Kumekucha Afrika. Afrika. Hujambo msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili mahala popote pale unapotusikiliza, karibu katika matangazo ya kumekucha Afrika. Ni saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na kukaribisha katika nusu saa ya matangazo ya Kumekucha. Naitwa Mkamiti Kibayasi na hapa studio ni mimi Abdu Shakur Abud. Ungana nasi kwa nusu saa ya matangazo yetu ya leo, siku ya Jumatano Juni ishirini, siku ya Wakimbizi duniani, mwaka elfu mbili kumi na nane. Karibuni katika kumekucha asubuhi hii, utamsikia mwanaharakati wa wanawake huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC akielezea adha zinazowakumba wanawake wakati nchi hiyo ikishuhudia ukosefu wa usalama kutokana na mgogoro wa kisiasa uliopo. Hiyo mambo uh, ya kubakwa huku mashariki ya Kongo tulikuwa kabisa kusikio kame, lakini kupitia hizi vita zote ambazo zinakuwa mara uh, kwa mara inaacha hiyo mambo uh, ya kubakwa imekuwa sawa vile kawaida na inakuwa saa vile zoezi. Na katika makala yetu ya vijana VOA inazungumza na, na msanii Dudu Baya kutoka Tanzania akieleza maana ya wimbo wake unaopendwa katika miondoko, miondoko ya Bongo Flava unaoitwa Remote. Kuna wanaume tuna chaneli ya kushika pesa, lakini investment hatujajaliwa. Kwa hiyo tunahitaji mwanamke mchumi mwenye kukontoka, na ukimwambia bwana, nikija hata ninalia nipige magoti, usinipe hela. Sasa huyu remote ndio mimi namsifia kwamba yeye nimemkabi. Haya, basi tega sikio hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza Abdu Shakur Aboad anakusomea habari za dunia. Habari muhimu za alfajiri ya hii leo ni kwamba Marekani imetangaza kujiondoa rasmi kutoka Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa, ikieleza kwamba shirika hilo halina tena maana ya jina lake. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa, Nikki Haley, amesema wanachukua hatua hiyo kwa sababu dhamira zao haziwaruhusu kubaki kama sehemu ya shirika lenye unafiki na kujihudumia binafsi na hivyo kufanya haki za binadamu kuwa mzaha. Heli alituhumu baraza hilo kwa kuwa na uonevu sugu dhidi ya Israel, akilalamika kwamba baraza limekuwa na wanachama maarufu wa ukiukaji wa haki za binadamu kama Venezuela, Cuba, China na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo, aliyesimama kando ya Heli wakati wa mkutano na waandishi wa habari kwenye wizara ya mambo ya kigeni hapa Washington jana, alitaja kwamba madai ya Marekani ya kutaka mageuzi katika baraza hilo hayakusikilizwa kwa karibu miezi kumi na minane. Balozi wa Israel kwenye Umoja wa Mataifa Deni Danon amepongeza uamuzi huu wa, wa Marekani, lakini msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alitetea kazi ya baraza hilo akieleza lina jukumu kubwa muhimu katika kuhamasisha na kulinda haki za binadamu kote duniani na angelipendelea marekani ibaki kuwa mwanachama. Rais Donald Trump wa Marekani aliendelea hiyo jana kushikilia msimamo wake wa kuwahukumu wahamiaji wanaoingia Marekani bila ya kibali na kuwatenganisha na watoto wao. Alitembelea bunge jana jioni na kukutana na viongozi wa chama cha Republican kuzungumzia miswada miwili inayotayarishwa kupigiwa kura kesho juu ya mageuzi makubwa ya uhamiaji. Baada ya mkutano huo, alisema mfumo wa uhamiaji umeharibika kwa miaka mingi na m..., kumradhi, na hivyo anasema watajaribu kurekebisha. Mapema jana aliwahutubia wafanya biashara wadogo wadogo hapa Washington, akisema kuna njia mbili: kufunga kabisa mipaka au kufungua pia mipaka, au kuwahukumu wahamiaji kama uhalifu. Na anasema anataka bunge limpatie njia ya tatu ambayo itakuwa ni kurudisha nyumbani familia kama kundi moja. Kutokana na Trump kuendelea na msimamo wake huo, kundi la waendesha mashtaka sabini wa zamani wa serikali kuu kutoka vyama viwili vya kisiasa hapa Marekani wanatoa wito kwa mwanasheria mkuu wa Marekani Jeff Sessions kusitisha sera ya utawala wa kutenganisha familia za wahamiaji wanaoingia kwa njia osio so halali kupitia mpaka wa Marekani na Mexico wakiongeza sauti zao kwenye sauti inayoongezeka inayotaka kukomeshwa kwa tabia ambayo imesababisha maelfu ya wa watoto kuchukuliwa kutoka kwa wazazi wao katika miezi ya hivi karibuni. Mkamiti Kibayasi anatusomea ripoti kamili. Wanasheria hao wa zamani hapa Marekani waliandika kwenye taarifa iliyotolewa Jumatatu jioni, na hapa nina nukuu: kama wengi wa Wamarekani, tumechukizwa na picha na hadithi za watoto kutenganishwa kutoka familia zao kwenye mpaka wetu wa kusini magharibi. Taarifa iliendelea kusema kama Wamarekani wengi tumeghadhibika na sera ya kutostahmiliana ambayo inasababisha mahangaiko yasiyo na tija kwa watoto wasio na hatia. Matamshi hayo yametolewa wakati wa Demokrat baadhi ya wa Warepublican na wengine wakitoa wito kwa utawala wa Trump kusitisha sera yake ya kutostahmiliana juu ya sheria za uhamiaji. Mwanasheria mkuu Jeff Sessions alitangaza sera hiyo mwezi Aprili, akiwaelekeza waendesha mashtaka wa serikali ya jimbo kwenye mpaka kushughulikia kesi zote za wanaoingia kinyume cha sheria zilizowasilishwa na idara ya usalama wa ndani. Baada ya hapo, mwezi Mei alitangaza juhudi za pamoja zinazofanywa na wizara ya sheria na usalama wa ndani kwa asilimia mia moja zitakuwa zikiwakamata na kuwafikisha kwa waendesha mashtaka wahamiaji wanaovuka mpaka kinyume cha sheria. Kwa sababu watoto hawawezi kufuatana na wazazi wao ndani ya jela za watu wazima, wanatenganishwa na kuwekwa kwenye makazi ya muda wakati waendesha mashtaka wanashughulikia kesi za wazazi wao. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa amekwenda Ujerumani jana kumsaidia mshirika wake mkuu wa Ulaya, Kansela Angela Merkel anayekabiliwa na mzozo mkubwa kuhusiana na uhamiaji ambao unaweza kumaliza uongozi wake ikiwa hatafikia makubaliano na chama shirika katika serikali yake. Katika mkutano na waandishi wa habari, Rais Macron alisema Paris na Berlin zimekubaliana kwamba ni lazima kwa nchi za Umoja wa Ulaya kuwa katalia kuingia kwenye mipaka yao wale wanaotafuta hifadhi ambao wameandikishwa katika nchi nyingine mwanachama, kawaida inakuwa ni bandari wanakowasili kwanza wakishavuka bahari ya Mediterranean. Merkel anakabiliwa na shinikizo kutoka waziri wake wa mambo ya ndani mwenye itikadi kali aliyempa wiki mbili tu kufikia makubaliano kama hayo na EU, la sivyo atachukua uamuzi wa kipekee kufunga mpaka wa Ujerumani, hatua ambayo huenda ikavunja serikali yao ya muungano. Maafisa wa vyeo vya juu wa maswala ya usalama kutoka Afghanistan wametembelea nchi jirani ya Pakistan jana kwa mazungumzo rasmi juu ya namna ya kuongoza kwa pamoja juhudi za amani na upatanishi nchini Afghanistan. Hanif Atmar, mshauri wa usalama wa taifa wa Afghanistan aliongoza ujumbe uliokuwa pamoja na waziri wa mambo ya ndani na mkuu wa idara ya ujasusi NDS. Vyanzo vya Afghanistan vimewaambia Sauti ya Amerika kwamba ujumbe wa Atmar ulibaki Islamabad kwa saa kadhaa na kukutana hasa na mkuu wa idara ya ujasusi ya Pakistan. Wanasema majadiliano yalizingatia ugomvi wa serikali ya Kabul na Taliban na mafanikio yaliyopatikana mnamo siku tatu za kusitisha muhasama wakati wa siku kuu ya Idd el Fitri. Wapiganaji wa Taliban walikataa kuongeza muda ya usitishaji uhasama na kurudi katika uwanja wa mapambano huku serikali ya Afghanistan kipekee ikaamua kuendelea na usitishaji wa uhasama kwa wiki nzima inayomalizika hii leo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa, kuanzia saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia watoto UNICEF wamejiunga katika shutuma za kimataifa kutokana na sera ya uhamiaji ya Marekani ya kuwatenga watoto na familia zao ambao wanavuka mpaka kinyume cha sheria na kuiita ni mbaya kwa ustawi wa watoto. Mwandishi wa VOA Lisa Shlein anaripoti kutoka Jineva na mwenzangu Patrik Nduimana anaisoma ripoti kamili. Mkurugenzi mtendaji wa UNICEF Henrietta Fore anaelezea kusikitishwa kwa hali ya watoto wengi, wao wakiwa watoto wadogo kabisa ambao wametenganishwa na wazazi wao, ambao wanatafuta usalama nchini Marekani. Akiongea kwa niaba yake, msemaji wa UNICEF Christophe Buliarak anasema, bila ya kujalia hadhi ya uhamiaji Watoto ni watoto na wana haki ya kulindwa na kuwa na familia zao. Kuwazuia na kuwatenga na familia ni jambo mbaya wanalopitia, ambayo linaweza kuwacha watoto kuwa katika mazingira hatari zaidi kwa kunyonywa na kunyanyaswa na wanaweza kuwa na msongo mbaya wa mawazo kama tafiti nyingi zilivyobaini. Na hali hii inaweza kuwa na matokeo ya muda mrefu. Mwezi Aprili mwanasheria mkuu wa Marekani Jeff Sessions ametangaza sera ya zero tolerance, ambapo watoto na wazazi ambao wanavuka mpaka na kuingia Marekani kinyume cha sheria watatenganishwa. Hii ni kwa sababu watu wazima watawekwa kizuizini kwa muda, wakati sheria ya sasa inasema watoto ni vyema wawekwe katika maeneo wa ambayo hayana masharti mazito. Bulierak anasema kuna ushahidi mkubwa unaoonyesha kwamba kuwatenganisha watoto na familia zao na kuwaweka kizuizini kunaweza kuwa na athari mbaya kwa kimwili na kisaikolojia. Research show that children who have not seen a parent for one month after the parents... Utafiti unaonyesha kwamba watoto ambao hawajamwona mzazi kwa mwezi mmoja baada ya mzazi kukamatwa mara kwa mara wanakuwa na mabadiliko ya tabia ya kulala, kukasirika na kutotaka kuwa na familia ukilinganisha na watoto ambao wamewaona wazazi wao ndani ya mwezi mmoja baada ya kukamatwa. Fori wa UNICEF ameelezea hatua nyingi za kikarimu ambazo zimechukuliwa na serikali ya Marekani kuwasaidia wakimbizi watoto wale wanaomba hifadhi na uhamiaji nchini Siria, Sudani Kusini, Somalia, Haiti na nchi nyingine zilizokumbwa na mzozo. Ameusihi utawala wa sasa kuonyesha wasiwasi kama huo katika kufanya kazi kwa maslahi mazuri ya watoto wa mkimbizi na mhamiaji walio ndani ya eneo lao. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Abdu Shakur Abord anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Watetezi wa haki za binadamu wanasema Rusia inatumia michuano ya kusisimua ya Kombe la Dunia kujaribu kuficha kuzorota kwa rekodi yake ya haki za binadamu, na wanawataka watayarishaji wa michuano FIFA kutumia ushawishi wao kudai mageuzi nchini humo. Miji kumi na miwili inayopokea michuano imeweza kufaidika na mipango ya karabati kwa ajili ya Kombe la Dunia, huku Rasia ikionyesha taswira ya upokezi wa kirafiki kwa maelfu na maelfu ya wageni na mashabiki, lakini Tania Lokshin wa programu ya Rasia katika Human Rights Watch anawahimiza wageni kuangalia kwa undani zaidi. Anasema ujumbe wao ni kuwaambia mashabiki watumie muda wao kufahamu mzozo wa haki za binadamu Rasia hii leo, kujua kile kinachofanyika nyuma ya shamrashamra za michezo. Anaeleza halikuwa mbaya kabisa, hali imekuwa mbaya kabisa tangu kusambaratika kwa Urusi. Nam na mna. Tukimaliza habari tukirudi katika ripoti za waandishi wetu. Vyombo vya habari vya nchi za Kiarabu vinaripoti kwamba wanajeshi wa ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia wamewakamata darzeni wapiganaji wa kihudhi baada ya kuchukua udhibiti wa uwanja wa ndege wa Hudaya huko Yemen. Mashahidi wanasema wahudhi wameongeza wanajeshi wake kuimarisha vituo vyao vinavyozunguka bandari ya mji huo, bandari kubwa nchini humo, wakati wanajeshi wa ushirika wakijaribu kusonga mbele karibu na mji huo mkamiti. Ripoti ya mwandishi wetu Edward Yeranian inaeleza nini? Abdu Shakur, ripoti hii inaeleza kwamba taarifa za habari kwenye vyombo vya Kiarabu zinaripoti kwamba wanajeshi wa ushirika wanaoongozwa na Saudi Arabia waliingia kwenye uwanja wa ndege baada ya kuteka sehemu kubwa ya eneo hilo kutoka kwa wanamgambo wa Kihouthi wanaoungwa mkono na Iran. Sauti ya Amerika VOA haikuweza kuthibitisha kama Wahouthi bado wanadhibiti sehemu yoyote ya majengo ya uwanja wa ndege. Hata hivyo televisheni ya Al Arabia inayomilikiwa na Saudi Arabia iliripoti kwamba darzeni ya wapiganaji wa Kihouthi walitekwa katika mapambano ya kuuteka uwanja wa ndege. Uwanja wa ndege wa Hodeida upo takriban kilomita kumi kutoka mji huo wa bandari ambao ndio kiini cha mapambano kuiteka Hodeida. Kulingana na vyombo vya habari za nchi za Kiarabu, asilimia sabini ya mahitaji muhimu ya mji mkuu wa Sanaa hupita katika bandari hiyo. Mashahidi wanasema helikopta aina ya Apache ya ushirika zilioshambulia wapiganaji wa, wa, wa kihouthi kwenye ufukwe wa pwani ya barabara ya Hodeida, wakati wa houthi wakijibu mashambulizi kwa kutumia bunduki za rashasha pamoja na mizinga. Mwandishi wa habari wa Yemen, Ezat Mustafa, alikiambia kituo cha televisheni cha Al Arabia kwamba mitaa kando ya barabara inayopita kando ya ufukwe wa mji huo ni miembamba na imejaa wakazi na kufanya iwe vigumu kuingia. Wapiganaji wa kihouthi wanaripotiwa kuchimba mahandaki pembezoni mwa bahari, wakikata maji na nguzo za umeme na kulazimisha wakazi wengi kukimbia. Sky News Arabia iliwashutumu wa houthi kwa kufyatua mizinga kwenye maeneo ya raia, japokuwa haikufahamika nini ambacho wahouthi walikuwa wakifyatua. Wahouthi pia wameweka vifaru kwenye maeneo mbalimbali ya kuingilia kwenye mji. Mchambuzi wa Yemen Greg Johnson, ambaye anafanya kazi kwenye wakfu wa Arabia na alitumia miaka kadhaa kwenye jopo la wataalam wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa Yemen, anaiambia VOA kwamba mapambano ya kuuteka mji wa Hodeida yamepangwa kwa muda mrefu. The Emiratis, the Saudis, the wa Emirati wa Saudi na serikali ya Yemen inayotambulika kimataifa wametaka kuuchukua mji wa, wa Hudeida kwa muda mrefu. Wahouthi wanajua hili na wamekuwa wakipanga kuulinda mji huo kwa muda. Pamoja na kwamba pande zote zina dhamira na pande zote zina mipango yao, hivi sasa tunaona namna wanavyoupigania. Johnson anasema kwamba ushirika na hususan Umoja wa Falme za Kiarabu ambao unaongoza vikosi vya kijeshi katika mapambano ya Hodeida wamejaribu kuwashinikiza Wahouthi bila kuzorotesha mzozo wa kibinadamu katika nchi hiyo. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Sauti ya Amerika, mjini Washington DC. Na ghasia dhidi ya wanawake na wasichana ni moja ya masuala makuu yanayozungumziwa duniani, hususan kwenye maeneo yaliyo na migogoro barani Afrika, ikiwemo Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC, ambayo kwa wakati huu hali ya kiusalama sio shwari. Wakati dunia ilipoadhimisha hiyo jana siku ya kuondolewa unyanyasaji wa kijinsia, mwenzangu Sande Shomari alizungumza na mwanaharakati wa haki za wanawake Zelin Bango, na kwanza akamuuliza hali ilivyo huko kwa upande wa kinamama. Jambo lenye liko ngumu sana sana, kwa kuwa mbeleni ya vita hiyo mambo uh, ya kubakwa huku mashariki ya Kongo tulikuwa kabisa tuisikie kama, lakini kupitia hizi vita zote ambazo zinakuwa Eh, mara kwa mara inaacha hiyo mambo eh, ya kubakwa imekuwa sawa vile kawaida, na inakuwa saa vile zoezi, na hiyo kabisa inatatiza sana. Ni tabu sana kwa wasichana, si wasichana hao peke wanaobakwa, bali kuna hata wazee. Unaona kijana kabisa nabaka mzee, inakuwa shida, na mbele labda ilikuwa mbeleni huko, na saa ndio akusema lugha ya Kifaransa, kunakuwa sana hapo, inakuwa e, shida kwa wale wasichana na watu wengine wanabakwa. Ni mambo mapya ambayo na jamaa hiyo, mambo nafanyika na inakuwa ni tabu sana kwa wasichana hata kwa wazazi wao, kusema e, ni tabu kabisa kwa hao wasichana ambao wanakuta wamebakwa kwenye vita. Kuna wengine wanapata mimba, wanazaa. Hebu tueleze shida wanayopitia. Kwanza kwa familia zao wanapokelewa vipi? Wanakubalika vipi kwenye jamii ya Kongo na watoto wao wanakubalika vipi? Au wanapata tabu gani? Hebu tueleze kwa upande wa matatizo wanayopitia hawa wasichana. Hiyo nayo inakuwa wengine shida kabisa. Nimetoka kueleza kuwa, ya kuwa inavuruga kwanza watu, na hiyo inakuwa shida kwa wale. Kwanza huyo msichana yo peke, wengi hawapendi huyo mpeke ambao aliweza kupata kupitia kuba kazi. Wengi wengi wengi hawapendi. Na eh, wenye wanaipita basi emido o inakuwa shida, kwa maana inakuwa saa zile aibu, aibu kwa huyo msichana ni aibu. Kwa nini? Hata kupitia mila za Kiafrika na mila za huku, unaona ni kitu kenye ke kabisa nguvu sana, na hiyo inafaa kabisa kum... huyo mtoto kwengi, uh, utamwona nakataliwa na uh, na hata jamaa kwanza haumkubali, na mara kwa moja unakutana hata huyo mama labda naye hakumkubali kumpenda, na njo ni kazi kabisa kuu wenye hizo association zinapima kuzikaza waweze kukusanya hawa watoto na hawa wamama, kusia kuwahimiza kusema sio waitike, na ni kuenda tena kuhimiza hiyo familia, kwa kuwa inakuwa kabisa ni jambo lenye liko ngumu sana. Sasa hawa wasichana labda pengine, kuna msaada wowote ambao wanapata ikiwa haya yanatokea? Je, ni namna gani pengine eh, serikali inawasaidia au vituo vya afya au watu binafsi au ni juhudi gani zinafanyika kusaidia hawa wanawake kurudi nyumbani na kupokelewa na kusaidiwa katika hali wanayokutana nayo. Kwa maana hao kabisa wenye walizaa, uh, kuhusu kubakwa ni wengi uh, na wamoja wanaenda natunzwa wanapata matunzo eh, kwa kuwa eh, wenye kutumika uh, wengi hawana pesa kabisa za kuweza kugharamia jinsi inavyostahili huyo mama na mtoto. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, sasa inakuletea Jukwaa la Vijana na leo katika jukwaa la vijana mwenzangu Sande Shomari amezungumza na msanii kutoka Tanzania katika muziki wa kizazi kipya wa Bongo Fleva. Anaitwa Godfrey Tumaini au jina maarufu Dudubaya, ambaye alikuwa kimya kwa, kwa muda mrefu, na kwanza Sande Shomari akataka kujua juu ya kimya chake hicho. Kulikoni? ya unajua, mwaka elfu mbili na tano na sita nafikiri hata Watanzania au Wanaistafrika mashariki na kati, kwa sababu mi inajulikana Afrika mashariki na kati wanajua inshu iliyotokea baada ya kupanda jukwani na kumpiga, kumshambulia Mr. Nice. Kwa hiyo ile inshu ilikuwa ni ni, ilikuwa kiserikali, ni mbaya, kwa sababu katika show hiyo ya, ya Njenje Music Band kulikuwa na mabalozi wa nchi tofauti tofauti, kuna mawaziri na watu wengine. Kwa hiyo ilileta picha mbaya kwenye taifa, ikapelekea mimi nikaenda Keko gerezani siku kumi na nne baadaye ndo likaja kupata zamana kwa hiyo imeendelea hilo swala. Kuna wale ambao wanataka wapige mziki wangu, kuna wale wasiotaka kupiga, so kila kitu nilimwachia Mwenyezi Mungu kwa sababu makosa tumeumbiwa binadamu. Mimi niliomba msamaha baada ya hilo tukio na Njengi wakanisamehe kupitia vyombo vya habari, na wakasema sisi hatutaki kesi iliyofunguliwa mahakama ya Kisutu, pengine kutokana hali iliyotokea na hali, na kile ambacho pengine ungetaka kuambia washabiki nini hasa, kwa sababu pengine umejifunza kutokana na hizi vurugu zilivyokuwa na hali ilivyokuwa kuendelea mbele, kitu ninachojifunza ni kwamba huwezi kubadilika bila kujitambua. Ni mpaka ujitambue ndo unaweza ukabadilika, na ndio maana unaweza ukakuta sahivi kuna wazee wanamvi lakini bado wanaenda madisko kuvizia mabinti wadogo, umri wa watoto wao. Kuna akinamama watu wazima bado wanataka starehe ambazo walitakiwa kufanya wakiwa na umri wa miaka ishirini. Ni kwa sababu hawajajitambua hawawezi kubadilika kwa hiyo mimi kama Godfrey Tumaini Turubaya Mamba, nimefikia kujitambua na kuona nini makosa yangu niokuwa anafanya na kuonekana ni mtukutu, kila siku ni skendo za ugomvi. Nikagundua kwamba ninao walionizunguka hawanifai kwa, hawa kwa sasa hivi na pia maeneo kadhaa wa kadhaa kama ni Dar es Salaam ni popote niwe, nachagua maeneo gani ninaweza nikakaa, kwa sababu mimi wakati naanza muziki nilikuwa nachukua mia ama against mimi against na kaa popote badha uswahilini hapa hapa. Kwa hiyo unakuta kwamba sometimes wewe sio mkorofi, lakini kuna mtu analewa, we we umeishi Tanzania, mtu analewa anakuzingua tu bila sababu, anakutukana. Sasa mimi na hasira sio mkorofi na sipendi zalau, na ndio maana sipendei kumwonea mtu na kumzalau. Hata ukinizalau huwa anakuja juu na tempa ya juu, ndio unafanya hayo, watu wanasikia, jamaa kampiga mtu, jamaa kafanya hivi. Na sijawahi kuwa na kesi yoyote ya wizi, ya ubakaji, si utapeli, zaidi ya kesi za za za za ugomvi tu. Vipo vyote vya polisi Tanzania vilishawahi kulala kwa sababu ya ugomvi tu, sina kesi nyingine, si utapeli, si nini nikagundua kuna basi sitaki kwenda, kuna masehemu sitaki kwenda, niwe nakaa sehemu kama sehemu mimi naishi Mkocheni. Uwezi ukaenda sehemu kama hizi 24 kaenda tipo 7 ukakutana vitu vya ajabu kama hivyo, na ndio maana muda mrefu watu hawasikivi, kwa sababu nimejitambua na nikatambua natakiwa nikae wazi kukwepa hivyo vitu. Kwa hiyo ndio maana watanzania sasa, ndio maana wanaona kuna mtu mpya maisha mapya. Yeah, asante sana. Mtu mpya maisha mapya, Dudubai amerudi na staili mpya. Ongea kidogo kuhusu remote kwenye ya, wimbo huu wa remote, nini ambacho unatuambia na umeshirikiana nani ya huu wimbo wa remote? Nimezungumzia mwanamke ambaye kama mwanaume nimempa majukumu ya kucontrol, kama hata ni pesa, kucontrol familia yangu. Kuna wanaume nishawe kuishi hata na blazangu moja, alikuwa ni injinia mkubwa sana, akasoma Itali, alikuwa anashika hata milioni mbili kwa siku, lakini anakunywa pombe, anakunywa pombe kwa hiyo yeye alikuwa anaona kwamba mi ni kichwa cha familia budget yote naikontrol mimi yae, watoto wanasoma vizuri ndio na nini, lakini alijikuta anajisau kwenye kujenga mpaka hata walio chini yake wafanyakazi wa kawaida wenyewe waka, wakawahi kujenga kuliko yeye. Kwa hiyo baadaye alikuja kushtuka. Kipindi hicho Tanzania bado hakuna kwamba mshahara unapewa kupitia benki. Ikabidi aende ofisini kwa bosi wake kumwambia, bosi, sikiliza, mimi mwisho wa mwezi sitaki kunipa, unipe mshahara, nataka mke wangu ndio unampa una mshahara. Kweli baada ya hapo ndo wakajenga nyumba yao, na mpaka sasa hivi ana gereji yake kubwa Manyoni, Singida kule. Kwa hiyo, kuna wanaume tuna channel ya kushika pesa, lakini investment hatujajaliwa. Kwa hiyo, tunahitaji mwanamke mchumi, mwenye kukontoka na ukimwambia, bwana, nikija hata ninalia nipige magoti, usinipe hela. Sasa huyu remote, ndio mimi namsifia kwamba yeye nimemkabidhi, hata watu wakisema, ah, yule jamaa ukimwomba hela mpaka mpaka mke wake. Acha waseme, lakini huyo ndio ndio ndio uchumi wangu kwa sababu siwajaongelea mwanamke kukukontrol kimadawa, kama watu wengine, wademu wengine wanamloga mwanaume basi anakuwazuzu akitaka gari hivyo hivyo. Huyo rimoti wangu ni tofauti na huyo mwingine wa kishirikina. Huyu rimoti wangu nimempa majukumu, kwa sababu ana akili na ni mama bora kwenye familia. Alafu nimeshirikiana na Machimo ambaye ni produsa mwenyewe, pamoja na kijana mdogo mwenye sauti kai sana, naitwa blaun Panch. Studio ni kei Lekos hapa hapa Tanzania, maeneo ya Mwenge. Unasikiliza matangazo ya Sauti ya Amerika katika Kumekucha Afrika ambayo ndio yanayofikia ukingoni, lakini kabla ya kufunga matangazo haya utasomewa muktasari wa, wa habari ka tayari Marekani imetangaza kujiondoa rasmi kutoka baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa, ikieleza kwamba shirika hilo halina tena maana ya jina lake na kwamba ni pipa la taka ambalo linapendelea upande mmoja na hasa kuionea Israel. Rais Donald Trump wa Marekani ameendelea hiyo jana kushikilia msimamo wake wa kwa hukumu wahamiaji wanaoingia Marekani bila ya kibali na kuwatenganisha na watoto wake. Alitembelea Bunge jana jioni na kukutana na viongozi wa chama cha Republican kuzungumzia miswada miwili inayotayarishwa kupigwa kura kesho juu ya mageuzi makubwa ya uhamiaji, na kutokana na swala hilo wanaendesha mashtaka sabini wa zamani wa serikali kuu kutoka vyama viwili vya kisiasa wanatoa wito kwa mwanasheria mkuu wa Jeff Sessions kusitisha mara moja sera ya utawala ya kutenganisha familia za wahamiaji wanaoingia kwa njia zisizo halali kupitia mpaka wa Marekani na Mexico. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa alikwenda Ujerumani jana kumsaidia mshirika wake mkuu wa Ulaya, Kansela Angela Merkel, ambaye pia anakabiliana na matatizo ya uhamiaji kuhusiana na namna wahamiaji wanaoingia katika nchi za Ulaya, na amepewa wiki mbili na mshirika mwenzake waziri wa mambo ya ndani kufikia makubaliano, la sivyo huenda serikali yake ikaanguka. Na maafisa wa vyeo vya juu wa masuala ya usalama kutoka Afghanistan wametembelea Pakistan kuzungumzia amani. Muktasari wa habari ndio anatukamilishia Kumekucha Afrika asubuhi ya leo ya siku ya Jumatano, kutoka hapa mjini Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, tunawatakia asubuhi njema na kila la heri kwa siku ya leo.