Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Hey, ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Sandei Shomari Nam, katika kwa undani hii leo tunaanza na kumulika siku ambayo ulimwengu umeadhimisha ikiwa ni Juni kumi na tatu, siku ya kimataifa ya watu wenye ulemavu wa ngozi au albino. Huko jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, maalbino wa jimbo la Kivu kusini wanaomba kulindwa usalama wao na serikali ya nchi hiyo. Na vilevile vile huko Mombasa, tunaungana na wenzetu Collins Liberty Odede na Amina Chombo kuangazia juu ya yale yanayofanyika na, na mafanikio na changamoto za watu wenye ulemavu wa ngozi na katika sehemu ya pili tutamulika kombe la dunia. Hatimaye limefika, mambo yanaanza rasmi kesho huko Russia. Karibuni, shukran sana studio 15 Washington. Hapa ni studio 15 Mombasa. Karibu kwa kwa undani. Kutuletea kipindi hiki cha leo ni mimi Collins Liberty Adedi pamoja na mwenzangu Amina Chombo. Hivi leo katika kwa undani tutakuwa tunaangazia siku ya watu wanaoishi na ulemavu wa ngozi maarufu kwa Kiingereza albinism. Ni wakati wa kuangazia matatizo yao kuangazia faida zao ama mafanikio yao katika maisha, na nini kinawahusu na ni wapi wanaelekea katika siku za usoni, siku hii ikiwa inaadhimishwa duniani kote. Labda Amina Chombo, tunaweza kuanzia hapo nam. Mwaka huu kutakuwa sherehe hizi zitakuwa zinafata kauli mbiu gani? Nam, kauli mbiu ya mwaka huu kote ulimwenguni wanasema let our light shine, yani wanasema mwanga wao nao uweze kung'ara, yani waweze kutambulika, na ukiangalia katika maadhimisho ambayo amefanyika uh, hii leo kote ulimwenguni na hapa nchini Kenya ambapo maadhimisho ya kitaifa yamefanyika pale uwanja wa michezo wa Ruiru katika kaunti ya Kiambu. Uh, katika sherehe zile wameweza kuonyesha talanta zao na kusema kwamba ili mwanga huu ung'are basi, wanasema uanzie pale nyumbani. Kwa sababu gani? Wanasema wanakumbwa na ubaguzi. Ubaguzi wenyewe unatoka kwa jamii ambayo iko karibu nao kwa hivyo ule mwanga kabla haujang'ara huku kwengine basi uanze pale nyumbani, kumaanisha wazazi, jamii inaowazunguka na kila mmoja. Ni watu ambao wamekuwa wakiishi hatarini, kutokana na visa vya wao kutekwa nyara na kuuawa kwa sababu ya madai kwamba sehemu zao za mwili zinatumika katika masuala ya ushirikina. Ni suala ambalo limetokea sana katika mataifa ya Tanzania pamoja na Kongo, ambapo watu wengi wa ulemavu wa ngozi wameweza kupoteza maisha yao, hatua iliyofanya katika jumuiya ya Afrika Mashariki kubuni sheria kali sana kuhakikisha kwamba watu hawa wanalindwa. Na kuuelezea tu kwa yule ambaye hafahamu ulemavu wa ngozi, albinism ni hali ambayo haiambukizi na inatokana na visababu vya kurithi. Hutokea kila mahali dunia nzima. Kwa sababu ndio maana tuko na hii siku na iliweza kuanzishwa mwaka elfu mbili kumi na nne. Na mtoto ili azaliwe akiwa na ulemavu wa ngozi ni lazima baba na mama wawe wako na hizo chembechembe, Kiingereza tunaita chromosome mutation. Hmm. Uh, ambazo huwa lazima baba na mama awe yuko navyo ndio wale watoto nao ama mtoto mmoja azaliwe nayo Oh, ina ina maana kwamba inafuatia eh, mzazi na labda ukoo. Naam, kwa sababu unaweza kupata baba na mama wote ni weusi lakini mm -hmm. Wakazaa mtoto ambaye yuko na hali hino. Mm -hmm. Na ukosefu huu unaonekana katika rangi zake ya nyele, unampata kwamba nyele zake si nyeusi, mm -hmm. uh, ngozi na macho pia vilevile vile, anakuwa haoni vizuri, anakuwa hafifu sana na kudhurika zaidi kwa ngozi yake, kwa sababu ile miale ama mionzi ya jua yeye huwa hawezani nayo kutokana na ukosefu wa uh, kitu ambacho kinajulikana kama melanin. Msikilizaji, hapa Kenya kuna juhudi mbalimbali mbali zimeweza kuweka kuangazia watu hawa wanaoishi na, na ulemavu hivi. Leo katika mazungumzo waziri wa masuala ya leba Bwana Kuruyetani amekuwa akigusia ni hatua zipi serikali imeweka kuhakikisha kwamba watu hawa katika jamii wanaangaziwa, ikiwemo mpango kwamba serikali imetenga zaidi ya shilingi milioni mia moja kuhakikisha eh, wanapata mafuta yao maalum ambayo yanawasaidia kuzuia ile miale ya jua, kama vilivyosema, inayosababishia kansa ya ngozi, lakini wao kansa yao hupona na pia kuweza kununua zile mewani ambazo zitawasaidia kupunguza kiwango eh, viwango vya jua na masuala mengine mengi zaidi ambayo ameangazia. Tumsikize waziri ykuru eh, Yatani amesema ah, vipi kuhusiana na swala hili. Ukiangalia okay, kila sheria ama kama jamii, si unajua jamii bado inaendelea wakati ule miaka hamsini iliyopita na wakati huu iko tofauti. Wakati ule walikuwa wanaonekana kama walemavu, lakini sasa uh, inakubaliwa ni kwamba uh, tuko na uh, vera cross, uh, sector, uh, ya ya society yetu kuna wale wako na upunguvu ya kimwili, kuna wale wako na upunguvu ya ngozi, macho na hawa wengine Kwa sababu hiyo serikali yetu ndio imebuni ministry na department, uh, ya social protection kujali na kuangalia masilahi ya watu ambao wako na ulemavu aina tofauti tofauti kulingana na hasa albino. Wale wako hapa Kenya estimate yetu ni kama watu elfu tano na kwa wakati huu serikali yetu imerejista watu elfu tatu mia moja na hamsini na kuwapatia uh, msaada um, tofauti, hasa lotion ya kusaidia na kukinga ile direct sunlight, na pia kwa fanya kwamba kuna machines ambao tumepeleka zaidi ya hospitali thelathini kwa kaunti tofauti, ambao wanaenda kujipima kuangalia kwamba pengine hakuna uh, matatizo kama kansa. So serikali inashughulikia na allocation ya milioni mia moja na kushughulikia eh, hasa wale eh, wako na matatizo kama haya. Si pesa kidogo, lakini bado tunashirikiana na, na Treasury na tunazungumza na National Assembly ili hii pesa iongezwe na ile matatizo mengine iweze kusaidiwa. Na siku za baadaye tunafikiria kuwa na model school ambao watakuwa na all -round arrangements in terms of kuangalia mambo yao kiafya, mambo yao malazi, na opportunity ya kisomo na scholarship, ili waweze kuwa role model kwa society yetu. Leo tumeona ya kwamba uh, kuna wengi wao ambao walipata nafasi na wamefaulu zaidi kwa maisha. Ukiangalia sheria zetu, hasa constitution yetu na sheria ambayo inawapatia hawa special, uh, provision ya representation hasa kisiasa. Ukienda Senate, ukienda national assembly, ukienda county assembly, hawa watu wa wetu ambao wako na ulemavu ya aina yote, wanapewa special uh, seats ya ku advocate uh, interest ya hasa wale wako na ulemavu aina tofauti tofauti. Na, na ukiangalia pia wataalam, sitaweka sauti yake, lakini kwa ufupi tu kuna daktari kutoka katika hospitali hii ya Pwani ya Kenya Joasho Matonda ambaye hey, ni mtaalamu wa saratani ya ngozi ama matibabu ya ngozi kwa kujitolea. Tangu mwaka elfu mbili kumi na sita amekuwa akisaidia kwa kuweza kufahamu ni nini hasa ambacho kinawatatiza ngozi zao, na amesema Kenya hawana data ya kusema kwamba kati ya watu elfu tano walio na ulemavu wa ngozi Kenya, uh, fulani wako na saratani. Lakini kwake yeye, wale ambao wameweza kukutana nao kufikia sasa, ana wagonjwa wanane wa saratani ya ngozi na wana ulemavu huu wa ngozi. Na leo ametumia siku hii kuweza kutembelea uh, jamii hizi ili kuwafanyia uh, screening kutambua matatizo alionao, lakini amesema kwamba tatizo ambalo bado limejitokeza ni unyanyapaa, watu hawakujitokeza japo ni bure. Na katika hali hiyo Waziri Yatani amegusia ya kwamba hospitali kadhaa zimeweza kupewa vifaa vya kuweza kutambua ikiwa watu wanaoishi na ulemavu wanguzi, wa ngozi wameweza kupata maambukizi ya huu ugonjwa wa saratani. Maanake kwa wao ni jambo ambalo ni tukio la kila mara, huku ikisemekana kwamba kuna mpango kwamba serikali ikiweza kubuni shule maalum kwa ajili ya watu wanaoishi na ulemavu huu wa ngozi. Lakini ha, Kenya inaanza kuonekana kwamba inapiga hatua kidogo kuhusiana na watu hawa wa ulemavu, katika bunge la kitaifa e, msimu uliopita na sasa bunge la seneti ina mwakilishi ambaye anaishi na ulemavu huu, Seneta Isaac Mwaura, ambaye katika bunge hilo anawakilisha watu wanaoishi na ulemavu huu, amekuwepo kuhakikisha kwamba watu hawa wanapata uwakilishi katika ofisi hii kuu ya, ya, katika taifa la Kenya. Na, uh, katika hali ya kuhakikisha kwamba hamasa zinaendelea, pia tuliona kwamba Kenya ndio ilikuwa ya kwanza kote ulimwenguni kuweza kuweka mashindano ya warembo ili kuhakikisha kwamba uh, Afrika Mashariki wanatambua vipaji ambavyo hawa wako navyo, na tuliona uh, kule jijini Nairobi wakiita uh, lile onyesho lao kwamba Beauty Beyond Skin, uh, ilikuwa Nairobi kule, tukaona wanawake kumi na wan wanaume kumi, wote wakiwa na ulemavu wa ngozi wakiweza kuonyesha madaha, na jambo kama hilo, jambo lilovutia wengi sana. Na nafikiri juzi tu katika Miss Tourism ambayo uh, inaendelea nchini Kenya, pia wameujumuisha hawa warembo ambao wako na uh, matatizo haya ya ulemavu wa ngozi. uh, vile vile, unaona kwamba kumekuwa na mashirika mbalimbali mbali, kama hatua unayosema ya Kenya ambapo serikali ya Kenya imeweza kutenga uh, milioni mia moja ambazo hili limefanyika tangu wakati wa hatamu ya Rais Mwai Kibaki. Mashirika yalikuja pamoja, wakaweza kushirikiana kusukuma kwamba kunakuwa na msaada. Nimepata fursa ya hapa hapa ndani ya studio eh, za VOA Mombasa mapema, kabla eh, kuweza kwenda hewani, nimezungumza na Bwana Msungu, Josphat Msungu ambaye yeye Alikuwa kwanza katika shirika la Kenya Albinism Society of Kenya na kwa sasa aliweza kuanzisha uh, shirika jingine ama wakfu unaojulikana kama eh, Albinism Care Foundation. Na nilianza kwa kumuuliza kuhusiana na siku hii na kama kumekuwa na matumaini yoyote. Uh, naam, naweza sema kwamba imeweza kuleta matumaini na tumeanza kuona matokeo ya siku kama hizi kuandaliwa katika nchi ya Kenya. Uh, kwa mfano kwamba tumeweza kuhamasisha jamii, imeweza kututambua na pia tumeweza kutumia hiyo platform kuonyesha zile nyadhifa ambazo serikali pia imeweza kutupatia kupitia kwa juhudi za ile advocacy. Mm-hmm. Yeah. Na, na, ni, ni changamoto zipi ambazo mpaka um, sasa uh, tunazizungumzia? Kwa sababu kwanza nitasema kwamba changamoto ya kwanza ni jamii kuelewa ni nini ulemavu wa ngozi ama nini albinism ama chanzo cha ulemavu wa ngozi ni nini. Bado katika nchi ya Kenya watu wengi hawajaweza kufahamu hili. Na ndio maana saa nyingine unaweza pata umepanda matatu watu wanakuangalia, wanashanga uni nani, ama labda pale huko kwa mkawa, uko na mwenzako mnakula chakula, anaanza kukuuliza maswali mengi e, ilikuwaje ukazaliwa hivi? O, babako na mamako pia wako namna hii? Sasa bado kuna ule ufahamu wa nini ulemavu wa ngozi ama chanzo chake ni nini, na hapo ndo tunafaa kufanya juhudi nyingi kwamba kila jamii katika nchi ya Kenya iwezi kufahamu ulemavu wa ngozi ni nini na nini ni, ni chanzo chake. Ujumbe wangu ni kwa jamii yote ya Kenya kwamba waweze kutambua kwamba mtu anaoishi na ulemavu wa ngozi ni binadamu kama yule binadamu mwingine. Na vile vile majina ambayo hayafai kama vile zeruzeru, ngochiro, hayo si majina yetu. Afadhali kama hujui jina, mhulize ndugu ama dada, unaitwa nani, uweze kutumia jina lake. Nam kuhakikisha kwamba watu hawa wanatambulika katika jamii. Na tunapoendelea kujitayarisha kwa ajili ya michuano ya kombe la dunia, Kenya iliweza kuwakilishwa na wachezaji wawili ndugu hawa ambao walikuwa wanaishi na ulemavu wa ngozi Bwana Titus Mulama na Simeon Mulama katika michwano ya taifa bora barani Afrika. Na wengine ambao pia wameweza kutambulika ni kama msichana Godlin Kakuya ambaye alikuwa ni mwanafunzi bora zaidi mwaka wa 2017 katika mtihani wa darasa la nane nchini Kenya. Na hii inaonyesha tu baadhi ya hatua zinazopigwa kuweza kuwatambua watu hawa katika baraza la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia watu walemavu. Kuna mama mmoja kutoka Nigeria ambaye pia ana ishi na ulemavu huu na yuko katika baraza hili. Na kufikia hapo, msikilizaji, tunakuwa tunahitimisha Kwa Undani kutoka studio 15, Mombasa. Nimekuwa Collins Liberty Adedi pamoja na mwenzangu Amina Chombo. Ulemavu wa ngozi si pesa, bali ni binadamu kama wengine. Tunakurejesha studio 15, Washington. Asante sana Liberty Collins uh, Dede na Amina Chombo kutoka kule Mombasa, katika hiyo sehemu ya kwanza ya kwa undani. Sasa tukae tayari kwenda sehemu ya pili. mambo hayo ya Live It Up, msikilizaji. Kibao chake hicho, mwanamuziki maarufu wa Kosovo anaitwa eh, Era Estrefi akiwa na Nicki Jam. Wimbo huu basi ni moja ya nyimbo ambazo zinatamba eh, katika michuano ya kombe la dunia ambao linaanza rasmi hapo kesho huko Rusia, itakuwa ni Juni 14 hadi Julai 15. Michuano hii yenye umaarufu mkubwa kabisa duniani ambayo imeanza muda mrefu na kukosekana tu wakati wa vita vya pili vya dunia, na kufanya basi yote haya, kuangalia yapi yanayojiri, yapi yanayotamba, nitakuwa na mwenzangu hapa studio Omari Kaseko. Karibu sana sehemu ya pili ya kwa undani, tuweze kumwaga vitu. Asante, asante, asante, asante. Bila shaka kwenye lani ya simu kutoka Dar es Salaam Tanzania, tunaungana na mwandishi wetu George Njogopa. E, kuweza kuwepo katika sehemu hii ya pili ya kwa undani. George Jogopa, karibu Sauti ya Amerika kwenye kwa undani. Shukrani sana Shomar, kutoka Washington asante sana basi. Hebu tuangalie kwa upande wa Russia, hawa ndio waandaji wa kombe hili la dunia na wamefuzu moja kwa moja bila kupingwa kwa sababu ndio wenyeji wa hili kombe. Lakini ukiangalia kwenye orodha ya soka hii timu iko katika kinyang'anyiro hichi, iko kwenye orodha ya chini kabisa katika hizi timu 32 ambazo zinashiriki kwenye hiki cha kinyang'anyiro lakini basi, ndio waandaji tunafanyaje? Watafika vipi? Wataendaje? Wakoje? Mambo yao yako vipi? Tutasikia hapo baadaye tukizungumza e, humu ndani na, basi hebu tuangalie moja kwa moja e, tueleze mwenzangu hapa Umari Kaseko. E, pengine tuambie kwamba mpaka hivi sasa e, kombe hili tunaangalia timu gani ambazo michuano hii inapoanza, e, zinaangaliwa kama ni timu za kutisha au timu zenye uwezo mkubwa. Kwa kweli sande, asante sana. Kwanza uh, kwenye michezo hii timu kubwa sana ambazo zinaangaliwa mwaka huu, um, kumekuwa na timu kadhaa, lakini mm -hmm. timu kama Brazil ni timu ambayo tunaona, uh, kuelekea kwenye mashindano haya mm -hmm. imefanya vizuri sana katika zile uh, michuano ya kuqualify kwenda kwenye, kwenye World Cup mm -hmm. wamefanya vizuri sana, uh, tunaangalia timu kama Argentina hawakufanya vizuri sana mwanzoni lakini mwishoni uh, Lionel Messi aliweza kuwabeba kuwa, kuwa sana. Yeah. wake. Na hii timu Argentina ina mchezaji bora kabisa wa dunia Lionel mm -hmm. Messi yeah. kwa hiyo chochote kinaweza kutokea kwenye timu kama hii, lakini pia vilevile vile kuna timu kama Portugal ambayo inaongozwa na Ronaldo mm -hmm. uh, nayo pia inaweza kuleta kufanya maajabu makubwa, usisahau yeah. pia Ufaransa ina timu ya vijana wadogo sana mm -hmm. uh, lakini wanafanya mambo makubwa pia nao kwa hiyo hizi ni na, na Ujerumani pia hizi ni timu ambazo zinaangaliwa, zinaweza kufanya chochote kubwa. Lakini pia kumbuka, kila michuano ina yeah. hii inapokuja kunakuwa na timu moja ndogo inayojitokeza bila kusahau, unashtukia huyu timu imefanya vitu vikubwa kama vile yes. Kameruni wakati wake alipoingia kwenye kombe la dunia walifanya vitu vizito. Senegal ni. huko nyuma pia vile vile. Yes. kwa hiyo kuna mengi ya kuangalia hapa yeah. Sasa nikija kwako George Njogopa, labda tuambie kwa upande wa timu za Afrika Ye e, nani anaangaliwa na anaweza kufanya uwezo gani? Pengine nafasi ya Afrika unaionaje mwaka huu na timu zilizopo ambazo, mwaka huu tuna timu nyingi zaidi, timu tano na, sande ni kwamba timu zote tano zinapewa nafasi katika michuano hii, ukianzia mechi kundi la kwanza timu ya Misri ikiongozwa na mchezaji ambaye amevuka barani Ulaya, Afrika na hata huko Marekani, Mo Sala, mchezaji ambaye amekuwa gumzo anatarajiwa ame kuibeba timu yake, licha kwamba alipata dhuruba katika mchezo wa fainali la chamba, kombe la bara la Ulaya, lakini mm, inavyoonekana amepata afueni naweza akashuka dimbani na yuko katika timu hii, yuko katika kundi ambalo ukiweka kando timu ya Ureno la ambayo in nikimaanisha kwamba katika kundi namba moja kuna mm -hmm. timu kama Urusi eh, timu ambayo Uruguay, timu ambayo bila shaka wengi wanaitizama kama ni timu ngumu kwa kwa Misri, ambayo inaweza ikakuwa kigingi, lakini timu nyingine ambazo zikitizama katika kundi hili hazina ushindani mkubwa sana kama Iran, Urusi eh, hivyo hii moja ya timu ambayo inatajwa sana, pengine inaweza ikavuka kigingi kingine, lakini kundi ambalo linatajwa bila shaka ni mtihani kundi D ambalo kuna timu ya taifa ya Nigeria iliowasili juzi huko Urusi na kuzua uh, kidogo hamasa kutokana na uvaaji wao pamoja na jezi zao watakazozitumia. Kundi hili kwa hakika, licha kwamba Nigeria imekuwa na uzoefu mara kadhaa, imekuwa ikichomoza katika michuano ya kimataifa, lakini safari hii imetwama katika eneo ambalo kiasi ni si ngumu, mfano timu ya taifa ya, ya, ya, Argentina. Argentina uh, timu ya taifa ya kuasia ina wachezaji wanawika kwa kiwango kikubwa, kina Modric ikiwa wanaocheza kandanda huko Real Madrid, madifenda wanaocheza hapo Liverpool pia, lakini kuna timu kama uh, Iceland ambayo katika fainali zilizopita ilitoa hamasa katika fainali za bara la Ulaya. Kwa hivyo kundi hili bi wow. bado linatazamwa ni kundi kidogo gumu kwa timu ya taifa ya Nigeria, lakini tusiweke kando timu kama Morocco ambayo katika eneo la kusini mwa jangwa la Sahara imekuwa na vilabu ambavyo vinawika na timu yao ya taifa imekuwa wakifanya uzuri, hivyo bado wanatoa nafasi sana sana, Sande, kwa kutizama kwa haraka haraka, licha mm -hmm. kwamba wanawasi hizi timu mm za -hmm. Afrika mara zote zinashinda hata kuingia hatua ha ya robo fainali. Haya, tutaangalia hayo. Ghana walikaribia karibia, lakini ndio hivyo <laughs> sasa tuangalie kwa upande wa kesho. Ufunguzi unaanza saa tano za asubuhi hapa Washington, saa kumi na mbili saa za Afrika mashariki kesho Kundi A ah, mechi inayopigwa hebu niambie, Omari, tunatarajia nini mechi hii ya kesho na yapi tunategemea katika kundi hili? Hii mechi ya kesho itaonyesha wazi kwamba Urusi iko kwa wapi. Uh, Urusi timu mwenyeji ndo inafungua mashindano haya na Saudi Arabia, yeah. Na, na unafahamu kwamba Urusi ni timu ambayo wana wachezaji wazuri wana wachezaji mm -hmm. wazuri ambao wanacheza kwa kiwango cha juu sana. Kwa hiyo pamoja na kwamba wao ni wenyeji na wamepewa nafasi, mm -hmm. kesho itatupa, itatupa mwanga mkubwa wana na, na baadaye mbele watakutana na timu kama Egypt na Uruguay na, na tunavyozungumza Uruguay ni moja ya kati ya timu kubwa sana sana za South America. kwa hiyo ni timu, ni kundi gumu kidogo lakini uh, mechi ya kesho itatupa nafasi ya kuona Russia iko wapi, itatoa mwanga kabisa kwa upande wa Russia. Sasa basi, eh, kipute kinapigwa uwanja gani, na baada ya hapo Russia inaelekea wapi? Hii ni uh, mechi ambayo inaanzwa, nafikiri uh, itakuwa Luznik Stadium pale kama sijakosea. Uh, nafikiri hii ni, ni, ni Moscow. Mm -hmm. Um, mechi hii itachezwa <coughs> itachezwa ita pale majira ya saa tano asubuhi kwa upande wa kwetu huko. Naam. Hapa kwa hiyo Afrika Mashariki kule saa kumi na mbili jioni. Yeah, pengine saa kumi na mbili jioni. Kwa hiyo ndio itakuwa mechi ya kwanza, uh, baada tu ya zile shamrashamra ambazo zitafanywa pale uwanjani, uh, na kutakuwa na hayo, uh, entertainment pale uwanjani. Kabla ya mechi hiyo, kabla mechi hiyo. Naam. Na, na kabla ujazungumzia pengine kutakuwa na burudani za aina gani vile vile, George Jogopa upande wa Afrika Mashariki yale ambayo yanatarajiwa na yapi ambayo yanazungumzwa mpaka hivi sasa unayaona na kwenye maandalizi kuelekea hiyo kesho? Nam, kwa kweli kwanza kuna hamasa kubwa. Hamasa hizi zinagawika katika maeneo mawili. Kwanza kuwatizama wachezaji wa Afrika waliowika kwa kiwango kikubwa katika ligi mbalimbali mbali barani Ulaya, lakini pia ni kutizama miamba ya soka ambayo mara zote haiondoki midomoni mwa watu, Lionel Messi anaocheza katika klabu ya Barcelona Hispania, na mpinzani wake wa miaka mingi Ronaldo anaocheza katika klabu ya Real Madrid. Wachezaji hawa kwa miaka mingi wamekuwa wakichuana katika kombe kuwania kikombe ama kuwania tuzo ya balondo. Kwa maana hiyo, wanataka kuona mchango wanaotoa katika klabu zao huko Ulaya hasa Hispania. Je, watauonyesha pia wakati wanapochomoza katika fainali za kombe la dunia? hiyo ni mosi. Pili, wachezaji kama Mo Salah ambaye tayari ikashaingia katika rekodi ambazo zimeshakamatwa na wachezaji hawa niliotaja, Messi na Ronaldo, wanataka kumtupia macho. Je, Messi je huyu Mo alofanya uzuri katika klabu yake ya Liverpool na anaibeba bendera ya Afrika, ataweza kuchanua vizuri akiwa na timu yake ya taifa, licha kwamba ndio aloivusha timu hii katika mifaina, katika harakati za saka tikiti ya kwenda huko Urusi, alifanikisha kuivusha timu yake. Je, atang'ara tena? Hayo ni mambo ambayo maswali mengi yataulizwa hapo jogopa, bila shaka. Kwa kumalizia tu tuambie, Hispania kumekuwa na sakata pale meneja, ndo hivyo hayupo kwenye hiyo timu. Nini kimepelekea? nani hapa inazungumzwa Kilichopelekea uh, meneja kufukuzwa pale ni kutokana na kwamba meneja huyu uh, Lopetegi, sasa hivi anakwenda kuiongoza Real Madrid. mm -hmm. Kwa hiyo baada ya yeye kupewa nafasi ile, um, nafikiri uh, kulikuwa na mkanganyiko kidogo pale na chama kile cha, cha, cha soka cha Uhispania, na ndio maana wakaamua kuchukua um, hatua hiyo ya kumfukuza, lakini um, timu hii sasa itaongozwa na mtu anaitwa Fernando Hierro, nafikiri unamkumbuka. mm -hmm. Beki wa zamani wa Real Madrid. mm -hmm. Na yeye pia alikuwa na ile timu alikuwa moja kati ya madirekta ile timu ya taifa pale, na yeye ndo ataiongoza timu hii sasa katika ili kombe la dunia. Kwa inaonekana mambo yatakuwa mazuri, basi tutaona. Tunakusikia hapo kesho kipute eh, Juni 14, huko Rusia, Luzniki. Usikose kombe la dunia, msikilizaji, na moja kwa moja hapa Sauti ya Amerika, tutakuwa tukikupa kila jambo linaloendelea. Naomba niwashukuru wenzangu kutoka Mombasa, Collins Adede, Amina Chombo ndani ya studio. Naomba nikushukuru kushukuru Omari Kaseko na bila shaka kule Tanzania, George Njogopa. Jina langu ni Sandey Shomari, upande wa pili Saida Hamduni na watakieni wote jioni na usiku mwema kutoka Washington DC. ulikuwa ukisikiliza kipindi cha marudio cha kwa undani kutoka hapa studio za idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mjini washington dc hivi sasa basi na kuacha na burudani ya muziki