Moja kwa moja kutoka hapa Washington, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Ninaye kukaribisha, jina langu ni BMJ Murithi. Na mimi ni Kennes Bwire nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Jumanne tarehe 19 mwezi Juni mwaka 2018. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Kadhalika matangazo haya yanapatikana kwenye wavuti Karibuni karibuni katika e matangazo yetu jioni ya leo. Serikali ya Tanzania yazindua kampeni mpya ya kukabiliana na maambukizo ya UKIMWI. Je, makamu wa rais wa nchi hiyo anasema nini kuhusu kampeni hiyo? kampeni la Furaha Yangu, Pima, Itambue, Ishi, kutokana na ukweli kwamba kampeni hii ni tofauti na kampeni zilizopita. Na katika habari nyingine, madaktari kutoka Cuba sasa waruhusiwa na mahakama kuendelea kuhudumu nchini Kenya, huku hayo mashirika yasiyo ya kiserikali yakiimarisha juhudi za kuwasaidia wanawake wanaokabiliwa na hali ngumu ya maisha ni baadhi tu ya ripoti ambazo tuko nazo katika matangazo yetu jioni ya leo kutoka hapa Washington. Endelea kuwa nasi takriban dakika 29 kuanzia sasa. Kabla ya kusikiliza habari kutoka kwa waandishi wetu, tupate habari za dunia kutoka hapa Washington, zikisomwa naye Kennes Bwire. Mali imesema hivi leo kwamba baadhi ya wanajeshi wake wamehusishwa na ukiukaji mkubwa baada ya kugunduliwa kwa makaburi ya watu wengi katika mkoa wa kati uliokumbwa na ghasia kati ya majeshi ya usalama na wanamgambo wa Kiislamu. Taarifa ya wizara ya ulinzi inafuatia ripoti ya vyombo vya ndani vya habari kwamba mili 25 imegunduliwa katika makaburi yaliyozikwa watu wengi baada ya msako uliofanywa na jeshi kwa washukiwa wanajihadi na wanamgambo wa shirika katikati kati ya Mali. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, makundi ya kutetea haki ya kibinadamu yamelishutumu jeshi la Mali kwa mauaji ya kiholela, utekaji nyara, mateso na ukamataji wa kuvuka mpaka dhidi ya watu wanaoshukiwa kulemea upande wa makundi ya jihadi, madai ambayo ya yaliahidi katika siku zilizopita kuyachunguza. Wizara ya ulinzi imethibitisha kuwepo kwa makaburi hayo, na huko ni ukiukaji mkubwa uliosababisha vifo katika maeneo ya Nantaka na Kobaka katika mkoa wa Mopti, taarifa ya jeshi imesema. Wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia imesema kwamba rais wa Sudan Kusini Salva Kiir atakutana na hasimu wake Riek Machar mjini Addis Ababa, Ethiopia, kesho Jumatano kwa mazungumzo yanayolenga kumaliza vita ambavyo umelikumba taifa hilo kwa muda wa miaka mitano. Mapigano ya kijamii nchini Sudan Kusini yamesababisha vifo vya maelfu ya watu na kusababisha ukosefu mkubwa wa chakula nchini humo. Juhudi za awali za kuleta amani, ikiwemo kusaini mikataba, zimefeli kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia inaeleza kwamba waziri mkuu wa Ethiopia abi Ahmed atasimamia mkutano wa kesho utakaoangazia namna ya kurudisha hali ya maelewano kati ya rais Salva Kiir na Riek Machar. Riek Machar, ambaye alikuwa makamu wa rais wa Sudani Kusini, amekuwa uhamishoni nchini Afrika Kusini tangu mwaka elfu mbili kumi na sita. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi inasema kuna rekodi ya watu milioni 68.5 kote duniani ambao wamelazimika kukimbia makao yao mwaka jana kutokana na vita, ghasia na mateso. Filippo Grandi, kamishna wa idara ya kuhudumia wakimbizi, amewambia waandishi wa habari mjini Geneva kwamba idadi ya mwisho ya mwaka 2017 ilikuwa karibu watu kuliko watu milioni tatu juu kuliko mwaka elfu mbili kumi na sita. Amesema watu milioni kumi na sita zaidi walikoseshwa makazi mwaka jana kutokana na kuendelea kwa mizozo ya ukosefu wa suluhisho kwa mizozo hiyo ambayo inaweka shinikizo kubwa kwa raia. Grand amesema zaidi ya theluthi mbili ya wakimbizi wote wanatoka nchi kadhaa ikiwemo Afghanistan, Siria, Sudani kusini na jamhuri ya kidemokrasi ya Congo amesema idara yake imegundua kwamba asilimia 85 ya wakimbizi wote kutoka nchi zenye kipato cha chini au cha kati. Msikilizaji, iwapo ndiyo kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza matangazo yake kujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, hii ikiwa ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika e katika habari ambayo tumeipa uzito wa juu hivi leo ni kutoka huko tanzania ambako nchi hiyo hivi leo imezindua kampeni mpya ya kitaifa ya kuhamasisha upimaji wa virusi vya ukimwi na kuanza mapema matumizi ya dawa za kupunguza makali ya virusi hivyo arvs kampeni hiyo itajulikana kama furaha yangu pima jitambulishe kwa mengi zaidi sasa tuungane na mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Dina Chahali. Kampeni hiyo iliyozinduliwa rasmi na Waziri Mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa mjini Dodoma hii leo inalenga zaidi kuwahamasisha wanaume kupima, kwa vile tafiti zinaonyesha kwamba idadi kubwa ya wanaume wamekuwa wagumu kupima virusi vya ukimwi. Na kauli mbiu hii inatupatia mwongozo wa kampeni kwa kutufahamisha umuhimu wa kupima VVU ili kujitambua na kuishi kwa furaha, kwani wale wote wanaogundulika kuwa na maambukizo ya wa VVU wanapaswa kuanza dawa za kufumbazwa VVU ambayo inaitwa ARV mapema. Mkazo wetu sisi hapa ni kuhamasisha zaidi wanaume ambao huwapendi sana kujitokeza kupima. Waziri wa Afya, maendeleo ya jamii, jinsia ya wazee na watoto, Umi Mwalimu amesema kampeni hii ya furaha yangu ni tofauti na kampeni nyingine kutokana na kwamba suala la kuanza kutumia ARVs mapema lilikuwa halipo hapo awali. Kuna uthibitisho wa kisayansi kuwa kadri mtu anapotumia hey ARV ndivyo pia tunapunguza uwezekano wa kuambukiza wengine kwa takriban asilimia sabini. Kampeni hii tumeipa jina la furaha yangu, pima jitambue, ishi, kutokana na ukeli kwamba kampeni hii kwa ni tofauti na kampeni zilizopita kwani inatoa ujumbe wa furaha kwa wote watakaopima na kujua hali zao za maambukizi ya VVU. Waziri wa afya pia katika kuhakikisha Tanzania inapunguza maambukizi ya virusi vya ukimwi amesema serikali pia inaandaa kampeni ya kuzuia maambukizi ya virusi vya ukimwi kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto. Maambukizi kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto yamepungua kutoka asilimia kumi na mbili hadi asilimia 4.9. Mheshimiwa Makamu wa Raisi amedhamiria kuhakikisha hakuna mtoto yoyote atazaliwa Tanzania na maambukizi ya VVU na ukimwi. Kwa hiyo, na yeye kuna kampeni maalum ataizindua kwa ajili ya kuhakikisha watoto wote wanaozaliwa hawana maambukizi ya ukimwi. Mkurugenzi wa USAID Tanzania, Ande Kalas, wadau wakubwa katika mapambano dhidi ya ukimwi hapa nchini, alizungumzia umuhimu wa kuwepo nguvu ya pamoja katika mapambano hayo. Wahenga wahenga hawa walisema ukitaka kufika mahali haraka utembea peke yako, lakini ukitaka kwenda mbali hutembea na wenzako. Sisi wa Amerika na wadau tupo nani kutembea mbali, ndio tufaulu pamoja. Waziri Mkuu katika uzinduzi huu wa kampeni amewaagiza wakuu wa mikoa yote nchini washirikiana na wadau wa mapambano dhidi ya VVU katika kampeni hii. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Serikali ya Rasia imetangaza kwamba itachukua hatua za kulipiza kisasi kujibu hatua ya Marekani kuongeza ushuru kwa bidhaa za chuma na bati kutoka nje ya nchi. Waziri wa maendeleo ya uchumi wa Rasia Maxim Oreshkin amesema kwamba Mosko imeamua kuchukua hatua za kulipiza kisasi kwa kuzingatia sheria za shirika la biashara duniani za kutolewa fidia kutokana na hasara iliyopatikana kufuatia ushuru wa Marekani. Oreshkin amesema kwamba nyongeza ya ushuru itatozwa kwa bidhaa kadhaa zinazoingizwa nchini Russia kutoka Marekani, lakini akakataa kutaja bidhaa hizo moja kwa moja. Muungano wa Ulaya, India, China na Rusia zimetuma maombi kwa shirika la biashara duniani kupinga nyongeza ya ushuru kutoka kwa serikali ya Marekani iliyoanza kutumika tarehe ishirini na tatu mwezi Machi. Utawala wa Washington unasema kwamba ushuru huo ni kwa ajili ya sababu za kiusalama. Rais wa China Xi Jinping amesema kwamba anaimani kuwa Korea Kaskazini na Marekani zitatekeleza mkataba wao walioafikiwa wiki iliyopita wakati wa mkutano wa kihistoria nchini Singapore. Kulingana na televisheni ya taifa ya China, CCTV, Rais Xi Jinping amesema hayo wakati akimkaribisha kiongozi wa Korea Kaskazini, Kim Jong Un, nchini China. Kim na rais wa Marekani Donald Trump walikubaliana kukamilisha kuondoa nyuklia katika peninsula ya Korea kwa mabadili, mabadilishano ya mikataba ya usalama kwa upande wa Marekani na kusimamisha kwa mazoezi ya kijeshi kati ya Marekani na Korea Kusini ambayo yalikuwa yakikasirisha Pyongyang. Video iliyorekodiwa ikionyesha mtoto ama watoto waliojawa na huzuni wakililia wazazi wao baada ya kutenganishwa na maafisa wa uhamiaji wa Marekani katika mpaka wake kusini magharibi imezua hisia na mjadala mkali dhidi ya utawala wa Rais Donald Trump kutokana na msimamo wake wa kutotaka wahamiaji wasio na vibali halali kuingia nchini. Kati ya watoto waliorekodiwa kwenye video hiyo ya dakika 8 ambayo imetolewa na shirika la habari la uchunguzi la ProPublica eh, ni mtoto msichana mwenye umri wa miaka 6 kutoka El Salvador, aliyewasilia ama kualilia maafisa wa wahamiaji kwa lugha ya Kihispania akitaka maafisa hao kumwita shangazi yake ili amchukue kutoka sehemu watoto wanazuiliwa. ni matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ambayo pia yanapatikana kupitia tovuti yetu www voaswahili.com Kwingineko, kufuatia kuwasilishwa kwa kesi mbili katika mahakama ya wafanyakazi na viwanda jijini Nairobi na baadhi ya madaktari eh, kutaka kuajiriwa kwa wataalam au wakikataa kuajiriwa kwa wataalam wa matibabu mia moja kutoka nchi ya Cuba kusitishwa kwa maserikali ya Kenya, mahakama hiyo imetupilia mbali kesi hizo na kuondoa kizingiti kilichokuwepo kuwaruhusu wataalamu hao kuanza kazi katika majimbo 47 ya nchi hiyo. Kwa mengi zaidi tuunga wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Uamuzi wa jaji Onesmus Makau sasa unaonekana kuwa fueni kwa serikali kuu na serikali za majimbo pamoja na wataalamu wa matibabu mia moja waliowasili nchini Kenya baada ya makubaliano kati ya Rais Uhuru Kenyatta kwa niaba ya serikali ya Kenya na Rais Raul Castro wa Cuba. Hiki ndicho kizingiti kilichoonekana kupaka doa makubaliano haya ya nchi hizi mbili. Katika kesi mmoja daktari Mkenya Samson Robert Misango Alitaka mahakama kusimamisha utoaji vyeti vya kufanya kazi kwa hawa wataalamu nchini in Kenya kwa kile alichokieleza kuwa hamna ushahidi thabiti kuonyesha kuwa nchi hii haikuwa na madaktari wataalamu wa kutosha kuwahudumia raia wake. na kwenye kesi ya pili madaktari watatu Samuel Ndwati, Francis Thuku na Ruel Maina walishtaki serikali ya Kenya kwa kutozingatia matakwa yanayowakabili madaktari ambao ni wafanyakazi wake kabla ya kukimbilia Cuba kwa waajiri wataalamu wa kiafya kwa mkataba ambao unaripotiwa kuwa wa gharama ya juu mno na japo serikali ya Kenya inaendelea kusisitiza kuwa uchache huo uliopo ndicho kigezo kilichoishinikiza kuingia mkataba na serikali ya Cuba, Jaji Onesmas Makau katika uamuzi wake anasisitiza kuwa haupo ushahidi wa kutosha kuonesha kuwa serikali ya Kenya kwa kuajiri wataalamu hawa ilikiuka vipengee muhimu vya uongozi. Aidha, jaji Onesmas kupitia nyaraka ambazo Idhaa ya Sauti ya Amerika ilizipata anaeleza kuwa madaktari hawa waliowasilisha kesi hii walishindwa kuthibitisha kuwa madaktari waliopo nchini Kenya wana ukwasi wa tajiba kama hawa wataalamu wa kiafya kutoka Cuba. Obama. Lakini jaji Makau alikuwa na onyo moja kwa serikali kuwa ni sharti serikali ya Kenya iafiki vipengee vya kisheria vinavyoitaka kuhusisha umma inapowaajiri wafanyakazi kutoka nchi za kigeni, na vilevile vile kutangaza nafasi za kazi kwa umma zinapokuwa wazi hata hivyo madaktari wa Kenya wamekuwa wakitoa pingamizi kuhusu mradi huu wa serikali kwa kile wanachokiita kuwa ni upuuzaji wa masuala muhimu yanayokumba sekta ya afya. Haya ni kwa mujibu wa katibu mkuu wa muungano wa madaktari, Ouma Oluga. hawafanyi chochote kuhakikisha Wakenya ambao pia ni madaktari hawajapewa ruhusa na nafasi ya kutimu zaidi. Daktari Oluga alisisitiza kuwa utaratibu ufaao ungefuatwa kuajiri wataalamu wa kiafya kutoka Cuba. Unajua, ndio hao madaktari wafanye kazi, watahitaji ala... Lot of support kwa sisi na sisi ndio hatujahusishwa. Sasa sisi tunaambia serikali au watafute pali pengine wa kupeleka au madaktari, lakini kwa hizi hospitali zetu sisi pia tuta, tutasema basi kama hao ndio wa kufanya kazi ni sawa wafanye kazi. Aidha, serikali ya Kenya Septemba mwaka huu inatarajiwa kuwatuma madaktari wake hamsini kwenda Havana Cuba kwa miaka miwili kutoa huduma na kupata mafunzo ya kitaaluma katika sekta ya afya. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika. Nam na, tunarejea hapa Washington ambapo leo ni siku ya sikoseli duniani. Nchi mbalimbali zinaadhimisha kwa kufanya kampeni za kila aina. Mwenzangu Meri Mgawe amezungumza na Dkt. Diogresia Zesoka kutoka Dar es Salam, Tanzania, na kwanza akamuuliza ujumbe wa mwaka huu katika maadhimisho haya ni upi. Ujumbe mkubwa wa umoja Mataifa ni kuongeza uelewa zaidi kuhusiana na ugonjwa wa sikoseli na je, nini kinachangia zaidi mtu kupata ugonjwa huu? Ni ugonjwa wa kurithi, lakini kinachofanya mtu apate ugonjwa huu ni pale ambapo wazazi wake wote wawili wanakuwa na vinasaba vya ugonjwa wa sickle cell. Na je, watu gani hasa labda walioko katika athari ya kuupata? Kwa, kwa ujumla watu ambao wameathirika sana na ugonjwa wa sickle cell, ni watu weusi. Ugonjwa huu umeathiri sana watu ambao wanatokea maeneo ya Middle East na bara Hindi kule Indian subcontinent. Je, dalili zake zikoje? dalili za ugonjwa wa sickle cell, um, sababu ugonjwa huu una athiri chembe nyekundu za damu na chembe nyekundu za damu zinahitajika katika viungo vyote ama uh, system zote za mwili wa binadamu. Kwa hiyo basi mtu anapokuwa na ugonjwa huu anaweza kaa na dalili katika sehemu almost zote za mwili wake, lakini dalili kubwa ambazo tunazipata uh, ziko nne. Kwa ambazo ni ndizo zinatokea mara nyingi na watu wenye watu, watu, watu ugonjwa huo wanazipata. Ya kwanza ni upungufu wa damu, kwa hiyo watu hawa wanakuwa na upungufu wa damu ambao ni ni chronic, wa kudumu. Hiyo ndio dalili ya kwanza. Dalili ya pili ni maumivu wa, wa, watu wenye ugonjwa sickle wanapata maumivu kwenye viungo vyao, hasa katika mifupa eh, mirefu mifupa mirefu ni mifupa ya mikono na miguu. Dalili ya tatu inayotokea mara kwa mara ni homa. Hawa watoto wenye ugonjwa wa sickle cell huwa wana tabia ya kupata homa za mara kwa mara, na mara nyingi wanagundulika pale ambapo unakuta mtoto anakuja hospitali baada ya wiki mbili anarudi tena kwa tatizo lile la homa za mara kwa mara, ambazo mara nyingi zinasababishwa na maambukizi ya bakteria hasa kifuani. Alafu pia hawa watu wanapata, eh, hawakui vizuri eh, tunaweza failure, failure to thrive. Kwa hiyo wanakuwa ule ukuaji wa watoto wenye ugonjwa wa sickle cell hauyo wa kawaida, hawakui kama wanavyokuwa watoto wengine. Aha, unatibika? Ndio, ugonjwa huu una, una una matibabu una matibabu uh, ya aina mbili. Kuna matibabu kwa ajili ya kutu, kutuliza dalili pamoja na madhara yanayotokana na ugonjwa huu, lakini pia kutokana na maendeleo ya kiteknolojia kunaweza kupata matibabu ambayo yakakufanya ukauondoa uka kabisa ugonjwa huu ni Daktari Diogresia Zesoka akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Leo katika Dunia ya Wanawake tunaelekea huko Mombasa, Kenya, ambako tunaangazia jinsi mashirika mbalimbali mbali duniani yanavyojitokeza kujaribu kusaidia wanawake ili waweze kujikimu kimaisha na pia kubadilisha jamii inayowazunguka. Leo mwanahabari wetu Salma Mohamed alitembelea kijiji kimoja huko pwani ya Kenya na kukutana na wanawake ambao wanaelezea matatizo na changamoto mbalimbali wanazokabiliana nazo kimaisha. Katika kijiji cha Mwaweche kusini mwa pwani ya Kenya nakutana na Bi Damaris Chiringa. Damaris ni mama wa watoto nane. Yeye hana kazi maalum na hufanya shughuli ya ukulima wa kienyeji ili kulisha familia yake, lakini anaeleza kwamba shida kubwa wanayokumbana nayo ni ukosefu wa maji safi, miongoni mwa changamoto zingine. Kwanza, maji ni mbali sana nayatoa mbali huko chini. Tukaambiwa tutachimbiwa visima, lakini visima hatujaviona dosiju mipangilio huko bado amamvipi. Alafu shule pia nazo ni mbalimbali mbali, na usafiri ni mguu, hakuna gari. Sasa mzazi, yani lazima hata yule mkubwa lazima ufatefate njia ili juwe, mamwona, na yuko salama. Itabidi sasa uache zile shughuli ufate mtoto umlete nyumbani, na ingekuwa sikufata yule mtoto hapo ungekuwa umefanya mambo mengi sana. Mama huyu anasema kwamba hakufanikiwa kupata elimu ya kimsingi kutokana na umaskini katika familia yao, hali yanayosema kuwa imemfanya kukosa fursa nyingi za kikazi. Anaongeza kwamba baada ya kuolewa akiwa na umri mdogo, hakupata elimu kuhusu upangaji uzazi, kwani jamii inayomzunguka imekuwa ikipinga mfumo huo kutokana na tamaduni za Kiafrika, jambo lililompelekea yeye kujifungua hadi watoto nane bila mpangilio hata hivyo, anasema kwamba wanawake wanaoishi maeneo ya mjini wana fursa nyingi za maisha ikilinganishwa na wao wanaopitia maisha magumu kijijini yanayochangiwa na umaskini na pia ukosefu wa bidhaa muhimu. Anayeishi town huwa kwanza, jambo la kwanza, hatumii mwendo mrefu, kule ni gari tu kwa gari na yuko kazini isura, anangoja mwisho wa mwezi. Wewe ni kibarua tu wewe, aangalia hiyo distansi ya hapa mpaka shambani kwanza, alafu rudi hapa, nanangojwa na mtungi ya maji huko chini, nanangojwa fate mtoto, na hujafua na hujafanya lolote loloti. Nakuandika meidi nalitaka, lakini uwezo sina, maanake ile pesa ya ya kuwa ni, ningepata nikaandika meidi kwanza huyu anataka kulipiwa karo, sasa pesa umempa meidi na ni mwalimu anadai katika kijiji hiki. Pia anakutana na Bii Mwana Sharajab pamoja na mwenzake wao. Wanasema wamewahi kujaribu kujiunga na makundi ya kinamama angalau kujinufaisha kimaisha, lakini azimio lao likafifia, kwani kila wanapoanzisha biashara maeneo ya vijijini hukosa kunawiri kama vile inavyofanyika maeneo ya mjini. Ishajiunga kwenye vikundi vingi sana vya wamama kama finance, kuna vingine vya visanduku, lakini sasa ukiangalia pesa ndo hamna, utaweka nini? Utawekeza nini? na hakuna kusema sina kikundi, nugu wena kwa biashara, biashara utakuwa una wengia kwa kikundi, utalipana nini? Huku wajua tayari mambo ya mashambani, saa kumi na mbili watu washaingia kwa nyumba, kuweka biashara huku, saa kumi na mbili itanunuliwa na nani? Hapa saa kumi na mbili hiyo kila mtu akimbilia kwake, nyumba zenyewe ni hizo ziko mbali watu ni kidogo, ukosefu wa elimu ya kimsingi, miundo mbinu duni, pamoja na ukosefu wa hamasisho la kina, ni baadhi ya changamoto wanazopitia wanawake wanaoishi vijijini barani Afrika. Halima Mohamed ni mkurugenzi katika shirika la Coast Education Center hapo pwani, linaloendeleza harakati za kutetea haki za kinamama pamoja na vijana, pwani ya Kenya. Halima anasema wanawake wanaoishi vijijini wana uwezo mkubwa wa kubadilisha jamii zao wakipewa nafasi na hapa anaeleza ni nini kinachofaa kufanywa ili kuwasaidia kufanikisha azimio hilo. Mwanamke huyu ambaye hajasoma anaweza kuwa intelligent kuliko hata yule aliosoma, they need our support. Wanahitaji huduma ambazo mashirika wasiokuwa kiserikali wanatoa ambayo ni ya kuhamasisha jamii. Tuwapatie fursa ya kutangamana na wale waliosoma, kwa sababu yule aliosoma na ambaye hakusoma level zao ziko tofauti. Lakini ukiangalia ukiweka katika room moja, yule ambaye hajasoma anaweza kumshinda hata huyu mwingine kiakili, kwa kiwango ile maisha imemchukua mpaka pale alipofika, anaweza ku articulate issues kuliko yule aliosoma. Miradi tunayoyafanya, tuwahusishe hawa wamama ambao wako katika rural areas, hata kielimu Ajue kwanza kuandika jina lake, ajue kusoma, elimu zote mbili hizi. Mobile schools ziwe kule mashinani. Ripoti ya mwaka elfu mbili kumi na tano ya Umoja wa Mataifa inaonyesha kwamba wanawake na wasichana wanachangia nusu ya idadi ya watu duniani, lakini la kusikitisha, wao ndio walioathirika zaidi na umaskini na ukosefu wa huduma bora za afya. Kudorora kwa uchumi ni miongoni mwa changamoto zingine wanazopitia. Salma Mohamed, VOA jioni, makala ya wanawake. kutoka Russia, Senegal wanapigisha vigelegele kutoka Cairo Misri mpaka Cape Town Afrika Kusini. E, pengine ukawa ni ushindi wa kwanza wa Afrika, lakini mpaka hivi sasa presha inapanda presha inashuka kama we ni Mwafrika. Zimesalia e, sekunde kadhaa tu mchezo kumalizika. Lakini tukiangalia mchezo mwingine wa kundi hilo ni Japan ambayo pia imecheka na kuiwezesha bara la Asia kuwa na ushindi wa kwanza kabisa. Japan ilicheka leo dhidi ya Colombia na kuondoka uwanjani, na mtaji wa goli mbili na pointi 3. Japan ambayo ilichukuliwa kibonde katika kundi H ilitumia vyema upungufu wa idadi ya wachezaji wa, wa Colombia uwanjani baada ya kadi nyekundu iliyotolewa kwa Carlos Sanchez aliyeunawa mpira ndani ya 18, mpira ambao ulikuwa ukielekea nyavuni na mwamuzi kuweka tuta ambalo Japan walitumia vyema, ambapo jina si lingine zaidi ya Shinji Kagawa e, ambaye yeye aliweka mpira hule nyavuni. Hali haikuwa njema sana katika kambi ya Brazil hapo leo, ambapo nyota wake Neymar e, leo aliondoka mazoezini akichechemea baada ya kupata maumivu katika kifundo chake cha chini ya mguu almaarufu kama enka. <laughs> Mchezo umemalizika, Senegal ameondoka e, na pointi tatu na goli mbili. Lakini tukiendelea kuangalia habari hii ya Neymar, hali hiyo imezua tafurani kwa sababu alionekana akichechemea kutoka uwanjani e, mazoezini akisindikizwa na daktari wa timu akionyesha kuumia mguu wake wa kulia ambao ulifanyiwa upasuaji miezi michache kabla ya Kombe la Dunia. Kwanza lakini taarifa kutoka kambi ya Brazil iliyotolewa na daktari wa timu inaeleza kwamba kesho anatarajia kurejea mazoezini. Mchezo ujao wa Brazil watakipiga na Costa Rica siku ya Ijumaa katika mchezo wa pili na ule wa lazima washinde ili kujiwekea nafasi ya kusonga mbele. Hali ya mshambuliaji wa Misri Mohamed Salah bado ni 50 kwa 50 kwa mujibu wa kocha wa timu ya taifa ya Misri Hector Cooper. Kocha huyo ameeleza kwamba mchezaji huyo wa Misri ana uwezekano akacheza hii Leo eh, lakini ahadi hii aliyotoa vile vile katika mchezo wa mwanzo eh, wa Misri, lakini Mo Salah hakuonekana. Kupa amesema kwamba wanatazamia eh, kumwanzisha, lakini endapo kila kitu kitaonekana sawa na ataonyesha kuwa na afya njema kabisa. hapo kesho, Moroko ina shughuli pevu watakapokutana na Ureno na mnyama Cristiano Ronaldo, na ni lazima ishinde ili kuendelea kubaki katika michuano ya kombe la dunia. Michezo mingine ni Uruguay na Saudi Arabia, huku mabingwa wa dunia wa mwaka elfu mbili na kumi Uhispania nao wakirejea kupambana na Iran. Hayo basi ni baadhi ya yale ambayo nimehapa mboni kutoka Rusia. Mimi ni Idi Ligongo Senego oye, nakwambia Arvadach kwa sasa one dream, one Bila shaka usikose kujiunga na mwenzangu Idi Ligongo kila siku ya wiki akikuletea mambo moto moto kutoka kule Rusia. Senegal kama alivyosema, wamepata mabao mawili na imekuwa ni gemu ambayo imependwa sana na mashabiki. Usikose pia kujiunga na mwenzangu, mwenzangu, Sande Shomari saa tatu usiku hivi leo akikuletea kwa undani atakueleza ni nini ambacho amekutayarishia. Lakini muda mfupi ujao mwenzangu Kenneth Bwire atakuletea muhtasari wa habari. Kwa muhtasari ni kwamba wanajeshi wanaoungwa mkono na Saudi Arabia nchini Yemen wametekeleza mashambulizi makubwa katika bandari inayoshikiliwa na waasi mjini Hodeida. Serikali ya Russia imetangaza kwamba itachukua hatua za kulipiza kisasi kujibu hatua ya Marekani kuongeza ushuru kwa bidhaa za chuma na bati kutoka nje ya nchi. Wizara ya Mambo ya Nje ya Ethiopia imesema kwamba Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir atakutana na hasimu wake Riek Machar mjini Addis Ababa, Ethiopia, kesho Jumatano kwa mazungumzo yanayolenga kumaliza vita ambavyo vimelikumba taifa hilo kwa muda wa miaka mitano. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi inasema kuwa rekodi ya watu milioni 68.5 kote duniani ambao wamelazimika kukimbia makazi yao mwaka jana kutokana na vita, ghasia na mateso. Rais wa China Xi Jinping amesema kwamba anaimani kuwa Korea Kaskazini na Marekani zitatekeleza mkataba wao walioafikiwa wiki iliyopita wakati wa mkutano wa kihistoria nchini Singapore. Mali imesema hivi leo kwamba baadhi ya wanajeshi wake wamehusishwa na ukiukwaji mkubwa baada ya kugunduliwa kwa makaburi ya watu wengi katika mkoa