Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunatangaza pia katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Jini mimi Mary Mgawe. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ametangaza vita dhidi ya rushwa akidai kuwa wafanyakazi wote wa serikali watafanyiwa uchunguzi kuhusu mali walizonazo na jinsi walivyozipata. Tangazo hili la karibuni linafuatia kupotea kwa mamilioni ya dola katika mashirika ya serikali kutokana na mipango ya rushwa inayohusisha maafisa wa serikali. Kenyatta amesema atakuwa wa kwanza kupitia utaratibu huo wa uchunguzi, akieleza kwa kufanya hivyo itasaidia kudhibiti maisha ya kifahari ambayo wanaishi baadhi ya viongozi kwa kutumia fedha za umma. Miezi michache iliyopita, Kenya imekabiliwa na tuhuma kadhaa za rushwa, na hadi sasa maafisa 40 wa serikali wakiwemo wafanyabiashara wamekamatwa kufuatia tuhuma za rushwa. Waziri Mkuu mpya wa Ethiopia Abiy Ahmed na Rais wa Somalia Mohamed Abdullahi Farmaajo wamekubaliana Jumamosi kuboresha uhusiano wao wa pande mbili na kushirikiana na Umoja wa Afrika kutafuta suluhu ya matatizo katika bara la Afrika. Baada ya mazungumzo ya pande mbili kwenye mji mkuu wa Mogadishu Jumamosi, viongozi hao walisema katika taarifa kwamba nchi hizo mbili zinahamasisha diplomasia na harakati za biashara ikiwemo kufungua ofisi za kidiplomasia na kibalozi na kuondoa vikwazo vyote vya kibiashara na uchumi. Viongozi hao walizingatia zaidi ukuaji wa uchumi na uwekezaji katika nchi zao kwa ajili ya kuhakikisha mafanikio ya mbeleni kwa wananchi wao nchi zilizopo katika pembe ya Afrika na bara la Afrika kwa ujumla. Ahmed Faramajo amelaani ugaidi Kumradhi, Ahmed na Faramajo wamelaani ugaidi katika mazingira yote na wamesisitiza kushirikiana kwa nguvu zote kupambana na ugaidi na kukabiliana na changamoto za usalama mipakani. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Unaweza pia kutufuatilia kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Vilevile tunapatikana katika Facebook na Twitter. Maafisa wa Yemen wamesema vikosi vya usalama vya Saudi Arabia vimeingia katika uwanja wa ndege wa Yemen katika bandari muhimu ya Hodeida. Ofisi ya habari ya jeshi la Yemen imesema vikosi hivyo vilichukua udhibiti wa uwanja wa ndege leo Jumamosi, siku ya nne katika kampeni za ushirikiano wa kukomboa bandari ya Hodeida kutoka kwa waasi wa kishia wanaojulikana kama Houthi chanzo cha habari cha jeshi kimeliambia shirika la habari la Reuters kwamba wanahitaji muda zaidi kuhakikisha kwamba hakuna watu wenye silaha wala mabomu au milipuko katika jengo. Hodeida ni eneo muhimu na lenye mkakati, tangu ilipokuwa chanzo cha kuingizia misaada ya kibinadamu ikiwemo ya chakula. Na huduma za majini za Spain zimewaokoa wahamiaji 471 na wakimbizi wakiwemo watoto na miili minne kutoka kwenye boti zaidi ya hamsini na saba zinazojaribu kuvuka bahari kuingia Afrika. Huduma za uokozi zimesema Ijumaa kwamba zilikamilisha operesheni hizo, kuzipata boti nyingine tatu kwenye bahari ya Boran. Wahamiaji wanatoroka nchi zao kufuatia ghasia na vita vinavyowakabili na hivyo kuhatarisha maisha yao kwa kutumia safari zisizokuwa salama. Mwanzoni mwa mwaka huu wa 2018 wahamiaji zaidi ya elfu thelathini na tano walifika bara Ulaya. Assalamu alaikum, msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza, ni siku nyingine tena nzuri kabisa, siku ya Eid el Fitr ambapo Waislam duniani kote e, wanaadhimisha sikukuu hii mara baada ya kumaliza e, mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kwa niaba ya wenzangu wote kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tunakuambia kwamba tunakutakia kila la heri katika siku hii ya leo. Lakini vilevile vile leo katika e, salamu za Idd tutaambatana vilevile na burudani ya muziki e, na ninaikaribisha hapa. Mimi ni Idi Ligongo, kuwa nami mpaka mwisho ili uweze kusikiliza wale ambao wewe ungependa kuwapelekea zako salamu. Kwanza kabisa ninaanza naye, ni Victor Kiluguma anasema. Eh, angependa kumpelekea salamu eh, wale marafiki zake wote popote pale walipo eh, anasema anapatikana maeneo ya Iringa nchini Tanzania anayefuatia ni Moses Edward Mdela, angependa yeye kupeleka zake salamu zaidi, eh, kwenda kwa uh, Samueli Gida, Meyesha Filipo Memba, Basila binti Kimario, Emmanuel Mwaya Mnyampanda, Clifford Mwananyanda, Bakari Hamisi, Levi Mari, eh, Filibeta Haule, Filipo Memba, Basila binti Kimario na Aisha Muhammed popote pale wanapopatikana hivi sasa. Na kamata zake salam, si mwingine ni Husein Muhammed, anasema kwamba amefurahi sana kumaliza salama na Mwenyezi Mungu kumpatia nguvu na afya njema ya kufanya ibada ya kufunga mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa siku zote e, thalathini. Basi anasema zake salam zingemfikia Ngusa Mleba mpango mzima, e, Philmon Leisa James Macoye Bulugu Matondo anasema popote pale walipo majina hayo. Amesema kwamba ni rafiki zake ambao wako eneo zima la Afrika Mashariki na maziwa makuu, yaani Kenya, Tanzania, Uganda, Burundi, Rwanda, Sudani Kusini, bila kusahau ile nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Lakini vilevile vile tunasikika kwa wale watu ambao wako katika nchi ya Msumbiji, tusiosahau vilevile vile. Hivi sasa basi, moja kwa moja nielekee katika laini ya simu ambapo kuna msikilizaji si mwingine ni Sayenda Mabula. Sayenda, karibu na anza kutuma zako salamu. Asante, salamu zangu za kwanza kabisa zimwendeu Leina Shani akiwa pale Ulemo Singida, Inginekala si Masawe, Sidemsa Unauka Alubeto Mseti Lemba Chapate kwa kule Mahaha Bariadi, Mgogosi Jagila pande za Mkololo Bariadi, bila kumsahau Tambula Majini akiwa pale Nyangokora Baliaji, bila kumsahau Josefu hapa k hapahapa nyaka wakitode namba ti inyanga i za mwisho kabisa nimwendeu Nyanda Mayara na Basila binti Kumalio. Bwana Saida Mabula, asante sana kwa kuzungumza nasi. Asante, kazi njema hapo studio, wasalimi sana hapo Marekani. Asante sana bwana Saida Mabula, shukran kwa kuwa nasi hii leo katika e, salamu zaidi. Ae, thank you. Thank you. Basi hivi sasa tuanze kupata burudani ya muziki, na leo hii tunaanza naye si mwingine ni Aslay hapa akishirikiana na Nandi wanakuambia subalheri. Heri mahadhi mazuri kabisa, wimbo huu ni moja kati ya nyimbo maarufu kabisa e, za kizazi na kizazi na kizazi e, kuimbwa kule nchini Tanzania kutoka visiwani Zanzibar. unijuze Majosi, shida yako. Shida yangu wezi, nam shukrani kabisa Asley na Nandi kwa kibao kizuri kabisa, na tukielekea kukusomea zako salam zaidi hivi sasa, na kamata yake salam. Uh, Hamza Idi, Hamza Idi anasema kwamba angependa salamu zake zimfikie Pulika Mika, Emma Festo, James Tano, Msigwa, Rogers, Aquilino Kihanza, Jeremia, Mr jo, uh, Mr. ni juni hapa uh, Vedasto Romani na wale wote ambao wanamfahamu popote pale uh, walipo katika ulimwengu huu, na anawambia ujumbe, endelea kusikiliza Sauti ya Amerika kwani wenyewe hawabagui katika masuala ya sadamu hivi sasa ninaye uh, ayubu kayaga. Ayubu Kayaga anasema anapatikana Merenani, Manyara, Tanzania. Salamu zake zimfikie baba yake pamoja na familia yake, Muhammad kayaga akiwa Mondo, Kondoa, wajomba zake Abdallah Maulidi Mlavi, eh, wakiwa Mlongina, Kondoa, baba mkwe Musa makoya wakiwa Kalema Maziwani, Kondoa, Abdi Msingwe akiwa Mererani Simanjiro, Emmanuel Francis Mrema akiwa Chuo Kikuu cha Ardhi Dar es Salaam, Hawa Abdallah Mrisho au Mama Nkua akiwa stendi mpya Singida, pamoja na wengine wote wanaomfahamu. Ujumbe anaeleza kwamba anawapenda sana. Hivi sasa anakamata salamu yake George Otieno anasema anapatikana maeneo ya Tarbo kule nchini Kenya. Anasema zake salamu ziwafikie Paskali, uh, Otieno Musa Gabriel, bila kumsahau Odhiambo J Odhiambo. E, zake salam zimfikie Kamau wa Kamau. Zake salam nyingine zimfikie Abdallah John wa Mombasa. E, Zuberi Shaban vilevile naye anapatikana Mombasa, anasema Idi jamani, tusisahau e, kuwapatia wale ambao waliopo katika mahitaji e, hizo salamu zake angependa kuzipeleka. Basi hivi sasa nikielekea kule nchini Burundi na kamata yake Abdallah E, Habiyari mana anasema zake salamu e, ziwafikie ndugu jamaa na marafiki hasa marafiki zake wote e, Hassan Juma Zuberi bila kumsahau, hawa wakiwa wanapatikana maeneo ya Buyenzi nchini Burundi. Na moja kwa moja hivi sasa e, tuelekee katika laini ya simu ambaye tunaye hapa, Charo Katana Patrickson anasema yeye yupo nchini Kenya. E, bwana karibu sana na nakupa fursa hiyo ya kupeleka salamu bwana Charo Katanda Patrickinson shukran akiwa Moroni, rehema akiwa Marekani, akiwa Baburi na wote ambao pamoja. Shukran kabisa bwana Charo, na moja kwa moja e, baada ya kusikiliza salamu hizo e, tupate burudani ya muziki. Na burudani ya muziki hapa nikiangalia, e, nawaona Ya Moto Band. <laughs> ya moto bend wanakuambia "Nitajuta", kibao hiki matata kweli kweli. Karibu basi ya moto bend, bend ambayo imeshavunjika hivi sasa e, hapa alikuwepo aslei beka eno e, bila kumsahau mwaro mboso Sasa ana kamata salamu zake Michael George ajaeleza bayana kwamba yeye yuko wapi, anasema zake salamu zimfikie Samadu Abibu Ruesweina e, Tasha Zungu Silveta Robert e, Stak Joel Adiliana Andrew Oscar Joseph Willio sip Johannes Nyokoe eh, bila kumsahau Henry Mvula. Na kwenye laini ya simu hivi sasa tunaye Valentine Kimbere eh, kutoka kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Eh, Kimbere bwana, karibu sana na nakupa wasawa sasa kupeleka zako salamu kwa ndugu jamaa na marafiki, salamu zako za Id na naamini Id ilikuwa njema kwako. Karibu sana bwana Kambere hapa wa kwanza. Uh, kwani sipo nyumbani na tume salamu kwanza kwa jamaa na watoto wangu ambako wako Goma, na viende moja kwa moja kwa rbirikali bake karine ndirika Eh, juhudi mbirika Alfred wote wakiwa Goma yao kahindu mbukani bili na wakumbuka rafiki zetu Shaikh Hussein na Mimi mbaye Muslim Sugunai hapa hapa, eh, na mkumbuka pia msikilizaji wa siku nyingi wa zamani Hassan Baraka Al-Jassani ambaye sijui wapi yuko hivi sasa, alikuwa yuko yule Arabuni, sijui na hicho wapi leo hivi sasa, na wengine wote wa Tetemu mbele kaunga Goma Osher Malivika na hivi wengine wote nawatumia salamu kabisa Eid fitri fitr, na mara baada ya kutoka kwa Kimbere basi, moja kwa moja kukamata salamu zake. Usa, uh, basi, Faison Temba anasema kwamba wanapenda kuwasalimia ndugu jamaa na marafiki kwa sikukuu hii ya Idi, lakini kwenye laini ya simu vilevile tuna msikilizaji Idrisa Kaperula. Eh, anapatikana kule Zanzibar. Idrisa, karibu kwenye laini, halo, natuma salamu zako. Natuma salamu kwa bosi wangu anaitwa Jemil Issa, yuko Zanzibar. Natuma salamu kwa rafiki yangu mpendwa anaitwa Brian Mpanza, yupo Sweden. Natuma salamu kwa babangu mzazi anaitwa Idrisa Kasim, yuko Ruvuma. Shukrani sana Idrisa Kaperula kwa salamu zako hizo. Na moja kwa moja na kamata yake salamu, si mwingine ni Masanja Kanone ambaye ana wanapatikana maeneo ya Dar es Salaam. Zake salamu zimfikie mjomba wake Idrisa Kabula, John John. Vilevile eh, bila kumsahau Aneska wa Kabirila uh, James Ikwirile vilevile bila kumsahau angependa kumtumia kum, salamu uh, Mbinde wa Mbinde, Masanja wa Masanja, wote wanapatikana maeneo ya kule Geita nchini Tanzania. Eh, kutoka huko moja kwa moja anakamata salamu zake za uh, Imbise Kitiena, anasema anapatikana kule nchini Uganda. Zake salamu za Eid zimfikie baba yake mzazi, mama yake mzazi, ndugu, jamaa na marafiki popote pale walipo, bila kuwasahau marafiki zake wote. Maanake anasema kwamba ana marafiki wengi kwelikweli kweli. Kwa hiyo hivyo hawezi e, kumtaja mmoja mmoja, muda hautotosha. E, basi ndugu yangu, huyo ndiyo angependa kupeleka hizo zake salamu. Mwingine ambaye anatupelekea salamu si mwingine ni James Kagemera. James Kagemera anasema anapatikana maeneo ya kule eh, Kibirire. E, katika nchi ya e, amesema Msumbiji, zake salamu zimfikia ya rafiki yake John wa John akipatikana kule maeneo ya Cabo Delgado, Isaya wakileta Musa Mkwisu e, wa jijini Dar es Salaam, bila kumsahau ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo, na amependa sana e, kusema kwamba rafiki yangu e, Isaya Mwakibende uko wapi, mbona umekuwa kimya na hupatikani tena katika ulingo wa Salam. Basi anaendeleza kusema kwamba tukumbukane kuendeleza jarida hili ama gurudumu hili la salamu. Hivi sasa moja kwa moja anaelekea mpaka mjini Mombasa nchini Kenya, kwake James C. Igenda. James C. Igenda anasema zake salamu zimfikie kaka yake e, anayefahamika kwa jina la Mustafa Yakubu e, anasema kwamba basi tukumbukane siku kama ya leo ya Eid, ili tuweze kula pamoja matunda ya kumaliza ibada muhimu kabisa hivi sasa moja kwa moja anaelekea katika nchi ya Uganda. E, nakutana naye John Samuel. John Samuel anasema zake salam zimfikie Abdallah Zuberi Saidi Mkude e, Mrisho wa Mrisho Abdallah Kimbiriza a, bila kuwa sahau ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo salamu za Id. Hivi sasa ni za kwake James C. Igunda. Jemsi Igunde anasema anapatikana jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, anapeana salamu zimfikie Abdallah Zuberi, Joni wa Joni eh, bila kumsahau Aneska wa Kebire vilevile eh, Samoe wa Kilendeta eh, jina zuri kwelikweli hili. Anasema akiwa anapatikana maeneo ya Ikwiriri katika eh, mkoa wa Pwani nchini Tanzania. Hivi eh, sasa basi, moja kwa moja tuelekee katika laini ya simu. Kuna msikilizaji eh, halo, karibu sana hii leo na tungependa kusikia zile zako salamu eh, zaidi. Naam, asante sana. Kwanza kabisa ningependa salamu zangu zaidi ziwasikia watoto wangu wapendwa, ela pia na lakini kiboni fasiwakiwa hapa Katolo, wengine ziende kwa mtu wangu mpendwa hetnetkitomasla pia akiwa hapa Katolo, lakini kuna rafiki zangu wapendwa pia, nikianza na huyu Mari Cheneli Mlonga akiwa kale media lasi, wengine ziende kwa Kinyuma Jito akiwa Geita, Gogota Magaza akiwa Geita, Kitadimu Salabu akiwa Geita, Mariam Mariamlutumagula akiwa Geita, Suki Joni akoilangasika Geita na wasikili Naam, kwa salamu hizo, basi tunakamilisha salamu na muziki kwa siku hii ya leo, na ninakuacha na vijana wa Sauti sol kutoka nchini Kenya. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kabisa, na nikutakie Idi njema popote pale ulipo. Naendelea kuisikiliza Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Barabara kabisa, ulikuwa unasikiliza kipindi hicho maalumu kabisa hapa studio. Basi mimi Meri Mgawe nakamilisha matangazo haya kukusomea muktasari wa habari. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ametangaza vita dhidi ya rushwa akidai kuwa wafanyakazi wote wa serikali watafanyiwa uchunguzi kuhusu mali walizo nazo na jinsi walivyozipata. Tangazo hili la hivi karibuni linafuatia kupotea kwa mamilioni ya dola katika mashirika ya serikali kutokana na mipango ya rushwa inayohusisha maafisa wa serikali. Kenyatta amesema atakuwa wa kwanza kupitia utaratibu huo wa uchunguzi akisema kwa mfano, kwa, kwa kufanya hivyo itasaidia kudhibiti maisha ya kifahari ambayo wanaishi baadhi ya viongozi kwa kutumia fedha za umma. Waziri mkuu mpya wa Ethiopia Abey Ahmed na rais wa Somalia Muhammed Abdullahi Farmajo wamekubaliana Jumamosi kuboresha uhusiano wao wa pande mbili na kushirikiana na Umoja wa Afrika kutafuta suluhu ya matatizo katika bara la Afrika baada ya mazungumzo ya pande mbili kwenye mji mkuu wa Mogadishu siku ya Jumamosi. Viongozi hao walisema katika taarifa kwamba nchi hizo mbili zinahamasisha diplomasia na harakati za kibiashara ikiwemo kufungua ofisi za kidiplomasia na kibalozi na kuondoa vikwazo vyote vya kibiashara na uchumi. Viongozi hao walizingatia zaidi ukuaji wa uchumi na uwekezaji katika nchi zao kwa ajili ya kuhakikisha mafanikio ya pembe ya mbeleni kwa wananchi wao, nchi zilizopo katika pembe ya Afrika na bara la Afrika kwa ujumla. Maafisa wa Yemen wanasema vikosi vya usalama vya Saudi Arabia vimeingia katika uwanja wa ndege wa Yemen katika bandari muhimu ya Hodeida. Ofisi ya habari ya jeshi la Yemen imesema vikosi hivyo vilichukua udhibiti wa uwanja wa ndege leo Jumamosi, siku ya nne katika kampeni za ushirikiano wa kukomboa bandari ya Hodeida. Na huduma za majini za Spein zimewaokoa wahamiaji 471 na, na wakimbizi wakiwemo watoto na miili minne kutoka kwenye boti zaidi ya 57 kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandey Shomari, nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.