Karibu mpenzi msikilizaji popote ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Patrick Ndwimana. E, na mimi ni Sunday Shomari. Ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi tarehe 14 mwezi wa Juni mwaka 2018 ambapo tunasikika pia kupitia 107.5 FM Nairobi Kenya na katika eneo zima la maziwa makuu, kadhalika kwenye masafa mafupi mita bendi 19 na 22. Karibuni. Miongoni mwa yale tuliyokuandalia, serikali za nchi nne za jumuiya ya Afrika Mashariki leo zimetangaza bajeti za matumizi katika mwaka 2018 2019, nchi nyingi zimepania kuwekeza katika sekta ya viwanda kwa lengo la kutoa ajira kwa wananchi wengi. Kwa nini nchi hizo zinasoma bajeti kwa siku moja? Huu ni umuhimu wa jue kwamba, uh, ni, ni, ni, ni, ni ushuru gani ambao utatozwa bidhaa kama hizo. Kwa hivyo ndio maana yake unaona kwamba tunafanya mambo pamoja pamoja na katika habari nyingine, michuano ya kombe la dunia la 21 yafungwa rasmi nchini Rusia hii leo, huku Rusia na Saudi Arabia zikipambana katika kundi A, ambapo Rusia hivi sasa ikiongoza kwa bao tatu kwa bila. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, Sandei Shomari anakusomea habari muhimu za dunia. kombe la soka la dunia limeanza hii leo ambapo wenyeji rusia wanapambana na saudi arabia Ra rais wa rusia vladimir putin amehudhuria sherehe za ufunguzi katika uwanja wa luziniki wenye uwezo wa kuchukua watazamaji wapatao elfu themanini rusia inatumia dola bilioni 13 kufanikisha matukio na mechi zitakazofanyika katika miji ipatayo kumi na moja mechi za makundi zitafanyika mpaka Juni 28 huku michuano ya mtuano ikianza Juni 30, na bingwa wa dunia atavishwa taji lake ifikapo Julai 15. Brazil, Ufaransa, Spain, Argentina na wabingwa watetezi Ujerumani ni moja ya timu zinazoangaliwa kama zinaweza kuchukua kombe hilo linaloshirikisha timu zipatazo 32. Watu wawili wamefariki dunia na wengine kadhaa kujeruhiwa kwa kuchomwa visu katika msikiti mmoja nchini Afrika Kusini hii leo, kabla ya mshambuliaji huyo kupigwa risasi na kuuawa na polisi. Shambulizi hilo lilitokea katika mji wa Malmesbury karibu na jiji la Cape Town. Polisi wanasema mshambuliaji huyo anaaminika kuwa katika umri wa miaka ya thelathini alikuwa katika eneo la tukio walipofika akiwa na silaha yake mkononi, na alipoamriwa kujisalimisha alikataa na alipigwa risasi alipojaribu kuwashambulia polisi. Hakuna sababu ya shambulizi iliyotolewa. Tukio hili linatokea mwezi mmoja baada ya shambulizi kama hilo kutokea katika msikiti mwingine huko Verulam nje kidogo ya mji wa mashariki wa Durban. Hakuna watu waliokamatwa mpaka hivi sasa. Vyombo vya habari vya Japan vinaeleza kwamba maafisa wanataka kupanga mkutano kati ya waziri mkuu wa nchi hiyo Shinzo Abe na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un, kwa mujibu wa vyanzo vya habari vya serikali. Matarajio yameongezeka baada ya Kim kumwambia rais wa Marekani Donald Trump kwenye mkutano wao huko Singapore kwamba ana nia ya kufanya mazungumzo na Abe. Duru zinaeleza kwamba maafisa wa Japan wanatarajia kujadili kuhusu mkutano huo na wenzao wa Korea Kaskazini katika kikao cha usalama wiki hii huko Ulan Bator, katika mji mkuu wa Mongolia. Mkutano huo unaweza kufanyika mjini Pyongyang mwezi Agosti au kandokando ya mkutano wa kikanda wa uchumi unaofanyika huko Vladivostok, Russia, mwezi wa Septemba. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikikutangazia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama nilivyoeleza hapo mwanzo, ni kwamba leo nchi nne wanachama wa jumuiya ya Afrika ya kati, Afrika mashariki kumradhi, ambazo ni Kenya, Uganda, Tanzania na Rwanda, zimetangaza makadirio ya fedha zinazotumiwa na serikali za nchi hizo katika mwaka 2018 2019. Bajeti ya Kenya ni trilioni tatu shilingi za Kenya. Kiwango kikubwa kitatumiwa katika miradi itakayotoa itakayo ajira na kuendeleza maisha ya Wakenya. Uganda itakuwa na bajeti ya trilioni 32.7 shilingi za Uganda. Pesa nyingi zitawekezwa kwenye viwanda ili kutoa ajira wa, kwa raia wengi wa Uganda. Na bajeti ya Tanzania ni trilioni 32.48 shilingi za Tanzania, trilioni 12 zitadhamini miradi ya maendeleo na bajeti ya Rwanda ni trilioni mbili nukta nne pesa za Rwanda. Rwanda imepania kuwekeza kwenye kilimo na viwanda. Na kufuatia kusomwa kwa makadirio ya matumizi ya fedha za serikali katika nchi za Kenya, Uganda, Tanzania na Rwanda, mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mchambuzi wa masuala ya uchumi ambaye ni meneja mwandamizi wa kampuni ya Deloitte Charles Karisa akiwa mjini Nairobi, na kwanza akamuuliza bajeti za mwaka huu zina tofauti gani na zingine za miaka iliyopita? Ni bajeti ambayo si ya kawaida, ni kubwa mno. Kumekuwa na maswali mengi, hasa kwa kutoka kwa wakenya ambao wanauliza je, bajeti hizi zinaposomwa zikiwa na hela nyingi hivi, na hususan kwamba Kenya ina deni kubwa sana ya nje ambayo inakadiriwa ni kama trilioni tano, je eh, serikali itaweza kumudu au kulipa uh, deni hizi eh, katika wakati unaofaa au Uh, ni kwamba huu mzigo unapelekwa kwa vizazi vijavyo. Uh, huu mzigo wajeti, uh, wa bajeti makadirio ya leo kusema kweli uh, mambo mawili, kutakuwa na ile upungufu ambao tunaita deficit, maanake kile kiwango ambacho, kile kitengo ambacho kimewekwa kutafuta ushuru KRA, hakiwezi kutafuta hela ambazo zinaweza kufikia trilioni tatu. Kwa hivyo inamaanisha serikali lazima kwa ule upungufu itafute hela kwa wananchi wa kawaida na vile vile kuongezea mikopo na hiyo italeta gharama kubwa sana kwa wananchi wa Kenya. Ningependa uelezee eh, kwa kinaga ubaga, kwa sababu kuna wasikilizaji wengi wanauliza swali hili. Ni kwa nini bajeti hizi husomwa hasa katika Afrika, jumuiya ya Afrika Mashariki zinasomwa kwa siku moja? Ni umuhimu upi ambao upo pale? Uh, mambo mawili uh, jambo la kwanza ni kuonyesha umoja, kuonyesha umoja katika nchi zote za Afrika Mashariki na Kati, kwamba tunafanya mambo kiundugu na vilevile vile, zile sheria ambazo zimewekwa kuhakikisha kwamba tunatafuta ushuru kuwa zina affect nchi tofauti tofauti, kwa mfano uh, Tanzania na Uganda na Rwanda, hivyo hivyo, basi ushuru pengine, mizigo ikija hapa, kuwa inagusia sana pia mizigo ya nchi kama hizo, kwa hivyo ni umuhimu wajue kwamba uh, ni ni ni ni, ni ushuru gani ambao utatozwa bidhaa kama hizo. Kwa hivyo ndo maana yake unaona kwamba tunafanya mambo pamoja pamoja. Kwa hivyo, tu tuwe na ule, ule umoja na uh, tuwe na ule openness kwamba tunafanya hivi kusudi tufaidike kinamna gani. Kwa hivyo hii ni mikakati ambayo imewekwa kisheria. Sasa hivi uh, kuna sheria, baadhi ya sheria ambazo zimewekwa kuhakikisha kwamba uh, tunafanya mambo pamoja, lakini baada ya hizo sheria hizo hazijapitishwa katika nchi zingine ijapokuwa madhumuni yako kuhakikisha kwamba tunapitisha sheria hii nam. Kwa kawaida katika nchi, mfano nchi zinazoendelea kusomwa kwa bajeti huwa ni kitu ambacho wananchi wakati mwingi wananchi huwa wanafurahia, kwa sababu pia hupunguza uh, baadhi ya kodi au uh, ushuru unaotozwa na, na serikali. Lakini inaonekana katika eneo la Afrika Mashariki kila wakati mara nyingi ni wakati uh, bei zinapanda. Je, hili linachukuliwaje na wakazi wa maeneo hayo? Uh, kusema kweli wananchi wa kawaida hawafurahii, maanake kama nilivyokwambia hapo awali, ule upungufu ama ile deficit ambayo inatakikana na serikali kuwa, mara nyingi sana serikali inafata wananchi wa kawaida ili kuwatoza kuhusu uh, bidhaa mbalimbali kuhakikisha kwamba uh, wanapata hizo hela za, za, za makadirio. Kwa hivyo hilo jambo huwa kawaida, ukitoza uh, ushuru mwananchi wa kawaida huwa hawana furaha. Kwa hivyo si jambo ambalo linachangiwa sana katika za Afrika Mashariki na Kati. Ni mchambuzi wa masuala ya uchumi katika eneo la Afrika Mashariki, Charles Karisa akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Naendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Rais wa Korea ya Kusini Moon Jae-in anasema serikali yake italazimika kuweza kufanya mabadiliko katika msukumo wake wa kijeshi ikiwa Korea Kaskazini wana nia ya dhati kuachana na mpango wao wa nyuklia. Kwa mujibu wa ofisi ya Moon, anasema kwamba kama Korea Kaskazini ikichukua hatua kuhusu kuachana na nyuklia na kuendelea na mazungumzo na Marekani, basi mabadiliko yatahitajika katika kujenga hali ya kuaminiana kati yao na Korea Kaskazini. Rais wa Marekani Donald Trump bila ya kutarajiwa aitangaza atasitisha mazoezi ya kijeshi yaliyokuwa yakifanyika kati ya Korea ya Kusini na Marekani ambayo kwa muda mrefu yamewaudhi Korea Kaskazini baada ya mkutano wake na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un huko Singapore. Viongozi hawa wawili walisaini makubaliano ya kutaka kumalizika kwa mpango wa nyuklia wa Korea Kaskazini na kuahidiwa usalama na Marekani na pia ahadi ya kuanzisha mahusiano mapya kati ya Marekani na Korea Kaskazini na kurudisha miili ya wafungwa wa kivita. Mahakama moja nchini Hungary imewahukumu wanachama wanne wa genge la walanguzi wa watu kwenda jela kwa miaka 25 hii leo kwa vifo vya wahamiaji 71 waliokosa hewa kwenye gari kubwa la mizigo mwaka elfu mbili na kumi na tano. Watumiwa hao wanne walihukumiwa kwa mauaji katika mahakama moja katika mji wa Keskmet. Agosti 2015, maafisa waligundua miili ya wanaume 59, wanawake nane na watoto wanne katika gari kubwa lililotekelezwa kwenye barabara kuu ya Austria. Waathirika hao walitoka Afghanistan, Iraq na Siria. Walikuwa ni miongoni mwa maelfu ya wahamiaji wengine ambao walikuwa wakijaribu kufika Ujerumani wakati wa kilele cha mzozo mkubwa wa uhamiaji Ulaya tangu vita vya pili vya dunia. na baada ya kufuata habari hizo za dunia, tuelekee huko Kenya. Siku moja baada ya serikali ya Marekani kupitia naibu waziri wa masuala ya ugaidi na ujasusi unaohusiana na fedha Sigal Mandelka kutoa wito kwa nchi ya Kenya na Uganda kuchunguza na kusitisha uwekezaji haramu unaohusishwa na viongozi wa Sudani Kusini katika mataifa hayo ya Afrika Mashariki, serikali ya Kenya inaonekana kunyamazia wito huo. Mwandishi wetu wa huko Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia taarifa hii kikamilifu. Kwa mara nyingine tena Kenya inajipata kwenye lawama kuhusu Sudani Kusini. Mara hii pamoja na Uganda zinalaumiwa na Marekani kwa kuruhusu wawekezaji wa asili ya Sudani Kusini kuingiza mali inayogubikwa na ufisadi ndani ya nchi zao. Serikali ya Marekani inaitaka Kenya na Uganda kuchukua jukumu la kuwazuia maafisa wa nchi hiyo changa duniani kuingiza fedha haramu zinazopatikana kutokana na wingu la vita vya wenyewe kwa wenyewe tangia mwaka 2013 na kuwekeza fedha katika biashara ya nyumba Kenya na Uganda kujinufaisha wenyewe huku raia wa Sudani kusini wakiendelea kutaabika kutokana na athari ya vita. Akizungumza jijini Kampala mapema wiki hii, Mandelka amewataka maafisa wote wa Sudani kusini wanaojinufaisha kupitia visa vya rushwa kudhibitiwa. Si mara ya kwanza Kenya na Uganda kujipata katika lawama hizi. Mwaka 2016 ripoti ya shirika la Marekani almaarufu the Sentry lilizindua ripoti inayoashiria kuwa Rais wa Sudani Kusini Salva Kir, mpinzani wake Riek Machar na aliyekuwa mkuu wa majeshi Paul Malong wanamiliki nyumba za kifahari jijini Nairobi, ambapo pia familia zao zinastarehe. Ripoti hiyo ya Sentry, shirika linaloongozwa na, na George Clooney Marekani, pia iliwalaumu Kiir na Machar kwa kuendelea kuizorotesha nchi yao huku wakizificha familia zao katika nchi hizi jirani zilizo na usalama wa kutosha. Na japo serikali ya Kenya imeonekana kukimya kuhusu hili, inafahamika kuwa afisa huyo Marikani, wa ngazi ya juu katika serikali ya Marekani alikutana na viongozi wa serikali ya Kenya na Uganda kulalamikia kile kinachotajwa kuwa kujikokota kwa, kujiko kwa nchi hizi mbili kudhibiti uwekezaji mali haramu kinyume cha sheria za kimataifa kupata msimamo wa serikali ya Kenya kuhusu swala hili. Idhaa ya sauti ya Amerika ilijaribu kuwatafuta maafisa wa serikali ya Kenya wanaojihusisha na Sudani Kusini bila mafanikio. Na katika baadhi ya mabenki hapa nchini Kenya na hata maeneo ya ubadilishanaji fedha jijini Nairobi, baadhi ya majina ya raia wa Sudani Kusini yametundikwa kama ilani kutowaruhusu kufanya shughuli zozote zinazohusiana na uhifadhi au utoaji wa fedha. Sudani Kusini ilipata uhuru wake kutoka nchi ya Sudani mwaka 2011 huku matarajio yakiwa mengi kuwa taifa hilo changa huenda likanawiri kwa kasi kutokana na kuwepo kwa visima vya mafuta lakini, bado ni kinyume, kwani miaka miwili baadaye lilitumbukia katika mzozo wa kisiasa, huku ghasia zikishuhudiwa kati ya makabila mawili makubwa nchini humo, Dinka na Nuer. Hata hivyo, vita hivyo vilisambaa kote nchini humo na kuathiri pakubwa maendeleo yake ya uchumi na siasa, huku wananchi wake wakiendelea kutaabika. Ken Ndwandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na katika habari nyingine, inaelezwa kwamba kipindi cha hedhi kwa wasichana mara nyingi ni wakati wa kuacha kwenda shule katika bara la Afrika. Swali ni kwamba serikali hazina budi kutoa sodo ama pads kwa wasichana ambao hawawezi kumudu, ili kujikimu wakati huu na kuwasaidia kutokosa masomo. Swali hilo bado linaendelea kuulizwa katika nchi nyingi za afrika Mashariki, lakini hasa Kenya ambako Rais Uhuru Kenyatta alitia saini sheria ya mabadiliko ya katiba yanayotaka serikali kutoa bidhaa kwa wanafunzi wasichana. Mary Mgawe anasoma taarifa ya mwandishi wa sauti ya Amerika, Rael Umbor. Taarifa ya Umoja wa Mataifa ya mwaka elfu mbili kumi na sita inakadiria msichana mmoja kati ya kumi katika baadhi ya nchi za Afrika wanakosa shule wakati wa hedhi kutokana na kushindwa kupata sodo au pads. Miaka miwili ya mjadala katika bunge la Kenya, ilipiga kura bila kupingwa mwaka jana katika hatua ambayo wanasheria wanasema kuwa imeondoa mzigo katika elimu. Juni mwaka 2017 Rais Uhuru Kenyatta alitia saini mabadiliko hayo kuwa sheria. Mwezi Mei mwaka huu, waziri wa masuala ya jinsia Margaret Kobia alitengeneza njia ya kusambaza sodo au pad milioni moja kwa wasichana katika kaunti za Makueni na Kitui. Serikali imesema inalenga zaidi wasichana wa shule laki mbili katika programu hiyo kupitia fedha zinazotolewa na serikali na kupelekwa katika uongozi wa kaunti. Sheria mpya inatarajiwa kunufaisha wasichana katika kaunti zote 47 za Kenya. Serikali imetoa dola milioni 4.6 wizara hiyo kwa ajili ya kununulia bidhaa hizo kwa wasichana. Recho Ouko ni mratibu wa programu ya Nairobi katika shirika lisilo la kiserikali linalotoa pads au sodo zinazoweza kutumika na kuoshwa tena kwa wasichana wa Kenya na Tanzania. Kama mfumo huu utafanya kazi vizuri, utakuwa na matokeo mazuri katika shule zenye wasichana. Kwanza tuna elimu bure, ili kusiwepo na msichana atakayetoa sababu ya kutokwenda shule, na pia kuna sodo au pads za bure. Kwa hiyo hakutokuwa na msichana atayekuwa na sababu ya kutokwenda shule kwa sababu ya kukosa bidhaa hiyo. Wanaharakati kote katika eneo wanasema suala hilo linajitokeza zaidi katika maeneo ya vijijini na shida ni kusambaza bidhaa hiyo. Mwaka 2017 shirika la kimataifa la kuhudumia watoto UNICEF lilikadiria kwamba asilimia 60 ya wasichana nchini Uganda wanakosa shule kwa sababu shule zao hazina vyoo binafsi na maeneo ya kujiosha ili kuwasaidia wakati wa hedhi. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia njaa na vifo vinavyoelemea mamilioni ya watu waliosahuliwa katika bonde la ziwa Chad. Umoja wa Mataifa inaiomba jumuiya ya kimataifa kuwasaidia mamilioni ya wakimbizi na watu wasiokuwa na makazi katika bonde la ziwa Chad barani Afrika. Uasi wa Boko Haramu kwa kiasi kikubwa unahusika kwa mzozo ambao umesababisha idadi kubwa ya watu kuwa katika mazingira hatarishi: njaa, utapia mlo na ghasia. Mwandishi wa VOA Lisa Slain anaripoti kutoka Jeniva. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Bonde la Ziwa Chad kwa mwaka wa tisa sasa limegubikwa na mzozo wa kibinadamu ambao hauonekani kupungua. Umoja wa Mataifa umeomba kiasi cha dola bilioni moja na nusu kwa ajili ya kutoa msaada wa kuokoa maisha ya takriban watu milioni saba nchini Nigeria, Cameroon, Chad na Niger. Ingawaje nusu mwaka umeshakwisha, ni thuluthi moja tu ya fedha hizo zinazohitajika kwa haraka sasa ndo zimepokelewa. Waratibu wanne wa masuala ya kibinadamu wa Umoja Mataifa wa kikanda walikwenda Jiniva hivi karibuni kwa mkutano na mataifa wanachama kuhusu dharura inayowakabili watu katika eneo hilo na kuwasihi kwa niaba yao kutowapuuza na kuwasahau. Mratibu wa masuala ya kibinadamu kwa Nijaa, Bintu Jibo, ameelezea ya maafa yanayowakumba raia ambao hawana ulinzi na wengi wako katika hatari kutokana na hali hii ya ukosefu wa sheria katika eneo hilo. Mamilioni ya wanawake, watoto na wanaume wako katika hatari ya ukiukaji wa haki za binadamu ikiwemo utekaji nyara ubakaji own. na kutumiwa kingono na manyanyaso akote katika eneo hilo watu wanaendelea kukoseshwa makazi kwa kukimbia nyumba zao kutokana na mzozo, ukosefu wa usalama, ukosefu wa chakula au athari ya mabadiliko ya hali ya hewa. Umoja wa Mataifa unaripoti kuwa watu milioni 2.4 bado wamekoseshwa makazi kwa sababu ya uasi wa miaka tisa wa Boko Haram. Taasisi hiyo ya dunia inasema watu milioni tano wana uhaba mkubwa wa chakula na hivyo wanahitaji msaada Jibo anasema utapia mlo umesambaa na kutishia maisha watoto. The ndio siku zote wako katika mazingira hatarishi katika mzozo wowote wa, wa kibinadamu. Karibu watoto nusu milioni chini ya umri wa miaka mitano wanataabika na utapia mlo mbaya sana, bila ya kupatiwa matibabu, wako katika hatari ya kupoteza maisha yao. Mahitaji ya ulinzi nchini Nigeria ni makubwa sana, sehemu ambako wanamgambo wa Boko Haram wanaendelea kuleta uharibifu kwa raia. Mratibu wa masuala ya kibinadamu kwa Nigeria, Edward Colon, ameiambia VOA kwamba Boko Haram bado linafanya harakati zake, ingawaja limebadili mbinu zake na kulenga zaidi katika ulipuaji mabomu ya kujitoa mhanga badala ya viwango vikubwa vya mashambulizi. Boko Haram is still a Boko Haram lina nguvu sana. Kuna maneno mengi kwamba vita vimeshinda, lakini uzoefu wa vitendo tulionao katika uwanja wa mapambano imekuwa ni vita vimegawanyika na vimesambaa katika makundi madogo madogo, ambayo inawafanya wawe na nguvu na ni hatari sana kwa wafanyakazi wa kimataifa. Maafisa wa Umoja Mataifa nakiri kuwa Boko Haram halitashindwa kijeshi. Wanasema kiini chake ni lazima kishughulikiwe, hasa umasikini na ukosefu wa maendeleo katika nchi nne ambazo zimewasukuma wengi kuingia katika kundi la wanamgambo. Nam haya matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ya Amerika yanaendelea na mnaendelea kutufuata kupitia VOA mia moja na saba nukta tano FM huko Nairobi, Kenya na katika nchi za kanda ya maziwa Makuu. Haya basi, karibu katika Russia 2018. Kipute kimeanza eh, rasmi hivi sasa. Saudi Arabia ikiwa nyuma kwa goli nne kwa mtungi katika mechi ya ufunguzi, na vinapigwa ngoma. Goli la tano hivi sasa limeingia, eh, huko Russia 2018 na basi. Eh, kabla ya mchezo huu wa ufunguzi eh, basi ulinzi mkali ulimarika katika uwanja wa Luzhniki mjini Moscow. E, nchini Russia ambapo umefanyika ufunguzi mchezo huo wa kwanza. E, mashabiki tayari walijitokeza kwa wingi, lakini walikabiliana na ulinzi mkubwa kweli kweli, ambapo e, maafisa wa usalama wa Russia wameeleza kwamba wana kila sababu ya kufanya hilo hasa wakikumbuka yale yaliyotokea katika mji wa Marseille nchini Ufaransa mwaka 2016 katika moja ya mashindano ya Ulaya. Rusia imepeleka maelfu ya polisi katika miji yote 11 itakayokuwa wenyeji wa mashindano hayo ili kuimarisha huo usalama. Hayo yakiendelea hapo, kesho kutapigwa michezo mitatu eh, ya kundi A utakuwa mmoja na miwili, itakuwa ni michezo ya kundi B. Kwa kundi A mchezo ambao unatazamiwa kupigwa ni baina ya Misri na Uruguai. Mosala eh, hali ikiwa bado tiatia maji, haifahamiki kwamba atakipiga ama atakaa nje. Luis Suarez hiyo kesho atadondoka eh, rasmi katika uwanja eh, ili aweze kuiwakilisha timu yake ya Urugwai, lakini katika michezo mingine ya kundi B Moroko itakabiliana na Iran, huku katika mchezo mkubwa kabisa wa kundi b utakuwa ni kati ya Portugal na Uhispania. E, Ureno ikimtumia mchezaji wake mahiri kabisa, mchezaji bora wa dunia wa mwaka huu, Cristiano Ronaldo, huku timu ya Spain ikisheheni nyota kibao e, kutoka timu za Real Madrid, Barcelona, Manchester United, Atletico Madrid na timu nyingine za e, e. hali jinsi inavyokwenda hivi sasa ni kwamba Rusia inaongoza kundi A angalau kwa saa chache zilizosalia, ikiwa na magoli matano: moja, mbili, tatu, nne, tano. Basi ni hayo yanayoendelea kwenye Rusia. Mimi ni Idi Ligongo, usikose kuwa nami kesho kujua nini kinaendelea. Baada tu ya kufata taarifa hiyo kamili na mwenzetu Idi Ligongo kuhusu ufunguzi wa kombe la dunia huko Rusia. Msisahau wasikilizaji wapenzi, kujiunga na mwenzetu Kennes Bwire katika kipindi cha Kwa Undani, ambapo ataelezea masuala ya bajeti katika nchi nne za Afrika Mashariki. Na hivi sasa anamkaribisha Sandey Shomari kwa muktasari wa habari. kombe la soka la dunia limeanza rasmi hii leo ambapo wenyeji rusia wamepata ushindi wa mabao matano kwa bila dhidi ya saudi arabia rais wa rusia vladimir putin alihudhuria sherehe za ufunguzi katika uwanja wa luzniki hapo awali uwanja huo ukiwa na uwezo wa kuchukua watazamaji wapatao elfu themanini rusia inatumia dola bilioni 13 kufanikisha matukio na mechi zitakazofanyika katika miji ipatayo kumi na moja. Watu wawili wamefariki dunia na wengine kadhaa kujeruhiwa kwa kuchomwa visu katika msikiti mmoja nchini Afrika Kusini hii leo, kabla ya mshambuliaji huyo kupigwa risasi na kuuawa na polisi. Shambulizi hilo lilitokea katika mji wa Malmesbury karibu na jiji la Cape Town. Polisi wanasema mshambuliaji huyo anaaminika kuwa katika umri wa miaka ya thalathini na alikuwa katika eneo la tukio walipofika polisi akiwa mkunoni na silaha yake mkononi, na alipoombwa kujisalimisha alikataa na hatimaye alipigwa risasi na polisi alipojaribu kuwashambulia. Vyombo vya habari vya Japan vinaeleza kwamba maafisa nchini humo wanataka kupanga mkutano kati ya Waziri Mkuu wa nchi hiyo Shinzo Abe na kiongozi wa Korea ya Kaskazini Kim Jong Un, kwa mujibu wa vyanzo vya habari vya serikali. Matarajio yameongezeka baada ya Kim kumwambia rais wa Marekani Donald Trump kwenye mkutano wao huko Singapore kwamba ana nia ya kufanya mazungumzo na Abe na hapa ndipo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo ya leo, mwelekezi wetu Aida Isa, msimamizi wa matangazo BMJ Mridhi, mimi ni Patrick Nduimana na mimi ni Sandey Shomari, sote tuna waageni tukiwatakia usiku wa mwanana.