hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc karibu sana kwenye kipindi cha kwa undani lakini kwanza ni habari za dunia ya msomaji wako harrison kamau rais wa marekani donald trump mapema leo ametangaza kwamba ataendelea na mpango wake wa kuweka asilimia 25 ya ushuru kwenye bidhaa za kiteknolojia kutoka china zenye thamani ya dola bilioni hamsini Hatua hiyo inatajwa kwamba huenda ikazidisha vita vya kibiashara kati ya nchi hizo mbili tajiri duniani. Trump amekuwa akiilaumu China kwamba inaibia hati miliki za marekani kwa kutengeneza vifaa vya kiteknolojia. Ushuru huu ni wa muhimu ili kuzuia uizi wa hati miliki za Marekani kwenye sekta ya teknolojia kupelekwa China, pia italinda ajira ya raia wa Marekani, Trump amesema, katika taarifa iliyotolewa na White House. China kwa upande wake imesema italipiza kisasi kwa kutoza ushuru wa bilioni hamsini kwenye bidhaa za Marekani, hasa bidhaa kutoka sekta ya kilimo. Maelfu ya watu kutoka jimbo la Kashmir huko India wameshiriki leo kwenye mazishi ya mwanahabari mwenye umaarufu aliyeuawa jana mjini Srinagar na watu wasiojulikana. Mauaji ya mwanahabari Sujat Bukhari yamewashtusha wengi kwa sababu mwanahabari huyo alikuwa anaonwa kama mtetezi wa majadiliano ya kusaka amani na kuleta maridhiano katika eneo hilo la Kashmir. Polisi imesema Bukhari mwenye umri wa miaka hamsini aliuawa kwa kupigwa risasi na watu waliokuwa kwenye pikipiki waliomvizia akiondoka ofisini mwake. askari polisi wawili waliokuwa walinzi wa wanahabari huyo waliuawa pia katika shambulio hilo kwa mujibu wa polisi wa Kashmir. Viongozi wengi wa India na wanahabari wamelaani vikali mauaji hayo ya Sujat Bukhari. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, tunapoendelea na habari muhimu za dunia. Ndege ya Marekani isiyokuwa na rubani imemlenga na kumuua kiongozi mmoja wa kundi la Taliban nchini Pakistan. Ofisa wa jeshi la Marekani na idara ya ujasusi ya Marekani huko Afghanistan imeambia VOA. Afisa mmoja wa Marekani aliyeomba kutotajwa jina lake amesema shambulio la ndege hiyo lilifanyika Jumatano na lilimlenga Mullah Fazlullah, kiongozi wa kundi la Taliban la Pakistan, aliyekuwa na, na sa kwa siku nyingi na idara ya ujasusi ya Marekani. Fazlullah aliuawa katika jimbo la mashariki linalopatikana eneo la mpaka wa Afghanistan. Msemaji katika wizara ya ulinzi ya Afghanistan, Muhammad Radmanish, naye amethibitishia VOA kifo cha Fazula. Taarifa zinasema ndege hiyo isiyokuwa na rubani iliwaua pia makamanda watano waliokuwa pamoja na kiongozi huyo. Mke wa aliyekuwa mkuu wa polisi nchini Uganda, Kale Kayihura, pamoja na afisa mmoja wamedai mapema leo kuwa amekamatwa na kushikiliwa na polisi wakati akifanyiwa mahojiano. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, Kayhura alichukuliwa na helikopta ya kijeshi Jumatano kutoka nyumbani kwake na kupelekwa Kampala, ambako anashikiliwa kwenye kituo cha kijeshi. Mke wake Angela ameambia shirika hilo. Kayhura mwenye umri wa miaka sitini na miwili alifutwa kazi na Rais Yoweri Museveni mwezi Machi baada ya kulaumiwa kutokana na kutoweza kukabiliana na mauaji dhidi ya viongozi wa ngazi ya juu pamoja na utekaji nyara wa wizi wa mabavu. Kayuhura aliyewahi kuwa mwanajeshi, walikuwa pamoja na Mseveni kwenye vita vya uwasi vilivyoweka rais huyo madarakani mwaka wa 1986. Msemaji wa jeshi Brigedia Richard Karemire amethibitisha kuzuiliwa kwa Kayuhura bila kutoa maelezo zaidi na shirika la kutoa misaada la Oxfam limesema kuwa maafisa wa mpakani wa Ufaransa wanadhulumu watoto wa wahamiaji wanaojaribu kuingia nchini humo kutoka Italy kwa kuwarejesha Itali, uki ukiwa ukiukaji mkubwa wa sheria za Ufaransa na vilevile vile za Umoja wa Ulaya. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Sekunde chache zijazo, na kupisha kwake mwenzangu BMJ Muridhi, tayari kabisa, kukuletea mambo yalivyo kwa undani hata zaidi moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hii ni Kwa Undani, ambapo hivi leo tutakuwa tukizungumzia maswala mawili. Wakati tukirejea, nitakueleza ni yapi, lakini kwanza kabisa tutaanza na habari kutoka huko Sudani ya Kusini, ambako Marekani, kama ambavyo umesikia katika taarifa zetu, imekuwa ikieleza karika, kwa siku chache sasa kwamba Kenya na Uganda zinaendelea kujali au kuendelea kuwashikilia au kuwa kuwawezesha wale wawekezaji kutoka Sudani Kusini ambao walipata fedha kwa njia zisizo halali kuendelea kufanya biashara katika nchi hizo. Utasikia kuna nini alafu nitakueleza ni nini tuchonacho katika sehemu ya pili. Ni kwa undani, jina langu BMJ Muridhi. Naam, kama nilivyokuarifu msikilizaji, sehemu ya kwanza, tunasafiri mpaka Sudani Kusini. Ni habari ambayo inahusisha nchi ya Sudani Kusini, nchi ya Uganda, na vilevile vile nchi ya Kenya, pamoja pia na Marekani e, kwani siku mbili tu baada ya serikali ya Marekani e, kupitia naibu wa waziri wa maswala ya ugaidi na ujasusi unaohusiana na fedha za, a, za kigeni anajulikana kama Sigal Madeka kutoa wito kwa nchi ya Kenya na Uganda kuchunguza na kusitisha uwekezaji haramu na uhusisho wa viongozi wa Sudan Kusini katika mataifa hayo Afrika Mashariki. Serikali ya Kenya bado inaonekana kunyamaza kimya. Tumejaribu juu chini kuona kama tunaweza kuzungumza kuhusu suala hili na tayari nimezungumza na waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo, lakini hakueleza chochote kwa sababu akasema, yeye kama utakavyosikia katika taarifa ifuatayo akasema yeye kwamba hajapata habari rasmi kuhusiana na suala hilo. E, waziri huyo wa Marekani siku tatu hivi zilizopita alisisitiza kwamba ni sharti mataifa hayo ya Afrika Mashariki yakome kuwaruhusu maafisa wa Sudani Kusini kununua mali a, kwa kutumia njia ambazo, ambazo zinahusishwa Narushwa, na rushwa na vilevile, leo tumepata taarifa uh, kwamba viongozi wa upinzani au viongozi wa, wa, wa waasi katika Sudani Kusini wamekaribisha uh, kauli hiyo ya Marekani. Sijui ni kwa nini, kwa sababu uh, hata yule kiongozi uh, mwingine wa waasi, kiongozi Riek Machar ametajwa kama aliye na mali katika nchi ya Kenya. Hebu tusikie uh, kutoka kwake Kennedy Wandera jinsi ametuandalia taarifa hii. Kwa mara nyingine tena Kenya inajipata kwenye lawama kuhusu Sudani Kusini. Mara hii pamoja na Uganda zinalaumiwa na Marekani kwa kuruhusu wawekezaji wa asili ya Sudani Kusini kuingiza mali inayogubikwa na ufisadi ndani ya nchi zao. Serikali ya Marekani inaitaka Kenya na Uganda kuchukua jukumu la kuwazuia maafisa wa nchi hiyo changa duniani kuingiza fedha haramu zinazopatikana kutokana na wingu la vita vya wenyewe kwa wenyewe tangia mwaka 2013 na kuwekeza fedha katika biashara ya nyumba Kenya na Uganda kujinufaisha wenyewe, huku raia wa Sudani Kusini wakiendelea kutaabika kutokana na athari ya vita. Akizungumza jijini Kampala mapema wiki hii, Mandelka amewataka maafisa wote wa Sudani Kusini wanaojinufaisha kupitia visa vya rushwa kudhibitiwa. Si mara ya kwanza Kenya na Uganda kujipata katika lawama hizi. Mwaka 2016 ripoti ya shirika la Marekani almaarufu The Sentry lilizindua ripoti inayoashiria ya kuwa rais wa Sudani Kusini Salva Kiir mpinzani wake Riek Machar na aliyekuwa mkuu wa majeshi Paul Malong wanamiliki nyumba za kifahari jijini Nairobi, ambapo pia familia zao zina starehe. Ripoti hiyo ya Sentry, shirika linaloongozwa na, na George Kuluni Marekani, pia iliwalaumu Kir na Machar kwa kuendelea kuizorotesha nchi yao, huku wakizificha familia zao katika nchi hizi jirani zilizo na usalama wa kutosha. Japo serikali ya Kenya imeonekana kukima kuhusu hili, inafahamika kuwa afisa huyo wa ngazi ya juu katika serikali ya Marekani alikutana na viongozi wa serikali ya Kenya na Uganda kulalamikia kile kinachotajwa kuwa kujikokota kwa nchi hizi mbili kudhibiti uwekezaji mali haramu kinyume cha sheria za kimataifa. Ili kupata msimamo wa serikali ya Kenya kuhusu suala hili, idhaa ya Sauti ya Amerika ilijaribu kuwatafuta maafisa wa serikali ya Kenya wanaojihusisha na Sudani Kusini bila mafanikio. Na katika baadhi ya mabenki hapa nchini Kenya na hata maeneo ya ubadilishanaji fedha jijini Nairobi, baadhi ya majina ya raia wa Sudani Kusini yametundikwa kama ilani kutowaruhusu kufanya shughuli zozote zinazohusiana na uhifadhi au utoaji wa fedha. Sudani Kusini lilipata uhuru wake kutoka nchi ya Sudani mwaka 2011 huku matarajio yakiwa mengi kuwa taifa hilo changa huenda likanawiri kwa kasi kutokana na kuwepo kwa visima vya mafuta, lakini bado ni kinyume, kwani miaka miwili baadaye lilitumbukia katika mzozo wa kisiasa, huku kugasia wakati makabila mawili makubwa nchini humo Dinka na Nuer. Hata hivyo, vita hivyo vilisambaa kote nchini humo na kuathiri pakubwa maendeleo yake ya uchumi na siasa, huku wananchi wake wakiendelea kutaabika. Ken Edwandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Na moja kwa moja basi tujiunge na Profesa Fulbert na mwamba eh, huyu anafundisha ah, hapa tu karibu na Washington DC katika jimbo la Maryland Uh, ambaye ni mchambuzi wa maswala ya siasa na uchumi. Na Profesa, twende moja kwa moja, tuanze kwanza kabisa, nimezungumza na waziri wa mambo ya nje wa Kenya ambaye amenifahamisha uh, nataka usikie anavyosema hapa kwa lugha ya Kiingereza alafu nikuulize swali. Haya. Well, I have not had any, any communication from the US on this matter Nam anaeleza hapo kwamba yeye hajaandikiwa rasmi wala hajapata ujumbe rasmi kutoka kwa serikali ya Marekani. Kwa hivyo ni vigumu kwake yeye kulizungumzia suala hili eh, kabla hawajawasiliana rasmi, ingawaje vyombo vya habari vingi vimeripoti kuhusu uh, huyu waziri mdogo kutoka hapa Marekani, ambaye amezungumza kule Nairobi kutaka Kenya ichukue hatua kwa viongozi hawa wa Sudani Kusini ambao inasemekana kwamba wana mali nyingi na kwamba mali hiyo ambayo uwekezaji wake uko katika mji wa Nairobi hususan na vilevile vile kule pwani ya Kenya umefanyika kwa njia ambayo, kulingana na Marekani, si njia halali, kwamba hela zilizotumiwa a, si hazikupatikana kwa njia halali. Sasa nataka kwanza nipate kauli yako kuhusiana na hilo lenyewe kabla hatujaendelea, kuna maswala mawili matatu. Kama huu ufisadi ulifanyika uh, sudani kusini, uh, inabidi ichunguzwe Sudani Kusini. Kama ni uwekezaji umefanywa Kenya, hakuna njia ya kujua mwekezaji ametoa fedha hizo wapi, sababu stakabadhi na rekodi zote ziko kule Sudani. Na kama ni uwekezaji, kuna wawekezaji wa nchi tofauti tofauti Aa, kuna wawekezaji kutoka Somalia ambao wamejenga nyumba nyingi kule South Sea na wawekezaji wa nchi mbalimbali. Halafu kuna wawekezaji wa Kenya ambao wamefanya uwekezaji Marekani na wengi kutoka nchi mbalimbali za Afrika ambao wameweka uwekezaji Marekani. Lazima kuwe na mkakati na mkakati lazima ufuatwe na uwe na umelindwa na mkataba kati ya Marekani na Kenya na pia Kenya na Sudani Kusini. Bila huo mkataba na kufuata sheria itakuwa vigumu Kenya kuchunguza bila kufuata mkakati wowote. Kwa hivyo huo mkataba lazima uwepo na mkakati, ndio waziri anasema kuwa lazima afuate mkakati. Kama hakuna mkakati, atafuata atafuatia uchunguzi kufuatia nini? Naam, baadhi ya waliotajwa ni pamoja pia na viongozi waandamizi wa, wa serikali, kwa viongozi wa serikali ya Sudani Kusini ikiwa ni pamoja na huyu ambaye ni, alikuwa mkuu wa jeshi ambaye inasemekana anajulikana kama Po Malong, ambaye alikuwa mkuu wa jeshi la Sudani Kusini, ako na nyumba iliyotajwa kwamba iligharimu dola milioni mbili ambayo iko kule Nyali e, Nyali e, Nyali Estate, na kwamba kwa mshahara wake ni kama elfu, a, arobaini na tano, o, za dola kwa mwaka. Sasa suala hapa ni kwamba hawa wanapata pesa kiasi hicho, lakini anaweza kununua taslim bila mkopo nyumba kama hiyo ya milioni mbili. Tuzungumzie hili e, je, ni kweli unadhani kwamba ni kweli hawa wa viongozi wa Sudani Kusini wamepata fedha hizi kwa njia za ila, BMJ? <laughs> Uchunguzi ndio utatuambia kama ni kweli. Mimi nikiangalia ndio tunaangalia kuwa uh, u, u, ukiangalia kuwa hawa watu fedha wanazopata kwa mshahara hazitoshani na huo uwekezaji, lakini uwekezaji wenyewe pesa zikishavuka mpaka wewe hujui kiini chake. Kwa hivyo inaweza kuwa imetoka kwa ufisadi, inaweza kuwa uwekezaji wa serikali. Uh, na, na shida kuwa ngumu kwa Kenya kuchunguza hivi ni uh, kuwa kuna kuna kuna uwezekano wawili, mwizi kumshika mwizi, au lingine ni kuwa kufanya uchunguzi bila mkakati haiwezekani. Manake nchi zote za Afrika, maafisa za serikali wakichukua pesa za ufisadi, wanaenda wanafanya uwekezaji katika nchi nyingine mm. lakini je, kitu mi nauliza kama ukweli upo utafanyika bila uchunguzi mm. na je, Kenya ikichunguza itajuaje huu ufisadi bila kwenda kufanya uchunguzi Sudan Kusini. Kwa hivyo ni vigumu sana upande wa Kenya. Uh, Kenya tu inaweza kusema kuwa hizi ndio nyumba na huu ndio uwekezaji pale, hizo fedha zimetoka, inabidi kurudi Sudani kuangalia hizo fedha zilikotoka. Kenya yaweza pia kuchunguza kama pesa zilitoka kwa mfano Marekani ndipo zikaenda zikawekezwa Kenya na maafisa wa kutoka Sudan, basi hapo Kenya inaweza kushirikiana na Marekani kuchunguza, lakini kama Kenya haiwezi, serikali haiwezi kwenda kuchunguza serikali nyingine bila mkataba wa kisheria. Viongozi wa Afrika wamefanya ufisadi mwingi na kuwekeza pesa Marekani na kwingineko. Kule California viongozi wa Equatorial Guini wamefanya uwekezaji, viongozi wa Gabon. Marekani ingeanza na kuchunguza na kurudisha mali zote za Afrika zilizoibiwa Afrika na zilizoliwa Afrika, zilu, zirudishwe Afrika. Uh, kule Rwanda na nchi nyingine, na ndipo inaweza kwenda na kuuliza serikali moja ya Kenya kuchunguza nyingine. Marekani kama haichunguzi hawa viongozi wa Afrika wanaofanya uwekezaji Marekani, basi inakuwa ni siasa za nduma kweli. Mi naziita siasa za nduma, sera za nduma kweli, maanake ni lazima kuwe na mikakati, kwa vyovyote vile lazima kuwe na mikakati kati ya serikali zote ili sua, jambo kama ili kuweza kufanyika, sio ndiyo? Na, na mkakati ule, Marekani inauliza Kenya kufanya, Marekani yenyewe lazima ianzie. Waingereza wa, wa, wa kusema charity begins at home. Marekani ianze na kuchunguza uwekezaji wa viongozi wa Afrika Marekani kwenyewe na Uropa, halafu ndio iulize Waafrika kuangalia uwekezaji. Hiyo itakuwa imesaidia Afrika sana, maanake mali za Afrika zinaporwa na kupelekwa ng'ambo. Shukran sana profesa, basi tutazungumza. Asante sana Nam. Na katika sehemu ya pili ya kwa undani vilaya mwasibu wa serikali ya Kenya Edward Ouko amesema kwamba ameambia shirika la habari la Reuters kwamba janga la ufisadi litazorotesha nchi hiyo iwapo alitachukuliwa hatua kuliko zile zinazochukuliwa hivi sasa. Tujaribu kumpata mwenzangu Liberty Adede kutueleza zaidi kuhusu hili, tumpate Adede. Nam na kupata safi kabisa, Liberty Adede, huyu mwanahabari wa siku nyingi akiwa kule jijini Mombasa. Uh, Liberty, kuna taarifa ambayo <laughs> uh, tuende moja kwa moja, kuna taarifa iliyotoka hiyo jana ambapo Reuters walifanya mahojiano na mhasibu mkuu wa serikali huyu Edward Ouko na suala kubwa walilolizungumzia katika mahojiano hayo ni kwamba bado ufisadi unaonekana kama una bado unaendelea kugubika serikali ya Kenya, na iwapo hatua hata zaidi hazitachukuliwa, basi basi bado hii ni hatari kubwa kwa taifa hilo. Na wewe mwenyewe Josephat huko, uh, hapo Mombasa, ambapo rais Kenyatta amekuwa hiyo jana na alitoa kauli, nataka tumsikie Rais Kenyatta alivyosema, kisha nikuulize swali. Hii mambo ya watu kuiba mali ya Wakenya, haki ya Mungu itaisha katika taifa la Kenya. Na hata wakati nilikuwa huko nje nasikiasikia watu huko wakijaribu kuleta siasa kati ya hii maneno, mimi nimewaambia mwizi ni mwizi, wewe uwe Mkikuyu, wewe uwe Mkamba, wewe uwe Mkalenjin, wewe uwe Mdigo, wewe kama ni mwizi uliiba pesa peke yako, na utafungwa peke yako. Usitumie kabila lako, usitumie siasa ati kujaribu kuhepa. Hamna hiyo hiyo, hamna, hamna, hamna. Na hiyo tumeamua, hiyo tumeamua. Sasa swali ni hili: katika yote aliyoyafanya hapo Mombasa wakati wa ziara hii, ni nini unafanya, ni nini unafikiri kimefanya yeye akazungumza namna hii, ili hali inajulikana kwamba tayari ameshatoa uh, ameshatoa onyo kali na pia kusema kwamba hakuna mwingine uh, hakuna mtu mwingine ambaye ataachiliwa asifunguliwe si, mashtaka kwa sababu zozote zile. Alikuwa ashatoa kauli kama hizo mbeleni na sasa anaonekana anaapa hata na Mwenyezi Mungu. Ni nini ki unadhani kimepelekea yeye kutoa kauli hiyo? Nam, katika vyombo vya habari, magazeti ya humu nchini yamekuwa akiangazia taarifa, watu wakisema kwamba kuna uwezekano mkubwa kwamba msako huu kwa wa kuwatafuta watu waliohusika na ufisadi unavyoendelea labda utafika mahali utatulia, kama ilivyo ada ya Kenya ma wakati huja mambo yakazungumzwa, e, sakata zikafichuliwa zika, lakini hakuna la ziada ambalo fanyika baada ya hapo. Sasa nafikiria ujumbe huu ulikuwa unalenga wale ambao walikuwa wanasema kwamba hili aliende lolote, na ikawa pia kuna yule msako ambao sasa wanaanza kuihusisha mpaka na jamii yake, baadhi ya mabinamu zake ambao wamepata kandarasi katika sehemu mbalimbali ikiwemo eh, kandarasi katika kituo hicho cha huduma um, ya vijana wa taifa ambao pia wanahusishwa na sakata hiyo. Sasa nafikiria anajaribu kujiondoa na kuweka wazi kwamba eh, vita hivi vitalenga kila mtu bila kujali uhusiano wake na rais, na hapo katika ujumbe ndio akasisitiza akasema kwamba kutakuwa na ukaguzi wa hali ya kimaisha ya kila Mkenya na haswa sana wale viongozi serikalini ama walioajiriwa serikalini, akisema shughuli hiyo itaanza na yeye binafsi, ifuatiwe na naibu rais, kisha itaelekea kwa magavana na mawaziri na watu wengine wote katika idara zote hadi serikali za kaunti. Maanake anasema kwamba kumekuwa na madai kwamba watu wanaishi maisha ambayo labda si kulingana na mishahara yao, na rais akisisitiza hivyo, ikawa ni kuonyesha nia na, tha, na na dhamira yake ya kuhakikisha kwamba vita hivi vilivyo fisadi vimeendelea hadi tamati, na hiyo si mara ya kwanza kwa hali hiyo. Wanaita kwa Kiingereza lifestyle audit, kusemekana kwamba itafanyika. Itakumbukwa karibu miaka mitatu minne, kama sijasahau Uh, kulikuwa na uh, azma hiyo ya kufanya uh, kuangalia maisha ya watu kabla ya wao kuchukua nafasi katika uh, katika ofisi uh, hususan katika ofisi za umma uh, je, ka, kulingana na kauli yake hii unadhani kwamba uh, najua we ni mwanahabari labda ujui, lakini kulingana na jinsi unavyoona hapo ulipo, unaona hili litaendelea ama ni mazungumzo tu? Bwana, awamu hii mambo ni tofauti sana. Kumbuka kwamba Eh, katika idara ya mwanasheria mkuu kuna mwanasheria mkuu mpya ambaye aliteuliwa baada ya Githu Muigai kuondoka. Kiongozi wa mashtaka ya umma sasa ni mwingine eh, eh, bwana Nurdin Haji, kijana ambaye amekuwa katika idara ya ya ujasusi nchini Kenya, anazifahamu siri nyingi za taifa hili. Sasa katika upande wa usalama wa ndani ya nchi kuna waziri ya mchapakazi bwana Fred Matiang'i hao ndio wanaongoza shughuli hii nzima, na ukitizama kauli ya rais na uangalie wale ambao wamepewa nyadhifa hizi kusimamia idara hizi ambazo zitakuwa moja kwa moja zikihusiana na mambo hayo, inasisitiza na kuonyesha kwamba kweli vita hii, awamu hii, vitatendeka. Kumeanza tayari, idara mabunge ya bunge la kitaifa na bunge la seneti limeanza kuuliza maswali kuhusiana na tume ya kupambana na ufisadi nchini, ama tume ya maadili ya na kupambana na ufisadi, ikiwa ina uwezo wa kuweza kufanya uchunguzi na kuwashtaki ambao wanashutumiwa kuweza kupora mali ya taifa. Sasa huenda pia kukawa na mabadiliko katika upande huo na vita hivi, na dhamira ya rais, ukiona na ushirikiano ambao unaonekana hata upande wa upinzani na Wakenya kwa jumla, kila Mkenya anahisi kwamba wakati umefika, hatua zichukuliwe maanake Kenya inapoteza mabilioni ya pesa kupitia ufisadi, swala ambalo limetatiza uchumi wa taifa hili, na ikiwa halitashughulikiwa awamu hii basi mambo yatakuwa ni tofauti. Lakini kauli yake amesisitiza na kwenye usemi wake anaonekana kuwa na na na hali ya kusisitiza kwamba yuko tayari kufanya lolote lile liwa, liwalo kwamba watakamilisha vita hivi. Na katika siku za awali, moja ya vizingiti ambavyo vilikuwepo katika kupambana na rushwa hapo nchini Kenya ilikuwa ni kwamba kila wakati tuseme wale ambao hawako serikalini wakitajwa hususan upande wa upinzani, basi kama kiongozi wa upinzani Raila Odinga na wandani wake walikuwa mara moja hiyo wanaenda kuwatetea, wanasema kwamba ni, ni mwingilio wa kisiasa ambao upo. Je, unadhani sasa baada ya zile salamu ile handshake, ama kulingana na vile unavyoona hapo ulipo Uh, kwamba hii handshake itaweza kuzuia uh, kwamba isiwe kwamba uh, Raila Odinga labda watu ambao ni wa upande wake upande upinzani, wa upinzani wakitajwa katika kashfa zozote za ufisadi kwamba atawatetea? Naam, ile handshake ili ilitoa sura mpya, wote walikubaliana kwamba Kenya kuna ufisadi mwingi. Rais mwenyewe katika awamu yake apili, ya pili amesema kuna mambo manne yanataka kuhakikisha yameshughulikiwa na hayo mambo hayatashughulikiwa ikiwa ufisadi utaendelea. Kuna kuna kandarasi, ukiangalia katika bajeti ya ja ambayo imesomwa hapo jana, zaidi ya bilioni mia nne zimetolewa kuhakikisha kwamba masuala kama ya kuhakikisha Wakenya wanapata nyumba za kukaa wakianzia na jimbo la Kakamega, magharibi mwa Kenya, inashughulikiwa na ikiwa basi kutakuwa na ufisadi kama huu, Rais Kenyatta mwisho wa siku hata toka amekamilisha ajenda hizo nne alizozitaja kwa upande wake. Na kwa upande wa pili bwana Raila naye ametaja, kumekuwa na ufisadi ambao umeingia hadi katika masuala ya uchaguzi. Sasa imekuwa ni kwamba wameshirikiana, baada ya salamu wakapata mwafikiano kwamba twende sote tukiwa na, na, na, na, na, na, na nia ya kuhakikisha haya yanashughulikiwa, na ameweka bayana kwamba na nafikiria na, na kwa upande wa, wa, wa upinzani pia na wao ile hali ya kwamba sasa wanaunga mikono wanaunga mkono mijadala yote na hatua zote zinazoletwa zo, bungeni, za kushughulikia maswala hiyo haya basi itaweza kutekelezwa, na sidhani kama atajaribu kuwatetea ku, maana tayari yeye hata amejitenga maswala kama hayo. Kila mtu anabakia anabeba mzigo wake, ndio maana katika ujumbe wake hapo jana akiwapo Mombasa alisema basi isivyo isi ukiwa umepatikana umeiba, aliwaita wezi, ikiwa wewe ni mwizi uliiba peke yako, na usije ukajificha kwa kabila, usije ukajificha kwa mrengo wako wa kisiasa, basi iwe ni kwamba wewe utachukua majukumu yako wewe mwenyewe, na hata ndipo ikawa inaleta hali ya maridhiano, wakaweza kusalimiana na gavana wa kaunti ama jimbo la Mombasa, ambao wa hawajakuwa wakionana, hawajazungumza haswa sana kutoka mwaka jana mwezi wa tatu baada ya kuvutana hapa hapa eh, Mombasa. Basi tukimalizia, Adede, hebu nieleze basi limepokelewaje eh, suala hili au kauli hii hususan, hiyo ya kuangalia hali ya maisha, ah, kupiga darubini ah, maisha ya utajiri ambayo uh, baadhi ya viongozi wanaishi ah, hapo nchini Kenya? Sijui kama umepata nafasi ya kusikia wanasemaje wa Kenya kuhusu hatua hiyo, iwapo itachukuliwa na baada ya suala ya idi hivi leo, na baada ya Wakenya kuweza kujumuika kuswali pale, viongozi kadha wa kadha wameshiriki katika swala hiyo. E, na wote wakiwemo viongozi wa dini, wakiwemo Wakenya, e, wakiwemo a, hata vijana, kwa kauli moja wanasema wako tayari kumuunga rais Uhuru Kenyatta kwa yale yote Nimezungumza na kiongozi wa Changamwe, aligombea kiti cha ubunge Changamwe, bwana Abdu Daibu, akasema jamii ya Waislamu wako tayari kuungana na rais. Kiongozi wa dini Shekh Muhamed Khalifa, rafiki yako bwana Bwanabm, akasema kwamba wako tayari kushirikiana na rais katika vita hivi. Gavana Hassan Joho e, mbunge wa Mvita bwana Abdusamad e, Sharif Nasir na wabunge wengine wote wanasema wako tayari. Kinamama wanahisi kwamba huu ufisadi unawanyima nafasi a vijana kupata ajira na hata pia uh, kupata mikopo ya pesa kujiendeleza kimaisha. Miradi kama ambayo imekuwa ikifanyika ya ujenzi wa barabara na reli ya kisasa haitaweza kutekelezwa ikiwa basi ufisadi utaendelea na... Shukran sana Liberty Adede, mwenzetu kule Mombasa, kwa tathmini hiyo katika Kwa Undani. Ni mwisho wa Kwa Undani. Matangazo yamesimamiwa na Meri Mgawe hapa studio. Nimekuwa naye Dan Brown akiangalia mambo ya mitambo. Jina langu ni BMJ Mridhi, na watakieni nyote, hasa Waislamu wale ambao wanaendelea na kupata chakula chao au kujistarehesha wakifunga katika mfungo wa Ramadhani ukiisha, na watakieni uh, us mwema na wikend njema kutoka hapa Washington kwaherini.