kuona sura zitakuwaje pale watakapokutana uso kwa uso, sura zinaonekana vipi? Kwa sababu, sura zinaongea pale. Naam, kwa sababu sura ambazo uh, maneno ambayo yamekuwa akitolewa kwa kipindi kirefu baina ya viongozi hao wawili ni, ni maneno ya kibabe sasa itakuwaje eh, lakini cha msingi zaidi ni kwamba je yale maafikiano yeah. yatafikiwa na kile ambacho Marekani wanakihitaji na kile ambacho Korea Kaskazini nacho wanakihitaji. Kwa hiyo ni swala ambalo likubwa, watu wengi wanaandika, mijadala ni mingi, watu wanachangia sana juu ya hili swala. Lakini habari nyingine ni kuhusu ajali ya ndege iliyotokea juma lililopita nchini Kenya. Sasa hawa waongoza ndege wa uwanja wa ndege wa Wilson, ni wenyewe wanadai kwamba wanaamini eh, yule rubani hakupewa maelekezo vizuri na waelekeza ndege wa uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta. Hii ni kwa mujibu wa mtandao hii habari yeah. Ndio hipo uh -huh. E, naamini kabisa uchunguzi unaendelea kufa, lakini habari ndio inavyoeleza uh, mpaka hivi sasa. Kwa hiyo hili nalo limezua sana mjadala kwamba swala zima ni kuwa ni waongoza ndege, sio ndege yenyewe. Ni kweli kwamba waongoza ndege ndio hawakufanya hivyo, na katika maswala ya anga ni mara nadra sana kukuta waongoza uh, ndege, ndege wa uwanja fulani yeah. Wanasema kwamba waongoza ndege wa kiwanja kingine eh, pengine hawajafanya kazi inavyotakiwa maanake wote wanatoka katika taasisi moja wote wanaosimamiwa na taasisi moja eh, kwa hiyo ni jambo ambalo nao limevuma sana sasa mm -hmm. shughuli ile ambayo ilifanyika eh, kule Kenya unajua juma lililopita eh, kulikuwa kuna maneno mengi sana. <laughs> maneno mengi sana. Mbwembwe nyingi hadi bungeni katika bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania, Tanzania. Ah, sasa kimya <laughs> <laughs> kuna wimbo mmoja wa wa, nanio kuna wimbo mmoja wa wa, wa, wa, wa bwana mmoja anaitwa u uh, bwana, ulimhoji bwana Sandey Shomari ana, <laughs> alikuwa anaimba Akudo Christian Bella Christian Bella nam <laughs> uh, nakumbuka <laughs> <no? laughs> Anasema analia anarudie huruma. Haya, basiandakia tunakushukuru sanaaad ekaika basi. Wasikilizaji wetu, tunawashukuru kutoka studio. Jina langu ni Sunday Shomari, na mimi ni Patrick Ndwimba, tukiwatakia wote alasiri njema na msikose vipindi vingine vya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa herini.