Karibu kwenye mjadala wa Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Leo tunaadhimisha siku ya Idi na tunachukua fursa hii kuwapongeza ndugu zetu Waislamu kwa maadhimisho na kujadiliana jinsi walivyosherehekea pamoja na kuelimisha kuhusu masuala ya dini ya Uislamu. Anayekukaribisha ni mimi Kenneth Bwire, na mimi ni Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia kwenye redio na internet www VOA swcom kwenye masafa ya 107.5 VOAFM Nairobi, Kenya, redio zetu shirika ikiwemo Citizen Radio kote nchini Kenya na Redio Free Africa kote katika nchi za maziwa makuu. Karibuni Katika mjadala wa Live Talk tunao viongozi wa dini ya wa Kiislamu, waumini pamoja na wewe msikilizaji, ambaye tunaomba ushiriki wako kwa njia ya simu na ujumbe mfupi ambayo kutoka hapa katika Sauti ya Amerika. Lakini kwanza, Patrick Nduimana anakusomea habari za dunia. Leo Waislamu wanasherekea sikukuu ya Eid al-Fitr kwa ibada mbalimbali, kula pamoja, kupeana zawadi na kuwasaidia wasiojiweza baada ya kufunga kwa mwezi mzima wa Ramadhani. Huko Afrika Mashariki, wakati huu ni wa mapumziko kwa ajili ya sherehe hiyo ya Aid. Watoto nao wanajitokeza katika maeneo mbalimbali, mbali ya michezo, ikiwa ni sehemu tu ya maadhimisho hayo. Nchini Tanzania, mwandishi wetu ametuarifu kuwa ibada ya maalum imefanyika Mnazi Mmoja na kuhudhuriwa na waumini wakislam mbali mbali, wa kiislam viongozi mbalimbali akiwemo rais mustaafu wa taifa hilo Ali Hassan Mwinyi. Na nchini Kenya, waziri wa mambo ya ndani Fred Matiang'i hapo jana alitangaza rasmi siku hiyo ambayo imesababisha watu wengi kuchukua nafasi ya kusafiri nje ya miji mikubwa mikubwa ili kujumuika na jama zao. Ndege ya Marekani isiyokuwa na rubani imemlenga na kumuua kiongozi mmoja wa kundi la Taliban nchini Pakistan, ofisa wa jeshi la Marekani na idara ya ujasusi ya Marekani huko Afghanistan ameiambia VOA. Ofisa mmoja wa Marekani aliyeomba kutotajwa jina amesema shambulio la ndege hiyo lilifanyika Jumatano, lilimlenga Mullah Fazlullah, kiongozi wa kundi la Taliban la Pakistan aliyokuwa na saa kwa siku nyingi na idara ya ujasusi ya Marekani. Fazulula aliuawa katika jimbo la mashariki linalopatikana eneo la mpaka wa Afghanistan. Msemaji katika wizara ya ulinzi ya Afghanistan, Mohamed Radmanish, naye amethibitishia VOA kifo cha Fazulula. Taarifa zinasema ndege hiyo isiyokuwa na rubani iliwaua pia makamanda watano waliokuwa na Fazulula. Unaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kikutangazia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Maelfu ya watu kutoka jimbo la Kashmir huko India wameshiriki leo kwenye mazishi ya mwanahabari mwenye, ma, mwenye umaarufu aliuawa jana mjini Srinagar na watu wasiojulikana. Mauaji ya mwanahabari Shujaat Bukhari yamewashtusha wengi sababu mwanahabari huyo alikuwa na onwa kama mtetezi wa majadiliano ya kusaka amani na kuleta maridhiano katika eneo hilo la Kashmir. Polisi imesema Buhari mwenye umri wa miaka hamsini aliuawa kwa kupigwa risasi na watu waliokuwa kwenye pikipiki waliomvizia akiondoka ofisini mwake askari polisi wawili waliokuwa walinzi wa mwanahabari huyo waliuawa pia katika shambulio hilo, kwa mujibu wa polisi. Viongozi wengi wa India na wanahabari wamelani vikali mauaji ya shujaa Tibukari. Rais wa Marekani Donald Trump ametangaza leo ataendelea na mpango wa kuweka asilimia 25 ya ushuru kwenye bidhaa za kiteknolojia kutoka China za thamani ya dola bilioni hamsini. Hatua hii inatajwa kwamba huenda ikazidisha vita vya kibiashara kati ya nchi hizo mbili tajiri duniani. Trump amekuwa akilaumu China kwamba inaibia hati miliki ya Marekani kwa kutengeneza vifaa vya kiteknolojia ushuru huu ni wa muhimu ili kuziwia uwizi wa hati miliki ya Marekani kwenye sekta ya teknolojia kupelekwa China. Pia italinda ajira ya raia wa Marekani, Trump amesema katika taarifa iliyotolewa na White House. China nayo imesema italipiza kisasi kwa kutoza ushuru wa bilioni 50 kwenye bidhaa za Marekani, hasa bidhaa za sekta ya kilimo. Shirika la kutoa misaada la Oxfam limesema kuwa maafisa wa mpakani wa Ufaransa wanadhulumu watoto wa wahamiaji wanaojaribu kuingia nchini humo kutoka Italy kwa kuwarejesha Italy, ukiwa ukiukaji wa sheria za Ufaransa pamoja na Umoja wa Ulaya, kulingana na ripoti iliyotolewa na shirika hilo kwa jina la Norway but out. Afisa mmoja amedai kuwa viatu vya watoto hao vinakatwa kwanza kabla yao kurudishwa walikotoka. Mfanyakazi wa kutoa misaada amesema kuwa polisi wa mpakani wanacheka na kuwasukuma wakati wakiwaambia kuwa kamwe hawataingia nchini humo. Baadhi yao wanapokonywa simu kusudi wasiwezi kuomba msaada kutoka kwa wazazi wao. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron leo amekutana na waziri mkuu mpya wa Italy Giuseppe Conte huku uhasama kati ya mataifa hayo kati ya Ufaransa na Itali ukiendelea kutokana na suala la wahamiaji. Asante Patrick Nduimana kwa habari za dunia na msikilizaji, nilivyokuarifu katika utangulizi ni kwamba katika kipindi hiki cha Live Talk tunazungumzia siku kuu ya Idi, tunaangazia maadhimisho pamoja na mafunzo kuhusu maadhimisho hayo. Kwenye laini ya simu kutoka Kigali nchini Rwanda tunaye naibu imam wa mji mkuu wa Rwanda, Kigali, Sheikh Twahiru Said. Kutoka Brussels, Ubeligiji tunaye aliyekuwa mufti wa Burundi kati ya mwaka elfu mbili na sita na elfu mbili na tisa Shekh Salum Isa, na kutoka Dar es Salaam Tanzania, kwenye laini ya simu tunaye imamu mkuu wa msikiti wa Takua Ilala Bungoni Shekh Abdul Wakat. Msikilizaji, unashirikishwa katika kipindi hiki kupitia kwenye laini ya simu. Karibuni wangwana, na nina imani kabisa kwamba nyuso zenu zimejaa tabasamu kutokana na maadhimisho mazuri sana ya Idi. Nianze nawe, Sheikh Abdul Wakti, ukiwa Dar es Salaam, tueleze kila ambacho umekiona kimedhihirika kuwa tofauti kabisa katika maadhimisho ya Id mwaka huu. Sheikh Abdul, kama unanisikia? Sheikh Abdul, bin Naam. Tueleze kila ambacho unakiona kimedhihirika kuwa tofauti katika maadhimisho ya Eid ya mwaka huu. Bismillahir Rahmanir Rahim. Halo? Naam, endelea Sheikh. Bismillahir Rahmanir Rahim, Alhamdulillah Rabbil Alamin. Wassalatu wassalamu ala nabiina Muhammadin waala alihi wasahbihi wasalam. Amabad. Maadhimisho wa ya idi ya Idil Fitri katika mwaka huu yamekuwa na hamasa kubwa sana kuliko miaka iliyopita, kwani tunashuhudia vijana wengi sana wamerejea katika dini. Vijana wengi wanasali hivi sasa na vijana wengi wamefanya mabadiliko ya kitabia, wamekuwa ni vijana ambao wana maadili mazuri na wameacha mihemko waliokuwa nayo kabla. Kwa kweli, Ramadhani ya mwaka huu tumeshuhudia misikiti mingi hapa Dar es Salaam watu wanaswali kwa zamu, na hii ni kuonyesha kuwa vijana wengi sana wamerejea katika dini tofauti kabisa na miaka mingi iliyopita. Shukran Shekh Abdul. Na sasa tujiunge na Shekh Said Twahiru kutoka huko Rwanda. Shekh Said, je, uh, yeah kuna lolote la kuiga kutoka kwa mfungo wa Ramadhan na Eid ya mwaka huu Sheikh Said? Labda Sheikh Said hatusikii. Sheikh Salum Isa upo? Nawasikia Sheikh Salum, ukiutazama ulimwengu kwa jumla, Ramadhan na Eid ya mwaka huu ina mabadiliko yoyote? Kwanza naomba Mwenyezi Mungu anikinge na shetani nisije nikasema ile nisilolikusudia. <laughs> Sawa, ombi lako lipokelewe. naanzia <laughs> jina lake litakatifu, mwenye uwezo, mwenye rahma na mwenye kurehemu. Na rehema na amani zimeendee mtume wake Muhammadi, rahma na amani. Amina ende pia mitume mitume wote waliomtangulia, kwa sababu wote ndugu katika kazi moja kutoka katika misingi mimoja. Na kuhusu tofauti, kwa kweli, labda tuzungumze kwamba tofauti mara nyingi inakuwa inategemea na ni wapi mtu anakuwa anaishi, na pale anapoishi ndio anaona kwamba Uislamu umesonga mbele au umebaki hivyo hivyo kama maji ya kisima au uh, umerudi uh, nyuma kutokana na misukosuko fulani. Kwa hiyo pale nilipo, kwa kweli hapa Ulaya kwa jumla, na nyinyi mko Marekani, mnaona kwamba wazungu mashaallah, hata wasioko wazungu wanachangamkia Uislamu kwa sababu ndiyo eh, njia iliyobaki ya kukinaisha watu ambao pengine wangali na wasiwasi, kama ni vijana wame ingia katika dunia Uislamu. Uh, una njia nyingi za kuwarudisha kuzipata nafsi zao na akili zao nyoyo zao, na pia baada ya kuviwilili vyao maendeleo ya ulimwengu mzima unashidile kwamba Islamu unapiga hatua uh, shukran Shehe Salum Isa kutoka huko Brussels. Sijui kama Shekhe Saidi Twahiru huko Rwanda yuko kwenye line Sheikh Said unatusikia? Nawasikia. Naam, tulikuwa tumeuliza tu tunaukaribisha kwenye live talk. Asante. Tulikuwa tunauliza tu kwamba uh, huko Rwanda kuna loloti la kuiga kutoka kwa mfungo wa Ramadhan na sikukuu hii ya Idi ya mwaka huu. Naam, alhamdulillah, mbele kwanza tunamshukuru Mwenyezi Mungu. Tunashukuru. Kuna mambo mengi tutakayoiga katika Ramadhani. Cha kwanza kwanza tunashukuru Mwenyezi Mungu kwa sababu mwezi huu wa Ramadhani tulipata au tumeunguka waislamu wengi sana waliingia katika Uislamu wa haikuwepo hivyo kama, kama Ramadhani zingine zilizoanza. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa sababu watu wengi wameingia katika Islamu ni nuru, na tunapaswa kumshukuru Mungu kwa sababu inaonekana kama tukiendelea hivi, waislamu wanaonyesha nyota nzuri katika mustakbal wa Uislamu katika nchi ya Rwanda. Nikama kama, kama tunaishi vizuri na tuna- tunapana uh, alama nzuri, tunafundisha watu vizuri kutoka katika vitu vibao na wanaelekea mambo mazuri. Na kitu kingine, kama laidi ya leo, naweza nikasema kama Id el Fitri ya leo, tunamshukuru Mungu, watu walikuwa wamejaa zaidi na laidi zingine zilizoanza. Inaonekana kama Waislamu wanakuwa wanasherekea, washajua umuhimu na, na ufadhila wa sikukuu ya Ramadhani ya Id el Fitri. Asante Shek Twahiru ukiwa Rwanda. Msikilizaji unaweza shiriki matangazo haya kupitia nambari ya simu alama ya kujumulisha moja mbili sufuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja, kuwa sehemu ya mjadala. Sasa tuingie katika kuelimishana, mashehe watatu, siku tofauti za maadhimisho, kwamba nchi moja ama eneo moja linasherehekea siku nyingine, eneo lingine siku nyingine, na wakati fulani Hebu Sheikh Abdul Wakati tuelimishe, mbona iwe siku tofauti wakati sherehe inakuwa ni moja? Uh, nadhani inatokana na, na mathla. Kuna khilafu ya wanachuoni katika kuandama mwezi. Je, mwezi wa kitaifa au mwezi wa, wa kimataifa? Uh, lakini kwa mwaka huu tunashuhudia kuwa kwa fadhila zake Mwenyezi Mungu uh, tumeweza kufunga siku moja na kufungua na kufungua siku moja. Lakini hata kama itatokea kutofautiana katika kufunga na kufungua, lakini taratibu za sherehe zinabaki ni zile zile. Inawezekana nchi moja ikaanza kufurahi na nchi nyingine ikafuatia siku nyingine, na hii inatokana na tofauti za kifikhi zilizoko baina ya vyuo mbalimbali vya kidini. Wala hilo jambo halina uh, madhara yote wala halina tatizo lolote kama baadhi wataanza kufurahi leo na wengine watafurahi kesho, lakini wote watakuwa shukra, nina, nijiunge, uh, na furahi ya Idi shukrani na nijiunge na Sheikh Salum Isa Bagorie Barira yuko huko Brussels. Uh, shekh uh, siku ya Idi uh, labda kwa kuna watu kama vile sijui mimi au na wengine tunasikia ni Idi lakini kuna wale ambao wanajua labda idi ni eh, kuvaa kanzu nzuri kwenda kujiunga na sala ya pamoja, na baadaye watu wanashiriki katika familia kwenda kwenye burudani tofauti, wanachangia chakula, wali, pilau, nini eh, je, hii ndiyo maana ya idi au idi na maana yake katika Uislamu? Nashukuru sana kwa swali, ni swali muhimu sana. Napenda Waislamu na wale wapenda utaalamu wanifuate vizuri. Mada ni pana sana kiasi ya kwamba kipindi ni kifupi. Na Idi kwa ufupi ni kwamba lugha ya Kiarabu inasema ni kitu kinachorejea, da awada yaudu audan. Maanake kama mtu unakwenda kila mara kumtembelea mgonjwa wanaita iadatulmaridhi, yani kumtembelea mgonjwa, leo utaenda kesho utaenda. Na Idi katika lugha ya dini, sasa lugha ya dini maana yake nini? Ni sikukuu kwa Kiswahili, siku kuu, ambapo hii siku kwa ukubwa wake, eh, ina maana nyingi zaidi katika Uislamu ni kwamba si eh, sherehe iliyopangwa na mwanadamu. Hiyo ni tofauti kubwa sana kulinganisha na idi zingine za wanadamu zimepangwa kibinadamu. Kwa hiyo asili ya laidi katika Uislamu ni hivyo, kwanza inatoka kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu, na hayo utayakuta katika mafundisho ya Mwenyezi Mungu katika aya nyingi. Na Mtume Muhammad saw salama alipofika Madina, aliwakuta watu katika mji ule kabla ya Uislamu walikuwa na sikukuu zao. Kisha baadaye akawauliza, nyinyi kwa nini mnasherehekea hivyo? Wakamweleza, katika jadi wetu, wazee wetu walikuwa na mambo fulani, wamefurahi wame na hivyo, wanafanya hivi. Akaambia, basi toka leo Allah amekubadilishieni hivyo hivyo. Sikukuu mbili zinachukua nafasi ya sikukuu zingine zote mlizokuwa nazo. Kwa hiyo ni kwamba toka wakati huo tumefahamu kwamba katika ku, katika Uislamu Idi sio habari ya binadamu wala hata si ya mtume. E, mtume mwenyewe rahma na amani zimwendee amesema Allah amekubadilishieni, sio mimi. Kwa hiyo jambo la pili ni kwamba idi ina maana, ukichunguza katika ibada za Waislamu eh, idi hii ni ndogo au idi fitri ya kufuturu ya, ya kula na kunywa na kurudia katika maisha ya kawaida kulingana na yale yaliyokuwa ya halali E, ni idi zimepatikana baada ya ibada kubwa, ibada ya swaumu, ambapo ni nguzo kubwa katika nguzo za Uislamu tano. Pale pale utaona kwamba idi maana yake ni furaha. Furaha sio kwenda kwenye tamasha mbalimbali kumuasi tena yule ambaye kakusamehe makosa yako, kama kweli ulikuwa ni mkweli katika swaumu yako eh? Kwa hiyo saumu ukiwa utaifunga vizuri, inafuta madhambi katika usiku ule wa visimamo vile. Visimamo mtume amesema vinafuta madhambi. Katika usiku mmoja unaitwa Lailatul Qadri, ni usiku mtukufu, ulimwengu mzima unapata amani, rehma, baraka na nini. Atakayesimama katika usiku ule akaupata, amefutiwa madhambi. Maanake hautofutiwa madhambi hadi huwe na na visimamo uwe na saumu nzuri isiyokuwa, uh, ya ulaghailaghai. Wengine wanafunga lakini kumbe hawaswali, wengine wanafunga washirikina, wengine wanafunga kumbe maasi watupu. Haya yote yanaonyesha kwamba kuna natija, kuna matunda katika kufunga. Hmm, tunda kubwa ni kwamba tunajifunza ucha Mungu katika saumu, tunajifunza kuwa watu wazuri, watu kama malaika hapa ardhini, ambapo majambazi wote walikuwa na ujambazi kabla ya Ramadhani kisha wanausimamisha katika Ramadhani, wale walevi na kadhalika, kama mnavyojua. Sasa hapa unaona matunda ni kwamba tunapata nini? Radhi za Allah, tunapata uongofu. Ule uongofu umetokana na nini? Na juhudi zetu. Shukran Shekhe sal Salum sal, ngoja tusikie na msimamo wa Shekh Abdul, wakati huko Dar es Salaam, Sheikh, eh, eh, kando na au kinyume na kusherekea Idi, muislamu kuna lolote ambalo anatakiwa kutenda au kufanya katika siku kama hii? Eh, mwislamu katika siku ya Idi anatakiwa kufanya eh, yale ambayo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anayapenda na kujiepusha na yote ambayo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameyakataza. Mwislamu anatakiwa siku ya Idi kwanza atoe zakatu alfitri atoe chakula kinachopendwa na kuliwa sana katika mji wake, ili kuwafanya wa maskini katika mji huo wasiwaombe watu. Hiyo ni siku ya furaha kwa watu wote. Na pia mwislamu avae mavazi mazuri ayapendayo, ajitie manukato, aende akasali sala idi, aeneze furaha kwa watu wote, na kama ana uwezo au afanyie wepesi binadamu mwenzi wake awe ni mtu amani, aienezi amani kila mahala alipo. Muislamu kwa ujumla wake, katika siku ya Idi afanye yote yanayompendeza Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na aepuke yote yanayomudhi Allah subhanahu wa taala, katika siku hii ya Idi au siku ya furaha. Naam. Uh, Shekh Twahiru, umemsikia Shekh mwenzako Abdul na Shekh Salum Isa. Je, msimamo um, wako, ni ipi namna bora ya kusherekea Idi? Nikakwenda mbali sana natarifu na taarifu na maana walizotoa masheho walionianzia, ila nitakachoongeza tu ni neno limoja tu, jambo limoja hilo. Ni lipi? Katika idi Alfitri, jambo la kwanza ni kumshukuru mwenyezi Mungu kuwa alikusaidia ukahitimisha mwezi wako mtukufu wa Ramadhani, ukahitimisha kwa amani na rehma zake mwenyezi Mungu. Inaonekana kuna watu wengi, baadhi ya watu walimeomba mwenyezi Mungu wajirike kufunga mwezi huyu, ila mwenyezi Mungu hakuwajalia. Sasa kama Mwenyezi Mungu kakupa bahati ya kufunga mwezi huyu ukauhitimisha kwa amani, cha kwanza mtakachoweza kufanya katika mwisho wa Ramadhani ni kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kuwa amekusaidia ukahitimisha mwezi huo mtukufu wa Ramadhani. Jambo la pili, e, kuungana na mashehe waliopana tafsiri mbele, atakayemaliza mwezi mtukufu wa Ramadhani, Mtume alituambia mwenye atamaliza mwezi mtukufu wa Ramadhani akafuatisha siku sita za sita tushawali, huyo mtu atakuwa na faida kama mtu aliyofunga mwaka mzima mwaka kamili. Kwa hiyo baada ya kufunga mwezi mtukufu wa Ramadhani, kitu ambacho kitaweza kikafata baadaye ni kumle mtu ambaye aliyomaliza kufunga mwezi wa Ramadhani, kumwomba na kumuomba ajitaarishe na ahimize nafsi yake kufunga siku sita za kubacha kutaka amshinikiza mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa amani na kutaka ujira bora zaidi mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Nilikuwa nasikia nakiacha zaidi ilikuwa hicho, na kujaribu sana katika siku kama hii kujongelea wamaskini, kuongelea watu wasiokuwa na uwezo, wachangie, waonyeshe kama ni siku ya furaha, wajijumlishe sehemu fulani, waoneshe kama Mwenyezi Mungu kawajalia kweli, wakafika kwa kile lengo li pangilia mbele yapo. Unajua, Patrick, wakati umeasikia kutoka kwa mashehe, mm -hmm. Kanuni umezisikia utaratibu, mm -hmm. na ile jinsi ambavyo dini inavyosema watu wanastahili kusherehekea siku hii, maadili yote na kanuni zake, lakini kuwasaidia wasiojiweza nam uh -huh. kuna swala ambalo amezungumzia kuhusu Ramadhan, wote watatu wamezungumzia kuhusu Ramadhan. Ndiyo. na mfungo wenyewe ambao unatuelekeza katika idi. Lakini kwamba, unajua, hustahili chochote. mm -hmm. Lakini ipo hoja kwamba unajua mwangazo unapotoka hustahili kula chochote, unakuwa unafunga. Lakini ipo hoja kwa mfano hapa Marekani nadai, nadhani, e, shehe wote watatu mnanisikiza vizuri. Hapa Marekani jua linachomoza mwendo wa saa kumi na moja alfajiri Mm -hmm. Halafu linachukua muda mrefu hadi saa tatu usiku ndio mwangazo unatoweka. Je, mm, yeah, yule aliye Marekani amefunga masaa marefu kuliko yule aliye Afrika Mashariki? Sheikh Isa Salum, haijalishi masaa, hapana. Allah eh, ameumba ardhi kwa tofauti zake na upana wake na akajalia swaumu so, kwamba ni ibada sisi hapa tunafunga kuanzia saa saa, saa tisa za usiku sio hata saa kumi na moja tunaanza saa tisa kabisa n yani, wakati mwingine tunawafunga hata dakwatukulao hapo Brussels na tuna, hata dakwatukula tunafungua saa nne bado kasoro dakika tatu nne tano. Hiyo unaona ni zaidi ya hapo Marekani, lakini kwa kuwa ni ibada mwili wetu na saikolojia yetu, ubongo wetu na rehma za Allah zinakusanyika. Mtu anatumika kiwandani katika mazingira magumu, jua kali, joto nini na, na somu yake hiyo ndefu na mwezi mzima kama unapita e, utadhani hakufunga. Kwa hiyo hizi ni rehma za Allah katika mwezi huo, hata wengine waliokuwa wagonjwa licha ya, ya ya saa nyingi kama hizo kuna wengine wa siku za kawaida wanapiga kelele kabisa, si wanaumwa. Hizo ramadhani ikiingia, kwa kuwa kuna rahma ndani yake na baraka, basi eh, maradhi yanalala. Eh, hali ya hewa kama hapa Ulaya tunapata kimvua mvua eh, wakati mwingine kibaridi katika wakati wa joto, kipwa rahma za Allah. Ili Allah ametulazimisha kitu tufanye, kwa kuwa tunafanya kwa mapenzi yake analeta rahma zinalainisha saumu na marekani hakuna shida, au anatumika hatumiki masaa machache masaa mengi, yote watu wanayamudu bila wasiwasi. Nam uh, Sheikh Salum Isa, endelea kubakia kwenye laini ya simu. Tuna msikilizaji kwenye laini ya simu, Edrisa kutoka Zanzibar. Idrisa, karibu kwenye Live Talk, tupe mchango wako. Mi uh, nitaka niulize swali tu kwamba kufunga sita ni, na, ni mtu wa kuanzia umri gani anatakiwa afunge na unapata malipo gani kwa nam. Nashukuru Idrisa kwa swali lako, na dani mashehi mnamsikiliza vizuri, mtaweza kumpa jibu. Nam, turudi kwako Sheikh Twahiru ukiwa Twahiru Rwanda, umelisikia swali lake Idrisa vizuri, unajibu kwake. Naam, kama alivyouliza swali lake, mtu ambaye anaamrishwa ana, ana, kufunga sita tu Shawwal, haiko mbali sana na mwezi mtukufu wa Ramadhani. Jambo la kwanza uanze kuwa mwislamu. Jambo la pili unapasha kuwa na ile miaka miaka ya kuitikiwa kufunga. Hiyo miaka ni wapi? Mtu akishakuwa baligh, mtu akishakuwa baligh, anakuwa ameamrishwa kufanya nini? Kufunga. Jambo la tatu anapaswa kuwa pia kama ni, kama ni eh, kama awe awe ana akili timamu, sio sio mtu majinoni, yani mwenye ana akili au mambo mengine kama hayo. Kama Mwenyezi Mungu amekuwezesha ukafunga mwezi mtukufu wa Ramadhani, pia uko na uwezo wa kufunga sita tushawali ma, ma, maamrisho anayoamrisha kufunga mwezi wa Ramadhani, nayo pia maamrisho anayoamrisha mtu atakayehitajia kufunga sita tu Shawali. Alafu na kutokana sasa na ujira mwenye alifunga sita tu Shawali, Mtume Muhammadi sallallahu alehi wasalama alisema katika hadithi yake takatifu, atakayefunga mwezi mtukufu wa Ramadhani alafu akashindikiza mwezi mtukufu wa Ramadhani na siku sita za, sita za Shawali, huo mtu anaandikiwa mbele ya Mwenyezi Mungu kama ana ujira wa mtu aliyofunga mwaka mzima kwa, kwa ajili yake Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Labda nikisalia kwenye swala hilo hilo ni jiunge na Shekh Abdul wakati huko Dar es Salaam. Sheikh, kuhusu hili swali la kufunga. Naam. Baada ya Ramadhani, zile siku sita kuna wale ambao wanatekeleza na wengine hawatekelezi. Je, kuna kulazimishwa au ni mtu kwa hiari yake? Naam, kufunga siku sita baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ni sunna wala sio faradhi kama Mwislamu ataacha kufunga siku sita baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhani hatopata dhambi, kwa sababu kufunga siku sita baada ya Ramadhani ni sunna, lakini ni sunna ambayo ina malipo makubwa sana. Kama alivyokumbusha Shekh Tahiri ni kuwa Mwenyezimungu subhanahu wataala atakuandikia thawabu sawasawa na mtu aliyefunga mwaka mzima, lakini bado haijawa shaumu ya faradhi, haijawa lazima, ni shaumu ya sunna. Nam, nam, nam, Sheikh, endelea. Shek, shek, shek, kuwa kwenye line ya simu. Muda wetu wa awamu ya kwanza tunafika mwisho wa awamu ya kwanza msikilizaji ya Live Talk kwa njia ya redio. Wageni wetu, endeleeni kuwa kwenye line ya simu, tunaporudi, tunaingia katika awamu ya pili ya Live Talk kwenye www VOA Tunaingia katika awamu ya pili ya live talk hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikikutangazia moja kwa moja kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Na live talk leo, mada ni kuhusu sikukuu ya Idlfitri, ambapo Waislamu kutoka pembe nne za dunia wanasherekea Idlfitri baada ya mfungo wa mwezi wa Ramadhani. E, tunao wageni watatu ambao ni mashekh ni jiunge na Shehe Salum Isa Bagori Barira. Shehe Isa, ni kwamba katika sikukuu hii ya Idi, mimi mfano, nilipokuwa huko Burundi, kuna baadhi ya watu nilikuwa nawaona wanasema mwezi wa Ramadhani ni kujikinga na kufanya maovu, ni kufunga kabisa kutenda mema, ili usishawishiwe uingie katika dhambi. Na siku ya laidi wanakwenda kusali watu hao, lakini baada ya kusali tu wanarudi katika yale mambo ambayo walikuwa wanayafanya ya uh, sijui ulevi, uh, sijui wengine, yani uhalifu tofauti au uovu tofauti Je, ni kweli hawa watu wanavyotafsiri eti mwezi wa ramadhani ukimalizika anaweza akarejea katika yale mambo ambayo yasiyo sahihi? Hatiki. Watu kama hao mnawachukulia mna, mna vipi? Ni uh, sikitiko kuona mtu amejitahidi uh, siku ishirini na tisa au thelathini na kujiepusha madhambi makubwa makubwa, dhahiri pengine tuseme dhahiri, kwa kuwa eh, kuna wengine wanaficha watu, lakini hawamfichi Mola wa watu ambaye anaona yaliyokuwa wazi na siri na mtu akirudi katika hayo au yale aliyokuwa akiyatenda maovu kabla ya swaumu, au hata hija, mtu akienda hija akarudi katika maovu yake, ni kwamba ibada yake haikupokelewa. Waulama wanatuambia dalili ya kupokelewa swaumu, dalili ya kupokelewa hija ni mtu kurudi kutoka katika madhambi yake, akawa mtu mwema na kujitahidi kubaki katika Uh, ibada na kucha Mungu. Kwa hiyo hawana hoja, ni kwamba katika nia zao walikuwa wanaona ah, tunashindwa kula tu, lakini kwa kweli hatuna imani wala hatuna uh, mapenzi na dini wala hatutaki sawabu kwa Mungu wala malezi ya Mungu hatuyataki, hilo Asa... ndio dalili. Naam, asante Sheikh bonifas first... Baba Sarapia, kwenye laini ya simu tueleze, uko upande gani na mchango wako au swali kwa mashehe naam. Naam, mimi napatikana kasolo geta ni nchini Tanzania. Ku binafsi nilikuwa na swali kwamba mashehe wanaoneleaje, hawa kuna baadhi ya watu inapofika labda wakati mfungo wa mfungwa wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, kuna watu wanaojifanya kwamba labda ni Waislamu kumbe ndivyo sivyo, na wanajivisha ile ngozi na kuanza kufanya vitu ambavyo haviendani na, na dini ya Kiislamu. Sasa wao kama wao walikuwa wana utaratibu gani juu ya watu wa namna kama hii hapa hivi kuweza kuadhibiti? Sheikh Abdul jirani wako Tanzania unajibu? Naam, vizuri. Anauliza kwamba kun... Aa, yupo kwenye line ya simu aulize mwenyewe Bonifas, muulize Sheikh. Naam, na, na, nauliza kwamba kwa katika mfungo huu mtukufu wa Ramadhani, pengine kwa kuwa imetokea kuna watu ambao wanatumia njia hii kujivisha ile ngozi ya kwamba ni m mumini wa dini ya Kiislamu na anafanya mambo ambayo hayaendani na dini ya Kiislamu. Mwisho wa siku inasikia hatua za jamii inachukulia kwamba kwamba e, dini ya Kiislamu, unapofika mwezi mtukufu wanapofunga, mambo anayoyafanya ndivyo sivyo. Sasa wao kama wao wamejipangaje, ili kuweza kuwazuia hawa watu wasije wakawavurugia jamii kawaona kama vile dini ya Kiislam ni dini ambayo haiendani kidogo na maadili ya Tanzania. Shek Abdul, nam. Umelipata swali sio? Anauliza kwamba kuna watu ambao labda kwa njia moja ama nyingine, wana- inakuwa ni vazi wamevaa, lakini matendo yanayotenda ni kinyume kidogo na mafunzo ya dini ya Kiislamu. Je, watu kama hao Injili kuelekea kwao, yaani busara ya kutoka kwa sheki kama wewe kuelekea kwao inakuwa aina gani? Kama nimelipanga li, li upya swali lake lieleweke kwa urahisi. Uh, watu wa aina hiyo wa ni watu waovu, ni watu wabaya, na kwa kweli kama na baadhi ya wa watu kweli wanafanya hivyo, na hayo ni makosa. Uh, ni makosa ambayo wanadamu wanafanya katika uso ardhi. Kwa so, hiyo sisi kama viongozi wa dini kazi yetu ni kuwanasihi, kuwaambia hivyo mnavyofanya sio vizuri, ni makosa e, mtu ni lazima awe safi ndani na nje. Kujidhihirisha kwa mavazi yenye sura ya dini kama kuvaa kanzu na kofia na mavazi ambayo yanatafsiriwa kama huyu ni mtu wa dini, halafu ukafanya kinyume na dini kwa kweli unakuwa unafanya vibaya na kutendea makosa makubwa Uislamu au dini yote ile. Kwa hiyo nasaha zetu ni kuwa watu lazima wajitakase, wafanye matendo ya kumridhisha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kama walivyokuwa wamejipamba nje, basi na ndani pia wawe hivyo hivyo, wasiwe tofauti, wasidhihirishe kwa watu kama wao ni watu wa dini, alafu na huku wanafanya matendo mabaya. Viongozi wa dini kazi yetu ni kuwafikishia ujumbe na kuwaeleza madhara au uovu wa hicho wanachokifanya uh, na kuwa watapata uh, dhambi mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Hatuna njia nyingine ya kuweza kufanya, ni lazima tuwafikishie ujumbe na kuwanasihi na kuwaambia waache kufanya hivyo. Sheikh Abdul, kwa mstari huo huo, kwa mawazo hayo hayo, kuna watu ambao si Waislamu lakini wanavalia mavazi ya Kiislamu. Sawa Bonifas so, amezungumzia mavazi, ndio maana letwa swala hili kwamba mtu asiye Mwislamu akichukua ile kofia anajivika, akiweka kanzu anajivika, anaonekana Mwislamu, kuna makosa yote uh, wala hakuna makosa yote kwa mtu ambaye sio Mwislamu akavaa mavazi ambayo yana sura kama ya dini. A, mimi mpaka leo sijapata kufahamu, e, sijapata kuelewa kama kuna mavazi ya dini. Mimi sidhani kama kuna mavazi ya dini, sema kuna mavazi yanayokubaliwa na dini kuvaa kanzu au kuvaa kofia e, haina maana kama kila anayevaa kanzu na kofia ni mwislamu. Haya ni mavazi tu. E, mimi siamini kama kuna mavazi ya Kiislamu au kuna jina la Kiislamu Saidina Umar, bin Khattab, anhu, kusilimu, na ndio maana Saidina Umar bin Khattab radhiyallahu anhu aliposilimu, kabla kusilimu alikuwa anaitwa Umar, na baada ya kusilimu aliendelea kuitwa Umar. Kwa hiyo hakuna jina la Kiislamu wala hakuna mavazi ya Kiislamu, isipokuwa watu wamezoea tu, wakimwona mtu anavaa kofia na kanzu, wanaamini moja kwa moja kama ni mwislamu. Naam, e, e, nielekee huko Kigali, Rwanda. Sheikh Twahir Usaidi, e, kuna baadhi ambao wanatoa maelezo kuwa siku kama hii ya Idi, e, imegeuzwa kuwa ni siku ya kufanya biashara na kujinufaisha kibiashara. E, e, huko Kigali mfano huko Nyamirambo, e, siku kama hii unaona watu wengi wenye maduka e, wanafanya biashara yao nzuri, na vile vile nimewahi kuona watu ambao wanafunga safari wanakwenda huko Dubai Eh, ili mradi tu aweze kuleta bidhaa sa vile nguo na nini za kuuza siku ya Eid. Eh, vipi hawa watu wanapozu wanatoa wanapotoa hoja kama hii, inaeleweka kwamba kuna baadhi ya watu wameifanya siku ya Eid kuwa siku ya kibiashara naam. <clears throat> Na mimi pia siwezi nikasema kama inakatazwa kufanya biashara katika Uislamu. Kufanya biashara katika Uislamu haikatazwi, inakubaliwa kufanya biashara katika Uislamu. Je, yeah, kwa mtu sasa ambaye anayetaka kufanya biashara kwa sababu ya idi lfitri, kwa, kwa kwa kama tutavyosema kama kaida za Kiislamu haikatazwi kwa sababu Mtume Muhammadi sallallahu alehi wasalama alitufundisha kuwa mwezi mtukufu wa Ramadhani ukishakamilika, siku ya idi lfitri mnatakiwa mwende mkasali na nguo nzuri, nguo safi, nguo mnazopenda, yaani mavazi mazuri ambayo mnayopenda. Kwa wale wanavyo wanaoenda wana, wana, wana ku, ku, ku kununua au kuleta bidhaa tofauti sehemu tofauti za anga za dunia, mimi kwangu naona itakuwa vibaya kwa sababu Waislamu wanakuwa wanaturahisishia kutuletea bidhaa tofauti. Kama anania ya kufanya uchuuzi katika mwezi mtukufu wa Ramadhani pia inakubaliwa, pia na Waislamu hawajakataza kuuzisha wala kuuza. Nam, unajua tumewafahamisha wasikilizaji kwamba ili kushiriki nasi pamoja, tuwakumbushe namba na alama ya kujumulisha moja, mm, mbili, sufuri, mbili, sita moja, tisa, tatu, moja, tano moja. Yupo Masonga Lukeleshe, kama sijatamka jina lako Lukelesha vibaya nafikiri, kama nimetamka vibaya, utanuia radi na utalitamka mwenyewe. Upo Morogoro, karibu kwenye live talk. Je, nimetamka jina lako vilivyo? Um. Ni umelitamka ni vizuri kabisa. Swali langu nitauliza tu kidogo, maana Idi inavyojua ni sana sana ni ya Waislamu, si ndio? Sasa mimi swali langu ninauliza ni njia gani ya kufanya ili mpaka uwe Muislamu? Sheikh Salum Isa, swali umelisikia vizuri sana. <laughs> Masonga ameuliza swali, sijua <laughs> nataka kujiunga na Uislamu hapo. <laughs> Kwenye line ya simu bado anasubiri kusikia, mm -hmm. Yeah, kazi ndogo sana wafua walimu wa dini waambie, uh, Mimi nataka kuwa Muislamu, kisha watakwambia tamka, yeah, hivi ashhadu an la ilaha illa Allah wa ashhadu anna muhammadan rasulullah, nashaidilia kwa moyo wangu nikitamka kwa ulimi wangu kuwa hakuna mungu yeyote, yeyote apasaye kuabudiwa kwa kweli ila Allah. Na Allah ni jina kwa Kiarabu, unaweza ukatumia jina lingine, lakini hili ni zaidi kuliko majina ya lugha zetu hizi za Kiafrika, za Kihindi, za kia, za Kizungu eh, kwa sababu maana ya Allah ni deep eh, ni zaidi kuliko God, ni zaidi kuliko Mungu, ni zaidi kuliko imana, ni zaidi kuliko nzambe eh, na kadhalika. Kwa hiyo kisha Ma usema ninashahidilia tena kwa moyo wangu na ninatamka kwa ulimi wangu kuwa Muhamadi ni mja wake na ni mjumbe wake. Uh, wengine wanaongeza tu kuwa madamu ulikuwa unasema Yesu ni mwana wa Mungu au ni Mungu au ni watatu katika wale wa Mungu. Uh, sasa hapo kunakuja kauli inasema, na Yesu mwana wa Mariam ni mja wa Mwenyezi Mungu mjumbe wake maneno haya yanakufanya kuwa Muislamu bila shida wala bila mambo mengine wala ni sukusuku mingine. Masonga, umemmsikia Sheikh, sio? nafikiri Masonga amepata maelezo zaidi. Nimempata vizuri kwa uzuri sana na shukuru sana. Asante sana. Una swali lingine ama umeridhika na hilo? Kwa hiyo utajiunga na Uislamu <laughs> <ridika> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> siku za mbele uamuzi wake atakaufanya huo. <laughs> karibu. Karibu, bana, uh, karibu. Uh, eh. Uh, naam, kabla ya kuweza kuangalia wasikilizaji wameandika nini kwenye Facebook na kutoa uh, labda hisia zao tofauti katika siku hii ya Idi lingine, uh, na swali lingine kuhusikana na baadhi ya mambo ambayo nimeweza kuyaona nilipokuwa huko nyumbani Burundi uh, kuna watu ambao nilifanya nao kazi nilipokuwa mkurugenzi wa redio mm. Alafu ikishakaribia siku ya Idi mm -hmm. anakuja naniambia, bwana mkurugenzi mm mimi naomba uh, hata kwamba mwisho wa mwezi haujafika mm. naomba unisaidie niweze ku, ku, kukopwa pesa mm -hmm, sababu kama sijakopwa pesa mm -hmm, sijanunua nguo ya mama, sijanunua nguo za watoto siku ya laidi, basi ntakuwa na shida, ntafukuzwa. Nataka mashehe wetu wa watatu wa, waweze kunipa maelezo. Je, usipoweza kununua hizo nguo za mama na watoto siku ya idi unakuwa umekosea? Shekh Twahiru, tuanze na wewe hapo Rwanda, jirani wa Burundi alivyosema. <laughs> <Adi> Patrick <laughs> Naam, kama anavyosema kutokununua mm. nguo ya laidi kwa sababu ya uwezo haijawa mbaya, tuwezi ukaongea na familia, unaonyesha kuwa haujapata uwezo. Lakini pia kwa sababu tunaamrishwa kufurahisha familia zetu, kuwakafili, tuwape nguo nzuri, tuwape chakula kizuri, kama kweli hizo pesa anastahiki, ni haki yake ya kazi Nasikia itaweza kuwa bora kama kija kuomba hizo pesa umkadimisho umpe hizo pesa zake azitumikishwa kutaka afurahishe familia yake, unasikia, itaweza kuwa vizuri. Sheikh Abdul, unala kuongezea kwa yale amewasema Sheikh Twahiru? Niko pamoja na Sheikh Twahiru, si jambo baya kama uwezo upo kuwafurahisha familia, kumnulia mke nguo mpya na watoto nguo mpya, si jambo baya, kwa sababu hili nisiko furaha na moja furaha ni kuvaa nguo nzuri. Lakini Salum Isa hajatoa msimamo wake umetaja kabla, Ja Burundi <laughs> kabla ya Salum Isa kutoa na sababu, naenda jua huko Burundi alikuwa mufti. uh -huh. E, itaeleweka aje unakutana huyu jamaa, sababu ni mfano ufika ambao nimeuona, unakuta mshahara wake ni mdogo, lakini anapaomba lile deni, anaomba deni ambalo ni mara tatu kuliko mshahara wake. Sheikh Isa, unazungumza ni kuhusu ili. Sheikh Salum Isa unatusikia? Eh, nasikiri huyo jamaa, mm. Mapenzi yamemzidia au <laughs> labda <laughs> <Anabla, laughs> kuna sehemu anapeleka <laughs> kwa kumpoteza mkewe <laughs> eh. na labda tuwaombe baadhi ya wa, wadada zetu wa, wake wa watu wasiokuwa na uwezo kuwa na huruma, wa waombe waume zao kiasi cha uwezo wao, naamini hawaturudi tena kuchukua madeni makubwa. Jambo lingine, kwa kuwa maisha ni duni eh, kaka zetu wengine hawana namna ya kuweka akiba katika mishahara yao midogo, lakini kwa umuhimu wa kuvaa siku ya laidi kwa bibie na wanaye, sisi wanamume hatuna matatizo huo, tuna sacrifice tu eh, yaani wale wawili hao wawili wavae wapendeze. Kwa hiyo angelikuwa anaweka kidogo kidogo hadi ikifikia laidi, asiingie katika madhila na matatizo ya kwenda kuomba mkopo mkubwa kabisa, kama kuliko uwezo wake, na naamini hata kulipa ni matatizo. <laughs> Ni kweli, nilikuwa naona kwamba ikibidi, ikifika siku ya kulipa inakuwa ni shida kabisa. Kipindi ni Live Talk, msikilizaji, <laughs> kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wanaokopa zaidi ya uwezo wao watakuja, hey, nao kuingia. Mfraise, mama. watakuja kuingia katika matatizo, yani kuingiza katika dhambi ambazo mbele za Mwenyezi Mungu na dini yoyote ile haifundishi hilo kwenye ukurasa wa Facebook. Uh, kuna maoni pale mengi sana uh, mashehe wetu, msiondoke kwenye laini ya simu tafadhali. Uh, Saenda Mabula Magesha anasema yupo Mwikitolio hey, anajiita nambari sita Shinyanga, Tanzania, anasema japo mimi nasali dhehebu la kisabato siku ya Jumamosi, lakini sina budi kuwatakia ndugu zangu Waislamu katika sherehe hii ya Idd el Fitri. Eh, maadhimisho mema na washerehekee kwa amani na utulivu. E, Goligota Magabe wa GGM unit Gator, Tanzania anasema, nasherekea Idi Mubarak kwa amani sana ingawa, hadi sasa sijapata kadi ya mwaliko mwaka huu, sijui vyuma vimekaza sana. Ni maanayake alikuwa hajapata mwaliko, lakini nafikiri ameshapata mwaliko wakati huu, vyuma vimekaza sana eh, yani pesa hamna eh. Aha, kaandika kabalaga mjukuu wa malagwa buzika tokea mwaboto Bariadi, Simiu, Tanzania. Sikukuu njema kwa Waislamu wote ulimwenguni, pamoja na watangazaji wote wa VOA Swahili, washerehekee kwa amani na utulivu. Tunasema asante sana, Kabalaga mjukuu wa Malagwa Buziku mwa Moto Baridi Simiu, Tanzania. Na huyu anaitwa Valentin Kimbere Kimbere Mbirika Valentin, anasema yuko uh, Haya uh, ujumbe wake anasema, mimi ni Mkatoliki, nimekuwa nikichukua hii nafasi kusukuma salamu zaidi hapa VOA Swahili Service kwa waislamu na wasio waislamu. Huku tuliko waislamu na wengine wote tunaishi kwa upendo, hali ya nchi tu ndiyo tatizo tunalo. Haya, mashahu mnasikiza kwamba sherehe za Eid zimeandamana na masuala ambayo ni ya uchumi, vyuma vimekazwa. Mmoja amesema hivyo na ninaomba nitumie lugha hiyo katika kuuliza swali. Wakati ambapo vyuma vimekaza, wakati ambapo kipato ni kidogo, je, muislamu anastahili kufanya nini? Wakati ambapo anastahili kufurahisha familia, wakati ambapo anataka kuangalia dini. Nasema hivi, lakini vyuma vimekaza. Naomba neno ambalo limetumika na mmoja wa wasikilizaji wetu aliyekuwa mufti Sheikh Salum Isa, vyuma vinapokaza na dini inahitaji, unafanyeje? Mwanamume lazima akilala asilalie tumbo, analalia mgongo, machali, maana yake kwa maana ya kufikiri sana. Kwa hiyo kama mtu hana uwezo aende, kuna baadhi ya mashirika, kuna kama mnasikia, ni vyakula, pesa vinagawiwa kwa wale wasiokuwa na uwezo fulani, ili na nyumbani pia wale ubwabwa au pilau. Japo hakuwa na mfuko, na na chochote mfukoni, lakini akienda huko atapata kilo mbili tatu, atafurahisha bana. Hata mama watoto hatujua kwamba jamaa ametoka kwenye shirika la msaada, ila azime moto tu, namsikia mm -hmm. Wapate msaada, azime moto haya. <laughs> <laughs> Tuende kwa shehe Twahiri uh, huko Rwanda. Uh, Shehe, kuna no. msikilizaji ambaye ameweza kusema kwamba, uh, yeye alipo hata kwamba sio mwislamu yeye ana uh, sherekea kwa amani na upendo na uh, ndugu zake Waislamu. Sijui huko Kigali siku kama hii mnakuwa mnachangia na wengine ambao sio Waislamu? Naam, ukishatizama vizuri, siku kama hii katika nchi yetu kama Rwanda inakuwa ni sikukuu sana, inakuwa ni siku ya furaha baina ya wa Waislamu na wale ambao hasio Waislamu. Unakuta sehemu tofauti watu wamewapa mwito, kama watu wakitika hukuma, wanakuja tunachangia pamoja, wasio kwa Waislamu, watu majirani wasio kwa Waislamu, tunajumlika sehemu moja, tunachangia. Inakuwa ni siku ya furaha kwa watu wote kwa jumla Haikusanyiki kwa sababu Waislamu tu au watu wa familia tu. Waislamu na wasiokuwa Waislamu, majirani Waislamu wasiokuwa Waislamu, watu wa kazini Waislamu wasiokuwa Waislamu, inakuwa ni siku ya furaha na sherehe kwa kijumla. Shekh Abdul wakati huko Dar es Salaam, je, siku kama hii Waislamu kwa wasiokuwa Waislamu, mnawaalika mna mnachangia bila wasiwasi? Naam, kwa Tanzania ni na jambo la kawaida kushirikiana na ndugu zetu wa Kristo. Na katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, tunafuturu pamoja. Wakati mwingine, Mheshimiwa Rais anaandaa iftari, anaweza kuwa ni mwislamu akawaalika wasiokuwa waislamu. Kama hivi sasa, Mheshimiwa Rais wetu si mwislamu, lakini aliandaa iftari kwa ajili ya waislamu na baadhi ya viongozi, ama ni mawaziri ama ni viongozi wa jeshi la polisi, ambao baadhi yao wa si waislamu, lakini wanaandaa iftari na tunashirikiana sote kwa pamoja, Waislamu na wasio Waislamu tunafuturu kwa pamoja, na siku zaidi kama hivi tunashirikiana kwa pamoja na tunaeneza furaha sote kwa pamoja. Ni jambo la kawaida ambalo tumerithi toka zama za mwasisi wa Tanzania, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Tumekuwa hivyo na tunaishi hivyo na tunashirikiana katika mambo ya kibinadamu katika mambo ya dini, lakumdini eh, kumwalia dini kama kusali, wanasali wa Kristo kwa imani yao na Waislamu kwa imani yao, lakini ikifika jambo la furaha eh, na misingi ya dini yetu inakubali kushirikiana na wao, basi tunashirikiana. Sheikh Salem, kwa Tanzania ni jambo la kawaida. Mm, shukran Sheikh Salem. Wewe uko Brussels, bila shaka una majirani ambao si Waislamu. Uh, nichukulie tu mfano wasiokuwa Waislamu na wasiokuwa uh, uh, watu kutoka bara la Afrika. Je, una imefikia mkawaalika labda wabeleji wazungu ambao si Waislamu mkachangia nao Idi? Kwa kweli hapa yanafanyika hata wakati mwingine, na mwaka huu ndio imenikuta laidi di fitri hapa, lakini kwa sababu miaka kama mitatu nilikuwa nafungia Afrika na idina nikuta Afrika lakini niliambiwa kwamba waliwahi kuharifu hata eh, mabalozi. Eh, tatizo la mabalozi wetu eh, Namu, wana, wana matatizo ya kuitika wito, lakini balozi wa Tanzania aliitika. Ah, kwa hiyo mwaka huu eh, wan, wa, watu wenye kuandaa ni eh, kamati maalum ambayo eh, shi, niliuliza imekuwaje mlialika tena mm, lakini wazungu wamekuja tunaona no, no, baadhi ya dada na kadhalika. Kabla sijarudi kwenu mashehe, katika awamu ya kumalizia niko naye Chalo Katano Patrickson ukiwa Mombasa nchini Kenya. Karibu Chalo na toa maoni yako, mtazamo wako, ama kama una swali fupi kwa mashehe tukusikie. Chalo, Chalo, unanisikia na swali dogo tu lenye naomba niulize kama itawezekana, mweze kunijibu. Uliza, uliza, ni wanakusikia. Niko na mdogo wangu ambaye ako na miaka kumi na kumi na nne. Sasa yeye anauliza, je, ni lazima kufunga hii mfungo tisa baada ya kumaliza mwezi mtukufu wa Ramadhani? Chalo, una umri wa miaka ngapi? Nakuuliza tu, kama hauna uwezo wa kusema unaniambia tu. Una uwezo. Ako na umri wa miaka kumi na nne, mvulana na okay, anauliza kama je ni lazima kufunga katika mfungo sita baada ya kumaliza mfungo kamili wa Ramadhani. Swali so, hili nalielekeza kwako Sheikh Salumu Isa. Chalo anauliza kwa niaba ya mdogo wake mwenye umri wa miaka kumi na nne. Unajibu. Sikufahamu swali. Anauliza kuhutu, kuhusu mfungo wa siku sita ya Ramadhani. Naam, ndio ule mfungo wa siku sita. Ah. Kwa kijana ambaye ana miaka kumi na nne, Sheikh, umeshajibu kwamba si lazima, ila kuna faida zaidi kwa kuzifunga katika kuzifunga hizo siku sita. Nafikiri Chalo umepata jibu. Nakuja katika awamu ya mwisho, msikilizaji, naanza nawe Sheikh Abdul waktu, ukiwa Dar es Salaam, maoni yako ya mwisho, mchango wako wa mwisho, wakati tunamaliza kipindi. Ah, kipindi kilikuwa kizuri sana Nashukuru sana mashekhe ambao tumeshirikiana nao pamoja katika kujibu maswali na kutoa maoni mbalimbali. Uh, kwa kweli tumenufaika tume sisi na kunufaisha jamii ambayo ilikuwa inatusikiliza, na vile vile nidokeze swali tu haya, wame, Waislamu wamesherekea Idi, na baada ya Idi ni nini mwislamu anahitajika kufanya baada ya Idi? Ndiyo. Baada ya Idi, muislamu anatakiwa aendelee na utiifu alokuwa nao katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Tulikuwa katika mafunzo kwa muda wa siku ishirini na tisa. Sasa baada ya Ramadhani ni kipindi cha kuyatekeleza yale mafunzo yale, tuliyoyaacha mwezi mtukufu wa Ramadhani tuendelee kuyaacha baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kama tulikuwa tunamwabudu kweli Mwenyezi Mungu katika mwezi mtukufu wa Ramadhani na tukijepusha na yale aliyoyakataza Mwenyezi Mungu, basi Ramadhani tujenge hivyo eh, tuendelee baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kutekeleza amri zake na kuacha makatazo yake. Sheikh Twahiru huko Rwanda, je, yeah, sinatokea hii unakutana mfano baada ya aidi au baada ya Ramadhani, Misikiti ilikuwa ikipokea watu wengi, lakini kwa baada ya Idi unakutana watu wa, hawahitikii hawa sala kwa wingi naam. Hiyo inatokea kweli, ni kweli, nasema kweli inatokea tena mara nyingi. Ila mimi kama mnavyosema, kwa sababu tuko katika awani ya kuhitimisha e, kipindi chetu cha leo, taweza nikasema kuwa Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wasalama alisema kuwa ana hasara kubwa, ana hasara kubwa. Hiyo ilikuwa ni dua ya Jibril alaihi salam alikuwa akimwambia mtume anasema na, ana hasara kubwa ule ambayo Ramadhani itakayemkuta alafu ikamwacha katika hali aliyokuwemo kabla Ramadhani haijafika. Inaonekana ni kumwomba Mwenyezimungu na kuombea Waislamu tofauti duniani wazidi kumwomba Mwenyezimungu hali walikuwemo katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, wamwombe Mwenyezimungu wazidi kuwa na, na, na subati, wathibitishe imani yao, waendelee katika msimamo walikuwemo, kwa sababu inaonekana mara nyingi sana msikitini Ramadhani ikishakwisha watu wanabadilisha hali yao, lakini haipaswi kuwa hivyo. Ni kuzidi kumwamba Mwenyezi Mungu atupe kupenda dini na kuwa na msimamo katika dini ya Islamu. Sheikh Salum Isa, baada ya Ramadhan usemu wake wa mwisho. Kwa kweli hapa kuna eh, tatizo. Ni tatizo ah, la kwanza ni yule ambaye alijitolea katika mwezi wa Ramadhani kisha akakwaa baada ya Ramadhani akarudi tena kuanguka. Huyu kwangu mimi ni mgonjwa, na wale ambao ni waalimu wa dini ni matabibu. Kwa hiyo ikiwa kama mgonjwa hakuchungwa hakuwa katika himaya na wale wale madaktari hata wakimpa dawa kiasi gani anaweza akajihisi kaona kumbe karudi ka tena, eh, baada ya muda ule ugonjwa unarudi. Kwa hiyo ni kazi kwa watu wote wawili hawa, yule mlinganizi mwalimu alinganie watu waje, lakini awafuate pia majumbani, awafuate katika vikao vyao, azungumze nao kila mara, sio kuwasubiri tu waje msikitini. Kwa, kuna wagonjwa wengine hospitali hawezi kufika mpaka kuwatumia eh, motokari na matabibu matabibu kwenda kuwachukua. Kwa hiyo na huyu mgonjwa As ajihisi kwamba ni mgonjwa alafu ajikaze, asirudi tena kuanguka katika yale yale maradhi. Asante sana Sheikh Salum Issa, usianguke kwenye maradhi. Msikilizaji, nakushukuru Sheikh Abdul wakt ukiwa Dar es Salaam na kushukuru Sheikh Tawhiru ukiwa Rwanda na vilevile vile, Shek Salum Isa studioni. Ni mimi Kennes Bwire na kushukuru msikilizaji kwa muda wako. Nimeshirikiana na mwenzangu Patrick. Asante kwa muda wako.