Kutoka studio 15 hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hajikuu la Marekani, Washington DC. Hii ni VOA Express. Msikilizaji, karibu kwenye safari yetu ya asubuhi ya Express, ikiwa leo ni Eid Elfitri. Basi leo Waislamu kote duniani wanasherekea ile siku kuu ya Eid, baada ya mfungo wa siku e, zote 30 leo Hatimaye Idi imewasili, na ndani ya nyumba nikiwa na Idi vilevile, sijui ataniambia nini, lakini jina langu ni Sandey Shomari, tayari nawakaribisha nikiwa nimekusha na jaa tele kabisa, kama pishi la mchele ndani ya nyumba, nikiwa na mwenzangu ndani ya nyumba, naitwa Idi Ligongo. Karibu sana katika matangazo ya VOA Express moja kwa moja, tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa ni siku njema kabisa ambapo waislamu duniani kote hii leo wanakula ubwabwa, <laughs> e, wanatoa sadaka, <laughs> wanafanya mambo mazuri yeah. E, mara baada ya kukamilisha ule mwezi mtukufu wa Ramadhani. E, na tutaangalia mambo mengi tu ndani ya VOA Express hii leo, bila kusahau, tutaanzia kule nchini Kenya, ambapo kule nchini Kenya tutaangalia mambo mbalimbali mbali, e, leo rahi, rais Uhuru Kenyatta amezungumza katika swala zima akitoa ahadi moja muhimu kwelikweli na kuapa kabisa. Ahadi hii ni ipi ambayo alizungumza jana e, kule nchini Kenya? Tumsikie rais alivyozungumza kule nchini. Na ndipo tumesema hii mambo ya watu kuiba mali ya Wakenya, haki ya Mungu itaisha katika taifa la Kenya. Haya, hayo ni matamshi ya Rais Uhuru Kenyatta nchini Kenya jana akizungumza na kuahidi kwamba haya, kama mlivyosikia wenyewe, atamaliza mambo haya mlungula, wengi wanaita kule nchini Tanzania. Basi moja kwa moja, kabla ya kuendelea na matangazo haya, tuna mwenzetu kutoka kule nchini Kenya akiwa tayari kwenye laini ya simu. Moja kwa moja tunaungana naye, Liberty Collins Adede. Tuambie Liberty, hii ahadi imetolewa na Rais Uhuru Kenyatta, ilikuwaje? Nini kilikuwa kinaendelea ambacho wewe mwenyewe umehudhuria e, hiyo jana? Shukran sana uh, ni Rais Uhuru Kenyatta baada ya kutoka Canada uh, kwenye ziara ile ya katika mkutano wa G7, alikuja moja kwa moja hadi huku Mombasa, ambapo kuna mradi mkubwa sana ya ujenzi wa barabara ambao umekuwa ukifanyika. Ilianza na mradi wa kujenga reli ya kisasa na ikawa sasa ni kujenga barabara ambayo itaiunganisha sehemu ya, pwani ya ya Mombasa kisiwani na pwani kusini, na pia kurahisisha u, uchukuzi. Hususan na Mombasa mjini kumekuwa na na, na, na, na msongamano mkubwa wa magari na kutatiza usafiri wa ndege, usafiri wa magari ya kawaida, mabasi na pia eh, usafiri wa malori kubeba makasha ikienda sasa. Wakati walivokuja kufungua barabara hii maarufu kama Dongo Kundu ikiwa ni awamu ya kwanza ya barabara hii, ndipo akaweza kuzungumza na kusisitiza kwamba yeye azma yake kuu ni kuhakikisha kwamba ameunganisha taifa, na pili atahakikisha kwamba swala hili la ufisadi limeshughulikiwa. lime amesema kwamba watahakikisha kwamba eh, ile kwamba inafanyika yani, kuangazia maisha ya kila mtu, vipi anapata pesa, wapi anazitumia vipi na mali kiasi gani. Amesema itafanyika kwa wafanyikazi wote wa serikali na haswa sana itaanza naye, ikafate naibu rais, magavana pamoja na mawaziri. Wacha tumsikia alizungumzia vipi swala hili na ndipo tumesema hii mambo ya watu kuiba mali ya Wakenya, haki ya Mungu itaisha katika taifa la Kenya. Na hata wakati nilikuwa huko nje nasikia sikia watu huko wakijaribu kuleta siasa kati ya hii maneno. Uh, huo ni ujumbe wa rais uh, alipokuwa akizungumza katika huu mkutano. Lakini kando na hayo, jukumu ju lake kubwa imekuwa ni kuliunganisha taifa na alipokuwa hapo katika mkutano um, huo aliweza kukutana na gavana wa jimbo la Mombasa bwana Hassan Joho, ambaye hawajaonana naye tangu uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na saba. Kulikuwa na matukio mengi uhasama kati ya wawili hao, lakini hapo jana waliweza kusalimiana, kukumbatiana na kuweza kukubali kusameheana na kufanya kazi kwa pamoja. Tumsikie bwana Hassan Joho alisema vipi baada ya kuweza ama kukutana na rais Uhuru Kenyatta. Binadamu kila siku wanakuwa dissatisfied for one reason or another like we use eventually, pale zamani we used to speak at each other. Mimi nikipata jukwaa natafuta sababu tu ya kusema. Naam, shomari bati, naam, Liberty. Tumemsikia gavana Joho hapo eh, akigusia swala hilo la kuzungumza mm-hmm. Bwana eh, Joho amesema hivyo akiahidi kwamba watashirikiana na serikali. Kumbuka kwamba Rais Uhuru Kenyatta ameweza ku, ku, ku, kusalimiana na kiongozi wa upinzani Raila Odinga na wamekubali kuliunganisha taifa ikiwa ni ajenda yao kubwa. Kando na hayo, Waislamu wameweza kuungana hivi leo kwa kuadhimisha siku ya Id eh, swala zimefanyika hivi leo wakiweza kuswali katika maeneo mbalimbali ya hapa Mombasa, wakijiunga na wenzao wa Afrika kusherehekea siku hii lisha siku ishirini na tisa za mfungo. Jambo la kufurahisha kwamba wamefurahia kwamba kwa sasa walifunga kwa pamoja wamefungua kwa pamoja. Hapo awali kumekuwa na matatizo kwamba unapata kundi moja limefungua siku moja eh, mapema na wengine wakifungua siku, siku nyingine baadaye mm-hmm, lakini hapo nchini Kenya basi ni vizuri kwamba watu wameadhimisha E, leo siku ya Eid kama ulivyozungumza, na hayo mazungumzo ya maridhiano vilevile nafikiri ni jambo zuri. E, tangu mambo yale handshake yalipoanza nafikiri yanaendelea mtiririko wake, sasa umefika mpaka huko Mombasa, E, kwa Gavana Joho kukubaliana na Rais Kenyatta nafikiri ni jambo jema na tutasikia mengi kutoka nchini Kenya. Nam, basi tukiendelea na matangazo ya VOA Express mara baada ya kutoka nchini Kenya ambapo tumeangalia eh, ujumbe mzuri kabisa katika sikukuu ya Eid wa maridhiano. Sasa sande asubuhi ya leo hapa Washington ambapo mm -hmm kule Afrika Mashariki ni mida ya jioni, watu wameshiba kwelikweli saa hizi <laughs> <laughs> watu wameshiba vibaya mno, wanasema wenyewe. Kwa maana hiyo niliongea na Bwana Sayenda Mabula Magesha, Aroma e, keya. Sayenda Mabula Magesha anapatikana kutoka nchini Tanzania, Aroma nchini Kenya, na Valentin Kimbere e, ambaye yeye anapatikana kule nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Kikubwa nilitaka kujua wao wamesherekea vipi sikukuu ya Idi chakula gani wamekula? Eh, mambo yamekwendaje? Maanake uh, eneo lile ni kwamba haijalishi kama wewe ni Mkristo ama Muislamu, mara zote, sikukuu zote watu wanasherekea pamoja. Sasa nikataka kujua nini ambacho, hebu tuwasikilize hapa ah, alafu pia Idi, ukiangalia tu sio tu kusherekea Idi, hata wakati wa mfungo watu wamekuwa wakifuturisha, wanaalikana kufuturu, Waislamu kwa Wakristo wanafuturu pamoja. Sasa ndicho alichokizungumza hii leo, tuwasikilize mm -hmm. Siku ya Idi huko tunaisherekea tu vizuri, japo e, japo mimi mimi ni Mkristo wa Jumamosi ambao ni wadventista wa Sabato, lakini ni tu wale wenzangu Waislamu na watakia tu sherehe njema, washerekee kwa amani na utulivu. Kila ambacho kimenifurahisha tu kwa upande wa sasa kwa wenzetu e, wa Waislamu, wamekuwa tu na mshikamano wa aina mbalimbali e, nani tu wa, wamekuwa na furaha ambayo hiyo ya pekee kabisa ndani ya mioyo yao yao, maana leo ndio siku yao ya Idi ambao wamechelekea kwa pamoja eh, bila wasiwasi wote, ndugu <tipu> ya baraki hapa sasa, sisi tu na warafiki zetu kina Innocent na nenye ni Mwislamu, na tumekuwa, tumekuwa hapa tusherehekee tukitazama kaandanda na kuchukua kitu kidogo kidogo hapa kwa kwa leo. Kwa kweli usalama huko nchini kwetu na Wakatoliki kama vile Uislamu tutapendea pamoja, amna shida uh, na usalama hakuna shida tena. Kwa kweli leo ni salama kabisa huku zaidi sana. Kichakula tunachoona wanachokula hii si kile tunachokula huku ni cha kawaida tu. Watu wanaweza kutumia ugali, ama pengine maharagi, wali na vivi hivi. Ibada mwenyewe ni muuguzi, nilikuwa niko hospitali, sikuweza kufika. Tumekutana tu mjini, kisha yeye kutoka ibada, tumetwambia leo kuna eh, sikukuu ya Indi, hapo wakatuleta hapa tunasherekea. I naam, kikweli kwanza nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mwenyezi Mungu kwa kunifikisha hii siku ya leo, maake ni wengi wakuweza kuifikia hii siku, lakini kwa mapenzi yake mwumba nimeifikia hii siku na nimesherekea vizuri kwa kuwakumbuka wenye mahitaji kama watoto yatima, wazee na walemavu. Kwa kweli imeenda vizuri na mshukuru Mungu. Mm, kikubwa kilichonifurahisha ni, ni, ni, ni ile ndugu zetu Waislamu kuwakumbuka watu wengine ambao wenye dini na wasiokuwa na so dini kuwakaribisha kushiriki nao pamoja. Hii imenifurahisha, inaonyesha zaidi kwamba dini ya Kiislamu sio dini inayobagua, kwamba huyu sio Mwislamu, hii ni Mkristo. Hapana, ni dini ambayo inajumuisha jamii nzima, na imetoa mialiko kwa watu wote waliokuwa na dini na, na wenye dini namsante mm -hmm. Shomari, umesikiliza hao e, watu mm -hmm. kutoka maeneo mbalimbali, kutoka Zanzibar, kutoka nchini Kenya, e, Tanzania hali kadhalika DRC kule, walikielezea hali jinsi ilivyokuwa, lakini mtu wa DRC amekwambia amekuambia leo watu wamepiga ugali kama kawaida, wamepiga ugali, chakula kikuu sana, wali, mandondo. <laughs> Basi moja kwa moja tuelekee katika uh, nyuzi na moja kwa moja katika habari za dunia leo, Waislamu wanasherekea sikukuu ya Id el Fitri kwa ibada mbalimbali, kula pamoja, kupeana zawadi na kuwasaidia wasiojiweza baada ya kufunga mwezi mzima wa Ramadhan. Huko nchini Af, huko Afrika Mashariki wakati huu ni wa mapumziko kwa ajili ya sherehe hiyo ya Id. Watoto nao wanajitokeza katika maeneo mbalimbali mbali ya michezo, ikiwa ni sehemu ya maadhimisho hayo. Nchini Tanzania mwandishi wetu alituarifu kwamba ibada maalum ilifanyika katika viwanja vya Mnazi Mmoja jijini Dar es Salaam na kuhudhuriwa na waumini wa Kiislam, viongozi mbalimbali akiwemo rais mstaafu wa taifa hilo Ali Hasan Mwinyi. Nchini Kenya, waziri wa mambo ya ndani Fred Matiangi hapo jana alitangaza rasmi siku hiyo ambayo imesababisha watu wengi kuchukua nafasi ya kusafiri nje ya miji mikubwa ili kujumuika na jamaa zao. Mke wa aliyekuwa mkuu wa polisi nchini Uganda, Kale Kayihura, pamoja na afisa mmoja nchini humo mapema leo amesema kuwa amekamatwa na kushikiliwa na polisi wakati akifanyiwa mahojiano. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, Kayihura alichukuliwa na helikopta ya kijeshi siku ya Jumatano kutoka nyumbani kwake na kupelekwa Kampala, ambako anashikiliwa kwenye kituo cha kijeshi. Mke wake Angela ameithibitishia AFP. Kanyihura mwenye umri wa miaka 62 alifutwa kazi na e, Rais Yoweri Museveni mwezi Machi baada ya kulaumiwa kutokana na kutoweza kukabiliana na mauaji dhidi ya viongozi wa ngazi za juu pamoja na utekaji nyara na wizi wa mabavu. Kanyihura aliwahi kuwa mwanajeshi, walikuwa pamoja na Rais Museveni kwenye vita vya uasi vilivyoweka madarakani rais huyo mwaka 1986. Msemaji wa jeshi Brigadier Richard Karimire amethibitisha Kuzuiliwa kwa Kaihura kabila kutoa maelezo zaidi. Leo ni siku ya tatu ya mapigano yanayoongozwa na Saudi Arabia katika kukomboa mji wa bandari wa Yemen wa Hodeida kutoka kwa waasi wa kishia wanaojulikana pia kama Wahudhi. Shirika la kutetea haki za binadam la Human Rights Watch limeomba Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuonya makundi yanayopigana kuwa yatakabiliwa na vikwazo iwapo yatazuia raia kupokea misaada ya kibinadam. Alhamisi, baraza hilo limeomba makundi yanayozozana nchini Yemen kuacha mji wa Hodeida wazi ili kuruhusu misaada ya kibinadam kufikia takriban watu laki sita walio mjini humo. Baraza hilo lilifanya mkutano wa dharura baada ya muungano unaoongozwa na Saudi Arabia kuanza mashambulizi mjini Hodeida Jumatano, hatua ambayo Umoja wa Falme za Kiarabu unasema ilichukulia baada ya muda uliotolewa kwa waasi wa kihudhi kujisalimisha kumalizika. Shirika la kutoa misaada la Oxfam limesema kuwa maafisa wa mpakani wa Ufaransa wanadhulumu watoto wa wahamiaji wanaojaribu kuingia nchini humo kutoka Itali kwa kuwarejesha huko Itali, ukiwa ni ukiukaji wa sheria za Ufaransa pamoja na Umoja wa Ulaya, kulingana na ripoti iliyotolewa na shirika hilo kwa jina la Nowhere but Out. Afisa mmoja amedai kuwa viatu vya watoto hao vinakatwa kwanza kabla ya wao kurudishwa walikotoka. Mfanyakazi wa kutoa misaada amesema kuwa polisi wa mpakani wanacheka na kuwasukuma wakati wakiwaambia kuwa kamwe hawataingia nchini humo. Baadhi yao wanapokonywa simu kusudi wasiweze kuomba msaada kutoka kwa wazazi wao. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron hii leo anakutana na waziri mkuu mpya wa Itali Giuseppe Conte, huku wakati uhasama kati ya mataifa hayo ukiendelea kutokana na swala la uhamiaji. Basi tukiendelea na matangazo ya VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Uh, asante Shomari, tutaelekea kuangalia yale yanayoendelea nchini Rusia katika kombe la dunia hivi sasa, tunaona kabisa Misri. mm -hmm. uh, wamekaza kweli kweli, ake kweli kweli, kuna shuti lilipigwa pale na Edson Cavani, alipata presha kidogo moyo ukaenda juu kidogo. eh, nikamwona mtaalamu wetu pale Dan Brown akishika kichwa naye akisema inakuaje hii leo. <laughs> <laughs> <laughs> Josephat yuko kwenye laini ya simu. Josephat anafuatilia sana mchezo huu na jinsi mambo kule nchini Kenya hivi leo yanavyowaka moto akifuatilia hii mechi vilevile tuambie Josephat Kioko, mambo yako vipi huko? Kweli msisimuko ni mkubwa sehemu mbalimbali, eneo la Afrika Mashariki, na ni masikitiko yangu kwamba kwa zilikuwa zimesalia dakika tano tu mchezo kumalizika, eh, mshambuliaji hodari Mosala hakuingia uwanjani. Labda ni mpango wa mwalimu wake katika mchezo huu kucheza mechi ya pili, lakini mapema leo nimeingia sehemu mbalimbali kuzungumza na mashabiki na kama huna swali zaidi, labda usikie ripoti yangu ya awali eh, Sasa Kioko, naona uh, mambo kidogo hajakaa uh, sawa kwa kile ambacho mashabiki wengi uh, wanazungumza, maanake ni dakika ya themanini na sita hivi sasa ya mchezo wa leo kati ya Misri na Uruguay, hatumuoni Mosala. Watu inamaana wanaenda kusema kwamba kile walichokuwa wanaenda kukiona ni Mosala au kuona timu ya Misri ikifanya vizuri kama wawakilishi wa Afrika timu ya Uruguay inaogopewa sana, kwa sababu wengi nikizungumza nao na wanaofuatilia historia ya kombe la dunia wanafahamu kwamba hii ndio timu iliyoaridhia Black Stars ya Ghana kutinga nusu fainali miaka nane iliyopita, Afrika Kusini, wakati wa bimba la kombe la dunia. Sasa wengi wanasema hii timu inaweza ikafanya vituko kwa Misri, lakini inaonekana ni kama hawa wanatoshana nguvu, na wengi wanasema eh, timu za Afrika angalau Nigeria na Misri ijisonge mbele zaidi kufikia nusu fainali ama fainali. Na ukiangalia ama kwa hakika, e, Kioko, kwa sababu wengi wanazungumza wakiona kwamba pengine wanaipa nafasi zaidi Misri, e, lakini hatujui jinsi mambo yatakavyokuwa katika, katika hizo nchi nyingine, kwa sababu miaka mingi tunaona kunakuwa kuna, kuna katimu kamoja kanatokea ambako wengi hawatarajii, pengine yale yani ambayo unaona sasa wanaangalia katika timu za Afrika, e, Senegal, Morocco, zipi ambazo wapingi wanasema labda kuna mchezaji fulani fulani wanaweza kuona anaweza akasaidia hapa katika mechi za kufuzu vile. Wachanganuzi wa kandanda wanasema ni kwamba Moroko ilikuwa na mchezo mzuri katika mechi za kupata tiketi ya kombe la dunia, na pia wanaipa nafasi na Nigeria kwa sababu ya uzoefu wake katika michezo hii, lakini mpira unadunda, kumbuka kukumbuka kwamba timu kama Itali zilishindwa kabisa kufuzu. Marekani wako katika michuano hii mrhako katika michuano hii na kuna timu zingine chan kabisa, kwa ukiangalia timu kama Iceland iko katika mashindano haya licha ya kwamba raia wake hawafiki nusu nusu milioni, lakini eh, mchezo utaonyesha eh, katika awamu ya nusu fainali finali fainali u atakaekuwa nafasi nzuri ya kushinda, lakini Afrika ina matumaini makubwa safari hii, wanahamia moja itatinga nusu fainali. An ah, asante sana, sana Kioko, maanake Kioko da hapa tunapata pressure <laughs> <studio, laughs> kulikweli eh, maanake Edson Cavani amepiga nduki moja ya frik kile mpira ukagonga mwamba eh, ni mbaya sana kutuwekea hizi televisheni huku studio, naweza nikaanguka kwa kweli. Tayari naona Misri wameshafungwa goli moja, Kioko, dakika themanini no. na tisa But tunatangaza tu lakini ni kwamba roho zetu ziko kwa timu za Afrika ukweli <laughs> na Misri wamejitahidi kweli ku, ku, ku, kuwabana hii hmm. Eh, timu ngumu kwelikweli ya Uruguay toka eh, kipindi cha kwanza, lakini ndo hivyo ndo mchezo, mambo yanavyokwenda. Tumeingia unajua unyonge kidogo Shmari, naam, bao likifungwa hivi dakika mbili mchezo kumalizika, imenikumbusha pia michezo ile kuandaliwa hapo Marekani mwaka wa tisini na nne Nigeria iliongoza Italia mpaka dakika kama hii ya themanini na nane na Italia waliposawazisha, basi ile muda wa nyongeza ndio wakapata ushindi, ikawa ndio hivyo. Nigeria imeondoka ikashindwa kuingia robo fainali. Sasa ni kumbukumbu kweli, nakukumbusha vile ilikuwa Marekani miaka ishirini na nne iliyopita naam. Asante sana Josephat Kioko. Basi tunaendelea kufuatilia mchezo huu watazamaji, na bao ndio hilo, Jimenez ameweka katika dakika hiyo themanini na tisa eh, ya mchezo huu kati ya Uruguay eh, na Misri. Eh, Uruguay wanaongoza kwa bao moja kwa bila. Tunaelekea kwenye jicho letu basi, hebu tuangalie kwenye jicho letu, niambie pale kwenye jicho letu tunakutana naye eh, Lucy Patrick akieleza Eh, Idi, unafahamu matatizo yanavyokuwa kwenye matatizo ya wanafunzi wanasema kule Afrika Mashariki, pengine na maeneo mengine, kwenye somo la hisabati. Idi, nafikiri unafahamu haya matatizo yanayotokea, lakini mara nyingi, kabla hatujaenda huko kuangalia maisha letu, tupate muziki na muziki wa leo. Tunaelekea wapi? Tunaelekea nchini Tanzania, tunakutana naye aslei akiwa na nandi wanakuambia, suba alheri. Haya, mambo hayo, sikiliza. Ikiwa ni idi hii sherehe ya Idi al-Fitri, na nyimbo murua kabisa hiyo Subar heri mpenzi, waonaje hali yako, sabaha nuri lazizi halia ngukama yako, waonaje wazazi nyumbani utokea Asante sana, kitu maridhawa kabisa hicho, Idi Digongo. Unamsikia hmm. Binandi huyu akiwa naye, ah, Slay wanakuambia Subalheri, heri huu wimbo uli, uli, ni moja kati ya nyimbo nzuri eh, sana hmm. wanaita klassi zile za hmm. nchini Tanzania kabisa. Eh, Eh, Lucy Patrick pale akizungumza na wadau wa hesabu siku ya leo. Kwenye jicho letu tunazungumzia suala zima la somo la hesabu, imekuwa ni shida sana hasa kwenye shule zetu za Tanzania, watu kuto kulipenda somo hili na hata kuliita jina la baba mkwe kwa wengine wanaita ugonjwa wa taifa. Sasa tunajaribu kutazama kwamba je, ni lugha ya Kiingereza ndio imekuwa ikisababisha watu kutopenda somo hili na hasa watoto wa kike au ni kitu gani? Hapana, hiyo sio sababu. Kwa nini nasema hivyo? Kwa sababu kwa mfano mwalimu ametoka kufundisha, mtu hajaelewa darasani, anaweza akaenda kwa rafiki yake labda ndugu yake anayejua mase, akaenda akafanyaje, akamwambia nielekeze hapa akamwelekeza kwa lugha nini ya, ya Kiswahili na akashindwa kufanya kuelewa, kwamba kwao akisema lugha inachangia kwa kufeli, hiyo sio sababu. Mm, nyingine tunaweza tukasema ni kutohudhuria kwenye vipindi, nayo inachangia, kwa sababu utashangaa mwalimu anaingia darasani mwanafunzi anakuwa nini hayupo, na mtihani ukitoka anaingia kwenye mtihani, alafu anafanyeje? ajui kile chenye ch ch atajibu kwenye mtihani, maanake ajahudhuria vipindi, hata topiki haifahamu kwamba hapa tunafanyeje, wala, wala tunafanyeje nini kifanyike so? Kwa upande wangu mi nashauri walimu wanaofundisha somo la hisabati waingie madarasani, wapange vikundi na walimu wenyewe wawe wakali, wawafuatilie ipasavyo. Na kitu kingine na, na wazazi wanachangia, kama upande wa watoto wa kike mtoto hakika akitoka shuleni labda ame, amepewa exercise. Anafika nyumbani anakuta kazi zipo, labda labda ajala. Akishamaliza tu kula anaanza kupangiwa, labda twende shambani, labda twende wapi. Na hizo kazi za nyumbani na zenyewe zinachangia. Kwa mfano tv zinachangia. Stori nyingi sana darasani, ndo hivyo kwa sababu muda mwingi wanachati tu kwenye mitandao, wanaingia Facebook, WhatsApp, hasa mtoto hakika akiwa na simu shuleni. Yaani huwezi kufanya mambo mawili kwa wakati mmoja, aa kama hizi simu na zenyewe zinachangia. Kitu kingine kinachosababisha inakuwa ni hofu, yaani inakuwa ni kama kanuni fulani hivi ambayo imewekwa kwa kila mmoja kwamba nini, hesabu ni ngumu Mtu anakuwa kwa mfano yupo tu form mwana anakwambia, sivyo hesabu ni ngumu, shanga mwingine wa form mtu anamwambia mwingine wa form, anamwambia eh, mdogo wangu sivyo nini hesabu ni ngumu sivyo nini na nini. Yani, inakuwa ni kama kanuni fulani hivi kwa watu wote kwamba hesabu ni ngumu, ndio maana watu wengi huwa sana huwa nafeli. Tunatia nanga namna hiyo katika jicho letu, Lucy Patrick, VOA Express. Haya, asante Shomari. Basi mambo ya hesabu mambo ya namba ya. <laughs> ya, mambu ya eh, kama una shida ya namba njoo hapa Idi utasaidia sio, nitakusaidia sawa? Haya Idi, ikiwa leo ni Jumaa tunaangalia masala ya burudani, mezungumza na mwanamuziki mashuhuri wa Tanzania warapa huyu rap Godfrey Tumaini hilo jina uwezi kalijua, lakini jina lake najulikana kama Dudu Baya Ngumi Jiwe unaona, eh Ngumi Jiwe na amepotea muda mrefu sababu ya matatizo ya ugomvi kujua, kujua. Kwa nini nini kilimkuta, na ametoa nyimbo mpya, anaanza kueleza kitu nilichojifunza ni kwamba huwezi kubadilika bila kujitambua. Ni mpaka ujitambue ndo unaweza ukabadilika, na ndio maana unaweza ukakuta sasa hivi kuna wazee wana mvi lakini bado wanaenda madisko kuvizia mabinti wadogo, umri wa watoto wao. Kuna akina mama watu wazima bado wanataka starehe ambazo walitakiwa kufanya wakiwa na umri wa miaka ishirini. Ni kwa sababu hawajajitambua, hawawezi kubadilika. Kwa hiyo mimi kama Godfrey Tumaini Durubaya Mamba, nimefikia kujitambua na kuona nini makosa yangu niyokuwa nafanya na kuonekana ni mtukutu, kila siku ni skendo za ugomvi. Nikagundua kwamba ninao walionizunguka hawanifai kwa sasa hivi na pia maeneo kadhaa wa kadhaa kama ni Dar es Salaam ni popote niwe, nachagua nimenogea, ninaweza nikakaa, kwa sababu mimi wakati naanza mziki nilikuwa nachukua, mi ni gangster, nakaa popote basi uswahilini, hapa hapa nikagundua kuna basi sitakii kwenda kuna masehemu sitakii kwenda. Kwa hiyo ndo maana watanzania sa hivi ndo maana wanaona kuna mtu mpya, maisha mapya. Asante yeah, sana. Mtu mpya, maisha mapya, dudubai amerudi na stahili mpya Ongea kidogo kuhusu rimoti kwenye ya. Wimbo huu wa rimoti nini ambacho unatuambia na umeshirikiana nani ya huu wimbo wa rimoti? Nimezungumzia mwanamke ambaye, kama mwanaume, nimempa majukumu ya kucontrol kama hata ni pesa, kucontrol familia yangu. Kuna wanaume nishawe kuishi hata, na blazangu mmoja alikuwa ni injinia mkubwa sana kasoma Italy, alikuwa anashika hata milioni mbili kwa siku, lakini anakunywa pombe, anakunywa pombe. Kwa hiyo yeye alikuwa anaona kwamba mi ni kichwa cha familia, budget yote naikontrol mimi, watoto wanasoma vizuri, ndio na nini. Lakini alijikuta anajisau kwenye kujenga, mpaka hata walio chini yake wafanyakazi wa kawaida wenyewe waka, wakawahi kujenga kuliko yeye. Kwa hiyo tunahitaji mwanamke mchumi mwenye kukontrol, na ukimwambia bwana, nikija hata ninalia, nipige magoti, usinipe hela. Sasa huyu remote ndio mimi namsifia kwamba yeye nimemkabiza hata watu wakisema, ah yule jamaa ukimwomba hela mpaka mke wake Acha waseme, lakini huyo ndio ndio uchumi wangu, kwa sababu siwajaongelea mwanamke kukucontrol kimadawa. Kama watu wengine, wademu wengine wanamloga mwanaume, basi anakuwazuzu akitaka gari hivyo hivyo. Huyo rimoti wangu ni tofauti na huyo mwingine wa- kishirikina. Huyu rimoti wangu nimempa majukumu kwa sababu ana akili na ni mama bora kwenye familia. Halafu nimeshirikiana na Machimo ambaye ni produsa mwenyewe pamoja na kijana mdogo mwenye sauti kali sana, anaitwa Brown. Ni Punch Studio, ni K Records, hapa hapa Tanzania, maeneo ya Mwenge. Haya dudu baya huyu, anakwambia amejifunza mengi. Baada ya kuona hayo mengi ya ugomvi, basi tunakamilisha Express siku ya leo kutoka hapa studio. Jina langu ni Sunday Shomari, mimi naitwa Idi wa Ligongo. Id njema, asanteni, kwaherini.