Saa nane kamili katika studio za idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, sawa na saa tatu kamili za usiku huko Afrika Mashariki. Ni wakati wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji ni mimi Patrick Nduimana. Mahakama ya uhalifu ya Kimataifa, ICC, imeamua kwamba makamo wa rais wa zamani wa DRC Jean Pierre Bemba atolewe gerezani mara moja kufuatia hatua za majaji wa rufaa kumwondolewa bwana Bemba mashtaka ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu yaliyokuwa yanamkabili miaka kadhaa iliyopita. Bemba bado anakabiliwa na hatia katika mashtaka tofauti ya kuingilia kati ushahidi, lakini kulingana na wachambuzi, kuachiwa kwake kutakuwa na athari kubwa katika uchaguzi wa DRC. na Bemba bado ya kupewa uh, maamuzi hayo ya kuachiliwa huru kwa muda mwenyewe ameomba aweze kujielekeza huko Beljiji ambako kunaishi familia yake. Na ubalozi wa Marekani huko Msumbiji umewataka raia wa Marekani waishiwa nchini humo kuanza kufikiria kuondoka katika wilaya ya kaskazini mashariki iliyo karibu na eneo kunakopatikana visima vya gesi kufuatia mashambulizi yanayoendeshwa na watu wanaoshukiwa kuwa ni wapiganaji wa makundi ya kigaidi. Taarifa zinasema kwamba wapiganaji hao waliwakata vichwa watu kumi na kuwaua wengine kadhaa tangu mwezi Mei. Eneo wanakoripotiwa wapiganaji hao wa makundi ya kigaidi ya Kiislamu liko karibu na mpaka wa Tanzania. Tunawasihi raia wa Marekani kuondoka mara moja katika makao makuu ya mji wa Palma, imesema ofisi ya ubalozi wa Marekani kwenye mtandao wake. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tangazia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mahakama moja ya nchini Ghana imeamuru leo chama cha soka kisimamishwe baada ya viongozi wa chama hicho kuhusika katika kashfa ya rushwa katika filamu iliyopeperushwa mwishoni mwa juma. Mwanahabari wa Ghana mwenye umaarufu wa kuendesha uchunguzi alitumia kamera iliyofichwa na kuwarikodi ofisa wa chama cha soka na marefa wakiomba rushwa ya mamilioni ya dola. Baada ya filamu hiyo kutoka, serikali ya Ghana iliomba hatua za haraka zichukuliwe kwa kuvunja chama cha mpira wa miguu, Ghana Football Association. Katika filamu hiyo, rais wa chama cha soka Kesi Nyantaki alisikika akiomba dola za Marekani milioni 11 kwa wanahabari waliojifanya ni wawezekezaji ili wapewe kandarasi za serikali. Kwesi pia amesimamishwa kwenye bodi ya FIFA kwa muda wa siku thelathini. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron leo ameshtumu Italy kwamba haikufanya jambo la busara kwa kurejesha nyuma boti lilokuwa limeokoa wahamiaji kutoka Afrika. Hatua ya Itali mwishoni mwa juma kuzuia boti hilo maarufu Aquarius lilokuwa na wahamiaji 629 tayari imezusha mtafaruku kati ya serikali ya mseto ya Italy inayoundwa na wapopulisti na mrengo wa kulia na washirika wake wa Umoja wa Ulaya. Akiongoza kikao cha baraza la mawaziri leo, Emmanuel Macron ameishtumu Italy kukiuka sheria za kimataifa za bahari kwa kuziwia boti hilo. Italia imekuwa ikilalamika kwamba inazidi kupokea wimbi la wahamiaji tangu mwaka wa 2013 na hivyo kuomba usaidizi kutoka nchi zingine za umoja wa Ulaya. Mwishowe, viongozi wa Spain wamelikubalia jana boti hilo la wahamiaji 629 kutia nanga kwenye bandari ya mji wa Valencia, mashariki mwa Uhispania na hapa ndipo mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu lakini mnaendelea naye Idi Ligongo katika kipindi cha kwa undani Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, ikiwa ni muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani tutayaangalia eh, mazungumzo na mkutano wa kihistoria baina ya kiongozi wa Korea ya Kaskazini Kim Jong Un pamoja na rais wa Marekani Donald Trump katika moja ya kisiwa cha kifahari katika nchi ya Singapore. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo, lakini vilevile tutaangalia swala la kutolewa na kuachiliwa huru kwa makamu wa rais wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Jean Pierre Bemba. Ninayokaribisha kama alivyokuambia, ni mimi Idi Ligongo, endelea kuwa nami. Naam, katika kwa undani hii leo tunaanzia, eh, nchini Singapore ambapo kwa maelezo ambayo yametolewa Nitekriwa ni takribani saa tano ndizo zilizotumika kwa kufanya mazungumzo ya faraha na mazungumzo yaliyohusisha maafisa wa pande zote mbili za Marekani na Korea Kaskazini eh, yakimjumuisha kiongozi wa Korea Kaskazini, Kim Jong Un, na rais wa Marekani uh, Donald Trump katika mazungumzo yaliyoelezwa kuwa ni ya kihistoria kabisa kwa kiongozi wa taifa hilo la Korea Kaskazini kukubali kukutana na kiongozi wa Marekani. Kwa kipindi kirefu nchi hizi mbili zimekuwa zikirushiana maneno ya hapa na pale kwa sababu ya programu za nyuklia ambazo zimekuwa zikifanywa na nchi ya Korea Kaskazini licha ya vikwazo kadha wa kadha vilivyowekwa na Umoja wa Mataifa vikitaka nchi hiyo kusitisha programu zake hizo. Lakini mbali ya suala hilo la kuwepo kwa hizo silaha za nyuklia, vilevile nchi ya Korea Kaskazini kwa kipindi kirefu imekuwa ikishitumiwa kwa kukandamiza haki za binadamu kwa wananchi wa nchi hiyo, ambao kwa kipindi kirefu inaelezwa kwamba wametaabika na kupitia uh, wasaa mbalimbali wa utawala wa kidikteta ambao umekuwa ni wa kurithishana katika taifa hilo la Korea Kaskazini ambapo amba wale ambao walionekana wanapinga eh, hatua zozote zile ambazo zinachukuliwa na nchi hiyo ya Korea Kaskazini na kiongozi wake, basi wengine waliishia kupata kifungo halikadhalika wengine waliishia kupata vifo, lakini kwa kipindi hiki ambacho cha rais wa 45 wa Marekani Donald Trump, ambapo hivi sasa ni moja kati ya vitu vitaendelea kubaki katika historia, kuonekana kwamba moja ya kiongozi wa Marekani aliyekuwa na uthubutu wa kutaka eh, kuisimamisha programu mbalimbali za silaha za maangamizi silaha za nyuklia na makombora ya mbali yanayotengenezwa na Korea Kaskazini kwa kukubali kufanya mkutano na kiongozi huyo ambaye alikuwa naye tayari kukutana na Marekani kuwafikiana. Mojawapo kitu ambacho kilikuwa kikizungumzwa na vyombo mbalimbali vya habari ni je, Korea Kaskazini itakubali e, kusalimisha silaha zake ambazo imekuwa ikizitengeneza zinazohusiana na nyuklia. Jambo hili katika mkutano wa leo, kwa mujibu wa vyombo mbalimbali vya habari vya hapa Marekani na duniani kote, wanasema jambo hili halijawekwa wazi na watu wengi bado wana maswali mengi juu ya hili. Lakini kile ambacho kinaonekana, huu ulikuwa ni mwanzo tu wa mwendelezo wa mazungumzo marefu ambayo Uh, siku ya mwisho ni kuifanya nchi ya Korea Kaskazini isiwe na silaha za nyuklia, lakini kile ambacho kimeonekana kwa watu wengi, ambapo vilevile vile rais wa Marekani Donald Trump alikiri hata alipozungumza nasi VOA eh, katika mahojiano maalum kabisa, kando na mkutano wa leo, amemwelezea kiongozi huyo wa Korea Kaskazini kama ni kijana mwenye akili anayeipenda nchi yake ambaye vile vile anajiwa kufanya mazungumzo ya kuweka mazingira ya pande zote mbili kupata kile ambacho wanakihitaji, jambo ambalo kwa kweli imekuwa ni tofauti kabisa na kauli za rais Donald Trump katika kipindi kirefu ambapo walikuwa wakimwelezea kiongozi huyu wa Korea Kaskazini. Muda mfupi uliopita mwenzangu Hadija Riami alizungumza na profesa Julius Nyang'oro eh, kutaka kusikia kile ambacho amekiona kutoka katika mazungumzo haya ambayo yamefanyika nchini Singapore na kueleza kuwa ni mazungumzo ya kihistoria. Ndicho ambacho alianza kuzungumza haya. A, kwa ukweli ni kwamba kama ukiangalia, ukiangalia mambo mengi mambo ambayo yamesemwa na viongozi wa Korea Kusini ni kwamba wenyewe we, we, we, we, we, we, wamepigwa na bumbuwazi kwamba Uh, Marekani ingeweza ku, uh, kuamua kuto, kutoendelea na mazoezi haya bila kuwaarifu uh, Korea Kusini kwa sababu haya uh, ni mazoezi ambayo yanafanyika mara mara mbili kwa mwaka, wakati wa spring na wakati wa, wa, wa, wa fall, na sasa hivi uh, kama ukiangalia uh, uh, statement ambayo imetoka Korea Kusini inasema kwamba bado tutaendelea kujitayarisha Uh, kufanya haya mazoezi August, ingawaje uh, tumetangaziwa kwamba haya mazoezi hayatakuwepo. Kwa hiyo jambo la kwanza la muhimu ni kwamba hapa nchi nchi yenye dukuduku zaidi ni Korea Kusini, kwa sababu hawajui hawajui kimsingi makubaliano kati ya Kim Jong Un na Donald Trump. Hilo la kwanza. La pili Uh, uh, uh, hatujui, uh, Japan watasema nini kwa sababu Japan uh, kwa muda mrefu sana imekuwa ikisisitiza kwamba uh, ugomvi wake na Korea uh, Kaskazini ni, ni, ni kurudisha Uh, watekwa nyara na na mifupa ya watu waliokufa wa Japani katika nchi ya Korea uh, Kaskazini, lakini hayo makubaliano hayakuzungumzwa na hayakusemwa na tukumbuke kwamba Shinzo Abe wa, uh, waziri mkuu wa Japani alikuwa Washington wiki iliyopita akimsisitizia Rais Trump kwamba haya ni maneno ya muhimu kwa Japani ili yazungumza kwa mtazamo wako unaweza kuchukulia mkutano huu wa Kim na rais Trump ni kwamba ni mwanzo mpya wa uhusiano wa Marekani na Korea Kaskazini na je, wale mataifa ambao walikuwa washirika wakuu wa, waku wa Marekani kama Korea Kusini wanaangaliaje mahusiano haya mapya? Uh, kwa kusema ukweli ni kwamba huu ni mwanzo mzuri uh, kati ya nchi hizi mbili, Marekani na Korea kaskazini kwa sababu wanaongea. Uh, tukumbuke kwamba baada ya mazungumzo ya mashirika ya mataifa mengi kuvunjika miaka minne na nusu iliyopita, uh, ilionekana wazi kwamba hizi nchi zingeweza kuelekea kwe, kwenye, kwenye vita, uh, na hasa kati ya Marekani na Korea Kaskazini, lakini sasa hivi katika kutokana na mazungumzo ambayo yametokea ya ni kwamba uh, ni kwamba uh, hatari ya vita kati ya nchi mbili imepungua sana. La pili ni kwamba uh, kama ulivyosema hapo awali ni kwamba mazungumzo yaliyokuwa yanahusu Korea Kaskazini ni ma, mazungumzo ambayo yalikuwa yanahusu mataifa mengi, ilikuwa yanahusu Urusi, China uh, Korea kas Korea Kusini na na Japani na inaonekana kwamba uh, haya mazungumzo yaliyotokea yamewatupa kabisa uh, mataifa mengine ambayo yalikuwa katika huu uh, ushirika uh, wa, wa kuongea juu ya Swala la Korea Kaskazini. Kwa hiyo, bado kuna dukuduku sana, na kwa hiyo, kidiplomasia nadhani kazi kubwa iliyopo uh, kat, kwa Marekani ni kuweza kuwaambia uh, na kuwashawishi uh, wengine wote hizo uh, uh, nchi ambazo nimezitaja kwamba wasiwe na wasiwasi kwamba Marekani itawatupa. Uh, uh, wakati ikiongea na ikiongea na Korea Kaskazini kwa sababu tukumbuke kwamba Marekani ni, ni nchi ndiyo ni nchi kubwa duniani lakini iko mbali uh, Uchina Korea Kusini na Japani ni nchi ambazo ni jirani uh, kwa Korea Kaskazini. Kwa hiyo wao ndio katika mambo ya vita na hatari ya, ya usalama wao ndio wanahusika zaidi na nadhani nadhani Marekani kwa kidiplomasia ina kazi kubwa ya kuweza kuwashawishi kwamba jamani, uh, hatutawatupa na, na katika mazungumzo yetu tutaweka maanani uh, mata matakwa yenu. Tutarajie kwamba kutakuwa na mahusiano zaidi na mazungumzo kati ya Korea Kaskazini na Marekani. Nadhani nadhani, kwa sababu tujiulize swali, kwa nini haya mataifa mawili yanaongea yanaongea sasa hivi? Kwa sababu Marekani imegundua kwamba wapende wasipende Korea Kaskazini ina mabomu ya nyuklia na inaweza kuteketeza nchi nyingi ambazo ziko karibu nayo, na vilevile vile, tunajua kwamba kuna uwezekano wa mabomu ya Korea Kaskazini kufika hata nchi kavu Marekani. Kwa hiyo uh, lazima Marekani iheshimu na iogope kwamba kama wakiisukuma Korea Kaskazini sana basi uh, Korea kaskazini inaweza kuamua tu, basi potelea mbali uh, tutalipua tutalipua watu na tutajilipua wenyewe. Hilo la kwanza. La pili, uh, ni kwamba Korea kaskazini uh, imegundua kwamba ingawaje ndio wana bomu la nyuklia wanaweza kuteketeza nchi nyingi, uh, lakini Korea kaskazini kwa watu wa kawaida ni nchi ambayo sasa hivi ni maskini sana ukilinganisha na, na na Korea kusini kwa mfano. Uh, uchumi uchumi wa Korea Kaskazini ni ni mara uh, uchumi wa Korea Kusini ni mara hamsini na nane ya uchumi wa Korea Kaskazini, na hizi ni nchi jirani na ni ndugu, na zilikuwa ni nchi moja kabla ya vita ya pili. Kwa hiyo ukifikiria tu kwamba kiuchumi hizi nchi zina tofauti kubwa sana, na na watu wa Korea Kaskazini wanaishi kimaskini, nadhani viongozi wa uh, Korea Kaskazini wameamua kwamba ni muhimu kwao kuweza kuiinua nchi yao kiuchumi, na njia yenyewe ya kuiinua nchi yao kiuchumi ni kuanza ni, ni kuongea na Marekani, kuongea na Korea Kusini na vilevile kuwawezesha ku, ku, uh, uh, viongozi wao kuonekana kuonekana kwamba sio viongozi wenye vichaa ambao wanaweza kulipua tu dunia kwa wakati mmoja, na, na ndio maana vikwazo ambavyo vya ki, kiuchumi vilivyoko sasa hivi vitaweza kuondolewa. Kwa hiyo Marekani uh, ina incentive ya ya, ya maongezi, na vilevile Korea Kaskazini ina incentive ni Profesa Julius Nyang'oro akizungumza eh, juu ya kile alichokiona kutokana na mazungumzo ya leo baina ya Marekani na Korea Kaskazini eh, ambapo moja kati ya vitu vitaendelea kuulizwa. E, na mataifa mbalimbali ni wale washirika wa, wa Marekani halikadhalika, wale wanaonekana kuwa ni washirika wa Korea Kaskazini. Swala hili linaendelea na tutaendelea kuliangazia e, kadri siku zinavyozidi kwenda, ili kupata undani wake wa kile ambacho kitazalishwa kutokana na mazungumzo ya leo. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Tukirejea tutaingia sehemu ya pili ya kwa undani na tutazungumzia kuachiliwa kwa, kwa Jean-Pierre Bemba makamu wa rais wa zamani wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii e, tutaangalia suala ambalo Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu ICC e, leo hii imeweka bayana kwamba e, kiongozi na makamu wa rais wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Jean Pierre Bemba, e, kuachiwa uhuru mara moja e, kutokana na ile e, rufani ambayo iliku, iliwasilishwa katika mahakama hiyo. Kuzungumza suala hili kwa undani ni naye hapa mwenzangu uh, Patrick Nduwiman ambaye alifuatilia suala hili kufahamu undani wake. Sasa Patrick, kwanza tukianzia hapa, kulikoni? Nini ambacho mahakama inabainisha kuona kwamba Jean Pierre Bemba anapaswa kwa uhuru hivi sasa? Uh, taarifa ambazo tumezisoma ni kwamba Bemba uh, baada ya kuwasili leo mahakamani akiambatana na mawakili wake, sababu alikuwa naomba achiliwe huru baada ya ku uh, mahakama ya rufaa au majaji wa rufaa kumwondolewa mashtaka yote dhidi yake, ambayo ilikuwa mashtaka ya uhalifu dhidi ya ubinadamu, mauaji ya kivita, uporaji na vitendo vya uh, ubakaji vilivyoendeshwa na wapiganaji wake uh, wakati aliwatuma huko Jamhuri ya Afrika ya Kati kwa hiyo baada ya kusikiliza hoja za Bemba na mawakili wake, majaji wamesema hakika kweli wamwachilie, sababu hawezi akatoroka. Ndivyo majaji walivyozungumza, na Bemba mwenyewe na, na wakili wake wakasema atatoroka vipi? amesha e, kaa karibu miaka mwongo mzima miaka kumi zaidi, sababu alikamatwa mwaka wa elfu mbili na nane lakini alikutwa na hatia mwaka wa elfu mbili na kumi na sita maana yake miaka minane baadaye sa. Kwa hiyo wakili wake mmoja amesema hawezi kutoroka sababu. Tuwakumbushe tu wasikilizaji wetu kwamba japokuwa ameachiwa huru kwa muda, ataripoti tena mahakamani tarehe nne za mwezi Julai, yani mwezi kesho, ili kusikia tena kesi yake kuhusu eh, shtaka la kuingilia kati ushahidi. Sasa swala hili limeanza vipi? Umegusia tu kwamba aliamrisha vikosi vyake kwenda uh, Afrika, Jamhuri ya Afrika Kati na kufanya uhalifu ambao umeainishwa kuwa wa kivita hapo mwanzo na mahakama. Hili swala lilianzaanza vipi? Kwa nini alipeleka vikosi vyake nchini uh, Jamhuri ya Afrika Kati? Uh, Bemba alikuwa na uhusiano au ushirika wa karibu na kiongozi wa Jamhuri ya Afrika ya Kati wakati huo ambaye ni marehemu anaitwa Ange Felix Patasse. Ilikuwa ni miaka elfu mbili na elfu mbili na mbili elfu mbili na tatu na wakati huo Jamhuri ya Afrika ya Kati ilikuwa katika vita vya wenyewe kwa wenyewe, na huyu Patasse alikuwa hana nguvu za kijeshi. Uh, alikuwa anapambana na mpinzani wake. Mpinzani wake anaitwa Francois Bozize ambaye na baadaye alikuwa kuwa, kuwa rais, basi ndio akaomba msaada kwa Jean-Pierre Bemba ambaye alikuwa na wapiganaji, sababu Bemba, ikumbuke kwamba japokuwa ni mwanasiasa vilevile, vile ni kiongozi wa, kia, wa, wa, wa, wa kundi la waasi, alikuwa na chama cha waasi kinaitwa MLC, Mouvement pour la Liberation du Congo au Movement for the Liberation of Congo, wakati wa vita hivyo wanapigana na mzee eh, marehemu Lora Desire Kabila. Eh, basi kwa hiyo uh, baada ya kujiunga mwenyewe na uh, serikali ya mpito wakati huo wa uh, miaka elfu mbili na tatu hadi elfu mbili na sita ilibidi wale wapiganaji wake walikuwa pale hawana kazi, sababu kulipatikana makubaliano, alafu wapiganaji wake baadhi wakaingia kwenye jeshi na yeye mwenyewe akaingia kwenye serikali ya uh, Rais Kabila, Joseph Kabila. Halafu akawatuma wanajeshi wake huko Jamhuri ya Afrika ya Kati kumsaidia Ange Felix Patasse, lakini wakati huo hao wapiganaji wa Bemba wakafanya vitendo viovu, wakapora, wakabaka wanawake, wakafanya mauaji, na ndipo sasa uh, Bemba akafunguliwa mashtaka. Na hasa tuwakumbushe watu kwamba mashirika ya kimataifa yanatetea haki za binadamu kama vile Human Rights Watch, Amnesty International. E, walichangia sana kuweza kumfungulia mashtaka Bemba, na alipofunguliwa mashtaka ndipo uendesha mashtaka wa ICC wakasema waka e, tuhuma hizi labda zina msingi, sababu wapiganaji hao japokuwa walikuwa Jamhuri ya Afrika ya Kati walikuwa chini ya udhibiti wake, na ndio kisa cha kupelekwa e, huko ICC na e, kukatiwa miaka Kumi na nane hapo mwaka elfu mbili na kumi na sita. Sasa kwa uh, hukumu ya leo ambayo inamweka huru lakini kama ulivyogusia kwamba itabidi aendelee uh, kufika mahakamani kwa sababu kuna mashtaka mengine ambayo bado yanapaswa kusikilizwa. Sasa, je, kile ambacho uh, kinaonekana kama hoja ya msingi ya mahakama kumwachia kwake huru ni nini, nini? Maake mwanzo ilieleza kwamba ana hatia na anapaswa kutumikia uh, uh, makosa ambayo ameyafanya uh, mahakama ya rufaa tayari imesha futa makosa ya kwanza, mashtaka ya kwanza na ndio makubwa, sababu uhalifu dhidi ya ubinadamu, mauaji ya kivita, uh, ubakaji na nini, makosa makubwa. Lakini hili shtaka lingine, au, hili kosa lingine ambayo anashtakiwa la kuingilia kati ushahidi, yani kuwashawishi mashahidi waseme uongo hili hata kwamba atakutwa na hatia ni miaka mitano, wakati hapo mwanzo alikuwa amekatiwa miaka kumi na nane sa. Kwa hiyo kuna uwezekano hata hii kesi akaishinda, uh, au hata kwamba atakuwa amekutwa na hatia wakitizama miaka au kifungo ambacho ameshakitumikia jela, wakijumuisha naye miaka mitano ambapo atakutwa na hatia, labda anaweza akaachiliwa tu, wakapuuzia, wakasema ameshatumikia kifungo au akasalia tu muda mdogo jela alafu akaondolewa sana, ndio maana majaji wamehakikisha kwamba jamaa hawezi kutoroka, sababu amesha tumikia kifungo miaka mingi, na ndio akaamua wamwachilie. Na ukiangalia ni kwamba majaji kabisa, eh, ombi la Bemba na mawakili wake wamelisikia na wakalitekeleza. Na hivi eh, tuwajulishe tu kwamba Bemba baada tu ya kusomewa eh, hukumu hiyo ya ku, Uh, uamuzi huu wa kuweza kuachiliwa huru ameomba jierekeze Ubelgiji, ambako uh, anaishi mke wake na watoto. Kwa maana hiyo sasa, Jean-Pierre Bemba endapo mashtaka yake yote hayo ambayo yatawekwa bayana na kuwa mtu huru kabisa, eh, sasa kuna uwezekano wa yeye kurejea tena nchini uh, DRC manake hivi sasa kuna hali ya kisiasa ambayo haina ipo katika mazingira ya sintofahamu kama uchaguzi utafanyika au uh, hautafanyika. Uh, na yeye nafasi yake hivi sasa uh, kwa siasa za DRC iko vipi? Bemba, japokuwa alikuwa anazuiliwa jela huko ICC, uh, aliendelea na, na umaarufu uh, bado ni mtu ambao, ambaye anaaminika uh, kwenye uwanja wa siasa, ana wafuasi wengi chama chake bado kipo japokuwa kilipunguka nguvu kidogo baada ya kiongozi wao kuziuliwa jela. E, niwakumbushe tu kwamba Bemba mfano katika chaguzi za elfu mbili na sita ambazo zilishindwa na rais Joseph Kabila katika duru ya pili, Bemba alichukua nafasi ya pili na kura zilikuwa zina zinasogeleana sana. Kwanza kulikuwa na uh, uh, chabemba amba, uh, kura sana miguno upande wa chama cha bemba kwamba waliwaiba kura kwamba Bemba ndiyo alishinda uchaguzi na wakati huo alipata kura nyingi zaidi katika mji mkuu wa Kongo, mji mkuu wa DRC Kinshasa. Sa, kwa hiyo hadi leo Bemba bado ana watu wengi ambao wanampenda huko Kongo. Na umeniuliza je, mashtaka yote yakifutwa na haya ya kuweza kuingilia kati ushahidi wa huko ICC yakifutwa, anaweza akajielekeza DRC nachokijua leo, hakuna kiziwizi, hakuna pingamizi, sababu chama chake bado kipo, na sidhani kwamba vyombo vya sheria vya DRC vinamfuatilia bwana Bemba, kinyume na uh, rafiki yake kisiasa Joseph Katu, eh, Moise Katumbi eh, ambaye yeye haitakuwa rahisi kuweza kujielekeza DRC kushiriki uchaguzi. Na vilevile unajua kwamba Moise Katumbi alionyesha furaha yake sana baada ya eh, majaji wa rufaa wa ICC kumwondolea mashtaka Bemba. Akasema kwamba anafurahishwa na kitu hicho, na bila shaka anategemea kwamba wanaweza wakafanya eh, muungano ili kuweza kugombea uchaguzi wa rais ambao unatarajiwa kufanyika Disemba mwaka huu. Kwa maana hiyo, uh, Patrick Nduwimana ni sahihi kusema hii taarifa ya kuachiliwa kwa Bemba si taarifa nzuri sana kwa uh, serikali ya sasa ya DRC sio taarifa nzuri japokuwa upande wa chama tawala huko DRC kusema kwamba hii haimaanishi lolote sababu Bemba chama chake hakina nguvu tena na nini, lakini hii wachambuzi wanasema kwamba inaweza ikageuza picha kidogo ya siasa na ikawa na athari upande wa siasa hasa kwenye uchaguzi, na bila shaka e, tume huru ya uchaguzi ya DRC hivi uh, napokea uh, wale ambao wanataka kugombea uchaguzi wa rais uh, bila shaka huyu Bemba anaweza kajiunga na wengine wakina Katumbi na wengine wapinzani, ili labda wa, wasikilizane waelewane kuhusu mgombea mmoja. na uh, kupokea faili za wagombea kunaendelea mwezi huu wa Juni, si kazi, baadaye huu jamaa uh, anaweza akatangaza kwamba akagombea au akajiunga na mgombea mwingine na kwa hali hii ambayo imejitokeza, maanake mataifa mengi sana ya Afrika kuna wakati yalifikia hata hatua ya kutishia kujiondoa e, eh, katika mahakama hii ya kimataifa. Sasa, kwa duru ambazo zipo za kisiasa, duru ambazo zipo katika uh, swala hili linalohusiana na mahakama hii ya ICC na kesi zake, unadhani kuwepo kwa rufani hii ambayo inamweka huru Jean Pierre Bemba inaweza ikabadilisha mtazamo wa mahakama hii ya ICC inaweza kabadili mtazamo wa baadhi ya nchi ambazo zinasusia au hazina imani na ICC. Lakini niwakumbushe tu kwamba japokuwa uh, Bemba ameachiliwa huru na amefutiwa mashtaka yote, bado yale mashirika ya kimataifa yanayotetea haki za binadamu hasa uh, Amnesty International wanaendelea kupiga kelele, wanaendelea kulalamika. Lakini bila shaka uh, kuachiwa huru japokuwa nchi baadhi ya nchi za Afrika zinaendelea kuikemea ICC kwamba inagamia e, kwamba inawafuatilia tu baadhi ya viongozi wa Afrika, huenda inaweza kabadili picha. Asante sana Patrick Nduwimana kwa kutueleza hayo juu ya kufutua mashitaka kwa kiongozi e, wa zamani wa Congo DRC Jean Pierre Bemba. Tunakamilisha kwa undani kwa siku hii ya leo. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa wote ambao wamefanikisha matangazo haya tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani