Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Muridhi. Rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa amesema kwamba uchaguzi nchini humo utafanyika kama ilivyopangwa licha ya kutokea kile alichokiita jaribio la kumuua hapo jana. Uchaguzi katika nchi hiyo umepangwa kufanyika tarehe 30 mwezi ujao. Hii leo Mnangagwa amesema kwamba waliotekeleza shambulizi kwenye uwanja wa michezo mjini Blawayo jana Jumamosi walikuwa na mlenga yeye na kwamba hii si mara ya kwanza e, yeye kulengwa Rais huyo amesema kwamba mahasimu wake wamejaribu kumuua katika siku za awali na kwamba ataendelea na kampeni zake bila kuogopa. Mlipuko mkubwa ulitokea muda mfupi baada ya Mnangagwa kuhutubia mkutano wa kisiasa ambao uliwajeruhi takriban watu 41 wa pamoja pa na makamu wake. Hata hivyo, rais huyo hakujeruhiwa licha ya kwamba mlipuko huo ulitokea karibu na mahali alipokuwa akitembea video ya kituo cha televisheni cha taifa ilionyesha mlipuko huo ukitokea karibu na Mnangagwa ambaye alikuwa anawapungia mkono wafuasi wake. Zimbabwe inatarajia kufanya uchaguzi kwa mara ya kwanza chini ya utawala au kwa mara ya kwanza tangu rais wa nchi hiyo wa muda mrefu Robert Mugabe kuondoka mamlakani. Rais Mnagagwa mwenye umri wa miaka sabini na mitano anawania kiti hicho chini ya chama kinachotawala cha Zanu PF dhidi ya mpinzani wake wa karibu Nelson Chamisa mwenye umri wa miaka arobaini ambaye anawania chama chini ya chama cha upinzani cha Movement for Democratic Change MDC. Kwingineko, maafisa wa wizara ya afya nchini Ethiopia wamesema kwamba mtu wa pili amekufa hii leo kufuatia mlipuko uliotokea hapo jana wakati wa mkutano wa kisiasa uliohutubiwa na waziri mkuu wa nchi hiyo Abi Ahmed katika mji mkuu Adis Ababa. Maafisa wa serikali wamesema watu 150 walijeruhiwa na mlipuko huo. Mamlaka zimesema kwamba maafisa tisa wa polisi ikiwa ni pamoja na naibu wa mkuu wa polisi mjini Adis Ababa wamekamatwa kuhusiana na tukio hilo. Shirika la habari la BBC limeripoti kwamba maafisa hao wa polisi wanafanyiwa uchunguzi kwa kukosa kudhibiti eneo hilo la mkutano ambapo mlipuko huo ulitokea. Waziri Abi ambaye ameleta mabadiliko ya kiutawala alikuwa tu amemaliza kutoa hotuba yake wakati gruneti ilipolipuka. Abi amesema shambulizi hilo lilikuwa limepangwa na kwamba polisi wanachunguza ni nani aliyehusika. Rais wa Uturuki um, kunradhi, raia wa Uturuki wanafanya uchaguzi wa uraisi na ubunge hivi leo ambao umeonekana kama changamoto kubwa zaidi kuwahi kumkumba rais wa sasa Tayyip Erdogan na chama chake chenye misingi ya Kiislamu tangu kuingia mamlakani zaidi ya mwongo mmoja na nusu uliopita. Kura ya leo pia itapisha njia kwa urais wenye nguvu zaidi, ambao Erdogan amekuwa akiutaka kwa muda mrefu na ambao ulipata uungwaji mkono mdogo wakati wa kura ya maoni ya mwaka uliopita. Wakosoaji wanasema utawala huo mpya utaathiri demokrasia katika nchi hiyo, mwanachama wa NATO, na kuimarisha uongozi wa kiimla. Shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba wafuasi wa Edowan walionekana wakimshangilia baada ya rais, kupi, rais huyo kupiga kura mjini Istanbul ulio mkubwa zaidi katika nchi hiyo huku ulinzi mkali ukiwa umeimarishwa. Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani Kemal Kili Daroglu alisema baada ya kupiga kura mjini Ankara kwamba alikuwa amepokea ripoti za malalamiko ya dosari katika zoezi hilo la upigaji kura. Kura za maoni zinaonyesha kwamba huenda Erdogan asipate ushindi katika raundi ya kwanza ya uchaguzi huu, hali ambayo itapelekea uchaguzi mwingine kufanyika mnamo tarehe 8 mwezi ujao. Chama chake cha AK Party pia huenda kikapoteza wingi wa kura e, katika bunge la nchi hiyo. Unaendelea kusikiliza matangazo yayo yakikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Saudi Arabia leo imeondoa vikwazo vilivyokuwa vimesalia kuwaruhusu wanawake kuendesha magari nchini humo. Hatua hiyo ni muhimu mno kwa wanawake wa nchi hiyo ambao kwa muda mrefu wamekuwa wakitegemea wanaume kama madereva wao. Mapema mwezi huu serikali ya Saudia ilitoa leseni kwa wanawake ambao tayari walikuwa na vibali vya kuendesha magari katika nchi zingine, ikiwa ni pamoja na Uingereza, Lebanon na Canada. Wanawake hao walipokea mafunzo ya muda mfupi kabla ya kupewa leseni hizo mpya shirika la habari la Bloomberg limeripoti kwamba katika mahojiano yaliyofanywa na shirika hilo ikiwa ni kwa baadhi ya wanawake wengi wao wanahisia mseto kuhusu swala hilo baadhi wanafurahia hatua hiyo ya kuwaruhusu kuendesha magari lakini wakati huo huo wanasema wangependa kuhifadhi mila zao na wanasema kwamba huenda ikachukua muda ya kuzoea mabadiliko hayo na tukiangalia yanayoendelea viwanjani katika dimba la kombe la dunia, ni kwamba hivi tunavyozungumza, mchezo unaoendelea ni kati ya Senegal na Japan, ambapo tayari wawili hao wako sare mabao mawili kwa mawili, bao la pili likiwa limefungwa muda mfupi tu uliopita, ambapo Senegal ilikuwa inaongoza kwa mabao mawili kwa moja. Ba, mapema leo Uingereza uh, ilitinga Panama mabao sita kwa moja na inatarajiwa kwamba baadaye hii leo Poland itacheza na Colombia uh, mwendo wa saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki ambazo zitakuwa ni saa mbili saa za Afrika ya Kati. Eh, Senegal imeshinda mara mbili dhidi ya Japan katika kombe la dunia ikiwa ni mbili sifuri mwaka wa elfu mbili na moja na moja sifuri mwaka wa elfu mbili na tatu. Tutakuletea habari zaidi kuhusu ni nani atashinda katika mchezo huu wakati wa muktasari wa habari. Na sasa tusikilize ni nini tumekutayarishia kutoka hapa studio <mucho> Sauti ya Amerika, kutoka hapo Washington DC, karibu sana popote ulipo kwenye kipindi cha salamu na muziki. Jina langu Harizon Kamao. Wa kwanza kabisa ni wewe Mchana J. Mchana kutoka kule Morogoro, Tanzania, unasema kwamba zako kwa salamu zimfikie Fikiri Dalio, Henry Deuka, Zakaria Demfo, Ruta Hiwa Busisi, Rosi Mlima, Grace kazi bure, Gologota Magabe, Adha Kabingu, ukisema kwamba hautamsahau Daniel mchana akiwa vilevile vile Morogoro, Tanzania. Mwingine wa pili inayemwona ni kutoka kule Bukoba, unasema Nilutahiwa Busisi, unasema kutoka kule Kagera, Tanzania. Zako za salamu za Jumapili zimwendee Mwandu John, Juma Salibunzali, Jumane Lukoba, Juma, Juma Michael, mwanaharakati Sima Garuk, Gagaruki Pascal, adha Kabugu. Ujumbe wanasalamu tudumishe upendo na umoja, tuache kubaguana. Hayo yote unaendelea kuyapokea kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Na wakati huu, hebu tusikie baadhi ya wasikilizaji wetu wakituma salamu zao kwa njia ya simu moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, wakiwa katika maeneo tofauti ya ulimwengu. Anaitwa Danson Gizumbi nikiwa Ngong Matasia, Nairobi, Kenya. Ningependa kumsalimia uh, kakangu Joseph Mburu Waweru, mkubwa wangu kazini anaitwa Dr. Gedhombe na wazazi wangu wakiwa Kitale, John uh, Waweru na Mary Wanjiro, na dadangu mpendwa anaitwa Njeri akiwa Karen, na ningependa kuwatakia Wakenya amani wakati huu ambao kuna mambo mengi ya msukasuko ya kwamba tutulie na tuchukuliane kama ndugu na dada, na Mungu aibariki nchi yetu. Bwana Juma Idi Isa napatikana kama mkoani Shinyanga nchini Tanzania. Napenda kutuma zangu salamu kwanza kwa mtangazaji wa kipindi wa wasikilizaji wote wa Radio South America. Napenda kutuma zangu salamu pia kwa mzee Idi Isa Kimolo, baba mzazi ambaye anapatikana pale Masawi Kondoa. Ali Mbisha akiwa pale Masawi. Mwingine ni mchana je, mchana akiwa Morogoro. Raymond Shimbo Masawe, Esta Mashon, Zakaria Jenfua wanapatikana Moshi mkoani Kilimanjaro. Mwingine ni Yahya Muhamed Shed akiwa pale Mombasa, Kenya. Rukia Muhamed akiwa anapatikana Riadhi, Saudi Arabia. Mwingine ni mwalimu Kennedy Mpemba akiwa anapatikana Kagongwa, Kahama, na wale wote wanaosikiliza Redio Sauti Amerika. A kwa majina anaitwa George Kariki, niko hapa mjini Nairobi, Kenya. Ningependa kutuma salamu zangu kwa mamangu mzazi Mary Wamboi, babangu Paul Kariki, shangazi yangu ambaye anaenda kwa jina Shiro. Ningependa pia kumsalimia rafiki yangu wa dhati anaitwa Moses pita ya na classmate wangu wote katika chuo cha mafunzo ya Technical University hapa mjini Nairobi. Asante sana VOA. Vilevile ni nimeshika zako salamu Elisha Mozoya, Elisha Mazoya wa Mwanza, Tanzania. Unasema kwamba fursa hii ungependa kufikishia Bonfe Stephen, Baba Serapia, salamu Sayenda Mabula, Magesha Bubariki, Kipenda Basila, binti Kimario, Filbert Jonathan, Kienshambi, Majimoto, Malole, Juventus Joa Ntalima George Garasa, bila kusahau Matthew Fabian. Unasema tuendelee na upendo, tujumuishe tu ndani ya mioyo yetu furaha na upendo siku zote. Ndivyo wewe unavyosema, Elisha Mazoya kutoka Mwanza wa Tanzania. Namwona Keisi Ahura kutoka kule jijini Entebbe, Kampala upande wa Uganda anasema, salamu ziende kwa kakangu mdogo Eli Elijaya, akiwa katika eneo la Hoima huko Uganda. Unasema kwamba unamkosa sana, na unasema shukran kwa Voice of America nami nasema kwa niaba ya sauti idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, asanti sana KC Ahura. Unaendelea kusikiliza salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na kabla ya kupata kibao kibao chake darasa muziki, nitazisoma zako, Emmanuel Makalanga wa mkoa mpya wa Simiu, Tanzania. Salamu zako ziendee mama yako mzazi Ma, mzazi Meri, unasema kaka yako Jisandu, rafiki yako na wanafamilia wote, popote walipo katika dunia hii. Ni ujumbe wako Emmanuel Makala, unasema Mungu awabariki <bukia>. So so so, na tuendelee kuunukanamuziki maisha yetu kila siku kama vile movie, vitu vingine vitakaki, ujuaje, kujikuta unatandikia watu jamvi, kusubiria embe chini ya mnazi, umwelewesha chizi, utajipa kazi, funga mkanda, kaza na kamba, ama ufuate nyayo, uchane msamba, masu wa miamba, masu wa anga, tunasema gachambu kama karanga hey, na muziki. Acha maneno weka muziki. ukiwa sub, kiwa hap, kiwa juu, kiwa chini, piga muziki. Hey. Safari na muziki. Hey. Acha maneno weka muziki. Hey. Imba unachopenda na ukitaka hey, kucheza, cheza muziki. Natamani tupotee kwenye map. Unapeleka game to the top, top. I told ya that we don't stop. Don't stop. We don't stop. Natamani tupote kwenye map. Tunapeleka game to the top top. Zara we We don't stop. Eemabasi, baada ya kibao hicho chake darasa kibao muziki, tunaendelea na zako usalamu. Naona kwamba nimeshazipata, nimesha zipata zake Bonfire Steven, Baba Serapia Wakatoro, Geita, Tanzania, unasema zako salamu ni kwa Nyanda Mayala, Devota Daniel, Elias Ambaga, Charles Kubeja, hongera Kibangu, Eric Masawe na vilevile vile Lucas Albato. Unasema kwamba endeleeni kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC, nami nakubaliana nawe kabisa. Bonface Stephen Baba Serapia, zingine salamu ni zako Mwanza. Stephen Mwanza chagala kutoka mtoni Kijiji, Kijichi. Namsalimia mwanangu Hindu akiwa Zanzibar, Radhia Nadea, na anti zangu Shadia Mwansa, na ila ujumbe wazidishe juhudi za kuweza kusalimiana na vilevile vile kukumbukana. Salamu zingine nazoziona sasa hivi ni za Trifon Rafaeli wachato geita tanzania unasema salamu zako kwa za kwanza kabisa zimwendee bernard majige moses edward mdela boniface stephen baba serapia nazareth wa kipembe fikiri dario garaka salimu na solo sayungu magi mbise na Reina shani unasema kwamba tuendelee kukumbukana kupitia idhaa ya kiswahili ya sauti amerika nami nasema bila shaka umeshapata mambo yalivyo tryfon rafaeli kutoka kule geita tanzania zingine salamu ambazo nazipata hivi sasa ni zako Peris Dirango, ukiwa Nakuru, Kenya. Unasema salamu za kwanza kabisa ziwaendewanao na vilevile vile bila kusahau dada yako An akiwa sehemu za Nairobi, wakiwa na mmewe Bwana Mridhi. Vilevile unamkumbuka dada yako Milicent na mmewe wakiwa kule sehemu za Athi River, pamoja na watoto wao, bila kusahau wazazi wako wakiwa Nakuru, Kenya, Reverend na Mrs Barnabas kama hu, wakiwa maeni no Nakuru Kenya, lakini unasema kwamba ujumbe tuendelee kukumkana kwa njia ya maombi na kila wakati tuwe tukiangaliana, tusionane tu kwenye magrupu ya simu, tuwe tunaonana macho kwa macho na vile vile salamu zingine nazipata, ni zako SC Queen SC. Unasema ni kutoka Shekaina Ministries ukiwa Boston. Unasema salamu zako ni kwa Wakenya wote walioko Marekani na vile vile huko nchini Kenya na hususan na waimbaji wote wa nyimbo za kumtukuza Mungu. Unasema siku zote tuwe tukibarikiana kupitia salamu na Injili kupitia nyimbo tunazoimba kila siku. Ni ujumbe mwafaka kutoka Queen Esther wa Shekaina Ministry zingine salamu nazishika sasa, ni zako Daudi Mdachi tokea kule upande wa wapi, Kiegea upande wa Dodoma, Tanzania. Unasema salamu zako ziwafikie mashabiki wote wa Voice of America na vilevile vile watangazaji. Kwa niaba yao, unasema asanti sana Daudi Mdachi salamu na zipata zako Elias Siguta, ewe Siguta wa Ibondo, Katoro kule Geita. Unasema umependa kutuma salamu zako kwa watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, bila kusahau Lucas Alberto, Mseti, Boniface Steven. Unasema anawapenda sana na kuwakumbuka kila uchao vile vile salamu nimeipata zako Miraji Mwana Kibinda kutoka Morogoro, Tanzania. Salamu wasema kwamba je, wao wote utawakumbuka? Ni mchana Meshak Mwamala, Rasanri uh, Faja Kopo, Isa mzee wa urembo, Mhando wa Mhando, Payas Damkala na Soro ya Sungu, Lutahiwa Busisi, Salome Eries wa Mageuzi, upande wa Shinyanga, mzee Zakaria demfo adha Kabingu, ka, ka nafikiri, Henry Kideula, Edward Kabamba, Mohammed Matikiti. Mwisho ni kwa dada yako Mkamiti Kibayasi wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hakika hizo salamu atazipokea na kuhakikishia Miraji mwana bina na umbali jilajiatakakuukuna nasema sema sema sema minene mziki wa kabla kabt zako salamu Ya kusikia kibao chake jila sema milele. Nazipata zako salamu Herina Ndachi, au Miss Daudi kutoka kule upande wa Dodoma, Tanzania. Watu wa Dodoma kweli wameisha jitahidi kweli, nasema zako salamu ziwafikie, mhandu mhandu, fitina Paul wa Katoro kule Geita, Musa Mshusha na Lenatas Mshana, Samuel Kasembo wa Nzega. Ujumbe, tukumbukane kwa njia ya salamu na maombi kila wakati. Ngethe, Njoroge, Ngethe. Unasema toka Powder Spring, kule Georgia. Salamu ziwafikie madereva wote wa 18 wheelers sana toka Atlanta, Dallas, Boston na pembe zote za Marekani. Ni ujumbe wa Ngethe Njoroge Ngethe. Eric Victor Masawe kwa sasa anapatikana Rogoma Shop kule Dar es Salaam, Tanzania. Salamu kwako unasema zimuendee Lucas, Albert Mseti, Viola Alfred, Sayenda, Mabula Magesha, Philbert Jonathan na Miraji mwana wa Miraji. Ukisema kwamba tuendelee kukumbukana kupitia salamu, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika na zipata zako mpelo wa sekela Nyanda mwanaharakati the superstar, unasema zako salamu ziwafikie wana VOA wote. Kwa niaba yao unasema asanti mwalimu Kennedy Mpemba Katambi, James Mdondo na Magembe John, ukisema kwamba VOA ni mambo yote. Na kabla ya kupata ngoma yake Vivian a woman in love, namwona Moses Edward Mdela wa Power Family Group anasema kwamba yuko kule Manyara, Tanzania. Salamu ziwaende Eric Masawe, Radislas Damas Mokelo, vilevile Clifford Mwanayanda, Levimeni Bakari, Hamisi Matikiti, Mohamed Edward Albert na Kim Emmanuel Mwaya, Edward Albert Kim Joseph Mosha Zungu, unasema kwamba tukumbukane kwa njia ya yes, salamu pole pole kwa staili yake. Namuona Vivin anasema a woman in love, nami kutoka hapa Washington nasema kwamba ni furuhu sana kunipa fursa ya kuweza kupokezia zako salamu. Jina langu Harizon Kamau. Hadi wakati mwingine, furahia mwisho wa juma popote, kutoka Washington DC. Kwa heri. Na usikose kujiunga na wenzangu wikendi ijayo, siku ya Jumapili, ambapo salamu na muziki siku hiyo zitaletwa kwako na mwenzangu sande Shomari. Shukran sana Harison Kamau kwa kutuendeshea mpango huo safi kabisa wa salamu na muziki. Kabla hatujatamatisha matangazo yetu hivi leo, mimi nakusomeeni muktasari wa habari. Jina langu ni BMJ Muridhi. Maandamano yanafanyika katika miji mbalimbali hapa mbali Marekani kupinga sera za utawala wa Rais donald Trump za kutenganisha wahamiaji na watoto wao wakati wakijaribu kuvuka mpaka kuingia hapa Marekani. Rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa amesema kwamba uchaguzi nchini humo utafanyika kama ilivyopangwa licha ya kutokea kile alichokiita jaribio la kumuua hapo jana. Leo Mnangagwa amesema kwamba waliotekeleza shambulizi kwenye uwanja wa michezo wa mjini Bulawayo jana Jumamosi walikuwa wanamlenga yeye na kwamba hii si mara ya kwanza kwa maisha yake kuwa hatarini. Maafisa wa wizara ya afya nchini Ethiopia wamesema kwamba mtu wa pili amekufa kufuatia mlipuko uliotokea hapo jana wakati wa mkutano wa kisiasa uliohutubiwa na waziri mkuu wa nchi hiyo Abi Ahmed katika mji mkuu wa Addis Ababa. Wakati huo huo, serikali imetangaza kwamba watu 150 walijeruhiwa wakati wa mlipuko huo na kwamba maafisa wapatao tisa wa polisi wamekamatwa na kufanyiwa uchunguzi kuhusiana ni nani, nani alihusika na mlipuko huo. Rais wa Uturuki E, raia wa Uturuki wanafanya uchaguzi wa uraisi na ubunge hivi leo ambao unaonekana kama changamoto kubwa zaidi kuwahi kumkumba rais wa nchi hiyo Tayyip Erdogan na chama chake chenye misingi ya Kiislamu tangu kuingia mamlakani zaidi ya mwongo mmoja na nusu uliopita. Na Senegal inaendelea kupambana na kundadhi raia Saudi Arabia leo imeondoa vikwazo vilivyokuwa vimesalia kuwaruhusu wanawake kuendesha magari. Hatua hiyo ni muhimu mno kwa wanawake wa nchi hiyo ambao kwa muda mrefu wamekuwa wakitegemea wanaume kama madereva wao. Ni hayo tu ambayo tumekuletea hivi leo kutoka hapa Washington. Tutaonana tena panapo majaliwa na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.