Karibu mpenzi msikilizaji popote pale ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikikutangazia kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Mimi ni Patrick Nduimana. Na mimi ni Sunday Shomari, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, tarehe 21 Juni 2018, ambapo tunasikia pia kupitia 107.5 VOA FM Nairobi, Kenya, na katika eneo zima la Maziwa Makuu, kadhalika kwenye masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na 22. Karibuni. Baadhi ya yale tuliyokuandalia ni viongozi wa serikali za jumuiya IGAD ambao wanakutana mjini Addis Ababa ili kufufua mchakato wa mazungumzo ya kusaka amani Sudani ya Kusini. Kulikoni? Lengo ni kuweza kuelekeza uh, harakati hizi ifikie tamati, ili wale ambao wamekuwa wanalumbana kule, kule, kule Sudan kusini waweze kuwafikiana. Na katika habari nyingine, taasisi inayotathmini ubora wa bidhaa nchini Kenya imeomba sukari bandia inayoshukiwa kuwa na chembechembe -chembe za kemikali zinazoweza kuzuru afya ya mwanadamu iondolewe madukani. Jumuika nasi hadi tamati. Lakini kwanza, Sunday Shomari anakusomea habari muhimu za dunia. Siku moja baada ya rais wa Marekani kubadili sera ya kutenganisha familia za wahamiaji kwenye mpaka wa Marekani na Meksiko, waziri wa usalama wa ndani Christian Nelson amesema kuna mpango wa kuwaunganisha watoto zaidi ya elfu mbili na wazazi wao waliokamatwa. tuna mpango wa kufanya hivyo, waziri huyo aliwaambia waandishi wa habari leo asubuhi. Mwandishi wa habari wa VOA aliyekuwa kwenye mahakama moja Brownsville, Texas, amesema waendesha mashitaka wameondoa makosa madogo madogo dhidi ya wa washtakiwa kumi na saba wa wahamiaji na wahamiaji waliotenganishwa na watoto wao wamebaki kizuizini, lakini kufutiwa mashtaka hayo kunaweza kuwa ni njia ya kuwaunganisha na kuruhusu familia zao kuweza kukaa kizuizini pamoja. Mipango inaendelea ya mkutano kati ya Rais wa Marekani Donald Trump na warusia wa Vladimir Putin kwa mujibu wa maafisa wa White House. Taarifa za vyombo vya habari vinamkariri mtu asiyetaka kutajwa akisema mkutano huo unatarajiwa kufanyika mwezi ujao wakati wa ziara ya Trump barani Ulaya. Viongozi hao wawili wanaweza kukutana kabla ya mkutano wa Julai 11 hadi 12 wa NATO huko Brussels, au baada ya ziara ya Trump Uingereza siku mbili baadaye. Msemaji wa baraza la usalama la taifa Garrett Marquez aliandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba Juni 25 hadi 27, mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani John Bolton atakutana na washirika wa, wa Marekani huko London na Rome kujadili masuala ya usalama na pia kusafiri kwenda Moscow kujadili uwezekano wa mkutano kati ya Trump na Putin. Viongozi mahasimu wa Sudani kusini wanaelekea kuchukua hatua ya kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka mitano ambavyo vimeua maelfu ya watu na kusababisha mamilioni kukimbia makazi yao. Rais wa Sudani Kusini Salva Kir na kiongozi wa waasi Rik Masher walikutana Jumatano katika mji mkuu wa Ethiopia, Adisababa, ikiwa ni mkutano wao wa kwanza katika miaka miwili. Matokeo ya mkutano huo uliokuwa ukisubiriwa kwa hamu hayajulikani lakini wachunguzi wengi wanasema wanafuatilia kwa makini. Kama nilivyozungumza hapo mwanzo, ni kwamba viongozi wa serikali wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Maendeleo ya Nchi za Afrika Mashariki na Pembe ya Afrika, IGAD wanakutana hivi leo mjini Addis Ababa, Ethiopia katika juhudi za kufufua tena mchakato wa mazungumzo ya amani Sudani ya Kusini na kusitisha uhasama kati ya Rais Salva Kiir na kiongozi wa waasi Riek Machar. BMJ Muriithi anaarifu zaidi. Viongozi hao wanakutana huku kukiwa na matumaini kwamba mchakato wa amani katika nchi hiyo iliyochanga zaidi duniani huenda ukafufuliwa upya. Jana Jumatano, rais wa Sudani Kusini Salva Kiir na kiongozi wa waasi Rik Machar walikutana kwa mara ya kwanza tangu mwaka wa 2016 wakati ambapo mwafaka wa amani ulivunjika na mapigano yakazuka upya kati ya majeshi yao. Mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa jumuiya ya ushirikiano wa maendeleo wa nchi za Afrika mashariki na pembe la Afrika wamekuwa wakikutana kutayarisha mkutano huu wa viongozi wa nchi na serikali. Huyu hapa katibu mkuu msimamizi wa wizara ya mambo ya nje wa Kenya Ababu Namwamba. Leo hii e, tunafikia kilele cha harakati hizo, kwa sababu uh, leo kuna mazungumzo ya viongozi wa serikali, viongozi wa mataifa katika kanda hii ya IGAD na lengo ni kuweza uh, kuelekeza uh, harakati hizi ifikie tamati ili uh, wale ambao wamekuwa wanalumbana kule, kule, kule Sudani kusini waweze kuafikiana ili taifa la Sudani ya kusini lirejelee hali ya utulivu, amani na, na uthabiti. Wachambuzi wanaeleza kwamba kwa mchakato huu wa kufaulu ni sharti viongozi hao wawili kuzika tofauti zao. Uhusiano kati ya kir na Machar umekuwa tete, huku wawili hao wakishikilia misimamo mikali. Machar amekuwa chini ya ulinzi wa nyumbani nchini Afrika Kusini, na wizara ya mambo ya nje ya Kenya imesema kwamba IGAD ndiyo inayoratibu hali hiyo, ili kuulinda usalama wa kiongozi huyo wa waasi. Riak amekuwa kule Afrika Kusini kwa mpangilio maalum mpangilio maalum chini ya chini ya eget na ni mpangilio ambao madhumuni yake yalikuwa ni kuhakikisha usalama wake na vile kuhakikisha kwamba uh, kuna utulivu. Kwa hivyo uh, bila shaka mazungumzo haya yakikamilika, uh, kutakuwa na mpangilio maalum wa jinsi ambavyo eh, daktari Riek Machar atashughulikiwa. Maelfu ya watu nchini Sudani Kusini wameuawa, na karibu theluthi moja ya jumla ya idadi ya watu milioni kumi na mbili wamelazimika kuyakimbia makazi yao na wengi wao wako katika hatari ya kuangamia kutokana na baa la njaa. IGAD ambayo imejitwika jukumu la kufufua tena mchakato huu wa kutafuta amani ina wanachama wanane zikiwemo nchi za Kenya, Uganda, Jibuti, Eritrea, Somalia, Sudan, Sudani kusini na mwenyeji wa mkutano huu Ethiopia. Baadhi ya wa wachambuzi wanawasiwasi kwamba huenda mazungumzo haya yasifaulu iwapo mchakato huu unaoongozwa na IGAD hautakuwa na na mikakati tofauti na ule wa mwaka wa 2016 ambao ulisambaratika. BMJ Muridhi, sauti ya Kiswaili, Amerika, Washington. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Papa Francis ametoa wito wa ushirikiano mkubwa zaidi kati ya Wakatoliki na Wakristo wengine duniani wakati wa ya ziara yake ya siku moja huko Jeniva anashiriki katika mkutano wa sabini wa baraza ya, ya makanisa duniani, kundi linaloshirikisha makanisa ya Protestanti yapatayo mia tatu na hamsini, wa Orthodox na Waanglikana ikiwakilisha zaidi ya Wakristo milioni mia tano duniani. Kanisa Katoliki si mwanachama wa kundi hilo. Papa Francis alipokelewa na rais wa Uswiss Alen Berset na maafisa wengine Ajenda yake hii leo ni pamoja na kupata chakula cha mchana pamoja na viongozi wa mabaraza ya makanisa duniani WCC na ibada ya misa. Papa pia anashiriki ibada na maelfu ya Wakatoliki kwenye uwanja wa Palexpo huko Geneva. Rusia ilichukua nafasi bila ya kupoteza wakati, kutokana na uamuzi wa Marekani kujitoa kwenye baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa na kuweka mgombea kwenye kiti hicho na kusema kuondoka kwa Marekani ni mwonekano wa njia mpya ya Marekani ya upande mmoja katika masuala ya ulimwengu. Wanadiplomasia wa Ulaya wanasema wenzao wa Rusia pamoja na vyombo vya habari vya serikali ya Rusia viliingia haraka kuonyesha kama vile Kremlin ni mtetezi wa uhusiano wa pande nyingi na kulaani uamuzi wa Marekani kama kurudi nyuma, si tu kwa haki za binadamu lakini pia kama sehemu ya mpango wa Washington kutaka kulazimisha kudhibiti mashirika ya kimataifa. Waziri wa biashara wa Marekani, Wilbur Ross, alikumbana na maswali makali kwenye kikao cha bunge siku ya Jumaatano juu ya hatua na mapendekezo ya kodi ya utawala wa Trump, ambapo wabunge wa vyama vyote viwili walikosoa maamuzi ya utawala juu ya kuweka kodi kwenye chuma na bati, lakini waziri huyo alitetea hatua ya utawala wa Trump kuongeza mapambano ya kibiashara dhidi ya China na washirika wakubwa wa Marekani. Lakini sera hiyo ya biashara inachunguzwa kwa karibu na wabunge ambao wanasema mapendekezo hayo ya kodi yataumiza wafanyakazi wa, wa Marekani. Katika mkutano huo, waziri Ross alikubaliana na ongezeko la bei ya chuma ndani ya nchi, lakini akasema kodi si za kulaumiwa, ila ni uvumi. Matangazo ya jioni yanaendelea kufikia kutoka studio nambari 15 ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Taasisi inayotathmini ubora wa bidhaa huko Kenya imetoa ripoti inayoeleza kuwa sukari bandia iliyonaswa hivi karibuni na vyombo vya usalama haina chembechembe chembe za madini ya zebaki kama ilivyotangazwa awali na waziri wa usalama wa taifa. Hata hivyo, taasisi hiyo imeomba sukari hiyo iondolewe madukani baada tu ya kukabidhi ripoti yake kwa Bunge. Kennedy Wandera anaarifu zaidi kutoka Nairobi. Jibu la kitandawili kilichotegwa na viongozi wakuu katika serikali ya Rais Uhuru Kenyatta kuhusu sukari iliyochanganywa na chembechembe -chembe za madini ya zebaki na shaba. Mapema wiki jana, waziri wa usalama wa ndani Fredi Matiangi alidai kuwa sukari iliyoingizwa nchini Kenya kinyume cha sheria ni gushi na ina sumu na kukiri kupambana na wale wote wanaoingiza nchini Kenya. Lakini huku juhudi hizo za serikali zikipamba moto kunasa na kulemaza mtandao huo wa walagai, Jumatano waziri wa viwanda, biashara na vyama vya ushirika Aden Mohamed ametoa matamshi yanayokinzana na waziri Mohamed, anaeleza kuwa uchunguzi wa maabara uliofanywa sukari iliyoingizwa Kenya miezi kadhaa iliyopita hauoneshi kuwepo kwa chembechembe -chembe za madini ya zebaki lakini mm -hmm. Mapema Alhamisi, mbele ya kamati ya bunge kuhusu biashara, mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya Kenya kutathmini viwango vya ubora wa bidhaa Charles Ongwae anaeleza kuwa sukari iliyofanyiwa uchunguzi haina madini ya zebaki. Taasisi hii inaeleza kuwa kiasi kinachoruhusiwa cha shaba katika sukari ni miligramu mbili tu kwa kila kilo, lakini uchunguzi wa maabara ulibaini kuwa sukari iliyofanyiwa uchunguzi ilikuwa na miligramu 20.7 ya shaba kwa kila kilo. Na kutokana na hilo, taasisi hii imeamuru sukari hiyo kuondolewa madukani. is... ni mapendekezo yetu kuondoa sukari hii ambayo imefeli viwango vya ubora. Tunaamuru sukari hiyo kuondolewa madukani, popote inapouzwa, ili tuwe tu na sukari iliyo na viwango vya ubora vinavyohitajika. Hata hivyo, wabunge wamekasirishwa mno na jinsi sukari hii imejipata madukani, huku taasisi husika zikishindwa kuelezea wazi wazi kilichotukia. Hapa huyu mbunge wa Matungu, Jastas Murunga. Ripoti imetolewa jana na Government Chemist ya kuonyesha ya kwamba hii sukari iko na sumu Ikiwa sisi kama wabunge hatutachukulia hili jambo kwa ile hali ambayo inatakikana, tutakuwa tunakosea nchi hii na wananchi wa Kenya. Wiki mbili baada ya ujumbe wa ngazi ya juu katika serikali ya Kenya kufanya msako na kunasa magunia elfu mbili ya kilo hamsini ya sukari katika mtaa wa Isili viungani mwa jiji la Nairobi, serikali imeongeza juhudi kote nchini kunasa wahusika wanaoingiza bidhaa ghushi nchini Kenya. Vyombo vya usalama vinaamini kuwa Isili ni mojawapo wa mitaa sugu kuliko na mabohari yenye bidhaa hizi bandia. Halmashauri ya kukusanya ushuru nchini Kenya, KRA, ilitangaza kunasa magunia elfu tatu ya sukari bandia katika jimbo la Meru na kuwakamata wafanyakazi kumi na watatu katika mojawapo wa mabohari katika mji huo wa Meru. Maafisa wa jimbo hilo wanaamini kuwa sukari hiyo huenda iliingizwa nchini kutoka Brazil japo ilikuwa inatengenezwa kuonyesha kuwa ilisafirishwa kutoka Zambia. Kennedy Wandera, Sauti Amerika, Nairobi. Tukisalia huko huko Kenya, ni kwamba mawaziri wa biashara kutoka muungano wa nchi za IGAD wanakutana mjini Mombasa kujadili masuala ya biashara na ushirikiano wa mataifa katika muungano huo. Mwenzetu Kenneth Bwire amezungumza na mwandishi wetu wa huko Mombasa, Josephat Kioko, na kuanza kumuuliza agenda kuu ya mkutano huo. Pendekezo la kuunda sheria na sera ya kusimamia biashara eh, katika mipaka ya mataifa wanachama na pia kuweka usalama kwa wafanyabiashara, hasa wafanyabiashara wadogo wadogo, wanawake na vijana, ambao wanafanya biashara kwa wingi, wapate nafasi. Kuna uhusiano wowote wa mkutano wa mawaziri wanaokutana Mombasa na wa mkutano wa marais wanaokutana Addis Ababa? Kwa sababu Addis Ababa ni mambo ya utawala kwa jumla, na wanashirikisha viongozi wa nchi. Sasa mawaziri wao wameandaa mkutano wa sambamba katika mji wa Mombasa hapa Kenya, na mawaziri wa biashara walioshiriki ni kutoka Uganda, Kenya, Ethiopia, Sudani Kusini, Somalia na Jibuti. Na wakasema kwamba kuna changamoto za kibiashara wangependa kuzitatua. Unafahamu kwamba kanda hii imo katika eh, uchukuzi wa hali ya juu. Sasa manake, eh, reli mpya, barabara mpya na sasa uchimbaji wa mafuta inaonekana itakuwa ni biashara kubwa zaidi. Na wamegusia uhusiano wa Marekani na China kwamba huenda ukaathiri biashara katika kanda hii, kwa hivyo waangalie kwa jicho la karibu zaidi kwamba hawa wanapolumbana kibiashara Afrika inapata matatizo kama gani, wakati wanaangazia uhusiano wa Marekani na China ukiwa unaonyesha ni wa kusuasua. Je, mikakati ipi ambayo wameiweka wazi kwamba endapo hili litatokezea kama nchi za IGAD zinaweza zikajikimu? Wanatumia mbinu gani kujiweza kujiwekea ule mraba wa kujikinga? Waziri wa Kenya Adan Mohamed anayeongoza wizara ya biashara hiyo amesema kwamba wakishaweka sherehe hiyo na ipitishwe, itakuwa inafanya kazi kwa sababu wao wako chini ya ile tume ya Afrika na pia na kile kitengo cha African Continental Free Trade, ambayo wanasema wakiweka okay, pamoja, watakuwa na nguvu zaidi, na wakatoa wito kwamba mizozo katika mipaka isuluhishwe, maanake wamesema changamoto kubwa zaidi jamii za mataifa haya wanachama wenyewe, wakati wanajadili ushirikiano, kuna changamoto za ushindani kwamba mmoja kuuza bidhaa kwa mwingine inakuwa ni vigumu, inabidi anaenda ananunua nje ya bara la Afrika. Je, ushindani huu wameweza kuzungumzia jinsi wataweza kuutatua ili ushirikiano wayalio naozungumzi yatimizwe? na hilo kwanza limejitokeza kwanza kati ya uh, Ethiopia na Jibuti. Wamezungumzia hilo wakisema hata kuna shinikizo zingine wanapaswa kuondoa. Wamezungumzia pia Sudani Kusini yenye matatizo kati ya uh, wafanyabiashara Sudani Kusini na Kenya na wale wa Uganda, maanake Sudani katika taarifa yake wamesema wanapofanya biashara katika mpaka wake na Uganda na Kenya, matatizo yanajitokeza na huu ushindani. Wamesema uwe kwa njia ambayo itafaidisha wanachama wa nchi zote na waondoe uhasama. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumziwa viwango vya juu vya ukosefu wa ajira nchini Uganda na msaada wa ubalozi wa Marekani nchini humo kwa kujaribu kuwapatia wanafunzi mbinu ilikuwa na vigezo vya kuwa tayari kwenye soko la ajira katika siku za usoni. Ubalozi huo hivi karibuni ulizindua mradi wa kwanza wa maktaba ya gari ambayo huzunguka katika shule mbalimbali nchini humo, lengo kuu likiwa ni kuhamasisha elimu katika shule za msingi. Mwandishi wa VOA Halima Athmani anaripoti kutoka mji wa Mukono. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Ujuzi katika uchunguzi wa kisayansi, kuboresha kujua kusoma na kuandika, kusuluhisha tatizo katika uhandisi na hisabati, huu ni ujuzi ambao baadhi ya mamia ya watoto wa shule za msingi nchini Uganda huenda wakafanikiwa kupata, shukran kwa mradi wa kwanza wa maktaba ya kwenye gari unaoitwa Night Explorer ambao umefadhiliwa na Marekani maktaba hiyo ni basi ambalo limejazwa vitabu, laptop na vifaa kwa ajili ya uhandisi wa magari na husafiri kwenye shule mbalimbali mbali nchini Uganda. Mradi huo ambao ulianza mwaka 2017 hivi sasa unahudumia takriban shule kumi na mbili ambazo zinaendeshwa na serikali katika maeneo ya vijijini nchini Uganda. Deborah Malak balozi wa Marekani kwa Uganda anasema mradi wa dola laki mbili na elfu kumi na tano utasaidia kuhamasisha mjadala wa wazi na kujenga maelewano The Life utoaji masomo na ujuzi wa maisha yatawasaidia wanafunzi kuelewa jinsi ya kushughulikia fedha zao, kuelewa jukumu la usafi na kinga na maambukizo ya magonjwa, na kuwapa washiriki mbinu zinazohitajika kuwa viongozi wa kweli wa baadaye katika jamii zao na nchi. Mtaala wa elimu nchini Uganda umeandaliwa tangu enzi ya ukoloni, ukilenga zaidi kwenye nadharia na msisitizo mdogo ukiwa kwenye mbinu za ujuzi wa maisha kuwasaidia wanafunzi wafanye vizuri katika dunia ya sasa yenye ushindani. Susan Okecho, kamishna msaidizi wa viwango vya elimu katika wizara ya elimu, amekosoa kile alichokiita mtizamo wa cram pass forget ambao hutumiwa na wanafunzi na walimu, yaani wanafunzi kufahamu somo neno kwa neno. These are key areas that We've been looking for because haya ni maeneo ambayo mtu kama mimi kutoka idara ya elimu tumekuwa tukiangalia kwa sababu hii isitumiwe kama ni somo, lakini moja ya mbinu kituo ambacho kinatoa mwelekeo wa utaratibu wa kufundisha na kujifunza. Tafiti kadhaa nchini Uganda zimeonyesha kwamba waalimu wa shule za msingi wanashindwa kufundisha masomo ya msingi ya kufahamu, kuandika na kusoma kutokana na ukosefu wao wa ufahamu. Babra Birungi Mutabazi, mkurugenzi mtendaji wa Hive Colab, taasisi ambayo inatekeleza mradi wa Nile Explora, anasema mafunzo yao yawatawajumuisha pia waalimu Walimu wanapatiwa mafunzo ya jinsi ya kufanya na kufundisha watoto kwa njia hii, lakini pia wanafundisha wanafunzi huku walimu wakiwepo kusudi waweze kuona namna ya ufundishaji unavyofanyika. Tangu mwaka 2012 serikali ya Marekani imeipa serikali ya Uganda takriban dola milioni mia moja kwa ajili ya kusaidia kujua kusoma katika hatua za awali kwenye shule za umma. Balozi Malaka anasema mradi wa maktaba ya gari umefadhiliwa hadi mwisho wa mwaka 2019. Khadija Riami, VOA, Washington. Kutoka Rusia 2018 Lionel Messi leo kukutana uso kwa uso na timu ya Croatia na ili kuleta matumaini ushindi lazima yaelezwa Neymar yupo fiti kabisa kukipiga mechi ijayo baada ya kuwepo hofu ya kutocheza baada ya kuumia mazoezini Ufaransa. Nayo yanyemelea raundi ya pili moja kwa moja. Tukiangalia yale ambayo yanaendelea hivi sasa nchini Russia, ni kwamba mchezaji bora wa dunia mara tano Lionel Messi atashuka dimbani baadaye leo kupambana na timu ya Croatia eh, ambayo imeonyesha kiwango kikubwa. Messi anaingia uwanjani akiwa na mlolongo wa lawama kutoka kwa vyombo vya habari e, kwa kukosa penalti na kutuiwezesha Argentina kuibuka na ushindi dhidi ya timu ya Iceland katika mchezo wa kwanza wa Kombe la Dunia. Hayo yakiendelea, kocha wake wa timu ya taifa Horg Sambaoli amesema watu wanapaswa Uh, kuacha kumzodoazodoa Messi pale Argentina inapokosa ushindi. Amesema si sahihi kuona kwamba Argentina ikishinda basi jezi ndiyo inayopewa sifa, lakini pale inapopoteza lawama zote hubebeshwa Lionel Messi. Katika mchezo wa leo, Argentina itawalazimu kushinda ili kujiwekea matumaini ya kusonga mbele katika raundi ya pili. Kwa upande wa Croatia, wenyewe wanasema leo hii hawamwangalii mtu soni bali watakipiga tu e, katika mchezo huo na Argentina. Kocha wa Brazil amesema kwamba atamtumia mshambuliaji wake Neymar Jr katika mchezo wake dhidi ya Kosta Rika hapo kesho. Neymar wiki hii alionekana akiondoka mazoezini akichechemea baada ya kuumia na kuzua hofu ya kutoendelea kuitumikia timu yake ya Brazil, kwa kuwa mwaka huu alifanyiwa upasuaji. Na katika mchezo wake wa kwanza na Switzerland aliumia kifundo cha mguu, yaani enka, japo aliendelea na mchezo. Ripoti za awali kabla ya kuanza e, kwa kombe la dunia ilieleza kwamba mchezaji huyo hayupo sawa kwa asilimia mia moja. Hata ripoti hiyo vilevile ilielezwa vile katika mchezo wa Brazil wa kwanza, lakini leo hii Neymar alijiunga na wenzake mazoezini kujiandaa na mtandange wa hapo kesho, ambao inawalazimu nao washinde kombe la dunia hili la mwaka huu. Matata kwelikweli! <laughs> mpaka hivi sasa timu za Rusia na Uruguay zimeshasonga mbele kundi A, huku Iran, Ureno na Uhispania zikisubiri michezo yao ya mwisho kuona kama zinasonga mbele ama la. Katika kundi B, huku Moroko ikiwa imeshatolewa kundi che Ufaransa inasonga mbele E, yenyewe ikifuatiwa na Denmark. Ufaransa inasonga mbele ikiwa na pointi sita. Denmark mpaka hivi sasa ina pointi nne, e, na vilevile vile itasubiri mchezo wa mwisho na Peru e, kuona kwamba imejihakikishia kusonga mbele. Hayo ikiendelea, basi michezo ya kesho tutashuhudia Brazil wakikipiga na Costa Rica ikifuatiwa na Nigeria na Iceland, ambapo Nigeria inapaswa kushinda na ikifungwa basi itapanda ndege kuelekea Abuja, Nigeria, ambapo watu watakuwa wanawasubiri kwelikweli airport. <laughs> Shukrani sana Idi Ligongo. Uh, kwa haraka haraka tu, lakini hiyo habari ya Neymar inaonekana ni habari nzuri kwa mashabiki wa Brazil. Naam, washabiki wa Brazil wanashangilia kwelikweli kumwona, lakini vilevile wakosoaji wanasema kwamba, kwa nini unamchezesha mtu ambaye unauhakika kwamba hatokuwa katika kiwango kile kinachostahili kwa asilimia mia moja? Na Patrick Nduwimana, ni kwamba mchezo mwingine wa kesho ambao utasubiriwa kwa hamu ni E kuona Serbia wakipiga na Switzerland. Sasa hapo unaona kwamba katika haya makundi mpaka hivi sasa hali bado ni tete kwa timu nyingi kubwa tu. E, Ureno hawajafuzu bado, na tayari tumeona Ufaransa hivi e, imebahatika kuingia kwenye mzunguko raundi nyingine baada ya kuishinda Peru, lakini kuhusu Argentina vipi? Wanamtegemea zaidi Messi vipi? Timu kubwa kama Argentina itegemea mchezaji mmoja? Lakini nadhani kwamba dunia ndiyo inayolazimisha hilo, lakini hata ukiangalia mchezo wa kwanza uh, kiufundi Iceland walicheza vizuri zaidi kuifanya uh, Argentina isionekane ubora wake, maanake wao walikuwa katika lango lao walikuwa wapo wachezaji wote kumi na moja. Sasa kupenyeza ile mipira ya mwisho ilikuwa shughuli pevu kwelikweli. Ngoja tuone Nigeria watafanyaje hapo kesho. Tusubiri basi tuone michuano ambayo itakayofuata. Na hivi namkaribisha Sunday Shomari katika muhtasari wa habari. Usasa mukhtasari wa habari. Siku moja baada ya rais wa Marekani kubadili sera ya kutenganisha familia za wahamiaji kwenye mpaka wa Marekani na Mexico, waziri wa usalama wa ndani Kirsten Nielsen amesema kuna mpango wa kuwaunganisha watoto zaidi ya elfu mbili na wazazi wao waliokamatwa. Tuna mpango wa kufanya hivyo, waziri huyo aliwaambia waandishi wa habari leo asubuhi. Mwandishi wa habari wa VOA alikuwa kwenye mahakama moja huko Brownsville, Texas amesema waendesha mashtaka wameondoa makosa madogo madogo dhidi ya washtakiwa kumi na saba wa uhamiaji. Mipango inaendelea ya mkutano kati ya rais wa Marekani Donald Trump na Warusia Vladimir Putin kwa mujibu wa maafisa wa White House. taarifa za vyombo vya habari vinamkariri mtu asiyetaka kutajwa akisema mkutano huo unatarajiwa kufanyika mwezi ujao wakati wa ziara ya Trump barani Ulaya. Viongozi hao wawili wanaweza kukutana kabla ya mkutano wa Julai 11 hadi 12 na wa NATO huko Brussels, au baada ya ziara ya Trump Uingereza siku mbili baadaye. Viongozi mahasimu wa Sudani Kusini wanaelekea kuchukua hatua kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka mitano ambavyo vimeua maelfu ya watu na kusababisha mamilioni kukimbia makazi yao. Rais wa Sudani Kusini Salva Kir na kiongozi wa waasi Rik Machar walikutana siku ya Jumatano katika mji mkuu wa Ethiopia Adis Ababa, ikiwa ni mkutano wao wa kwanza katika miaka miwili. Papa Francis ametoa wito wa ushirikiano mkubwa zaidi kati ya Wakatoliki na Wakristo wengine duniani wakati wa ziara yake ya siku moja huko Jeneva. Anashiriki katika mkutano wa sabini wa mabaraza ya makanisa duniani, kundi linaloshirikisha makanisa ya Protestant ya patayo mia tatu hamsini wa, wa Orthodox na Waanglikana. Na hapa ndipo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo yetu, produsa Aida Isa, msimamizi wa matangazo Mary Mugawe, mimi ni Patrick Nduimana na mimi ni Sandey Shomari, tunawageni wageni sote, tukuwatakia usiku wa mwanana.