Imetumia saa tatu kamili Afrika Mashariki, saa mbili kamili Afrika ya Kati. Hapa Marekani ni saa nane kamili mchana. Hizi ndizo habari kuu za dunia kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Kenneth Bwire. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kwamba bei ya mafuta ipo juu sana na kulaumu muungano wa nchi zinazouza mafuta, OPEC, kwa bei ghali ya bidhaa hiyo. Nchi kumi na nne zinazouza mafuta kwenye muungano wa OPEC za Saudi Arabia, Iran, Iraq, Kuwait na Venezuela huchangia kiasi cha asilimia 40 ya mafuta yote duniani, lakini asilimia 60 pekee ya mafuta ndiyo huuzwa katika masoko ya kimataifa. Mnamo mwaka 2016 viongozi wa muungano wa OPEC walikubaliana kupunguza utengenezaji wa mafuta kwa kiasi cha mapipa milioni 1.8 kila siku ili kupunguza kiwango cha mafuta duniani kwa lengo la kuongeza bei lakini tangu muda huo bei ya mafuta ilipanda kutoka dola 30 kwa pipa hadi dola 70. Katika ujumbe wake wa Twitter, rais Trump amehoji sababu zinazopelekea bei ya mafuta kuwa ya juu wakati kuna mafuta ya kutosha kila mahali, ikiwemo ndani ya meli zilizo baharini. Baadhi ya vyombo vya habari nchini Uganda vinaripoti kwamba aliyekuwa mkuu wa polisi Jenerali Kale Kaihura amekamatwa na jeshi la nchi hiyo ripoti zinasema alikamatwa mjini loyantonde magharibi mwa uganda serikali haijatoa tamko la kuthibitisha au kukanusha habari hii licha ya juhudi za sauti amerika kuwafikia wasemaji wa serikali lakini taarifa fupi kutoka kwa msemaji wa jeshi la uganda updf brigedia richard karemire inaeleza kwamba kaihura amepewa tu usafiri wa ndege kwenda kampala ili aweze kukutana na mkuu wa majeshi jenerali david muhozi lakini taarifa hiyo pia imethibitisha kuwa Kaihura alisafirishwa leo kwa helikopta UPDF kutoka Liantonde, kilomita 204 magharibi mwa Kampala. Wakati huo huo, wanasiasa wawili wa upinzani wa Beti Namboze na, mboze na Caps Fungaro wamekamatwa na kuhojiwa kuhusiana na kifo cha aliyekuwa mbunge wa chama tawala Ibrahim Abiriga wiki iliyopita. Mwendesha mashtaka ya umma nchini Kenya amesema kwamba uchunguzi wa hivi karibuni ulioendesha na shirika la kitaifa la kupambana na ufisadi kuhusiana na madai ya ufisadi uliotekelezwa na maafisa hauna ushahidi wa kutosha, na kwamba amerejesha kesi hizo kwa mamlaka husika kwa uchunguzi zaidi. Nordin Mohamed Haji amesema hayo katika kikao cha bunge la Seneti kuhusu changamoto zinazozikumba serikali za nchi za Afrika Mashariki na jinsi zinavyokabiliana na ufisadi kupitia mahakamani. Japo kuna mashirika tofauti yanayoshirikiana katika uchunguzi na kuwafungulia mashtaka wahusika katika kashfa ya wizi wa zaidi ya dola milioni mia moja kutoka mashirika ya serikali, wachambuzi wanasema kwamba mashirika hayo hayana nguvu za kufanikisha kesi iliyopo. Muhammad Haji, ambaye alikuwa naibu wa mkuu wa upelelezi wa kabla ya kuteuliwa na Rais Uhuru Kenyatta kuwa mwendesha mashtaka mnamo mwezi Machi mwaka huu, amesema kwamba kuna kesi kwa kabidhi wahusika, lakini anataka ushahidi wa kutosha ili kuweza kuendesha kesi hiyo. Itali imesema imemwita balozi wa Ufaransa hivi leo ikiwa ni majibu kwa maoni ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kuishitumu serikali ya Itali kwa kuwarejesha mamia ya wahamiaji waliokuwa ndani ya meli ya uokozi. Macron amesema Itali inahitajika kwa mujibu wa sheria ya kimataifa kuwapokea wahamiaji ambao wengi wao wanatokea barani Afrika chini ya jangwa la Sahara. hii haikubaliki hata kidogo na ni kutowajibika kwa tabia ya serikali ya Itali kuhusiana na hali ya kibinadamu. Macron aliliambia baraza lake la mawaziri kwa mujibu wa msemaji wa serikali Benjamin Grovax. Waziri wa mambo ya ndani wa Italia, Matteo Salvini, amesema hivi leo kwamba Ufaransa ni vyema ichukue wahamiaji wengi zaidi na kwamba Macron aondoke katika maneno na aonyeshe kwa vitendo. Mzozo unabainisha mivutano ya juu ndani ya Umoja wa Ulaya jinsi ya kushughulikia mzozo wa uhamiaji na rais wa Marekani Donald Trump ametangaza hivi leo kwamba hakuna tena tishio la nyuklia kutoka Korea Kaskazini aliporejea kutoka kwenye mkutano nchini Singapore na kiongozi wa kaskazini Kim Jong-un. Mwenzangu Sande Shomari anakuendeleza na kipindi cha kwa undani. Mimi naitwa Kenneth Bwire. hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida ni kwa undani jina langu ni sandei shomari Nam, katika kwa undani hii leo, tunaanza na kumulika siku ambayo ulimwengu umeadhimisha ikiwa ni Juni kumi na tatu, siku ya kimataifa ya watu wenye ulemavu wa ngozi au albino. Huko jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, maalbino wa jimbo la Kivu kusini wanaomba kulindwa usalama wao na serikali ya nchi hiyo, na vilevile vile huko Mombasa tunaungana na wenzetu Collins Liberty Odede na Amina Chombo kuangazia juu yale yanayofanyika na mafanikio na mafani na changamoto za watu wenye ulemavu wa ngozi. Na katika sehemu ya pili tutamulika kombe la dunia, hatimaye limefika. Mambo yanaanza rasmi kesho huko Russia. Karibuni. Shukran sana Studio 15 Washington. Hapa ni Studio 15 Mombasa. Karibu kwa kwa undani. Kutuletea kipindi hiki cha leo ni mimi Collins Liberty Adede pamoja na mwenzangu Amina Chombo. Hivi leo katika kwa undani, tutakuwa tunaangazia siku ya watu wanaoishi na ulemavu wa ngozi maarufu kwa Kiingereza albinism. Ni wakati wa kuangazia matatizo yao kuangazia faida zao ama mafanikio yao katika maisha na nini kinawahusu na ni wapi wanaelekea katika siku za usoni. Siku hii ikiwa inaadhimishwa duniani kote, labda Amina Chombo, tunaweza kuanzia hapo. Naam, mwaka huu kutakuwa sherehe hizi zitakuwa zinafata kauli mbiu gani? Naam, kauli mbiu ya mwaka huu kote ulimwenguni wanasema let our light shine, yani, wanasema mwanga wao nao uweze kung'ara, yani waweze kutambulika. Na ukiangalia katika maadhimisho amefanyika uh, hii leo kote ulimwenguni na hapa nchini Kenya, ambapo maadhimisho ya kitaifa amefanyika pale uwanja wa michezo wa Ruiru katika kaunti ya Kiambu. Uh, katika sherehe zile wameweza kuonyesha talanta zao na kusema kwamba ili mwanga huu ung'are basi, wanasema uanzie pale nyumbani. Kwa sababu gani? Wanasema wanakumbwa na ubaguzi, ubaguzi wenyewe unatoka kwa jamii ambayo iko karibu nao. Kwa hivyo ule mwanga kabla haujang'ara huku kwengine, basi uanze pale nyumbani, kumaanisha wazazi, jamii inaowazunguka na kila mmoja. Ni watu ambao wamekuwa wakiishi hatarini, kutokana na visa vya wao kutekwa nyara na kuuawa kwa sababu ya madai kwamba sehemu zao za mwili zinatumika katika maswala ya ushirikina. Ni suala ambalo limetokea sana katika mataifa ya Tanzania pamoja na Kongo, ambapo watu wengi wa ulemavu wa ngozi wameweza kupoteza maisha yao, hatua iliyofanya katika jumuiya ya Afrika Mashariki kubuni sheria kali sana kuhakikisha kwamba watu hawa wanalindwa na kuelezea tu kwa yule ambaye hafahamu ulemavu wa ngozi albinism ni hali ambayo haiambukizi na inatokana na visababu vya kurithi hutokea kila mahali dunia nzima kwa sababu ndio maana tuko na hii siku na iliweza kuanzishwa mwaka elfu mbili kumi na nne na mtoto ile azaliwe akiwa na ulemavu wa ngozi ni lazima baba na mama wawe wako na hizo chembe chembe kiingereza tunaita chromosome mutation. Hmm. Uh, ambazo huwa lazima baba na mama awe yuko navyo ndio wale watoto nao ama mtoto mmoja azaliwe nayo Oh, ina ina maana kwamba inafuatia eh, mzazi na labda ukoo. Naam, kwa sababu unaweza kupata baba na mama wote ni weusi, lakini mm -hmm. wakazaa mtoto ambaye yuko na hali hino. Mm -hmm. Na ukosefu huu unaonekana katika rangi zake ya nyele, unampata kwamba nyele zake si nyeusi, mm -hmm. uh, ngozi na macho pia vile vile anakuwa haoni vizuri, anakuwa hafifu sana na kudhurika zaidi kwa ngozi yake kwa sababu ile miale ama mionzi ya jua yeye huwa hawezani nayo kutokana na ukosefu wa uh, kitu ambacho kinajulikana kama melanin. Msikilizaji, hapa Kenya, kuna juhudi mbalimbali mbali, zimeweza kuweka kuangazia watu hawa wanaoishi na, na ulemavu hivi leo. Katika mazungumzo wa, waziri wa masuala ya leba Bwana Kuru Yatani amekuwa ya akigusia ni hatua zipi serikali imeweka kuhakikisha kwamba watu hawa katika jamii wanaangaziwa, ikiwemo mpango kwamba serikali imetenga zaidi ya shilingi milioni mia moja kuhakikisha eh, wanapata mafuta yao maalum ambayo yanawasaidia kuzuia ile miale ya jua, kama vilivyosema, inayosababishia kansa ya ngozi, lakini wao kansa yao hupona. Uh, na pia kuweza kununua zile mewani ambazo zitawasaidia kupunguza kiwango, eh, viwango vya jua na masuala mengine mengi zaidi ambayo ameangazia. Tumsikize waziri eh, Ukur eh, Yatani amesema ah, vipi kuhusiana na, na swala hili. Ukiangalia okay, kila sheria ama kama jamii, si unajua jamii bado inaendelea wakati ule miaka hamsini iliyopita na wakati huu iko tofauti. Wakati ule walikuwa wanaonekana kama walemavu, lakini sasa uh, inakubaliwa ni kwamba uh, tuko na uh, various, uh, cross sector, uh, ya ya society yetu kuna wale wako na upunguvu ya kimwili, kuna wale wako na upunguvu ya ngozi, macho, na hawa wengine. Kwa sababu hiyo serikali yetu ndio imebuni ministry na department, uh, ya social protection kujali na kuangalia maslahi ya watu ambao wako na ulemavu aina tofauti tofauti kulingana na hasa albino. Wale wako hapa Kenya, estimate yetu ni kama watu elfu tano na kwa wakati huu serikali yetu imerejista watu elfu tatu mia moja na hamsini na kuwapatia uh, msaada um, msaada tofauti tofauti, hasa lotion ya kusaidia na kukinga ile direct sunlight, na pia kwa kufanya ya kwamba kuna machines ambao tumepeleka zaidi ya hospitali thelathini kwa kaunti tofauti ambao wanaenda kujipima kuangalia kwamba pengine hakuna uh, matatizo kama kansa. So serikali inashughulikia na allocation ya milioni mia moja na kushughulikia eh, hasa wale eh, wako na matatizo kama haya. Si pesa kidogo, lakini bado tunashirikiana na, na treasury na tunazungumza na national assembly ili hii pesa iongezwe na ile matatizo yingine iweze kusaidiwa. Na siku za baadaye tunafikiria kuwa na model school ambao watakuwa na all-round arrangements in terms of kuangalia mambo yao kiafya, mambo yao malazi, na opportunity ya kisomo na scholarship, ili waweze kuwa role model kwa society yetu. Leo tumeona kwamba uh, kuna wengi wao ambao walipata nafasi na wamefaulu zaidi kwa maisha. Ukiangalia sheria zetu, hasa constitution yetu, na sheria ambayo iko inawapatia hawa special uh, provision ya representation hasa kisiasa, ukienda Senate, ukienda National Assembly, ukienda County Assembly, hawa watu wa wetu ambao wako na ulemavu ya aina yote wanapewa special, uh, seats ya kwa advocate, uh, interest ya hasa wale wako na ulemavu aina tofauti tofauti nam na ukiangalia pia wataalam, sitaweka sauti yake, lakini kwa ufupi tu, kuna daktari kutoka katika hospitali hii ya Pwani ya Kenya Joasho Matonda ambaye, hey, ni mtaalamu wa saratani ya ngozi ama matibabu ya ngozi kwa kujitolea. Tangu mwaka elfu mbili kumi na sita amekuwa akisaidia kwa kuweza kufahamu ni nini hasa ambacho kinawatatiza ngozi zao, na amesema Kenya hawana data ya kusema kwamba kati ya watu elfu tano walio na ulemavu wa ngozi Kenya, uh, fulani wako na saratani. Lakini kwake yeye, wale ambao wameweza kukutana nao kufikia sasa, ana wagonjwa wanane wa saratani ya ngozi na wana ulemavu huu huu wa ngozi. Na leo ametumia siku hii kuweza kutembelea uh, jamii hizi ili kuwafanyia uh, screening kutambua matatizo alionao, lakini amesema kwamba tatizo ambalo bado limejitokeza ni unyanyapaa, watu hawakujitokeza japo ni bure. Na katika hali hiyo Waziri Yatani amegusia ya kwamba hospitali kadhaa zimeweza kupewa vifaa vya kuweza kutambua ikiwa watu wanaoishi na ulemavu wa ngozi, wa ngozi wameweza kupata maambukizi ya huu ugonjwa wa saratani. Maanake kwa wao ni jambo ambalo ni tukio la kila mara, huku ikisemekana kwamba kuna mpango kwamba serikali ikiweza kubuni shule maalum kwa ajili ya watu wanaoishi na ulemavu huu wa ngozi. Lakini ha, Kenya inaanza kuonekana kwamba inapiga hatua kidogo kuhusiana na watu hawa wa ulemavu katika bunge la kitaifa, e, msimu uliopita na sasa bunge la seneti ina mwakilishi ambaye anaishi na ulemavu huu, seneta Isaac Mwaura ambaye katika bunge hilo anawakilisha watu wanaoishi na ulemavu huu, amekuwepo kuhakikisha kwamba watu hawa wanapata uwakilishi katika ofisi hii kuu ya, ya, katika taifa la Kenya. Nam katika hali ya kuhakikisha kwamba hamasa zinaendelea pia, tuliona kwamba Kenya ndo ilikuwa ya kwanza kote ulimwenguni kuweza kuweka mashindano ya warembo ili kuhakikisha kwamba uh, Afrika Mashariki wanatambua vipaji ambavyo hawa wako navyo na tuliona eh, kule jijini Nairobi wakiita eh, lile onyesho lao kwamba Beauty Beyond Skin eh, lembao likuwa Nairobi kule, tukaona wanawake kumi na wanaume kumi wote wakiwa na ulemavu wa ngozi wakiweza kuonyesha madaha na jambo kama hilo, jambo lilovutia wengi sana, na nafikiri juzi tu katika Miss Tourism ambayo ah, inaendelea nchini Kenya pia wameujumuisha hawa warembo ambao wako na uh, matatizo haya ya ulemavu wa ngozi vilevile, uh, vile unaona kwamba kumekuwa na mashirika mbalimbali mbali. Kama hatua unayosema ya Kenya ambapo serikali ya Kenya imeweza kutenga uh, milioni mia moja ambazo hili limefanyika tangu wakati wa hatamu ya Rais Mwai Kibaki, mashirika walikuja pamoja wakaweza kushirikiana kusukuma kwamba kunakuwa na msaada. Nimepata fursa ya hapahapa hapa ndani ya studio eh, za VOA Mombasa mapema kabla kuweza kwenda hewani, nimezungumza na Bwana Msungu, Josephat Msungu ambaye yeye alikuwa kwanza katika shirika la Kenya Albinism Society of Kenya, na kwa sasa aliweza kuanzisha uh, shirika jingine ama wakfu unaojulikana kama uh, Albinism Care Foundation, na nilianza kwa kumuuliza kuhusiana na siku hii na kama kumekuwa na matumaini yoyote. Uh, naam, naweza sema kwamba imeweza kuleta matumaini na tumeanza kuona matokeo ya siku kama hizi kuandaliwa katika nchi ya Kenya. Uh, kwa mfano kwamba tumeweza kuhamasisha, jamii imeweza kututambua na pia tumeweza kutumia hiyo platform kuonyesha zile nyadhifa ambazo serikali pia imeweza kutupatia kupitia kwa juhudi za ile advocacy. Yetu. Mm-hmm. Yeah. Na, na, ni, ni changamoto zipi ambazo mpaka um, sasa uh, tunazizungumzia? Kwa sababu kwanza nitasema kwamba changamoto ya kwanza ni jamii kuelewa ni nini ulemavu wa ngozi ama nini albinism ama chanzo cha ulemavu wa ngozi ni nini. Bado katika nchi ya Kenya watu wengi hawajaweza kufahamu hili, na ndio maana saa nyingine unaweza pata umepanda matatu watu wanakuangalia wanashangaa ni nani ama labda pale uko kwa mkawa uko na mwenzako mnakula chakula, anaanza kukuuliza maswali mengi e, ilikuwaji? Ukazaliwa hivi? O, babako na mamako pia wako namna hii? Sasa bado kuna ule ufahamu wa nini ulemavu wa ngozi ama chanzo chake ni nini, na hapo ndo tunafaa kufanya juhudi nyingi kwamba kila jamii katika nchi ya Kenya iwezi kufahamu ulemavu wa ngozi ni nini na ni nini chanzo chake. Ujumbe wangu ni kwa jamii yote ya Kenya kwamba waweze kutambua kwamba mtu anaoishi na ulemavu wa ngozi ni binadamu kama yule binadamu mwingine, na vile vile majina ambayo hayafai kama vile zeruzeru, ngochiro, hayo si majina yetu. Afadhali kama hujui jina, mhulize ndugu ama dadi, unaitwa nani, uweze kutumia jina lake nam kuhakikisha kwamba watu hawa wanatambulika katika jamii. Na tunapoendelea kujitayarisha kwa ajili ya michuano ya kombe la dunia, Kenya iliweza kuwakilishwa na wachezaji wawili ndugu hawa ambao walikuwa wanaishi na ulemavu wa ngozi Bwana Titus Mulama na Simeon Mulama katika michwano ya taifa bora barani Afrika. Na wengine ambao pia wameza kutambulika ni kama msichana Godlin Kakuya ambaye alikuwa ni mwanafunzi bora zaidi mwaka wa 2017 katika mtihani wa darasa la nane nchini Kenya. Na hii inaonyesha tu baadhi ya hatua zinazopigwa kuweza kuwatambua watu hawa katika baraza la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia watu walemavu. Kuna mama mmoja kutoka Nigeria ambaye pia aishi na ulemavu huu na yuko katika baraza hili. Na kufikia hapo, msikilizaji, tunakuwa tunahitimisha Kwa Undani kutoka studio 15 Mombasa. Nimekuwa Collins Liberty Adede pamoja na mwenzangu Amina Chombo. Ulemavu wa ngozi si pesa, bali ni binadamu kama wengine. Tunakurejesha studio 15 Washington. Asante sana Liberty Collins uh, Dede na Amina Chombo kutoka kule Mombasa, katika hiyo sehemu ya kwanza ya kwa undani. Sasa tuko tayari kwenda sehemu ya pili. Mambo hayo ya live rap, msikilizaji, kibao chake hicho, mwanamuziki maarufu wa Kosovo anaitwa e, Era Estrefi akiwa na Nicky Jam. Wimbo huu basi ni moja ya nyimbo ambazo zinatamba e, katika michuano ya kombe la dunia ambao linaanza rasmi hapo kesho huko Rusia itakuwa ni Juni kumi na nne hadi Julai kumi na tano. Michuano hii yenye umaarufu mkubwa kabisa duniani ambayo imeanza muda mrefu na kukosekana tu wakati wa vita vya pili vya dunia, na kufanya basi yote haya kuangalia yapi yanayojiri, yapi yanayotamba, nitakuwa na mwenzangu hapa studio Omari Kaseko. Karibu sana sehemu ya pili ya kwa undani, tuweze kumwaga vitu na asante, asante, asante, asante. Bila shaka kwenye laini ya simu kutoka Dar es Salaam, Tanzania, tunaungana na mwandishi wetu George Njogopa E, kuweza kuwepo katika sehemu hii ya pili ya kwa undani, George Jogopa, karibu Sauti ya Amerika kwenye kwa undani. Shukrani sana, Shumargo, kwa Washington. Asante sana, basi hebu tuangalie kwa upande wa Russia. Hawa ndio waandaji wa kombe hili la dunia na wamefuzu moja kwa moja bila kupingwa kwa sababu ndio wenyeji wa hili kombe, lakini ukiangalia kwenye orodha ya soka hii timu iko katika kinyang'anyiro hichi, iko kwenye orodha ya chini kabisa katika kati hizi timu thelathini na mbili ambazo zinashiriki kwenye hiki cha kinyang'anyiro lakini basi ndio waandaji, tunafanyaje? watafika vipi? Wataendaje? Wakoje? mambo yao yako vipi? E, tutasikia hapo baadaye tukizungumza e, humu ndani. Na basi hebu tuangalie moja kwa moja e, tueleze mwenzangu hapa Omari Kaseko, e, pengine tu tuambie, kwamba mpaka hivi sasa, e, kombe hili, tunaangalia timu gani ambazo michuano hii inapoanza, e, zinaangaliwa kama ni timu za kutisha au timu zenye uwezo mkubwa. Kwa kweli sande, asante sana kwanza. Aa, kwenye michezo hii timu kubwa sana ambazo zinaangaliwa mwaka huu, um, kumekuwa na timu kadhaa, lakini mm -hmm. timu kama Brazil ni timu ambayo tunaona, uh, kuelekea kwenye michi, ma, mashindano haya mm -hmm. imefanya vizuri sana katika zile uh, michuano ya kuqualify kwenda kwenye World Cup mm -hmm. wamefanya vizuri sana uh, tunaangalia timu kama Argentina hawakufanya vizuri sana mwanzoni, lakini mwishoni, uh, Lionel Messi aliweza kuwabeba kuwa, kuwa beba sana ya, yeah, na hii timu Argentina ina mchezaji bora kabisa wa dunia Lionel mm, Messi yeah. Kwa hiyo chochote kinaweza kutokea kwenye timu kama hii, lakini pia vilevile vile kuna timu kama Portugal ambayo inaongozwa na Ronaldo mm-hmm. Uh, nayo pia inaweza kufanya maajabu makubwa usisahau, yeah, pia Ufaransa ina timu ya vijana wadogo sana mm-hmm, uh, lakini wanafanya mambo makubwa pia nao kwa hiyo hizi ni na, na Ujerumani pia, hizi ni timu ambazo zinaangaliwa, zinaweza kufanya chochote kubwa. Lakini pia kumbuka, kila michuano hii inapokuja, kunakuwa na timu moja ndogo inayojitokeza, bila kusahau, unashtukia yeah, huyu timu imefanya vitu vikubwa kama vile yes. Kamerun, wakati wake ilipoingia kwenye kombe la dunia walifanya vitu vizito. Senegal huko nyuma pia vile vile, yes. kwa hiyo kuna mengi ya kuangalia hapa, yeah. Sasa nikija kwako, kwa George Njogopa, labda tuambie kwa upande wa timu za Afrika. E, nani anaangaliwa na anaweza kufanya uwezo gani pengine? nafasi ya Afrika unayonaje mwaka huu na timu zilizopo ambazo, mwaka huu tuna timu nyingi zaidi timu tano, na sande ni kwamba timu zote tano zinapewa nafasi katika michuano hii, ukianzia mechi kundi la kwanza timu ya Misri ikiongozwa na mchezaji ambaye amevuka barani Ulaya, Afrika na hata huko Marekani, Mo Salah, mchezaji ambaye amekuwa gumzo, anatarajiwa ame, kuibeba timu yake licha kwamba alipata dhuruba katika mchezo wa fainali la chamba, kombe la bara la Ulaya, lakini inavyoonekana amepata afueni na aweza akashuka dimbani na yuko katika timu hii, yuko katika kundi ambalo ukiweka kando timu ya Ureno la ambayo in nikimaanisha kwamba katika kundi namba moja kuna uh -huh, timu kama Urusi eh, timu ambayo Uruguai, timu ambayo bila shaka wengi wanaitizama kama ni timu ngumu kwa kwa Misri ambayo inaweza ikakuwa kigingi, lakini timu nyingine ambazo zikitizama katika kundi hili hazina ushindani mkubwa sana kama Iran eh, Urusi. Hivyo hii moja ya timu ambayo inatajwa sana, pengine inaweza ikavuka kigingi kingine, lakini kundi ambalo linatajwa bila shaka ni mtihani kundi D ambalo kuna timu ya taifa ya Nigeria iliyowasili juzi huko Urusi na kuzua uh, kidogo hamasa kutokana na uvaaji wao pamoja na jezi zao watakazozitumia. Kundi hili kwa hakika, licha kwamba Nigeria imekuwa na uzoefu mara kadhaa, imekuwa kichomoza katika michuano ya kimataifa, lakini safari hii imetwama katika eneo ambalo li, li, kiasi ni ngumu, mfano timu ya taifa ya, ya, ya, ya Argentina uh, timu ya taifa ya kuashi ina wachezaji wanaowika kwa kiwango kikubwa, kina Modric kiwa wanaocheza kandanda huko Real Madrid, madifenda wa, wa, wa, wa wanaocheza hapo uh, Liverpool pia, lakini kuna timu kama uh, Iceland ambayo katika fainali zilizopita ilitoa hamasa katika fainali za bara la Ulaya. Kwa hivyo kundi hili B wow. bado linatazamwa ni kundi kidogo gumu kwa timu ya taifa ya Nigeria, lakini tusiweke kando timu kama Moroco ambayo katika eneo la kusini jangwa la Sahara imekuwa na vilabu ambavyo vinawika na timu yao ya taifa imekuwa ikifanya uzuri, hivyo bado wanatoa nafasi. Na sana sande kwa kutizama, kwa haraka haraka, licha kwamba wana wakati, hizi timu za Afrika mara zote zinashinda hata kuingia hatua ya robo finali. Haya, tutaangalia hayo. Gana walikaribia karibia, lakini ndio hivyo sasa. Tuangalie kwa upande wa kesho, ufunguzi unaanza saa 5 za asubuhi hapa Washington, saa 12 saa za Afrika Mashariki kesho Kundi A, mechi inayopigwa hebu niambie Omari, tunatarajia nini mechi hii ya kesho na yapi tunategemea katika kundi hili? Hii mechi ya kesho itaonyesha wazi kwamba Urusi iko kwa wapi. mm -hmm. Uh, Urusi timu mwenyeji ndo inafungua mashindano haya na Saudi Arabia no. Na, na unafahamu kwamba Urusi ni timu ambayo wana wachezaji wazuri wana wachezaji wazuri ambao wanacheza kwa kiwango cha juu sana. Kwa hiyo pamoja na kwamba wao ni wenyeji na wamepewa nafasi, kesho itatupa, itatupa mwanga mkubwa, wanataka kufanya nini, kwa sababu usisahau kwamba wao ni wenyeji pale mm -hmm. na wenyeji watajaribu kucheza jinsi wanavyoweza yeah. ili kuonyesha kwamba wao sio timu ya chini lakini katika kundi ambalo wapo wao, ambalo ni kundi A, mm. Uh, kundi lao kidogo si, si rahisi sana kwao, kwa sababu kama John Jogopa alivyosema, mm. ni kundi ambalo wanakutana uh, na, na baadae mbele watakutana na timu kama Egypt na, na Uruguay, na tunavyozungumza Uruguay ni moja kati ya timu kubwa sana sana. South America, ya. Kwa hiyo, ni, timu, ni kundi gumu kidogo lakini uh, mechi ya kesho itatupa nafasi ya kuiona Russia iko wapi, itatoa mwanga kabisa kwa upande wa Russia. Sasa basi eh, kipute kinapigwa uwanja gani? Na baada ya hapo Rusia inaelekea wapi? Hii hi, ni uh, mechi ambayo inaanzwa, nafikiri uh, itakuwa Luzhniki Stadium pale, kama sijakosea uh, nafikiri hii ni, ni, ni Moscow mm -hmm. um, mechi hii itachezwa itachezwa <coughs> ita, ita pale majira ya saa tano asubuhi kwa upande wa kwetu huko Afrika Mashariki kule <coughs> saa kumi na mbili jioni ya yep, pengine saa kumi na mbili jioni kwa hiyo <coughs> ndio itakuwa mechi ya kwanza uh, baada tu ya zile shamra shamra ambazo zitafanywa pale uwanjani uh, na kutakuwa na hayo uh, entertainment pale uwanjani no, kabla ya mechi hiyo, kabla ya mechi hiyo yes. Na, na kabla ujazungumzia pengine kutakuwa na burudani za aina gani vilevile, jorji vile, jogopa upande wa Afrika Mashariki yale ambayo yanatarajiwa na yapi ambayo yanazungumzwa mpaka hivi sasa, unayaona kwenye maandalizi kuelekea hiyo kesho? Naam, kwa kweli kwanza kuna hamasa kubwa. Hamasa hizi zinagawika katika maeneo mawili. Kwanza, kuwatizama wachezaji wa Afrika waliowika kwa kiwango kikubwa katika ligi mbalimbali mbali barani Ulaya, lakini pia ni kutizama miamba ya soka ambayo mara zote haiondoki midomoni mwa watu lino Messi anaocheza katika klabu ya Barcelona Hispania, na mpinzani wake wa miaka mingi Ronaldo anaocheza katika klabu ya Real Madrid. Wachezaji hawa kwa miaka mingi wamekuwa wakichuana katika kombe kuwania kikombe ama kuwania tuzo ya balondo. Kwa maana hiyo, wanataka kuona mchango wanaotoa katika klabu zao huko Ulaya hasa Hispania. Je, watauonyesha pia wakati wanapochomoza katika fainali za kombe la dunia hiyo? Hmm. Ni mosi pili, wachezaji kama Mosala ambaye tayari kashaingia katika rekodi ambazo zimeshakamatwa na wachezaji hao niliotaja, Messi na Ronaldo, wanataka kumtupia macho. Je, Messi Je, huyu Mo alofanya uzuri katika klabu yake ya Liverpool na anayebeba bendera ya Afrika ataweza kuchanua vizuri akiwa na timu yake ya taifa, licha kwamba ndio aloivusha timu hii katika mifaina, katika harakati za kusaka tikiti ya kwenda huko Urusi alifanikisha kuivusha timu yake. Je, atang'ara tena? Hayo ni mambo, maswali mengi yataulizwa hapo jugopa, bila shaka kwa kumalizia tu tuambie Hispania, kumekuwa na sakata pale, meneja ndio hivyo hayupo kwenye hiyo timu. Nini kimepelekea? nani hapa inazungumzwa nani, nani, nani? Omari, kilichopelekea uh, meneja kufukuzwa pale ni kutokana na kwamba meneja huyu uh, Lopetegi sasa hivi anakwenda kuiongoza Real Madrid mm -hmm. Kwa hiyo baada ya yeye kupewa nafasi ile uh, nafikiri uh, kulikuwa na mkanganyiko kidogo pale na chama kile cha, cha, cha soka cha Uhispania na ndio maana wakaamua kuchukua um, hatua wa hiyo ya kumfukuza, lakini um, timu hii sasa itaongozwa na mtu anaitwa Fernando Hiero, nafikiri unamkumbuka beki Nuh. wa zamani wa Real Madrid Nuh. na yeye pia alikuwa na ile timu alikuwa moja kati ya madirekta wa ile timu ya taifa pale, na yeye ndo ataiongoza timu hii sasa uh, katika hili kombe la dunia, kanaonekana mambo yatakuwa mazuri. Basi tutaona, tunakusikia hapo kesho kipute e Juni kumi na nne huko Rusia, Luzniki. Usikose kombe la dunia msikilizaji, na moja kwa moja hapa Sauti Amerika tutakuwa tukikupa kila jambo nalo. Naomba niwashukuru wenzangu kutoka Mombasa, Collins Adede, Amina Chombo. Ndani ya studio naomba ni kushukuru Omar Kaseko <laughs> na bila shaka kule Tanzania George Njogopa, jia langu ni Sandey Shomari, upande wa pili Saida Hamduni, na watakia ni wote jioni na usiku mwema kutoka Washington DC.