Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC, msomaji Sandey Shomari. Mtoto mmoja Montana mwenye umri wa miaka saba amekuwa ni msichana wa kwanza mdogo kuliko wote kupanda mlima Kilimanjaro nchini Tanzania, kupanda mlima Kilimanjaro ambao ni mrefu barani Afrika. Ilikuwa ni kazi ya shule ya Montana mwezi Machi mwaka huu. Azma hiyo ilimpa fursa ya kubaini uwezo na nguvu yake ya kujifunza kuhusu kupanda milima na utamaduni wa kigeni. Mkazi huyu wa Texas alifuatana na mama yake Holly Kenny. Montana pia alitaka kuweka rekodi mpya ya dunia, na lililo muhimu kwake ni kumbukumbu kumbu kwa baba yake ambaye alifariki akiwa na umri wa miaka mitatu. Ilimchukua siku sita kufika kwenye kilele cha mlima Kilimanjaro. Montana ni mwanariadha hodari na katika kuogelea. Mzozo wa muda mrefu juu ya uchimbaji mchanga umegeuka na kuwa mapambano ya ghasia nchini Gambia. Hivi leo watu wawili wameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa vibaya, wakiwemo maafisa wa polisi. Kampuni ya uhandisi na ujenzi ya Julakai ipo katikati ya mzozo na shutuma za uharibifu wa mazingira katika kijiji cha Faraba Banta, kiasi cha kilomita 50 kutoka mji mkuu Banjul. Wanavijiji wanataka eneo la machimbo lihamishwe. Ukiongezea vifo, maafisa wamesema magari kwenye eneo hilo yaliharibiwa na eneo limebaki kuwa na mvutano na vurugu baada ya mapambano. Uchimbaji mchanga ni biashara inayokuwa kote duniani na kujaza mahitaji makubwa sana ya simenti kwenye miradi ya ujenzi kuanzia ujenzi wa barabara hadi majengo marefu, lakini pia la inalaumiwa kwa masuala mbalimbali ya mazingira kama vile mmonyoko wa ardhi kwenye eneo la pwani na uharibifu kwa mifumo ya mito. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Mzozo wa uhamiaji wa hivi karibuni wa Ulaya umezuiwa kwa muda, wakati kansela wa Ujerumani Angela Marco kusema kwamba atafanya mazungumzo na nchi jirani juu ya masuala ya uhamiaji baada ya wenye msomo mkali katika chama chake kinachotawala cha kiconservative kumpa wiki mbili kuimarisha zaidi kanuni za kuomba hifadhi. Marco anasema hataki kuona Ujerumani ikiwarudisha moja kwa moja wakimbizi katika mipaka yake. Lakini waziri wa mambo ya ndani Horst Seehofer ameunga mkono marufuku kwa wakimbizi katika kumpinga na kupelekea kuhatarisha muungano wa miaka sabini kati ya vyama viwili vya kiconservative. Alisema kuwarudisha wakimbizi hao kutoka kwenye mpaka wa Ujerumani kunaweza kuwa na athari ya kurudiwa na wengine katika maeneo mengine ya Ulaya. Rais wa Marekani Donald Trump hii leo Jumatatu amesema kutengwa kwa watoto kutoka kwa wazazi wao wanaojaribu kuingia Marekani kinyume cha sheria ni jambo la kusikitisha sana, lakini hakuna dalili ya kubadili sera hiyo. Nchi isiyokuwa na mipaka si nchi kabisa, Trump amesema na kuongeza kwamba tunataka usalama na ulinzi kwa nchi yetu, na hiyo inaanza kwenye mipaka. Kiongozi huyo wa Marekani amesema nchi yake haitakuwa kambi ya mahamiaji au kituo cha kuwashikilia wakimbizi. Hilo halijatokea mimi likiwa madarakani, ametangaza Trump. Trump aliwalaumu wapinzani wa Demokrat kwa kusitisha kupitisha sera za uhamiaji nchini Marekani, ingawaje chama cha Republican cha Trump ndiyo kinadhibiti mabaraza yote mawili ya bunge na sera za familia zinazovuka mpaka zimewekwa na utawala wake. Serikali ya Kenya imekataa shinikizo jipya la Marekani la kukamata mali, mali za baadhi ya viongozi wa Sudani Kusini ambao wanadaiwa kununua vitu kutokana na fedha wanazozipata kwa njia ya rushwa. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari. Muda mfupi ujao, ungana naye BMJ Muridhi katika kipindi cha Kwa Undani. Hii ni kwa undani, moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC, kipindi ambacho k huangazia mambo ambayo hayakuwa yanagonga vichwa vya habari au hata habari zilizogonga vichwa vya habari, lakini kwa undani zaidi. Ni kwa undani. Jina langu BMJ Mridhi, Barabara kabisa katika kwa undani. Hivi leo tutaangazia maswala mawili. Kwanza kabisa ni sera za uhamiaji ambazo zinalenga watu ambao wanavuka mpaka na kuingia hapa Marekani na athari ambazo zinawakumba watoto wao. Katika sehemu ya pili, tutatembea mpaka nchini Kenya ambako wimbi kubwa la bidhaa kuingizwa humo ndani ya nchi hiyo limekuwa likizua utata na hisia mbalimbali mbali. Kwanza kabisa tuanze hapa Marekani, huku wabunge wa nchi hii wakijitayarisha kwa kura ambayo inatarajiwa kufanyika hapo kesho kuhusu mageuzi makubwa ya sera ya uhamiaji. Utawala wa Rais Donald Trump, Trump unatetea hatua ya kuwatenganisha wahamiaji na watoto wao katika hatua ambayo awali ilikuwa ni nadra, sasa imekuwa ni kawaida kwa maafisa wa serikali kuu eh, kuwatenganisha watoto kutoka kwa wazazi wao ambao wanatafuta hifadhi au uh, wanajaribu tu kuingia hapa Marekani kwa njia uh, labda wakati mwingine njia zisizo halali. Takriban watoto elfu mbili tayari wametenganishwa na no familia zao, na mchakato huo bado unaendelea katika eh, kipindi cha wiki sita kilichomalizika mwezi uliopita. Uh, idadi ambayo ilikuwa imetolewa ilikuwa ni elfu mbili uh, kwa mujibu wa serikali ya hapa Marekani. Kuna video ambayo imetolewa na serikali ya Trump inaonyesha kile ambacho kinaonekana kama ni hali duni ya maisha katika uh, jinsi watoto wao wanavyoishi, lakini malalamiko yameendelea kupinga uh, sera za utawala wa Trump za kutoruhusu kabisa wahamiaji kuvuka mipaka na kuingia hapa nchini. Na sasa kuchambua hayo zaidi, niko naye Profesa Timothy Sadera. Huyu ni mchambuzi wa maswala ya uhamiaji, anaishi hapa hapa Marekani, katika jimbo la Georgia, mji wa Atlanta. Na tuende moja kwa moja kwako, kwa Timothy, ni nini ambacho kimechangia suala hili kupata cheche zaidi, likiwa ni suala ambalo limezungumziwa kwa muda mrefu, lakini katika wiki moja mbili zimepita, limeonekana kupata kasi zaidi kuliko ilivyokuwa hapo mbeleni? Jambo linalochangia kwa hivi sasa mswada huu ambapo kura zaenda kupigwa siku ya Jumanne ni kwamba kumekuwa na kilio kingi kuhusu utenganishaji kati ya watoto na wazazi wao. Jambo hili limewaguza wanasiasa wengi, na haswa wanademokrasia na pia wale wa Republican, ambapo wanalaumu mmoja na mwingine. Uh, jambo hili limekuwa la kuleta huzuni sana kwa sababu uh, watu wengi wanachangaa na kuona kama ni unyama unaotendewa wazazi na watoto wao. Tena ukiangalia kuhusu jambo hili ambalo limekuwa kwenye majarida yote, kwenye vyombo vikuu vya habari vinaleta maswali mengi, kwa sababu rais mwenyewe anawalaumu wapinzani wake wa kidemokrasia, ama wanabunge wa kidemokrasia kwamba ndio wanaochangia kuhusu kuhusu mambo haya yote, huku akisema kwamba hataweza kufanikiwa kama hatakuwa na ule uwezo wa kuweza kuangamiza kwamba hamna uhamiaji mwingine unaoingia katika nchi hii, kwani ni hatari na pengine amesema, wengine huua wengine wanashikwa na kupotelea uh, katikati ya wananchi wengine, na tofauti na ilivyokuwa mwaka uliopita. Kwa mfano, ni nini ambacho kimepelekea ikawa kwamba kuna kasi hii? Hasa ni kanuni ambazo zimebadilika. Aa, kuna kanuni ambazo zimebadilika haswa kulingana na utaratibu huu ambapo mwezi wa saba tarehe uh, mwezi wa tano tarehe saba mwaka huu kumekuwa na mabadiliko kwamba kesi zote ambazo zilikuwa uh, za timizwa zikaongezeka zaidi na hivi kwamba tangu mwezi wa nne mwaka huu na mwezi wa tano tunaona ya kwamba kuna wazazi watoto zaidi ya elfu mbili waliotenganishwa na wazazi wao. Kwa hivyo jambo hili limebadilika katika sera hizo kubadilika na katika kuelezea akisa na maana, au ni sababu zipi ambazo wanatumia katika utawala huu wa uh, Rais Trump tuli hivi uh, karibuni, huyu mwanasheria mkuu Jeff Sessions e uh, aliileta maswala ya Bibilia, ni nini alichosema hasa na hilo limechukuliwaje? Uh, ama kweli, bwana uh, Jeff Sessions ambaye ndiye wakili mkuu wa serikali aliposema kwamba katika kitabu cha Warumi kumi na tatu katika Bibilia yasema ya kwamba lazima tutii uh, mamlaka yaliyopo. Ni kweli neno limesema vile, lakini hapa na utata hapa kwamba wanachagua vipengele tofauti katika Bibilia kuunga sera zao mkono, lakini wanasahau eh, kwamba ijapokuwa kuna sheria kama hizi pia utu umezingatiwa katika maandiko ama katika Bibilia ya takatifu. Wakosoaji wa huyo mwanasheria mkuu Jeff Sessions, uh, pia wali Uh, nukuu Biblia hiyo hiyo wakisema kwamba haijasema <laughs> hayo tu, manake pia inasema ni vizuri umkaribishe uh, jirani yako ambaye labda ana uh, mahitaji fulani. Je, ni nini limekuwa ni gumzo kwa karibu wiki moja sasa? Wanasemaje, e, wengine hususan kwa mrengo wa Democratic? Kwa kweli asante sana Bwana bj, tunaona hapa kwamba kuna wale ambao pia wana, wanakosa kukubaliana na huyu bwana fashion. Haswa ni kimnukuu kasisi uh, Justin Franklin wa pale Atlanta uh, ambapo amesema ya kwamba uh, neno la Mungu laonyesha ya kwamba pia tuweze kuwapokea wale walio wageni, maanake uh, Mungu alituumba wote kwa pamoja. Kisha akasema je, kama tuchagua kipengele kama hichi, mbona basi tusiende katika Mwanzo moja ambapo Mungu alimuumba mwanadamu na akawaweka mwanadamu kuwa ni kitu kimoja kwa umbile lake yeye mwenyewe. Kwa hivyo jambo hili limeleta utata hapa na utengano kati ya haswa wale walio wa Republican na pia wa kidemokrasia na haswa kanisa ambapo ni kanisa la kipendekoste ama watu ambao wana- wanaamini kibibilia. Kwa hivyo jambo hili limeleta pale uh, utata maanake, hakuna mmoja ambaye anasema hey, tuwafukuze. Mwingine anasema hapana, Bibilia inasema tuwapende hata adui zetu na jirani zetu na hata pia wale ambao hawana nafasi tuwape nafasi ile kwa hivyo utata huu umekuwa ni mkubwa sana unaojadiliwa hapa na pale maana, lakini shida ni kwamba wengi wanazingatia kuhusu uh, uraibu wa rangi, wengine wanazungumzia kuhusu pengine uh, wanaleta shida hapa nchini, lakini yale yote ni mawazo naam. Na hapo mbeleni tulizungumzia kuhusu jinsi ambavyo watoto wanatenganishwa na wazazi wao, wale wazazi ambao wanajaribu kuhamia kupata Uh, kupata hifadhi hapa Marekani tuseme, kwa njia uh, za kisheria na wengine pia kwa njia ambazo si halali, lakini hili limezua gumzo sana na hisia mbalimbali mbali, hasa kutoka kwa viongozi, viongozi wa kisiasa hapa Marekani. Ni uh, nini ambacho kinachangia uh, msisimko huu na suala hili kuwa nyeti sampli hii? Linalochangia pakubwa ni kwamba kuna ule uchungu wa kuona watoto haswa. Kulikuwa na picha moja ambapo mtoto mdogo ametenganishwa, mtoto mba, wa miaka sita akilia kwamba ametenganishwa na mamake na hana uhakika kwamba siku moja ataweza kumwona mzazi. Uh, jambo hilo limekuwa la kuguzia sana na kuguza mili ya wengi, kwani kumtenganisha mama na mwanaye mdogo unawaudhi sana. Kulingana na taarifa hiyo, tunaweza kuona Uh, jinsi ambavyo kulikuwa na mahojiano ya bwana uh, Bi Stephanie Grisham, ambaye ni mnenaji mkuu wa mkewe rais wa Marekani, Melania Trump, ambapo pia mkewe, um, rais ameguzwa na jambo hili, ijapokuwa amenyamaza kwa muda, na kwa sababu anawapenda watoto na kuwatetea. Sasa hivi ametoa taarifa kwenye chombo cha CNN haswa pale Jumapili aliposema kwamba uh, Melania anaamini kwamba tunastahili kuwa nchi inayofuata sheria kwa uhakika na pia nchi inayowadhamini ama inayowajali watu kwa moyo wa utu. Na baada ya kutenganishwa kwao, inaonekana kwamba uh, wazazi na watoto, basi kutakuwa na pengo kubwa. Kwa hivyo Bimelani uh, anaona kwamba anaiachia serikali sasa waweze kuangalia, lakini aonekana pia uh, hafurahishwi na mambo haya, na sasa watu watauliza um... Uh, watauliza ni kwa nini basi, kama yeye akiwa mke wa rais ana maoni kama hayo, mbona asimfikishie mmewe pale? Maanake wanaishi pamoja pale kwenye ikulu. Ha, bwana, uh, inaonekana bado, maanake mambo haya sasa ya e, bado yanatia moto, bado yanachangia sana, na hasa ukiangalia kwenye picha aliyokuwa amepigwa pale, utaona kwamba uh, anaonekana uh, mtu mwenye aliye na huzuni, na kwa vile mama ni mama na pia pia, tunaweza kurudia pale kwenye rais ya, mke wa rais wa zamani Laura Bush pia ambaye ameguzwa na mambo kama haya, kuzungumzia kuhusu hapa na pale kuhusu watoto hawa. Kwa hivyo naamini ya kwamba muda, muda unapozidi kuendelea, najua pengine anaweza kuwa na yale majadiliano pale nyumbani kuhusu e, bwana, mambo gani yanayoendelea hapa na pale. Uh, profesa Uh, profesa Sadera, kabla sija kuacha, na naona mwelekezi wangu hapa, produsa wangu Saida Hamdu, ananiambia lazima tuingie katika sehemu ya pili, lakini kabla sija kuacha umetaja hapo kwamba siku tatu hivi zilizopita Trump aliwaambia waandishi wa habari hapa Washington kwamba anawapenda watoto na kwamba sheria hizi ni za Wademokrat. Uh, sijui alimaanisha nini, lakini ni kwanini unadhani eh, kwamba hili pia limezua utata mkubwa? Uh, jambo linaloleta utata mkubwa haswa kwa rais ni kwamba ijapokuwa e, anasema ya kwamba nawapenda watoto, lakini kwa wakati wake uh, kabla ya mwezi wa tano uh, tunaona ya kwamba taarifa yasema kwamba walikuwa wakikagua ama kuwazuia wazazi kama ishirini hadi thelathini kesi walizohusika nazo, lakini kwa sasa zinakuwa ni zaidi, maanake kwa siku moja wanahusika na kesi kama mia mbili, watenganisha watoto na wazazi wao kwa hivyo kama anawapenda watoto, ninaona ya kwamba bado angali anatupa lawama kwa wanademokrasia na huku akiwalaumu, hasa ukilinganisha na usemi aliyousema jana ni kwamba uh, anatarajia ushindi mkubwa sana mwezi wa kumi na moja, uchaguzi wa kati ya muhula, ambapo anatarajia wapate wanademokrasia wana Republican wengi ili waweze kupitisha sheria hizi. Kwa hivyo lawama kubwa anaposema vile yaonyesha waziwazi ya kwamba wazi wazi tutawatupilia nje, pengine hatuna lawama, hatuna tutachukua lawama upande mwingine mwingine, mwingine na tuutupie kwingine. Kumbuka majadiliano yake kuhusu Daka alipokuwa akizungumza pia kuhusu hawa watoto wa Daka ni kwamba bado angali analaumu unajua kule kulaumu huyu, kulaumu yule, na kulaumu rais aliyekuwepo nasdaka manake, ya... manake ile sheria ya watoto waliofika hapa wakiwa chini ya umri eh, fulani na wamepata kibali kufuatia uh, ile sheria iliyopitishwa uh, au zile kanuni zilizopitishwa na wa Rais Obama ndio na. Na... Na... kwa hivyo bado angali, angali anapitisha pale kuonyesha waliposema ya kwamba wao pia hawastahili kuwa katika nchi hii, lakini sasa kwa kuwachukulia wote, kuwalaumu ya kwamba wote ni wakosaji. Kuna watoto waliozaliwa katika nchi hii, kuna waliokuja, lakini hawajahusika katika uhalifu wowote. Kwa hivyo wengi wanaoteta ni kwamba mbona tusiwahifadhi, mbona tusiwe nchi ambayo inaweza kuwalea wakimbizi. Uh, wa ambao, ambao hawana hatia ambao wanaweza kusaidia kuchangia uchumi wa nchi hii baadaye. Na kumalizia Sadera, ni kwamba swali ni kwamba manake kila wakati tukizungumza kuhusu uhamiaji, hasa kuvuka mipaka kuingia hapa Marekani, uh, wengi lile wazo huja uh, kwa akili za wengi ni kule kwenye mpaka wa Mexico na Marekani, lakini kuna wahamiaji wengine uh, mfano wale wanaotokea nchi zetu tunakotangazia sana kule Kenya, Uganda, Tanzania na DRC na kwingineko, eneo la maziwa makuu. Kwa mfano, je, wahamiaji kama hao wanaathirika kwa vyovyote vile na kanuni hizi ambazo tumekuwa tukizizungumzia? Uh, ijapokuwa kwa sasa hivi kunaangaziwa sana upande wa au uh, kule upande wa Mexico na pengine mpakani kule Texas, lakini kuna mengine ambayo pia yanawahusu wote waliopo, wanaotoka katika mataifa mbalimbali. Haswa, kuna wengi ambao wanakutwa pale nyumbani mwao, pengine waliingia hapa wakachelewesha, wakapitisha siku zao za kukaa hapa uh. Pia wao wanaangazwa, wanaangazwa, wanamulikiwa. Unaweza kusimamishwa pengine ukiwa unaendesha gari, ama pengine kumefanyika jambo. Sasa hivi uh, polisi wamepatia uwezo wa kuweza kukagua na pia ninajua wengi ambao wameweza kurudishwa na kutenganishwa pia. Kwa hivyo, uh, sheria hii haichagui hai haichagui kwamba wewe watoka akiwazungumza kireno ama wewe wazungumza ama watoka wapi. Sheria hii ni kumaanisha kwamba hata wanaweza kuja kwako nyumbani, kama huna vyeti vya kuwa hapa, na watakuchukua na kukutenganisha na jamii yako. Nam ni profesa huyo wa Sadera. Profesa Timothy Sadera akizungumza nasi moja kwa moja kutoka jijini Atlanta katika jimbo la Georgia hapa Marekani, kuhusu hatua hiyo ya serikali ya Marekani kuendelea na mchakato huu wa kuwakamata wahamiaji na kuwatenganisha na watoto wao. Basi tukirejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Shukran kwa dhati, shukran za dhati msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi ni kwa undani kutoka hapa Washington. Sehemu ya pili tunasafiri moja kwa moja mpaka huko nchini Kenya, kama alivyokuarifu, na ni kwamba takriban wiki moja tu baada ya serikali ya nchi hiyo kutangaza peupe kwamba bidhaa gushi zinauzwa nchini humo kwa wingi kinyume cha sheria, muungano wa watumiaji wa bidhaa almaarufu kama Cofek umetoa ilani kwa Wakenya kusitisha matumizi ya bidhaa zinazonaswa kama vile sukari, ambayo serikali inaeleza imechanganywa na madini ya zebaki na shaba. Haya yanajiri huku vyombo vya usalama nchini humo vikieleza kukamata na kuzuilia makontena 89 yaliyo na bidhaa ghushi zenye kinwa, uh, kima cha shilingi bilioni moja na nukta mbili hizo ni pesa za Kenya. Tumekuwa na habari hii katika taarifa zilizotangulia, lakini sasa tunampata mchambuzi. Kunradhi, huyu ni katibu mkuu wa muungano huu ambao nimeutaja, muungano wa watumiaji wa bidhaa huko nchini Kenya, unajulikana sana kama COFEK. Huyu ni uh, Stephen Mutoro. Uh, Stephen Mutoro, hebu kwanza kabisa tueleze mumechukuliaje hatua hiyo ya serikali ya Kenya? Uh, ni suala jema ambalo serikali imefanya, lakini kama shirika la Consumer Federation of Kenya hatukubaliani na um, ile approach ambayo imetumika, kwa vile inakani kama ni swala sana sana, sana la kisiasa na serikali haichukulii maanani kwamba kuna sumu bidhaa kama kwa mfano sukari na vinginevyo. Aime, serikali imekuwa polepole kuhakikisha uh, kwamba haki inakuwepo. Ni swala la kukarapisha sana sababu uh, hili tunapoongea sumu kwenye vyakula vile ambavyo labda zinaletwa injini kutoka kwingineko ni swala ambalo ni uh, unazosema, ni la swala la kimaisha na kifo kwa hivyo, hatujafurahia vitengo um, mbalimbali za serikali ambazo imeweza kupigana na vita hivi, kwa mfano shirika lile la Kebs, ile Kenya Bureau of Standards uh, ambalo labda zingekuwa inaangalia ile quality uh, ya bidhaa nalo limesemekana kulingana na, lime na mwenyekiti wa bodi wao mpya Bwana Mgambi Manyara kwamba shirika hilo ni lina ni ufisadi. Zile nembo ambazo zinawekwa kwenye bidhaa inaonekana zitachapishwa katika ile compound yao, na inaonekana ni kama watu wameamua ufisadi, lakini sio kuangalia afya na haki ya watumishi wa bidhaa, Mutoro. Uh, hapo mapema leo mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera alituma taarifa ambayo ilieleza kwamba wiki iliyopita waziri wa usalama wa ndani hapo Fred Matiang'i alitoa kauli kali sana na kuwaonya wote wanaohusika na, na kashifa hizi uh, kwamba watachukuliwa hatua wa za kisheria je? E, wewe kama mmoja wa wale ni wadau wakubwa, je, unadhani kwamba ana nia ya dhati na nyinyi mmechukuliaje taarifa yake? Kwanza ni kumshukuru uh, waziri Matiangi kwa vile sio hali ya kawaida waziri kutoa habari kama hizo, habari za kutatanisha na habari ambazo labda hana msingi kiukweli, ki, ki ni kwamba Um, wale daktari ambao wanasimamia kemikali za serikali government chemist ina, inasemekana wao ndio walitengeneza ile ripoti na wakaweza kumpea, kumpea uh, waziri Matiangi kwa vile lile shirika ama kile kitengo kiko kwenye wizara yake. Kwa hivyo hatuna shaka kwamba kunayo taarifa rasmi, lakini hatu, sisi kwetu hapa tujapata na, lakini hatuna hatuna wasiwasi kwamba Uh, si habari za ukweli kwa vile, ile sukari inapotoka kule Brazil ama kwingineko ilikuwa imeandikwa sawasawa kwamba haifai kutumika kwa binadamu, yafaa kwenda labda kufanyiwa processing zaidi, lakini wale ambao ni walagai wanaibadilisha, wanaiweka kwenye mifuko, wanauzia wananchi, wana, wana, wana ambao labda hawana habari na kwa hivyo muna uh, ni nini, ni hatua gani mnazochukua nyinyi kama COFEK? Eh, kwanza hivi sasa tumeweza kuwasilisha habari uh, kwa wananchi kwamba ikiwa na uwezekano, wasitumie sukari yoyote, kwa vile hatuna thibitisho kwamba kuna sukari ambayo labda ubora wake umeweza kuthibitishwa. Uh, pili eh, tumeweza kuambia wananchi kwamba inaonekana sukari hii bado ni nyingi sana yenye iko kwa soko, sababu ina inakisiwa kwamba zaidi ya tani elfu nne na mia tano ililetwa humu nchini na ile kiwango ambacho kimeweza kunaswa na serikali ni kidogo sana. Kwa hivyo tuna uhakika kwamba hii sukari bado iko kwenye masoko, na tumewaeleza wananchi uh, wale ambao waweza kuacha kutumia sukari itakuwa vema. Wale ambao lazima watumie sukari, basi wajue ni wapi wanakonunua. Lakini mwisho, kulingana nasi tumeweza kusikitishwa, sababu hile shirika ambalo uh, linaitwa West Kenya ama kampuni ya West Kenya imehusishwa na kampuni ambayo inaitwa Rai Paper na wale um, viongozi wa hiyo kampuni mmoja wao juzi amechukuliwa kwenye bodi ya ya ya agency ya Kenya Forest Service. Sasa uh, inaonekana serikali haina haina labda ile nguvu ama uhakikisho kwamba wanataka kutetea haki za wananchi, kwa vile wale ambao wananyanyasa wananchi wao ndio wanapewa labda jukumu kubwa kwenye serikali. Ni Steven Mutoro, katibu mkuu wa Kofek ambacho ni chama ama ni muungano wa watumiaji wa bidhaa nchini Kenya almaarufu kama Comu, uh, Consumers Federation of Kenya kwa Kiingereza hapo, akizungumza uh, nasi eh, moja kwa moja kutoka jijini Nairobi. Uh, ni suala ambalo limeendelea kuzua aina, kila, kila aina ya hisia huko nchini Kenya na kwingineko mapema leo kulikuwa taarifa kutoka gazeti la The Standard kwamba kule, uh, kule mjini Eldoret katika kaunti uh, ya Uasin Gishu uh, kulipatikana tani zaidi ya tani nane mia nane uh, za, za sukari ambayo inasemekana ilikuwa imetoka katika nchi e, za nje pasina ruksa kufanya hivyo kutoka kwa serikali ya Kenya. Uh, baadhi ya bidhaa ambazo zinasemekana ni gushi zinazoingia nchini bila uh, idhini. Vile vilevile katika mji wa Kisii, katika magharibi mwa Kenya, tuna taarifa kutoka kwa gazeti uh, uh, au zilizoripotiwa na gazeti hilo hilo la The Standard uh, kwamba wamenasa uh, sukari tani kadhaa, naambiwa ni kama tani sita namna hii uh, za bidhaa gushi, nazo zilikuwa zinatolewa ili kuuziwa uh, watumiaji ambao uh, labda walikuwa hawawezi kushuku kwamba ni bidhaa Uh, labda zingine ni chafu, hazina uh, siyo salama kama alivyoeleza hapo huyo katibu mkuu wa Cofek uh, Stephen Mutoro. Ni swala ambalo tutaendelea kulifuatilia kwa makini uh, kwa sababu limekuwa likigonga vichwa vya habari, na vilevile nimepata taarifa kwamba uh, baadhi ya watu ambao wanatajwa katika kashfa hizi ni viongozi wa ngazi za juu vilevile uh, vile kwenye serikali ya Kenya pamoja pia na wafanya biashara maarufu mashuhuri, eh, katika nchi hiyo, eh, wametajwa katika kashfa hii. Iwapo majina yao yatatolewa, bila shaka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, eh, tutakuletea majina hayo na kukueleza ni vipi ambavyo wametajwa na ni vipi ambavyo wanasemekana kuhusika, eh, katika kashfa hiyo ambayo inaonekana pia inazorotesha uchumi wa Kenya na vilevile vile kusambaratisha karibu kusambaratisha juhudi za serikali za kupambana na ufisadi kama alivyosema waziri eh, Fred Matiang'i, huyo waziri wa usalama. Na msikilizaji kufika hapo, namwona Saida Hamdun, mwelekezi wangu hapa, ananiambia sasa ni wakati wangu kung'atuka kutoka hapa studio. Umekuwa ukisikiliza kipindi cha kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni kushukuru kwa dhati kwa sababu ya kuwa nasi kwa takriban dakika 25, wote waliofanikisha kipindi cha leo, ikiwa ni pamoja na msimamizi wa matangazo haya Hadija Riyami, produsa wangu nimemtaja jina mara kadhaa ni Saida Hamdun. Mimi hapa ni BMJ Mridhi. E, tutaonana tena panapo majaliwa alamsiki.