Kumekucha Afrika. Ni saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya kati, ni saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka hapa mjini washington dc msikilizaji ninakukaribisha katika matangazo ya kumekucha afrika leo ijumaa kutoka hapa washington naitwa mkamiti kibayasi na mimi hapa studio ni abdu shakur abud ungana nasi kwa nusu saa ya matangazo kutoka hapa washington kwa leo ijumaa juni 22 mwaka 2018 karibuni Baadhi ya ripoti tulizokuandalia katika kumekucha Afrika ni pamoja na mawaziri wa biashara kutoka muungano wa mataifa ya IGAD wanakutana kufanya mkutano. Ajenda zaidi utazisikia baadaye kidogo. Katika vyowe mitaani, utasikia wakazi wa mji wa Mombasa wakieleza kero wanazozipata kutokana na uchafuzi wa mazingira. Ni muda mrefu sana, muda mrefu takataka, watu wanatoka nazo mitaa mingine, wanakuja wanamwaga, wakipata nafasi tu, imebaki wanamwaga takataka taka. Kwa hivyo uchafu umejaa kila mahali hakuna, hakuna sehemu imetengwa nafikiri ya takataka. Kwa upande huo, gavana, tuangalilie Mombasa ni chafu. Ripoti hizi na nyingine utazipata hivi sasa katika matangazo ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili ambapo pia tunapatikana kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Kabla yeyote Abdushakur Shakur Abode anakusomea habari za dunia. Na habari muhimu kwa alfajiri ya hii leo ni kwamba Rais Donald Trump amewaambia maafisa wa idara za serikali kuu kuanzisha hatua ya kuwaunganisha tena familia zilizotenganishwa baada ya kuvuka mpaka kinyume cha sheria kutoka Mexico. Hata hivyo amesema hatobadili sera ya kutostahamilia wakimbizi wanaoingia kinyume cha sheria hapa Marekani, huku akizusha pia utata juu ya maandishi kwenye koti aliovaa mkewe Melania alipokuwa anakwenda kwa safari ambayo haikutangazwa kabla katika kambi moja ya watoto waliotenganishwa na wazazi wao huko Texas. Kwenye koti imeandikwa, mimi sijali, je, wewe unajali? Msemaji wa Melania amesema hakuna wito wowote au ujumbe wowote uliotolewa kutokana na koti hilo, lakini Trump aliandika kwenye ujumbe wa Twitter kwamba ina maana amechoka na habari za uongo hata hajali tena. Wakati huo huo, maafisa wa serikali wametatanishwa na namna ya kutekeleza amri ya utendaji aliyotia saini, aliyotia saini siku ya Jumanne kumradhi, kutaka kusitisha utaratibu wa kutenganisha watoto na wazazi wao wanaoingia Marekani kinyume cha sheria. Kuna zaidi ya watoto elfu mbili waliotenganishwa na wazazi wao na haifahamiki ikiwa wataunganishwa nao wakiwa kizuizini au itahusu wale wapya wanaoingia Siku mbili kabla ya uchaguzi mkuu wa Uturuki, rais Recep Tayyip Erdogan kwa mara ya kwanza amekiri kwamba chama chake tawala cha AKP huenda kikashindwa katika uchaguzi wa Bunge. Tamka hilo ambalo lila nadra kwa kiongozi huyo kutoa, aliye madarakani kwa miaka kumi na mitano sasa, imetokana na wakati makosa na ukosefu wa hamasa inakumba kampeni yake. Jumapili iliyopita kiongozi huyo alifanikiwa kuwavutia wafuasi wake milioni moja katika mkutano huo mkuu wa kampeni mjini Istanbul, ikiwa mkutano pekee aliyofanikiwa kuleta watu wengi, lakini kwa ujumla mikutano yake imekuwa ikishuhudia idadi ndogo ya wafuasi kinyume cha miaka iliyopita. Hii inatokana, wachambuzi wanasema, kutokana na kubadili wakuu wa chama mwezi Aprili katika kuleta mabadiliko, na kwa bahati mbaya sema imefanya hali kuwa ngumu kwa chama hicho. Wachambuzi wanasema hii inaonekana kutokana na mabadiliko ya katiba yanayompatia ya madaraka vilevile makubwa ya rais, pamoja na uchumi unaodorora, huku upinzani ukifufuka tena nchini humo. Hata hivyo, Erdogan anatarajia kupata ushindi katika uchaguzi wa rais lakini atakabiliwa na upinzani mkubwa kutoka kwa Muharrem Ince wa chama cha CHP na huenda kusababisha kuwepo na duru ya pili ya uchaguzi wa rais hapo Julai 8 ikiwa ni mara ya kwanza tangu kuchukua madaraka. Kombe la dunia mwaka 2018 likiwa linaendelea huko Russia, Kremlin inadokeza juu ya uwezekano wa kufanyika mkutano wa kilele kati ya rais Donald Trump na rais wa Russia Vladimir Putin mwanzoni mwa mwezi ujao. Katika mkutano wake wa wiki na waandishi wa habari, msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov alisitiza kwamba sio Moscow wala Washington iliyo tayari kutoa taarifa rasmi, lakini ilithibitisha vyombo vya habari vya Russia vinaripoti mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani John Bolton atatembelea Rusia wiki ijayo. Mkamiti Kibayasi anatusomea ripoti kamili. Matamshi ya Peskov yaliyochapishwa na shirika la habari la Interfax ninayonukuu, yanaeleza kwamba kile tunachofahamu ni kwamba ziara kama hiyo kwa hakika itafanyika. Hicho ndicho tunachojua. Wote Trump na Putin kwa muda mrefu wameelezea nia ya dhati kufanya mkutano wa kilele, lakini shinikizo la ghafla la mkutano wa Julai linaonekana kupata nguvu kufuatia kile White House inachoeleza mkutano uliokuwa na mafanikio na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un mwanzoni mwa mwezi huu huko Singapore. Na kama ilivyotokea wakati wa kuandaa kwa haraka haraka na Korea Kaskazini, Bolton na maafisa wa Russia watajaribu kujadili juu ya mahitaji ya kutayarisha mkutano kama huo ikiwemo tarehe, muda na mahala, pamoja na mawasiliano yoyote muhimu ya pamoja yatakayojitokeza kwenye mkutano na kiongozi wa Rasia. Wachambuzi wanasema Trump anazuliwa na uchunguzi kuhusiana na mawasiliano kati ya kampeni yake ya urais na Rasia kuelekea uchaguzi mkuu wa urais Marekani mwaka elfu mbili kumi na sita uliompatia ushindi. Putin hapo kabla amekubali kwamba shutuma za rasia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani ambazo amezikanusha hazitawezesha kupatikana matokeo mazuri katika mkutano kama huo. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Wizara ya mambo inji inji ya nchi za nje ya Marekani imetangaza jana kwamba imewawekea marufuku maafisa kadhaa wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuingia Marekani kwa kuhusika kwao na rushwa yenye lengo la kuvuruga utaratibu wa uchaguzi mkuu ujao. Taarifa ya wizara hiyo haikutaja idadi ya waliohusika wala majina ya maafisa hao, inayoeleza ni wa vyeo vya juu. Wakiulizwa na shirika la habari la AFP, maafisa wa wizara ya mambo ya nchi za nje wamekataa kutaja majina, wakisema ni jambo la kuhusu watu binafsi kwa misingi ya sera ya kigeni ya Marekani. Afisa mmoja wa wizara ya mambo ya nchi za nje amesema hata ikiwa watu waliowekewa vikwazo hawajatajwa jina rasmi, lakini muhimu ni kwamba ujumbe tunatoa kwamba rushwa haikubaliki. Kundi la waasi wa Sudan Kusini la SPLM SPLO IO imeeleza kwamba kuna haja kuwepo na muda zaidi kabla ya kufikiwa makubaliano ya amani ya kudumu nchini mwao, na itakuwa muhimu kutanzua kwanza sababu misingi zilizosababisha vita vya wenyewe kwa wenyewe kutokea. Taarifa iliyotolewa jana mjini Adis Ababa baada ya mkutano wa kwanza tangu mwaka 2016 kati ya rais Salva Kiir na kiongozi wa waasi Rik Machar kufanyika inaeleza kwamba hakuna njia ya kukatiza kufikia amani ya kudumu. Kundi hilo linaeleza kwamba ili kupata suluhisho kwa vita vyenye kwenyewe vya miaka mitano iliyopita, vilisababisha maelfu ya watu kuwawa na karibu milioni tatu kukimbia makazi yao, inahitaji kutathmini upya makubaliano ya amani ya CPA yaliyofikiwa Addis Ababa mwaka elfu mbili na tano. unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka hapa studio namba 15 za idhaa ya kiswahili ya sauti amerika inayotangaza kutoka hapa mjini washington dc mawaziri wa biashara kutoka muungano wa nchi za igad wanakutana mjini mombasa huko kenya kujadili masuala ya biashara na ushirikiano wa mataifa katika muungano huo mwenzangu kennes bwira alizungumza na mwandishi wetu wa mombasa josephat kioko na kwanza akamuuliza ajenda kuu za mkutano huo unaofanyika huko Mombasa. Pendekezo la kuunda sheria na sera ya kusimamia biashara katika mipaka ya mataifa wanachama na pia kuweka usalama kwa wafanyi biashara hasa wafanyi biashara wadogo wadogo, wanawake na vijana ambao wanafanya biashara kwa wingi wapate nafasi. Kuna uhusiano wowote wa mkutano wa mawaziri wanaokutana Mombasa na wa mkutano wa marais wanaokutana Addis Ababa? Kwa sababu Addis Ababa ni mambo ya utawala kwa jumla na unashirikisha viongozi wa nchi. Sasa mawaziri wao wameandaa mkutano sambamba katika mji wa Mombasa hapa Kenya, na mawaziri wa biashara walioshiriki ni kutoka Uganda, Kenya, Ethiopia, Sudani Kusini, Somalia na Jibuti, na wakasema kwamba kuna changamoto za kibiashara wangependa kuzitatua. Unafahamu kwamba kanda hii imo katika eh, uchukuzi wa hali ya juu. Sasa manake reli mpya barabara mpya, na sasa uchimbaji wa mafuta yaonekana itakuwa ni biashara kubwa zaidi. Na wamegusia uhusiano wa Marekani na China kwamba huenda ukaathiri biashara katika kanda hii, kwa hivyo waangalie kwa jicho la karibu zaidi kwamba hawa wanapolumbana kibiashara Afrika inapata matatizo kama gani? Wakati wanaangazia uhusiano wa Marekani na China ukiwa unaonyesha ni wakusuasua. Je, mikakati ipi ambayo wameiweka wazi kwamba endapo hili litatokezea, kama nchi za IGAD zinaweza zikajikimu? Wanatumia mbinu gani kujiweza kujiwekea ule mraba wa kujikinga? Waziri wa Kenya Adan Muhamed anayeongoza wizara ya biashara hiyo amesema kwamba wakishaweka sheria hiyo na ipitishwe, itakuwa inafanya kazi kwa sababu wao wako chini ya ile tume ya Afrika na pia na kile kitengo cha African Continental Free Trade, ambayo wanasema wakiweka pamoja watakuwa na nguvu zaidi, na wakatoa wito kwamba mizozo katika mipaka isuluhishwe, maanake wamesema changamoto kubwa zaidi ni jamii za mataifa haya wanachama wenyewe. Wakati wanajadili ushirikiano, kuna changamoto za ushindani kwamba mmoja kuuza bidhaa kwa mwingine inakuwa ni vigumu, inabidi anaenda ananunua nje ya bara la Afrika. Je, ushindani huu wameweza kuuzungumzia jinsi wataweza kuutatua ili ushirikiano wa ya leo wanauzungumzi atimizwe? Na hilo kwanza limejitokeza kwanza kati ya uh, Ethiopia na Jibuti. Wamezungumzia hilo wakisema hata kuna shinikizo zingine wanapaswa kuondoa wamezungumzia pia Sudani Kusini, ya matatizo kati ya wafanyabiashara biashara Sudani Kusini na Kenya na wale wa Uganda. Maanake Sudani katika taarifa yake wamesema wanapofanya biashara katika mpaka wake na Uganda na Kenya, matatizo yanajitokeza. Na huu ushindani, wamesema uwe kwa njia ambayo itafaidisha wanachama wa nchi zote na waondoe uhasama. Ni Josephat Kioko, mwandishi wetu wa VOA Mombasa, akizungumza nasi kutoka Mombasa nchini Kenya. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa mjini Washington DC, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Tunaendelea tena na habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Abdu Shakur Aboud. Wapiganaji wa kihudhi wa Yemen wamedokeza jana kwamba watakuwa tayari kukabidhi usimamizi wa bandari muhimu ya Hudeya kwa Umoja wa Mataifa, ikiwa ni mafanikio makubwa katika vita ambavyo vimesababisha maafa makubwa ya kibinadamu huko duniani. Na kwa wakati huu maafisa wanaofahamu majadiliano hayo wanasema Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu wameahidi operesheni za haraka za kijeshi kuchukua udhibiti wa uwanja wa ndege na bandari na kutoingia katikati ya mji ili kuepusha afa zaidi miongoni mwa raia na kuruhusu kufikishwa kwa bidhaa na mahitaji muhimu nchini humo. Wasaudia na waemirati walioingia katika vita vya Yemen mwaka 2015 wanasema ni lazima wachukua udhibiti wa Hudaia ili kuwanyima wapiganaji wa kiudhi njia yao muhimu kabisa ya kupata bidhaa, silaha na mapato yao. Katika michuano ya kombe ya dunia huko Russia, katika kundi la C hapo jana, Denmark iliweza kwenda sare na Australia moja kwa moja, wakati Ufaransa ikailaza Peru moja kwa sufuri. Lakini matokeo ambayo hayakutarajiwa na kushangaza wengi ni pale Croatia kuwalaza Argentina mabao matatu kwa sufuri. Messi alipigwa na butwa. Brazil Costa Rica wanacheza hii leo, Nigeria wanashuka uwanjani na Iceland na Serbia kupambana na Uswisi. Na jumuiya ya mataifa yanayosafirisha mafuta kwa wingi duniani, OPEC, hii leo wamekubaliana katika dakika ya mwisho kuongeza kidogo uzalishaji mafuta yao huko, huku Saudi Arabia ikipinga ikikubali hali hiyo lakini teheran ikishikilia kwamba huenda kiwango cha uzalishaji wake ukapunguka kutokana na vikwazo vya Marekani dhidi ya Teheran kutokana na mkataba wake wa nyuklia. Mawaziri wa mafuta wa Rusia na Saudi Arabia wamesema kuongeza uzalishaji wa karibu mapipa milioni moja kwa siku ikiwa sawa na asilimia asilimia moja moja ya uzalishaji jumla ya duniani. Ni kiwango kilichokubaliwa kwa maridhiano kati ya wanachama na washirika wao. Wanachama wa OPEC wanatazamiwa kukutana tena hii leo kujadili sera ya uzalishaji wakati kuna wito kutoka kwa watumiaji wakuu wa mafuta Marekani, China na India kupunguza bei za mafuta na kuongeza uzalishaji ili kusaidia uchumi wa dunia. nasikiliza kumekucha afrika matangazo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa mjini washington dc tunakupatia habari na ripoti mbalimbali zinazoendelea duniani kote cameroon imezindua mpango utakao gharimu dola milioni 23 kwa ajili ya huduma za dharura za kibinadamu kwa maelfu ya raia wake ambao serikali inasema wanaishi katika maeneo hatari nchini cameroon na nigeria kutokana na vita vinavyofanywa na makundi yenye silaha yanayopigania uhuru wa watu wanaozungumza lugha ya Kiingereza kutoka kwa wale wanaozungumza lugha ya Kifaransa. Mwandishi wa VOA Moki Edwin Kidzeka kutoka Yaunde ametutumia ripoti inayosoma hapa studio na Kenneth Bwire. Waziri Mkuu wa Cameron Filemoni Yang amesema kwamba mpango huo wa dola milioni 23 uliamrishwa na Rais Paul Bia baada ya zaidi ya raia 100 wa Cameroon, wanajeshi 84 na maafisa wa polisi kuuawa na kuwaweka maelfu ya raia katika maisha ya hatari. Waziri Mkuu Yang amesema kwamba vita hivyo vimewaacha zaidi ya watu 74 bila makao, ambao wanakabiliwa na ukosefu wa chakula na hali mbaya ya afya huku zaidi ya watu 21 wakiwa wametorokea nchini Nigeria. Mpango wetu wa dharura wa kukabiliana na hali ya kibinadamu unalenga kuwasaidia watu walioathirika, kujenga upya miundo msingi iliyoharibika, kuwajengea nyumba, kuwapatia chakula, huduma ya afya na elimu. Msaada huu pia utawafikia raia wa Kameruni wanaoishi kama wakimbizi nchini Nigeria. Waziri Mkuu amesema kwamba watu wanaoishi nje ya Cameroon wanaochochea vijana wenye silaha kufanya maovu kama kuua, kuteka nyara na kunajisi, akiongeza kwamba vijana wengi wamesajiliwa kama wanajeshi watoto. Amesema kwamba baa la njaa limeathiri maeneo kulipo idadi kubwa ya watu wanaozungumza Kiingereza kutokana na kukwama kwa shughuli za kilimo na biashara. Baadhi ya watu wanasema kwamba mpango huo ni mzuri lakini Askofu Aploranius Nkengi wa kanisa Katoliki, ambaye amekuwa akitoa chakula kwa watu waliotoroka makwao na kutaka usitishaji wa vita, anasema kwamba hatua ya kwanza inayostahili kuchukuliwa na serikali ni kutoa wito wa kusitisha vita na kufanya mazungumzo na makundi ya wapiganaji. Njia pekee ya kujitoa katika vurugu hizi ni kufanyika mazungumzo ya wazi. Nadhani mazungumzo hayawezi kufanyika kwa kuzingatia matamshi ya sasa ya wanasiasa. Umoja na amani haviwezi kupatikana bila haki. Shule zimefungwa katika sehemu wanazoishi watu wanaozungumza Kiingereza kaskazini magharibi na kusini magharibi mwa Kamerun tangu mwezi Novemba mwaka elfu mbili kumi na sita wakati mawakili na walimu walipoitisha mgomo kulalamikia kile walitaja kama matumizi ya kupindukia ya lugha ya Kifaransa. Wapiganaji wanaotaka kujitenga walichukua fursa hiyo na kutaka maeneo yenye watu wanaozungumza Kiingereza kujitenga na wale wanaozungumza Kifaransa, huku serikali ya Kamerun ikijibu kwa msako mkali uliowakamata viongozi kadhaa wa mgomo wa walimu na mawakili. Namna Kenya imeanza kuwatambua watu ambao wenye jinsia mbili, ikimaanisha kwamba wamezaliwa na jinsia au njia ya uzazi ambayo hawatambulishwi kama ni mwanamke au mwanamume. Hatua hiyo muhimu imejitokeza hivi karibuni wakati mamlaka ya kuandikisha jamii na watu wa Kenya ilipowatambua watu wa mchanganyiko wa jinsia kuwa ni watu wa jinsia ya mchanganyiko. ni jamii wanasema bado wa na jamii ya mchanganyiko huo wanasema bado wanapambana na hali ya kuonewa na unyanyapaa kuhusiana na hali ya jinsia waliozaliwa nayo. Sasa Mkamiti, mwandishi wa sauti America Rael Ombur anaripoti nini juu ya changamoto zinaokabili watu hao? Abdushakur mwandishi wa VOA Rael anaripoti kwamba mojawapo ya watu wenye jinsia mchanganyiko Ryan Muiruri anaeleza kwamba amekuwa akikabiliwa na changamoto tangu kuzaliwa kwake miaka ishirini na minane iliyopita. Mwiruri alizaliwa akipewa jina la Ruth Wangui katika kijiji kidogo cha katikati ya Kenya. Mwiruri anasema mkunga hakuweza kumtambua kama alikuwa mvulana au msichana, na hivyo basi mama yake aliamua kumweka katika kundi la wasichana na kumpatia jina la Ruth na bila aibu basi baba yake mzazi wa Ryan aliitelekeza familia kutokana na hali hiyo. Na alipofika wakati wa kubalee, akiwa na umri wa miaka kumi na mitatu, mwili wake ulianza kupevuka zaidi katika hali ya kiume. Mwiruri anasema aliacha shule mara kadhaa baada ya kuwa anaonewa shuleni, na pia alijaribu kujiua mara tatu. Watu wenye mchanganyiko wa jinsia wanakabiliwa na changamoto nyingi. Changamoto ya kwanza inatoka kwenye familia yenyewe, kwa sababu haiwatambui watoto hao kama watoto wa kawaida, hawapatiwi haki kama watoto, hivyo basi wanajikuta wapo kwenye unyanyapaa na kufanywa dhihaka. Katika baadhi ya kesi, watoto wa jinsia mbili wanauawa baada ya kuzaliwa tu kwa familia maskini ambazo haziwezi kumudu uchunguzi maalum wa kitabibu ili kutambua jinsia ya mtoto, watoto wa jinsia mbili wanaelezewa kama wanawake au wanaume. Mwiruri anasema alijaribu kutafuta matibabu kwa hali aliyokuwa nayo, lakini madaktari walimpatia matibabu ya kubadilisha homoni ili kuweza kuimarika zaidi kwenye hali ya kike. Hata hivyo, mwaka elfu mbili na kumi alibadilisha jina lake la Ruth na kuitwa Ryan. Anasema kama mtu mzima, watu wa jinsia moja wanakabiliwa na matatizo ya kupata hati za kisheria na kuungana na jamii. Mwiruri anasema alikuwa na uzoefu kama huo mwezi Mei, wakati alipokwenda kuomba pasipoti, ambapo ofisa uhamiaji alimshutumu kuwa yeye anamwiga mtu mwingine. Mwiruri alisema uzoefu huu ulisababisha aunde kundi la Intersex Society of Kenya ambalo lilisajiliwa mwanzoni mwa mwezi huu. Anasema kutambuliwa kwa kundi la watu wa jinsia mbili na mamlaka ya kuandikisha raia ni hatua ya kihistoria. Kundi la watu wa jinsia mbili Kenya limewaandikisha wanachama takriban mia mbili. Kati ya hao mia moja thelathini na wanane ni watoto walio chini ya umri wa miaka kumi na mitatu wengine kwa hivi sasa wana umri kati ya miaka kumi na minne na arobaini na tatu. Usajili umelifanya kundi hilo kutambulika kihalali. Katika miezi ya karibuni, mbunge wa Kenya Isaac Mwaura ameliomba bunge kupitisha sheria kutambua jinsia ya tatu ili kukomesha ubaguzi dhidi ya watu ambao wanatambulishwa kama watu wenye jinsia mbili VOA haikuweza kumpata Ryan kutoa maoni yake juu ya hatua hii ya mamlaka ya kuandikisha watu na jamii kutambuliwa kama kundi la watu wenye jinsia mbili nchini Kenya. Kwa Muiruri, na kundi la jamii ya watu wenye jinsia mbili Kenya ni kuhusu kuleta mwamko kwa Wakenya. VOA mitaani na katika VOA mitaani tunaangalia mazingira machafu ambayo yamekuwa ni tatizo kubwa la kijamii hasa katika sehemu za miji nchini Kenya, hali inayosababisha magonjwa ya kuambukiza. Basi VOA mitaani inashuka na kupata maoni ya raia wa Mombasa wakitoa kilio chao kwa serikali kupitia wakuu wa utawala na wanasiasa kuzingatia usafi katika makazi yao. Hizi takataka mtaani zimejaa sana siwe, mvua ikinyesha, maji hayaendi vizuri, yaani tuseme upande wanaita infrastructure, pengine ni kizungu hicho ama sijakielewa vizuri, lakini uchafu, takataka haupendezi, kwanza mitaani hakupendezi. Ndio maana chukungunya ikatushika sisi. Sasa hii chukungunya ikitunyongonyoa, hali inakuwa si nzuri, manake hali ya hewa si safi. Kwa hivyo serikali iangalie upande wa usafi. Hatujaridhika sisi kama watu wa mitaani, watu wa huku ndani ndani. Uchafu umetutia hasara sana, mazingira yameharibika. Ya uchafu ni muda mrefu sana, muda mrefu takataka. Watu wanatoka nazo mitaa mingine wanakuja wanamwaga, akipata nafasi tu imebaki wanamwaga takataka -taka. Kwa hivyo uchafu umejaa kila mahali, hakuna hakuna sehemu imetengwa nafikiri ya takataka. Atakataka upande huo gavana tuangalilie, Mombasa ni chafu sisi ndo tatupa chafu, lakini tukitengewa mahali hatutakosa mahali pa kutupa takataka taka. Hakuna mahali pa kutupa takataka. Ndio maana tuwarudi pale pale, uchafu umezidi e. Na pengine serikali haijajua mahali ya kutupatafutia nafasi. Tukipata nafasi, takataka zitakuwa zimepungua, chukungunya haitatuchungunywa tena. Pia ni machafu yenyewe yamejaa takataka, hata maji yenyewe hayaendi. Kwa hivyo drainage zimetengenezwa, lakini maji hayaendi, uchafu ndio umejaa hapo. Kwa hivyo unapata mvua, saa hiyo, wakati wa mvua, maji yanajaa, yanachukua muda mrefu kuondoka, takataka ndio zimejaa hapo. Ha, kwa mitano na tu vijana wenye wanakusanya takataka wakichukua pesa ndogo ndogo, wakienda wakizitafutia mahali, wakienda wakizimwaga. Lakini ukiangalia si watu wote wanaolipa takataka. Kwa hivyo takataka zimejaa kwa sababu hakuna mpango mzuri wa serikali uliofanya wa kutoa hizi takataka. Vijana wanajaribu kujipatia vikazi kidogo kidogo wa kuondoa tu zile takataka sehemu kidogo tu, yani, ili wapate pato, lakini uchafu umejaa vijana wanajaribu kujipatia ile pato dogo la kujichukulia ile uchafu mahali sehemu kwa nyumba fulani, lakini ukizunguka mitaani kwa hizo drainage, takataka zimejaa, uchafu umejaa, umefika mahali mpaka mvua hii ikinyesha, zile drainage zimezibwa na uchafu. Kwa hivyo hakuna maji mahali yanaenda. Nafikiri wanasafisha zile sehemu za town tu kule wageni wanaokuja, lakini ukija huku mitaani, hawajaangalia hayo mazingira. A, drainage zimeblock zote, hata umbu pia anasumbua watoto nyumbani huku mazingira ni mabaya na kaunti tunayo serikali, watu wameandikwa kazi wafanye, lakini hakuna kazi inafanyika, manake sisi ndio kaunti. Kwa hivyo lazima aje atushuhudie sisi, aje apate, aangalie mitaa iko vipi. Nakumbuka kipindi cha nyuma alituletea dawa, akaspray vizuri na umbo akapotea kwa muda, lakini sasa amerudi tena na aje aspray tena na asafishe mitaro maji aweze kwenda, takataka ziondoe, Mombasa iwe Mombasa City. Mombasa County ni nzuri, wageni wote wanaipenda. watu wakitoka nchi za nje, watu wakifika, hawaendi Nairobi, hawaendi watu wanakuja Mombasa. kwa hivyo, Mombasa ni mji unapendwa na wageni, na tunapenda gavana yetu pia aweke msafi, ndio wageni tupate zaidi. wewe maandiko wa kazi bali ufanyewe wana, wana county kazi, wewe nafanya kazi kazi kazi, unafanya yako kazi, ni kwenda kwa watu wa biashara, ukichukua pesa unakuja huku, mara mmevunja vibanda, lakini kuangalia usafi wa pale ile kaunti yetu unapata ikopua kabisa. Na hii kaunti yetu ndio inaleta pesa. Sasa kama kaunti yetu ndio uso na ni chafu, pesa itaingia kweli hapa? Ha, kwa kweli mita yenyewe ukipita ndugu yangu hata uwezi kusema. Ukitaka kwenda kwa jirani pako uzunguke nyumba kumi, yaani nataka kwenda kwa jirani tu nimsalimie, lakini watu wote wataniona mtaani, mwangalie yule mama yu wazunguka, kumbe anaenda tu hapa kwa jirani. Tumechoka, hata hatuna la kusema zaidi. Tumechoka, hata ukamwambia njoo tusafishie, hatafanya atawaambia jamani, tutafanya tutafanya. Tukishawarudisha huko bungeni hawafanyi hawa nini, hawaji kufanya. Sasa tufanye nini sisi binadamu? Kuna uwezekano nyinyi mitaani mkashikana mkono na mkapanga siku ya mazingira, mkasafisha, ndio mkakaa mazingira safi? Nyinyi mmefanya nini? Kusa, unajua kulingana na vile unavyo inavyosemekana, tunaweza kujishika pamoja, tukasema tuna tutapanga alafu tuende tuzungumze nao, tutapanga tuende tuzungumze nao, tukirudi mitaani washatusahau wanaangalia yawo waliokwenda kuyafata huko mbele. Eh, nitasema ukweli karibu miaka kumi na manake, leo watajifanya wanashikashika upande huu, wale watu wakule watafurahi. Kesho watashikashika huku, watu wa huko wafurahi. Mara wamekaa wamenyamaza, hawafanyi tena. Sasa tuta, tutafanya nini sasa? Tuna tunaongojea tunaongojea hiyo miaka mitano iishe, tuwarudishe tena, uchafu uzidi na msikilizaji, VOA Mitaani ndiyo inatukamilishia matangazo ya Kumekucha Afrika kwa asubuhi ya leo ya Ijumaa, kutoka hapa mjini Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi wa matangazo alikuwa ni Solomon Abo. Hapa studio nilishirikiana na mwenzangu Abdu Shakur Abodi. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, tunawatakia siku njema kutoka hapa Washington DC.