kutoka studio 15 hii ni voa express hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc karibu sana kwenye voa express siku ikiwa ni siku ya jumatano tarehe 20 mwezi wa sita mwaka wa 2018 jina langu Harison Kamau na mimi ni Patrick Nduimana. Nawakaribisha wasikilizaji wetu wote kutoka pembe nne za dunia. Na Harison Kamau, unajua leo tarehe 20 Juni ni siku ya kimataifa kwa ajili ya wakimbizi, kwa hiyo ni fursa uweza kujiunga na wakimbizi popote pale walipo na kweli mwani, kabisa na mwenyewe nikiwa mkimbizi mm -hmm, kuna changamoto nyingi. Kuanzia hapa Marekani tunasikia kwamba kuna wengine wanalalamikia kwenye mipaka ya Marekani, kuna tatizo la kule Ulaya watu wakitoka kutoka bara Afrika, vilevile vile katika mataifa ya Afrika Mashariki. Tutaangalia siku hii imeadhimishwa vipi huko nchini Kenya na vilevile vile Tanzania na katika pia eneo, na kuna changamoto nyingi ambazo zinatokea katika nchi ambazo zinahifadhi wakimbizi kwa mfano Msikize huu afisa wa Tanzania anavyosema. Shida kubwa ya operesheni ya wakimbizi Tanzania ni udogo wa bajeti ya kuhudumia wakimbizi katika nyanja zote. Lakini vilevile vile katika VOA Express leo utakuwa na masuala ya teknolojia, hasa teknolojia katika soka kombe la dunia. Unajua teknolojia wakati huu inafanya kazi zaidi, basi tutaweza kupata msimamo au hisia za marefari huko Kenya wakizungumzia mfumo huu wa teknolojia kwenye kombe la dunia la huko Russia. Alafu kuna mambo yanakera mtu kila siku katika maisha ya kawaida, tutaangalia huko nchini Kenya. Je, watu wanasema nini hasa kuhusiana na bidhaa ambazo zimeonekana zisio bidhaa halali na pia za kutumika na binadamu. Lakini moja kwa moja tuelekee kwanza nchini Tanzania katika suala hilo, hilo la wakimbizi, tuungane naye Dina Chahali. Dina karibu sana kwenye VOA Express, hebu tueleze siku hii imeadhimishwa vipi huko nchini Tanzania. Kama nilivyosema hapo awali, siku hii imeadhibishwa kwa kukusanya ya baadhi ya wakimbizi waliopo hapa wa nchini ambao wanahudumiwa na wa shirika la kuhudumia wakimbizi duniani UNHCR ambao walikuwa wamezungumzia changamoto nyingi pia, lakini kulikuwa kuna maafisa wa serikali kutoka wizara ya mambo ya ndani, kuvuka kwamba wizara ya mambo ya ndani hapa nchini ndiyo iko ina jukumu la kuhudumia wakimbizi walio katika makambi mbalimbali hapa Tanzania. Kwa hiyo katika siku hii ya leo watu walikuwa wakizungumzia hasa utekelezaji uh, wa zoezi ambalo Tanzania sasa linaendesha la kuwarudisha wakimbizi makwao. Lakini kumbukeni tu kwamba hili zoezi Tanzania imesisitiza kwamba zoezi hili linafanyika kwa hiari, watu wala hawasukumi kurudi makwao, wanarudi kwa hiari. Lakini kimsingi walizungumzia changamoto kubwa ambayo inaikabili Tanzania katika kuhudumia wakimbizi, ambayo ni ukosefu wa bajeti ya kutosha kutoka kwa uh, washirika wa kimataifa Hebu tumsikilize huyu Togi wa Kisiabadi, ambaye ni afisa kutoka wizara ya mambo ya ndani, akimwakilisha mkurugenzi wa huduma ya wakimbizi kutoka katika wizara hiyo ya mambo ya ndani hapa nchini Tanzania. Shida kubwa ya operesheni ya wakimbizi Tanzania ni udogo wa bajeti ya kuhudumia wakimbizi katika nyanja zote, kuanzia kuwatolea huduma ndani ya makambi kama nilivyosema, elimu, afya, maji na na na chakula na pamoja na mazoezi mengine yanayoambatana na mkimbizi kama vile kurejesha makwao. Kwa mwaka wa 2016 mpaka sasa tumepokea chini ya asilimia 26 ya mahitaji ya jumla ya operesheni ya wakimbizi na ilitakiwa tupokea asilimia mia moja. Hawa wakimbizi ni mali ya dunia nzima, sisi ni kama wenyeji wa wakimbizi. Kwa hiyo kazi yetu kubwa ni kuomba jumuiya za kimataifa, ni kama Afrika mmeipa kisogo kidogo. uh -huh. Umesikia kwamba kuna mm, changamoto wakimbizi wengine mm -hmm. walikuwepo hapo katika no. ilo kusanyiko la leo la kuadhimisha siku ya wakimbizi duniani, uangalie kiundani, nafikiri kuna kitu kingine hatujatambua vizuri. Ni kweli mambo ya makabila tumeumia, kila mmoja ameumia kivyake, lakini kwetu tunasema, stori za zamani usipozivua huwezi kuendelea. Wale wa juu sana watusaidie wakumbuke, sisi tuko watu kabla tujakuwa refugee, hatuko wanyama, kwamba tunahitaji kitu cha kuanzia epo, watoto waweze kusoma, huweze kwenda ku hospitali, yani sio mpaka uufe nam, unasikia. Uh, huo ni wito uh, uh, okay. wa mmoja kati ya wakimbizi eh. Dina, nikuulize harakaharaka, je, upande kama mfano mm -hmm. wito wa mkimbizi huyu upande wa kupewa huduma kama vile za afya na elimu E, serikali haisaidii si chochote, japokuwa inasema kwamba inapungukiwa na msaada wa kimataifa. Kwa mujibu wa taratibu zilizopo, serikali ya Tanzania kama serikali pia inacha, ina mchango wake, kwa sababu kama unavyokumbuka, kuna makazi huko Kigoma ambayo wanatoa ardhi, kuna huduma nyingine mbalimbali za kijamii, vyakula, malazi. Kwa hiyo hii serikali inafanya, lakini kimsingi inasema bado inahitaji msaada hasa katika hili suala la kuwarejesha, kwa sababu kuna fedha nyingi ambayo inatakiwa na kama mm -hmm. alivyosema afisa wa wizara mambo ya ndani, wanapata chini ya asilimia ishirini na tisa ya bajeti yote iliyopangwa kwa ajili ya Tanzania. Kimsingi pia hata kwenye hiyo shughuli alikuwepo mwakilishi mkazi wa mashirika ya Umoja wa Mataifa Alvaro Rodriguez, naye alikiri kwamba Tanzania bado inahitaji msaada kabisa katika kuwahudumia wakimbizi ya kwamba wanasema wa kwamba wa mashirika sahihi ya kimataifa yana changamoto kutoka katika mataifa yanayohudumia wakimbizi wengine ya duniani kama huko Yemen ni wapi, lakini wanasema kwamba wa bado Tanzania inahitaji, ukizingatia Tanzania ni moja ya katika nchi ambazo haziko vizuri katika uchumi eh, kusini mwa mm -hmm. shukrani sana Dina uh, Kamau mm -hmm. huko vilevile mm -hmm. vile huko Kenya uh, lakini kabla ya kwenda Kenya nijulishe tu kwamba kuhusu mambo ya wakimbizi wa Burundi hapa, UNHCR anafahamishwa kwamba tangu mwezi nne mwaka jana wakimbizi wa Burundi takriban elfu thelathini na mbili zaidi wamekwisha rejea nyumbani kwa hiari yao. mm -hmm. Kwa hivyo eh, kuna mambo ya kurejea kwa hiari, kuna changamoto ya kuwasukumasukuma waweze kurejea nyumbani kwa hiari, kwa hiari yao. Basi moja kwa moja tuvuke kutoka nchini Tanzania, tumesikia mambo ya Burundi, tusikie huko nchini Kenya. Tuungane naye Huba Abdi. Hebu tueleze mambo ya wakimbizi, je, huko wanarudi kwa hiari? Kuna changamoto za kifedha? Mambo yamekuaje leo katika siku ya kuwakumbuka wakimbizi duniani. Naam, ulimwengu ukiadhimisha siku ya wakimbizi duniani, Kenya iliweza kujumuika na kuwa miongoni mwa mataifa ambayo yaliweza kuadhimisha siku hii ambayo ni muhimu sana kwa wakimbizi, na inajulikana kote duniani kuwa nchi ya Kenya imeweza kuwahifadhi wakimbizi wengi sana kuanzia siku za jadi, na na vilevile wengi wa wakimbizi wanaotoka hasa nchi ya Somalia uh, walitakiwa kurudi kwa hiari kwa kupenda kwao ili kuweza kujenga nchi yao, ambayo ilionekana sasa inaanza kufufuka, kwa sababu ilikuwa katika hali mbaya hapo mwanzoni. Na vilevile wengine baadhi, ikiwa mwaka jana tuliweza kufanya taarifa kuwa baadhi wanaweza waliweza kuelekea katika nchi yao, lakini inakuwa ni vigumu sana kuendelea kuishi nchini humo kutokana na ile hofu ya kuweza kushambuliwa zaidi. Wakimbizi kwa siku ya leo wanaadhimisha na vilevile wanatoa shukurani kwa taifa la Kenya kwa kusimama na wao hadi wa leo, na vilevile vile wanasema kuwa japo maisha ni ngumu sana katika kambi ya wakimbizi hasa mm -hmm. Kakuma na Dadaab mm -hmm. wanasema kuwa ni vyema serikali ya Kenya imeshikana nao hadi mwisho katika msaada, na vilevile vile katika kuhakikisha wanapata elimu na uh -huh. usalama pia upande wao umeweza kuimarishwa. Labda tupate kauli ya mmoja wa wakimbizi ambayo tulizungumza naye ambaye anatoka eneo la Sudan Kusini. kidogo kuna changamoto upande wa sauti, kuna matatizo ya kiufundi yeah, lakini tunasikia kwamba uh, Huba alikuwa ameweza kuzungumza na mmoja kati ya wakimbizi wako Sudani ya Kusini, lakini labda tumuulize Huba. Je, upande wa wakimbizi wenyewe kuna lolote wanafanya kuweza kujiendeleza, kujimudu kimaisha? Naam, kulingana na mashirika kama vile UNHCR ambayo yamekuwa ki, yakisimamia wakimbizi kwa muda mrefu, na hadi wa leo ni kuwa wanataka kutokomeza ile mfumo au mbinu ya kuwapa fedha ili waweze kujiendeleza, lakini kwa sasa wanataka kuwapatia fedha ya kuanzisha miradi tofauti. Kama hii leo waliweza kuonyesha vitu vingi ambavyo wameweza kutengeneza. Wengine waliweza kushona mikeka, wengine walikuwa wametengeneza begi kupitia material hizi za kanga, wengine walikuwa wamepika, wengine walichonga vinyago kuonyesha kuwa wanaweza wakajitegemea pasi na kuendelea kutegemea misaada ya mashirika tofauti ambayo yanasimamia wakimbizi, kupitia kuuza na vilevile vile kupitia hayo, ina inaleta pia uchumi katika taifa ambayo imewahifadhi. Kwa mfano katika sehemu za Kakoma wanapouza fedha ambazo zinapatikana, pia uchumi wa Kenya unaendelea kuimarika, na vilevile vile sehemu za Dadabu ambapo wakimbizi mara nyingi wamekuwa wakihusika katika biashara mbalimbali, kuuza nguo na vyakuna na katika njia hizo pia ni njia ya kukuza uchumi ya nchi ambayo imewahifadhi. Asante sana Huba Abdi. Inaonekana kwamba mwelekeo uliochukuliwa na wakimbizi na pia mashirika yanayosaidia na, na kutoa misaada kwa wakimbizi, njia ni sawasawa, kama wanajimudu, kuna njia mwafaka na kuna matumaini. Asante sana Huba Abdi ukiwa Nairobi. Sasa tupate habari muhimu za dunia za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump ameliambia kundi la wabunge wa Republican katika mkutano wa jana kuwa anaunga mkono miswada yao kuhusu uhamiaji ambayo inatarajiwa kujadiliwa kwenye baraza la mawakilishi. Mkutano umekuja huku kukiwa na ukosoaji juu ya sera ya utawala wa Trump ya kuwatenga watoto na wazazi wao na watu wazima wengine kwenye eneo la kusini katika mpaka wa na Meksiko wakati wakiingia nchini Marekani kinyume cha sheria. Katika matamshi yake kwa wabunge, kwa mujibu wa naibu msemaji wa White House Raj Shah, Trump ameidhinisha miswada yote miwili ya uhamiaji ambayo inazungumzia ujenzi wa ukuta na kufunga mianya ya kisheria na kufuta mpango wa bahati nasibu ya viza, kuziba kabisa mlolongo wa uhamiaji na kusuluhisha mzozo wa mpaka kundi la kigaidi ambalo ni hatari sana nchini Somalia linaonekana kupungukiwa na nguvu licha ya mashambulizi yao yanayosababisha vifo ikiwemo lile ambalo wamedai kuua mwanajeshi wa Marekani wa kikosi maalum mapema mwezi huo. Tathmini iliyofanywa na maafisa wa Marekani wa upelelezi na kijeshi ni kinyume na maelezo ya baadhi ya wachambuzi na wanakuja wakati Al Shabab limekuwa likionyesha nguvu yake ya kijeshi katika wiki za karibuni na kuzungumzia mashambulizi kwa majeshi ya Somalia na Umoja wa Afrika. Moja ya mashambulizi yanayotajwa sana hivi sasa ni lile la Juni nane kwenye kituo cha ukaguzi ambacho kiliua kinajengwa kiasi cha kilomita mbili kaskazini mwa mji wa Sanguni katika mkoa wa Lower Juba nchini Somalia na wanaume wawili walioko katikati ya vita vya wenyewe kwa wenyewe vinavyoendelea nchini Sudani Kusini wanatarajiwa kukutana nchini Ethiopia hivi leo, ikiwa ni mara ya kwanza baada ya takriban miaka miwili. Rais wa Sudani Kusini Salvakir atakutana uso kwa uso na Riek Mashar, makamu wake wa zamani wa rais ambaye baadaye aligeuka kuwa hasimu wake. Watakutana mjini Adisababa kwa ukaribisho wa waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed. Mzozo watu wa Sudani Kusini ulianza mwaka 2013 kati ya rais Kiir na Mashar wakigombania madaraka. Maelfu ya watu wamefariki katika mapigano na zaidi ya milioni mbili kukimbia nchi na wengine milioni mbili wakiishi katika kambi za watu wasiokuwa na makazi ndani ya nchi, kambi ambazo zinaendeshwa na Umoja wa Mataifa nchini Sudani Kusini. Na rais wa Eritrea anasema atapeleka ujumbe kwenda nchi jirani ya Ethiopia kuchochea matumaini ya kumaliza mgogoro wa muda mrefu baina ya nchi hizo mbili zinazogombana. Tangazo la mapema leo kutoka kwa rais Asias Afriboki limetoka wakati wa hotuba ya kumbukumbu kumbu ya wale waliopoteza maisha katika mgogoro wa mataifa hayo uliofanyika katika mji mkuu wa Asmara. Hiyo ilikuwa ni mwitikio wa kwanza wa ahadi iliyotolewa na waziri mkuu mpya wa Ethiopia Abiy Ahmed mapema mwezi huu kwamba ataheshimu mpango uliotiwa saini mwaka wa elfu mbili wa kumaliza vita vya miaka miwili katika eneo hilo. Isaias amesema ujumbe utasafiri kwenda Addis Ababa kuzungumza rasmi juu ya nia ya waziri mkuu ya kuzungumzia mustakabali wa makubaliano baina ya mataifa hayo mawili. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, kipindi kikiwa ni VOA Express, imani yangu ikiwa kwamba popote ulipo, jioni yako ni safi kabisa kama ilivyo kwetu sisi hapa Washington DC. Bila shaka, tuko tayari kuweza kusafiri vizuri na wasikilizaji wetu, na baadaye tu ya kupata habari za dunia, tunaingia kwenye mambo ya teknolojia. Unajua, kwenye kombe la dunia, teknolojia nayo imechukua nafasi muhimu sana mabadiliko ya teknolojia katika usimamizi wa michezo kama vile mpira wa miguu yaleta hafwan. Utawasikia wataalamu wa Kenya wakiwapo makocha na mareferi wakizungumzia teknolojia hiyo kwenye mpira wa miguu. Teknolojia kweli inaonekana kufanya ulimwengu kuwa kijiji kidogo tu na sasa hili la FIFA kutumia teknolojia hii ya VAR inaonekana kwamba imekubalika na huko Russia kwenyewe inatumika. Sasa hivi ninazungumza na kocha ambaye iko kiwango cha CAF hapa barani Afrika, ni Mkenya, atueleze ameionaje. Mi kwa majina ni Coach Ada, hii teknolojia imeleta kuwarahisisha mambo ya mpira, kukitokea fauli inakuwa ni rahisi sana refari ku- kuelezewa. Tukiangalia katika World Cup, sio kama vile zamani mtu anafanyiwa fauli watu wanaanza kumlalamikia refari. Ndio italeta ubishi kidogo lakini ni kurahisisha katika ile VAR. VAR yani video assistant referees, ambayo ni teknolojia nzuri, inakubalika. Hapa niko na kijana mwingine E, ndio sasa, ameanza masomo ya urefari hapa nchini Kenya. Labda niseme tu VAR imerahisisha mambo kwa sababu unapokuwa katikati ya uwanja na wachezaji timu mbili tofauti, tension ipo na umakinifu upo lakini vitu vingine huwa vatokea hata bila yeye refari kuviona. Kwa hiyo kunakuwa na wepesi kusaidiana na wenzako wenye wako kwenye mitambo kwa, ya kifaa kile kukupa nafasi hata ya kukonfirm, ili unapoona lile kosa unalidhibiti kulingamana na vyenye umeiona. Kweli jambo moja ambalo limeonekana ni kuwa refari, kabla ya kutumia teknolojia hii, anaweza akamtoa uwanjani mchezaji ambaye hakufanya kosa na akamwacha aliyekosa. Mimi hata napendelea ije Kenya. Rifari ameangalia pale mpira huko na huko nyuma, mtupigwa ngumi. Sasa hapo itakuwa ni teknolojia nzuri sana kama goalkeeper amepigwa jiwe ama mwia, ametupiwa ama chupa ya maji kama game za Gori na FC, mimi naona itasaidia sana, itakuwa rahisi kwa rifari kuambiwa, hey, kuna kitu kinatendeka huko, na njoo tukuonesha. Akishaoneshwa anajua action ambayo atachukua. Masuala ya eh, teknolojia hayo katika VOA Express. mimi ni Josephat Kyoko, VOA Mombasa. Shukrani Josephat Kioko ndio alikuwa ametuandalia mambo ya teknolojia kwenye soka. Unajua Harrison, hata mm -hmm. kwenye hili kombe la dunia la Russia, Naam. teknolojia imeweza kuweka, kuleta maamuzi ambayo alikuwa anatatanisha, mfano goli limeingia, Naam lakini ule refa uh -huh. na linesman uh -huh. hawakuweza kuona kwamba goli limeingia, wakachelewa kidogo sa kwa kidogo. Mm -hmm. hii wanakwenda kwenye video, wanaonesha mm -hmm. ile teknolojia inaonesha <sighs> goli likiingia, limezidi ule mstari pale upande wa lango mm -hmm. kizidi ule mstari kidogo, tukiingia tu ndani kidogo mm -hmm. hivi wanahesabu kwamba ni goli yeah. au mfano natokea mchezaji ame amepigwa ngwara kwenye mm -hmm. eneo la hatari la penalty mm -hmm alafu nakuta refa labda hawaelewani kidogo. mm -hmm. Sasa wanakwenda kwenye video, wanakuta kweli kabisa mchezaji, uamuzi wa video kang... ngushwa Wanakuwa na maamuzi wana ya video, ya video. Yeah. Na, na ni jambo ambalo alikuwa likifanyika hapo ilikuwa wa. alifanyiki mbele sasa kwa hiyo he. hii teknolojia ya kutumia video inaleta kumaki kuamua, inasuluhisha, inasuluhisha utata, inasuluhisha utata ambao unajitokeza eh, uh, kwenye soka. Mambo mazuri sana haya ya teknolojia, lakini sasa kama ilivyo kawaida na ada ya VOA Express ni kwamba tunaenda kwenye maswala ya muziki. Leo ikiwa siku ya wakimbizi, wimbo ambao kidogo unaendana na stori ya maisha ya mtu. Hapa kuna jamaa anaitwa Deno kutoka kule Nairobi yeye japokuwa hakuwa mkimbizi, lakini anaeleza maisha yake yalikuwa magumu sana tangu mwanzoni mm -hmm. na ametoka mbali, yeah. kama walivyotoka wakimbizi haya yeah. Denolete mambo, stori yako n kibao morua stori yangu unajua, huyu yeah. Jamani, kumbe histori kidogo yake yeah. Denoe anayeimba wimbo huu pamoja, wanashirikiana na kijana huyu anaitwa yani, huyu wako Kenya. Sasa Denoe akazaliwa akiwa kipofu. Oh. Uh -huh. Na akazaliwa katika mtaa kitongoji duni ametoka, mm -hmm. mbali sana sasa. Anasema stori yangu, nimetoka mbali sana, kuniona nimefika hapa, nilikuwa kipofu, siua sioni haya. Mwenzake naye anasema baba yangu kaniacha, sijui mwaka gani, mama yangu kaniacha, lakini licha ya hayo tumeendelea. Kwa hivyo natoa pia moyo kwa wakimbizi na watu wanaopitia hali ngumu ya maisha, kwamba stori yao pia itabadilika bila shaka. Lazima watu awe na matumaini, wasiwezi kukata tamaa. Uh -huh. Harrison uh, baada ya kusikia mziki huo mzuri sana sasa tunaingia katika mambo ya kero langu na ha. Kero langu linatupeleka huko Kenya ambapo wananchi wameshangazwa na sakata inayoendelea ya kuwepo kwa sukari inayoaminika kuwa na kemikali hatari, ambapo serikali inaendeleza uchunguzi kuhusu madai hayo. Katika kero langu, jamaa ambaye amezungumza na wenzetu huko anasema na, ah, ameghadhabishwa sana na kile kinachoendelea nchini humo ikizingatiwa kuwa pia hali hiyo inahatarisha afya wananchi wengi wa huko Kenya. Aha, yani. kero langu na Salma Mohamed, mimi kero langu ni kwamba hii stori, hii stori mimi sijaipenda kabisa. Sukari sukari, mnatuletea sukari feki! Hatuwezi ishi bila sukari, ushakuta sasa sukari ikiwa feki itakuwaje? Walituletea mchele feki tukatulia tukasema tunaula, haina shida tukavumilia wanawake wakaletwa vitu fake kwenye nani, tukavumilia, aina shida. Lakini uskari mwataka kutuua, mwataka kutupunguza, na serikali tu imeketi tu inatuangalia, aina shida, inatuangalia tu. Na hizi kampuni ambao zinatengeneza hizi vitu, serikali imetumia njia gani ili kuzistop? Eh, nizitajwe -mi, mimi saa ngapi? Mimi nitafanya research, ushakuta kama serikali haiwezi, itafute wale watu wote walifanya chemistry, wajue kutoa mercury kutoka kwa sukari. So hizi kampuni ambazo zinafanya hivi zijulikane, nia yao ni nini? Mimi yani sijui lengo la hao watu ni nini? Sijui miwa imeisha. Kama miwa imeisha, tuanze mission ya cut one plant 2 eh. Eh, lakini sasa mambo mambo gani ya, ya, ya, ya kutuua sisi na ni Kenya inafanyika, ndo vizazi vitakuwa. Mi chai siziacha ah, Lazima ni kunywa chai hivyo eh, hivyo eh. Naogopa mimi eh, naogopa sana Mika, mimi mpaka ni kunywe chai chai asubuhi, jioni tupate chai kidogo na usiku chai, ushakuta kila masaa. Mimi niko ni na wasiwasi uh, hujui kampuni ni gani, na ile kampuni ambayo unaijua wewe ya kuuza majani chai, ile ambayo inatakikana yao majani chai ni bei gali. Majani chai ni 50 bob na kuna majani chai ya 5 Kumbe ya five ndio yana mercury. Nimegadhabishwa sana, ni na kero. Ita hapen vipi kitu kama hicho? Kwa hivyo watu wafuatilizie hizi mambo. Kitu cha pili, serikali ifanye juu na chini kujua hizi kampuni ambazo zinatengeneza hizi vitu vibaya, wafungiwe. Miaka ya kufungwa ni kama hamsini hivi kwenda mbele. Ndio ili mtu anytime anafanya kitu kibovu anajua hiyo punishment yake inatoka nini? Kenyewe wewe inajulikana kukimbia bana. Tutakimbia vipi? Tutashinda vipi marathon? Na kama sukari ni fake. Hii ni kitu nitapigania. Mimi nitakuwa mpiganiaji wa majani ya chai na na na, na, na, na sukari. Nitakuwa mpiganaji wa haki ya sukari. Kama haiko hiyo, mimi ndo nitaanza hiyo. Maki nimekerwa sana. <laughs> Sasa mambo ya sukari haya lakini laki, laki, laki ukiangalia kwa kweli yani kwa kweli kakika kama kabisa madai yanayotolewa yaweza yakawa na ukweli fulani, kwamba kuna kemikali zingine kama za mercury, si sini hatari sana. Mi nafikiri ni na ukweli uh, sababu tumeona hata waziri, mm, waziri wa Fred Matiang'i wa ndani amesema kwamba hili swala kabisa ni swala la ukweli na akalitajwa, hmm, kwamba ni vita ni vita ambavyo serikali lazima ipambane navyo, lakini swali pia ibuka uh, kama kuna baadhi ya wa, wafanyabiashara wa, wa kwa kweli wanauza sukari na inaenda kunywewa na wananchi, hawahesabu kemikali zile, jamaa zao pia wanatumia. Unajua wanadamu mm -hmm. uh, kunakoingia mambo ya kupenda pesa mm -hmm. au kutaka kufanya biashara katika njia ambayo si, si halali mm -hmm. Wanataka wapate zile pesa na utajiri wa haraka haraka, wako tayari kwa kila kitu. Hawa hawano tofauti yoyote na wale ambao wanauza madawa ya kulevya na mm -hmm. nini mm -hmm. ni, ni katika njia kama hiyo tu, lakini mm -hmm. inavyoonekana mm -hmm. waziri mwenyewe Matiangi ataja kwamba ni vita tunavyovianza. mm -hmm. Labda ripoti au uchunguzi umeshaonyesha kwamba kuna watu ambao labda wana uh, sijui wana ushawishi usha mkubwa ambao wanajihusisha katika hii biashara basi pale itabaki kuonekana hatua ambazo serikali itachukua, na tunaamini kwamba kuna vyombo tosha vya, vya serikali ambavyo vitachukua hatua dhidi ya ufisadi huo. Lakini kuna swali ambalo kabla ya kwenda mm -hmm. kwenye swali mm -hmm. uh, Harrison Kamao Moroko, imekuwa ni timu ya pili ya Afrika sasa kuwaga mashindano baada ya kushindwa na Ureno una Portugal bao moja kwa sufuri basi hizo ni ripoti za sasa hivi sasa eh? hivi na mchezo umemalizika na unajua misri tayari misri ya uh, mohamed salah nayo imesha wanasalia na mchezo mmoja mmoja, lakini mchezo wenyewe utakuwa ni ule kama vile wa kuufurahisha tumaini la, la Afrika, naona ni upande wa Senegal bas, lakini Nigeria bado ina mchezo mmoja mm -hmm. tusubiri kuona Nigeria labda itafanya ita, ita vizuri. Safi sana. Basi kando na hayo ya kombe la dunia ambao tutawapata zaidi kwenye matangazo yetu ya saa moja na nusu jioni saa za Afrika Mashariki, kuna swali ambalo tuliuliza tukauliza jei, Unakubaliana na shirika la afya duniani kwamba kucheza kompyuta games sana ni ugonjwa wa akili? Tunaanza naye Nicolas Damas Lusana, anasema ni hatari sana mtu anapocheza game kupita kiasi, ni kuumiza akili, huo ndio ugonjwa. Sasa Henry D Rukungira anasema ndio, but wagonjwa ni wao, maana walianza wenyewe na kutuletea sisi hizo game. Naye Said Mabruk anasema nakubaliana hilo, sababu mfano mdogo ni kwa smartphone zinavyowatoa watu akili, kuwa ni wazi katika kompyuta ndi kuna machizi kama wote haya. King Majuto anasema ndio, nakubaliana. Aha, mwingine hapa anasema, uh, David Sechenga anasema hii inaweza kuwa kweli naye Abraham kanoni anasema ni maoni yao, imani yangu inanipa ni kulirefresh. Erasto, <laughs> anasema kwa kimombo, anasema it is true <laughs> ni baadhi tu ya majibu yeah, kutokana na swali la video game ama yeah, michezo ya kompyuta inayochezwa sana shaka, yeah. Aha, basi ni maoni yenyu tu haya, na tunashukuru sana mnapoendelea kutoa maoni. Kumbuka kwamba maoni haya haya unaweza ukaendelea kuyatoa kupitia mtandao wetu wa Facebook, yani VOA Swahili kwenye Facebook. muda anaona tuna kidogo tu, kuna lipi amba Halo, pia umeona lisipite liko kwenye mitani kwamba mm, Rais wa zamani wa Brazil Lula da Silva ambaye yuko jela sasa anatumikia kifungo cha jela cha miaka kumi na mbili kwa tuhuma za rushwa ameweza kuandika mambo kuhusu kombe la dunia. Ametoa komenti tofauti hasa katika mchezo kati ya Brazil na Uswisi ambapo Brazil iliweza kugawa na timu ya Uswisi. Lula anasema kwamba Swisi, Swisi ulikuwa na beki ambayo ni mahiri sana, walicheza rafu, lakini Brazil haikuweza kufanya vizuri, na anaionya Brazil katika mchezo wa pili mm -hmm. na Kostarika itizame vizuri, sababu inadhihirika kwamba Davidi anaweza akamshinda Goliat. Safi sana. Na katika habari ambazo ni kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation nchini Kenya, ni kwamba aliyekuwa kiongozi wa upinzani ama kiongozi wa upinzani Sudan Kusini Riek Machar mapema leo amewasili huko Ethiopia tayari kabisa kwa mazungumzo ya amani huko Addis Ababa na, na, hasi, inef... na hasimu wake na hasimu wape na imefanyika wiki mbili tu baada ya kiongozi wa upinzani Raila Odinga kumtembelea na kuzungumza na viongozi hao wawili huko Afrika Kusini wiki mbili zilizopita. Kwa hivyo ni hatua ambayo tutaifuatilia kwa karibu na hakika kukuletea mambo yanavyoendelea kujiri. Naona muda wetu wa VOA Express kutoka Washington unatupa kisogo, unarepa. Kwa hivyo jina langu Harrison Kamau na mimi vilevile vile ni Patrick Ndwimana.