Kumekucha Afrika. Naam, hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum, mpendwa wasikilizaji, popote pale ulipo. Kwa niaba ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tunatoa mkono wa Idilfitri kwa Waislamu wote, maana Ramadhani imemalizika hapo jana. Karibu kila pahali duniani na hapa basi katika kumekucha ni saa kumi na moja saa za afrika kati saa kumi na mbili saa za afrika mashariki hapa studio mimi ni abdu shakur abud mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi tukiwakaribisha katika dakika thelathini za kumekucha afrika leo ikiwa ni ijumaa tarehe kumi na tano juni mwaka huu elf wa elfu mbili kumi na nane licha ya kwamba abdu shakur abud ameshawapa mkono wa id na mimi narudia tena id mubaraka kwa waislamu wote ambao wanasherekea sikukuu ya Id baada ya kukamilisha mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Katika kumekucha asubuhi hii tuna ripoti juu ya Kenya. Maafisa wa serikali ya huko nchini Kenya wanasema watoto wa viongozi wa Sudan Kusini nchini humo hawajavunja sheria yeyote. Itafika wakati tuwaambie wasipoweka amani kwao, basi itawabidi watoto wao wawapeleke kwao, ndio ile vurugu iliyo pale iwapate wale e, wananchi wa South Sudan, watoto wao wakiwa mle ndani. Mataifa manne ya Afrika Mashariki yatangaza bajeti inayozingatia zaidi juu ya ujenzi wa miundombinu, elimu na kulipa madeni ya ndani. Na katika vioi mitaani, tunashuka mjini Mombasa nchini Kenya, ambapo watu wanazungumzia juu ya juhudi za kupambana na magenge ya vijana wao viongozi we serikali uliwe inaweza kutembelea kile kikundi, si kwamba wanakuwashika, hatuna kuatia ndani hapana. Wao wanawatembelea wawaulizi, shida yenu ni nini fundi ni. Watakapopata hilo jibu ndipo waangalie wataka nam hizo, basi ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC, matangazo ambayo unaweza kuyasikia kupitia tovuti ya anwani ya www vo swahili com. Lakini kwanza, mkamiti habari za dunia siku ya Idlfitr. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilitoa wito jana kwa vyama vyote vinavyohasimiana huko Yemen kuendelea kuiacha wazi bandari muhimu ya Hudeida wakati watoaji msaada wa huduma za dharura wakijaribu kutoa msaada muhimu kwa takriban raia laki sita katika mji huo. Wanachama wa baraza hilo walifanya kikao cha dharura cha faragha baada ya ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia ulipoanza mashambulizi ya anga huko Hodeida mapema Jumaatano baada ya kile mshirika wa ushirika huo Umoja wa Falme za Kiarabu UAE aliposema muda wa tarehe ya mwisho ulikuwa umeisha kwa waasi wa kihouthi wanaoungwa mkono na Iran kuikabidhi bandari muhimu kwenye Bahari ya Sham. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kwa Yemen Martin Griffiths alikuwa akisafiri mara kwa mara kuzunguka kanda hiyo akijaribu kuzuia mapigano ambayo Umoja wa Mataifa unaonya yataweza kusababisha janga kubwa la kibinadamu kwenye nchi, mahala ambapo watu milioni ishirini na mbili tayari wanahitaji msaada na ni tatizo kubwa sana la kibinadamu duniani. Anatarajiwa kutoa ripoti kwa baraza siku ya Jumatatu. Kitengo cha uchunguzi katika Wizara ya Sheria Marekani, jana kilimkosoa mkurugenzi wa zamani wa idara ya upelelezi wa uhalifu wa jinai FBI, James Comey, kwa namna alivyoshughulikia uchunguzi wa barua pepe za aliyekuwa mgombea kiti cha rais Hillary Clinton wakati wa uchunguzi wakati wa uchaguzi wa urais Marekani 2016 lakini ilisema haikupata ushahidi kwamba uamuzi wa Komi ulichochewa kisiasa. Katika tathmini ndefu ya uchunguzi uliosubiriwa kwa muda mrefu, mkaguzi mkuu wa wizara Michael Horowitz hakuhoji uamuzi wa Komi kufunga uchunguzi bila kuwasilisha mashtaka dhidi ya Clinton, lakini alisema mkurugenzi huyo wa zamani wa FBI alifanya makosa makubwa ya maamuzi wakati alipoweka hadharani kuelezea kile ambacho idara yake imekiona, ikiwa siku chache kabla ya upigaji kura, na kusema uamuzi huo umeathiri sifa za idara hiyo ya kutopendelea upande wowote wa kisiasa. Mkurugenzi mkuu wa shirika la fedha duniani IMF ameonya kwamba kitisho kipya cha rais wa Marekani kuweka ushuru kwa bidhaa zinazotoka nje ya nchi yake itaweza kuhujumu mfumo jumla wa biashara duniani na kusababisha majibu ya ulipizaji kisasi kutoka mataifa mengine na kuharibu uchumi wa Marekani. Mwenzangu Abdu Shakur Abod anakusomea ripoti hiyo. Katika kutathmini upya sera ya uchumi ya Marekani, shirika la fedha duniani IMF pia linaeleza kwamba wakati uchumi wa nchi ya Marekani iko imara na unatarajiwa kuwa na nguvu mwaka huu na mwakani, lakini hatua za hivi karibuni za kutosha kodi na matumizi zinaweza kusababisha hatari kubwa Kuanzia mwaka elfu mbili ishirini na kwenda mbele kwa taifa hili. Trump amewatenga washirika wake kwa kufuata sera za kulinda soko lake la biashara hapa nchini, ikiwa ni pamoja na kuweka ushuru bidhaa za chuma cha pua na aluminium kutoka Ulaya, Canada na Mexico, mbali ya China. Mkuu wa IMF Bi Christian Lagarde amesema jana kwamba kuweka bidhaa zinazoagiziwa kutoka nje ushuru kutaleta madhara zaidi, na hatua za kipekee za biashara zinaweza zikaathirisha zikaathiri hazina Kumradhi, zinaweza kusababisha athari kubwa na hazina faida nzuri katika kufanya kazi kwa mfumo wa uchumi duniani. Anasema katika vita vya biashara, kwa kawaida pande zote zinapata hasara. Billagard ametoa wito kwa Marekani kutafakari upya sera zake na kuepusha vita vya biashara duniani. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA Ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Wabunge wa Republican wanaandika mswada wa uhamiaji ambao utasitisha familia kutengana, wakati Marekani inapanga kufufua tena hema la makazi ya muda kuwalinda watoto wa wahamiaji, huku watu duniani wanaingia mitaani kupinga hatua ya kuwatenganisha watoto kutoka kwa wazazi wao kwenye mpaka na Marekani. Mswada huo ulioandikwa na spika wa bunge Paul Ryan wabunge wanasema watoto ambao wanavuka mpaka na wazazi wanaweza tu kuachiwa kurudi kwa wazazi wao hata kama hilo litamaanisha kuiweka familia katika eneo la kizuizi. Ryan alisema jana kwamba anapinga kutenganisha familia za wahamiaji wasiokuwa na vibali halali vya ukazi kwenye mipaka ya Marekani. Ryan aliwaambia waandishi wa habari alifurahii jambo hilo, hawataki watoto watenganishwe kutoka kwa wazazi wao. Shambulizi la ndege isiyotumia rubani la Marekani lilimlenga kiongozi wa kundi la Taliban la Pakistan Mula Fazula katika jimbo la Afghanistan karibu na mpaka na Pakistan. Ofisa mmoja wa jeshi la Marekani aliithibitishia VOA ripoti zisizothibitishwa kutoka vyombo vya Pakistan Alhamis vilisema Mula Fazula ameuawa. Ofisa wa Marekani ambaye alizungumza kwa sharti la kutotajwa jina lake alisema shambulizi la Jumatano jioni lilimlenga Fazula, mkuu wa kundi la Tehrik e Taliban Pakistan, TTP. Msemaji wa kikosi cha Marekani kwa Afghanistan, luteni kanali Martin O'Donnell, alisema wanajeshi wa Marekani walifanya shambulizi la kupambana na magaidi Juni 13 katika jimbo la Kunar karibu na mpaka kati ya Afghanistan na Pakistan ambalo lilimlenga kiongozi mwandamizi wa taasisi ya ugaidi. Pia aliambia VOA jana, bila kuelezea kwamba Fazula alikuwa mlengwa. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Bila shaka mkamiti ni furaha katika pembe zote huko Afrika Mashariki na dunia ya nchi za Kiislamu, ambapo leo watu wanasherehekea siku ya Idi. Lakini habari yenye uzito au unasemaje haswa ha, tunaelekea huko huko Afrika Mashariki. Abdu Shakuru, kama unavyofahamu na kama ilivyokuwa kawaida, nchi nne za Afrika Mashariki hutangaza bajeti yao siku moja, yaani Juni kumi na nne, na kwa ujumla inaonekana kila mmoja ameongeza bajeti yake. Eh, imefikia kiwango gani? Haya, ni mambo mazuri hayo, lakini maanake wanakuwa wanatoa kodi na kadhalika. Ehe, na hivi leo watu wanasherehekea Idi, basi huenda mambo mazuri yametokea mle, lakini tupe taarifa hiyo basi. Nam Mkamiti, kwa mara nyingine tena, kama ilivyokuwa miaka minne iliyopita, mawaziri wa fedha wa mataifa manne ya Afrika Mashariki, Kenya, Uganda, Tanzania na Rwanda wametoa bajeti ambazo zinatilia mkazo ujenzi mkubwa katika miundo mbinu viwanda, elimu na mawasiliano, huku Uganda na Tanzania zikizingatia pia kulipa madeni ya ndani. Burundi na Sudan Kusini zitatangaza bajeti zao baadaye. Kwa Uganda imeongeza kufikia shilingi trilioni 32.7 kutoka trilioni 29 za Uganda za mwaka jana, nyongeza ya asilimia 11.2. Na Akol Amazima, mwandishi habari wa Kampala, anasema bajeti hiyo inazingatia pia ujenzi na usafiri katika mambo mengi. Bajeti ya leo tunaona kwamba uh, hela nyingi zimewekwa katika, kuna nyingi kulipa lile deni la kutoka nje, ambapo tunaona kwamba zaidi ya trilioni kumi zitatengwa kwa ajili ya kulipa deni hilo. Uh, lakini pamoja na hayo ni bajeti ambayo inakuja Uh, wakati nchi ina changamoto ya masuala ya usalama na vilevile, tunaona kwamba kwa upande wa masuala ya usalama hawajaongezea hela, maanake zimebaki zile zile kama za mwaka jana. Huko Tanzania, waziri wa fedha Philip Mpango ametangaza bajeti ya dola bilioni kumi na nne nukta tatu na George Njongopa anasema swala la deni limezingatiwa katika bajeti hiyo. Nam vile kiasi hiki cha fedha kimegawika katika maeneo mawili, bajeti ya matumizi ya kawaida ambacho matumizi haya yatakwenda karibu asilimia sitini ya bajeti nzima kwa matumizi ya kawaida, na asilimia thelathini ni ile bajeti ya maendeleo na kwa kiwango kingine, pia bajeti hii pia imetenga kiasi cha fedha kwa ajili ya kulipa madeni ambayo serikali kwa miaka mingi imekuwa kidaiwa, kwa itaanza kusanya fedha kwa ajili ya kupunguza madeni ya malimbikizo. Kwa Rwanda ambayo asilimia themanini na saba ya mapato yake yanatoka kwa ndani, bajeti imeongezwa kufikia trilioni elfu kumi na mbili nukta tano shilingi sawa na kuongeza karibu Trilioni mbili nukta tano kulingana na mwaka jana. Kwa Kenya bajeti imeongezwa kufikia shilingi trilioni mia moja kumi na nane na Kennedy Wandera, mwandishi wetu wa Nairobi, anasema wamezingatia pia ujenzi na miundo mbinu bilioni elfu moja mia tano, hamsini, a, mia, mia tano hamsini vitaelekea kulipa mishahara na vilevile vile. katika maendeleo kutakuwa na shilingi bilioni mia sita ishirini na tano nukta moja na mgao wa uh, kaunti za maji uh, serikali za majimbo uh, serikali za majimbo zitapokea bilioni mia tatu sabini na sita nukta nne kwa ujumla. Kutokana na bajeti hiyo, ajira zinatazamiwa kuongezeka na Benki Kuu inasema kiasi ya ajira laki mbili zitaongezeka mnamo mwaka unaokuja. kwa hivyo mkamiti, unaona hakuna mambo mazuri, kodi zinapanda tu kila siku, watu watalipishwa kodi. Lakini hebu, tu... hebu sasa tuendelee tu na mambo ya kusherekea Eid al-Fitri. Mambo ya bajeti tuyache kwanza, tuache kando <laughs> na msikose kusikiliza live talk leo, tutazungumzia maswala ya Idi. Tusome habari zaidi. Mwendesha mashtaka mkuu wa jimbo la New York jana alifungua mashtaka ya kutaka kuvunjwa kwa wakfu wa familia ya rais Donald Trump, akidai alishiriki kwenye mwenendo wa kuvunja sheria kwa muongo mmoja, kujinufaisha binafsi katika biashara yake na maslahi ya kisiasa. Mwanasheria mkuu wa jimbo la chama cha Demokrat Barbara Underwood alishutumu wakfu wa Trump kuwa na ushirikiano wa kinyume cha sheria na kampeni ya urais wa Trump na kukiuka masharti ya msingi ya kisheria ya taasisi hiyo isiyo ya kiserikali. Ilidai Trump, mfanya biashara tajiri wa majumba, alibadili kuwa mwanasiasa kupitia Republican na alitumia fedha za wakfu kulipa bili zake za masuala ya sheria, kuhamasisha mahoteli yake yenye jina la Trump na matumizi binafsi. Mashtaka yanamtaja rais na watoto wake watatu watu wazima, Donald Trump Jr, Eric Trump na Ivanka Trump, ambao walikuwa kwenye bodi ya wakfu kama watetezi. Underwood alisema wakfu huo ulikuwa na mambo mengi zaidi ya kufanya malipo kwa njia ya hundi kutoka kwa Trump au biashara zake kwenda shirika lisilo la kiserikali kutokana na sababu zao au uhalali. Underwood anadai kifuta jasho cha dola milioni mbili nukta nane. Na michuano ya kandanda ya Kombe la Dunia ilianza rasmi jana, mwenyeji wa mashindano hayo Rusia iliweza kuilaza Saudi Arabia mabao matano kwa sifuri katika michuano ya ufunguzi hii leo. Misri inachuana na Uruguay, Moroko inakabiliana na Iran na Ureno inaingia uwanjani na Hispania. Rais wa Rusia Vladimir Putin alihudhuria sherehe za ufunguzi wa Kombe la Dunia kwenye uwanja wa michezo wenye viti takriban 80 huko Moscow. Rusia inatumia dola bilioni kumi na tatu kwa ajili ya michuano hiyo. Kwa mechi zinazochezwa katika miji kumi na moja tofauti, timu zinacheza hadi Juni ishirini na nane na hatua ya mchujo inaanza Juni thelathini. Bingwa kombe la dunia atachukua taji Julai kumi na tano Brazil, Ufaransa, Hispania, Argentina na bingwa mtetezi Ujerumani ni miongoni mwa timu zinazoangaliwa kushinda kwenye michuano ya timu thelathini na mbili. Timu mbili ambazo zimeonekana kutohudhuria michuano ya kombe la dunia ni Italy na Uholanzi. Namna baada ya taarifa hiyo, hebu sasa ripoti za waandishi wetu. Siku moja tu baada ya serikali ya Marekani kupitia naibu waziri wa masuala ya ugaidi na ujasusi unaohusiana na, na fedha kutoa wito kwa Kenya na Uganda kuchunguza na kusitisha kabisa uwekezaji haramu unaohusisha viongozi wa Sudan Kusini katika mataifa haya ya Afrika Mashariki, serikali ya Kenya inaonekana kunyamazia wito huo. Mpaka sasa haijafahamika iwapo nchi hiyo ilichukulia wito huo kwa uzito. Kennedy Wandera akiwa Nairobi anatuarifu zaidi. Kwa mara nyingine tena Kenya inajipata kwenye lawama kuhusu Sudani Kusini. Mara hii pamoja na Uganda zinalaumiwa na Marekani kwa kuruhusu wawekezaji wa asili ya Sudani Kusini kuingiza mali inayogubikwa na ufisadi ndani ya nchi zao. Serikali ya Marekani inaitaka Kenya na Uganda kuchukua jukumu la kuwazuia maafisa wa nchi hiyo changa duniani kuingiza fedha haramu zinazopatikana kutokana na wingu la vita vya wenyewe kwa wenyewe tangia mwaka 2013 na kuwekeza fedha katika biashara ya nyumba Kenya na Uganda kujinufaisha wenyewe huku raia wa sudani kusini wakiendelea kutaabika kutokana na athari ya vita. Akizungumza jijini Kampala mapema wiki hii, Mandelka amewataka maafisa wote wa Sudani Kusini wanaojinufaisha kupitia visa vya rushwa kudhibitiwa. Si mara ya kwanza Kenya na Uganda kujipata katika lawama hizi. Mwaka 2016 ripoti ya shirika la Marekani almaarufu The Sentry lilizindua ripoti inayoashiria kuwa rais wa Sudani Kusini Salvakir mpinzani wake Riek Machar na aliyekuwa mkuu wa majeshi Paul Malong wanamiliki nyumba za kifahari jijini Nairobi, ambapo pia familia zao. Kweli wengi wao wako na makao Nairobi, watoto wao wengine wako Nairobi. Hatukatai hawajafunja sheria zozote kule wanakoishi Nairobi, lakini eh, itafika wakati tutawauliza maswala ama maswali magumu, kwamba ni jukumu lao kuhakikisha ya kwamba wanaweka amani katika taifa lao na hatuwezi kuwalazimisha, lakini itafika wakati tuwaambie, wasipoweka amani kwao, basi itawabidi watoto wao wawapeleke kwao, ndio ile vurugu iliyo pale iwapate wale e, wananchi wa South Sudan, watoto wao wakiwa mle ndani, kwa sababu kama viongozi wako na jukumu la kuhakikisha kwamba e, kuna amani katika nchi yao, kuna utangamano katika nchi yao ndio waweze kupata maendeleo, ndio pia wajenge nchi ya South Sudan vile nchi zingine zinajengwa na wananchi wa nchi hizo. Ripoti hiyo ya Sentry, shirika linaloongozwa na Joji kuluni Marekani, pia iliwalaumu kiri na mashari kwa kuendelea kuizorotesha nchi yao, huku wakizificha familia zao katika nchi hizi jirani zilizo na usalama wa kutosha. Inafahamika kuwa afisa huyo wa ngazi ya juu katika serikali ya Marekani alikutana na viongozi wa serikali ya Kenya na Uganda kulalamikia kile kinachotajwa kuwa kujikokota kwa nchi hizi mbili kudhibiti uwekezaji mali haramu kinyume cha sheria za kimataifa na katika baadhi ya mabenki hapa nchini Kenya na hata maeneo ya ubadilishanaji fedha jijini Nairobi, baadhi ya majina ya raia wa Sudani kusini yametundikwa kama ilani kutowaruhusu kufanya shughuli zozote zinazohusiana na uhifadhi au utoaji wa fedha. Sudani Kusini lilipata uhuru wake kutoka nchi ya Sudani mwaka 2011 huku matarajio yakiwa mengi kuwa taifa hilo changa huenda likanawiri kwa kasi kutokana na kuwepo kwa visima vya mafuta, lakini bado ni kinyume, kwani miaka miwili baadaye lilitumbukia katika mzozo wa kisiasa, huku ghasia zikishuhudiwa kati makabila mawili makubwa humo, Dinka na Noer. Hata hivyo, vita hivyo vilisambaa kote nchini humo na kuathiri pakubwa maendeleo yake ya uchumi na siasa, huku wananchi wake wakiendelea kutaabika. Ken Eduandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na tukibaki huko kwa Kenya ni kwamba hedhi mara nyingi ina maana kwamba wasichana wanashindwa kuenda shule katika nchi nyingi za Afrika hasa Afrika Mashariki. Lakini swala linakuja, je, serikali inabidi kuwapa wasichana pedi wale ambao wasiojiweza? Gumzo hilo limetokea katika nchi nyingi za Afrika Mashariki, hasa huko Kenya, na Rais Uhuru Kenyatta mwaka jana aliamrisha kwamba wasichana wote wapewe pedi za bure. Rael Omburu anaripoti juu ya maendeleo ya Taarifa ya Umoja wa Mataifa ya mwaka elfu mbili kumi na sita inakadiria msichana mmoja kati ya kumi katika baadhi ya nchi za Afrika wanakosa shule wakati wa hedhi kutokana na kushindwa kupata sodo au pads. Miaka miwili ya mjadala katika bunge la Kenya ilipiga kura bila kupingwa mwaka jana, katika hatua ambayo wanasheria wanasema kuwa imeondoa mzigo katika elimu Juni mwaka elfu mbili kumi na saba Rais Uhuru Kenyatta alitia saini mabadiliko hayo kuwa sheria. Mwezi Mei mwaka huu, waziri wa masuala ya jinsia Margaret Kobia alitengeneza njia ya kusambaza sodo au pads milioni moja kwa wasichana katika kaunti za Makueni na Kitui. Serikali imesema inalenga zaidi wasichana wa shule laki mbili katika programu hiyo kupitia fedha zinazotolewa na serikali na kupelekwa katika uongozi wa kaunti. Sheria mpya inatarajiwa kunufaisha wasichana katika kaunti zote 47 za Kenya. Serikali imetoa dola milioni nne nukta sita wizara hiyo kwa ajili ya kununulia bidhaa hizo kwa wasichana. Rachel Ouko ni mratibu wa programu ya Nairobi katika shirika lisilo la kiserikali linalotoa pads au sodo zinazoweza kutumika na kuoshwa tena kwa wasichana wa Kenya na Tanzania. Kama mfumo huu utafanya kazi vizuri, utakuwa na matokeo mazuri katika shule zenye wasichana. Kwanza tuna elimu bure, ili kusiwepo na msichana atakayetoa sababu ya kutokwenda shule, na pia kuna sodo au pads za bure. Kwa hiyo hakutokuwa na msichana atayekuwa na sababu ya kutokwenda shule kwa sababu ya kukosa bidhaa hiyo. Wanaharakati kote katika eneo wanasema suala hilo linajitokeza zaidi katika maeneo ya vijijini, na shida ni kusambaza bidhaa hiyo. Mwaka elfu mbili kumi na saba, shirika la kimataifa la kuhudumia watoto UNICEF lilikadiria kwamba asilimia sitini ya wasichana nchini Uganda wanakosa shule kwa sababu shule zao hazina vyoo binafsi na maeneo ya kujiosha ili kuwasaidia wakati wa hedhi. Naam, wapenzi wasikilizaji, ni VOA Mitaani na tunashuka huko Mombasa, ambapo Salma Mohamed amekwenda kuzungumza na watu kuhusu juhudi za kupambana na magengi ya vijana mjini humo. Kweli eneo nilotoka, visa vya utovu wa nidhamu vingi, watu kuibiwa, kunyanyaswa kwa mapanga, visu na mengi sana ambayo si ya kuridhisha. In fact, kwanza, my brother hata alipata hiyo uvamizi na akauawa, na baadhi yao gengi moja la jita watalia. Alitoka kazi, baada kutoka kazi akapitia njia ambayo iko na wao, kwa bahati mbaya, mamzuni alikuwa kitu kama saa mbili, wakamvamia, wakampora, wakamuua. Kwa hiyo hilo ni jambo ambalo mpaka saa hizi ukiniuliza, labda lanitia uchungu, na ni hao magengi ambao walimvamia, walimvamia na marafiki kuna genge inaitwa Wakali kwanza, kuna genge inaitwa wajukuu wa bibi, kuna genge inajiita Watalia kama sehemu za ile sehemu nayoishi. Genge ni kie, grupu fulani ambayo linaweza kunifahamu mimi sasa hata ah, okay, wa, wa, lakini pia unajua, ukiishi na watu namna ile, unataka ujue kuishi nao, kama kuambua kula na kipofu simshike mkono. Ina maana kwamba mtu namna ile ukijua, grupu ndio ile ya vijana wewe wafanye marafiki mchana, ukiwa na chochoto singoji wakakuomba wazee, chukweni mkapone, unatengeza urafiki hata usiku wakikuona, najua ah, wacha sisi, mwanangu, tumshindikize ule babu. Kuna watu ambao ni katika magenge wanakuwa watu wazima, wanakosa ajira, ndio wanaamua wasafanye vitu kama hizo. Sasa tutakupa mfano hata kunaezasikia tu, kuna ukaweza sikia genge lingine kama sahii. Kuna genge Bombolulu la wanawake nalo pia ni baya. Sijui shaliwahi kulisikia, limetujitokeza jipya la wasichana, hilo lashika wanaume akiwapiga Unaona, sasa tutakupa mfano ambao hata magi unaweza kusikia hata leo au kesho, genge lingine tu. Sasa tuseme hapa, watu waliovunjiwa vibanda vyao pale ni watu ambao wanapata riski pale. Wewe kama wamvunjiwa, wanatarajia atakwenda wapi? Sikia wao oh, ndio anatungoja sisi, sisi kwa watu watuvamie. Kwa hivyo ajira ndio naona ni kitu muhimu sana. Watu wakipata ajira, ama mtu akipata, ukimpatia mahali ambapo unaambia wewe, shida yako ni nini? ya mm -hmm, shida yangu inawezekanaje kijana wa miaka kumi na miwili mpaka kumi na sita au amekosa kazi na hajamaliza kusoma. Kwangu mimi naona ni shida iko na wazazi. Hebu jaribu kuangalia, na katika makundi pia, wao wa viongozi, we serikali, iliwe inaweza kutembelea kile kikundi, si kwamba wanakuwashika tuna kuwatia ndani, hapana, wao wanawatembelea wawaulize, shida yenu ni nini? Punde watakapopata hilo jibu, ndipo waangalie wata. Hali ya uchumi imezorota sana, uchumi umekuwa mbaya, labda ukilinganisha fikia kuanzia wakati wa nyuma, wakati wa nyuma kulikuwa hakuna hizo magenge kabisa, wala usiki mm. Lakini uchumi hii tuseme, labda serikali ya sa, ya hii miaka hii iliyoingia imefanya uchumi imekuwa duni sana, mpaka kwamba unakuta kwa sababu wenzangu ametangulia akisema ni ajira, lakini pia upande mwingine utakuta kwamba yeah, mtoto wa miaka sita, saba. Eh, anahusika katika hizo magenge. Huwezi kumpa mtoto wa miaka saba kazi, lakini kulingana na uchumi unaona, unaweza kuta kwamba nyumbani hali imekuwa mbaya naye, lazima naye hajihusiki, kwa sababu uchumi ndio unachangia, unaona, umezorota sana kulinganisha na miaka ya nyuma kusema ukweli. Sasa haki ataipata kwa nani? Sasa haki ataipata kwa nani? Ni kwamba wale washikwa ambao wafunguliwa mashtaka sasa, okay, akishikwa akifunguliwa mashtaka ndio haki yako itakuwa ime. Sasa yeye ukimfunga yeye, mwenzie naye anachipuka huko nyuma, je uhalifu umeishi? wewe ukisema utamfunga yule mwingine naye atakuja, atakudhuru zaidi, wewe ndio ulisababisha fulani. Sasa tuangalie suluhu litakuwa ni nini, inakuwaje? Mtoto wako ametoka amerudi nyumbani, amekuja na na simu kubwa, ako na pesa, ako na cheni, ako na laptop, na wewe mzazi huja mpatia pesa, ukiangalia mambo ya kazi Niangalie watu wa boda bodaboda wale wanaopeleka pikipiki ni wakina nani? Enda kuongoea hata wale wakusaidia kubeba mizigo, wote ni watu wa human rights. Wanachangia hii shida, haitaisha kwa sababu polisi hawezi fanya kazi yao. We niambie, kama polisi wameshika vijana wamepelekwa ndani, alafu watu wa human rights wanaanza kupiga makelele, wazazi wenyewe ndo wanaenda kuwalipia faini wale watoto. Tunasaidia nini? Hatuwezi kuwasaidia. Si ni we mzazi mwenyewe ndo waangalie mtoto wako, kama alikuwa yatakikana ii shule si hao yuko shule. Mbona haendi shule? mbona unamwachilia wewe, kama mzazi mm-hmm. unashindwa vipi na mtoto wako? Wewe mwenyewe unaishi vipi kwa hiyo familia yako? Kwa sababu shida utaanza na wewe, kama wewe ni divorce ama ni single mom ama uheshimiani ama ndoa yenu haina heshima, sasa watoto hawezi waka waka wakalelewa waka kwa hali nzuri. sangine ni pia pressure na pia influence ya maeneo waliotoka pia inaweza kuwa mchangia wao kuingia katika hao, na wengi wao si kwamba ni wazazi, hiyo hiyo inaweza changia, lakini ukweli ni kwamba mwenye kulaumika ni mzazi katika muktasari wa habari, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilitoa wito jana kwa vyama vyote vinavyohasimiana huko Yemen kuendelea kuiacha wazi bandari muhimu ya Hodeida wakati watoaji msaada wa huduma za dharura wakijaribu kutoa msaada muhimu kwa takriban raia laki sita katika mji huo. Na kitengo cha uchunguzi katika wizara ya sheria ya Marekani jana kilimkosoa mkurugenzi wa zamani wa idara ya upelelezi wa uhalifu wa jinai FBI, James Comey, kwa namna alivyoshughulikia uchunguzi wa barua pepe za aliyekuwa mgombea kiti cha urais Hillary Clinton mwaka elfu mbili kumi na sita hapa Marekani. Asante sana Mkamiti Kibayasi. Id Mubarak. Asante wapenda wasikilizaji kuungana nasi na kuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Kwa mara nyingine tena nakutakie ni Id Mubarak. Kesho tutakuleteni salamu za Idi, leo katika live talk tutakuleteni vipi idi inaendelea huko nyumbani. Matumaini yetu mmeridhika na matangazo yetu. Kwa niaba ya wote waliosikika, mimi hapa ni Abdi Shakur Abud nikisema mchana mwema, kwa heri.