Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Hujambo popote ulipo, langu jina Harrison Kamau na mimi ni Sandei Shomari nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, ikiwa ni Juni 18, mwaka wa 2018, na tunasikika pia kupitia 87.5 FM Nairobi, Kenya, pia kwenye redio yetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu, pamoja na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni kwenye matangazo yetu jioni ya leo. Upande wa upinzani washindwa kuwasilisha bajeti mbadala kama ilivyo kawaida, huko nchini Tanzania. Serikali inaposoma bajeti yake, washikadau wanasema nini? Asubuhi ilipopelekwa hii taarifa, katibu wa Bunge akakataa kuipokea na wakaiondoa kwenye ansa. Na niweke clear, mimi ni mjumbe wa kamati ya bajeti. Kamati ya bajeti tumeandika ripoti yetu mpaka jana saa nne usiku tumemaliza. Na katika habari nyingine, mzozo wa uhamiaji wa hivi karibuni barani Ulaya umezuiwa kwa muda, wakati kansela wa Ujerumani Angela Merkel kusema kwamba atafanya mazungumzo na nchi jirani kuhusu masuala hayo. Basi hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari zingine za dunia. Msomaji wako akiwa ni Sande Shomari. Maafisa nane wa polisi nchini Kenya wameuawa wakati gari lao lilipokanyaga bomu la kutegwa barabarani ambayo inasadikiwa liliwekwa na kundi la wanamgambo wa Somalia la Al-Shabab polisi wameeleza wanamgambo walichukua silaha nane bunduki za AK 47 na bunduki nyingine mbili za G3 na takriban risasi zipatazo mia tano na kumi kutoka kwa maafisa hao wanane wa polisi waliofariki jana Jumapili, mashariki mwa nchi hiyo, ripoti ya polisi imeeleza, kwa mujibu wa shirika la habari la Roiters. Kundi la Al Shababu linapambana kutaka kuiangusha serikali ya Somalia na kuweka utawala wao wenye kanuni kali za Kiislamu kama wanavyotafsiri wao wenyewe na kuwafurusha walinzi wa amani ambao wamepelekwa nchini humo na Umoja wa Afrika. Wanamgambo hao mara kwa mara wanafanya mashambulizi katika nchi jirani ya Kenya kushinikiza kuondoa wanajeshi wake ambao wanaunda kikosi cha ulinzi wa amani nchini Somalia. Serikali ya Kenya imekataa shinikizo jipya la Marekani la kukamata mali za baadhi ya viongozi wa Sudani Kusini ambao wanadaiwa kununua vitu kutokana na fedha ambazo wamezipata kwa njia ya rushwa na mzunguko haramu wa biashara ya fedha ikiwa ni matokeo ya faida ya vita. Maafisa wa wizara ya mambo ya nje ya Kenya wamesema nchi hiyo iko tayari kushirikiana na habari za kipelelezi na Marekani kuhusu fedha haramu zinazoingia kutoka Sudani Kusini lakini lazima kuwepo na njia ya kuthibitisha ripoti ambazo zinatolewa na Washington. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation nchini Kenya, katibu mkuu katika wizara ya mambo ya nje Macharia Kamau, amesema Kenya ina uwezo wa kukamata mali zitokanazo na vitendo haramu kwa mujibu wa kanuni za kimataifa kupitia maazimio ya Umoja wa Mataifa. Mzozo wa uhamiaji wa hivi karibuni wa Ulaya umezuiwa kwa muda wakati kansela wa Ujerumani Angela Merkel a kusema kwamba atafanya mazungumzo na nchi jirani juu ya masuala ya uhamiaji baada ya wenye msimamo mkali katika chama chake kinachotawala cha kiconservativ kumpa wiki mbili kuimarisha zaidi kanuni za kuomba hifadhi. Merkel anasema hataki kuona Ujerumani ikiwarudisha moja kwa moja wakimbizi katika mipaka yake, lakini waziri wa mambo ya ndani Horst Seehofer ameunga mkono marufuku kwa wakimbizi katika kupinga na kupelekea kuhatarisha muungano wa miaka sabini kati ya vyama viwili vya kiconservative. Alisema kuwarudisha wakimbizi hao kutoka kwenye mpaka wa Ujerumani kunaweza kuwa na athari ya kurudiwa na wengine katika maeneo mengine ya Ulaya. Hali ya dharura imetangazwa nchini Papua Nyugini baada ya ghasia kutokea katika jimbo la kusini katika kisiwa hicho cha Pacific waandamanaji waliokasirika walifanya wizi wa fedha na kuchoma moto majengo kadhaa katika mji mkuu wa jimbo la Mendi wiki iliyopita, ikiwemo makazi ya Governor William Powi baada ya mahakama kufuta changamoto ya kisheria iliyowasilishwa kutokana na ushindi wa Powi wa mwaka 2017. Waandamanaji pia walichoma moto ndege ambazo ni za shirika linalomilikiwa na serikali. Waziri Mkuu Peter O'Neill ametangaza miezi tisa ya hali ya dharura na kupeleka wanajeshi katika jimbo hilo na kusimamisha kwa muda serikali ya jimbo. Amempa madaraka ya dharura ya kikatiba Thomas Elu, afisa wa zamani wa polisi Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kwenye taarifa tulioipa kipaumbele, tunaelekea moja kwa moja hadi huko nchini Tanzania, ambapo upande wa upinzani katika bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania mapema leo imeshindwa kuwasilisha bajeti yake mbadala baada ya kutokea mabishano juu ya utaratibu uliotumika kuwasilisha bajeti hiyo baada ya ile ya serikali kusomwa Alhamisi wiki iliyopita. Dina Cha Hali ana maelezo zaidi kutoka Dar es Salaam. Kambi ya upinzani katika bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania leo imeshindwa kuwasilisha bajeti mbadala ya kambi hiyo baada ya kutokea mabishano juu ya utaratibu uliotumika kuwasilisha bajeti hiyo mbadala baada ya ile ya serikali kusomwa Alhamisi wiki iliyopita. Naibu waziri kivuli wa fedha kutoka kambi ya upinzani bungeni David Silinde amewaambia waandishi wa habari nje ya ukumbi wa bunge mjini Dodoma hii leo kwamba sio kweli kuwa walichelewa kuwasilisha bajeti hiyo mbadala kwa katibu wa bunge kama ilivyodaiwa na Spika Job Ndugai. Asubuhi ilipopelekwa hii taarifa, katibu wa bunge akakataa kuipokea na wakaiondoa kwenye ansad. Na niweke clear, mimi ni mjumbe wa kamati ya bajeti. Kamati ya bajeti tumeandika ripoti yetu mpaka jana saa nne usiku, tumemaliza saa nne usiku kuandika ripoti ya kamati ya bajeti kwa hiyo kama hotuba ya upinzani tumemaliza saa nane mchana siku ya Jumapili na tumeikabidhi hotuba ya taarifa ya kamati ya bajeti ambayo mimi ni mjumbe tumemaliza saa nne usiku na ndiyo inayosomwa sasa hivi. Kwa hiyo unaweza kujiuliza, taarifa iliyochelewa kuwasilishwa bungeni inasomwa, taarifa iliyowahi imezuiwa kusoma. Awali wakati wa kuzuia kusomwa kwa bajeti hiyo ya kambi ya upinzani, spika wa bunge Jobu Ndugai alisema utaratibu sahihi haukufuatwa ili kuwasilisha bajeti hiyo ya kambi ya upinzani, huku akielezea pia mshangao wake wa kwa nini kambi hiyo ilete bajeti mbadala sasa wakati hawakufanya hivyo kwenye bajeti za wizara zote zilizopita kwa madai kwamba hawana fungu la kuandika hotuba hizo. Sikiliza. Katibu wa bunge umeona naye lini? Si umesema wewe mwenyewe mwananaye leo asubuhi. Uliona naye jana, katibu wa bunge. Nisikilize, mbona sisi tumekusikiliza wewe. Umempelekea leo asubuhi katibu wa bunge, wakati oda pepa imeshatoka tangu jana. Unategemea katibu wa bunge afanye nini? Kwa maana hiyo ndio tamwakiuzi kwamba anaharibu bunge kwa utaratibu huo. Ninyi jamani, toka tumeanza bunge hili la bajeti mwezi wa nne, hamna hotuba yoyote mliotoa kwa wizara yoyote, na sababu yake ni kwamba waliokuwa wanawaandikieni hawapo. Sasa kumbe mmeshapata watu wengine wa kuwaandikia tena. Hamuoni aibu kusema mnaandikiwa badala yenyewe wabunge kukaa, eh? Mtachangia mta tuna siku saba za kuchangia. Kambi ya upinzani kwa upande wake wamedai kwamba wameamua kuwasilisha sasa bajeti mbadala, ili kuwapa nafasi wa Tanzania kupata mawazo mbadala ya namna bajeti ya serikali inavyotakiwa kuwa na kutekelezwa. Kwao tumepata wale watu, tumekaa nao siku saba, tunaandika hotuba sasa. Leo unapopewa taarifa kwamba hotuba yenu imezuiwa, maanake maoni ya upande mbadala kwa wananchi yamezuiwa, na sisi tulikuwa tumeandika kwa nia njema Lengo letu ni kuhakikisha maoni haya yanafika kwa wananchi. Tunaikosoa serikali ili iweze kurekebisha maeneo ambayo yamekosea katika mwaka ujao wa fedha 2018/2019. Waziri wa fedha na mipango Philip Mpango aliliambia bunge kuwa serikali inatarajia kukusanya jumla ya shilingi trilioni 32.48 na kutumika katika kipindi hicho. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali la kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Takriban watu watano wameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa baada ya gari linayoshukiwa kubeba zaidi ya darzeni ya wahamiaji haramu kupata ajali wakati likitoroka maafisa wa mpakani kusini mwa Texas hapa Marekani. Harrison Kamau anayo taarifa kamili. Gari hilo lilipata ajali wakati likiwa kwenye mwendo wa zaidi ya kilomita 160 kwa saa kwenye njia kuu ya 85 jimboni Texas, huku wengi waliokuwa ndani wakitupwa nje, kulingana na mamlaka ya eneo hilo. Afisa wa mpakani kwa jina Boyd amesema kuwa watu wanne walikufa papo hapo na wengine wawili walifia hospitalini. Maafisa wa mpakani kwenye taarifa iliyotolewa usiku wa kuamkia leo, wanasema kuwa gari hilo lilikuwa likifuatana na mengine mawili mapema mchana. Inasemekana kuwa hapo ndipo afisa mmoja aliposhuku kuwa magari hayo yalikuwa yakisafirisha wahamiaji haramu. Tukio hilo limetokea wakati hali ya taharuki ikiendelea kutanda kutokana na jinsi wahamiaji wanavyochukuliwa kwenye mpaka wa kusini mwa Marekani. Utawala wa Trump umesema kuwa hatua madhubuti kuhusu uhamiaji zitachukuliwa hata kama itahusisha watoto kutengwa kutoka kwa wazazi wao ili kuzuia wahamiaji zaidi kuingia hapa Marekani. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Mwanasiasa wa mrengo wa kulia Ivan Duque ameshinda uchaguzi wa rais nchini Colombia baada ya kampeni iliyogeuka na kuwa kura ya maoni kuhusu mkataba wa kihistoria wa amani na wapiganaji wa kundi la FARC aliloahidi kulifutilia mbali zikiwa zimesalia kura chache kuhesabiwa, mamlaka ya uchaguzi nchini humo ilisema kwamba Duque mwenye umri wa miaka 41 amepata asilimia 54 ya kura zilizopigwa, huku mpinzani wake wa karibu Gustavo Petro akipata asilimia 42. Watu wasiopungua watatu wamefariki dunia na zaidi ya mia mbili wengine kujeruhiwa baada ya tetemeko kubwa kupiga magharibi mwa Japan. Idara ya hali ya hewa ya nchi hiyo imesema tetemeko hilo la ukubwa wa vipimo vya Rikta 6.1 lilipiga maeneo ya kaskazini mwa mji wa pili kwa ukubwa wa Osaka nchini humo, ilipokuwa muda wa saa mbili za asubuhi, saa za Japan, wakati wa wafanyakazi wakielekea kwenye shughuli zao. Huduma za usafiri zilisitishwa baada ya ripoti ya uharibifu katika vituo kadhaa vya treni. Tetemeko hilo lilisababisha kuanguka kwa kuta, kukatika kwa maji na kulipuka moto kwenye baadhi ya majengo. Vyombo vya habari nchini Japan vinaripoti kwamba mtoto mwenye umri wa miaka tisa na mzee mwenye umri wa miaka themanini ni moja kati ya watu waliouawa baada ya kuangukiwa na ukuta. Mzee mmoja mwenye umri wa miaka themanini na nne alifariki baada ya kuangukiwa na makasha ya vitabu nyumbani kwake. Maafisa wa Ujerumani wamemkamata afisa mkuu wa kampuni ya Volkswagen kitengo cha Audi, Rupert Stadler alikamatwa hii leo Jumatatu kama sehemu ya uchunguzi kuhusiana na magari ya Audi yaliyouzwa Ulaya ambako yanaaminika yaliyowekwa vifaa vya kuzuia kuonekana kutoka kwa moshi mchafu wakati wa kuendesha magari hayo. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Basi, takriban wiki moja tu baada ya serikali ya Kenya kutangaza kuwa bidhaa gushi zinauzwa nchini kwa wingi kinyume cha sheria, muungano wa watumiaji wa bidhaa, yani COFEC, umetoa ilani kwa Wakenya kusitisha matumizi ya bidhaa hizo zinazonaswa, kama vile sukari, ambayo serikali inaeleza imechanganywa na madini hatari kwa maisha ya binadamu. Haya yanajiri huku vyombo vya usalama nchini vikielezwa kukamatwa na kuzuiliwa kwa makontena 89 yaliyo na bidhaa gushi zenye kimo cha shilingi bilioni 1.2. Kennedy Wandera ana taarifa zaidi kutoka Nairobi. Wiki mbili baada ya ujumbe wa ngazi ya juu katika serikali ya Kenya kufanya msako na kunasa magunia elfu mbili ya kilo 50 ya sukari katika mtaa wa Isli viungani mwa jiji la Nairobi, juhudi zimeimarika kote nchini kunasa wahusika wanaoingiza bidhaa gushi nchini Kenya. Vyombo vya usalama vinaamini kuwa Isli ni mojawapo wa mitaa sugu kuliko na mabohari yenye bidhaa hizi bandia. Wikendi iliyopita, vyombo vya usalama vimebisha hodi katika maeneo kadhaa nchini Kenya kulemaza usambazwaji wa bidhaa hizi na kuwakamata baadhi ya watu wanaoaminika kuwa wahusika katika mtandao wa walaghai wanaobadilisha nembo za bidhaa hizi na kutundika madukani kuuza ili kupata mrabaha. Halmashauri ya kukusanya ushuru nchini Kenya KRA imetangaza kunasa magunia elfu tatu ya sukari bandia katika jimbo la Meru na kuwakamata wafanyakazi kumi na watatu katika mojawapo wa mabohari katika mji wa Meru. Jumapili, maafisa wa polisi wamenasa zaidi ya magunia elfu mbili ya sukari haramu katika mji wa Ulkalau na kuwanasa wafanyakazi 30 katika duka moja la jumla wakibadilisha nembo za sukari hiyo, huku msako huo ukiendelezwa maeneo tofautitofauti kama vile Bungoma, Matu, Kitui na Mwingi kenya inazalisha takriban tani laki sita za sukari kila mwaka japo wakenya hutumia angalau tani laki nane huku upungufu mdogo wa sukari ukiingizwa nchini kutoka kwa mataifa ya kufanya biashara ya komesa wale wanaoingizwa wakitakiwa kuwa na vyeti hitajika lakini haifahamiki ni kwa njia gani mtandao huu wa lagai huingiza bidhaa hizi kama sukari iliyochanganywa na madini ya shaba na zebaki wakati mipaka ya kenya imekingwa mara kwa mara hata hivyo katibu mkuu wa muungano wa watumiaji bidhaa nchini Kenya, Stephen Mutoro, anaelezwa kuwa shirika hilo la KOFEK limetoa ilani kwa wakenya wanaotumia sukari. Kwanza, hivi sasa tumeweza kuwasilisha habari uh, kwa wananchi kwamba ikiwa na uwezekano wasitumie sukari yoyote, kwa vile hatuna thibitisho kwamba kuna sukari ambayo labda ubora wake umeweza kudhibitishwa. Pili, tumeweza kuwambia wananchi kwamba inaonekana sukari hii bado ni nyingi sana yenye iko kwa soko. Naibu mkuu wa utumishi wa umma Wanyama Msiambo na maafisa wengine wa serikali wametangaza kuwa makontena 89 yamenaswa jijini Nairobi yakiwa na bidhaa yenye thamani ya shilingi bilioni 1.2. Makontena manne yana nyaya za stima zenye kima cha shilingi milioni 80, huku makontena mengine yakiwa na mafuta ya kupika yenye thamani ya milioni 10. Mapema wiki jana, waziri wa usalama wa ndani Fred Matiang'i, alikiri kuwa msako huu wa bidhaa gushi ni hatari na huenda ukawa mwiba kwa baadhi yao. Ken Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Basi tukiondoka nchini Kenya, moja kwa moja tuelekee katika eneo la Afrika ya Kati ambapo huko DRC tunaarifiwa kuwa mapigano makali yanaendelea kati ya Wanyamulenge na Wafulero katika wilaya ya Uvira, Kivu Kaskazini, nyumba zikichomwa moto, ng'ombe kuuawa, na vilevile vile watu kadhaa kujeruhiwa kwa, kwa na risasi. Basi Ostel Malivika ana ripoti zaidi kutoka DRC. Akizungumza na Sauti Amerika kwa njia ya simu Ndakize Ndangabwa, raia wa kabila wa Nyamulenge akipatikana kwenye milima ya Uvira karibu na mapigano, asema kwamba sasa hivi hali ni mbaya na kuomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutafuta suluhu kwa haraka kusimamisha mapigano hayo ambayo imefanya wiki moja hivi sasa na kupelekea baadhi ya wananchi kukimbilia katika sehemu mbalimbali. Ndio hali ngali eka eka watu wanakimbia vijijini watu wamelunguziwa manyumba wa mama na, na watoto wote wako huko mshituni na ni nani, akina nani wanapigana matoe. na wanapigana kwa nini wanapigana kuni yaani ni, ni, ni, ni vita ya kikabila eti hawataki wanyamlenge waishi mkongo watu gani hao hao ni wa FNL na wafuliru wanachokiomba wanyamlenge ni nini sasa hivi ndiyo hali niko, niko mbaya kwao pia nao wafuliru nayo ni mbaya ndiyo, kipi kinaweza kufanyika tunahitaji msaada wa serikali ya Kongo ili watusaidie wasa, was, kwa kutafuta usalama wa kongomani. Na hii imefanya siku ngapi haya mapigano? Ni tangu samdii hiyo kabisa. Watu wanakosa wana, wana usalama juu ya hiyo vita ya kabila. Watu wamingi wameumiwa pia wengine kufariki na manyumba zote zimelunguzwa zime. Idadi mnayo pengine watu ngapi wamekufa? Idadi bado haliyajulikana. Na hali ikoje wakati ambapo tunazungumza? Ndio yote inaendelea tu, ingali wanapigana bado hawayasimamishe. Eneo hili linaloshuhudia mapigano, kumekuwa makundi mengi ya waasi ikiwe Waasi kutoka Rwanda ambao wako kwenye milima hiyo pamoja na wengine kutoka Burundi. Kweli kuko waasi kutoka fasi mbalimbali, kuna wamoja, wana, wamoja wanasema kama kuna wale ambao waliotoka Burundi nao wanajenga ile, ile fasi wengine wanasema wanatoka mbali, nchi mbalimbali, lakini wale ambao wanaojionyesha kwa sana sana ni, ni wa Fulero. Ni wa Amina Robert kutoka kabila la Wanyamulenge, aiomba serikali kuwajibika kwa haraka. Mimi naweza omba serikali isimamie hiyo neno, sababu baba ni serikali inaweza isimamia hiyo kitu, inatafuta wanani wanakufia nini, wanani ambao wanakosa wanani ambao wana matatizo kwa nini Wafulero wanafuatilia Wanyamulenge? Kwa nini wanawapora mali yao? Kwa nini wanawalalisha nje? Hata hivyo, nimezungumza naye Mgombero wa Claude, kiongozi wa mashirika kirahia wilayani Uvira, Kivu Kusini. Sasa hivi watu wamekimbia wengi, tumepoteza watu, tumepoteza mifugo, mashamba, watu wameacha. Upande wa jeshi ni kwamba wasi hao watashughulikiwa. Hosere Malivika, VOA Goma. haya basi ni russia 2018 kipute kinaendelea ubelgiji wanaongoza goli tatu mtungi dhidi ya panama lakini kabla tujaangalia hayo ikiwa ni jumatatu njema kabisa eh, ninakualika katika russia 2018 mimi ni idi ligongo na moja kwa moja tukielekea russia katika michuano ya kombe la dunia inayoendelea hivi sasa afrika bado hali yake ni tete tia maji tia maji eh, wanamichezo wanasema hivyo kutokana na wawakilishi hao wa Afrika e, kutofunga ama kutoshinda hata mchezo mmoja, ambapo timu zote zilizoanza kuzichanga karata zake wamefungwa michezo wa yake ya mwanzo, si Misri, Morocco wala Nigeria waliowapa matumaini wa Afrika. Muda mfupi ujao, mwakilishi mwingine wa Afrika Tunisia ataingia uwanjani e, kupambana na taifa lenye ligi mashuhuri na yenye mashabiki wengi duniani, nchi ya Uingereza. Tunisia ipo katika kundi G ikiwa na timu za Ubelgiji, Panama pamoja na Uingereza ambapo mpaka sasa kwa namna matokeo yalivyo ndiyo Ubelgiji inaongoza katika kundi hilo. E, nikiangalia hapa kwenye screen inaonyesha moja kwa moja mtanange huo unaopigwa e, katika jiji la Sochi huko Russia. Lakini kwa upande wa Afrika Mashariki na eneo la Maziwa Makuu wanahabari wetu wa eneo hilo e, Georgi Njagopa na Kahozi Kosha walizungumza na wapenda soka, na kwanza tunaanza na Kahozi Kosha kuanza e, kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wanasemaje hao? Wewe Senegal mimi nakumbuka huko mwaka moja alimtoshaka France. mpaka vile ni mafutu bolo bazungu na na wao beko na kutukorofea. Punde tu mechi itaanza Uingereza na Tunisia. Unaona, nani atapata ushindi? Tunisia atapata ushindi, atampiga 2-1. Eh, 2-1. Tutapiga Yeko na bati kubwa mbele Kongo ni timu mkubwa. Juu kutosha Kongo haina, congo aina miza ah, ah, palikuwa kazi safi hadi tutosha sisi. tunapenda aende kumbele, Tunisia ndio atawina. abi, ekipa mnene ah, kubee Tunisie kuchini sana Angleterre ta wina ta 10. Realité ya mambo vileko Tunisia, tutafanya kitu fasa Angleterre. Sasa kwa timu tano ya Afrika, na support timu gani? Mimi support mbele ma timu yote tano. Angleterre ta wina Tunisia, Senegal. Anacheza mzuri sana. Ana wajuere moyo wazuri sana. Napenda Ufaransa parce que Ufaransa iko na wandugu wetu wa kongomani wengi sana. Mimi nategamia zaidi sawa vile mikumbara ya Afrika, nategamia Tunisia kabisa. Pamupike Angleterre ta moja kwa sifuri. Haya basi, ni mashabiki e, wa Afrika kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Moja kwa moja tuelekee jijini Dar es Salaam kwake George Njogopa. Mashabiki wa kandanda nchini Tanzania wana matumaini machache na timu ya taifa za Afrika ambazo zinawakilisha bara hili katika fainali za kombe la dunia linalofanyika huko Urusi baada ya timu tatu kushuka dimbani na kupata kipigo. Watatosha anafuatilia kwa karibu mechi hiyo na anaona kwamba timu za Afrika zimewaangusha Waafrika wengi kwa kweli kwa timu za Afrika kwa kweli zime- zimetia simanzi sana, ukizingatia kwamba angalau mwaka huu tu matumaini mengi kutokana na kama inavyoonekana uh, miaka yote timu za Afrika zijai kuvuka level ya robo fainali sasa. Lakini kwa mwenendo hii wa raundi ya mwanzo kwa hizi nchi tatu ambapo tayari zimeshatuwakilisha kule, matumaini ni machache sana. Haya basi, hayo yakiendelea, lakini kubwa ambalo dunia haiamini mpaka hivi sasa ni kuona timu kongwe katika mashindano haya kama vile Argentina, Brazil na Ujerumani zikikwaa visiki eh, katika michezo yao ya mwanzo. Argentina yenyewe imetoka suluhu ya goli moja kwa moja dhidi ya Iceland, Brazil wakitoka moja moja na Switzerland, huku Ujerumani ikichapwa na Mexico na party inaendelea mpaka hivi sasa ninavyozungumza, e, nchini Mexico. E, hayo basi yakiendelea, bado yule nahodha wa zamani wa Ujerumani Philip Lam anasema kwamba inauma kuona timu yake ikiwa imefungwa, lakini anaamini kabisa kwamba watarejea na kusonga mbele. Lakini tukiangalia katika yale makundi, kundi A, Russia inaongoza. Kundi B, Iran hivi sasa ndio inaongoza. Kundi C, Ufaransa inaongoza. Croatia katika kundi la tatu, ama D. Kundi E, Sebia eh, yenyewe iko katika nafasi ya mwanzo. Kundi la F, Sweden inaongoza, huku Belgium hivi sasa mchezo umekamilika na yenyewe inaongoza kwa pointi tatu godi tatu kutoka Rusia. Mimi ni Idil Gongo, nakimbia hivi Maafisa nane wa polisi nchini Kenya wameuawa wakati gari lao lipokanyaga bomu la kutegwa barabarani ambayo inasadikiwa iliwekwa na kundi la wanamgambo wa Somalia la Al Shabab, polisi wameeleza. Serikali ya Kenya imekataa shinikizo jipya la Marekani la kukamata mali za baadhi ya viongozi wa Sudani Kusini ambao wanadaiwa kununua vitu kutokana na fedha ambazo wamezipata kwa njia ya rushwa na mzunguko haramu wa biashara ya fedha ikiwa ni matokeo ya faida ya vita. Mzozo wa uhamiaji wa hivi karibuni wa Ulaya umezuiwa kwa muda, wakati kansela Angela Merkel wa Ujerumani akisema kwamba atafanya mazungumzo na nchi jirani juu ya maswala ya uhamiaji baada ya wenye msimamo mkali katika chama chake kinachotawala kumpa wiki mbili kuimarisha zaidi kanuni za kuomba hifadhi. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika leo, msimamizi wa matangazo haya Mery Mgawe, mwendeshaji au produsa wa matangazo Aida Isa, jina langu Harison Kamau hapa studio nikiwa na mwenzangu Sandey Shomari, kwa pamoja tukikutakia usiku mwanana kutoka hapa Washington DC. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani baada ya kura ya maoni yenye utata iliyofanyika mwezi Mei nchini Burundi na uwezekano wa kuongezwa muda wa mihula miwili zaidi ya uongozi. Rais Pierre Nkurunziza ametangaza Juni saba kwamba hatawania urais kwa mara nyingine mwaka wa 2020. Marekani imekosoa kura hiyo ikidai kuwa haikuwa yenye uwazi kutokana na kufungiwa kwa vyombo vya habari pamoja na kushinikizwa kwa wapiga kura. Nkurunziza alichaguliwa na bunge la Burundi kuwa rais mwaka wa 2005 na akachaguliwa tena kupitia wingi wa kura mwaka wa 2010. Mwaka wa 2015 Nkurunziza alitangaza kuwania urais kwa muhula watatu, kinyume na mkataba wa Arusha uliomaliza vita vya Burundi. Uamuzi huo ulizusha ghasia za kisiasa na kiusalama ambazo bado hazijakoma kufikia sasa. Ghasia hizo zilihusisha jaribio la mapinduzi migomo ya kiraia, ukandamizaji kutoka kwa vyombo vya habari, pamoja na kutoroka nchini kwa viongozi wa kisiasa na wafanyabiashara. Mwaka wa 2015 Nkurunziza alishinda kwenye uchaguzi wa rais uliokumbwa na utata. Mei mwaka huu, chama tawala kiliitisha kura ya maoni kuhusu marekebisho ya katiba. Marekani pamoja na mataifa mengine yalielezea wasiwasi wao kwa marekebisho ya katiba yaliyolenga kuongeza muda wa kuhudumu kwa rais na labda kutoa nafasi kwa Nkurunziza kuwania urais kwa mara nyingine. Kwenye taarifa iliyoandikwa, msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani Heather Nowart amesema Marekani inakaribisha tangazo la rais Mkrunzinza la kutowania urais kwa muhula wa nne na kwa hiyo kuthibitisha ahadi yake kwa watu wa Burundi aliyoitoa mwaka wa elfu mbili kumi na tano. Hatua yake ya ya kuondoka madarakani kwa hiari itakuwa hatua kubwa kwa Burundi kuelekea demokrasia na ni mfano mwema kwa viongozi wengine wa kieneo. Tunaomba serikali ya Burundi kuchukua hatua za uwazi ili kuimarisha utawala, kuheshimu haki za binadamu pamoja na uhuru wa vyombo vya habari. Hatua hizo ni muhimu katika kuweka mazingira bora ya ushindani wa kisiasa kabla ya uchaguzi wa 2020, ameongeza. Marekani inarejea kuendelea kuzungumzia nia ya dhati kwa ushirikiano wake na Burundi pamoja na watu wake, kuunga mkono amani na maendeleo endelevu. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.