Jumatatu usiku, Afrika Mashariki, sawa na saa nane kamili. Katika studio za VOA Swahili hapa Washington DC, ni wakati wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji ni mimi Patrick Nduwimana. Rais wa Marekani Donald Trump anatishia kuziwekea ushuru wa asilimia 20 gari zinazotengenezwa katika nchi za Umoja wa Ulaya na kusafirishwa hadi Marekani, kama jibu la ulipizaji kisasi kwa hatua ya Umoja wa Ulaya kuweka ushuru dhidi ya bidhaa za Marekani, hatua ambayo imeanza kutekelezwa leo baada tu ya ushuru wa Umoja wa Ulaya kwenye bidhaa za Marekani kuanza kutekelezwa. Trump ameandika kwenye Twitter, iwapo ushuru huu hautaondolewa haraka, tutawawekea asilimia 20 ya ushuru kwenye gari zao zote zinazoingia Marekani baada ya kuunganishwa huko kwao. Umoja wa Ulaya umeweka ushuru wa mabilioni ya dola kwenye bidhaa nyingi za Marekani. Baada ya Umoja wa Ulaya, China nayo imeahidi kulipiza kisase kufuatia tishio lingine la Marekani la kuziwekea ushuru wa thamani ya bilioni 30 bidhaa kutoka China. Maafisa wa Kremlin wanajadili uwezekano wa, wa mkutano baina ya rais wa Rusia na mshauri wa mambo ya usalama wa Marekani John Bolton atakapotembelea Mosku wiki ijayo, kwa mujibu wa chombo cha habari cha Rusia cha TASS. Kremlin imethibitisha Kremlin imethibitisha kwamba Bolton alipanga kutembelea mji mkuu wa Rusia kujadili mipango ya uwezekano wa mkutano wa mwezi ujao baina ya rais wa Marekani Donald Trump na Vladimir Putin. Bolton atakutana wiki ijayo na mawaziri wa mambo ya nje Sergei Lavrov, kwa mujibu wa shirika la Reuters kanda ya Russia, ambalo linukuu shirika la habari la Rusia Ria Novosti. Naendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikikutangazia kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kundi la upinzani la Ethiopia liitwalo Ginbot 7 limetangaza leo kwamba litasitisha mashambulizi ya kujihami baada ya serikali mpya ya nchi hiyo kutangaza kwamba mageuzi yatafanyika. Tangu kuchukua usukani mwezi Aprili, Waziri Mkuu Abiy Ahmed amefanya mabadiliko makubwa, ikiwa ni pamoja na kuwaachilia wafungwa wa kisiasa na kuanza mikakati ya kuimarisha uchumi. Kupitia taarifa iliyochapishwa kwenye ukurasa wa Facebook na kuthibitishwa na shirika na na serikali, la habari linalomilikiwa na serikali, kundi hilo la ilisema kwamba limesitisha mashambulizi ili kuunga mkono agenda ya waziri mkuu Abei. Kundi hilo ambalo lilianzishwa kufuatia uchaguzi uliozua utata wa mwaka elfu mbili na tano limefanya mashambulizi kadhaa yaliyoleta maafa katika siku za awali. Korea Kaskazini na Kusini leo wamefanya mazungumzo kujadili kuhusu muungano wa familia zilizotenganishwa kufuatia vita vya mwaka 1950 hadi 1953, ikiwa ni hatua ya hivi karibuni ya kidiplomasia kufanyika katika peninsula hiyo. Mamilioni ya watu walitenganishwa wakati wa ghasia na mgawanyiko baina ya Korea hizo mbili miaka sabini iliyopita. Wengi wamekufa bila kupa fursa bila kupata fursa kusikia au kuona ndugu zao katika upande mwingine wa mpaka ambako mawasiliano yote raia yamepigwa marufuku. Hatua hiyo ya kuunganisha familia iliyowahi kufanyika mwaka 2015 ni miongoni mwa makubaliano yaliyoafikiwa na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Yon na rais wa Korea Kusini Moon Jae-in katika mkutano wao wa mwezi April. Ni watu 57 ambao bado wako hai waliojiandikisha katika shirika la Msalaba Mwekundu kukutana na ndugu zao waliotenganishwa nao, wengi wakiwa na takriban umri wa zaidi ya miaka sabini. Hadi hapa ndipo mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini namkaribisha mwenzangu Harrison Kamao ambaye mtakuwa naye katika kipindi cha Kwa Undani. Mimi na wageni nyote, nikiwatakia kuanza vizuri weekend. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Uh, na hii ni kwa undani, kama nilivyokuambia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili. Karibu popote unaposikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu Harrison Kamau. Nam, leo kwa undani tunaanza na suala linaloendelea kutokota kuhusiana na madai kutoka kwa serikali ya Kenya takriban wiki moja iliyopita kuwa sukari yenye madini hatari kwa afya ya binadamu imekuwa ikiuziwa wananchi. Wakati huo kuna mashehena yaliyonaswa na yanayodaiwa kuingia nchini bila kulipiwa ushuru. Wiki iliyopita waziri wa mambo ya ndani Fred Matiangi kupitia vyombo vya habari alitangaza kunaswa kwa sukari ambayo kwa maneno yake alisema kuwa wataalam wa serikali walithibitisha kuwa baadhi ya wauzaji walipatikana na sukari hiyo yenye kemikali ya Mercury, Copa, na nyingine wanasema kemikali ya lead. Ah, sukari hiyo inayodaiwa kuingizwa kutoka mataifa ya nje imepelekea kukamatwa kwa baadhi ya wafanyabiashara, lakini hatua ya hivi karibuni kabisa ni kuhusiana na kukamatwa na kuhojiwa kwa mkuu wa idara ya ubora wa bidhaa nchini Kenya yaani KEBS ama Kenya Bureau of Standards , Charles Ongwae mapema leo, kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation na pia lile la The Standard, Ongwae pamoja na maafisa wengine tisa kutoka shirika hilo la KEBS, akiwemo mratibu mkuu wa ukaguzi wa bidhaa Eric Chesire, pamoja na mkuu wa kitengo hicho Eric Ochin Inasemekana kuwa maafisa hao wamehojiwa mapema leo kwenye ofisi za kiongozi wa ujasusi nchini, yani DCI, kuhusiana na sukari iliyonaswa pamoja na kukamatwa kwa baadhi ya wa wafanyabiashara wakiwa na stempu za ubora wa bidhaa a, kutoka kwa idara hiyo. Gazeti la Daily Nation, siku kadhaa lilitoa taarifa za kiuchunguzi kwamba baadhi ya maafisa wa shirika hilo wa idara hiyo ya KEBS wamekuwa wakishirikiana na wafanyabiashara kuuza bidhaa bandia kwa Wakenya na ambazo zinahatarisha maisha yao. Uchunguzi wa gazeti hilo umefichua kuwa baadhi ya wafanyakazi wa KEBS wamekuwa wakisimamia utengenezaji wa stempu bandia kutoka kampuni iliyopewa zabuni na serikali kutoka India ya Madras Security na kisha ya vibandiko hivyo kupenya kwenye soko la bidhaa. Ili kuangalia suala hilo la sukari hatari nchini Kenya, tunaungana naye Steven Mtoro ambaye ni katibu mkuu wa shirika lisilo la kiserikali linalolinda haki za watumizi wa bidhaa nchini Kenya, yani COFEC. Karibu. Na kwanza, utueleze kisheria, shughuli za shirika lako ni zipi? Kwenye kifungu nambari arobaini na sita kinacho uh, tupa ruhusa ama ile mamlaka ya kuhakikisha kwamba bidhaa lazima ziwe bora, na zipokuwa bora, kunayo masharti ambayo labda wenye wanaouza ama wale ambao wanatoa zile huduma uh, watawajibika kwa njia fulani sasa katika siku za hivi karibuni tumeona bidhaa nyingi ambazo zinadaiwa kuwa ni bidhaa ambazo ni bandia ama labda pengine hazijakaguliwa vilivyo, na sana sana tukizungumzia kuhusu sukari ambayo inasemekana ina kemikali hatari kama vile kopa na zinginezo. Je, katika shughuli hiyo na nyinyi mmechukua hatua gani kutokana na madai hayo? Kwanza, suala hili la sukari ama bidhaa kushi uh, nchini Kenya lililetwa na ile labda hali kubwa ile ya uh, ufisadi ambao umeenea karibu kila sekta ya uchumi tumekuwa kila mara tumepata hiyo shida na pili ile kitu ambazo tumeweza kufanya ni kuwahamasisha uh, wananchi kukiwa na bidhaa mbazo ambazo bora na kuishurudisha serikali kuwajibika kama hivi leo uh, labda masaa mbili matatu uh, tumeelezwa kwamba wakurugenzi wa ile bodi la Kenya Bureau of Standards wameweza Uh, kukamatwa ama ile mamlaka ya kuhakikisha kwamba bidhaa lazima ziwe bora na zimekuwa bora, kunayo masharti ambayo labda wenye wanaouza ama wale ambao wanatoa zile huduma uh, watawajibika kwa njia fulani. Hebu bwana Mdoro, kwanza tueleze sukari hii inayodaiwa kuwa na kemikali kuna watu wanataka ufafanuzi, ilikuwa ni sukari ya kutumika moja kwa moja kwa wale watumizi wananchi wa kawaida, ama ilikuwa ni ile wanasema industrial sugar? Tumeweza kupata ripoti jana kutoka kwa shirika la Kenya Bureau of Standards, ambako mapema walikuwa wamekana kwamba hakukuwa na sukari ya sumu, lakini tulivyoeleza ni kwamba kunayo sukari ambayo iko na kopa na led na zile sumu zingine ambazo zio nzuri kwa binadamu. Kwa hivyo ile tunayoelewa ni kwamba kama shirika la Consumer Federation, la tunaloelewa ni kwamba kunayo sukari ambayo ileta kutoka uh, njinia ya Brazil, na labda ikasemekana pia kwa nchi zingine kama Dubai, ikapitia nchi zingine tofauti tofauti. Ile sukari ilikuwa ya inaitwa industrial, ilikuwa industrial, imesemekana kwamba haifai kutumika kwa binadamu. Uh, kabla labda kufanyiwa nini ukarabati kidogo Wahigo, mbalo. Kwa hivyo kulingana nasi, imekuwa ni suala ambalo ni la kukarabisha pia linaonyesha kwamba serikali labda ni mmojawapo ambayo i inaleta hii tatizo, sababu sio tatizo la kawaida kwa nchi yetu. Uh, wakati ukaguzi unapofanywa kwa bidhaa, sijui kama shirika lako ambalo unasema ni shirika lisilo la kiserikali linapewa nafasi ya kutoa wakaguzi ama wataalam ambao ni huru kuangalia ama kukagua bidhaa hizi. Uh, ingawaji hatupewi nafasi lakini uh, tuko huru uh, kuchunguza bidhaa kwenye maabara yetu ambayo labda itaeleweka zaidi. Kwa hivyo kwa vile kama utaelewa, tumekuwa na shida hii, uchunguzi umekuwa hauna maana wowote. Shirika letu sio sasa la serikali, lakini kulingana na katiba mm -hmm. uh, kwenye vitengo vya thelathini na tano na arobaini na sita tuko na uwezo na tu pia tuko na mamlaka ya kuchunguza zile bidhaa ambazo zitakuwa zimepitishwa kwenye labda kwenye nini zile entry points kuingia kwa taifa la Kenya. Tunaweza fanya uchunguzi wetu wenyewe. Kwa mfano, nilikuwa nasema, uh, sio rahisi kwa shirika kama la Kenya Bureau of Standards kusema kwamba uh, ile bidhaa ambayo ilikuwa imewasilishwa ilikuwa na sumu uh, hii kashfa ilivyoanza. Kwa sababu unaita ni kashfa, sio hali ya kawaida hii kashfa. Kashfa ilivyoanza, kwanza alikuwa uh, daktari wa kemikali wa serikali kwenye idara ya usalama aliyetangaza kupitia kwa waziri kwamba kulikuwa na sumu hiyo. Kwa hivyo ni kashfa, lakini kwa kila mara kukiwa na labda tatizo ama tukifanya ile inaitwa sampling Tukipata ripoti sisi wenyewe tunaweza kutumia maabara yetu kufanya uchunguzi. Sasa sijui kama mnaelekea kwenye wananchi ama wafanyabiashara na kuhamasisha umuhimu wa kuwa na bidhaa ambazo ni bora. Hilo ni jukumu letu, hata kulingana na kipengele arobaini na sita cha sheria ni jukumu letu kumwaelimisha wananchi, kuhamasisha kabisa kwamba kwanza wana haki. Kabla wajanunua huduma ama bidhaa zozote wana haki kupata habari ya kutosha. Pili, haki kisheria ama kikatiba inaruhusu mwananchi wa Kenya a, a, labda amepata hasara yoyote ama majeruhi yoyote kwa kutumia bidhaa, lazima apewe ile ita compensation. Kwa hivyo ndio ni kazi ya shirika langu kuhamasisha wananchi kabisa ili wawelee haki zao za utumizi wa bidhaa. Sasa, bwana Muroto, sakata hili la sukari limetokea siku chache tu ambazo zimepita, lakini inaonekana ni kwamba ni jambo ambalo limekita mizizi. Je, shirika lako awali lilikuwa limepiga firimbi ama kusema kuna tatizo? Mbona limetokea tu kwa siku kadhaa, lakini inaonekana lakini kwa kila mara kukiwa na labda tatizo ama tukifanya ile inaitwa sampling, tukipata ripoti sisi wenyewe tunaweza tumia maabara yetu kufanya uchunguzi. Haya, sasa wananchi watarajie nini? Wow, viongozi wamekamatwa, wamehojiwa, wafanya biashara wame... bidhaa zao zimechukuliwa, wananchi wat... ni jukumu letu hata kulingana na... kifu... kifu... kifu... nataka utueleze kwa kifupi, kumekuwa na madai kwamba kuna stempu zile wanasema ni Ae ni stamp kutoka kwa Kenya Bureau of Standards ambazo ni bandia zinatumika kwenye bidhaa. Hili tatizo pia mmekumbana nalo, sababu kila mara imekuwa bidhaa ambazo ni gusi, labda bidhaa sio uh, security mzuri, baada ziko nazo. Na hivi karibuni ilisemekana na mwenyekiti wa bodi ya Kenya Bureau of Standards kwamba ufisadi inasumiri kule, uh, kiasi kwamba zile lebo uh, bandia zinaweza kika picha ndani ya ofisi za Kenya a hio ia shiana sala. Hatimaye kuna matumaini kwamba hii ni safari ambayo imeanza na kuna mabadiliko mazuri kuelekea utumizi wa bidhaa ambazo uh, si gushi nchini Kenya tunaimani kwamba Uh, ile hatua ambayo imechukuliwa hivi sasa, mkurugenzi mkuu wa shirika la ameshikwa na polisi kwa mahojiano uh, ya muda mrefu. Hivo tunavyoongea bado tutaelezwa, uh, anahojiwa pia na viongozi uh, wengine watatu. Tunaimani kwamba labda itakuwa mwanzo mpya na haitakuwa biashara ya kawaida, wanaiji kuuzia bidhaa ambazo nitasumu itakuwa ni kwamba kutakuwa na uwajibikaji pia watumizi wa bidhaa watakuwa waangalifu kabla ya kununua iwe ni sukari ama ni chakula iki. Kwa hivyo tuna imani kwamba kutakuwa na ak asanti sana Bwana Stephen Mtoro. Huyo ni katibu mkuu wa shirika lisilo la kiserikali linalolinda haki za watumizi wa bidhaa nchini Kenya, yani LACOFEC, akizungumza nasi akiwa Nairobi. Na hayo yanakijiri wakati, yanajiri wakati viwanda vya sukari vitano vinavyomilikiwa na serikali ya Kenya vikisemekana kuanguka kutokana na usimamizi mbaya. Kiwanda cha Muhoroni na kile cha Mumias vimesitisha shughuli kabisa. Kampuni iliyobaki na inayoyumbayumba ni ile ya Soni iliyoko kwenye eneo la Nyanza kusini mwa taifa hilo. Kiwanda cha Muhoroni mwezi uliopita ghafla kilisitisha shughuli na kuachwa na deni la wakulima la takriban milioni mia tatu. Kiwanda hicho chenye uwezo wa kusaga tani elfu mbili mia mbili za miwa kila siku kinasemekana kuwa wakati wa kufungwa kilikuwa kinapokea chini ya robo ya kiwango hicho kutokana na kuvunjika moyo kwa wakulima na pia madeni yanayoendelea kuongezeka ku, ku, Kiwanda jirani cha Chemiril kilisitisha shughuli mwezi Februari mwaka huu kutokana na wafanyakazi kutolipwa kwa zaidi ya miezi kumi huku mamilioni yakiendelea kudaiwa na wakulima, ni kupelekea upungufu wa utoaji sukari nchini, ambapo wafanyabiashara pamoja na maafisa wamepata nafasi ya kuagiza sukari kutoka mataifa ya nje, kulingana na uchunguzi wa gazeti la Daily Nation na labda pengine hapo ndipo nafasi ya sukari isiyo na viwango iliweza kupenya na kuingia kwenye soko la taifa la Kenya. Kufikia hapo ndipo tunafika katika sehemu ya kwanza ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Karibu kabisa kuingia kwenye sehemu ya pili Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani, tunaangalia uh, uh, katika eneo la kitaifa ama miziamu la makumbusho la Smithsonian la Wamarekani weusi hapa Marekani lililofunguliwa mwaka uliopita hapa mjini Washington DC na ambalo siku chache zilizopita limefungua eneo linaloangazia maisha pamoja na bidhaa za gwiji wa televisheni Oprah Winfrey. Ukumbi huo ambao uko kwenye makutano ya barabara maarufu 14th Street na Constitutional Avenue, hapa Washington DC umekuwa ukishuhudia foleni ndefu ya watu wanaotaka kujua zaidi kuhusu Oprah Winfrey. Kwanza kabisa Oprah Winfrey alijiunga na televisheni ya utangazaji wa habari mwishoni mwa miaka ya sabini huko mjini Baltimore, ambao si mbali sana na eneo tuliloko, na baada ya miaka kadhaa akaamua kuwa angefanya kitu zaidi ya habari pekee. Hiyo ndio sababu kubwa iliyompelekea kuanzisha show yake ya televisheni maarufu Oprah Show mjini Chicago mwaka wa 1986. Kipindi cha Oprah Show ambacho kilitazamwa na mamilioni ya watu kwenye mataifa zaidi ya 150, kiliguzia masuala yote kuanzia siasa, mazingira, jinsia, spoti, mitindo na mambo mengine mengi. Katika historia ya kipindi hicho, Oprah anasemekana kuhoji takriban wageni elfu ishirini na nane ndani ya takriban vipindi elfu tano vilivyopeperushwa hewani. Basi hapa studio naungana naye mwenzangu Kenneth Bwire tunapoangalia swala hili la huyu gwiji wa televisheni Opra Winfrey ambaye kwa hakika anasifa hata baada ya kipindi chake kukisitisha yeye mwenyewe mwaka wa elfu mbili kumi na moja baada ya kupeperushwa kwa zaidi ya miaka ishirini na mitano. Karibu sana Kenneth, hebu tueleze sasa tu, ni e, mambo yapi zaidi tuyaelewe kuhusu Oprah Winfrey ambaye anakumbukwa kwa njia kubwa zaidi kwenye ukumbi huu wa Smithsonian karibu na sisi hapa wa makumbusho Harison. Kando na kusema kumbusho tu na kujulikana kwamba amekuwa kwenye runinga kwa miaka mingi, watu wengi wanamfahamu hata wale ambao kua wanafuatilia vipindi vyake katika nchi za Afrika, karibu kila runinga ambayo ilikuwa hewani e, kufikia mwaka elfu mbili na saba elfu mbili na nane hadi elfu mbili na kumi kwa namna moja ama nyingine aliona sura yake Oprah Winfrey hasa nyakati za alasiri Afrika Mashariki, mm -hmm, akiendesha vipindi mm -hmm. Lakini ile sifa ambayo tena inamjia kwa haraka ni kwamba ameingia orodha ya watu elfu tano tajiri zaidi duniani akishikilia nafasi ya mia nne themanini na tisa akiwa na utajiri wa dola bilioni nne. Hiyo pekee inampa sifa kama mwanamke wa kwanza mwenye asili ya kiafrika kuingia katika orodha ya matajiri wakiandika kwamba alianza bila chochote sahizi ni tajiri, ni bilionea aha. mm -hmm. hayo ulioyataja kwamba alikuwa katika masuala ya habari yeah. masuala ya mitindo, pamoja ni sifa nyingine kwamba alianzia wapi. Alianzia na sifa tu ya kuweza e, kutengeneza yani, kusaidia kituo cha kusaidia watu kupunguza uzito Alright. Wale ambao kama umenenepa zaidi, anakuja anakupa nasaha, anakupa ushauri jinsi ya kupunguza uzito, na walionenepa wengi wakafaidika. Wengine ikawa wanapunguza uzito, wanaotaka kuongeza uzito wanaongeza. Naam. Kutoka hapo wakaingiza kile alichokipata, japo ile kampuni haikuwa inafanya vizuri, lakini alichokipata aliwekeza katika masuala ya ujenzi na wa nyumba ununuzi wa nyumba na maswala ya ardhi, Waingereza wanasema real estate. Hasa pale ndio utajiri ulianza kuonekana, kwa sababu pale unapowekeza hauwezi ambulia patupu. Lakini lililomfanya umaarufu zaidi ni vile ambavyo umetaja katika masuala ya habari, kuandaa vipindi na vipindi si kuandaa chochote tu, lakini vipindi vilivyokuwa vinaguza watu na maswala aliyokuwa akizungumzia. Nam, tutaendelea Bwire, lakini nataka kuguzia kidogo maneno yaliyotajwa na wale ambao ni waandalizi na pia maafisa kwenye ukumbi wa Smithsonian ambao ni wa historia ya waafrika wa Marekani wa Afrika weusi, ambapo kama nilivyodokezea ni kwamba Oprah Winfrey amepewa nafasi fulani ndani ya ukumbi ule, ambapo wewe na mimi na mwingine yote akienda pale anakuta historia yote kuhusu uh, Oprah Winfrey. Sasa huyu uh, Rhea Combs ambaye ni mmoja wa ratibu wa Smithsonian Museum anasema kwamba ni fursa nzuri sana ya kukutana na kuelewa kwa kina maana gani, kuanzia katika mtazamo wa utamaduni, una maana kuona hadithi ya msichana mdogo ambaye alilelewa huko Mississippi na Nashville na vilevile Milwaukee na alikuwa na uwezo wa kuwa na matokeo mazuri katika dunia, akiwa kwamba kama ulivyosema, ni msichana alianzia chini sana. Inakuwa kwamba kuna utumaduni ndani yake, kuna heshima ya mtu mweusi mm -hmm, na kuna kule kutoka chini sana kimaisha, na kuna wiri na kuwa mtu, mtu mkakamavu mm -hmm, asiyeweza kukata tamaa Nam, hadi wa sasa na umri miaka sitini na nne, lakini anapoorodesha katika matajiri na kuambiwa kwamba alianza bila chochote katika mazingira magumu katika kuanza kuita tu watu, njoo nikupe ushauri jinsi ya kupunguza uzito na mambo mengine. Bila shaka matamshi uliyoyasoma yanaashiria na yanadamira kuonyesha huyu mtu alianzia mahala pagumu, alipo sasa kitajwa matajiri, hata akitajwa kwamba labda familia na changamoto zingine zile Sifa yake ndio hiyo, maana ameweka nafasi nzuri. Huende pale Harrison ukasome ukajua, huyu mtu changamoto zake, lakini amefaulu pakubwa, hadi dunia yote inamtambua. Sasa kuna maswali ambao wengi wanauliza, je, nikienda mm -hmm. sasa kutazama eneo ambalo Oprah uh, anakumbukwa ndani ya ukumbi wa Smithsonian wa mwafrika Marekani mweusi nitapata kuona nini basi? eneo lile ambalo uh, Oprah anakumbukwa ni kwamba video, picha, vifaa binafsi, pamoja na mavazi ambayo yalionekana nchini kwenye televisheni, yani wakati wa vipindi vyake, vitabu, tuzo za Emmy medali ya rais ya heshima pamoja na zile za Golden Globe alizoweza kupata wakati wa umaarufu wa kipindi chake, vyote viko katika eneo hilo, na halikuwa jambo rahisi kuenda kumshawishi na kupata kuvileta pamoja, ili watu wakashuhudia a, zawadi nyingi alizotuzwa alizozipata, hasa zile za Emmy kutokana na, na umaarufu wa kipindi chake, na kuna maneno pia ambayo ni mazito sana kutoka kwa mratibu mkuu wa Uh, ukumbi huo ama miziamu hiyo ya Smithsonian na naye kwa jina lake anaitwa Leon Bunch, anasema ni vema kutambua kwamba show ya Oprah iliangazia masuala mengi sana yanayotugawanya. Hiyo ina maana kwamba aliunganisha watu yaliyokuwa na umuhimu mkubwa na yaliyoibua ngumzo kuhusu nini kinachoweza kufanywa kuboresha hali ya maisha katika taifa letu. Nafikiri wakati huu lilo linahitajika hata zaidi. Yani akiwa ya aki na maana kwamba wakati huu uh, mazungumzo ni mengi yanayogawanisha watu, na kwa hivyo ana maana kwamba kama kipindi kile kingo kingeendelea, yani opera show, kuna mengi ambacho watu wangekuwa wakijadilia kuhusu umoja na utangamano. Lakini unajua, Harrison, kando ya kwamba kando na kwamba mwaka elfu mbili kumi na moja vipindi yake viliondoka hewani, anashughulisha na mambo mengine. Kuna watu wengi ambao wamejaribu kumwiga Oprah. mm -hmm. Kuna waandishi wa habari ambao wametoka mainstream media, utangazaji wa moja kwa moja kujaribu no. kuunda vipindi kama vya kwake kuhusiana na maswala ya jamii, maswala ya siasa, wengine wanaamua kufanya maswala ya mziki, maswala ya entertainment, ama burudani na mambo mengine kama yale. yani, mtu kila mara katika uhai wa binadamu inakuwa, unapokufa ndio watu wanaanza kukuiga. Lakini wanapokuiga wakati upo hai na wanakuweka katika makavazi ya kitaifa, watu wanakwenda pale kusoma kukuhusu, wakati we mwenyewe unajishughulisha na shughuli zako, mm -hmm. inakuwa ni sifa kubwa sana lakini, kama au nikuulize, tangu mwaka elfu mbili kumi na moja wakati akijiondoa kwenye no. runinga mm -hmm. alirekea wapi? Ah, uh, kwa mujibu wa wa taarifa kutoka mtandao wa US Today ni kwamba Oprah Winfrey hakuacha shughuli za kusaidia. Kitu cha kwanza, kumbuka, hata wakati alipokuwa maarufu kabisa kwenye kipindi cha Oprah Show, alikuwa pia mwanaharakati wa haki za binadamu na hasa haki za wanawake. Sasa alichofanya ni kwamba yeye sasa hivi ana shirika lisilo la kiserikali, ambao pia ni mfuko unaotoa misaada. Kitu cha kwanza, amejaribu sana kuinua elimu ya wasichana katika bara la Afrika, mojawapo akiwa na shule ambaye alianzisha huko Afrika Kusini. Vilevile amehusika sana wakati wa majanga, wakati kwa mfano, wa sunami, tornado na vibunga vya aina hiyo, yeye amekuwa katika mstari wa mbele kutoa misaada baada ya dhoruba kutokea. Yani, anatoa misaada ya nguo, chakula na anaungana na wengine katika kuboresha na kurudisha uh, waathirika katika hali ya kawaida, kimasomo, kiafya na na mambo mengine mengi. Kwa hivyo, anaendelea kuguza ulimwengu kwa njia kubwa sana kutokana na utajiri wa basi nithibitisho tosha kwamba watu wanamwiga wakati yupo. Kama hujatosheka, unaenda unatafuta ushauri kutoka kwake. Ndio maana mwanamke wa kwanza asili ya kiafrika amepewa sifa utajiri mm -hmm. na mambo mengine amefanya mm -hmm. ameandika vitabu na magazines yani majarida mm -hmm. na katika e, katika masuala ya uandishi wa habari na ulivyotaja katika masuala ya kusaidia binadam inakuwa ni jambo la kuigwa. Na kabla ya kumaliza, labda nikisema maneno yaliyosemwa na Catherine Kendrick ambaye pia ni mmoja wa maafisa kwenye ukumbi huyo. Alisema kwamba alitambulika kwa wengi, na hilo ni dhahiri kutokana na zawadi alizopewa na wenzake pamoja na marafiki. Na inaonekana kinachokosa kwenye onyesho la opera huko kwenye ukumbi ni upendo kutoka kwa mamilioni ya watu wengi waliompenda kote ulimwenguni. Hata hivyo, upendo huo unadhihirika kutokana na foleni ndefu ya watu wanaokutana kila siku kutazama onyesho lake. Ni hayo kutoka kwa undani hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika nikikutakia mwisho wa juma ulio sawa kabisa jina langu Harrison Kamau nikiwashukuru pia wote walioshiriki uh, yule mwandalizi BMJ Murithi vilevile produsa wetu Aida Isa na mwenzangu Kenneth Bwire bila kusahau bwana huyu kutoka kule Nairobi ambaye ni katibu mkuu wa shirika la bidhaa nchini humo na kutoka Washington nawatakia mwisho wa wiki