ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika, ya amerika ikitangaza kutoka washington dc karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza katika mita bendi 1922 na 31 tunasikika pia kupitia citizen radio nchini kenya rfa nchini tanzania 93.7 kaya fm mjini mombasa na mlimani radio 165.5 FM Dar es Salaam. Ninayekukaribisha mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu hii leo, tutakuletea maswali na majibu pamoja na viji mambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi, BMJ Mridhi. Mlipuko mkubwa umetokea kwenye uwanja wa wa michezo mjini Bulawayo nchini Zimbabwe muda mfupi baada ya rais wa nchi hiyo Emerson Mnangagwa kuhutubia mkutano wa kisiasa. Msemaji wa Mnangagwa amesema amenukuliwa na shirika la habari la Reuters akisema kwamba rais huyo hakujeruhiwa licha ya kwamba mlipuko huo ulitokea karibu na mahali alipokuwa akitembea. Video ya kituo cha televishen cha taifa ilionyesha mlipuko huo ukitokea karibu na Mnangagwa ambaye alikuwa akiwapungia mkono wafuasi wake. Zimbabwe inatarajiwa kufanya uchaguzi wa uraisi tarehe thelathini mwezi ujao. Mnangagwa mwenye umri wa miaka 75 anawania kiti hicho chini ya chama kinachotawala cha zanupf dhidi ya mpinzani wake wa karibu Nelson Chamisa mwenye umri wa miaka 40 anayewania chini ya chama cha upinzani cha Movement for Democratic Change, MDC. Wakati huo huo, mtu mmoja ameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa wakati wa mkutano wa kisiasa uliohutubiwa na waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed katika mji mkuu wa nchi hiyo Addis Ababa. Kiongozi huyo ambaye ameleta mabadiliko makubwa ya kiutawala Alikuwa tu amemaliza kutoa hotuba yake wakati guruneti hiyo ilipolipuka. Abi amesema shambulizi hilo lilikuwa limepangwa na kwamba polisi wanachunguza ni nani aliyehusika. Katika mahojiano na televisheni ya nchi hiyo leo Jumamosi, waziri mkuu Abi alisema upendo utashinda na kwamba kujaribu kuwaua watu ni kuonyesha ukosefu wa ushupavu. Alisema kwamba waliojaribu kugawanya Waethiopia hawakufaulu. Abi alichukua usukani mwezi Aprili na amefanya mabadiliko mengi ikiwa ni pamoja na kuwaachilia wafungwa wa kisiasa na waandishi wa habari. Aidha, ameanza mikakati ya uimarishaji uchumi huru katika nchi hiyo na kuahidi kwamba atatafuta mwafaka wa amani kati ya Ethiopia na hasimu wake Eritria. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia kutoka hapa Washington a idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka studio nambari 15. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema kwamba ana wasiwasi mkubwa kufuatia ongezeko la hivi karibuni la mashambulizi ya kijeshi kusini magharibi mwa Siria, ikiwa ni pamoja na yale ya ardhini na kupitia angani. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na msemaji wake taarifa hiyo imeeleza kwamba mashambulizi hayo yamepelekea kufurushwa kwa maelfu ya raia kutoka makwao, wengi wao wakielekea kwenye mpaka wa nchi hiyo na Jordan. Guteresh pia alisema ana wasiwasi kwa sababu ya kile alichokiita athari kubwa za mashambulizi hayo kwa usalama wa kieneo. Katibu huyo mkuu ametoa wito wa kusitishwa mara moja kwa mashambulizi hayo ya kijeshi na kuwataka wadau wote kuheshimu maazimio ya sheria za kimataifa pamoja na zile za kibinadamu. Amesema ni sharti raia na miundo misingi ziheshimiwe. Jordan ilisimamia mazungumzo na makubaliano ya kusitisha mapigano kusini mwa Siria yaliyohusisha Marekani na Rusia mwaka uliopita. Hata hivyo, serikali ya Siria haijatii makubaliano hayo licha ya kwamba Rusia ambaye ni mshirika wake wa karibu ilihusika kwenye makubaliano hayo. Jeshi la Iraq limesema kwamba shambulizi la kupitia angani mashariki mwa Siria limewaua takriban watu 45 wanachama wa Islamic State. Kituo cha operesheni za pamoja za kijeshi nchini Iran Zime, kimesema kwamba ndege za kijeshi aina ya F16 zilitekeleza mashambulizi hayo jana Ijumaa na kulenga nyumba tatu katika mji wa Hajin ambako viongozi wa Islamic State walikuwa wakikutana, kwa mujibu wa taarifa ya jeshi la Iraq. Kati ya waliouawa ni mtu mmoja anayetajwa kama naibu waziri wa vita wa kundi hilo, wakuu wa, wa mawasiliano, msaidizi wa kiongozi wa kundi hilo pamoja na mkuu wa polisi wa kundi hilo iraq imekuwa ikitekeleza mashambulizi kadhaa ya kupitia angani dhidi ya islamic state nchini siria tangu mwaka uliopita waziri mkuu wa iraq alisema mnamo mwezi Desemba kwamba, uh, kwamba, mwaka jana kwamba kundi hilo lilikuwa limeshindwa lakini bado linaendelea na shughuli zake katika baadhi ya maeneo hususan kwenye mpaka wa nchi hiyo na siria na tukielekea kwenye katika viwanja, tukiangalia ni nini kinaendelea katika katika mchakato uh, wa dimba uh, la dunia, Ubelgiji Imewatunga au imewabwaga Tunisia mabao matano kwa mawili kwenye mechi ya Group G ambayo imefanyika leo mapema leo nchini Russia. Mexico kufikia sasa inaongoza kwa mabao mawili kwa nonge dhidi ya Korea Kusini katika e, mechi hiyo ambayo imesalia uh, takriban dakika uh, kama kumi na mbili hivi na inaendelea kwa hivi sasa. Baadaye leo Ujerumani itamenyana na Sweden. E, ambapo mechi hiyo itakuja moja kwa moja katika runinga uh, zinazoionyesha saa tatu usiku, saa za Afrika Mashariki, saa mbili saa za Afrika ya Kati, na punde sipunde utaendelea na matangazo haya. Maswali na majibu. Jambo wapenda msikilizaji, karibuni tena katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America. Mimi ni Abdu Shakur Abud, leo nkishirikiana na Idi Ligongo kuchambua barua zenu, na bila kupoteza wakati, barua zimeporomoka wingi. Nikisema barua ni kwamba barua katika mtandao wa Facebook na mtandao wetu wa barua pepe. Basi Idi, nani anatufungulia uwanja? Asante sana Abdu Shakur Abude. Leo basi anayetufungulia uwanja ni msikilizaji wetu aliyeacha ujumbe kwenye simu yetu na maswali ya msamiati. Hebu tumsikilize. Kwa jina anaitwa Johni Mahangula, natokea Songea Luvuma, Tanzania. Paleo na maswali matatu yanayohusiana na matamshi ya Kiswahili. Swala la kwanza fedha ni madini sahihi ni ipi aca ya kumwita waziri wa fedha wa waziri wa wa wa pesa au waziri wa hela? Swala la pili, hapa kwetu Tanzania, mara nyingi kuna maneno yanayotamkwa kama mtu yupo ndani na anatakiwa kwenda nje. Watu mara nyingi, watu nasema toka nje. Je, ni sahihi kumwambia toka nje au toka ndani? Swala la tatu, je, ni sahihi kusema maneno haya? Baada ya mchezo wa mpira kati ya timu mbili kuisha, mara nyingi watangazaji huwa wanasema mpira umekwisha. Je, ni sahihi sasa Abdu Shakur unasemaje juu ya masuala hayo? Idi, hilo ni swala la msamiati siku nyingi hatujazungumzia, na utumiaji wa maneno ya Kiswahili yanabadilika kwa kasi, lakini bila ya kufuata misingi halisi au lugha. Sasa kuweza kupata maelezo zaidi kuhusu msamiati huo, ninazungumza na Muhammad Mwinyi, mtaalamu wa lugha ya Kiswahili. Umenaambia alikuwa mwalimu wako wakati mmoja. Sasa kwanza, kabla ya kujibu maswala hayo, ameniarifu kwamba kuna kamusi mpya imetoka, kamusi inayojulikana kama Kamusi Kuu iliyochapishwa na kampuni ya Longhorn. Naye anaeleza kwa nini inaitwa Kamusi Kuu. Asante sana, numshakuru e, na furahi sana kuwa nawe na wasikilizaji wetu. Ile ni kamusi kuu kwa sababu tumezingatia, tumeshirikiana sisi wakuzaji lugha, Baraza la Kiswahili la Taifa na wenzetu na mchapishaji wa Longhorn Kenya kutoa e, kamusi kuu kwa sababu vifuatavyo e, kutokana na mabadiliko na maendeleo ya sayansi na teknolojia, pamoja na msamiati ambatani, yaani unaoambatana na na hayo mabadiliko ya na maendeleo ya sayansi na teknolojia, ukiwemo ule msamiati wa utandawazi wa teknolojia ya habari na mawasiliano, mifumo ya soko huria, mitandao ya kibiashara na kijamii vile vile kukua na kupanuka kwa lugha ndani na nje ya bara la Afrika. Halafu tumeingiza na matamshi, minyambuliko ya maneno, tumeweka kurasa za ziada zinazoelezea kukua na kuenea kwa Kiswahili duniani, familia za lugha, abjadi ya Kiswahili, bahari kuu duniani. Kwa hivyo ni, ni kamusi ambayo inaeleza vilevile tam... misingi ya lugha ya Kiswahili kuna, naam, naam, naam, kurasa zinazoeleza misingi ya lugha ya Kiswahili. Kwa hiyo ni inakuwa ni hazina nzuri kweli, hasa kwa wanaojifunza lugha na wanaotaka kupanua maarifa yao kuhusu lugha. Kwa hivyo sio kama kamusi tunavyojua kwamba unaingia katika kamusi unatafuta neno kwa Kiingereza upate kwa Kiswahili. Ni zaidi ya hapo, ni zaidi ya hapo. Na sasa ukiangalia lugha... ime panuka inaendelea. Maneno mengi haya ya teknolojia mpya, je, imechanganya katika kamusio? E, maneno mengi yamechanganywa yame uh, unaweza ukakuta neno kompyuta lipo pale, wamekueleza ni nini, wamekueleza tarakilishi, ambayo ni kisawe cha neno kompyuta. Na hata maneno ya matumizi ya kwenye simu kutokana na, na, na, na hali ya matumizi ilivyo yamo mule, na kwa kweli imesheheni kiasi kwamba sasa unashindwa kujua, je, una-, una encyclopedia au au unakuwa na kamusi ya kawaida ya lugha. Kwa hivyo hii ni mojawapo ya kamusi kubwa mnasema, na swala moja linajitokeza ni kwamba lugha ya Kiswahili inapanuka kwa haraka, lakini sasa tunajikuta inakwenda kwa mikoa na majimbo au na nchi. Tanzania, unakuta neno linaambiwa je, mwingine Kenya, jingine je, mmeweza kusawazisha swala hilo uh -uh. Swala la Kenya neno jingine na, na, na Tanzania jingine. Hata kwenye kamusi za Kiingereza wanakuambia we, we, we, we baadhi ya matamshi ya maneno yanayotamkwa kwa kwa, kwa Kimarekani hasa yanayoishia na o na r, wakati wengine kule wa, we, Kiingereza hicho hicho yanakuwa na u na o na r. Usinajua hayo maneno namenu, ya namna hiyo sitaki kuyatamka na mbila shaka kuharibia muktadha wa kipindi chetu nam bila shaka bila kuingilia hapo, nilikuwa nataka nijue tu kwa wana... ufupi sasa, maneno ambayo yanatumiwa zaidi hivi sasa katika kompyuta na kadhalika, mmeweza kutenganisha kati ya nchi na nchi? Bila shaka hatupendi kusema hivyo, tunasema tu runinga, pia televisheni. Hatusemi ha, uko Kenya wanasema runinga, Tanzania wanasema hivi. Ah, ah, yaani tumeweka tu neno fulani, pia neno fulani, maana sote ni watu wa ukanda mmoja. Sasa katika kipindi chetu kuna swali ambapo wasikilizaji wameuliza. Kuna utumiaji wa maneno ambapo wanasema fedha ni madini, lakini nini sahihi kusema waziri wa fedha, na fedha kutumiwa kama sarafu imetokana na nini? Fedha kutumiwa kama sarafu ime, ime, imetokana na mabadiliko ya historia ya fedha katika ukanda wetu wa Afrika Mashariki. Fedha kweli ni sarafu halali au noti halali zinazotolewa na benki na kuidhinishwa na serikali au mamlaka yenye dhamana kuhalalisha kubadilishana na bidhaa au huduma katika miamala ya kibiashara. Hilo neno limetokana na Kiarabu. Na fedha vile vile ni madini yenye rangi ya kijivu kama ile ya bati yanayotumika kutengeneza vioo, vifaa vya mezani na cheni, chemi na kemikali za taaluma ya ya fotografia. Vile vile fedha inaweza ikawa ni sarafu iliyotengenezwa kwa madini hayo. Unaona hapo. Sasa hii historia, fedha ni la Kiarabu, lakini tulishakuwa kuwa na neno hela la Kijerumani, alafu tulisha kuwa na, na, na neno pesa ambalo ni la Kireno tumeshakuwa na neno hili hili la eh, fedha za barahini hizi. Kwa hiyo neno fedha ndio neno ambalo limetumika sasa hivi, kwa maana kama hizi tatu nilizokuambia. Kwa hiyo haya, hatuna ubishi sisi, hatuwezi kumwita yule ni waziri wa pesa, haiwezekani. Tunasema ni waziri wa fedha, tukichukua tu kwamba ni ile dhana ya sarafu inayotolewa na mamlaka halali na hii fedha haiwezi kuwa inatokana na kwamba fedha za kwanza zilitengenezwa na fedha yenyewe, inawezekana kabisa, wala haina matatizo. Sasa tukitoka katika fedha, kuna hii swala, mtu akiwa ndani, unamwambia toka nje. Sasa unamwambia toka ndani au toka nje? chakuru chakuru, watu unajua, wanakuwa na mawazo ya utamaduni wa lugha nyingine, na hapo ndo tunapata shida kwelikweli sisi wakuzaji lugha. Labda ngoja nikuambie toka neno toka hasa maana yake ni ondoka mahali fulani kwenda pengine, kama aha vile kuondoka ndani. Aghalabu huwa tunasema toka ndani, yaani ondoka ndani uje nje. Unasema toka nje, ondoka nje ya aghalabu nyumba au jengo uingie ndani. Naomba nirudie tena hapo, ili msikilizaji kidogo ajue kwa nini tumesema hivyo. Neno toka aghalabu huwa ni ondoka mahali fulani kwenda mahali pengine, kama vile kuondoka ndani kwenda nje. Msemo uliopo ni toka ndani, ni sawasawa na ondoka ndani. Ukisema uje nje, maana yake toka nje, ondoka nje ya aghalabu jengo uingie ndani. Kwa hiyo hiyo ndio dhana ya Kiswahili. Sasa kama dhana ya lugha ya lugha au utamaduni mwingine ndio inaotuvuruga katika matumizi na akili zetu, basi ubishi utakuwa unaendelea, kwa sababu watu hawazingatii kwamba katika kiswahili chenye utamaduni wake hatutizami sisi utamaduni wa lugha nyingine, nam. Sasa alafu swala jingine linakuja katika swala la mpira. Msikilizaji anasema, watangazaji husema mpira ukimalizika, wanasema mpira umekwisha. Ni sahihi au unasema mpira umemalizika? <laughs> mpira umemalizika, bwana, mpira umemalizika. Mpira hauishi hasa, utakuishaje mpira <laughs> nam. Asante sana Mhamed Mwinyi. Bila shaka kuna maneno mengi ambayo inabidi tuzungumze kuhusu vipi vyombo vya habari vinatumia maneno vibaya, lakini muda hauturuhusu. Asante kwa kushiriki, asante, asante sana. Huyo basi alikuwa ni Muhamed Mwinyi katika Msamiati, maswali na majibu. Furahi sana na somo hilo la msamiati, na tungekuwa na muda tungekuwa tunajadili kila mara. Sasa zamu yako ni wewe, Nazareti Mwakipembe wa Kiwira, Tukuyu, Mbea. Ungependa kujua ikiwa aliyekuwa gavana wa Benki Kuu ya Tanzania, BOT, Daudi Balali yupo hai au alishakufa. Mimi navyofahamu, mzee Balali alifariki, kama sijakosea, miaka tisa iliyopita. Au wewe Abdu Shakuru, unasemaje? Na mnadhani nafahamu kwa nini msikilizaji anauliza swala hilo. Ni kwamba kulikwepo na maswala mengi juu ya kifo chake, kufikia kwamba watu walianza kuuliza ikiwa kweli amefariki. Basi kwa hakika Daudi Balali alifariki Mei 16 mwaka 2008 na kuzikwa Mei 23, mjini Silver Spring, Maryland, karibu na hapa Washington. Aliletwa Marekani ghafla kutokana na ugonjwa. Swala hilo linadhani linatokana na tuhuma za kashfa zizomkumba zilizotolewa baada ya kufukuzwa kama gavana wa benki kuu ya Tanzania na Rais Jakaya Kikwete mapema mwaka huo huo wa 2008 kufuatia uchunguzi wa ubadhirifu wa mali ya umma hasa nchi za nje. Na mtu akiingia kwenye mtandao anapata mambo mengi, hata hujui ipi ya kuamini, na hapa inabidi tukumbushane kwamba unapoweka kitu kwenye mtandao basi inabaki milele, na mara nyingi inaleta mkanganyiko zaidi. Kwa hivyo mi nafikiri watu wamebabaika juu ya swala hilo, lakini gavana mkuu huyo wa zamani wa benki ya Tanzania amefariki. Mnaendelea kusikiliza kipindi cha maswali na majibu. Hivi sasa zamu yako ni Hezrom Mlwale. Unasema upo Malinyi, Morogoro. Kwanza unauliza nani mwanzilishi na wanayoongoza na kuyafadhili makundi haya Iluminati, Jesuits, free masonry na silent killers. Pili unataka kujua ni nini kazi zao hasa. Abdu Shakuru, sasa una kazi kuhusu eh, kujibu juu ya makundi hayo ya kidini kwa hakika hayo ni makundi ya imani ya kidini hasa chini ya misingi ya siri na kufuata misingi ya kikatoliki kujaribu kupinga ushirikina, ushawishi wa dini katika maisha ya umma na kuingiliwa na serikali, na ni makundi yanayofuatuliwa zaidi na wanaume. Adam Weishaupt alianzisha kundi la Bavarian Illuminati huko Ujerumani Mee mosi mwaka 1776 akiwa ni profesa katika chuo kikuu cha Wajesuit, akiwa mhadhiri pekee asiye mchungaji. Sasa unaona, basi kundi la Jesuit kwa upande wake ilianzishwa mwaka 1540 kabla ya kundi hilo la Ilomet, na wasomi sita wakiongozwa na Ignatius wa Loyola pamoja na Francis Xavier, Peter Faber na wengine walikuwa na nia ya kuendeleza masomo ya kanisa Katoliki, na malengo yao yalieleza kwamba ni kundi la mtu yoyote anayekubali kuwa ni mwanajeshi kumtumikia Mungu. Hii leo basi, Jesuit kulingana na encyclopedia na vitabu mbalimbali vya historia, ni mkusanyiko mkubwa pekee wa wachungaji wanaume katika kanisa la Katoliki, kundi lenye ushawishi mkubwa ndani ya kanisa hilo. Upande mwingine, Freemason ni makundi ya undugu iliyoanzishwa karne ya 14. Ni kundi jingine la siri iliyojipanga chini ya majumba yanayojulikana kama lodge kote duniani. Inasemekana ni kundi lenye wanachama walo katika nafasi kubwa za serikali na mahala muhimu za ushawishi, lakini mambo yao yote hufanyika kwa siri, mengi hayajulikani na makala yake yanaeleza ni kundi la kuimarisha maadili na adabu. Tukija upande wa Silent Killer, sifahamu ni kundi gani hilo, lakini mimi nadhani hapa amekosea kwamba Silent Killer kwa Kiingereza inatokana na kwamba ni magonjwa yanaua watu polepole pole. Ugonjwa wa kwanza unaofahamika zaidi kama Silent Killer ni shinikizo la damu, high blood pressure, kisukari, ugonjwa wa mshipo wa damu na kansa ni magonjwa ya mtu kufariki polepole. Maanake mara nyingi watu hawafahamu kwamba wana ugonjwa huo mpaka kuja kupimwa, baadaye kujulikana kwamba una ugonjwa fulani, na wakati unakuwa umeshamalizika. Kwa hivyo wanasema ni Silent Killer ni ugonjwa inaua mtu polepole, ninaona pole. Muda umemalizika hapa, hatuna muda tena. Mimi basi kwa niaba yako wewe Idi Ligongo, mimi ni Abdu Shakur Abud nasema kwa herini maanake ninamwona BMJ Muridhi yuko tayari anaingia studio polepole, pole kukuleteni viji mambo. Na, na, na, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ni mara nyingine tena ambapo nakamata position ya kukuletea kipindi cha viji mambo. Jina langu ni BMJ Mridhi. Mwanamume mmoja katika kijiji cha Kathanjuri, kaunti ya Embu nchini Kenya, ambaye alikuwa ameenda nyumbani kwa mchumba wake ili kupeleka mahari Aliwaacha watu vinywa wazi pale alipotoweka, na mpaka sasa hajulikani aliko. Mtu huyu ambaye alitambulishwa kwa jina la Mbogo yamkini alitoroka kwa sababu wazazi wa msichana aliyetaka kumuoa waliongeza kiasi cha pesa na bidhaa za mahari kwa kiwango ambacho bwana huyo hangeweza kumudu. Walioshuhudia kisa hicho walisema kwamba mambo yalianza kwenda sege mnege pale wazazi wa msichana walitoa orodha ndefu ya mali iliyohitajika kabla hawajamruhusu mtoto wake kuolewa na Mbogo, pamoja na ng'ombe nane. Msikilizaji, wazazi hao pia walitaka mbuzi 37, kuku 20, nguruwe 7, mayai ya bata pamoja na vifaranga vya kuku weusi no. zaidi ya hayo Mbogo pia alitakiwa kutoa shilingi 1040 za Kenya kugharamia chakula kilichokuwa kimepikwa kwenye hafla hiyo na akapigwa faini ya shilingi elfu kumi kwa kupotea njia alipokuwa akielekea nyumbani kwa wazazi wa msichana huyo. Mbogo alikuwa amewaambia waliokusanyika kwenye hafla hiyo kwamba alimpenda sana mchumba wake, hata ingawa hakuwa na mali nyingi iliyota. Kama tumeshikana mkono kwa mkono, twatembea twapanda ngazi za kanisani, tumevaa nguo za harusi, huko marafiki wakishangilia, ndoto hii tukaapa mbele ya padiri, akauliza kama twapendana kwa ubaya na uzuri, kwa uzima na ugonjwa, tukakubali ndio, twapendana. Tukaweka sahihi ya mapenzi, tukaweka sahihi ya ndoa. Ndoto hii kukaa pamoja mpaka kufa kwetu. Oh oh, ndoto hii, aki ya Mungu mimi niliota ah ndoto hii. Lakini mapenzi yao yalionekana kufikishwa kikomo na wazazi ambao walionekana kudhamini mali kuliko mtoto wao. Msikilizaji, Mbogo alipoona kuwa maji yamezidi unga na hakuwa na hela zilizohitajika, alijifanya kwamba alikuwa anaenda msalani, na ghafla dereva wa bodaboda ambaye alikuwa amemleta kwa polepole pole, akagurumisha ya pikipiki yake na hao wakatoweka. Hadi tulipokuwa tukienda mitamboni, msikilizaji, e chifu wa Kadhanjuri, kaunti ya Embu, bado alikuwa anamtafuta Mbogoo na vyombo vya habari nchini Kenya vimeripoti kwamba nyongeza ya mahari katika maeneo mengi nchini humo inachangia vijana wengi kuamua kukaa kama bachela maisha yao yote. Wengi ambao wanasema wanapendana kupita kiasi wamelazimika kuishi maisha yaitwayo come we stay, yaani njoo tuishi pamoja bila ya kwenda kwa wazazi wako, kwa sababu ya gharama ya mahari na harusi na tukiachana na hayo ya watu watorokao kwa sababu ya kukosa hela za kulipia mahari, tuvuke mabonde na milima, msikilizaji, hadi nchini Australia. Maafisa wawili wa polisi waliokuwa wakipiga doria katika jimbo la Queensland nchini Australia, wiki hii wamepigwa na butwaa walipokumbana na chatu ambaye ukubwa wake haujawahi kuonekana katika nchi hiyo. Maajabu! Afisa wa kwanza alipoona nyoka huyo na jinsi alivyokuwa mkubwa, mara moja hiyo alimwambia mwenzake, mguu ni ponye, na wawili hao wakaanza kukimbia kwa kasi, lakini baadaye wakageuka na kuona kwamba nyoka huyo mkubwa hakuwa na shughuli nao, labda alikuwa amekula akashiba. Maafisa hao hatimaye walitumia nafasi hiyo kupiga picha za selfi na chatu huyo. Nam msikilizaji, kwa habari hizo kuhusu polisi wanaopiga selfi na nyoka mkubwa aina ya chatu, naona muda wangu umekatika na unanambia ning'atuke kutoka hapa studio. Makala haya kama kawaida hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Muridhi, na kama ilivyo desturi, msikilizaji, kabla sijaondoka na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii, sauti nyororo umtoa sio tu nyoka lakini hata chatu pangoni, kisa na maana, dunia imejaa mambo, vijimambo. Naam oh, bila shaka dunia ina mambo. Na kwa kutamatisha matangazo haya, basi nakuleteeni muktasari wa habari. Jina langu ni BMJ Mridhi. Muda mfupi uliopita, Mexico imeishinda Korea Kusini kwa mabao mawili kwa moja. Bao la Korea Kusini la kupanguza machozi limepatikana nyakati za mwisho mwisho baada ya muda rasmi wa dakika tisini kuisha na wamelipachika wavuni kunako dakika ya tisini na mbili. Mapema leo Ubelgiji iliibwaga Tunisia kwa mabao matano kwa mawili kwenye mechi ya group G iliyofanyika mapema leo katika nchi ya Rusia. Ujerumani itamenyana na Sweden baadaye leo katika mechi inayosubiriwa na mashabiki wengi, e, kama saa mbili usiku saa za Afrika ya Kati, saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki, ambayo ni kama saa moja kutokea hivi sasa. Kwingineko, mlipuko mkubwa umetokea kwenye uwanja mkuu wa Bulawayo nchini Zimbabwe muda mfupi baada ya rais Emerson Mnangagwa kuhutubia mkutano wa kisiasa. Msemaji uh, uh, wa Mnangagwa amesema kwamba rais huyo hakujeruhiwa licha ya kwamba mlipuko huo ulitokea karibu sana na mahali alipokuwa akitembea na mtu mmoja ameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa, wakati mkutano wa kisiasa ulipokuwa unamalizika ambao umehutubiwa na waziri mkuu wa Ethiopia, Abiy Ahmed, katika mji mkuu wa nchi hiyo Addis Ababa. Kiongozi huyu ambaye ameleta mabadiliko makubwa ya kiutawala alikuwa anamaliza hotuba yake wakati guruneti hiyo ilipolipuka na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22, 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.