kutoka studio 15 hii ni voa express karibu msikilizaji katika voa express ndani ya nyumba ikiwa leo ni siku ya jumatano imekwisha jaa tele kama pishi la mchele. Jina langu ni sandey shomari. Jina langu ni kennes bwire. Ujamaa wa kujaa jaa, huyu atajaa siku nyingine kama pishi la maharagwe. Baada ya yale msikilizaji, ambao tunakuletea kwenye VOA Express, pamoja na serikali ya DRC kupoteza mabilioni ya pesa, mabilioni ya dola kila mwaka kupitia ufisadi na huko Kenya. Haya, huko Kenya tutazidi kuangalia swala la sukari. Alafu swala la sukari limeleta mambo kwelikweli kule kwe, kwe, kwe, kwe, kwamba sukari hii inasemekana e, imeingia vitu ambavyo si vizuri kwa binadamu. Tusikie, imetolewa jana na Government Chemist ya kuonyesha ya kwamba hii sukari iko na sumu sukari imeingia sumu na sukari iko na sumu, mtu kaeka sukari ikajieka. Tutakuja kuyafahamu zaidi, lakini vivile, Bwire hujanikumbusha leo ni siku ya Alhamisi, Juni 21, mimi nasema Jumatano. Kwa hivyo, kumradhi msikilizaji, Alhamisi Juni 21, mambo ni mengi sana ndani ya VOA Express. Ulikuwa unajua sababu zako za kuvuruga siku zikisonga nyuma? Si tunataka tuzivuruge zikwende mbele. Tuungane naye Kennedy Wandera. Wandera, sukari si tamu tena, sukari kwenu huko inaonekana imeingiwa wasiwasi kwamba itaua kulikoni? Asante sana Kenneth na Sande Shomari. Hata nami Nairobi nimeja kama pishi la mchele lakini matatizo <laughs> yapo. A, a, a, hapa kinachozungumzwa ni hii sukari ambayo inasemekana kwamba imeingiwa na madini mengine ambayo haikutarajiwa, na sasa hii hi taasisi ya kutathmini ubora wa bidhaa almaarufu Kenya Bureau of Standards. Uh, sasa inaeleza kwamba imefanya utafiti ku, ku, kuangalia katika ile sukari inayosemekana kwamba ina zebaki na, na shaba, na sasa wamebaini kwamba sukari hiyo haina chembe chembe zozote za zebaki, lakini kutokana na ripoti ambayo uh, taasisi hii imeikabidhi uh, kamati ya bunge kuhusu kilimo uh, inaonyesha kwamba kuna chembe chembe za shaba ambazo zipo katika Uh, hii hi, sukari hebu tumsikiza huyu meneja mkuu wa Kenya Bureau of Standards ni Charles Ongwaya, akizungumzia well the..., swala ambalo uh, uh, limetoa li, li, li, utata kidogo katika mbele ya tume ya, ya, ya bunge akisisitiza kwamba ile sukari ambayo imepatikana ime kwamba haijafikia viwango vya ubora hapa nchini, sasa inafaa kuondolewa mara moja kwenye maduka ambayo uh, imepatikana ime, ime lakini pia uh, hapo awali alikuja kakiri kwamba wamefanya uchunguzi kwa baadhi ya, ya su, magunia sukari ambayo yameingizwa humo nchini kinyume cha sheria, lakini suala ambalo limekuwepo ni kwamba Waziri wa usalama Fred Matiani alieleza kwamba sukari hii e, ina chembe, chembe chembe za shaba na zebaki, na akasisitiza kwamba itakuwa vigumu sana au kwa watu kuendelea kufanya biashara ya ku, wa, wa, Wakenya sumu, lakini hakuweza kutaja huu ujumbe aliutoa wapi? Stakabadhi hizi zinazoonyesha kwamba kuna chembechembe hizi za zebaki na, na shaba. Lakini suala hili pia sasa limejipenyeza kwa wabunge, na wabunge wanasisitiza kwamba ni sharti wa Kenya waweze kufahamu yale yanayoendelea. Iwapo kuna watu maarufu ambao wanaendelea ku, ku, kuingiza sukari bandia humu nchini, lazima sasa serikali ifanye uchunguzi wa kina kubaini hili. Hebu tumsikilize huyu mbunge wa, ma, wa Matungu, huyu Justus Murunga uh, anavyoeleza. Imeto, imetolewa jana na government chemist ya kuonyesha ya kwamba hii sukari iko na sumu. Ikiwa sisi kama wabunge hatutachukulia hili jambo kwa ile hali ambayo inatakikana, tutakuwa tunakosea nchi hii na wananchi wa Kenya. Kwa hivyo, ninasihi wajumbe wote katika bumi, bunge hili ni lazima tuchukue hatua. Iwapo ni mimi ninahusika, hata mimi nichukuliwe hatua ambayo inatakikana, na nisisi ni, ni, ni pia kidogo kwamba hili uh, sukari ambayo imepatikana katika maeneo, katika majimbo ya Kitui, Kisii ni, ni, sasa uh, hi kids, au, taasisi hii ya kutathmini ubora wa bidhaa inaeleza kwamba uh, imepatikana na viwango vya shaba, na viwango vya shaba vinavyohitajika katika sukari hii ni milimita, ni miligramu mbili kwa kila kwa kila kilo, lakini inabainika kwamba sasa ni miligramu ishirini nukta saba za shaba kwa kilo moja zinazopatikana zile ambazo zimefanyiwa uchunguzi. Kwa hivyo ni zaidi ya mara mbili uh, ya ya, viwango ya, ya, vya shaba vinavyopatikana katika sukari hii. Sasa hatujui kile kitakachoendelea kita, lakini hicho e, e, e, ndicho kinachobainika katika w utafiti ambao ulifanywa na Kenya Wandera. Ndipo mzigo wowote ule uingie ndani ya nchi, lazima mamlaka ya bandari, yani Kenya Ports Authority, iwe najua lazima mamlaka ya ushuru yanajua, ubora ya wa bidhaa wanajua, mamlaka wanaohusika na afya, wanaosimamia sukari pamoja na wale wanaosimamia miale, yani radiation inakuwaje? Hawa wote hawakuweza kugundua hili sukari ikaingia nchini na inatoka nchi gani? Sasa hapo hapo ndio tatizo lililopo Kenya, kwa sababu hizi uh, ndizo idara husika zinazohakikisha kwamba bidhaa zinapoingia Kenya Ah, lazima vipewe vile vipimwe na kuwekwa kwenye mizani kuonyesha vile viwango vinavyohitajika, lakini sasa Uh, huyu Charles Ongwae aliuliza swala hilo, na akasema kwamba wao ndipo sukari ingie nchini kwanza, wanafanya viwango hivyo katika ile nchi ambayo sukari hii inatoka, lakini sasa hawajui ni kwa nini sukari hii imeingia Kenya. Lakini uh, huyu Betty Maina ambaye ni ni ni mkatibu ni, ni, katika wizara ya viwanda hapa nchini anaeleza kwamba kuna baadhi ya sukari ambazo zinauzwa humu nchini, zinatengenezwa humu nchini, zinauzwa humu nchini, lakini hazijaafiki viwango vinavyohitajika vya ubora hapa nchini. Kwa hivyo huenda sukari hii hata labda haijatoka nje kuenda ikawa ya humu nchini, watu wamejitengenezea, lakini sasa so wanaiuza tu madukani. Eh, swala zito, swala zito, ama labda hata ni sukari ndani ya nchi, huwezi jua. Nashukuru sana Wandera, asante. Unakunywa sukari sukari wezi kunywa. Haya, tusikilize basi moja kwa moja kuenda kwake Salehe Mwana Milongo kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Salehe Mwana Milongo, hebu tueleze huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, e, mshauri wa rais Kabila anazungumza juu ya maswala ya matumizi mabaya ya madaraka na fedha za serikali. Nini ambacho kinaendelea huko? Sande, uh, ni kwamba uh, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo imekuwa ikipoteza kila mwaka dola bilioni kumi na tano ambazo zimefutwa na viongozi wa taifa, hasa taasisi za uingizaji uh, fedha, bima na taasisi uh, nyingine ambazo wamesema kwamba bajeti ya serikali imekuwa uh, ya dola bilioni tano kwa mwaka, lakini fedha zinazo uh, uh, Kuchukuliwa kwenye na watu binafsi ambazo zimekuwa zikifadhiliwa ni dola bilioni kumi na tano ni sawa na theluthi moja ya pato nzima ya taifa hili, ambayo kwa ujumla ni dola bilioni arobaini na tano Uh, na pengine, Swalehe, hebu tueleze tu, mshauri wa Rais Kabila mpaka sasa amezungumza kuhusu haya masuala ya utawala bora. Kutokana na hilo, na nini zaidi ambacho anasisitiza, pengine Luzolo eh, Bambi ambaye aliwahi kuwa waziri wa sheria na hivi sasa ni mshauri maalum wa rais Kabila wa masuala ya rushwa na vile vile utawala bora, amezungumza hayo kwenye kikao kwa ajili ya mataifa ya Afrika ya Kati, kikao kilichoitishwa na shirika la Transparency International ambayo Eh, amesema kwamba kwa kweli kwa kwa eh, tatizo la rushwa nchini Kongo limekuwa sugu kabisa. Na amesema kwenye eh, magereza yote mia mbili nchini Kongo eh, kwa kweli kwa amehakikisha kwamba hamna zaidi ya watu watano ambao wamehukumiwa kwa ajili ya, ya rushwa. Kwa hiyo amesema ni tatizo kubwa na ni lazima viongozi na hata zaidi serikali kutilia maanani hasa zaidi mashirika ya kiraia amesema kwamba ni lazima yawezi kuchangia katika kupambana na, na rushwa nchini Kongo sale ndio imekuwepo kwamba kila mtu apambane na rushwa. Je, rushwa hii ni pesa taslim moja kwa moja ama ni rushwa ambayo kidogo inapitia katika labda sekta nyingine ama tuseme kwa mfano madini ama ni mikataba ambayo si ya moja kwa moja kuhusu pesa hizi shilingi bilioni hizi dola shilingi bilioni kumi na tano ame, ame, ame kwa kweli amezungumzia kwa ujumla, yaani eh, kumekuwa na hizo ambazo zimekuwa katika njia ya rushwa na pesa ambazo kwa kweli amesema ni zile ambazo, uh, watu wamekuwa wakitumia na haikie kwenye mfumo wa benki yaani, kumekuwa watu wanaofanya biashara rejareja, kunakuwa na wale ambao wamekuwa wamebakishi pesa mali za umma, yaani tuseme pahali pa kuingiza kwenye mifuko ya serikali zinakwenda kwenye mifuko yao wenyewe, na kwa hiyo wamesema ni kwa ujumla pesa ambazo zimekuwa zikitembea kwa mwaka nje ya ya ya mfumo ambao ni wa kawaida, ni dola bilioni tano kwa hiyo ni changamoto kubwa, wakati ambapo taifa lenyewe lina bajeti yake ni ya dola bilioni tano. Hapo kumekuwa na tofauti kubwa kabisa, uh, katika uh, swala hilo la, la, la rusha. Asante sana Salihi Mwana Milongo. Basi kutoka huko eh, tuelekee kwenye habari za dunia. Siku moja baada ya rais wa Marekani Donald Trump kubadili sera ya kuzitenganisha familia za wahamiaji kwenye mpaka wa Marekani na Meksiko, baraza la wawakilishi linajiandaa kupiga kura hii leo juu ya miswada miwili ya wahamiaji pamoja na mambo mengine ambayo yamevigawa vyama vikuu vya, vya siasa nchini Marekani. Matokeo ya kura hiyo hayajulikani, lakini hatua mojawapo inaelemea zaidi kwenye msimamo mkali, wakati wengine wanawakilisha mwafaka kati ya wale wenye msimamo mkali wa chama cha Republican na wale wenye msimamo wa kadri. Rasia haikupoteza muda wa kutumia fursa kutokana na uamuzi wa Marekani kujitoa kwenye baraza la haki za kibinadamu la Umoja wa Mataifa na kuwasilisha jina lake la kutaka kugombea kiti katika baraza hilo lenye makao yake mjini Jineva. Wanadiplomasia wa Ulaya wanasema wenzao wa Rasia pamoja na vyombo vya habari vya serikali ya Rasia viliingia haraka kuonyesha kama Kremlin kuwa ni mtetezi wa uhusiano wa pande nyingi na kulaani uamuzi wa, wa Marekani kama kurudi nyuma si tu kwa haki za binadamu lakini pia kama sehemu ya mpango wa Washington kutaka kulazimisha kudhibiti mashirika ya kimataifa. Viongozi mahasimu wa Sudani kusini wanaelekea kuchukua hatua kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka mitano ambao vimeua maelfu ya watu na kusababisha mamilioni kukimbia makazi yao. Rais wa Sudani kusini Salva Kiir na kiongozi wa waasi Rik Marshal walikutana Jumatano katika mji mkuu wa Ethiopia, Adis Ababa, ikiwa ni mkutano wao wa kwanza katika miaka miwili. Matokeo ya mkutano huo uliokuwa ukisubiriwa kwa hamu hayajulikani, lakini wachunguzi wengi wanasema wanafuatilia kwa makini. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis ametoa wito wa ushirikiano mkubwa zaidi kati ya Wakatoliki na Wakristo wengine duniani wakati wa ziara yake ya siku moja mjini Jeneva anashiriki katika mkutano wa sabini wa mabaraza ya makanisa duniani, kundi linaloshirikisha makanisa ya Waprotestanti yapatao 350 wa Orthodox na Waangilikana wakiwakilisha zaidi ya wa Wakristo milioni 500. Kanisa Katoliki siyo mwanachama wa kundi hilo. Papa Francis alilakiwa na Rais wa Uswizi Alain Berset na maafisa wengine zote nakuharifu msikilizaji kwenye mtandao wa Facebook ambao kila mmoja yupo hata kizazi ambao kilikuwa kimepitwa na teknolojia kimeshang'amua, na kila mtu ana simu ya kisasa, anajua Facebook ni nini. Enda pale, andika VOA Swahili, bonyeza like. Ukishaandika pale like, kila siku tukienda hewani anachipuka na kwa sasa tufate live moja kwa moja kwenye mtandao www.voaswahili.com. Hii ni VOA express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jamaa wa pishi la mchele na Kennes Bwire tunakuelekeza <laughs> mambo ni mazuri kabisa, Kennes Bwire, kama wanavyosema, <laughs> mambo yamejaa kemkem, mengi mengi, kwelikweli kweli. Sasa tunaelekea kwenye kitengo cha biashara, leo kwenye meza ya biashara, kwa taarifa kuhusu huko nchini Kenya, ambako inaelezwa kwamba mtendaji mkuu wa zamani wa kampuni ya Nakumatt Supermarkets huyu ambayo ilipata hasara kubwa atachunguzwa kwa upotevu wa shilingi bilioni 18. Hizi ni sawa na dola bilioni 179. Haya basi, yamebainika hivi leo kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, na Hadi Yami anatuletea hiyo ripoti kamili. Nakumat ilikubali kwa hiari yake kuwa chini ya uangalizi mapema mwaka huu baada ya kuomba ulinzi kutoka kwa wakopeshaji wake. Na kumata ambayo ilianzia na duka la kuuza matandiko katika mji mmoja eneo la vijijini, baadaye ilikuwa na matawi kote nchini Kenya na Afrika Mashariki, na ililazimika kufunga zaidi ya dazeni ya maduka yake mwaka jana ilipokuwa ikijitahidi kulipa madeni yake na wadeni wake wengine. Peter Kahi, mtawala aliyeteuliwa na mahakama kwa ajili ya Nakumat, amesema ataomba uchunguzi ufanyike ili kufahamu kwa nini Atul Shah, mkuu wa zamani wa kampuni hiyo, aliziandika bidhaa zenye thamani ya shilingi bilioni 18 kwa hazipo, na hili lilifanyika mwezi Mei kabla ya kampuni kusimamisha kabisa shughuli zake za kibiashara. Sidhani ni kitu ambacho kimetokea ndani ya kipindi cha mwaka mmoja au siku moja Pengine ni jambo la siku nyingi, limejengeka kwa miaka kadhaa, kwa sababu bilioni 18 ni kiwango kikubwa sana cha fedha, hakiwezi tu kutokea siku moja, ameliambia shirika la habari la Reuters kwa njia ya simu. Sha amekataa kutoa maoni yake na kuitaka Reuters kuzungumza na Kahi. Oktoba mwaka jana, Nakumat ilipoomba kulindwa dhidi ya wakopeshaji wake, ilikuwa na wafanyakazi elfu nne lakini ilikuwa imefunga maduka kadhaa tangu wakati huo. Kampuni iliomba ulinzi kwa kutumia sheria mpya iliyopitishwa nchini Kenya, ambayo inafungua njia kwa makampuni ambayo hayafanyi vizuri kuepuka kuanguka kabisa. Unaona pale taarifa za biashara hizo, naangalia pale ndio. Hmm, mambo yakiendelea kule kwenye world cup, kombe la dunia. Australia na Denmark wanapambana kwelikweli, mpaka hivi sasa bao ni moja kwa moja, inaenda dakika 89 hii Mchezo unaelekea kwa bado mkali kweli kweli. Waingereza wanasema throwback throwback Thursday, TBT hmm? yale mambo ya siku za nyuma tunayakumbuka. Mambo ni polepole, akijaki pole. Ni nini kwenye muziki kama kawaida, express bila muziki ka mambo hayaendi. Hebu tusukume ili gurudumu la express, pole pole tu. Haya, sikia kitu Usione ni natembea ni nataputa, Usione ni natembea ni nataputa. Nataputa kinacho nisumbua roho yangu yo, nataputa kinacho nisumbua roho yangu yo. Usione ni meinama, ni na mawazo Usione nimeinama, nina mawazo. Nafikiri ya kinacho nisumbua roho yangu hiyo. Nafikiri ya kinacho nisumbua roho yangu hiyo. Usione nimeinama, nina mawazo. polepole pole, mambo yote ni polesanararakajuma pole. Anakuambia hmm. Kijana chapa mambo polepole pole. Hata mzee peleka mambo polepole we pole. Hmm. Ukijifanya uh, ndio unajua kukimbia mbio ndefu sana mbio za haraka <laughs> utakuja kujikwaa. Kuna wengine unaambiwa ukienda mahali kuna utaratibu uliopata, fuata ule utaratibu. Ukija mbio unataka kukimbia mbio, kuja kugonga ukuta, ukifikiria kuna njia, kumbe ni glasi iliyowekwa. Na ndio maana wanakuambia ule msemo wa Kiswahili kwamba haraka haraka haina baraka. Aha. na siku zote, hata kama unatafuta hata kama ni mali, pole pole taratibu utakuja eh, kujipata nao. Mabidioni wanatafutwa, umestaafu, kampuni imeanguka, lakini hatari mambo tusiingie ushauri. <laughs> Wakati ushauri upo, haya, tusikize ushauri kwanza, maana ushauri unatoewa na watu, sisi tunasikiza. Sisi yetu ni ya kuwakilisha, wao wenyewe watoe ushauri. Sasa hebu niambie, kwenye makala ya ushauri kuna ushauri gani akina mama katika usalama? Haya, tusikilize ushauri. Majina yangu ni Naima Chem, nafanya kazi na shirika la Sauti ya Wanawake Pwani. Ushauri ni kuwa kina mama ndio huwa tuna jukumu kubwa sana ya kuweka amani, kwa sababu sisi ndio huwa tunaathirika pakubwa ikiwa kuna ukosefu wa amani. Kwa hivyo, ningependa kutoa mwito kwa wanawake wote waweze kuweka amani sana sana majumbani na hii time ambao watoto wako majumbani hawaendi shuleni, waweze kuangalia na kuhakikisha kuwa hawaendi katika beaches huku Mombasa, ujue biche ziko nyingi sana, hawaendi katika biche, na pia kuweza kuweka amani katika nyumba zetu na katika ndoa zetu. Kina baba bado wanajihisi kwamba wao ndio vichwa na kila kitu ndani ya nyumba. Na unawashauri nini kinababa katika kuhakikisha kwamba amani imeanzia pale nyumbani? Nashauri kina baba wajue kuwa sote tuko sawa katika familia ama katika ndani ya ndoa, na pia nazidi kuwambia waweze kuwapa kinamama ile kuweza kuwa empower economically Uweze kufanya edha biashara ndogondogo ndogo, ama awape nafasi ya kuweza kujimudu kiekonomikali, kwa sababu mara nyingi unajua, ikiwa mama ndio uko pale ndani ya nyumba na hauna kitu ambayo unaita pesa yako wewe mwenyewe, inakuwa ni vigumu sana amani kuwepo kwa sababu kila saa mtakuwa mtaeta edha pesa unga ikutosha, ama mtoto akupewa kitu fulani. Lakini ikiwa leo una mapeni yako, si lazima utamgoja, utanunua chumvi, utanunua pads ikiwa wewe mwenyewe utaka. Kwa hivyo mimi huwa nasema kina mama, wakati wa kukaa tu na kungoja mume kumuomba imeisha na pale ikiwa utakuwa una kibarua chako ama una kazi yako, ule mume pia atakuheshimu na atakuwa anakuona wewe kama mwenzake, kwa sababu anajua wewe watoa na mimi natoa. Kwa hivyo mtakuwa mko katika equal platform, mnazungumza kwa kauli moja, na pia akiwa ana chochote, atakuwa ni rahisi kuja kukuuliza, je, mke wangu, unataka tufanyeje hii jambo? Atakuhusisha mm. mimi kwa majina yangu kamili naitwa Florence Kidio, natoka sauti ya na wanawake pwani. Tafadhali jamii yetu, kama tulivyo, tujitoe, tujipele, tuende sote tukashirikiane na watu kule ambako kutakuwa na vuguvugu ama katika mikutano ya amani, tuende tukatoe maoni yetu, tuende tukashirikiana na wenzetu kuona utapata suluhisho gani. Ukikaa nyumbani peke yako, naona jambo linakutatiza, hutapata jibu. Toka shirikiana na mwenzako, nenda kwa jirani yako, zungumza, jadilianeni maswala ya amani, mkikutana katika vikundi. Hali kadhalika na wewe na mme wako na watoto pia, nanyongeni swala la amani na watoto pia. Kama mwenzangu alivyosema, haya mabichi haya, hizi harusi, hatuwezi kusema zivunjwe, zisifanywe, zitafanywa. Na hizi mimba, je, serikali mwaziona lakini na hizi ndoa za mapema, lakini serikali maziona, lakini hawa watoto wataenda wapi, Asha? Kwa hivyo hilo ni changamoto kwa serikali, hiyo changamoto kwa wazazi na hata kwa watoto wetu. Kenya saa hizi hatujajielewi, hatujajitambui, tuko tu Wakenya wenye vitambulisho haya mpata. mm -hmm. Ushauri huo mahususi kabisa, tabaki tu Wakenya wenye vitambulisho yani... hmm. <laughs> Sio mchezo. Nimenyamaza. Uh, haya tutawasikia wanasema nini, ni ushauri huo msikilizaji kutoka hapa VOA Express moja kwa moja kutangazia kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Kama unaungana nasi, ingia tu pale kwenye mtandao wako wa Facebook, bonyeza kile kitufe share ii na mwenzako aweze kusikia kile ambacho wewe unakisikia kwenye matangazo haya. Kama unatoa kwenye shughuli zako, kama upo kwenye daladala, kama upo kwenye matatu, basi endelea kuingia kwenye, kwenye Facebook. Hali kadhalika utupe maoni yako, tupe ujumbe wako, ushiriki pamoja nasi kwenye kipindi hichi. Yani, kuna msemo ambao umekuja unaitwa tano kwa tano ama nini? Naona na una trend hapa kwenye Facebook Live VOA Swahili. Uh -huh. Jamaa anaitwa wasiba Wasibaid Kazos anasema nawapata tano kwa tano. Hukumu Patrick pia anasema anawapata tano kwa tano tano kwa tano, mdu, so mdu, tano. Sasa na sisi tumegonga basi, asante tano kwa tano roja. <laughs> Mjeda anasema anawapata tano kwa tanotumeshukuru. <laughs> Ni maoni yako msikilizaji, uh, kutuharifu kwamba huko pamoja nasi kwenye VOA Express. Uh, wanaendelea kuchuma maoni basi. Tuna tunashukuru kwa maoni hayo, lakini vile vile usisahau Kenes Bwiri mm. mengi yanatamba kwenye mitandao mitandao, magazeti na vyombo vya habari. Yapi yanayotamba na, na kuzungumzwa? Basi hebu niangalie moja kwa moja, nikuambie inayoona upande wangu hapa. Nikichambua wa chambua naona kuna picha. Unajua sasa hivi kwenye mashindano ya kombe ya dunia kuna mtangazaji mmoja wa habari za michezo wa shirika la habari la, la Ujerumani DW, huyu anatangaza matangazo ya Kihispania ta Juliet Gonzales Theran. Sasa yeye alipokuwa anatoa taarifa na ripoti kwenye televisheni moja kwa moja, akatokea mtu asiyetambulika ni nani, moja kwa moja na kumkamata, kumshika, tuseme ni kama vile shambulizi bila yeye kutaka la kingono kwa namna moja ama nyingine. Basi hii video imesambaa sana kwenye mitandao juu ya huyu mwanamume ambaye hajatambulika ni nani maanake alimsogelea, akamshika, akambusu na vitu kama hivyo. Sasa Terani, wakati alikuwa ajaanza ripoti yake, haya mambo yalimkuta. Nasema nilishtuka sana, lakini sikuwa na namna ya kufanya, kwani nilisubiri masaa mawili kuweza kuanza hiyo ripoti kwao. Akasema ni bora tu, akaona ajikaze, ili aweze kutimiza wajibu wake wa kufanya kazi. Unajua, nakufanya kazi kama hizi kene, sio mchezo. Unapokuwa live kwenye televisheni, alafu mtu anakuvamia ni jambo zito sana. Basi hiyo limezunguka na kusambaa kwelikweli kwenye, kwenye mitandao. Unajua nini, kuna hoja ambayo imezungumziwa sana, lakini hakuna anayejitokeza kusema ukweli kumhusu rafiki yako ama Kaihura. Najua siku ya kwanza unaingia Kampala ukalimwa na mabomu ya machozi, sasa utaweza msahau? Ndio. <laughs> taarifa zinatolewa kwamba amekamatwa, jeshi halijasema kwamba amekamatwa. Sasa kuna swala ibuka katika mitandao, mm -hmm, inasema kwamba siku zote hawajaamini maafisa wa usalama na habari zao, isije ikawa ni mchezo wanawachezea, yani kwa Kiingereza wanaitwa hoax, kwamba huyu jamaa wanatuma habari fulani lakini ya uongo, alafu inasambaa <laughs> inasambaa, kuangalia fikra za watu. Sasa hii ndio linazungumziwa zaidi huku, waziri wa ulinzi akisema huenda, huenda akaajibishwa katika masuala ya usalama, lakini siku zimepita nyingi sana, hatujamuona jamaa. Hakuna picha yoyote, hakuna video, hakuna nini, lakini tunajua tu yupo katika nyumba fulani hata si, si kwamba ukamatwa. Sasa ndio mitandao inavuma kwamba huenda, kwa Kiingereza, it is a hoax. Haya, vilevile, unamjua mwanamuziki maarufu wa Marekani Janet Jackson, naye anasambaa kwenye mitandao kweli kweli akisema hivi sasa amefurahi sana. Amefurahi kufanya nini? Furaha yake ilitimia, anasema baada ya kuwa mama. Unajua, Janet Jackson amejifungua katika umri mkubwa, alikuwa ameshafika miaka hamsini hivi sasa na hamsini na mbili kwa hiyo anashukuru sana, anasema na furaha yake imetimia pale alipomweka mtoto wake mikononi. Alikuwa akihojiwa na jarida la Essence e, akieleza hayo matumaini yake, furaha yake, maisha yake alivyobadilika, maana ya kushafika umri, wa watu wengi wanafikiri huwezi ukapata mtoto, lakini umepata mtoto, basi ni jambo ambalo Janet Jackson ilimembadili maisha yake na kufurahisha ndio. Umetupa kisogo um... kwenye mpira nako sasa hivi wanajiandaa hapa Ufaransa na Peru. Kuna kuna, kuna mtumiaji wa Facebook ameandika, sitamtaja nana, amesema njia mm -hmm, pekee ya kufanya nchi za Afrika kuchukua kombe la dunia ni kuliiba tu. Naitwa Kenneth Bwire. Haya, na nami naitwa Sandey Shomai na kutakia siku njema kutoka Washington.