Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Imani yangu ikiwa kwamba Jumanne yako ni poa kabisa kama ilivyo kwetu sisi. Jina langu Harizon Kamau jina langu Kennes Bwire, nipo salama natumai nawe upo salama yeah. Harison, leo ni siku ya kimataifa ya kupinga ajira kwa watoto, na Umoja wa Mataifa unajua ni kwamba umetoa taarifa zaidi kwamba siku kama ya leo ya sita ya mm -hmm. kumi na moja mwezi wa sita kuminambili. ya kumi na mbili mwezi wa sita kunradi mm -hmm. mwaka elfu mbili kumi na nane ni siku ya kupinga ajira kwa watoto na Umoja wa Mataifa unasema kwamba zaidi ya watoto milioni 152 kote duniani walio na umri kati ya miaka tano hadi 17 wanatumikishwa duniani, yaani watoto milioni 215 wanafanya kazi kote duniani, huku zaidi ya nusu wakipitia hali ngumu zikiwemo dhuluma za kimapenzi na kikazi. Harison, mamilioni ya watoto kati ya umri wa miaka kumi na nne hadi kumi na saba wameendelea kuajiriwa kwa, kwa sababu za umaskini na dhuluma, na na, na masuala ya vita katika mataifa ya Kiafrika na hayi, vile, vile kulazimishwa kuacha shule Shirika la chakula duniani nalo FAO linasema kwamba vita na majanga vinachochea upya ongezeko mm -hmm. la ajira na watoto. Na katika nchi za Afrika Mashariki, tatizo la watoto katika ajira linaendelea kuwa kubwa, watoto wakilazimika kufanya kazi ngumu kama vile kuosha magari, kuokota vyuma ili waweze kujikimu kimaisha, kuchunga mifugo, kuvua samaki, kufukuza ndege kwenye mashamba ya mpunga, kuchoma makaa, kufanya kazi vidogo vidogo tu na katika madini ya dhahabu na kutengeneza kokoto. Sawa kabisa, hayo na mengine mengi kama vile kuangalia kuhusu uenezi na kudhibiti ugonjwa wa Ebola huko DRC, yote tutayangalia, na vilevile vile tutaangalia kuhusu asasi za kiraia Afrika Mashariki, bila kusahau maswala ya teknolojia na mengine. Karibu sana kwenye VOA Express. Huko nchini Kenya ni kwamba vyama ama mashirika ya kijamii yanakutana kuweza kujadili ileta muko la rahisi, kwamba raia wengine wa Afrika Mashariki wanaweza ingia nchini Kenya kufanya biashara, kufanya shughuli zao, kupata ardhi, kuoa na mengine lile jambo ambalo tunawakubalia pia watatukubalia. Ikiwa ni hivyo basi, nadhani itakuwa sawa, lakini kama ni upande mmoja unapata faida na upande mwingine upate faida, haitakuwa vizuri kwa Wakenya. Haya nam ni kuhusiana na swala hilo la asasi za kiraia, lakini tutaliangalia zaidi. Lakini moja kwa moja tuelekee DRC ambapo tunaungana naye Saleh Mwana Milongo. Saleh uh, tunajua kwamba mkubwa ama mkuu wa shirika la afya duniani WHO yuko nchini humo. Hebu tueleze zaidi kuhusiana hasa na swala la ugonjwa wa Ebola. Asante sana. Ni kwamba Tedros Ghebreyesus, ambaye ni mkuu wa shirika la ao manasi nah, ya Ethiopia, napo ametembelea maeneo yaliyoathirika na ugonjwa huo yakiwemo mandaka mpoko pamoja na Kikoro, ambako ea amesema kwamba ona kwamba hali imeboreka na huenda uh, ugonjwa huo ukadhibitiwa kama siku za usoni. S Salehe, siku, siku kadhaa ama wiki kadhaa zilizopita ulitueleza mambo ya maafa yaliyokuwa yametokea katika maeneo fulani ndani ya DRC. Tunapozungumza na kiongozi huyo, anapotembea DRC sasa hivi, kuna maafa ambaye yameripotia katika siku za karibuni? kwa kweli ahadi kuchukia sasa ni zaidi ya wiki moja sasa kujakuwa na visaa vilivyoripotiwa vya watu waliothibitishwa kuwa ebola na hakutatokea kifo cha watu ambao wameripotiwa tayari kuwa na ebola wa uh, lakini ahadi saa hizi kufuatilia Salehe, naona kidogo kidogo pia matatizo ya mawasiliano yapo kidogo kidogo, unakatika na tunakusikia kwingine, lakini shukurani kwa sababu ya ripoti ambayo umetupa kwamba kiongozi wa WHO yuko katika DRC kushughulikia suala la kuangamiza ikiwezekana ugonjwa ama mlipuko huu wa ugonjwa wa Ebola. Msikilizaji ja atatuia radi kwa mawasiliano mabovu ya simu, nafikiri ni kwa upande ule, unajua DRC milima milima na maswala mengine ya hali ya anga, matatizo huwa yanasumbua kidogo. Twende nchini Kenya, kwake Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, kuna mashirika mbayo, um, ya kijamii ambayo yanafanya mkutano kuzungumzia um, maamuzi ama matamshi ya Rais Uhuru Kenyatta kwamba kila mtu yupo huru ili mrada anatoka nchi za Afrika Mashariki. Je, katika kongamano lao, katika mkutano yao, yapi ambayo wameyajadili, wameyafikiana nini? Ni kweli kwamba uh, hayo uliyoyaeleza kweli Kenneth, kwamba huu uh, hu muungano wa mashirika yasiyokuu ya, ya kiserikali chini ya mwapuli wa East Africa Civil Society Organizations Forum uh, uh, ambao muungano ambao unafadhiliwa na Jumuiya Afrika Mashariki uh, hapa Kenya wanaeleza kwamba Uh, tamko la Rais Kenyatta kwamba milango ya nchi imefunguliwa kwa jamii watu wanaotoka katika mataifa ya ukanda wa jumuiya jumui ya Afrika Mashariki, ikieleza kwamba matamshi hayo ni sawa, lakini panafaa kuwepo na mwongozo wa kisheria ambao utaendeleza harakati hizo, maanake wanaeleza kwamba Uh, iwapo i, tu watu hawa wataingia Kenya basi, kuwepo na mfumo wote wa kisheria huenda mambo yakaharibika yaka zaidi, na wao kama mashirika ya kijamii watahakikisha kwamba uh, Jumuiya ya Afrika Mashariki inahakikisha kwa -inatekeleza sera ambazo zitakuwa muhimu sana kufanikisha matamshi mata, mata ya Rais Kenyatta, na niliweza ni, ni, ni, ni, ni, kuzungumza na baadhi ya wajumbe ambao wanahudhuria mkutano huu au uh, katika jimbo la Machakos kwa sasa kwa siku mbili na walikuwa na haya kueleza. Wanae nafikiri, Wandera, hebu endelea kwa kidogo, na matatizo kidogo na sauti zenyewe, endelea tu kusema walivyosema. Uh, kisha tukipata sauti basi tutazicheza baadaye na kweli uh, ba, baadhi ya masuala mengine kando na matamshi ya rais Kenyatta ni kwamba uh, wanaeleza kwamba mataifa ya Afrika Mashariki yamekuwa yakikumbana na hali ngumu sana, hususan haya mashirika ma, ma, ma, ma, ma ya kutetea haki za kibinadamu, hususan nchi kama Burundi. Wanasema kwamba Burundi hamna sauti ya mashirika ya kijamii na vilevile Tanzania uh, matamshi ambayo vyombo uh, ma, ma mashirika yasiyo ya kiserikali yanayotoa yakitoa ya matamshi kama hayo ya, ya, yanadhibiti na na, na, na serikali ya nchi hiyo na vilevile hapa Kenya wanasisitiza kwamba mashirika haya yamekuwa yakipitia hali ngumu sana kufanya kazi Kenya, maanake uh, ile ile bodi ya kudhibiti mashirika yasiyokuwa ya kiserikali imekuwa iki Uh, walaumu mara kwa mara lakini nakusisitiza kwamba mashirika haya yataendelea kukutana, maanake kuna mkutano ambao unaendelea hapa, utakuwa hapa jijini Nairobi kuyaleta pamoja mashirika ya, ki, ya, ya, ya kiserikali katika mm -hmm, nchi hizi tano zote zinazopatikana katika ukanda wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kuzungumzia haya na mengine mengi ikiwemo iki, iki, iki, suala la ufisadi. Wandera, wakati ambapo Rais Uhuru Kenyatta alikuwa anatoa tamko hili, kuna vigezo alizingatia ama milango ilifunguliwa kwa kila mtu, ili mradi anaweza akatazama anakokwenda na anaweza akafika akaingia nchini Kenya. Kile alichokitaja Rais Kenyatta ni kwamba uh, hawa raia wa nchi ambazo zinapatikana katika ukanda wa jumuiya ya Afrika Mashariki wanafaa kutii sheria za nchi wanapoingia hapa nchini, na hiyo itawasaidia kuhakikisha kwamba wanatekeleza majukumu yao. Lakini wadadisi wamekuwa wakieleza kwamba haya ni matamshi tu ambayo yanaonyesha ile hali njema ambayo Mkenya anayo kwa watu ambao wanatoka katika mataifa ya kigeni, lakini hamna sheria ambayo inaelekeza matamshi kama haya. Maanake wanasisitiza kwamba bado hawapo sheria, maanake huwezi mweleza mwelekeza mtu kuishi Kenya basi kuwepo na, na, na, na, na, na umuhimu fulani au kuwepo na, na sera fulani inayomlinda. Kwa mfano kufanya biashara nchini nchini Kenya, lazima pawepo na vibali fulani vya kibiashara ambavyo ataweza ata kuvipokea kabla kuanza kufanya biashara hiyo. Kwa kifupi sana, matamshi ya rais nchini nchini Kenya yanaweza katumika bila kuangazia sheria. Je, rais ana mamlaka yote, anaweza toa matamshi ambayo anaweza kuheshimika na matamshi yake na mwongozo wake ukatiliwa maanani hata kama sheria haipo? Ha, haya mashirika yanasisitiza kwamba hilo haliwezi kufanyika. Manake wanaeleza kwamba rais ni mwanasiasa, na mwanasiasa yeyote anaweza kusema yoyote. Iwapo yale anayozungumzia ndipo yaweze kufanya uh, yaweze kuchukuliwa kimakinifu, ni sharti pawepo na sheria inayolinda matamshi kama hayo, manake mwanasiasa huenda akatamka tu yoyote, na iwapo hataweza kutekeleza hilo kupitia uunduaji wa sheria, huenda ikawa ni vigumu sana matamshi kama hayo kuweza kutekelezwa, manake ni lazima pawepo na sera fulani ambayo inalinda wananchi wa nchi hiyo na wananchi wanaopatikana katika mataifa ya kigeni. Asante sana Kennedy Wandera kutoka Nairobi kwa ripoti yako nzuri. Asante. Sasa tupate habari za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa Korea ya Kaskazini Kim Jong Un leo wamefikia makubaliano katika mkutano wao huko Singapore, ambapo kiongozi wa Korea Kaskazini amejikubalisha kusisitiza mpango wa nyuklia katika peninsula ya Korea, huku Donald Trump akihakikishia usalama Korea Kaskazini. Katika wakala wa pamoja, viongozi hao wamekubali kuendelea na juhudi za kujenga usalama wa kudumu katika peninsula ya Korea, kuimarisha uhusiano kati ya Marekani na Korea Kaskazini na kufuatilia suala la wafungwa wa vita na wanajeshi waliotoweka wakati wa vita. Pande hizo mbili zimeahidi pia kufanya majadiliano mengine. Rais wa Madagaskar ametaja baraza jipya la mawaziri na kuahidi uchaguzi huru Jumatatu jioni baada ya mahakama kuamuru kuunda serikali inayokubalika na wote ikiwa ni juhudi za kumaliza mzozo wa kisiasa nchini humo. Baraza hilo linajumuisha wanasiasa watatu wenye nguvu kwenye kisiwa hicho cha bahari ya Hindi, rais Heri Rajaonari Mampianina na viongozi wawili wanaomtangulia Andri Lajon lenila ambaye alichukua madaraka kwa njia ya mapinduzi mwaka wa elfu mbili na tisa, na, na mtu anayemwondoa mamlakani Marc Ravalomanana. Waume hao watatu ambao ni maarufu na wenyeji kama mahasibu DJ na muuza maziwa kutoka kazi zao za awali, wanadhibiti makundi matatu tofauti ya kisiasa ambao yanaendelea kuvutana kisiasa. Makamu wa rais wa zamani wa Kongo Jean-Pierre Bemba, ambaye hukumu yake kwa uhalifu wa vita ilifutwa na jaji wa rufaa wiki iliyopita, ataiomba mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC, mtoe gerezani haraka. Bemba mwenye umri wa miaka 55 amekuwa kwenye kituo cha kizuizi cha ICC kwa mwongo mzima tangu akamatwa mwaka elfu mbili na nane. Kiongozi wa upinzani wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo alikutwa na hatia mwaka elfu mbili kumi na sita ya uhalifu dhidi ya ubinadamu na kuhukumiwa kifungo cha miaka kumi na nane gerezani. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, hukumu hiyo ilifutwa Ijumaa iliyopita, ikiwa ni pigo kubwa kuwaendesha mashtaka. Majaji wa rufaa wasema hawawezi kuwajibisha Bemba kwa mauaji ya ubakaji na ubakaji wa raia na wanajeshi waliokuwa chini ya uongozi wake. Kampuni hii inayomiliki machimbo ya tano makubwa zaidi duniani ya almasi yaliyopo nchini Angola, ya Yakatoka, imesema imepata hasara ya zaidi ya dola milioni 464 katika kipindi cha zaidi ya miezi sita iliyopita kutokana na mfumo wa soko uliowekwa na serikali ambao unataka uuzaji ufanyike chini ya bei ya kimataifa. Kampuni imesema hivyo, kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na shirika la habari la Reuters takwimu hizo ziliwasilishwa katika mkutano wa faraga mwezi Machi kati ya sekta ya almasi na waziri wa mali asili na mafuta Diamantino Azedevo nchini humo. Unasikiliza VOA Express, dakika 16, msikilizaji, itimie saa 11 huko Afrika Kati, ni karibu dakika 16 itimie saa 10 huko nami, Kenneth Bwire nikishirikiana na mwenzangu Harrison Kamau. Na sasa mwanzo, nimeona umefurahi sana, kuna kitu. Unajua, VOA Express inakwenda vizuri, na vile vile tunakaribia pale ambapo mziki unaanguka ndani ya VOA Express. Lakini kabla ya hayo yote, unajua, mambo ya ajira ni changamoto kubwa, sio lazima kwamba ukapata ajira kabisa, lakini unaweza ukajituma na kujitafutia riziki. Basi hapa tumsikilize CJ Kago akiwa Nairobi, ambavyo yeye hata baada ya kupata elimu yake alijituma na kupata ajira ama kuweza kujipatia chakula. Basi ni kwenye, kama huna kazi la kufanya, ni lipi? Kama una kazi si lazima ungoje serikali ama makampuni makuu makuu ya kuandika kazi. Hapana, we mwenyewe unaweza kujisaidia ukapata riziki. Nilianza kupika chapati, chai, mandazi, samosa nikauza kwa maofisi, watu wa mjengo, hata marafiki niliuzia so. si lazima ukae ukangoja kuajiliwa kazi. Kazi zingine uhitaji pesa nyingi kuanza, ninaenda tu, unafungua macho unaangalia unajipatia shughuli na unapata riziki yako. Tuseme kama wewe ni mwanaume ukawa uko na nguvu ya mwili, unawezaenda Gikomba marikiti ubebe watu mizigo, na unapata pesa. Kwa hivyo usikufe moyo, jikakamue, ngua macho, angalia ni lipi unawezaanza upate riziki sasa. Kwa hivyo si lazima ukawa na pesa nyingi za kuanza biashara. Kama nilivyosema, nilianza na chai na mandazi, nikaendelea, nikaona watu wanafurahia chakula nikaongeza samosa kidogo, nikaongeza mchele. Sasa nina biashara yangu, hata sihitaji sasa tena kuajiriwa na makampuni makuu. Nangoja sasa hata mi mwenyewe ndio napatia watu kazi, huyu akuje nisaidie na mchele ule, kuja ukande unga hivyo hivyo, tuna tunaendelea. Sio lazima ukakaa ukafikiria we ni maskini, huwezi jisaidia. Amka, fikiria na utaona utajisaidia pia wewe. Mambo ya utajiri ama umaskini inaanzia kwa mafikira yako. Ukikaa ufikirie o, siwezi, o siwezi, hutaweza. Lakini ukiamka ufikirie, uone haya, hapa naweza, naweza fanya hivi, nifanye hivi na nikapata riziki. Fikiria mbali, usikae tu ukangoja ni serikali, ni makampuni, hivyo hutasaidika. Ni ujuwe mwenyewe, ujikakama, ujipange, uangalie. Na ukianza mambo ya biashara usije sasa kila mtu tena kama airia ingine angalia watu wengine ingine, unaweza fanya ambao ni tofauti na ile ingine na wale na watu wengine vile wanavyofanya. Haya ndio hiyo ajira, unajituma polepole tu na kwa raha zako vizuri, unapata chakula na unapata lishe uh, bila kungoja kupata ajira sasa Jana. Kwanza ile hatua ya kwanza ndio huwa inakuwa na uoga mno, lakini ukishaanza siku zote huwa naambia watu kwamba jitume, anza sasa. Tuelekee Singapore kidogo, viongozi uh, wa mataifa mawili wamepatiana mkono uh, Rais Donald Trump na ki, na, na, na, na, na, na, na yule wa Korea Kaskazini, <laughs> Kim Jong Un. mm -hmm. Lakini pale tutazungumza ambapo tutasema watu wanasema nini kwenye mitandao ya kijamii, lakini kwa kweli ilikuwa ni dakika ama muda wa kihistoria, wakati watu wakitazama wawili hawa wakisalimiana. Lakini sasa tuingie kwenye fani ya muziki. V Express kawaida yake haikuendi bila ya muziki. Tunaelekea kule upande wa Rwanda, tunapompata King James akisema agatimatima mm -hmm. ya King James anasema, agati matima kutoka kule Rwanda yote akifanyika ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC. Bwire mm. Sasa hebu e..., subiri kwanza, hiyo nyimbo inasema ni mambo ya mapenzi ni mambo ya mapenzi. Kuna rafiki yangu mmoja anaitwa Ndui mana tunasikiza naye nyimbo, anajua mapenzi sana, sio kujua, lakini yeye anafahamu lugha hii. Sasa yeye oh, ah, mwenyewe tunakagua wimbo, anautazama vizuri na ni wimbo mzuri unaoenda kwa njia nyororo sana, wimbo kutoka kule Rwanda. Kwa hivyo mkalimani wako amekuwa Patrick akuambia, agatimatima ni mapenzi. Sasa kuna mm, swala ambalo tumeliguzia hapo awali za Singapore ku kuhusiana na salamu kusalimiana kwa viongozi wawili hawa, rais Donald Trump wa Marekani na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un, hebu tueleze zaidi kuhusu uh, salamu zao hizi na mkutano wao kule Singapore. Unajua salamu hizo na mkutano unavyosema, ndiyo yanayovuma kwenye mitandao kote duniani. Kila no. mmoja anazungumzia kila mmoja ana neno fulani analiingiza mle ndani, na ni uhusiano wa viongozi ambao wawili ambao wamekuwa na uhasama katika kipindi cha miezi mingapi, miezi kumi na nane iliyopita wamerushiana maneno, tunavyofahamu wamerushiana matusi na kutishiana eh, vita kabla ya uhusiano wao kuchukua mkondo mwingine na kuamua wawili wao kukutana. Si kila mmoja upande umerusha maneno yake, upande umerusha yake, ule upande umerusha ya kwake. Na Trump na Kim wakati mmoja mwingine akamwita mwingine rocketman, mwingine akamwita madman, yani walijibizana kawaida tu yeah. Na wakati mmoja Trump aliapa kupambana ikiwa Pyongyang itaendelea kuitish, kuitishia Marekani na Korea Kaskazini iliendelea kukaidi na kufanya jaribio la nyuklia la sita mwezi Septemba mwaka elfu mbili kumi na saba. Na hata wakati mmoja rais Kim alitangaza kwamba Korea Kaskazini imefanikiwa mpango wake wa kuwa na silaha za nyuklia ambazo zinaweza kaifikia Marekani popote pale kote duniani. Unafaa, mm -hmm. Unakumbuka. Na viongozi wa nchi hiyo wamesema silaha za nyuklia ndio njia pekee ya kujikinga dhidi ya maadui wake, wamesisitiza Korea Kaskazini. Lakini mwanzoni mwa mwaka elfu mbili kumi na nane, Korea Kaskazini ilianza kuboresha mahusiano na kufikia Korea Kusini, hata wakashiriki Olimpiki, unakumbuka, kule Pyongchang na mwezi Machi, Donald Trump aliushangaza ulimwengu kwa kukubali mwaliko kutoka kwa Kim kukutana ana kwa ana, na tangu wakati huo njia ya kuelekea mkutano huo imekuwa yenye changamoto si haba, unavyofahamu na kila mmoja anavyofahamu. Lakini hatimaye ulivyoeleza mkutano wa kihistoria kati ya Trump na Kim ulifanyika. yapi ambayo yamekubaliana Marekani na Korea Kaskazini zitaanzisha uhusiano mpya wa Marekani na Korea Kaskazini kwa mujibu wa matamanio ya raia wa nchi zote mbili na kuwa na amani na ustawi. Marekani na Korea Kaskazini zitashirikiana katika kujenga na kudumisha amani ya kudumu rasi ya Korea na kukariri maafikiano ya Pyongyom ya Aprili mwaka 2018 tarehe 17, wakati wa mkutano wa marais wa Korea kusini na kaskazini kwamba Korea kaskazini itachukua hatua kuhakikisha kuangamizwa kabisa kwa silaha za nyuklia katika rasi ya Korea. Na la nne ni kwamba Marekani na Korea kaskazini zimejitolea kuhakikisha kupatikana kwa mateka wa vita na watu waliotekwa vitani pamoja na mili yao ikiwa ni pamoja na kurejeshwa kwa wafungwa na mili yao wale waliotambuliwa. Na ni hisia ambazo wengi wamesema wamefanya hatua nzuri. Kweli kabisa. Kweli kabisa. Lakini kuna wanao dadisi kwamba je, hmm. Zinaweza kuwa ni zile taarifa kuwapa vyombo vya habari. mm -hmm. Kuna mengi na jambo ambalo pia kwa mujibu wa gazeti ama mtandao wa US Today wanasema kwamba Kim Jong Un, kitu kimoja ambacho kilifanyika ni kwamba yeye ameweza kufanya kitu ambacho babu yake na baba yake hawakuweza, yani kusalimiana na kiongozi ama rais wa Marekani. Kwa hivyo yeye amempita babu yake na baba yake. Na vilevile napotazama mitandao ama televisheni za hapa zinasema kwamba rais Trump amesema kwamba katika mazungumzo yao Kim Jong Un aliashiria kwamba angekubali mwaliko wa kwenye ikulu ya hapa Washington baadaye. Kwa hivyo ulimwengu unangoja kuona kama iwapo hatimaye Kim atafika hapa Washington na kukutana na rais. Na vile vile unajua Kim imekua, Kim amekuwa akisema kwamba kila mara akiingia mikataba baadaye inakuja inavunjwa. <laughs> Sasa tutasubiri ndio maana Haya basi, tukiondoka kwenye maswala ya Singapore na mkutano wa Singapore, basi kutoka kwenye meza ya teknolojia hivi leo, ukosefu wa vifaa vinavyotumia teknolojia ya kisasa katika baadhi ya nchi maskini na zile zinazoendelea umetajwa kama unaochangia ongezeko la haraka la idadi ya watoto wanaofanyishwa kazi ngumu kinyume cha sheria. Hebu tusikie mengi zaidi kutoka kwa mwenzetu BMJ Mridhi, ambaye namwona yuko tayari kabisa kutuarifu. Asanteni sana wenzangu hapo studio nambari 15, Harison Kamau na Kennes Bwide. Ni kwamba huku ulimwengu ukiadhimisha siku ya kupambana na kazi ngumu kwa watoto, yani child labor, inaelezwa kwamba moja ya sababu zinazopelekea mamilioni ya watoto kufanyishwa kazi ngumu, hasa katika mataifa yanayoendelea, ni ukosefu wa teknolojia ya kutosha kusaidia katika utendakazi. Ripoti ya shirika la kimataifa la wafanyakazi ILO inaeleza kwamba zaidi ya watoto milioni 152 wanahusishwa kwa njia moja au nyingine katika kufanya kazi ngumu kinyume cha sheria. Ripoti hiyo inaendelea kueleza kwamba takriban watoto milioni 73 wakati ya umri wa miaka mitano hadi 17 wanafanyishwa kazi ngumu katika mazingira hatari. Mkurugenzi mkuu wa shirika hilo la ILO Guy Ryder katika taarifa aliyoitoa anasema kwamba kuna haja ya hatua za dharura kuchukuliwa kuhakikisha kwamba hakuna mtoto aliye chini ya umri wa miaka 18 ambaye anafanyishwa kazi, hususan katika mazingira hatari. Mkurugenzi huyu wa ILO hapa anasema kwamba umaskini ni moja ya sababu, hususan katika kipindi cha miaka minne iliyopita anaendelea kusema kwamba hapana shaka kwamba tumepiga hatua katika kupambana na hali hii ya watoto kufanyishwa kazi kinyume cha sheria, lakini kuna haja ya kuongeza bidii ili kukabiliana vilivyo na hali hii. Utafiti uliofanywa na mashirika mbalimbali umeonyesha kwamba kwa jumla, kama nchi maskini duniani na zile ambazo zinaendelea, kama mlivyoeleza hapo mwanzo, zingekuwa zimepiga hatua kubwa za kubuni vifaa vya teknolojia ya kisasa hakungekuwa na haja kubwa ya kuwafanyisha kazi watoto hawa. Naona muda unanipa kisogo hapa. Basi, wasikilizaji, nitawarejesha moja kwa moja kwa wenzangu studio 15. Asante sana BMJ Murithi, ripoti yako poa kabisa. Uh, kuhusiana na teknolojia na pia vile inavyoathiri watoto na wanavyofanyishwa kazi katika mataifa maskini. Swali la haraka kwenye mtandao wa Facebook tumeuliza, Raila atafanikisha mazungumzo ya amani Sudani Kusini? Maoni yako yanatitimuka pale. Naona Vadesto Romani anasema, mkazi wa Geza anasema, uh, inapaswa kurejesha sehemu zenye machafuko ya kisiasa nasema kwamba uh, ataweza akihusishwa na ata, anaimani kwamba Raila Odinga, kiongozi wa upinzani nchini Kenya, anaweza wakaleta uwiano huko Sudan Kusini. Ali kiangu anasema kwa raia anaweza akafanikisha hilo. Je, hao watu wa Sudan watakubaliana na hilo? Naamini Mungu atasaidia na naona Kambwi wa Mwandui anasema atafanikisha ikiwa tu wa Sudan Kusini wenyewe watamuunga mkono na kukubali kuiana. Ni baadhi tu ya majibu yenyu kutokana na swali hilo. Basi naona muda nao unatupa kisogo. kutoka hapa Washington, jina langu Harison Kamau, naitwa Kenneth Bwira. Asante kwa muda wako msikilizaji. <muchas>