Ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Sandei Shomari nam katika kwa undani hii leo tunamulika siku ya wakimbizi duniani, ikiwa leo ni juri ishirini, na kuangalia je, dunia inasimama vipi na wakimbizi, hali yao ikuje, wanapata madhira na changamoto zipi, na yapya yanafanyika na serikali katika maeneo yaliyo na wakimbizi. Na katika sehemu ya pili tutamulika kuhusu uwezekano wa serikali ya Kenya kuagua maisha ya wafanyakazi wa umma nchini humo, na hapo tutaungana na wenzetu Josephat Kioko na Salma Muhamed wakiangazia swala hilo. Tukirudi kwenye swala la wakimbizi, inafahamika wakimbizi wako wa ndani na wako wa nje ya nchi, na moja ya maeneo la wakimbizi wengi Afrika Mashariki ni jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wakiwa tu si wakimbizi wa kutoka nchini humo, bali kutoka nchi jirani, na hii imetokana na mizozo mbalimbali ikiwemo mbali, mizozo ya kivita na mengineyo ambayo amepelekea watu kukimbia makazi yao. Lakini huyu mkimbizi ni nani? na je, anapokelewa vipi katika jamii nyingine, na kama ana haki zozote, ana haki zipi? Nipata ni muda wa kuzungumza na naibu gavana wa Kivu Kaskazini Bwana Lutaichirwa, na yeye anaanza kueleza shughuli ambazo wanafanya kusaidia wakimbizi. Uh, serikali inapowakilishana na ikiwakilishana na uh, Umoja wa Mataifa kupitia hasia inajaribu kuweza kuwasaidia uh. na inayohusu ndo ya Nord Kivu, tuko na wakimbizi wenye wanatoka South Sudan, tuko na wakimbizi wenye kutoka Rwanda, tuna wakimbizi wenye kutoka Burundi, eh, tuna wakimbizi wenye kutoka Uganda na uh, wote hawa wanajaribu kusaidiwa kwa namna ya kuweza kuwakinga kuwapatia vikaratasi, vifaa, kwani kuna wengi vile vile wanalomba uh, vifaa na inalomba wanafanyiwa wana, wana, uh, orodha. Wakishafanyiwa orodha, serikali inawasaidia kuwapatia uh, vikaratasi, na hivi vinawasaidia kusudi waweze kuhudumiwa uh, na wote wanaosaidia wakimbizi. Lakini pia wamejikuta baadhi ya wakimbizi hawa wakipata tatizo kwa mfano, wengi wakisema kwamba e, zile nchi wanazokwenda hawapewi misaada inayohitajika vile ambavyo wanategemea. Labda hilo serikali ina wasaidiaji wa wakimbizi hawa, hasa kwa masuala ya haki zao na ulinzi wao na kuishi kwa usalama. Inayokuwa hakika kabisa nikusema kama, uh, unajua tuna aina mbili ya wakimbizi, tuna wakimbizi wa ndani na hawa wanakuwa wengi kabisa, uh, zaidi kushinda hata wakimbizi kutoka nje na kushinda wakimbizi wa kongomani wenye wako ndani ya maishi kando kando yetu. Na kufatana na hivi ulimwenguni, inaonekana sawa misaada na kuwa chache ya kuweza kusaidia wakimbizi. Hii imesababisha sisi kama vile serikali uh, tunajaribu huweza kufanya uamsho wa raia kusaidia wakimbizi ndani ya miji na, na kuweza kupunguza makampu. Ni kusema tuna wakimbizi wengi wa ndani wenye wanasaidiwa ndani ya mafamilia, na tuna wakimbizi vile vile wengine wa ndani wenye wao kwenye makampu na wakimbizi kuto e, nao vile vile Rwanda uh, wenye wanatoka Burundi wanaoishi ndani ya miji wanasaidiwa vile vile wakitoa pengine kuna swala la kusema kwamba wakimbizi wengi wapewe ajira na wahudumiwe katika nchi waweze kupata makazi ya kudumu, lakini kuna wengine wanasema kwamba warudishwe kwao moja kwa, kwa, kwa moja. Unafikiri hili linawezekana, au njia bora zaidi ni ipi hasa? Ninawaza kama hiyo ni swala rasma kabisa, lakini inapasa lifunziwa na unamna yenye wakimbizi wamekubaliwa kwa nafasi kwenye wanatamani wakaweze kuishi, ama siasa ya nchi kwa jinsi ingetamani uh, hawa wakimbizi wakabebewe fasi fulani. Lakini unajua kama kuhudumia watu haiko kwa pesi, inalomba serikali iweze kuweka nguvu nyingi inapotazamia kuweza kufanya siasa ya kuweza kuhudumia wakimbizi na hivi wakimbizi waweze kuwa msaada, waweze ku uh, kuleta mchango kwa uchumi na wakilima, na bila kuweza kudhulumu wakaazi wenye watakutiwa na nafasi, na hata kisha muda fulani wakaweze vile vile uh, kupewa hata cheti sawa ya wakaaji wengine, lakini hili haiko siasa mwatesi. Eh, inabidi eh, serikali kuwa na vifaa vingi kabisa kwa ajili ya hii, na ikisaidiwa na Umoja wa Mataifa. Na hii ikifanyika hivi inaweza kuleta eh, kustawi ya kudumu kabisa sawa hivyo inapofanyika uh, penginepo kwenye nchi kubwa kubwa. Nashukuru. Huyo ni naibu gavana wa Kivu Kaskazini Bwana Luta Ichirwa, akizungumza nasi muda mfupi uliopita. Lakini bado kwa Kongo wakimbizi wamekuwa na wito mbalimbali. Wakimbizi wa Rwanda na Burundi walioko mashariki mwa Kongo wanaomba serikali na UNHCR kuwatafutia mahali pengine pa kuishi, kwani wanaishi maisha magumu wakiwa wanakosa shule, chakula, matibabu na kuweza kuishi na familia zao. Huko Tanzania bado wanatekeleza zoezi la kuwarudisha wakimbizi makwao, hususan kutoka nchi ya Burundi, wakisisitiza kwamba zoezi hilo linafanyika kwa hiari yao wenyewe. Lakini kutokana na haya, shirika la wakimbizi UNHCR limetoa wito hashtag with the refugees petition in 2016, wakitoa wito kwamba tuko na wakimbizi, wito wa Juni 2016, kwa sababu nafikiri wameona haya madhila yanayowakumba wakimbizi. Mkimbizi Esperanze Buzi Ndavi kutoka Burundi anataka nchi yake na jumuiya ya, ya kimataifa kuangalia juu ya swala kumaliza kabisa hii migogoro kwa sababu ndio inayozalisha wakimbizi. Lakini pia nimezungumza na ATN Kambale, mwanaharakati, na kutaka kujua je, wanaharakati jamii yao inafanya nini kuwasaidia hao wakimbizi? Nakushukuru kwa wa na ulizo lako eni. Naweza kuzungumza ni kuwa wakimbizi wanazo shida. Hakuna mkimbizi ambaye anaweza kushikia vizuri e, e, kama anakuwa ndani ya wa ukimbizi. Ukisahau ya kuwa sisi kwa upande wetu wakimbizi ambao waliotoka Rwanda wakati ya mauaji ya kimbari iliyofanyika huko Rwanda, kuna wazia wakikazi haifanyike vizuri, ili kuhakikisha hawa wakimbizi waweze kurudi katika nchi yao Rwanda, na usisahau ya kuwa Kongo ya kidemokrasia inapata vita siku, ba, siku baada ya siku. Kwa sababu hiyo jambo la wakimbizi hawarahisishwe kama ipasavyo, waweze kurudi ndani ya nchi yao, na usisahau ya kuwa pia kuna wakimbizi wengine ambao wanakuwa lakini jinsi ya kuweza kuwagharamia inakuwa kugumu na ni kazi kubwa ambayo wale wanaohusika na wakimbizi wafatilia kwa karibu ili kuhakikisha wanaohitaji kurudi nchini mwao waweze kurudi wakirahisishwa kurudi. Na usisahau ya, ya kuwa nchi ya Rwanda uh, haiko tayari kabisa sana kuwaweza kuwarahisisha wakimbizi waliotoka Rwanda ili warudi nyumbani kwao. Tungeliona nchi rafiki ya Kongo ya kidemokrasia nchi rafiki ya Rwanda na hata Umoja wa Mataifa kuhakikisha ili e, yeyote ambaye amekimbia nchi yake ameishi katika ukimbi, katika e, kukimbia katika, e, nchi yake arahisishwe kurudi kwao, na jambo lenyewe likifatiliwa kwa karibu litakuwa jambo njema ambayo watu wanafanyia wale wa, wa ndugu zetu wanao E, kimbia zaidi sana wale wanaoishi humu Kongo wa kidemokrasia, na tunajua kuwa maisha ya ukimbizi sio mepesi, hakuna yoyote anayefurahia ishi ndani ya maisha ya ukimbizi kama nchini mwao unakuwa hali nzuri za kurudi e. Lakini vilevile, Kambale, kuna hali ya wakimbizi wengi wao wakisema kwamba katika maeneo wanayoishi wengine wanakuwa, wanajikuta wananyanyaswa. Labda utueleze kuhusu swala hili, pengine mashirika ya kiraia na yale yanayohusika na wakimbizi wanafanya vya kutosha kuwasaidia wakimbizi na wazia kuwa wanayotumikia kazi yenyewe. Nitazungumza katika eneo ya North Kivu, North Kivu katika Kongo ya wa kidemokrasia wanawafanyizia kazi ili waweze kuwakuwa na haki zao, lakini haitoshi. Sisi kama wamoja wa viongozi wa shirika la raia tunapokutana na hizo delegation, tunawaelezea ukweli ya kuwa tungelihitaji haki za hao wakimbizi zikiwezi kunyanyaswa na siyo haki, mkimbizi anapokuwa katika uh, katika wakati wapo wa mgumu wa kukimbia akuwe na tatizo. Ingelikuwa muda ambayo ulimwengu mzima ungelifatilia namna gani maslahi yake ingeliweza kupatiwa kipaumbele na ku, ku, hiyo siyaone uh, mia juu ya mia, lakini naona ya kuwa walio wakimbizi wengi katika nchi yangu hawapate haki yao kufatana na wale wanaowafatilia ko karibu, na nilihitaji nione haki zao zifatiliwe kwa karibu, na kila mmoja angelipata pia mchango wake. Asante sana Etiene Kambale, mwanaharakati kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini siku hii ikiendelea kuadhimishwa Juni ishirini ya kila mwaka, bado kunaonekana kwamba kuna changamoto nyingi hasa Afrika kusini mwa jangwa la Sahara, ambapo nchi zimekuwa zikipokea wakimbizi zikisema kwamba zinakabiliwa na changamoto kubwa sana ya kuhudumia hawa wakimbizi, hasa katika hali halisi ya kiuchumi ikiwemo tanzania ikizungumzia bajeti ndogo ambayo inakwamisha hifadhi ya wakimbizi nchini humo wengi wakikosa haki za msingi ikiwemo makazi bora elimu na ajira kwa hiyo siku hii inapokuja hayo yanatazamwa zaidi na shirika la umoja mataifa basi hapa ndio tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani kana tayari tuelekee katika sehemu ya pili Msikilizaji, tunaelekea sehemu ya pili ya kwa undani, na kama ulivyosema hapo awali, katika sehemu ya pili tunaelekea huko nchini Kenya, ambapo tunaungana na wenzetu Josephat Kioko pamoja na Salma Muhamed wakiangalia uwezekano wa serikali nchini humo kukagua maisha ya wafanyakazi wa umma, itayo lifestyle edit. Basi tuungane nao, eh, kupata zaidi juu ya suala hilo kwa undani zaidi, wenzetu kutoka Washington. Asante kwa kutupokeza katika kwa undani. Tunaangazia masuala ya ukaguzi wa mitindo ya maisha ya wafanyikazi nchini Kenya pamoja na viongozi wengine walio serikalini, baada ya rais kutangaza kwamba hiyo itafanyika. Ufuatiliaji wake ukwaje? itafanyiwa kazi namna gani? Ndio maana leo katika kwa undani tunafafanua hilo na pia tutakuwa tunazungumza na wachanganuzi kuhusiana na swala hili Salma. Nam, bila shaka ni swala ambalo limewatia tumbo joto maafisa wa idara katika idara za serikali haswa, wakiwa watachunguzwa maisha yao, mtu anapoingia katika kazi ya serikali ama anapokuwa msimamizi katika afisi ya umma Je, yeah, alikuwa na kiwango cha pesa gani na sasa alipokuwa anatoka labda ilikuwa ilikuwa vipi? Je, yeah, inakubalika ina, ina kisheria? Eh, zimepita siku tano hivi tangu rais atangaze kwamba kutafanywa lifestyle audit kwa haraka haraka. Kenya ina wafanyikazi zaidi ya laki saba na idadi hii inasemekana kuongezeka kwa sababu serikali za kaunti zimekuwa zikiajiri bila kupata sheria mwafaka ya kufanya mambo haya, na yasemekana ndani ya wafanyikazi hawa wa serikali wengine wameonekana na maisha hali ya juu sana, eh, magari ambayo mtu anaendesha. Mshahara ya serikali kwa sasa, ile tunaita wage bill, kulingana na bajeti iliyosomwa juzi tu, ni dola za Marekani bilioni 6.5. Kuna pendekezo kwamba wafanyakazi katika serikali wapunguzwe kutoka hiyo laki saba washuke hadi laki moja lakini bajeti ya Kenya, kumbuka Salma, iliyosoma juzijuzi ni zaidi ya trilioni 3 na mishahara peke yake dola za marekani zaidi ya bilioni 6.5. Bila shaka tutupie jicho basi. Tukitizama mnamo Februari, ile tume ya kuratibu mishahara ya SRC iliweza kutoa gredi mpya ambazo zilikuwa zinatoa viwango katika idara za serikali wanavyolipwa. Itakuwa ikitumika ni gredi ya b c d na e hizo 4. Kwa hivyo ilikuwa hili ya ba, ndio huyu mtu atakuwa akipata kiwango cha chini kabisa. Ni mtu anapata mshahara wa kiwango uh, cha shilingi elfu kumi na nne ambayo ni sawia na dola 144. Hapa anazungumzia wale ambao wameweza kuajiriwa kama madereva kuna wale pia vilevile vile mamesenja wanaotumwa hapa na pale, na vile vile wale wa cooks. Okay. Wa juu uh, zaidi ni hawa, ni wale wakurugenzi na vilevile vile mabalozi, makamishna na manaibu wao, vilevile vile wanapata mishahara ya hadi kiwango cha laki tano ambayo hii ni sawia na dola elfu tano za Kimarekani. katika Kenya, kuna maafisa wale wakuu zaidi, ambaye gavana huyu tunamzungumzia anapata kitita cha, cha milioni moja, sawia na vilevile vile mbunge elfu kumi dola za Kimarekani. Spika wa bunge la kitaifa huyu vilevile vile anapata dola elfu kumi na tano Tukiangalia katika idara ya mahakama ambaye ni chief justice huyu anapokea dola elfu kumi na tatu. Head of the country ambaye ndio rais huyu anapata milioni moja nukta saba ambayo ni 1.75 million Kenya shillings ambazo ni sawia na dola elfu kumi na saba za Kimarekani. Kwa sababu una maana kuwa kama una mapato zaidi ya hapo utakuwa unaeleza vile umeyapata, na kama hayalingani na mishahara na biashara zako za kando, basi utakuwa unaingia katika ukurasa wa ufisadi. Sasa kauli ya rais, hatutaki atu kuiangazia tena zaidi, maanake imezungumziwa sana, lakini kwa sababu tunaangalia, je, itawezekanaje? Itafanyiwa kazi namna gani hili agizo? Je, liko katika sheria? Ndio maana sasa hapa kwa njia ya simu tuzungumze na E, mwanaharakati wa masuala ya utawala bora Evans Gashie tumpate kwa njia ya simu. E, Gashie kama unanisikia popote ulipo, karibu sana katika VOA. waoneleaje wewe kuhusu suala hili la kukagua mitindo ya maisha ya wafanyikazi wa umma na viongozi wengine wakuu serikalini? Asante uh, sana bwana Kioko. Kwa mtazamo wangu ni kwamba hilo ni jambo zuri sana kwa fikira zangu za na fikira za maoni ya wengi wa Kenya kwa sababu ni mbinu moja kati ya zile za kupambana na hili janga la ufisadi. E, lakini sasa kando, tunakuwa kuna nia njema ya kufanya hivi, mi maoni yangu ni kwamba kutakuwa na changamoto kadhaa katika utekelezaji. Si mara ya kwanza Kenya tunasikia kuhusu mambo ya lifestyle audit, ilianza kitambo sana. Tushasikia mara kadhaa, mara kadhaa lifestyle audit zikitangazwa zinaanza na hatujui huwa zinaishia wapi. Ukiangalia, mfano mzuri ni kama ile ya askari polisi. Katiba mpya ilikuja, maaskari walianza kufanyiwa lifestyle audit mpaka leo haijaisha. Na askari polisi ni wachache Kenya, na sahivi tunazungumzia kuhusu wafanyikazi wote wa serikali ambao ni wengi sana. E, ikiwa ya polisi yenyewe haijaisha, nafkiri sahii imefika kwenye ngazi ya nafkiri ni kopo hivi, na sahii ni miaka kadhaa. Maanake hii lifestyle audit ni kitu cha kufuatilia, kufuatilia utafuatilia maisha ya mtu yote mtu ambaye amefanya kazi miaka thelathini tutamfuatilia miaka yake yote na kuenda kufuatilia mpaka bank account kuangalia mali gani yako nayo alipata vipi. Mtu mmoja tayari inachukua muda. Sasa niambia mm -hmm, wafanyikazi wote wa serikali. Je, tuko na wafanyikazi wa kutosha wa kufuatilia hiyo? Hio ni swali langu la kwanza: tuko na wafanyikazi wa kutosha kutoka kitengo gani ambacho watakuwa wanafuatilia? Ya pili, tuko na sheria ambayo kweli inasapoti mchakato huu mzuri ambao tunataka kufanya kwamba kwambahi e, haiko kwa sheria, iko kila mwanasiasa na, na wafanyikazi wa, wa umma wanapoingia yeah, katika hizi kazi zao kuna fomu wanajaza nasema, ya kutangaza ut, utajiri wako ama Declaration of, na iko kwenye sheria ambayo act ama sheria ya maadili ya wafanyikazi kila wanapopata kazi, lakini hiyo sheria haijatoa mwelekeo ya jinsi ya kufuatilia. Ndio maana unakuta kila mwaka, hata sahii, wanasiasa ama ama wafanyikazi wa umma wakishafanya, wakisha declaration, ushai kusikia ikitangazwa kwamba alipowacha kazi utajiri wake ulikuwa umefika kiwango hiki, maanake alitangaza hivi na sasa amemalizia hivi, huwa hakuna mwisho wake. Sasa sheria inasema udeclare, lakini haijasema mwisho wake ni lini na, na utakuwa inatangazwa kwa umma lini na hata haijazungumzia kutangazwa kwa umma maanake, hata kutangazwa kwa umma hiyo sheria pia haijatangazwa. So unakuta hapo kuna kuna changamoto, na iwapo rais anataka, anata kutekeleza kute hili jambo ambalo ni zuri kweli, utakuwa na pingamizi ya kisheria kwanza. Itabidi aende achukue court order ya kufanya hivyo, itakuwa hiyo ni sababu nzuri. Bila hawa wengine ambao wajashukiwa, itakuwa kuna changamoto na hata hawa wanasiasa wakiingia huwa wanadeklea wealth wanatangaza utajiri wao, lakini hatuoni yule mwisho wake. Huwa wanatangaza, lakini hata wakiiba, wakifanya chochote, hakuna mtu uja akasema sasa, alideklea hivi, kwa hivyo sasa, sahii ule utajiri wake anatoka nao. Kwa mfano, mbunge sahii, mwisho wake akifika, akienda, kama ameiba, hajaiba pesa za CDF -u. Uhu, hakuna e, mahali atatangaza mwisho kwamba sasa ametoka utajiri alianza nao ni huu, amemaliza na huu. Hakuna mahali sheria inasema ina hivyo. Kwa hivyo sasa hiyo sheria waliandika wali kwa, kwa jinsi ambayo haina uwezo mkubwa wa kusaidia katika kupambana na, na ufisadi. Kwa mfano upande wa polisi inaendelea, wakumbuka ilianza kitambo sana, polisi lifestyle audit, mpaka saa hii inaendelea ijaisha na, yeah. na ni miaka kadhaa, sijui limefika miaka mingapi tangu yaze ya polisi, ni miaka kadhaa, haijaisha mpaka leo. Shida yangu ni kwamba ku wafanyikazi wa serikali ni wengi, hakuna sheria ambayo itasapoti hiyo proses, maanake watu wengine ambao hawajahusika na corruption wakianza kuchunguzwa watasema sheria haijasema hivyo, maanake sheria inasema wadekile wealth, lakini hiyo wealth inadekile kwa sababu gani? Wabunge wa hiyo sheria waliandika ambavyo sivyo. Sasa hakuna mahali walisema itakuwa inatangazwa kwa umma wakati mtu anatoka kwenye cheo. Sasa mpaka wa unahusika una na mambo ya corruption kama hao ambao wanahusika na corruption sahii Koti huenda itatoa koti order ya kwamba wachunguzwe. Sasa hawa watakuwa wanachunguzwa kulingana na koti oda, lakini hawa wengine ambao hawajafanya ufisadi hakuna mpaka kutolewe koti order ya kuwafuatizia wote, na pia hakuna muda na hakuna wafanyikazi ambao wametengwa wa kufanya hii kazi, maanake ni kazi nyingi sana, kwa hivyo itahitajika wafanyikazi zaidi. Hiyo ndio maoni yangu mimi. Naam, Namgashe, labda swali moja tu pengine maanake eh, umeweza kutoa, umeweza kukosoa kwamba huenda ikawa ni ni tu kazi bure kuanzisha audit kama hiyo. Je, labda una yeah, mapendekezo yote mazuri ambayo zaidi labda yanaweza kufanyiwa kazi na labda kukapatikana matokeo ambayo Wakenya wamekuwa wakisubiri kuhusiana na masuala yao yote ya ufisadi. Kuna wabunge kadhaa ambao wameanza kutoa mwelekeo ya kwamba sheria ibadilishwe na huyo ndio mtindo sasa wa kuelekea, manake ile sheria iko sahizi ndo italeta kikwazo. Sasa hiyo sheria hiyo na sapoti hiyo mchakato wa sheria ibadilishwe, kuwe na meno zaidi ya kupatia uwezo vitengo vile ambavyo vimewekwa na serikali kuwa na meno zaidi, ili kwa mfano, hiyo hiyo lifestyle audit hiyo inatangazwa kwa umma kwa kila mfanyikazi. Yapili, ya pili kuna wazee ambao wamechaguliwa katika hii process ya mambo ya handshake hii handshake ya Raila na Uhuru, wapewe mmoja wapo ni hiyo, kazi yao ni hiyo ya kufuatilia mambo ya lifestyle audit ili waiweke wa, kwenye zile ajenda zao kwamba itakuwa ni mmoja ya zile vitu ambavyo zitakuwa zinajadiliwa katika public participation. Nam, asante sana Evans Gashie kwa kuweza kushiriki katika kitengo hichi cha kwa undani, bila shaka akiwa ni mwanaharakati katika maswala ya utawala. Pia VOA tukiwa katika harakati za kuzungumza na raia, wengine wametoa kauli zao. Hii mitindo ya maisha inayokaguliwa ama inayopangwa kukaguliwa itawezekana? Mi natoa sababu yangu ya kwamba itasaidia ita ufisadi kupungua hapa Kenya, na pia itasaidia watu ambao walio chini pia kupata manufaa zaidi kuliko vile inavyoendeshwa. Hiyo mi nimekataa kabisa, haiwezekani kwa sababu hapa Kenya mara nyingi tunaambiwa maneno na iwe vilevile. Hii ni kufunikwa michanga ndani ya macho, kuambiwa tu wata watafanywa lifestyle, mambo ya ufisadi nini, hakuna. Kwa sababu hata wenyewe lazima tuanze na samaki au kubwa ground. Tunaumia sana watu wa chini wanaumia sana Naona rais ako sawa kabisa, kweli la vile kunafanyika, lakini sasa wakati amefanya hilo jambo tayari ashakuwa na maamuzi yake, afuatilie kwa, kwa, kwa hatua kufikia hapo. Hatuna budi ila kukamilisha, kutoka studio 15 kutoka moja kwa moja Mombasa, nikiwa na mwenzangu Josephat Kioko. Mimi nilikuwa Salma Mohamed, kwako tena huko Washington, kukamilisha kwa undani kwa siku ya leo shukran sana wenzangu wa Mombasa, Josephat Kioko na Salma Mohamed. Vilevile ni washukuru walioshiriki kwenye kipindi cha Kwa Undani sehemu ya kwanza, mwanaharakati Tiende Kambale, naibu gavana Lutaichirwa kutoka DRC, na vilevile msimamizi alikuwa Harija Riami, mwelekezi Saida Hamduni. Hukuaga kutoka Washington, juo langu ni Sunday Shomari na watakieni wote usiku mwema, alamsik kutoka Washington DC. Ukisikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani kutoka hapa studio za idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mjini Washington DC hivi sasa. Basi nakuacha na burudani ya muziki.