Hamjambo wapenda sikilizaji, karibuni tena katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikukaribisha katika marudio ya kipindi cha Kwa Undani, kipindi kinachosikika kupitia Sauti Amerika kuanzia saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki, saa mbili usiku saa za Afrika ya Kati. Kwa hivyo ni matumaini yetu kwamba utaungana nasi kuweza kusikiliza maswala muhimu kwa undani zaidi. Nchi za Afrika Mashariki, Kenya, Uganda, Rwanda na Tanzania zimesoma makadirio yake ya matumizi ya kifedha yani bajeti ya mwaka 2018-2019 kwa pamoja. Katika kipindi hiki cha kwa undani tunaangazia bajeti za nchi hizo na baadaye tutakuwa na mchambuzi wa masuala ya uchumi kueleza ufanisi wa bajeti hizo. Anayekukaribisha ni mimi Kenneth Bwire. Tunaanzia nchini Rwanda ambapo waziri wa fedha Dr Uziel Ndagijiman amesoma bajeti ya faranga za Rwanda takriban trilioni mbili bilioni mia nne arobaini na tatu ikiwa ni ongezeko la asilimia nne ikilinganishwa na mwaka wa kifedha unaomalizika elfu mbili kumi na nane elfu mbili kumi na saba elfu mbili kumi na nane Walipa ushuru watafadhili asilimia 67 ya bajeti hiyo, huku asilimia iliyosalia takriban 33 ikitegemea mfadhili. Kwenye laini ya simu kutoka Kigali nchini Rwanda, tunaungana na mwandishi wetu Silivanus Karemera. Karemera, sekta gani zimepata mgao mkubwa katika bajeti ya fedha ambao tunaingia ndani? Naam, sekta ambayo imepatiwa kitita kikubwa na kwa, kwa mara ya kwanza kwa kweli, kwa sababu imepata asilimia hamsini na saba ya bajeti nzima uh, ni sekta ya viwanda pamoja na elimu. Na kwa ujumla ni kwamba waziri wa fedha uh, ametangaza kwamba sababu ya sekta hii kuweza kupata kiwango kikubwa ambayo ni sekta ya viwanda pamoja na elimu, lakini katika uh, sehemu ya ufundi stadi ni kwa sababu serikali imenuia kuweza kutengeneza nafasi za ajira laki mbili na elfu ishirini na sita kila mwaka. Kwa hivyo uh, niseme tu kwamba asilimia hamsini na saba ya bajeti nzima imetengwa uh, kwa upande wa viwanda pamoja na elimu, na, na, na lakini ufundi uh, stadi na sekta ambayo imechukua ime, ime, ime kiwango cha chini uh, ni sekta ya kawaida, ni sekta hizi huduma za kawaida, huduma za kawaida, kwa mfano serikali za mitaa, kwa mfano Uh, na, pamoja na ngazi za chini chini ambayo imepata asilimia takribani kumi na tano hivi. Ufadhili wa bajeti hiyo unatoka wapi? Kwa mujibu wa waziri wa fedha uh, kiwango cha asilimia kumi na tatu ya bajeti nzima itatokana na makusanyo ya, ya, ya pesa yani, yani, yani mamlaka ya taifa ya ukusanyaji fedha ama Rwanda revenue Authority ita itajaribu kuongeza nguvu katika hali fulani katika mpango jumla wa kuweza kukusanya fedha. Lakini kwa ujumla uh, sekta nyingine ambayo imetajwa kama ambayo itakuwa ni chanzo kikubwa na ambayo ni inachukua nafasi ya kwanza kabisa ni sekta ya utalii, kwa sababu kama unavyotambua, Rwanda imejizatiri katika suala zima la na kuondoa ma, ma, ku, ku, kutoa viza kwa wakazi wote wa ulimwengu, na kuweza kuhakikisha kwamba watu wanaingia Rwanda bila kupewa viza yani, wanavyokuwa wameingia wa. Hilo ni moja lakini pili, kama unavyotambua Rwanda imeweza ku, kuendeleza ma, ma, utalii wa masoko wa dimu wa milimani ambayo imekuwa ni, ni, ni, ni, ni kivutio kikubwa kwa watalii, lakini vilevile bodi ya taifa ya, ya, ya, ya utalii imetangaza kwamba mwaka huu Uh, imetangaza uh, kwa mfano imetoka imeingia makubaliano maalum na, na, na, na timu ya Arsenal ambayo inatarajiwa kwamba itaingiza kiasi kikubwa cha pesa, ki, pesa, ki, kia pesa. Kwa hivyo sekta ambayo imetangaza kuwa mstari wa mbele kuweza kuhakikisha kwamba makusanyo ya pesa yatokana ya, ya na, na sekta hiyo ni sekta ya utalii. Mlipa ushuru anasemaje? Ni kwa ushuru kama kawaida. Uh, ni manunguniko ya chini kwa chini, na ambayo ni vigumu labda kuweza kuyaona kwa, kwa, kwa jicho la kawaida uh, kwamba ushuru unazidi kupanda uh, lakini hiyo ni mazungumzo ambayo yamekuwepo baina ya, ya, ya wafanyabiashara kwa mfano pamoja na serikali uh, huku baadhi akisema kwamba ushuru unazidi kupanda, huku serikali ikisema kwamba pamoja kwamba na ushuru unapanda, lakini uh, bado uh, kazi ya ushuru imekuwa ikionekana Tuelekee nchini Tanzania ambapo serikali ya nchi hiyo imetenga kiasi cha trilioni thelathini na mbili nukta tano pesa za Tanzania kwa kiu cha kuimarisha sekta ya viwanda, elimu na uchukuzi. George Njogopa yupo kwenye laini ya simu kutoka Dar es Salaam. Njogopa, ni vipi pesa hizi zimetengwa? Naam, vile kiasi hiki cha fedha kimegawika katika maeneo mawili, bajeti ya matumizi ya kawaida ambacho matumizi haya yatakwenda karibu asilimia sitini ya bajeti nzima kwa matumizi ya kawaida, na asilimia uh, thelathini ni ile bajeti ya maendeleo, na kwa kiwango kingine pia, bajeti hii pia imetenga kiasi cha fedha kwa ajili ya kulipa madeni ambayo serikali kwa miaka mingi imekuwa kidaiwa. Kwa itaanza kukusanya fedha kwa ajili ya kupunguza madeni yanayolimbikizwa ya, ya, ya, ya, ya serikali, na serikali imesisitizwa kwamba madeni yake yanastahamilivu yanastahamilika, niseme hivyo, na kwa hivyo bajeti imejaribu kugusia maeneo hayo yote nana nafadhili. Je, kuna bidhaa ndani na nchi ambazo zimeongezewa ushuru kiasi kwamba raia wanaonekana wanafinywa kwa kiwango kikubwa? Bajeti haijabana sana raia, kwa sababu mbali ya makusanyo ya fedha yatakayokusanywa kupitia kodi mbalimbali bajeti hii pia itatekelezwa kwa msaada wa wafadhili kutoka wahisani mbalimbali. Waziri mipango aliwataja ni orodha ndefu ambayo siweze kuikariri hapa, kwa sababu muda wetu ni mdogo sana, lakini bajeti yenyewe pia itategemea makusanyo ya ndani ya kodi zinazokusanywa. Na kwa kiwango kingine pia bajeti hii imekuwa gumzwa kwa sababu imepunguza kodi, hasa kwa mfano eh, taulo zinazotumia na wanawake hasa mabinti zimeendelea kodi kiasi ambacho kimewavutia wengi. Lakini kwa kiwango kingine, kama hiizada, bajeti imeongeza kodi kwa bidhaa kama mvinyo, pombe kali na sigara. Lakini habari njema, bidhaa hizi ni zile zinazotoka nje ya nchi. Bidhaa kama hizi zinazozalishwa hapa kwa viwanda vya ndani vitasalia kama kawaida, havijaongeziwa kodi. Kwa maana hiyo, kuanzia Julai mwaka huu, bidhaa kutoka ng'ambo, kama wanagiza pombe kali ama mvinyo sigara, kutoka ng'ambo, nje ya nchi, itakulazimu kuingia bara mbili mfukoni mwako kwa ajili ya kulipia ushuru huu ulioongezwa na serikali. Kwa kifupi sana, mfadhili, maana yake mlipa ushuru anasemaje? Kwa kawaida, kuondokwa kwa kutoongezwa kodi kwa bidhaa zinazozalishwa ndani. Hii imekuwa kidogo ni habari njema kwa wakazi wengi wa nchini, na kwa kuzingatia kwamba hii ni bajeti ya tatu tangu utawala wa awamu ya tano uingie madarakani, kwa haraka basi watu wengi wanaitizama kama bajeti ambayo kwa hakika itasaidia kulegeza hali ngumu ya maisha. Lakini swali linalokuja hapa, hayo yote yaliyozungumzwa katika bajeti hii Mafungu hayo, fedha yaliyotajwa katika bajeti yatatekelezwa? Kwa sababu uzoefu unaonyesha kwamba mara zote bajeti zinazowasilishwa na serikali, fedha zinazopelekwa katika maeneo yaliyokusudiwa ni chache sana kulinganisha na yale yaliyoahidiwa. Kwa hivyo changamoto inayojitokeza, wananchi wengi wana kiu ya kujua hayo yanayotajwa katika bajeti yatatekelezwa na kutimizwa kwa wakati. Nchini Uganda, waziri wa fedha Masa Kasaija amesoma bajeti ya thelathini na mbili chini ya utawala wa rais Yoweri Museveni yenye uzito wa shilingi trilioni 32 ikiwa ni ongezeko ya asilimia nne, wakati serikali inaandamwa na madeni, changamoto za kiusalama na migomo ya wafanyakazi wa umma wanaotaka nyongeza ya mishahara. Serikali ya Uganda pia ina kiu cha kufufua safari zake za ndege kwa kumiliki ndege ndani ya nchi pamoja na ujenzi wa reli ya sasa Kwenye laini ya simu ninaye Acol Amazima kutoka Kampala. Amazima, matumizi ya pesa yanaegemea wapi bajeti ya leo? tunaona kwamba uh, hela nyingi zimewekwa katika kuna nyingi kulipa lile deni la kutoka nje, ambapo tunaona kwamba zaidi ya trilioni kumi zitatengwa kwa ajili ya kulipa deni hilo. Uh, lakini pamoja na hayo ni bajeti ambayo inakuja Uh, wakati nchi ina changamoto ya maswala ya usalama na vilevile, tunaona kwamba kwa upande wa maswala ya usalama hawajaongezea hela, maanake zimebaki uh, zile zile kama za mwaka jana. Je, ni sekta gani ambazo zimepewa kipaumbele katika mgao? Uh, sekta ambayo imepewa kipaumbele ni sekta ya ujenzi pamoja na usafiri, ambapo tunaona kwamba sekta ya ujenzi maanake miundombinu pamoja na pamoja na usafiri ndio maana tunaona kwamba uh, mwaka jana Rais Museveni aliweka task force maanake kamati maalum ya kuhakikisha kwamba inashughulikia kurejesha ile Uganda Airlines. Tulikuwa na shirika la ndege la Uganda Airlines ambalo lilipata matatizo, kwa hivyo aliweka uh, kamati maalum ya kufufua shirika hilo ili liweze kuendelea pale lilipokwamia. Uh, vilevile tunaona kwamba kuna vilevile mradi wa standard gauge railway ambao umekuwa ukizungumziwa kwa muda mwingi, ingawa Uganda haujaanza. Kwa hivyo sekta ya ujenzi na usafiri imepewa kipao mbele. Pesa zinatoka wapi? Mahali pa kutoa hela hapo ndo changamoto ipo, kwa sababu hilo swala halijagusiwa sana, lakini hapo nyuma tunaona kwamba uh, serikali, bunge lilikuwa limepitisha kodi kuhusu mitandao ya kijamii kwamba wale wanaotumia mtandao ya kijamii kama Facebook nini, watakuwa wanalipa ushuru. Vilevile tunaona kwamba mfumo wa mobile money nao vilevile, uh, wameongezea uh, ushuru uh, na vilevile tunaona kwamba serikali imegusia maswala ya viwanda kusema kwamba la labda kwamba viwanda vikijengwa kwa wingi, inamaana kwamba watakuwa wamepanua mahali pa kutoa hizo kodi kuna yote ambayo amefaidika zaidi kwamba ametengewa labda mshahara, wafanya kazi wa umma kuongezewa mshahara. Ukiangalia sekta ya afya na elimu, ambayo tungesema kwa kwa upande kwa kiasi kikubwa huajiri watu wengi, unaona kwamba hata na hela waliopewa imepunguzwa yaani ukilinganisha na ya mwaka jana, na tena walimu na wafanyakazi katika sekta hizo wamekuwa wakiomba kuongezwa mshahara. Kwa hivyo naona kwamba haijaletea watu wengi kufurahi kufurahi, kwa sababu hilo suala la kuongeza halijagusiwa. Hisia za haraka za, hisia za mapema kutoka kwa bunge na raia ni za aina gani? Kwa upande wa mpiga kura, kwa upande wa mwananchi wa kawaida, naona kwamba bajeti kweli hawajafurahia sana, kwa sababu kuna sekta ile ya kilimo. Kilimo ndo kina ajiri watu wengi, lakini unaona kwamba uh, ni miongoni mwa zile sekta ambazo hazijapewa kipaumbele. Tena tukikumbuka vizuri kwamba mwaka huu uh, sekta ya kilimo imekuwa na changamoto si haba. Tumeona kwamba uh, uh, uh, uh, mahindi yaliyoletwa yalikuwa na wadudu fulani ambapo mahindi hayakukuwa vizuri. Ng'ombe, ng'ombe walikuwa na wadudu fulani ambao dawa iliyoletwa ilishindwa ni kuua hawa wadudu, kiasi kwamba ng'ombe wengi walifariki huko mashinani. Kwa hivyo, ni wakati sekta ya kilimo imekuwa na matatizo mengi, lakini ukiangalia bajeti haijashughulikia kuongeza sekta hiyo hela. Nam, hiyo ilikuwa ni sehemu ya kwanza ya kwa undani inayozungumzia bajeti za Afrika Mashariki zilizotangazwa wiki hii. Asanteni kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Sehemu ya pili itafuata muda mfupi ujao. nam tukiendelea na kwa undani hivi sasa sehemu ya pili ambapo tunaendelea kuzungumzia bajeti za afrika mashariki ninamwachia kenneth bire uwanja wake kutueleza zaidi na kutoka nairobi najiunga na mwandishi wetu kenneth wandera wandera waziri wa fedha henry rotich amesoma bajeti ina uzito au wepesi wa aina gani Mkenya, uh, hii bejeti ina uzito wa aina yake, maanake sasa itambidi Mkenya kuingia mfukoni zaidi, uh, kuhakikisha kwamba bejeti hii inapata haya ambayo waziri ameyazungumzia na ni kidogo tu nikueleze kwamba alipoingia madarakani Rais Mwai Kibaki mwaka elfu mbili na tatu Kenya ilikuwa na bajeti ya, ya, ya bilioni sh, uh, shilingi mia sita thelathini na tano na alipoondoka mwaka elfu mbili na kumi na tatu ilifika mpaka trilioni moja nukta saba na sasa hapa alikofika katika awamu yake ya pili madarakani, Rais Kenyatta, bejeti ya mwaka elfu mbili na kumi na nane mwaka kumi na tisa bejeti yake sasa ni trili, shilingi trilioni tatu nukta sifuri nne saba na anaeleza kwamba waziri anaeleza kwamba ipo mikakati ya kuhakikisha kwamba bajeti hii inapata ufadhili, na kiini chake sababu uh, kuu ambayo anaeleza kwamba bajeti hii ya Kenya imefika kiwango hiki ni kwamba Kenya imekuwa ikishuhudia uh, hali ngumu ya kisiasa pamoja na ukame ambao umeiathiri nchi na kusisitiza kwamba mwaka ufi ujao wakati atakapokuwa anasoma bajeti ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa mwaka elfu mbili na ishirini Kenya itakuwa ina pania kuingia asilimia saba ya, ya, ya uchumi wake u juu na nieleze ni, ni tu kidogo kwamba kuna maeneo, kuna hizi ajenda nne ambazo Rais Kenyatta amesisitiza kwamba ni, ni za muhimu sana kufanikisha ndoto yake kwamba kila Mkenya awe anaishi katika maisha ambayo ni ni, ni bora. Na suala la kwanza ni kuhusu uh, kuboreka kwa nyumb nyumba nyumba hapa jijini Nairobi na maeneo mengine kote nchini, na waziri anaeleza kwamba ame taka pawepo na sheria mpya ya, ya hii ya kulipa ushuru pamoja inayofungamana pamoja na uh, kule kuwepo kwa watu uh, kupata kazi inaitwa Employment Act, na kueleza kwamba sasa yule anaye uh, mwenye nyumba atakuwa ana, ana, ana, ana, ana, anatoa takriban uh, uh, asilimia saba nukta tano ya kulipia nyumba hizi pamoja na yule anaye wale wote walioajiriwa watakuwa analipa asilimia uh, sifuri nukta saba ili waweze kufadhili uh, uh, huo huo mkondo ambao wanaeleza kwamba Wakenya wataweza kupata uh, nyumba nzuri na zile ambazo zimeboreka kuliko ilivyo jinsi hivyo. Sasa nam Wandera, kiasi hiki cha pesa serikali itatoa wapi? Hilo e ndio swali hilo, ndio swali, maanake unapoangazia una uh, jinsi serikali inavyotarajia kutumia fedha hizi uh, waziri anaeleza kwamba kwanza matum, serikali katika mwaka elfu mbili na kumi na nane mwaka elfu mbili na kumi na tisa serikali itatumia takriban shilingi bilioni shilingi elfu mbili mia tano hamsini na sita nukta sita ambayo ni asilimia uh, ishirini na sita nukta tatu ya mapato ya Kenya na kati ya hivi fedha bilioni elfu moja mia tano hamsini mia tano na hamsini zitaelekea kulipa mishahara na vilevile vile, katika maendeleo kutakuwa na shilingi bilioni mia sita ishirini na tano nukta moja na mgao wa kaunti za maji, serikali za majimbo a, serikali za majimbo zitapokea bilioni mia tatu sabini na sita nukta nne na anaeleza kwamba kufadhiliwa basi, kuna kuna, kuna mkakati ambao anaeleza kwamba kuna ushuru, baadhi ya ushuru ambao umewekewa bidhaa tofauti tofauti, mfano wale wanaoagiza magari ya kibinafsi kutoka nchi nchi nchi za nje wataweza kulipa uh, wataweza kulipa uh, ushuru ume, u, u, umeongezeka kutoka asilimia ishirini hadi asilimia thelathini na tano na vilevile au usafiri au, kutumia simu ku, ku, ku, kulipa au au, kunu-au kununua au, bidhaa kwa kutumia simu moja hadi simu nyingine au au, kutumia mtu pesa kutoka mtu mmoja hadi mtu mwingine ah, kupitia Mpesa na, Airtel Money na, na, na, na mifumo mingine tu, anaeleza wanaeleza kwamba watakuwa wanapokea ah, ule ushuru watakuwa wanalipisha ushuru kutoka asilimia kumi hadi asilimia kumi na mbili na fedha hizo bilioni mbili zitaelekea kufanikisha mradi wa Rais Kenyatta wa Kenyatta kupata huduma bora ya afya. Bilioni saba itawekewa a, katika ile sekta ya kudhibiti magonjwa ya kansa na vilevile vile kujenga taasisi ya kansa hapa nchini ambayo itagharimu takriban milioni mia nne na vile vile kuna maeneo mengine ambayo serikali pia inapania kwamba huenda itaweka ita, ita ushuru mpya kuhakikisha kwamba fedha hizo zinatokea na zitaweza kujaza mfuko wake kuhakikisha kwamba zinafadhili uh, bajeti hii, na, na kidogo ni kueleza kwamba pia serikali inaeleza kwamba itaweza kukopa pesa, na tunavyozungumza sasa, serikali ya Kenya ambazo, di, di, di, di, di ina takriban bilioni mia nane ambazo ni mkopo, lakini inaeleza kwamba itaweza itawezamanaake katika matumizi yake ya bajeti hii ina-, ina, ina, inaripoti, inaonekana kwamba kuna takriban bilioni mia tano hamsini na nane nukta tisa ambazo pesa hizi hazijajulikana zitatoka wapi, lakini serikali inaeleza kwamba uh, itaweza kukopa fedha hizi kutoka kwa wafadhili kutoka nje, na wataweza kutoa shilingi bilioni mia mbili 87.9 kisha watu wa humu nchini ambao pia serikali itaweza kukopa fedha kutoka kwao, nao wataweza kutoa, kulipa, kuipa serikali uh, fedha ambazo ni bilioni mia mbili sabini na tano nukta tisa. Sasa hivyo ndio serikali inavyoeleza kwamba itaweza kufanikisha juhudi zake za kuweza kuweka, kuwapa uh, wakenya hali ambayo ni nzuri. Wandera, kila mahali, kila, kila mara ni kwamba baada ya bajeti kusomwa na kutumika kabla ya mwaka wa kifedha kumalizika, waziri anarudi bungeni kuomba pesa zaidi yani supplementary budget kwa kimombo. Je, tatizo la, tatizo la Kenya linakuwa liko wapi? Um, ta, tatizo ni hili kwamba kwa mfano mwaka jana serikali ya Kenya kulikuwa na yale uh, makadiri ya bajeti. Baada ya bajeti kusomwa, kulitukia na maswala ambayo uh, wengi hawakutarajia. Kwa mfano, uh, kulikuwa na hali ambayo iliathiri taifa sana kwa uchumi wake. Kwa mfano, kulikuwa na ukame, na serikali haikuwa imetaraji kwamba huenda kukawa na kipindi kama hicho, maanake ilibidi arejee, areje bungeni akaombe fedha kupitia kwa mswada um, aliyokuwa amewasilisha pale bungeni, maanake Wakenya walikuwa wanasema kwamba hamna, hamna, hamna unga wa kutosha kwa hivyo ili serikali itoe ile inaita subsidy kuhusu unga, ilibidi waziri akimbilie kwenye bunge kueleza wabunge kwamba tunahitaji mgao fulani ambao hatukuwa hapo awali tumeweza kukadiria katika bajeti hili. Kwa hivyo mara kwa mara ana-, ana, ana maanake ni mpango mkakati wa serikali kuhakikisha kwamba iwapo haya hayafanikiwi basi kuna njia mojawapo ambayo wanaweza kuitumia kuhakikisha kwamba wanakimbia bungeni kuhakikisha kwamba fedha nyingine zinapatikana zina, ili waweze kuhakikisha kwamba Wakenya wanapitia katika hali ambayo labda haitawafaa. Lakini uh, ni, ni, ni nadhani ni mkakati wa serikali kufanikisha hilo, maanake hawataki kuonekana kwamba wana mengi ya kushughulikia na isiwe kwamba hawana pesa, lakini kuna suala moja ambalo pia limejitokeza katika bajeti hii ah, unapoangalia sasa serikali ambayo rais Kenyatta ameiunda ina, ina ina watu wengi sana ambao hawakutarajiwa na hivi basi, inaonekana kwamba mishahara ya watu hawa itaigharimu serikali fedha nyingi sana, itaigharimu serikali fedha nyingi ambazo sasa inabidi kwamba fedha hizo ziweze kupatikana katika makadirio haya ya bajeti. Lakini na, sasa hatujajua iwapo serikali mkakati ambao serikali inao kuhakikisha kwamba inalipa lile deni ambalo serikali ya ke Kenya bado inadaiwa ambalo katika utawala wa Rais Mwai Kibaki pia lilikuwepo, lakini ndiyo. Baadaye tutaweza kufahamu iwapo serikali ina mkakati mbinu au tayari ishalipa deni hilo. Ndio, ndio Wandera usiondoke. Msikilizaji, ningependa kufahamisha kwamba tulitarajia kuungana na Emmanuel Lusage, mchambuzi wa maswala ya uchumi, lakini hajaweza kupatikana kwenye laini ya simu. Narudi kwako kwa Wandera. Madeni yanaonekana kuchukua takriban robo ya bajeti zote za Afrika Mashariki, iwe Rwanda, iwe Tanzania, iwe Uganda, iwe Kenya, robo yake inakuwa ni madeni. Je, tunakadhiria chini ya uwezo wetu? Hey, hey. Na mnaungana na mwenzangu BMJ Mridhi. BMJ swala ambalo nilikuwa nimemrushia Wandera ni kwamba robo ya bajeti zote za Afrika Mashariki zinaonekana kwenda katika kulipa madeni. Je, tunakadhiria chini ya uwezo wa matumizi yetu? Kwa hakika uh, Bwire, ni kwamba katika uh, bajeti ambazo zimesomwa takriban kama miaka mitatu sasa katika Afrika Mashariki na hata Afrika ya kati ni kwamba mara nyingi zinazosomwa zinaonyesha kwamba zile eh, idadi ya fedha ambazo zinawekwa pale ni nyingi kuliko jinsi ambavyo pato la taifa, wanasema GDP per capital. Mm -hmm. Inakuwa kwamba GDP per capita ni kidogo kuliko yale makadirio ya fedha, na hili linaleta changamoto. Wachambuzi wengi niliyozungumza nao hivi sasa, nitaka nikuletee sauti ya uh, mchambuzi mmoja uh, lakini hatutaweza kwa sababu ya muda. Mm -hmm. Lakini kama huyo alinieleza, huyo anafanya kazi na Deloitte. Uh, hii ni kampuni ambayo inafahamika sana kwa maswala ya kukandiria, kuangalia mambo ya uchumi na nini, chaos kabisa Amenieleza kwamba hali ilivyo sasa hivi inaonekana itakuwa ni vigumu sana kwa nchi hizi kuweza kumudu uh, hizi bajeti ambazo wanasoma, inakuwa ni kama ni kusoma tu. Uh, kwa sababu ya kutaka kusoma tu, maanake ukiangalia kama hawana jinsi ya kugharamia uh, pesa hizi, basi itakuwa ni vigumu. Kenya, kwa mfano, imeorodheshwa moja ya nchi ambazo zimeomba pesa nyingi sana, nafikiri umelizungumzia hili katika uh, katika matangazo haya, imeomba pesa nyingi kuliko ambavyo ingewe, itaweza kulipa kulingana na wataalamu wengi, kwa hivyo inategemea kwamba kutoka sasa miaka mingapi ijayo itakuwa vipi? A, mapema leo tulikuwa tunazungumza na nika a, huyu mchumi akanieleza kwamba huu ni mzigo ambao unasukumwa kwa vizazi vijavyo. Haijulikani itakuwaje, lakini haionyeshi taswira nzuri ingawa kwamba wanasema serikali zina wataalam wa kiuchumi na nini na nini, lakini ile taswira iliyopo haionekani vizuri. Nimesikia uh, Bwire ukizungumza sasa, ukizungumza na Wandera kuhusu nchini Kenya, kwa mfano, kuna swala ambalo tayari limeanza kuzungumziwa sana kwenye mitandao kwamba huyu Rotich, huyu waziri wa uh, fedha wa, wa Kenya amesema kwamba wataanza kutoza uh, uh, pesa fulani kutoka kwa mishahara ya wafanyakazi ili kuweza kugharamia hizi nyumba ambazo wanasema kwamba zitakuwa zita ni za nafuu. Shukrani za dhati kwa waandishi wetu Kennedy Wandera kutoka Nairobi, Kenya; George Njogopa Dar es Salaam, Tanzania; Silvanus Karemera ukiwa Kigali, Rwanda; wachambuzi Kola Mazima na BMJ Muridhi. Shukrani za dhati ya msikilizaji kwa muda wako kusikiliza kwa undani. Mimi ni Kennes Bwire asante mpenda msikilizaji haya yalikuwa mazungumzo ya kwa undani kuhusu bajeti ya afrika mashariki ni matumaini utakuwa pamoja nasi wakati mwingine asanteni na msikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa hii leo siku ya jumamosi basi mimi nakutakieni kila la heri na ni wakati wa idi basi kibao kitamu kuporomoshea kustarehe siku ya idi kwa herini