Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu eh, Juni 18 huko Rusia kivumbi kikiendelea eh, kutimuka kwelikweli, lakini ndani ya VOA Express leo, naitwa Idi Ligongo, tunayo mengi tu na siko peke yangu Naitwa Kennes Bwire. Kumbuka vile umetaja Russia na vilevile ufahamu kwamba timu nyingine ya Afrika inapanda jukwaa hii leo, kutakuwaje? Ah, hali shughuli pevu, maanake Afrika bado <laughs> inaendelea kulia kujifunga <laughs> mabao. Naam, lakini katika masuala mengine hii leo tuna ah, habari juu ya kuanguka kwa mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo nchini Tanzania, Freeman Boy, ambaye anaelezwa kwamba amekimbilizwa hospitali. Tutajua undani wa hili na kwingine vilevile. Nchini Kenya, Bwire. Nchini Kenya ni kwamba kuna mambo mengi kutokana na sukari na mafuta ya kupika ambayo imeingizwa nchini humo kinyume cha sheria, pamoja na kusemekana kwamba ina sumu. Lakini makuu, ulivyodokeza tunaanzia nchini tanzania ambapo mm-hmm. E, nchini Tanzania, shughuli ambayo inayo ipo ni kwamba e, tunaangalia taarifa ambayo inaeleza kwamba mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani e, amekimbizwa katika hospitali hii leo. Jana jioni akiwa njiani anatoka Dodoma alipata taarifa ya msiba wa, alikuwa anakuja Dar es Salaam kwa ajili ya kuhudhuria mahakama leo ambayo ndo tumemaliza muda si mrefu takriban kama dakika 15 zilizopita alikuwa anakuja kuhudhuria mahakamani lakini akiwa njiani maeneo ya Bagamoyo akataarifiwa kwamba kaka yake amefariki m Henry mbo sa. Baada ya kaka yake kuwa amefariki akaanza maandalizi ya kuhifadhi mwili na shughuli zingine. Sasa wakati wanaendelea usiku, majira ya alfajiri alianguka ghafla na kupoteza fahamu. Kwa hiyo akawa amekimbizwa hospitali ya taifa Muhimbili, na mpaka sisi tunaenda mahakamani ile asubuhi saa mbili, alikuwa bado anaendelea na matibabu na uchunguzi wa nini kilichotokea. Labda kuna ufuatiliaji wowote ambao mmefanikiwa kupata kutoka kwa madaktari wa Muhimbili? Hali yake inaimarika taratibu, lakini kwa sasa wanamfanyia vipimo ili kuweza kujua chanzo hasa ni nini na pengine Katibu Mkuu, katika shughuli e, zenu za kila siku, pengine umepata nafasi ya kukaa na mwenyekiti na kuona hali yake ilivyokuwa kabla ya siku hii kutokea, unavyoona na kufahamu jinsi alivyokuwa akiendelea yeah. Katika siku za hivi karibuni hali yake ilikuwa ni njema tu, alikuwa anaendelea vizuri ya sasa. Labda kama kutakuwa na kitu kingine ambacho ni private, kwa sababu hali ya afya ya mtu inakuwa ni yake yeye na daktari wake. Lakini kimsingi alikuwa yuko salama na yuko imara tu, na ndo tukuwa tunaendelea. Sawa, na pengine madaktari wamewapa taarifa mpaka wakati gani, pengine mnaweza mkasikia lolote kutoka kwao kwa hivi sasa ndo tunaingia hapa hospitali, lakini walikuwa wametupa muda wa asubuhi ili tu tuweze kuwapa nafasi waweze kufanya vipimo na kufanyia uchunguzi zaidi. Naam, basi ni Dr Vincent Mashinji ambaye ni katibu mkuu wa chama cha demokrasia na maendeleo, CHADEMA, nchini Tanzania eh, akizungumza na mwenzetu hapa Sande Shomari akielezea kile ambacho kinaelezwa kuwa mwenyekiti Freeman Mbowe amelazwa katika hospitali ya taifa ya Muhimbili mjini Dar es Salaam baada ya kuunguka hafla alfajiri ya leo akiwa nyumbani kwake. Ndiyo habari ambayo e, tumekuletea hiyo, na tutaendelea kuifuatilia. Tunaelekea nchini Kenya kwake Kennedy Wandera kwenye line ya simu. Wandera, tunafahamu kwamba kuna sukari ambayo inasemekana imeingizwa nchini kimagendo na kando kuwa ya kimagendo pia ni sukari iliyo na sumu kulikoni? Kwa takriban majuma mawili, serikali ya Kenya imetangaza vita dhidi ya bidhaa ambazo ni magendo zinazoingizwa humu nchini na haya ambayo yanasemekana ambayo yame Uh, ati nchi serikali inaeleza kwamba kuna, uh, kuna kuna mashehena ya bidhaa ambazo zimetoka nchi za kigeni kuingizwa humu nchini, na vilevile Waziri Fred Matiang'i ambaye anaendeleza shughuli hii anaeleza kwamba kuna watu binafsi humu nchini ambao wanashirikiana na mtandao wa watu wa laghai, uh, kuleta bidhaa hizi kutoka nchini na kwe, kutoka mataifa tofauti tofauti na kuweza kuyaingiza hapa nchini Kenya na leo uh, huyu uh, msiambo ambaye uh, anaitwa Wanyama Msiambo ambaye ni, ni, ni, ni naibu uh, na, -naibu mkuu wa utumishi wa umma anaeleza kwamba hapa jijini Nairobi wameweza kueleo, kufanikisha juhudi za kuweza kuweka pamoja au kuhakikisha kwamba wananasa makontena zaidi ya themanini na tisa na makontena haya yana ya, ya bidhaa ambazo nyingine zi, ni, ni gushi na nyingine hazina ule ubora unaohitajika humu nchini. Hebu tumsikize alivyoeleza. In here we have a total of 89 containers the 40 feet containers containing either concealed. Wanyama Mfiamba anaeleza kwamba makontena haya themanini na tisa ambayo yamenaswa uh, ya, ya hapa nchini katika, katika jimbo la Nairobi, anaeleza kwamba Ha, haya makontena yana bidhaa tofaut, tofauti tofauti bidhaa ambazo zingine zimefichwa nyingine ni gushi na nyingine hazina ule ubora unaohitajika hapa nchini na akasisitiza kwamba kuna pia nguo zeze, zile ambazo zimeezeeka ambazo zimewekwa kwenye makontena haya na vilevile vile kuwa na nyaya za stima pamoja na na, na, na, na, na, na, na bidhaa nyingine kama vile mafuta na kwa mfano kuna kontena nne ambazo zina uh, nyaya za simu ambazo zenye kima ya milioni themanini na kisha kuna kontena tis, makontena tisa ambayo yana mafuta ya kupika ambayo yana gharimu takriban milioni kumi na, lakini Waziri Fred Matiang'i pia amekuwa akiendeleza harakati hizi akisema kwamba Kenya uh, kuna baadhi ya watu ambao wanaweka sukari gushi humu nchini. He, hebu tumsikiliza alivyoeleza baada ya kueleza kwamba yeye uh, yuko tayari kupambana na watu hawa ili kuhakikisha kwamba Wakenya wanapata bidhaa ambazo ni nzuri. That has happened in some parts of our country. Huyo ni Waziri Fred Matiangi wiki iliyopita, wakati alipoanzisha msako huu akieleza kwamba tayari anaofahamu ana, ana, ana, ana kwamba kuna sehemu fulani fulani humu nchini na watu fulani ambao wameweza kuhakikisha kwamba wanaingiza bidhaa hizi hapa nchini na kusisitiza kwamba baadhi ya bidhaa hizi zina kemikali ambazo ni zile za mercury na copper, lakini japo hamna uchunguzi ambao umeweza kubaini ili kuweza kuthibitisha kwamba sukari hii ina- ina, ina Opa, au Mercury. Ame, serikali inasisitiza kwamba itaendelea kuwakaba au ku-kuwakaba kwa wale wote ambao wanaendeleza uh, uh, harakati hizi za kuweza ku, ku, kuwaumiza Wakenya kupitia sukari ambayo haina vile viwango vya ubora vinavyohitajika humu nchini Kenya. Wandera, Wandera, nikuulize kabla labda hajakuuliza kwamba hili limekuwa likiendelea kwa muda upi. Serikali inaeleza kwamba hili limekuwa likiendelea kwa muda sasa, ni, ni, ni kurudishe nyuma kidogo kwamba Tarehe kumi na mbili Mei mwezi jana, serikali kupitia waziri Naji Balala na yule waziri wa viwanda Aden Mohamed waliweza kunasa uh, sukari kule, uh, sukari hapa nchini na kuweza kuitumbukiza kwenye bahari Hindi kule Mombasa, na kusisitiza kwamba vita sasa ndio vimeanza. Maanake si, si mara ya kwanza Kenya imekuwa ikipokea, imekuwa ikitangaza vita dhidi ya sukari tunapoingizwa ingizo humu nchini, gushi na tangia mwaka elfu mbili na kumi na sita mambo haya yamekuwepo, lakini sasa serikali na kwamba kuna watu ambao wanavuna zaidi kutokana na biashara kama hii. Na uh, Wandera, suala hili uh, kama ulivyokuwa umelizungumza kwa kipindi kirefu eh, limekuwa kwa mapana gani uh, katika siku za hivi karibuni hapo Kenya ni kwamba limesha uh, zoeleka kiasi kwamba watu wanaona ndiyo namna ya kuendesha biashara. Naam, serikali inaeleza kwamba hii ni njia mojawapo ya watu kuweza kufanya biashara ili kujivunia pale ambapo hawaja hawaja hawajalima hawaja lakini ni, nieleze kwamba pia wakati rais Kenyatta alipotangaza sasa kwamba kunaanza kuwa na ule mchakato wa kuweza kufanikisha juhudi za watu kufanikishwa kuweza kuelezea jinsi walinavyopata mali, ndivyo mam mambo haya yanaanza kujitokeza. Kuna watu ambao wanafanya biashara gushi. Kuna makampuni ya sukari hapa nchini ambayo mengine yametajwa kwamba sukari zao zinawekwa kwenye mifuko ambayo si mifuko ambayo a inatarajiwa kuwepo katika masoko hapa nchini Kenya. Kwa hivyo, serikali inaeleza kwamba hili ndilo litakalofanikia kuhakikisha kwamba biashara hii inakoma. ana- waziri ameeleza kwamba huenda wengine wakaahirika waka, waka kutokana labda na, na kutishiwa au wengine wakapoteza maisha yao, lakini anaeleza kwamba hilii lazima litafika mwisho na wale ambao wamenajihusisha katika shughuli hii nishatuwafikishwe mahakamani na kuweza kukabwa uh, na mkono wa sheria. Asante sana uh, Kenned Wandera, kwa hayo. Na moja kwa moja hivi sasa tuelekee katika habari za dunia, Huku wabunge wa Marekani wakijitayarisha kwa kura kuhusu mageuzi makubwa ya sera ya uhamiaji baadaye wiki hii, utawala wa Trump unatetea hatua ya kuwatenganisha wahamiaji na watoto wao. Katika hatua ambayo awali ilikuwa nadra, sasa imekuwa ni kawaida kwa maafisa wa serikali kuwatenganisha watoto kutoka kwa wazazi wanaotafuta hifadhi au wanaojaribu kuingia nchini Marekani kwa njia isiyo halali takriban watoto elfu mbili wametenganishwa na familia zao katika kipindi cha wiki sita kilichomalizika mwezi uliopita. Hayo ni kwa mujibu wa maafisa wa serikali ya Marekani, siku chache tu kabla ya kuadhimisha siku kuu ya wakimbizi iliyotengwa na Umoja wa Mataifa Juni 20 kila mwaka. Mamia ya wahamiaji wamewasili katika pwani ya Uhispania. Meli tatu ziliwapeleka zaidi ya wahamiaji 600 katika mji wa bandari wa Valencia jana Jumapili, baada ya maafisa kuokoa zaidi ya wahamiaji 900 Ijumaa na Jumamosi katika mlango wa bahari wa Gibraltar. Nchi za kusini mwa Ulaya zinatoa mwito wa suluhisho kwa mzozo huo ambao umesababishwa na idadi kubwa ya wakimbizi wanaoendelea kuwasili kwenye ufukwe huo. Uhispania iliwakubali wahamiaji 629, wengi wao kutoka jangwa la Sahara, waliookolewa na meli ya shirika lisilo la kiserikali na meli nyingine za kivita za Italia, na Italia baada ya kukataa pamoja na nchi ya Malta. Hali ya dharura imetangazwa nchini Pepanigini baada ya ghasia kutokea katika jimbo la kusini katika kisiwa hicho cha Pasifiki. Waandamanaji waliokasirishwa walifanya uwizi wa ngawira na kuchoma moto majengo kadhaa katika mji mkuu wa jimbo Mendi wiki iliyopita ikiwemo makazi ya gavana William Poi baada ya mahakama kufuta changamoto ya kisheria iliyowasilishwa kutokana na ushahidi wa Poi wa mwaka elfu mbili kumi na saba. Waandamanaji pia walichoma moto ndege ambazo ni za shirika linalomilikiwa na serikali. Waziri Mkuu Peter O'Neill ametangaza miezi tisa ya hali ya dharura na kupeleka wanajeshi katika jimbo hilo na kusimamisha kwa muda serikali ya jimbo. Amempa madaraka ya dharura kikatiba. Thomas Elu, afisa wa zamani wa polisi. Takriban watu watatu wamekufa na zaidi ya mia mbili kujeruhiwa baada ya tetemeko kubwa la ardhi kutokea magharibi mwa Japan leo Jumatatu. Idara ya hali ya hewa nchini humo imesema kwamba tetemeko hilo lenye nguvu ya 6.1 kwa vipimo vya Richter lilitokea mwendo wa saa 2 asubuhi, saa za Japan, kaskazini mwa mji wa pili kwa ukubwa Osaka. Tetemeko hilo lilitokea wakati ambapo wakazi walikuwa wakianza kuelekea kazini. Huduma za usafiri wa reli nazo zilisitishwa. kwa leo mi naangalia tu. Sasa mbona umekuwa mnyonge sana hasa ile penalty ilipotokea? Hapana, unyonge mimi bado nafikiria ile mahojiano umekuwa ukifanya na Wandera kidogo pale nyuma. Yaani, najua kila mtu anakunywa sukari kama wesi mgonjwa wa sukari, lakini ikiwa mtu yani, <laughs> Sijui, um, aya, basi ngoja nimechoka kidogo, aya, pole, ngoja tuelekee moja kwa moja katika hoja kwa hoja hii leo, ambapo Ijumaa iliyopita Rais Uhuru Kenyatta alitangaza kuwa serikali itakagua mitindo ya maisha ya wafanyakazi wa umma ili kubaini jinsi wengine wa wanavyopata fedha kwa njia za ufisadi, na hilo limeibua hisia kali miongoni mwa raia. Tusikia maoni ya Wakenya kuhusu hatua wa hiyo katika hoja kwa hoja. Ah, mi nimekubaliana na hilo kabisa, rais afanye hivyo. Mi natoa sababu yangu ya kwamba itasaidia ufisadi kupungua hapa Kenya na pia itasaidia watu ambao walio chini pia kupata manufaa zaidi kuliko vile inavyoendeshwa mm -hmm, au ah, hiyo hiyo, mimi nimekata kabisa, mm haiwezekani -hmm, kwa sababu hapa Kenya mara nyingi tunaambiwa maneno na iwe vile vile tuta mm -hmm. Hii ni kufunikwa michanga ndani ya macho, kuambiwa tu wata, watafanywa ni lifestyle, mambo ya fisadi nini nini, hakuna. Kwa sababu hata hao wenyewe, lazima tuanze na samaki hao kubwa kwanza, ndio tuje chini, lakini kabla hao samaki kubwa hajafanywa hiyo, tunadanganywa tu na tumechoka kudanganywa, kwa sababu katika nchi ya Kenya ground, tunaumia sana, watu wa chini wanaumia sana. Naona rais ako sawa kabisa, kweli la vile kunafanyika, lakini sasa wakati amefanya hilo jambo tayari ashakuwa na maamuzi yake, afuatilie kwa kwa, kwa hatua ya haraka hiyo hiyo, ni nyimbo rais ameimba tu, na itafanywa, kwa sababu wale wale wako pale pale. Hawatafanya hii. Nchi Mungu anaipenda tungekuwa tuko mbele sana, lakini sasa hizi mafichi kubwa, haitafanywa. Tunafunikwa michanga, ndio tuone oh, wanafuata. Hakuna lolote litafanyika. Mimi nakwambia niko na ukweli dada, na akifanya hiyo ni yako tu wewe. Unasema anafanya a, hiyo ni maneno ya magazeti imeandika, lakini hatafanya, kufunikwa wajinga ma macho. Eh, sasa angalia sasa, hii kuna kuna watu watu wako wako na na magari makubwa makubwa, kuna watu wako na biashara Biashara nzuri unaweza kunua hiyo gari, hizo gari wanafanya ile sitara, anafanya inalingana na mshahara wake. Unachunguza mshahara wake, unaona ile sitara. Inaweza kuwa ako na huo mshahara, lakini kuna biashara yake mahali amewekeza. Ndio tunataka wachunguze, kama itakuwa na haiwezekana, kwa sababu zile magari watu wanakimbia hapa ni mabilioni, na Wakenya wanakufa njaa. Hizo pesa inaweza kuwa mimi, na mtoto wangu ako ngambo amenunulia gari, siwezi kataa kwa sababu beti hiyo. Hiyo utuonyeshe, imenunuliwa vipi? Sio tuambie na mtoto wako. Sasa upande huo itabidi tu tuchunguze rais achunguze vizuri tuelewe. Sasa hiyo magazeti amesema na itafanywa hiyo, ni kufunikwa michanga hiyo imetoka na imetoka dadamu, asipofanya tutafuatilia. Oh, maana ashasema uko Kenya hii. Mmm, wanaulizana kama wapo hiyo Kenya hii. Eh, unauliza upo Kenya hii? Hawaamini, yaani hata rais mwenyewe akitoa matamshi kwamba utafanya hivi, hawaamini kwamba linaweza likatendeka. Naam, lakini cha msingi ni tusubiri tuone ni nini ambacho kitatokea. Mm -hmm. Baada ya hapo tutaongea. Haya, tujigaragaze kwa mziki, tuchukue muda wetu, tucheze, tupumzishe nafsi. Jagua kio. Maisha e. ni kama safari, ni safari. Na, najiangalia kwa kio, najiangalia kwa kio Hawajui kule nimetoka, wakisema na didimia ona, bado na bebea, wakiniombea mabaya duniani, nazidi rusha zaidi yao. Wengi duniani kuna wale wana nile za ukweli, wengine wananidanganya, wengine hawalali wakitaka kushindana nami. Hawajui kule nimetoka, hawajui yale nimeona, wakisema na didimia ona bado na bebe Nakwambia, anajitazama kwenye kioo ndiye aweze kujua tofauti ya jana na leo. Siku yake aliyokuwa na uhakika ni ya kuzaliwa ya kufa hajui. Jagua anaimba kwenye kioo na idi. Wakati huo huo, nzoka wa nzoka anasema yupo Geita, Tanzania, yuko mubashara kabisa. Hamis Hatibu anasema eh, yuko mubashara, asema yuko wapi? Rama Bugati anatusalimia um, Lukas Mwaluko anasema kapteni wa wapambanaji kruu toka Msisi eh. Hii, pamoja sana uh, na mwisho Hasan Chiona anasema tuko pamoja toka Mtwara yeah, watu wanasikiliza kwelikweli matangazo ya VOA Express popote pale na eh, mambo ni murua kabisa, wakati huu tukiwa tunaendelea kuangalia kombe la dunia lakini mm. na mashaka sana na huyu jamaa hapa amekaa pembeni yangu anaitwa Kenis Bwire. Nini mimi yani, timu yangu ilicheza jana, umejongea kwelikweli. iza alaku... timu yangu ilicheza jana nilikuwa na matumaini mengi sana lakini likamalizika moja kwa moja. Sikufurahishwa na refari kwamba hakuwalinda wachezaji wote kwenye uwanja vivo period. Inaitwa Brazil. Usicheke sana. Hai shughuli kuli We kweli. Wewe hutaki kusema yako ya kwako. Eh, mara kiniona unalishia watu akipiga wa shoot inaona unaandika ah, ah, kidogo kwenye nakuambia taratibu na nao. Usije ukapiga no, hizi microphone ngumu. <laughs> Haya, <laughs> basi mmoja tuelekee barazani. Hivi uh, sasa kwenye barazani ambapo mwanahabari wetu Amina Chombo eh, uh, akiwa katika jiji la Mombasa nchini Kenya uh, yupo mitaani kusikia gumzo kuhusu upasuaji ili kubadili maumbile kwa sababu ya urembo. Mbwirumusikia hmm, hiyo. Ah. Haya. Badili tu. Haya, ngoja tusikie wanasemaje. <laughs> Nam, shukran sana. Leo barazani nikiwa mtaani hapa, nazungumza na wananchi, ambapo eh, swala la upasuaji ili kubadili maumbile limeendelea kuzua gumzo baada ya mrembo mmoja kufanyiwa upasuaji wa kuongeza matiti na kumpelekea kifo chake. Je, wewe uko tayari kubadili maumbile yako kupitia upasuaji? mi mimi nikienda nikifanya ule upasuaji hata nataka sijui kuongeza sehemu sehemu zangu za mwili itakuwa pia hata yule Mungu wangu pia, yani sijaridhika venye yeye mwenyewe aliniumba. Ingekuwa vizuri, yani ujiappreciate vile Mungu alikuumba, alikuumba kwa mfano wake na mbele ya macho yake, mbele ya kila mtu unapendeza. Huko mzuri uko na athari zake, maanake, kitu cha kwanza, kuna maradhi tunapata kupitia hizo kufanya hizo, kwa sababu utaenda pale ndiyo. Vile pale vile vifaa wametumia kile kitu ambacho anaweka ndani yako kina madhara. Sasa uta utakaa mara kidogo kidogo, unaanza kugonjeka naaza kugonje. Ama hata uenda ukafia pale ndani kama, bado, kama bado hujatoka wala hujamaliziwa kufanyiwa kimeenda kufanyiwa. Kuna yule dada wa juzi nilikuwa naangalia news pale TVni sikumpata jina lake vizuri, lakini ilikuwa stori ya kusikitisha ajabu maanake ni sijui ni mama ni msichana wa umri mdogo, na hata sijui ni kwa sababu ni nini ambacho kilimsukuma mpaka kaenda kufanya mambo kama hayo. Hiyo maumbile haiwezekani, kwa sababu wengine kama ni feki na wewe unajua hii ni feki na unaomba ukawekwe, kwa sababu iwe uwe, uwe mzuri, ili haiwezi kwa picha nzuri kwa, kwa mwanadamu, kwa sababu hiyo naenda mwisho wake ikakudhuru, na ikikudhuru unaweza kufa wanza na kama hekuku dhuru imekupendeza hiyo, inategemea na mwili wa mwanadamu. Mimi hiyo sikubali kutoka mi mwenyewe, hata kwa watu wangu hay, kwa sababu naiona haifanyi lolote kwa mwanadamu kuchukua kitu feki ujiongezee ile, kwa sababu inaetwa kama raha, lakini sio raha, ni kujiua. Siwezi ruhusu, kwa sababu itakuwa kambe nimemhujumu Mungu kulingana na dini, haifai, itachukulika kambe Mungu umemkosoa venye alikumba Mwenyezi Mungu hauko radhi hivyo ndio maana nakupelekea wewe kujiingiza kwa mambo mengine kama hayo. Pili, pia si vizuri kwa afya yako, kwa sababu hujui wakati wa nini, hujui kwa nyama ya nani. Je, kama aekwa nyama ya mbwa? Haya ndio madhara ambayo nayaona na, na sio vizuri hasa mwanzo kabisa nakataa, nakataa na zidi kukataa. Mm, utabadilisha heidi Ah, mimi nashukuru Mwenyezi Mungu jinsi alivyoniumba kwa kweli niko poa kabisa. <laughs> Utapenda ubadilishwe kitu hata kitu kimoja? Lakini maumbile ya nywele si unanyoa? <laughs> Nywele <nyule> si <sima> maumbile. <laughs> <laughs> Tunaingia trending <laughs> na mwana wa kama anaitwa Harrison. Eh, vipi Harrison, baba? Kwanza mimi nataka nifahamu make Harrison bwana. Mm. Ah, kuna mambo mengi wasielewi leo. Harrison unaangalia kombe la dunia. Ah. Haya, <laughs> basi tuendelee kwenye baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii uh, na yaliyoibuka ni sakata la sukari nchini Kenya. Sijui kama umesikia kwamba sukari nchini Kenya imenaswa ikiwa ina sumu. Kuna baadhi ya mashehena yaliyopatikana ambayo yana sukari yenye sumu, wanasema hata sumu yenye ndani ya sukari, na imekuwa ikiuzwa, na wanunuzi wanatumia sukari hiyo nchini Kenya. Basi uh, kando na uh, swala la sumu, pia ni kwamba kuna tani kadhaa za sukari amba hazijalipia ushuru na ambazo pia zimekamatwa. Na mwishoni mwa wiki mmoja wa wafanyabiashara walioingiza sukari nchini bila kulipia ushuru ya, kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation inasemekana alikamatwa. Lakini kwenye mtandao wa Twitter nchini Kenya, Wakenya wanasemaje kwenye Twitter? Daktari Alfred Mutua anasema kuwa inaogofya sana kuona kuwa Wakenya wamekuwa wakiuziwa sukari yenye sumu. Nani ajuae Labda sote sasa, akimaanisha Wakenya, tumeanza kuuawa vifo vya polepole pole, kutokana na tamaa ya watu wachache. ya Robert Alai anasema anaamini kwamba vita dhidi ya ataamini kwamba vita dhidi ya ufisadi kwenye sekta ya sukari ni vya kweli pale serikali itakapovamia viwanda vya Kobos, Kibos, magharibi mwa Kenya na vilevile vile, uh, kule Ndhiwa ambapo sukari iliyokwepa kulipewa ushuru imefichwa. Ahmed Muhamed anasema iwapo ni kweli sukari iliyonaswa ina mercury ndani yake, basi wanadamu wanaonekana wamegeuka wanyama. Kenya Kenya West anasema acheni kukamata madereva wa lori na wauza duka kama teni. Wafanya biashara wakubwa walioleta sukari nchini pamoja na wanasiasa wanawaficha, basi mm -hmm. Huku hali ya utovu nayo ikiendelea kuzorota katika nchi ya Uganda, rais Yoweri Museveni amesema kuwa Jumatano wiki hii atahutubia bunge kutokana na mauaji na utekaji nyara unaendelea nchini humo. Kisa cha karibuni kabisa ni mauaji ya mbunge wa manispa ya Arua, Ibrahim Abiriga, akiwa na ndugu yake Said Buga aliyekuwa pia mlinzi wake. Museveni ameomba waganda wote kuwa macho kuhusiana na usalama wao katika shughuli zao za kila siku. Yaani, ina maana kwamba wewe ukitoka Uganda, pia rais anasema kando na kuwa serikali inasaidia pia, kila mtu awe macho kuhusiana na usalama wake mwenyewe lakini kwenye mitandao wanasema kwamba ufisadi ni mojawapo ya maswala yanayosababisha utovu wa usalama nchini Uganda. Kwa hivyo ni mabadiliko na marekebisho ya siasa yatakayoleta mabadiliko. Poko anasema kuwa suluhisho la uhalifu wa mauaji nchini Uganda ni ajira kwa vijana, pamoja na mabadiliko ya uongozi. Basi mechi kati ya Ujerumani na Mexico, uh-huh. Kombe la dunia, wewe mwenyewe umeshuhudia kwamba Ujerumani kungutwa sijui wanasema na Mexico ambacho wengi hawakutarajia, lakini katika kombe michuano inaendelea, kombe la dunia. Basi Ahmed Saleban anasema kuwa wajerumani walidharau wa Mexico tangia mwanzo, hiyo ndio dawa <laughs> <laughs> nadharau aliyaleta haya matokeo, ndio hayo. Jerry Braden anasema kuwa alikuwa ukitazama mechi ile na mwanaye wa miaka minane. Unajua mwanaye alimuuliza nini? mm -mm. Alisema wa Mexico wamekataa kabisa kuhusiana ukuta unaokusudiwa kutengenezwa na Rais Donald Trump kwenye mpaka wa Marekani na Mexico, lakini vilevile Wajerumani pia wana sera ambazo si nzuri sana kuhusiana na uhamiaji. Pale mtoto akasema, mimi sijui niseme nini kwa sababu nchi zote mbili, Mexico na, na, na, na Ujerumani, tuna maswala kuhusiana na uhamiaji, kwa hivyo baba yake akakasirika, ndivyo anasema kwenye Twitter, akamwambia <laughs> mtoto, ondoka kabisa, sitaki hata unizungumzie mambo haya. Maanake sijui baba yake hajasema timu gani, lakini alivyozungumza kwenye Twitter inaonekana kwamba alikuwa uh, hakupendelea ushindi wa Mexico. Ni baadhi tu, kuna, kuna picha moja imezagaa ime, ime sana katika mitandao mbalimbali mbali. uh -huh. kuonyesha kansela mm -hmm. Angela Merkel, <laughs> <Raisu> wa Ujerumani, akimpigia simu rais wa marekani <laughs> hapa Donald trump anamwambia <Dfambalambe>. hey, <laughs> jenga ukuta, jenga ukuta. <laughs> Fanya haraka haraka. Jenga ukuta. <laughs> haraka punde tu baada ya Jerumani kuchapwa. ni mambo yanavyovuma kwenye mitandao ya kijamii. Naam, sasa sijui leo tuone kama Tunisia itawachachamalia Uingereza. E, ama vilevile tukiona timu mm, ambayo inatabiriwa kufanya vizuri timu ya Belgium nayo ikifanya maajabu manake mpaka hivi sasa timu kubwa e, Brazil, Ujerumani, Argentina e, bado zinaonekana zimeanza vibaya kwa kusuasua. Tunakamilisha matangazo ya VOA Express. Mimi ni Idi Ligongo. Mimi naitwa Kennes Bwire.