Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. <coughs> Ikiwa tarehe ni 14 mwezi wa sita mwaka naona wa 2018. Jina langu Harrison Kamau, jina langu Kenneth Bwire, msikilizaji na kukaribisha kwenye redio kwenye mtandao www.voaswahili.com na kwenye simu Facebook Live VOA Swahili, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha basi. Leo kwenye VOA Express mengi tumekupangia. Uh, ikianzia wapi Bwire? Nchini Kenya kuna um, msako wa polisi kuwakamata vijana kutokana na ongezeko la uhalifu. Je, vijana na wakazi wasemaje? majirani na watu wajitokeze kimasumasu kuwatoa vijana hawa, maanake vijana tuawajua ayo. Basi hilo la kuhusu suala la uh, uh, uh, uh, uh, uh, uh, usalama katika nchi ya Kenya tutaliangalia kwa kina muda usio mrefu. Vilevile tutaangalia kombe la dunia ambalo limeanza hivi leo bila kusahau kuangalia ushauri, kuna nini maswala ya biashara yanayovuma mitandaoni, pamoja na mengine mengi na pia, ikiwa siku ya Alhamisi kwenye nyanja ya muziki, takuletea Franco atakuwa anakuambia kimpa kisangemi, yani misari, yani mas maswala ambayo hayajulikani, atakuja akitwambia maswala Rambo ya uhalisia katika jamii aha, Rambo Ranzo Franco, yote haya yakifanyika ndani ya VOA Express kutoka hapa jiji kuu Washington DC. Basi mimi Harison Kamau na mwenzangu Kenneth Bwire tuwe nawe tunapotazama yote haya. Tunaanza nawe Harison. Uh, mwenzetu Kioko ametuletea uh, taarifa kutoka Mombasa. Inahusu nini? Inahusu hali ya utovu wa usalama katika pwani ya Kenya. Josephat Kioko, uh, karibu sana kwenye VOA Express. Hebu tueleze nini hii hali ya kamatakamata. Unanisikia Kioko? Kioko, tunap Kioko, tunapatana. Hebu tueleze masuala ya usalama nini imefikia Mombasa, vijana wanakamatwa kamatwa? Haya basi, Kioko kuna matatizo kidogo ya mawasiliano, lakini kwa hakika tutarudi kwake Kioko muda usio mrefu, lakini kwanza hebu tuangalie swala hili la kombe la dunia. Tuende tuangazie masuala ya kombe la dunia sasa, wakati ambapo tunamtafuta Kioko. Tutarudi kwake wakati ambapo maswala ya mawasiliano yatakuwa sawa. Uhum, unafahamu wa kombe la dunia ulivyosema, ni leo ndio kipute kinaanza na mbivu na mbichi, kati ya siku takriban thelathini mwezi hivi utakuja kujua ni nani anajua kusakata kombe kote duniani. Lakini afrika mashariki, licha ya shamra shamra na mbwembwe, kuna pia swala la usalama wa wale ambao watakuwa wakifuatilia e, mashindano hayo ya kombe la dunia, ikitiliwa maanani kwamba si muda mrefu tu mm -hmm. bado kuna kumbukumbu kumbu, nchini Uganda kulitokezea shambulizi la kundi la Alshabab ambayo liliweza kuwa takriban watu tisini na saba E, katika uwanja wa chado ndo walipokuwa wakifuatilia fainali za kombe la dunia. Na Uganda sasa imesema kwamba yeyote atakaye kuwa anahudhuria ama anafuatilia mashindano hayo katika sehemu za umma, sio amevalia jaketi, yaani usio amevalia nguo yoyote ile kando na shati wala t-shirt, usivalie koti, usivalie nini mm -hmm. kuwe na baridi, kuwe na joto, hapana, valia kitu ambacho tunaweza jua umebeba nini mfukoni. mm -hmm. na kama umevalia jacket, umevalia nini, itabidi uondolewe ama ikiwezekana ukamatwe, kwa sababu tayari umevunja sheria. La pili, usionekane kwenye simu muda mrefu ukiwa ndani ya ukumbi. Wewe upo kwenye chat kwenye simu, vilevile utakuwa umevunja sheria na kanuni zilizopo, huenda ukakamatwa huko. Ni Uganda. Je, nchini Kenya, Adede, maandalizi ni yapi huko Kenya? Eh, Mombasa mam, na Nairobi, mambo mbalimbali yamewekwa, watu wanajitayarisha mbwembwe kila sehemu. Hali imekuwa ni tulivu, watu wakiwa wanangojea mashindano haya. Nimekuwa tu nikizungumza na e, kiongozi wa masuala ya usalama katika kaunti ya, ama jimbo la Mombasa ambapo ananiambia kwamba maafisa wa polisi watakuwa wanapiga doria kuhakikisha kwamba kuna usalama uh, vituo mbalimbali vya mbali mabaa sasa ama uh, vile yale migahawa itakuwa inawekwa na, na usalama kuhakikisha kwamba watu wametulia tu, kusije ikatokea kisa kama kilichotokea eh, jijini Kampala miaka iliyopita katika michuano ya Kombe la Dunia. Jijini Nairobi kuna mpango ambao ni wa kipekee ambapo kuna kitengo ama kuna sehemu maalum katika jumba la KICC imewekwa pale, ambapo yeyote ambaye anataka kutizama mchuano huo ataweza kupata kiti na kuweza kujituliza kupata kutizama michuano hiyo. Msisimko uko vipi katika maeneo ulipo, na je, timu gani inazungumziwa sana kwamba huenda hii ikainua kombe hili? Nakwambia kuna shamra shamra kila mahali, timu ya Brazil, Argentina, wengine wakisema kwamba Ufaransa sasa ni timu ya Afrika maanake kuna wachezaji wenye, eh, wenye wa, asili ya Kiafrika wengi sana. Wanasema Ufaransa ni mojawapo ya timu za Afrika, so inajumuisha pamoja na Nigeria ni Moroko, Tunisia pamoja na Senegal na kujua tu hali ilivyo. Niko hapa na mwenzangu ambaye ni shabiki mkubwa wa masuala ya michuano. Wacha tukuwezee mawili matatu. Wewe umejitayarisha vii kwa sababu ya michuano hii? Nimejitayarisha kikamilifu. Unajua kwamba wanasema mgeni njoo mwenyeji apone, na kumbuka kwamba mashindano haya yanapojiri yanabuni pia biashara, kwa sababu kama unavyoangalia katika maeneo ya Mombasa video zinaweza kujaa, na kama unavyoona mashabiki wengi hapa mjini Mombasa wameweza kuvalia jezi za timu mbalimbali kama vile Senegal. Kwa hivyo nadhani ya kwamba ni ile msemo wa mgeni njoo mwenyeji apone. Haya. Mm. Nashukuru sana Libert Adede. Unajua, awali kulikuwa na mnyama alikuwa anaitwa pweza, sijui ni samaki mnyama, no. analiwa sana pweza. alikuwa anatumika katika kubashiri nani atakayeshinda kombe la dunia, alikuwa halali sana. Sasa je, sasa kuna nini sasa hivi wakati Harrison wakati huu sio pweza, ni nini? Ni paka Paka. Kuna paka mweupe kabisa kwa jina Achilles yuko kule upande wa Russia, eneo la museum fulani, lakini sasa, kubashiri mambo, atakao, atakao, uh, lakini sasa hivi anatumika kubashiri matokeo paka mwenyewe tunaweza tukasema ni ya mpira mrashi pia. <laughs> tuende kwake. Kioko naambiwa Kioko kwenye laini ya simu. Kioko, karibu sana kwenye VOA Express. Uh, sasa turudi kwa swala ambalo tulikuwa tumeanza la usalama na utovu wa usalama katika pwani ya Kenya. Na hali hii ya kukamatwa kwa vijana imepelekewa na nini? Kumekuwa na visa vikiendelea kuchipuka kwamba utovu wa usalama bado hauja kamalizwa kabisa. Kuna sehemu ambayo kweli hali kubwa, hatua kubwa imepigwa, lakini karibuni bado kunajitokeza masuala ambayo ni ya utata. E, mapema jana afisa wa polisi <coughs> alishambuliwa na mtu anayeaminika kuwa mwanachama wa genge la wa majambazi, akauawa, akafariki akitibiwa hospitali lakini katika ile hali ya msako msakomsako kamatakamata imekuwa nyingi sana, vijana wawili nao pia wakapigwa risasi wakauawa, kwa sababu wakuwa kushukiwa kuwa wanachama wa genge hilo, na imekuwa ni kamatakamata kufikia kamata. Mapema leo vijana zaidi ya hamsini washukiwa wa vitendo hivi walikuwa wametiwa mbaroni katika ule msako unaofanywa na maafisa wa usalama eh. Mkuu wa, wa polisi katika eneo ambalo limehusika na hilo Am, amezungumza na waandishi wa habari, tumsikie kidogo. Kulikuwa na shida, ule mwalifu akamanage kumdunga kisu ya kifua huyo afisa. Ule mwalifu akawa ameanguka pale, ofisa akakimbizwa hospitali ya Jojam. Kulikuwa na shida k walianza kuuliza maswali mengi badala ya kushughulikia huyo afisa, ikabidi tumwamishe tu apelekwe sana sana ni kama watu wapita kutoka kazini wao washika wapo kwenye simu wapo kwenye vibeti vyao. Majirani na watu wajitokeze kimasumasu kuwatoa vijana hawa, maanake hawa vijana tuwawajua, si hati ni nini, wanajulikana lakini watu wanakaviana. Ndio maana masuala haya yamezidi, Kioko. Kulingana na swala hili inaonekana kwamba ni wahalifu tu, lakini nauliza, je, ni katika eneo moja la pwani ama a, ni katika eneo lote la kaunti ya Mombasa? Ni Mombasa ndio zaidi, ndio sehemu zingine pia zimeripoti huu ni wa aina hii? Lakini tukiweka kando Nairobi na, na sehemu zingine ambazo ina magenge haya ya uhalifu, Mombasa ni zaidi, ndio zaidi. Na kabla ya ku, kuwacha uondoke Kioko, kuna wakati fulani ulikuwa umetuletea taarifa kuhusiana na magenge ambayo yako katika pwani na yameanza kuvutana, kwamba kuna mvutano kati ya magenge yenyewe. Swala hili litatuliwa mm. au bado lipo? Ukisikiza namna wanazungumza, kuna wale kweli wamekubali kurudi katika jamii kusaidia na kuacha swala la uhalifu. Hata hivi sasa VOA tunaendelea na taarifa ya runinga ambayo ambao tunaitoa karibuni, vile hali ilivyo, lakini zaidi ni kwamba maafisa wa usalama wameshika doria kubwa sana. Ukiona msako ambao umefanywa, watu zaidi ya hamsini kusoma mara moja na kuwekwa rumande ni, ni hatua kubwa, na kweli wanakosana wenyewe mara kwa mara, hata kuna vile walikuwa wameombana msamaha kwamba genge hili litaacha kusumbuana la upande huu mwingine. Nashukuru sana Kioko ukiwa Mombasa. Tuende katika habari kuu ambazo, habari kuu za dunia <laughs> Rais wa Korea Kusini, Moon Jae-in anasema serikali yake italazimika kuweka kufanya mabadiliko katika msukumo wake wa kijeshi ikiwa Korea Kaskazini wanania dhati ya kuachana na mpango wao wa nyuklia. Kwa mujibu wa ofisi wa Moon, anasema kuwa Korea Kaskazini ikichukua hatua kuhusu kuachana na nyuklia na kuendelea na mazungumzo na Marekani, basi mabadiliko yatahitajika katika kujenga hali ya kuaminiana kati yao na Korea Kaskazini. Rais wa Marekani Donald Trump anatarajiwa Aidha, alitangaza atasitisha mazoezi ya kijeshi yaliyokuwa yakifanyika katika Korea ya Kusini na Marekani, ambao kwa muda mrefu yamewaudhi wana Korea ya Kaskazini. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linatarajiwa kufanya kikao cha dharura leo al Alhamisi kuzungumzia hali ilivyo Yemen, ambapo muungano unaongozwa na Saudi Arabia unafanya mashambulizi kuondoa waasi wa wa kihudhi kutoka mji wa bandari kuu ya Hodeida. Uingereza uliitisha mkutano baada ya mmoja wa wanadiplomasia wake Martin Griffiths, ambaye ndiye mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa huko Yemen, kutaka pande zote kusitisha mashambulizi na kuanza juhudi za kisiasa kunusuru mji wa Hodeida kushambuliwa kijeshi. Mashambulizi huko Hodeida yalianza mapema Jumatano baada ya Falme za Kiarabu kusema kwamba ilikuwa siku ya mwisho kwa waasi hao kusalimisha bandari. Watu wawili wamefariki dunia na wengine kadhaa kujeruhiwa baada ya kudungwa visu katika msikiti mmoja nchini Afrika Kusini mapema leo kabla ya mshambulizi huyo kupigwa risasi na kuuawa na polisi shambulizi hilo limetokea katika mji wa Malmesbury, karibu na jiji la Cape Town polisi wanasema mshambuliaji huyo anaaminika kuwa katika umri wa miaka ya 30 alikuwa katika eneo la tukio walipofika akiwa na silaha yake na alipoamrishwa kujisalimisha alikataa na na hapo ndipo akashambuliwa na kuuawa hakuna sababu iliyotolewa kutokana na shambulizi hilo tukio hilo tukio linatokea mwezi mmoja tu baada ya mashambulizi kama hayo hi ya katika msikiti mwingine huko Verulam nje kidogo ya mji wa mashariki wa Durban. Na serikali ya Haiti imelipiga marufuku moja kwa moja shirika la hisani la Uingereza Oxfam kufanya kazi nchini humo baada ya kubainika vitendo vya utovu wa nidhamu vilivyofanywa na baadhi ya wafanyakazi wa shirika hilo baada ya tetemeko la ardhi la mwaka elfu mbili na kumi. Serikali imetoa taarifa jana Jumatano, ikitangaza kufuta hadhi ya shirika hilo la hisani kama taasisi isiyo ya kiserikali kwa kukiuka sheria za Haiti na misingi ya ubinadamu. Haiti ilisitisha shughuli za Oxfam Great Britain mwezi Februari baada ya ripoti ya shirika hilo la hisani kuzungumzia tabia mbaya ya wafanyakazi wa misaada waliopelekwa nchini Haiti na kubainika kuwa saba kati yao walishutumiwa kutumia makahaba kwenye nyumba ya Oxfam na watatu kati yao walimtishia shahidi katika uchunguzi uliokuwa ukifanywa. Wafanyakazi wanne walifukuzwa kwa vitendo vya utovu wa nidhamu na mkurugenzi wa Oxfam kwa Haiti na wafanyakazi wengine wawili waliruhusiwa kujiuzulu. Msikiliza VOA Express msikilizaji, tukikutangazia kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Robo saa hivi itimie saa 11 na sasa tuingie katika masuala ya biashara na Harrison Kamau. Asanti sana Kenneth Bwire, maswala ya, ya biashara tunaanzia hapa hapa Marekani ambapo mapema wiki hii ama siku moja ambayo imepita, hatua kubwa imefanyika ya kibiashara baada ya maamuzi ya mahakama. Nazungumzia kuhusu kampuni ya AT&T ya mawasiliano ya simu. Kampuni hiyo imenunua kampuni kubwa zaidi, kampuni ya maonyesho ya televisheni na pia vile filamu, kampuni ya, ya, wana. Na kampuni hii ya wana ambaye menunuliwa kwa kimo cha dola milioni 854 na kampuni ya ATNT baada ya uamuzi wa Judge Richard Leon. Sasa hivi ina maana kwamba kampuni ya ATNT itamiliki wana Times na wana ndio wamiliki wa shirika la habari la CNN, HBO, Warner Entertainment na makampuni mengine ya utumbuizaji. basi inasemekana kwamba mtu atakayefaidika zaidi ni mkurugenzi mkuu wa kampuni hii ya Time Warner ambaye ni Jeff Bux, uh, ambaye inasemekana kwamba atapewa kitita cha dola milioni 434 apeleke nyumbani baada ya kampuni yake kununuliwa na ATNT. Nasema 434 milioni za dola atapewa, aweke mfukoni, sasa ambiwe asanti kampuni yako tumeinunua, AT&T watakaponunua kampuni hiyo. Kumekuwa na malalamishi kwamba kushikana kwa makampuni haya ambayo serikali ama utawala wa Donald Trump umekuwa ukipinga kwamba makampuni haya mawili makubwa ya, yakishikana ama kuungana, basi huenda yakamaliza makampuni madogo na pia kuongeza malipo kwa wateja wao. Lakini uh, mdadisi wa masuala ya kibiashara Stephen Moore kupitia gazeti la New York Times anasema kwamba hatua hiyo italeta ushindani unaohitajika dhidi ya makampuni kama Google na vile Facebook ambao tayari makampuni yao sasa hivi yamechukua dhuluthi mbili ya matangazo ya kibiashara ulimwenguni. Ameongeza kusema pia kuwa kupitia mtandao wa AT&T huenda huduma za mtandao wa 5G zikaimarika na kwa hivyo wateja watapata movie za wana kwa njia ambayo ni nafuu zaidi, wanaotumia simu au ipad ama tablets zenye uh, zilizounganishwa na mtandao wa atnt Na sasa pale ushindani unasemekana ni mkubwa dhidi ya makampuni makubwa kama Walmart na vile Amazon, na tutatazama tuone mambo ya kibiashara yataendelea kuchukua mrengo upi baada ya kampuni ya simu ya atnt kununua kampuni ya filamu ya Wana Times Wana. Basi ni hayo tu kwenye ukumbi wa biashara, najua Waingereza huwa wanasema mergers and acquisitions katika biashara, hayo yakitendeka siku zote eh? wewe mteja ndio hufaidika zaidi, lakini kuna uwezekano mpaka ile ambayo inanunuliwa ama zile zinazokuja pamoja zinakuwa na mali nyingi, yani assets zinakuwa ni nyingi sana kwa manufaa ya mteja. Sasa, Harison, mm -hmm. Unajua katika jamii kuna witches wanaitwaje? Uh, wachawi, wachawi. Ah, wachawi. Mm -hmm. Kuna misari, mambo ambayo huwezi jua sasa kuna witches au wachawi wanafanya vitu ambavyo vinakuwa ngumu kujua kule. Kule kwetu kijijini utaambiwa katika tumbo lako umewekewa mchanga, umewekewa chupa, umewekewa sindano. Ulisikia katika vyombo vya habari wakati mmoja nchini Naam. Kenya mtoto akatolewa sindano saba. Naam. Sasa, Franco Lwambo Makiadi anaimba wimbo unakwenda kimpa kisangemi, yani misari Takueleza wimbo huu mbona akawimba mambo ya masaibu basi. Tumpate rwambo rwanzo, Franco ndani ya Alhamisi tukikumbuka zilizopendwa. <ion upPS> <gum up> <congratulations> Sasa bwira <éléha> unaniambia ati <thiku> kwamba Franko anazungumza <pnh> kuhusu mazaibu, lakini ukisikiza wimbo vizuri, unavyoanza unasikia moro wa Kamau. Mtoto wa Kamau. Mtoto wa Kamau. Sasa pale unaniendeza tena nini? Japokuwa sijui Kilingala lakini. Sasa, eh, Franco aliimba huu wimbo baada ya ndugu yake Bavon Mari Mari kuaga dunia. Mm -hmm. Na inasemekana Bavon Mari Mari aliaga dunia baada ya kukutana na hawa wachawi. Oh. Aha, sasa alikuwa mm -hmm. akimwimbia mama yake akimwambia mm -hmm hapa kama itabidi twende kwa nguza. Nguza ni yule mtu ambaye anaweza tabiri na uh, kitabiri anatabiri ukweli wanavyoamini. Sasa mama, kama itabidi twende kwa nguza, twende basi, tujue nani kamuua Bavon uh, mari Mari. Uh, ni wimbo ambao una hisia nyingi sana uh, na Franco alikuwa anatuhumiwa kwamba yeye ndiye akamuua ndugu yake. Sasa namwambia mama, mamake wamemuua ndugu, wataniua mimi pia, na uh, nani atakayekuzika mama, kwa uchungu mwingi sana Haya basi, ni zilizopendwa ndani ya VOA Express. Ikiwa leo ni Alhamisi tunasema ni TBT, lakini moja kwa moja tupate ushauri, ambapo Sunday Shomari amezungumza naye Daktari Chris Mauki kutoka Tanzania kuhusu ushauri kwa wanandoa. Hebu tupate ushauri huo. Tatu muhimu kwa ushauri wa ndoa. Kwanza ni vizuri mke amfahamu mume wake vizuri, na ni vizuri mume amfahamu mke wake vizuri, na sio mke amfahamu mume wake kwa jina tu, kama vile ambavyo mke wangu anaitwa Miriam anifahamu mimi kama Chris, lakini natakiwa Miriam anifahamu mimi kama Chris moja, lakini kama mwanaume na mimi nimfahamu Miriam kama Miriam, lakini pia kama mwanamke kwa sababu yako mambo ambayo yatatokea, mimi ni kitabehave, sio kama Chris lakini ni kama mwanaume, kwa sababu wanaume wote wako hivyo na wanawake uh, wote wanafanana kwenye baadhi ya reactions. Kwa hiyo ni vizuri uh, mume akaenda extra mile kumfahamu mpenzi wake, si tu kama jina au kama anavyomjua yeye, lakini kama mwanamke, kwa sababu kuna mambo ambavyo wanawake wote wanabehave hivyo, wana reaction hizo, wanapenda hivyo, wanatamani hivyo, hali kadhalika kwa wanaume. Lakini mbili, lazima watu hao wawili wafahamu kwamba kuna tofauti za kijinsia mwanamke na mwanaume na hizi tofauti za kijinsia zina athiri vile ambavyo mwanaume mwana mwana alivyo na vile ambavyo mwanamke mwana mwana mwana alivyo. Nitakupa mfano uh, utaona au uh, utagundua kwamba mara nyingi wanaume tuna complain kwamba wake zetu wanaongea sana wana maneno mengi lakini ndokuja kugundua sio tatizo la mke wangu kwamba anaongea sana, ila wanawake wote wanaongea maneno mengi. Sasa mwanaume anaweza akampiga mke wake au kumfukuza kwamba na maneno mengi unanikera, unaongea sana. Kumbe hata akiacha huyo mwanamke akenda na mwingine na mwingine na mwingine, kitakachomshinda ni kile kile, kwamba wanawake wote wanaongea. Wanaume tunaonekana kwamba tunafanya maamuzi kwa kuchelewa kidogo, kwa sababu tunataka kuwa sisi ni watu ambao ni methodico na tunapenda kanuni na tunapenda evidence sasa. Hatuko hivyo na sisi hatuko judgmental. Sasa wanawake mara nyingi wanatulaumu kwamba tunachelewa kufanya maamuzi, na mara nyingi wanaendelea kufanya wenyewe, unakuta ugomvi unakuwa mkubwa. Kumbe mke ajui kwamba mume anapenda apate data, anapenda apate kanuni, uh, apate ushahidi, anapenda apate vitu takwimu zinazomsaidia kufanya maamuzi. Sasa hawa wawili wasipofahamiana kwa tofauti zao za kijinsia, ni rahisi sana magomvi kuwa makubwa. Lakini kitu kingine, lazima wanandoa kufata kanuni ya mawasiliano. Kunapokuwa hakuna communication kati ya mke na mume kwa namna yoyote, then kunakuwa na mwanya mkubwa sana wa uh, migogoro. Nakwambia ushauri mwafaka kabisa kutoka kwa daktari Chris Mauki kutoka Tanzania, na hivyo nikueleze, amezungumza kitu kwangu ambacho ninaweza nikasema ni kwa kiasi fulani naona ni reality. Anasema kwamba mwanaume ana uadilifu fulani, kwanza kabla ya kufanya maamuzi anachukua data, kishachukua data, anaangalia kwa kina mambo kabla ya kufanya maamuzi. Kidogo anasema wanawake, labda sijui kama tutasema labda wako emotional, wanafuata uh, hisia, wanazungumza haraka kwa haraka kwa hiu hivyo labda maamuzi yanakuwa ni tofauti, na tofauti hizo zikieleweka inakuwa uh, basi mambo ni sawasawa. Kuna, kuna msemo unaojulikana zaidi kwamba nyama ni ile ile bucha ndiyo tofauti. Swali la leo basi swali la leo tuliuliza hapo jana, tukauliza changamoto zinazowakabili watu wenye ulemavu wa ngozi, wengine wanasema albino, zimekuisha kweli, wanasemaje? Naona Ismail Abbas anasema bado sana, mfano mafuta yao, mavazi maalum, miwani kwa ajili ya jua, nguo ndefu na kofia. Hapo kidogo tu, bado wale ambao wanaishi kwenye mazingira hayo maalum uh, wanahitajika kusaidiwa. John Hagu bado, uh, John Hagu anasema bado. Maoni yangu wangekuwa wanapewa wote kadi za bima za afya moja kwa moja pindi tu wazaliwapo. Hii ingewasaidia kupata mahitaji yao muhimu bila shida, na mafuta yao yangekuwa yanatolewa au kupatikana katika vituo vyote vya afya kama vile zinavyotolewa dawa za kifua kikuu pamoja na ARVs. David Protas anasema elimu imeweza kupenya mpaka vijijini, hivyo jamii imeanza kuelimika, ndio maana matukio yamepunguka, sio kama miaka ya hapo nyuma. Ni baadhi tu ya majibu mengi ambayo mumejibu kutokana na swali changamoto zinazowakabili albino kweli zimekwisha, lakini naona muda unakimbia, na BMJ Mureithi tayari yuko ndani ya studio. BMJ, yapi yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii? Asante ah, sana sana Harison. Ni ni mengi, ni mengi sana, sijui nianzie wapi hapo hapo, sasa, Kenneth Bwire, sijui hapo hapo ni wapi, kwa sababu hapo, hapo kajua, leo hapo. Siku kubwa hii leo, siku kubwa katika mm -hmm. uh, nchi ya Russia ambako mwajua kuhusu kombe la dunia uh, linaanza rasmi hivi leo mm -hmm. uh, tayari wakati naja hapa studio nimeacha wakianza kufanya ile press conference kueleza ni nini kitajiri ile uh, wanaita housekeeping mm -hmm. kueleza hapa ndipo mambo yatakuwa hivi na vile Nam. lakini kabla sijaingilia kombe la dunia. Kuna haya makadirio ya matumizi ya fedha za serikali katika Afrika Mashariki, uh, ambapo mnavyojua ni kwamba haya hufanywa siku moja katikati ya mwezi wa Juni, na hivi leo ndio walikuwa wanasoma hususan nchi za Tanzania, Kenya, Uganda na Rwanda. Sijasikia kuhusu Burundi wala Afrika, wala Sudani Kusini, kwa hivyo sitasema lakini hili linazungumziwa sana kwenye mitandao hususan kwa sababu ya jinsi ambavyo uh, wanaposoma uh, bajeti hizi zinawahusu wananchi moja kwa moja mm. Kwa hivyo kama bei ya bidhaa inaongezwa uh, basi ni moja kwa moja, na unajua, jinsi ambavyo wanazungumza sana sasa kwenye mitandao uh, wasubiri mpaka waongee kwenye redio. Hebu nisome huyu John Karioki alivyosema, nafikiri yuko kule Nairobi, anasema Kenya inaishi maisha isiyoweza kumudu pamoja na bajeti kufikia trilioni tatu za shilingi. Pesa zilizo uh, uh, zilizoombwa na serikali ili kugharamia miradi mbali mbali zimefika trilioni tano mm -hmm. Itawezekanaje kwamba watalipa madeni hayo? Uh, na sasa hivi tunavyozungumza, bado nafikiri waziri Rotich anaendelea kusoma bajeti yake. Kule Uganda niliona pia walikuwa wameanza muda si mrefu uliopita eh. Kwa hivyo ni masuala yanayozungumziwa sana huyu. Jedida Karimi anasema serikali ya sasa ikiondoka, hakuna mmoja wao ambaye atawajibishwa. Ni mzigo ambao utabaki kwa uh, vizazi vijavyo. Nikimalizia, nizungumzia kuhusu World Cup, na kuna kisa kimoja hapa cha kustaajabisha kidogo maanake mm -hmm. Serikali ya Urusi eh, kulingana na mtandao wa BBC imeweka uh, uh, wacha kuweka mikakati hiyo. Suala ambalo nimeliona muhimu sana la, la kufurahisha ni kwamba Tamara Plietova ambaye anasimamia masuala ya familia amesema uh, kwamba litakuwa si halali kwa mtu yeyote kupata mtoto Uh, mwanaume kupata mtoto na mwanamke wa Rasia wakati huu wa kinyang'anyiro hiki cha mambo mengi, na alikuwa na huo mpango. Nashukuru yeah sana, msikilizaji kwa muda wako. Muda umetupa kisogo, Express inapetia kikomo kwa hapo, hadi kesho itakapotimia muda na wasa kama wa leo. Mimi naitwa Kenneth Buyu na jina langu Harrison Kamau, kutoka hapa Washington DC kwangu na niaba ya wote waliotayarisha VOA Express, kwa heri ya kuonana.