Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili ya Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandey Shumari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo hii leo alipinga taarifa ya chombo cha habari cha Korea Kaskazini wiki hii kwamba Trump alikubali kuondoa vikwazo dhidi ya Pyongyang katika mkutano wao huko Singapore, akisema kwamba Trump alikuwa wazi juu ya hatua za kuchukuliwa. Shirika la habari, la habari la serikali la Korea Kaskazini KCNA lilisema kwamba Trump alitoa wito wa kuondoa vikwazo dhidi ya nchi hiyo wakati mahusiano yao ya kiboreka, akionyesha hatua ya kupunguza vikwazo kidogo kidogo, ambapo makubaliano yatapatikana katika hatua mbalimbali mbali za kuachana na silaha za nyuklia. Akizungumza katika mkutano huko Seoul kandoni mwa waziri wa mambo ya nje wa Korea Kusini Kang Kyung Hwa na waziri wa mambo ya nje wa Japan Toro Kono, waziri wa wa mambo ya nje wa Marekani amesema, Marekani haitarudia makosa ya marais waliopita ambao ilikuwa ni kuwatunukia Pyongyang kwa ahadi pekee. Rais wa Korea ya Kusini Moon Jae-in anasema serikali yake italazimika kuweza kufanya mabadiliko katika msukumo wake wa kijeshi ikiwa Korea Kaskazini wana nia ya dhati kuachana chana na mpango wao wa nyuklia. Kwa mujibu wa ofisi ya Moon, anasema kama Korea Kaskazini ikichukua hatua kuhusu kuachana na nyuklia na kuendelea na mazungumzo na Marekani, basi mabadiliko yatahitajika katika kujenga hali ya kuaminiana kati yao na Korea Kaskazini. Rais wa Marekani Donald Trump bila ya kutarajiwa alitangaza kwamba atasitisha mazoezi ya kijeshi yaliyokuwa yakifanyika kati ya Korea Kusini na Marekani, ambayo kwa muda mrefu yamewaudhi Korea Kaskazini. Na baada ya mkutano wake na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un, viongozi hao wawili walisaini makubaliano ya kumalizika kwa mpango wa nyuklia. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Majeshi ya Jenerali Khalifa Haftar na jeshi lake la Libyan National Army, LNA, yanajiandaa kutoka mji lobaki wa mwisho wa mashariki ambao haupo chini ya udhibiti wao. Baada ya wiki kadhaa za mapigano makali na miaka kadhaa ya mashambulizi, jeshi la Haftar linajiandaa kuchukua mji wa Derna kutoka kwenye muungano wa wapiganaji wa Kiislam wa eneo hilo wajulikanao kama Derna Protection Force. Kundi hili awali lilijulikana kama Derna Mujahidin Shura Council. Kilichobaki ndani ya udhibiti wa majeshi yetu kinajulikana kama eneo dogo la mapigano ikiwa chini ya kilomita kumi za mraba. Msemaji wa LNA Ahmed Al-Mismari aliwaambia Reuters mapema wiki hii. Watu wawili wamefariki dunia na wengine kadhaa kujeruhiwa kwa kuchomwa visu katika msikiti mmoja nchini Afrika Kusini hii leo kabla ya mshambuliaji huyo kupigwa risasi na kuuawa na polisi. Shambulizi hilo lilitokea katika mji wa Malmsbury karibu na jiji la Cape Town. Polisi wanasema mshambuliaji huyo anaaminika kuwa katika umri wa miaka ya thelathini, na alikuwa katika eneo la tukio walipofika akiwa na silaha yake mkononi, na alipoambiwa kujisalimisha alikataa, na alipigwa risasi alipojaribu kuwashambulia polisi. Hakuna sababu ya shambulizi iliyotolewa. Tukio hilo linatokea mwezi mmoja baada ya shambulizi kama hilo kutokea katika msikiti mwingine huko Verulam nje kidogo ya mji wa mashariki wa Durban. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utaungana naye Kenneth Bwire katika kipindi cha kwa undani. Nchi za Afrika Mashariki, Kenya, Uganda, Rwanda na Tanzania zimesoma makadirio yake ya matumizi ya kifedha yani bajeti ya mwaka 2018 2019 kwa pamoja. Katika kipindi hiki cha kwa undani tunaangazia bajeti za nchi hizo na baadaye tutakuwa na mchambuzi wa masuala ya uchumi kueleza ufanisi wa bajeti hizo. Anayekukaribisha ni mimi Kenneth Bwire. tunaanzia nchini Rwanda ambapo waziri wa fedha Dr Uziel Ndagijiman amesoma bajeti ya faranga za Rwanda takriban trilioni 2 bilioni 443, ikiwa ni ongezeko la asilimia nne ikilinganishwa na mwaka wa kifedha unaomalizika 2018 2017 2018 walipa ushuru watafadhili asilimia 67 ya bajeti hiyo, huku asilimia iliyosalia takriban 33 ikitegemea mfadhili. Kwenye laini ya simu kutoka Kigali nchini Rwanda, tunaungana na mwandishi wetu Silivanus Karemera. Karemera, sekta gani zimepata mgao mkubwa katika bajeti ya fedha ambao tunaingia ndani? Naam, sekta ambayo imepatiwa kituta kikubwa na kwa, kwa mara ya kwanza kwa kweli kwa sababu imepata asilimia hamsini na saba ya bajeti nzima uh, ni sekta ya viwanda pamoja na elimu. Na kwa ujumla ni kwamba waziri wa fedha uh, ametangaza kwamba sababu ya sekta hii kuweza kupata kipire kikubwa, ambayo ni sekta ya viwanda pamoja na elimu, lakini katika uh, sehemu ya ufundi stadi ni kwa sababu serikali imenuia kuweza kutengeneza nafasi za ajira laki mbili na elfu ishirini na sita kila mwaka. Kwa hivyo uh, niseme tu kwamba asilimia hamsini na saba ya bajeti nzima imetengwa uh, kwa upande wa viwanda pamoja na elimu, na, na, na lakini uh, ufundi stadi na sekta ambayo imechukua ime, ime, ime kiwango cha chini, uh, ni sekta ya kawaida, ni sekta hizi huduma za kawaida, huduma za kawaida, kwa mfano serikali za mitaa, kwa mfano Uh, na, pamoja na ngazi za chini chini ambayo imepata asilimia takribani kumi na tano hivi. Ufadhili wa bajeti hiyo unatoka wapi? Kwa mujibu wa waziri wa fedha, uh, kiwango cha asilimia kumi na tatu ya bajeti nzima itatokana na makusanyo ya ya, ya, ya pesa yani, yani, yani mamlaka ya taifa ya ukusanyaji ya fedha ama Rwanda Revenue Authority itajaribu it, it, it, it, it, it, it, kuongeza uh, uh, nguvu katika wahali fulani katika ju, mpango jumla kuweza kusanya kukusanya fedha, lakini kwa ujumla uh, sekta nyingine ambayo imetajwa kama ambayo itakuwa ni chanzo kikubwa na ambayo ni inachukua nafasi ya kwanza kabisa ni sekta ya utalii, kwa sababu kama unavyotambua Rwanda imejizatiri katika suala zima la, la kuondoa kutoa viza kwa wakazi wote wa ulimwengu. Aa, na kuweza kuhakikisha kwamba watu wanaingia Rwanda bila kupu, ku, ku, ku, ku, ku, kupewa visa wanapokuwa yani, wameingia wa, wa, wa, wa, wa. Hilo ni moja, lakini pili, kama unavyotambua Rwanda imeweza kuendeleza kwa, utalii wa masoko wa adimu wa milimani ambayo imekuwa ni kivutio kikubwa kwa watalii. Lakini vile vile bodi ya taifa ya, ya, ya, ya, ya, ya utalii imetangaza kwamba mwaka huu Uh, imetangaza uh, kwa mfano imetoa imeingia makubaliano maalum na, na, na, na timu ya Arsenal ambayo inatarajiwa kwamba itaingiza pesa, ki, pesa ki, kiasi kikubwa cha pesa. Kwa hivyo sekta ambayo ime, imetangaza kuwa mstari wa mbele kuweza kuhakikisha kwamba makusanyo ya pesa yatokana ya, ya na, na, na sekta hiyo ni sekta ya utalii. Mlipa ushuru anasemaje? Mlipa ushuru kama kawaida, uh, ni manung'uniko ya chini kwa chini, na ambayo ni vigumu labda kuweza kuyaona kwa, kwa, kwa jicho la kawaida kwamba ushuru unazidi kupanda lakini hiyo ni, ni, ni mazungumzo ambayo ya yamekuwepo baina ya, ya, ya wafanyabiashara kwa mfano uh, pamoja na serikali huku baadhi ya wakisema kwamba ushuru unazidi kupanda huku serikali ikisema kwamba pamoja kwamba na ushuru unapanda lakini uh, bado uh, kazi ya ushuru imekuwa ikionekana. Tuelekee nchini Tanzania ambapo serikali ya nchi hiyo imetenga kiasi cha trilioni thelathini na mbili nukta tano pesa za Tanzania kwa kiu cha kuimarisha sekta ya viwanda elimu na uchukuzi. George Njogopa yupo kwenye laini ya simu kutoka Dar es Salaam. Njogopa, ni vipi pesa hizi zimetengwa? Naam, vile kiasi hiki cha fedha kimegawika katika maeneo mawili, bajeti ya matumizi ya, ya kawaida ambacho matumizi haya yatakwenda karibu asilimia sitini ya bajeti nzima kwa matumizi ya kawaida na asilimia uh, thelathini ni ile bajeti ya maendeleo, na kwa kiwango kingine pia, bajeti hii pia imetenga kiasi cha fedha kwa ajili ya kulipa madeni ambayo serikali kwa miaka mingi imekuwa kidaiwa, kwa itaanza kukusanya fedha kwa ajili ya kupunguza madeni yanayolimbikizwa ya, ya, ya, ya, ya serikali na ya serikali. Inasisitizwa kwamba ya madeni yake yanastahamilivu ya yanastahamilika, niseme hivyo na Ki bajeti imejaribu kugusia maeneo hayo yote nana nafadhili. Je, kuna bidhaa ndani na nchi ambazo zimeongezewa ushuru kiasi kwamba raia wanaonekana wanafinywa kwa kiwango kikubwa? Bajeti haijabana sana raia, kwa sababu mbali ya makusanyo ya fedha yatakayokusanywa so kupitia kodi mbalimbali, bajeti pia itatekelezwa kwa msaada wa wafadhili kutoka wahisani mbalimbali. waziri mipango aliyotaja ni orodha ndefu ambayo siweze kuikariri hapa kwa sababu muda wetu ni mdogo sana. Lakini bajeti yenyewe pia itategemea makusanyo ya ndani ya kodi zinazokusanywa, na kwa kiwango kingine pia bajeti hii imekuwa gumzwa kwa sababu imepunguza kodi, hasa kwa mfano taulo eh, zinazotumia na wanawake, hasa mabinti zimeondolewa kodi kiasi ambacho imewavutia wengi. Lakini kwa kiwango kingine kama hivyo ada, bajeti hii imeongeza kodi kwa bidhaa kama mvinyo, pombe kali na sigara, lakini habari njema, bidhaa hizi ni zile zinazotoka nje ya nchi. Bidhaa kama hizi zinazozalishwa hapa kwa viwanda vya ndani zitasalia kama kawaida, havijaongezewa kodi. Kwa maana hiyo kuanzia Julai mwaka huu bidhaa kutoka ng'ambo kama na giza pombe kali ama mvinyo, sigara kutoka ng'ambo, nje ya nchi, itakulazimu kuingia bara mbili mfukoni mwako kwa ajili ya kulipia ushuru huu ulioongezwa na serikali. Kwa kifupi sana, mfadhili, maana yake mlipa ushuru anasemaje? Kwa kawaida, kuondokwa kwa kutoongezwa kodi kwa bidhaa zinazozalishwa ndani, hii imekuwa kidogo ni habari njema kwa wakazi wengi wa nchini, na kwa kuzingatia kwamba hii ni bajeti ya tatu tangu utawala wa awamu ya tano uingie madarakani, kwa haraka basi, watu wengi wanaitizama kama bajeti ambayo kwa hakika itasaidia kulegeza hali ngumu ya maisha. Lakini swali linalokuja hapa, haya yote yaliyozungumzwa katika bajeti hii, mafungu haya ya fedha yaliyotajwa katika bajeti hii, yatatekelezwa? Kwa sababu uzoefu unaonyesha kwamba mara zote bajeti zinazowasilishwa na serikali, fedha zinazopelekwa katika maeneo yaliyokusudiwa ni chache sana kulinganisha na yale yaliyoahidiwa. Kwa hivyo changamoto inayojitokeza, wananchi wengi wana kiu ya kujua hayo yanayotajwa katika bajeti yatatekelezwa na kutimizwa kwa wakati. Nchini Uganda, waziri wa fedha Masa Kasaija amesoma bajeti ya thelathini na mbili chini ya utawala wa rais Yoweri Museveni yenye uzito wa shilingi trilioni thelathini na mbili ikiwa ni ongezeko ya asilimia nne wakati serikali inaandamwa na madeni, changamoto za kiusalama na migomo ya wafanyakazi wa umma wanaotaka nyongeza ya mishahara. Serikali ya Uganda pia ina kiu cha kufufua safari zake za ndege kwa kumiliki ndege ndani ya nchi pamoja na ujenzi wa reli ya sasa. Kwenye laini ya simu ni naye Akol Amazima kutoka Kampala. Amazima, matumizi ya pesa yanaegemea wapi? Bajeti ya leo tunaona kwamba uh, hela nyingi zimewekwa katika, kuna nyingi kulipa lile deni la kutoka nje, ambapo tunaona kwamba zaidi ya trilioni kumi zitatengwa kwa ajili ya kulipa deni hilo. Uh, lakini pamoja na hayo ni bajeti ambayo inakuja, uh, wakati nchi ina changamoto ya masuala ya usalama, na vilevile tunaona kwamba kwa upande wa masuala ya usalama hawajaongezea hela, maanake zimebaki zile zile kama za mwaka jana. Je, ni sekta gani ambazo zimepewa kipaumbele katika mgao? A, sekta ambayo imepewa kipaumbele ni sekta ya ujenzi pamoja na usafiri, ambapo tunaona kwamba sekta ya ujenzi maanake miundo mbinu pamoja na, pamoja na usafiri. Ndio maana tunaona kwamba mwaka jana Rais Museveni aliweka task force maanake kamati maalum ya kuhakikisha kwamba inashughulikia kurejesha ile Uganda Airlines. Ilikuwa na shirika la ndege la Uganda Airlines ambalo lilipata matatizo, kwa hivyo aliweka uh, kamati maalum ya kufufua shirika hilo ili liweze kuendelea pale lilipokwamia. Uh, vilevile tunaona kwamba kuna vilevile mradi mra, wa standard gauge railway ambao umekuwa ukizungumziwa kwa muda mwingi, ingawa Uganda haujaanza. Kwa hivyo sekta ya ujenzi na usafiri imepewa kipao mbele. Pesa zinatoka wapi? Mahali pa kutoa hela hapo, ndo changamoto ipo, kwa sababu hilo swala halijagusiwa sana. Lakini hapo nyuma tunaona kwamba serikali, bunge lilikuwa limepitisha kodi kuhusu mitandao ya kijamii, kwamba wale wanaotumia mitandao ya kijamii kama Facebook nini watakuwa wanalipa ushuru. Vilevile tunaona kwamba mfumo wa mobile money nao vilevile wameongezea ushuru a, na vilevile tunaona kwamba serikali imegusia masuala ya viwanda kusema kwamba la labda kwamba viwanda vikijengwa kwa wingi, inamaana kwamba watakuwa wamepanua mahali pa kutoa hizo kodi. Kuna yote ambayo amefaidika zaidi, kwamba ametengewa labda mshahara wafanya kazi wa umma wa kuongezewa mshahara. Ukiangalia sekta ya afya na elimu ambayo tungesema kwa kwa upande wa kiasi kikubwa huajiri watu wengi, unaona kwamba hata na hela waliopewa imepunguzwa Yani, ukilinganisha na ya mwaka jana, na tena, walimu na wafanyakazi katika sekta hizo wamekuwa wakiomba kuongezwa mshahara. Kwa hivyo naona kwamba haijaletea watu wengi kufurahi kufurahi, kwa sababu hilo swala la kuongeza halijagusiwa. Hisia za haraka za, hisia za mapema kutoka kwa bunge na raia ni za aina gani? Kwa upande wa mpiga kura, kwa upande wa mwananchi wa kawaida, naona kwamba bajeti kweli hawajafurahia sana, kwa sababu kuna sekta ile ya kilimo. Kilimo ndo kinaajiri watu wengi, lakini unaona kwamba uh, ni miongoni mwa zile sekta ambazo hazijapewa kipaumbele. Tena tukikumbuka vizuri kwamba mwaka huu uh, sekta ya kilimo imekuwa na changamoto si haba. Tumeona kwamba uh, uh, uh, uh, mahindi yaliyoletwa yalikuwa na wadudu fulani ambapo mahindi hayakukuwa uh, vizuri. Ng'ombe, uh, ng'ombe walikuwa na wadudu fulani ambao wa, dawa iliyoletwa ilishindwa i kuua hawa wadudu kiasi kwamba ng'ombe wengi walifariki huko mashinani. Kwa hivyo ni wakati sekta kilimo, kilimo imekuwa na matatizo mengi, lakini ukiangalia bajeti haijashughulikia kuongeza sekta hiyo hela. Na kutoka Nairobi najiunga na mwandishi wetu Kenneth Wandera. Wandera, waziri wa fedha Henry Rotich amesoma bajeti, ina uzito au wepesi wa aina gani? Na Mkenya, uh, hii bajeti ina uzito wa aina yake, maanake sasa itambidi Mkenya kuingia mfukoni zaidi, uh, kuhakikisha kwamba bajeti hii inapata haya ambayo waziri ameyazungumzia. Na ni kidogo tu nikueleze kwamba uh, alipoingia madarakani uh, uh, Rais Mwai Kibaki mwaka elfu mbili na tatu Kenya ilikuwa na bajeti ya, ya ya bilioni sh, uh, shilingi mia sita thelathini na tano na alipoondoka mwaka elfu mbili na kumi na tatu ilifika mpaka trilioni moja nukta saba na sasa hapa alikofika katika awamu yake ya pili madarakani, rais Kenyatta, bajeti ya mwaka elfu mbili na kumi na nane mwaka kumi uh, na tisa bajeti yake sasa ni trili, shilingi trilioni tatu nukta sifuri nne saba na anaeleza kwamba waziri anaeleza kwamba ipo mikakati ya kuhakikisha kwamba bajeti hii inapata ufadhili, na kiini chake uh, sababu kuu ambayo anaeleza kwamba bajeti hii ya Kenya imefika kiwango hiki ni kwamba Kenya imekuwa ikishuhudia uh, hali ngumu ya kisiasa, pamoja na ukame ambao umeiathiri nchi, na kusisitiza kwamba mwaka ufi, ujao wakati atakapokuwa anasoma bajeti ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa mwaka elfu mbili na ishirini Kenya itakuwa inafania kuingia asilimia saba ya, ya, ya uchumi wake kupaa juu. Na nieleze ni, ni tu kidogo kwamba kuna maeneo, kuna hizi ajenda nne ambazo Rais Kenyatta amesisitiza kwamba ni, ni za muhimu sana kufanikisha ndoto yake kwamba kila Mkenya awe anaishi katika maisha ambayo ni, ni, ni bora. Na suala la kwanza ni kuhusu uh, kuboreka kwa nyumba nyumba hapa jijini Nairobi na maeneo mengine kote nchini. Na waziri anaeleza kwamba ametaka pawepo na sheria mpya ya, ya hii ya kulipa ushuru pamoja inayofungamana pamoja na kule kuwepo kwa watu kupata kazi inaitwa Employment Act, na kueleza kwamba sasa yule anaye uh, mwenye nyumba atakuwa anatoa ana, ana, ana, ana, ana takriban Uh, asilimia saba nukta tano ya kulipia nyumba hizi, pamoja na yule anaye wale wote walioajiriwa watakuwa analipa uh, asilimia sifuri nukta saba ili waweze kufadhili uh, uh, hu, huo mkondo ambao wanaeleza kwamba Wakenya wataweza kupata uh, nyumba nzuri na zile ambazo zimeboreka kuliko il, ilivyo jinsi sasa. Naam Wandera, kiasi hiki cha pesa serikali itatoa wapi? Hilo ndio swali, hilo ndio swali. Manake unapoangazia una uh, jinsi serikali inavyotarajia kutumia fedha hizi uh, waziri anaeleza kwamba kwanza matum, serikali katika mwaka elfu mbili na kumi na nane mwaka elfu mbili na kumi na tisa serikali itatumia takriban shilingi bilioni shilingi elfu mm, elf, mbili mia tano hamsini na sita nukta sita ambayo ni asilimia ishirini na sita nukta tatu ya mapato ya Kenya na kati ya hivi fedha bilioni elfu moja mia tano mia tano hamsini na a, mia, mia tano hamsini zitaelekea kulipa mishahara, na vilevile vile, katika maendeleo kutakuwa na shilingi bilioni mia sita ishirini na tano nukta moja na mgao wa uh, kaunti za maji- serikali za majimbo uh, serikali za majimbo zitapokea bilioni mia tatu sabini na sita nukta nne na anaeleza kwamba kufadhiliwa basi, kuna ku-kuna kuna mkakati ambao anaeleza kwamba kuna ushuru, baadhi ya ushuru ambao umewekewa bidhaa tofauti tofauti, mfano wale wanaoagiza magari ya kibinafsi kutoka nchi nchi nchi za nje wataweza kulipa uh, wataweza kulipa uh, ushuru ume, umeongezeka kutoka asilimia ishirini hadi asilimia thelathini na tano na vile vile uh, usafiri au uh, kutumia simu ku, uh, kulipa au uh, kunu, uh, kununua bidhaa kwa kutumia simu moja hadi simu nyingine au uh, kutumia mtu pesa kutoka mtu mmoja hadi mtu mwingine, uh, kupitia Mpesa na, na, na, na, Airtel Money na, na mifumo mingine tu, anaeleza, wanaeleza kwamba watakuwa wanapokea Aa, ule ushuru watakuwa wanalipisha ushuru kutoka asilimia kumi hadi asilimia kumi na mbili na fedha hizo bilioni mbili zitaelekea kufanikisha mradi wa Rais Kenyatta wa kupata huduma bora ya afya. Bilioni saba itawekewa a, katika ile sekta ya kudhibiti magonjwa ya kansa na vilevile vile kujenga taasisi ya kansa hapa nchini ambayo itagharimu takriban milioni mia nne na vile vile kuna maeneo mengine ambayo serikali pia inapania kwamba huenda itaweka ita-, ita ushuru mpya kuhakikisha kwamba fedha hizo zinatokea na zitaweza kujaza mfuko wake kuhakikisha kwamba zinafadhili uh, bajeti hii na na, kidogo ni kueleza kwamba pia serikali inaeleza kwamba itaweza kukopa pesa na tunavyozungumza sasa, yata-, serikali ya Kenya ambazo, di, di, di, di, ina takriban bilioni mia nane ambazo ni mkopo lakini inaeleza kwamba itaweza maana yake katika matumizi yake ya bajeti hii ina-, ina, ina, inaripoti, inaonekana kwamba kuna takriban bilioni mia tano hamsini na nane nukta tisa ambazo pesa hizi hazijajulikana zitatoka wapi, lakini serikali inaeleza kwamba itaweza kukopa fedha hizi kutoka kwa wafadhili kutoka nje, na wataweza kutoa shilingi bilioni mia mbili themanini na saba nukta tisa kisha watu wa humu nchini ambao pia serikali itaweza kukopa fedha kutoka kwao nao wataweza kutoa kulipa kuipa uh, serikali uh, fedha ambazo ni bilioni mia mbili sabini na tano nukta tisa sasa hivyo ndivyo serikali inavyoeleza kwamba itaweza kufanikisha juhudi zake za kuweza kuweka uh, kuwamba uh, wakenya hali ambayo ni nzuri wandera kila kila mahali kila, kila mara ni kwamba baada ya bajeti kusomwa na kutumika kabla ya mwaka wa kifedha kumalizika waziri anarudi bungeni kuomba pesa zaidi yani supplementary budget kwa kimombo. Je, tatizo la, tatizo la Kenya linakuwa liko wapi? Ta, ta, tatizo ni hili kwamba kwa mfano mwaka jana serikali ya Kenya kulikuwa na yale uh, makadiria bajeti. Baada ya bajeti kusomwa kulitukia na masuala ambayo uh, wengi hawakotarajia, kwa mfano Ha, kulikuwa na hali ambayo iliathiri taifa sana kwa uchumi wake. Kwa mfano, kulikuwa na ukame, na serikali haikuwa imetaraji kwamba huenda kukawa na kipindi kama hicho. Maanake ilibidi arejee, areje bungeni akaombe fedha kupitia kwa mswada um, aliyokuwa amewasilisha pale bungeni. Maanake Wakenya walikuwa wanasema kwamba hamna, hamna, hamna unga wa kutosha. Kwa hivyo, ili serikali itoe ile inaita subsidy kuhusu unga, ilibidi waziri akimbilie kwenye bunge kueleza wabunge kwamba tunahitaji mgao fulani ambao hatukuwa hapo awali tumeweza kuukadiria katika bajeti hili. Kwa hivyo mara kwa mara ana, ana, ana maanake ni mpango mkakati wa serikali kuhakikisha kwamba iwapo haya hayafanikiwi so, basi kuna njia mojawapo ambayo wanaweza kuitumia kuhakikisha kwamba wanakimbia bugeni kuhakikisha kwamba fedha nyingine zina- zinapatikana ili waweze kuhakikisha kwamba Wakenya wanapitia katika hali ambayo labda itawafaa. Lakini nadhani mkakati wa serikali kufanikisha hilo, maanake hawataki kuonekana kwamba wana mengi ya kushughulikia na isiwe kwamba hawana pesa. Lakini kuna suala moja ambalo pia limejitokeza katika bajeti hii aa, unapoangalia sasa serikali ambayo Rais Kenyatta ameiunda ina, ina, ina watu wengi sana ambao hawakutarajiwa, na hivi basi inaonekana kwamba mishahara ya watu hawa itaigharimu serikali fedha nyingi sana, itaigharimu serikali fedha nyingi ambazo sasa inabidi kwamba fedha hizo ziweze kupatikana katika makadirio haya ya bajeti, lakini no. Sasa hatujajua iwapo serikali mkakati ambao serikali inao kuhakikisha kwamba inalipa lile deni ambalo serikali ya ke Kenya bado inadaiwa ambalo katika utawala wa Rais Mwai Kibaki pia nilikuwepo lakini baadaye tutaweza kufahamu iwapo serikali ina mkakati, mbinu au tayari ishalipa deni hilo. Ndio, ndio Wandera, usiondoke. Msikilizaji, ningependa kufahamisha kwamba tulitarajia kuungana na Emmanuel Lusage, mchambuzi wa masuala ya uchumi, lakini hajaweza kupatikana kwenye laini ya simu. Narudi kwako kwa Wandera, madeni yanaonekana kuchukua takriban robo ya bajeti zote za Afrika Mashariki, iwe Rwanda, iwe Tanzania, iwe uganda, iwe Kenya, robo yake inakuwa ni madeni. Je, tunakadhiria chini ya uwezo wetu? na mnaungana na, na mwenzangu BMJ Muridhi. BMJ, swala ambalo nilikuwa nimemurushia Wandera ni kwamba robo ya bajeti zote za Afrika Mashariki zinaonekana kwenda katika kulipa madeni. Je, tunakadhiria chini ya uwezo wa matumizi yetu? Kwa hakika uh, Bwire, ni kwamba katika uh, bajeti ambazo zimesomwa takriban kama miaka mitatu sasa katika Afrika Mashariki na hata Afrika ya kati ni kwamba mara nyingi zinazosomwa zinaonyesha kwamba zile, e, idadi ya fedha ambazo zinawekwa pale ni nyingi kuliko jinsi ambavyo pato la taifa wanasema, GDP per capita. mm -hmm, inakuwa kwamba GDP per capita ni kidogo kuliko yale makadirio ya fedha, na hili linaleta changamoto. Wachambuzi wengi niliyozungumza nao hivi sasa, nitaka nikuletee sauti ya mchambuzi mmoja lakini hatutaweza, kwa sababu Saudi ya muda mm -hmm, lakini kama huyo alinieleza, huyo anafanya kazi na Deloitte, hii ni kampuni ambayo inafahamika sana kwa maswala ya kukadiria, kuangalia mambo ya uchumi na nini, chao sikarisa Amenieleza kwamba hali ilivyo sasa hivi inaonekana itakuwa ni vigumu sana kwa nchi hizi kuweza kumudu uh, hizi bajeti ambazo wanasoma, inakuwa ni kama ni kusoma tu. Uh, kwa sababu ya kutaka kusoma tu, maanake ukiangalia kama hawana jinsi ya kugharamia pesa hizi, basi itakuwa ni vigumu. Kenya kwa mfano, imeorodheshwa moja ya nchi ambazo zimeomba pesa nyingi sana, nafikiri umelizungumzia mm -hmm. hivi katika mm -hmm. uh, matangazo haya imeomba pesa nyingi kuliko ambavyo ingewe, itaweza kulipa kulingana na wataalamu wengi, kwa hivyo inategemea kwamba kutoka sasa miaka mingapi ijayo itakuwa vipi. A, mapema leo tulikuwa tunazungumza na nika a, huyu mchumi akanieleza kwamba huu ni mzigo ambao unasukumwa kwa vizazi vijavyo. Haijulikani itakuwaje, lakini haionyeshi taswira nzuri ingawa kwamba wanasema serikali zina wataalamu wa kiuchumi na nini na nini, lakini ile taswira iliyopo haionekani vizuri. Nimesikia uh, Bwire ukizungumza sasa, ukizungumza na wandera kuhusu nchini Kenya kwa mfano, kuna swala ambalo tayari limeanza kuzungumziwa sana kwenye mitandao kwamba huyu Rotich huyu waziri wa fedha wa, wa Kenya amesema kwamba wataanza kutoza uh, uh, pesa fulani kutoka kwa mishahara ya wafanyakazi ili kuweza kugharamia hizi nyumba ambazo wanasema kwamba zitakuwa uh, zitakuwa ni za nafuu. Shukrani za dhati kwa waandishi wetu Kennedy Wandera kutoka Nairobi, Kenya, George Njogopa Dar es Salaam, Tanzania, Silvanus Karemera ukiwa Kigali, Rwanda, wachambuzi Kola mazima na BMJ Muridhi. Shukrani za dhati ya umsikilizaji kwa muda wako kusikiliza kwa undani. Mimi ni Kenneth Bwire.